ดัชนีตลาด - ความน่าลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
กาละมัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

ดัชนีตลาด - ความน่าลงทุน

โพสต์ที่ 1

ทั้งที่มีภาวะความผันผวนทางลบรุมเร้าทุกด้านทั้งจากภายในและภายนอกประเทศ วันนี้ set index ขึ้นมา high ระดับหนึ่งพอสมควร น่าประมาณ 1240 ?....ตามหลักการลงทุน เขาว่านักลงทุนควรลงทุนด้วยความระมัดระวัง

อย่างไรก็ดี ผมยังคงลงทุนแบบเต็ม ๆ port ด้วยเห็นว่า ยังมีหุ้นที่น่าสนใจปรากฎให้เห็นอยู่เนือง ๆ ในกลุ่มที่ผมมองว่าเป็นหุ้นเด่นของผมหลายตัวด้วย (เด่นของผมนะครับ คนอื่นอาจมองว่าอย่างนั้น ๆ ) ปรากฎว่า ไม่เป็นที่สนใจเลย ในร้อยคนร้อยหุ้นไปอยู่แถว ๆ หน้า 4-5 หรือกว่านั้น

ที่โพสท์ไม่มีวัตถุประสงค์อื่นใดแอบแฝงให้ซื้อหรือขายหุ้นตัวไหนอย่างไรนะครับ เพียงจะสะท้อนว่า ยังอาจมีหุ้นที่น่าสนใจกว่าหุ้นของผมถึง 3 หน้ากระดาษเป็นอย่างน้อย ผมจึงเห็นว่า เพื่อน ๆ น่าจะยังคงคงสัดส่วนการลงทุนในระดับสูงเนื่องจากมีหุ้นที่คุ้มการถือครองในขณะนี้เหมือนกัน

เพื่อน ๆ รู้สึกเหมือนกันไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: ดัชนีตลาด - ความน่าลงทุน

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เพียงแต่เต็ม port ครับ ยังมี margin อีก 30 กว่าๆ เปอร์เซ็นต์ด้วยครับ

ส่วนใหญ่ถืออยู่กลุ่มสื่อสาร สื่อ และผลิตอาหารครับ คิดว่ายังพอมี upside อยู่
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 3

:mrgreen: แหะแหะ นอกจากเต็มพอร์ตแล้ว
เมื่อหลายเดือนก่อนขายทาวเฮาส์ไปห้องนึง
ลงหุ้นหมดเรียบร้อยแล้วครับ หึหึ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

นอกจากเต๋ม port แล้ว ผมก็ไม่มีอะไรต้องทำอีกแล้ว
Blueplanet
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

dino เขียน::mrgreen: แหะแหะ นอกจากเต็มพอร์ตแล้ว
เมื่อหลายเดือนก่อนขายทาวเฮาส์ไปห้องนึง
ลงหุ้นหมดเรียบร้อยแล้วครับ หึหึ :mrgreen:
คงเป็นการขาย town house ส่วนเกิน....สุดยอดครับ ผมอยากมีให้ขายได้บ้างจัง
MrRobot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

นับถือในเเนวคิดทุกท่านในนี้จริงๆ
VI Robot The Great
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ผมหาหุ้นไม่เก่งครับ มีเงินสดประมาณ 30 เปอร์เซนต์ได้ คงต้องฝึกฝีมืออีกมาก
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ผมยังถือเงินสดไว้ส่วนหนึ่ง แต่หากไม่มีแนวโน้มก็คงจะลงก่อนปลายปีละครับ .. อย่างไรก็ถือยาวทุกตัวอยู่แล้ว

แต่เผอิญว่า เวลาเห็นมัน sideway งี้ ถ้าตัดสินใจเคาะ buy ทีไร .. จากที่นิ่งมาได้เป็นเดือนๆก็ตกเหวได้ภายในไม่เกินสัปดาห์ทุกที (- -!) .. ต้องรอนานกว่ามันจะกลายเป็นเครื่องบินเจ็ต
Invincible MOS is knowing what you're doing
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 9

ผมวรยุทธ์ยังอ่อนด้อย เหลือเงินสดอย่างน้อย 10% ไว้เป็นส่วนต่างความปลอดภัยละกันครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
comrade

โพสต์ที่ 10

ไม่รู้ว่าเพราะนักลงทุนในนี้จำนวนมากขึ้นหรือโพสมากชึ้น หรือ เพราะ นักลงทุนเก่งขึ้น ต่างกระจายกันไปในหุ้นหลายตัวมากขึ้น หรือเปล่าครับ
ผมเองก็รู้สึกเหมือนพี่กาละมังว่า หุ้นหลาย ๆ ตัวไหลไปหน้าหลัง ๆ เร็วมากทั้งที่โพสกันเมื่อไม่กี่วันนี่เอง ไม่เหมือนเมื่อก่อน ที่ค่อนข้างกระจุกตัวอยู่กะหุ้นไม่กี่ตัว มาเป็นตัว ๆ เป็นช่วง ๆ มีเกิดมีิดับทำนองนั้น

มองอีกทีก็เป็นเรื่องดีมากกว่าครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
wpong
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 11

ผมก็แทบไม่เหลือเงินสดเหมือนกันครับ :P
o-bo-ja-ma
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 12

ผมขอแหวกนิดหนึ่ง ตอนนี้ 90% เป็นเงินสด เหตุผลของผม จากที่ดู หุ้นที่ดีส่วนใหญ่จะราคาไม่ถูกมากแล้ว ส่วนหุ้นที่ระดับกลางยังพอมีให้เห็น แต่ส่วนตัวด้วยประสบการณ์น้อยมากในตลาด เมื่อเห็นตลาดลง หุ้นโดยมากจะลงตามไม่มากก็น้อย ซึ่งเป็นไปได้ว่า มูลค่าของพอร์ทเราจะลดลงไปเช่นกัน (ในกรณีที่เราเลือกหุ้นไม่ถูกต้อง). ดังนั้นในช่วงนี้ถ้าผมเห็นว่าธุรกิจดีแต่ราคาแพง และธุรกิจกลางๆ แต่ราคาแพงหรือกลางๆ ผมยอมเสียดายดีกว่าเสียใจ และผมคยได้ยินว่ามีนักลงทุนท่านหนึ่งสามารถรอให้หุ้นที่เขาต้องการซื้อ ราคาตกลงมาจนเขายอมซื้อได้เป็นเวลาหลายปีื ตอนนี้ผมขุดหนังสือเก่าๆ หนังสือประวัติศาสตร์บ้าง กรณีศึกษาบริษัทนั้น บริษัทนี้บ้าง. มาอ่าน มีใครเป็นอย่างผมไหมครับ
getkung

โพสต์ที่ 13

o-bo-ja-ma เขียน:ผมขอแหวกนิดหนึ่ง ตอนนี้ 90% เป็นเงินสด เหตุผลของผม จากที่ดู หุ้นที่ดีส่วนใหญ่จะราคาไม่ถูกมากแล้ว ส่วนหุ้นที่ระดับกลางยังพอมีให้เห็น แต่ส่วนตัวด้วยประสบการณ์น้อยมากในตลาด เมื่อเห็นตลาดลง หุ้นโดยมากจะลงตามไม่มากก็น้อย ซึ่งเป็นไปได้ว่า มูลค่าของพอร์ทเราจะลดลงไปเช่นกัน (ในกรณีที่เราเลือกหุ้นไม่ถูกต้อง). ดังนั้นในช่วงนี้ถ้าผมเห็นว่าธุรกิจดีแต่ราคาแพง และธุรกิจกลางๆ แต่ราคาแพงหรือกลางๆ ผมยอมเสียดายดีกว่าเสียใจ และผมคยได้ยินว่ามีนักลงทุนท่านหนึ่งสามารถรอให้หุ้นที่เขาต้องการซื้อ ราคาตกลงมาจนเขายอมซื้อได้เป็นเวลาหลายปีื ตอนนี้ผมขุดหนังสือเก่าๆ หนังสือประวัติศาสตร์บ้าง กรณีศึกษาบริษัทนั้น บริษัทนี้บ้าง. มาอ่าน มีใครเป็นอย่างผมไหมครับ
ผมเป็นเหมือนพี่รรับ เงินสด90% หาหุ้นที่ดีๆราคาถูกๆไม่เจอ ก้อเลยสะสมเงินรอเวลาตลาด grandsale ครับ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
nut776

โพสต์ที่ 14

ผมไล่มองดูหุ้นที่กำไรดีขึ้นมากๆ yoy
แทบไม่มีตัวไหนที ตลาดไม่ตอบรับ
แม้กระทั่ง หลายตัวเป็น one time
หรือเป็นรายได้จากประกันก็ตามแต่

ผมว่าตอนนี้ตลาด หิวเงินมาก
เหมือนพยายามวิ่งเข้าหาผลตอบแทนแบบไม่กรองเหตุผลมาก
สำหรับผม คิดว่า มันเริ่มจะ ฟองแบบเบียร์ๆละ
ถามผม ผมป๊อดคับ

แต่ฝีมือผมยังอ่อน นอกจากหาไม่ค่อยเจอแล้ว
ยังป๊อดด้วยคับ
show me money.
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 15

ปอดแหก ดีกว่า 'ปอด' แหก ครับคุณ nut :mrgreen: :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
nut776

โพสต์ที่ 16

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:ปอดแหก ดีกว่า 'ปอด' แหก ครับคุณ nut :mrgreen: :mrgreen:
555 จริงคับ
ผมเคยพลาดเพราะคัน
มีหุ้นน่าสนใจทุก 3เดือน
สุดท้ายตลาดก็ให้บทเรียนราคาแพง คับ
555
show me money.
firewalker

โพสต์ที่ 17

กาละมัง เขียน:ทั้งที่มีภาวะความผันผวนทางลบรุมเร้าทุกด้านทั้งจากภายในและภายนอกประเทศ วันนี้ set index ขึ้นมา high ระดับหนึ่งพอสมควร น่าประมาณ 1240 ?....ตามหลักการลงทุน เขาว่านักลงทุนควรลงทุนด้วยความระมัดระวัง

อย่างไรก็ดี ผมยังคงลงทุนแบบเต็ม ๆ port ด้วยเห็นว่า ยังมีหุ้นที่น่าสนใจปรากฎให้เห็นอยู่เนือง ๆ ในกลุ่มที่ผมมองว่าเป็นหุ้นเด่นของผมหลายตัวด้วย (เด่นของผมนะครับ คนอื่นอาจมองว่าอย่างนั้น ๆ ) ปรากฎว่า ไม่เป็นที่สนใจเลย ในร้อยคนร้อยหุ้นไปอยู่แถว ๆ หน้า 4-5 หรือกว่านั้น

ที่โพสท์ไม่มีวัตถุประสงค์อื่นใดแอบแฝงให้ซื้อหรือขายหุ้นตัวไหนอย่างไรนะครับ เพียงจะสะท้อนว่า ยังอาจมีหุ้นที่น่าสนใจกว่าหุ้นของผมถึง 3 หน้ากระดาษเป็นอย่างน้อย ผมจึงเห็นว่า เพื่อน ๆ น่าจะยังคงคงสัดส่วนการลงทุนในระดับสูงเนื่องจากมีหุ้นที่คุ้มการถือครองในขณะนี้เหมือนกัน

เพื่อน ๆ รู้สึกเหมือนกันไหมครับ

เห็นด้วยครับ ทุกวันนี้ถึงแม้จะลงทุนเต็มพอร์ตตลอดเวลา แต่ก็ไม่เคยชะล่าใจ คือตั้งแต่ผ่านเหตุการณ์ hamburger crisis มา..ผมคิดว่าตัวเองระวังตัวมากขึ้น และก็พยายามค้นหาหุ้นที่น่าสนใจอยู่ตลอดเวลา
dino

โพสต์ที่ 18

กาละมัง เขียน:
dino เขียน::mrgreen: แหะแหะ นอกจากเต็มพอร์ตแล้ว
คงเป็นการขาย town house ส่วนเกิน....สุดยอดครับ ผมอยากมีให้ขายได้บ้างจัง
:mrgreen: แหม พี่ก็พูดยอเกินไปนิดนึงครับ
ผมเบี้ยน้อยหอยน้อย มีเล็กน้อยๆเองครับ แหะแหะ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 19

ตอนนี้ผมเก็บได้ไม่ถึงครึ่งเลย หุ้นดีราคาถูกมีไม่มาก แต่อยากให้ราคาลงกว่านี้สักหน่อย
โพสต์โพสต์