ทฤษฎีค็อกเทล ฤา งานเลื้ยงกำลังจะเลิกรา?!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

คุณคิดว่่างานเลี้ยงตอนนี้ (ครึ่งปีหลัง 55) กำลังอยู่ในช่วงไหน?

ช่วง 1: ไม่มีใครอยากที่จะพูดถึงเรื่องหุ้นเลย.. ชีวิตมันเศร้า
4
4%
ช่วง 2: พอคุยเรื่องหุ้นแต่เกรงใจ แล้วไปสนใจอย่างอื่นดีกว่า
8
9%
ช่วง 3: พยายามติดตามเซียนหุ้น .. ขอตัวเด็ดสักตัวนะครับพี่
54
57%
ช่วง 4: ผมแนะเซียนตาม 3 ตัวเด็ดของผมนี้เลยดีกว่า รวยเละ ฟันทิ้ง!
28
30%

โหวตทั้งหมด: 94

yakjabon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ทฤษฎีค็อกเทล ฤา งานเลื้ยงกำลังจะเลิกรา?!

โพสต์ที่ 1

เผอิญผมเพิ่งได้มีโอกาสอ่านเจอเกี่ยวกับทฤษฎีค็อกเทลจากหนังสืออาจารย์นิเวศน์ ถึงจะเข้าใจที่อาจารย์แนะว่าภาวะตลาดไม่ควรนำมาเป็นปัจจัย แต่มันก็ช่างน่าทำให้ใจหวั่นไหวเสียเหลือเกิน

อยากถามพี่ๆที่อยู่ในวงการมานาน จากที่ผมสังเกตช่วงนี้ ที่งาน VI ถูกจองถล่มถลาย ปรากฏการณ์ VI effect ที่ไม่ว่าหุ้นตัวไหนๆก็ถูกขุดมาหมด คนที่ทำงานที่ไม่เคยสนใจ เรื่องหุ้นก็เริ่มมาสนใจ SET index สูงเป็นประวัติการณ์ และอื่นๆ ... นี่มันเป็นสัญญาณที่น่ากลัวเกินไปมั้ยครับพี่ %>_<%
Invincible MOS is knowing what you're doing
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: ทฤษฎีค็อกเทล ฤา งานเลื้ยงกำลังจะเลิกรา?!

โพสต์ที่ 2

เคยอ่านนะครับ ทฤษฎีค็อกเทล
ส่วนตัวคิดว่าเป็นการตั้งข้อสังเกต
ให้เพิ่มความระมัดระวังมากกว่า

และส่วนตัวเชื่อว่าความรู้ความรอบคอบ
จะช่วยชดเชยความหวาดกลัว
ที่เกิดขึ้นในใจของเราได้

ใช้เหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ลงทุนครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

Re: ทฤษฎีค็อกเทล ฤา งานเลื้ยงกำลังจะเลิกรา?!

โพสต์ที่ 3

ผมไปคุยกับป้าๆน้าๆที่ต่างจังหวัด ตอนนี้ืื ยังไม่มีใครคุยเรื่องหุ้นกันเลยนะครับ มีแต่คุยกันเรื่องหวย!! :wall: :wall:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
satantuey
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ยังครับ!!! ขนาดใน pantip ยังแบ่งเป็น กองเชียร์&กองแช่ง ถ้าตามทฤษฎีแปลว่า ยังอีกนาน ถ้าเหลือแต่กองเชียร์เมื่อไหร่ ค่อยกลัว :!: :!: :wink: :wink:
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

โดยความเคารพครับ...เรื่องนี้ผมหาได้สนใจไม่ เพราะผมคิดลงทุนไปตลอดชีวิตครับ ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ
magicmoon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ช่วงนี้เห็นหนังสือเกี่ยวกับลงทุนในหุ้นออกมาเยอะมาก กองทุนรวมต่างๆก้อให้ผลตอบแทนค่อนข้างสูง แม้แต่กองทุนอสังหา

โดยส่วนตัวผมเชื่อทฤษฎีนี้ครับ แต่ปัญหาอยู่ที่เราไม่รู้ว่ามันจะมาเมื่อไร คิดว่าคงต้องดูเรื่องอัตราดอกเบี้ยประกอบด้วย ถ้าขึ้นมาสูงมากๆจนคุ้มพอที่จะโยกเงินจากตลาดหุ้นมาลงในตราสารหนี้ได้ ก้อน่าจะใกล้จุดปรับตัวลง
ความสุขที่แท้จริง อยู่ที่ใจเรานั่นเอง
yakjabon

โพสต์ที่ 7

ขุดกระทู้อันนี้ขึ้นมาอีกครั้ง เพื่อเตือนสติที่ความร้อนแรงของงานเลี้ยงขณะนี้เมื่อใกล้สิ้นปี 2012 ... เหตุการณ์เช้าวันนี้ ตอนทานข้าวเช้าที่บริษัท ... ขณะที่ A และ B กำลังนั่งรับประทานข้าวอยู่ ...

C: นี่ๆ ได้ตัวเด็ดมาจากวงใน NEWS กำลังจะเปิดสาขาใหม่ ซื้อตอนนี้รออีก 6 เดือน ชัวร์!
A: หรอๆ

B: ขอดูแป๊บนะ .. ราคาพึ่งโดดไป New High .. P/E สูงสุดในประวัติ แถมสูงกว่า avrage industry เกือบ 2 เท่า .. ไม่ได้เป็นผู้นำใน industry .. ไงก็ระวังดอยละกัน ดูดีดี ละ

C: แต่มันเชื่อถือได้จริงๆนะ
B: ทำไมอะ?

C: ก็ .. มันมาจาก ... วงใน!

นายวงใน ... นายแน่มาก :bow: :bow:
Invincible MOS is knowing what you're doing
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

น่าจะพอไปได้ หุ้นส่วนมากแพงแล้วก็จริง แต่หุ้นที่ผมถืออยู่ราคามันไม่กระดิกเลย แถมทำท่าจะลงกับเขาด้วย นี่หากพลังงานมาแรงๆอีกกลุ่มมีสิทธิ์ได้เห็นมากกว่า1500จุดแน่ๆ ระวังๆกันหน่อยก็ดี ขึ้นแรงๆก็ลงแรงๆได้เหมือนกัน

-------------------------

บทบัญญัติ10ประการในการสร้างความมั่งคั่ง

http://www.thorfun.com/story/view/UMiZeK7rWelOACAr
เบี้ยว

โพสต์ที่ 9

เวลาผมจะดูว่าหุ้นแพงไปหรือไม่แบบหยาบๆก็จะดูที่ SET E/P ลบด้วย bond yield ถ้ามันยังมีส่วนต่าง 3-4% และกำไรรวมของบริษัทจดทะเบียนยังเพิ่มขึ้นและมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ดอกเบี้ยนโยบายยังไม่สูง ทางเลือกการลงทุนอื่นๆยังไม่สู้หุ้น ผมก็ยังจะเก็บเงินในหุ้นอยู่เกินครึ่งพอร์ต แต่ถ้าเมื่อไร earning yield gap ระหว่างหุ้นและพันธบัตร ไม่ต่างกันเมื่อนั้นผมต้องระวังตัวให้มากๆครับ
yakjabon

โพสต์ที่ 10

เบี้ยว เขียน:เวลาผมจะดูว่าหุ้นแพงไปหรือไม่แบบหยาบๆก็จะดูที่ SET E/P ลบด้วย bond yield ถ้ามันยังมีส่วนต่าง 3-4% และกำไรรวมของบริษัทจดทะเบียนยังเพิ่มขึ้นและมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ดอกเบี้ยนโยบายยังไม่สูง ทางเลือกการลงทุนอื่นๆยังไม่สู้หุ้น ผมก็ยังจะเก็บเงินในหุ้นอยู่เกินครึ่งพอร์ต แต่ถ้าเมื่อไร earning yield gap ระหว่างหุ้นและพันธบัตร ไม่ต่างกันเมื่อนั้นผมต้องระวังตัวให้มากๆครับ
ขอบคุณครับ เป็นอีกมุมหนึ่งที่ดี ที่สามารถวัดออกมาเป็นตัวเลขประกอบการตัดสินใจได้ดี
โพสต์โพสต์