ขอถามผู้รู้เรื่องลดทุนจดทะเบียน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
thanadee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามผู้รู้เรื่องลดทุนจดทะเบียน

โพสต์ที่ 1

อยากถามผู้รู้เรื่องการลดทุน เช่นกรณีของ TRU ที่ซื้อหุ้นคืนมาแล้ว ผู้บริหารตอบคำถาม ไม่อยากขายออกมา แต่อยากลดทุนมากกว่า กำลังหาวิธีอยู่จะทำได้หรือเปล่าว่างั้น(ฟังจาก OPP DAY) จึงอยากถามว่า การลดทุนดีต่อบริษัทอย่างไร ช่วยคลายปมหน่อยครับ ขอบคุณ
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอถามผู้รู้เรื่องลดทุนจดทะเบียน

โพสต์ที่ 2

ถ้าซื้อหุ้นคืนแล้วไม่ขายกลับเข้าตลาดก็จดทะเบียนลดทุนได้ครับ ทำให้ตัวหารลดลง ผู้ถือหุ้นเดิมได้ส่วนแบ่งเยอะขึ้นครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ขอถามผู้รู้เรื่องลดทุนจดทะเบียน

โพสต์ที่ 3

pat4310 เขียน:ถ้าซื้อหุ้นคืนแล้วไม่ขายกลับเข้าตลาดก็จดทะเบียนลดทุนได้ครับ ทำให้ตัวหารลดลง ผู้ถือหุ้นเดิมได้ส่วนแบ่งเยอะขึ้นครับ
ซื้อหุ้นคืนแล้วไม่ขาย ผมว่ากลับยิ่งดีครับ จริงอยู่มันอาจจะรู้สึกขัดกับความรู้สึกของเราเหมือนบ.เอาเงินไปซื้อหุ้นแล้ว ทำให้มันหายไป แต่จริง ๆ บ.ที่มีแนวคิดแบบนี้ผมถือว่าเค้าแฟร์กับผถห.นะครับ แทนที่จะเอาเงินไปละลายกับเรื่องไร้สาระ

อย่างที่คุณ pat4310 บอกตัวหารลดลง กำไรต่อหุ้นก็เยอะขึ้น หุ้นน้อยลง แต่กำไรต่อหุ้นเพิ่มขึ้น สุดท้ายก็สะท้อนที่ราคาหุ้นครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

ใน opday ผู้บริหาร TRU บอกว่าถ้าไม่ลดทุนหรือขายคืนก็จะเพิ่มทุนหรือว่าออก warrant ไม่ได้ครับ แต่ทำไมอยากลดทุนมากกว่าขายคืนนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

otakung เขียน:ใน opday ผู้บริหาร TRU บอกว่าถ้าไม่ลดทุนหรือขายคืนก็จะเพิ่มทุนหรือว่าออก warrant ไม่ได้ครับ แต่ทำไมอยากลดทุนมากกว่าขายคืนนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน
งงด้วย
ประเด็นที่จขกท ถามพี่ๆข้างบนตอบแล้ว
แต่ที่งง คือ ถ้าบ.จะขยายงาน หรือ ต้องการ wc
แล้วจะลดทุนเพื่อ
ก็ขาย treasury stock ไป จะได้เอาเงินสดไปทำอะไร

งง tru
show me money.
thanadee
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความเห็นและแนะนำ
โพสต์โพสต์