ตั้งแต่สมัครสมาชิกสมาคม..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
อ่อนซ่อนศิลป์
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตั้งแต่สมัครสมาชิกสมาคม..

โพสต์ที่ 1

ผมรู้สึกว่าบอร์ดมันเงียบๆไปหีือป่าวครับ ทุกๆห้อง
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
Synspeed

Re: ตั้งแต่สมัครสมาชิกสมาคม..

โพสต์ที่ 2

อ่อนซ่อนศิลป์ เขียน:ผมรู้สึกว่าบอร์ดมันเงียบๆไปหีือป่าวครับ ทุกๆห้อง
เห็นด้วยค่ะ หรือคนเก่งๆรอโพสต์หลังเดือนต.ค.ค่ะจะได้แสดงความเห็นเต็มที่หน่อย
เพราะต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นถึงจะโพสต์ได้
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

อ่อนซ่อนศิลป์ เขียน:ผมรู้สึกว่าบอร์ดมันเงียบๆไปหีือป่าวครับ ทุกๆห้อง
เปลี่ยนชื่อเป็นใช้ภาษาไทยแล้วเหรอครับ ^^
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

Synspeed เขียน:
เห็นด้วยค่ะ หรือคนเก่งๆรอโพสต์หลังเดือนต.ค.ค่ะจะได้แสดงความเห็นเต็มที่หน่อย
เพราะต้องเป็นสมาชิกเท่านั้นถึงจะโพสต์ได้
ห้องเงียบหรือไม่เงียบ คงไม่เกี่ยวกับคนเก่งโพสต์หรือไม่โพสต์หรอกครับ ผมกลับมองตรงกันข้ามด้วยซ้ำว่าเพราะ มือใหม่ที่คิดว่าตัวเองไม่เก่งโพสต์กันน้อยมากกว่าครับ

ต่อให้มีคนเก่งมาโพสต์ ถ้าไม่มีแรงหนุน ไม่มีคนมาช่วยคิดแย้ง คิดเสริม สุดท้ายมันก็เงียบอยู่ดีครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ผมว่าหุ้นขึ้นมาเยอะ จนหลายๆตัวดีๆ ค่อนข้างแพงเลยไม่ค่อยมีแรงจูงใจให้ศึกษา ตัวที่ราคาถูกผลงานก็ลุ่มๆดอนๆ หรือไม่ก้อเข้าใจยาก ถ้าตลาดกลับไป pe7-8
เท่า คงมากันเยอะ
low PROFILE but HIGH PROFITS
Energy_eak

โพสต์ที่ 6

leky เขียน:
ห้องเงียบหรือไม่เงียบ คงไม่เกี่ยวกับคนเก่งโพสต์หรือไม่โพสต์หรอกครับ ผมกลับมองตรงกันข้ามด้วยซ้ำว่าเพราะ มือใหม่ที่คิดว่าตัวเองไม่เก่งโพสต์กันน้อยมากกว่าครับ

ต่อให้มีคนเก่งมาโพสต์ ถ้าไม่มีแรงหนุน ไม่มีคนมาช่วยคิดแย้ง คิดเสริม สุดท้ายมันก็เงียบอยู่ดีครับ
สวัสดีครับพี่เล็ก.._/i\_ สนับสนุนพี่1เสียง เรื่องไม่น่าจะเกี่ยวครับผม

ผมก็เข้ามาอ่านทุกวัน(วันละหลายรอบ)..แต่บางทีก็ไม่รู้จะโพสอะไรครับ..ผมไม่เก่งนะ..แต่คาดว่ารุ่นพี่เซียนๆเทพๆหลายท่าน คงจะยังไม่มีประเด็นอะไรมากกว่าอะครับ(เอาตัวเองเป็นมาตรฐาน)

แต่นอกบอร์ดนี่ นั่งดูข้อมูลบริษัทกันหนักเช่นเดิมแน่ๆ...เพราะ ของดีและถูกเริ่มหายาก(เอาตัวเองเป็นมาตารฐานเหมือนเดิม)^_^
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 7

เงียบบางทีก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีนะครับ
สมัยยุค thaivi รุ่นแรก ช่วงนั้นเค้าแซวกันว่า board นี้เหมือนห้องสมุด
ต่างคนต่างศึกษาเรื่องที่ตัวเองสนใจ มีแว่บมาถกประเด็นต่างๆบ้างเป็นบางจังหวะ
แต่ผมชอบยุคนั้นมาก เพราะแต่ละกระทู้ที่คุยกัน คัดกันมาแต่เนื้อๆ แทบจะเป็นกระทู้คุณค่าได้เกือบหมด

อีกสาเหตุนึงคือผมคิดว่าหลักการ vi จริงๆแล้วมัน simple มากเลย ทำให้นานๆเข้าห้อง value เลยไม่ค่อยได้คุยเรื่องหลักการกันเท่าไหร่ เพราะสมาชิกส่วนใหญ่ก็อยู่กันมานานคุยกันไปจนไม่รู้จะคุยอะไรกันแล้ว ผมตามอ่านมาก็จะเห็นว่ากระทู้ส่วนใหญ่ที่คุยๆกัน ลองย้อนกลับไปอ่านไกลๆ ก็จะเห็นว่าเคยคุยกันมาแล้วทั้งนั้น หลังๆคนคงเข้าไปคุยกันในร้อยคนร้อยหุ้นกันซะเยอะ เพราะหลักการแม่นกันหมดแล้ว ส่วนมือใหม่ที่หลักการยังไม่แม่น ผมว่าอ่านกระทู้ตระแกรงร่อน กับคลังกระทู้ รวมถึงบทความให้จบอย่างเดียว ผมว่าใช้เวลาเป็นปีอาจจะยังอ่านไม่หมดเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
satantuey

โพสต์ที่ 8

ในร้อยคนร้อยหุ้น ก็ยังเยอะอยู่นะครับ บางทีมันอยู่ที่ภาวะตลาดด้วยครับ ตลาดยังมัวๆ ไม่รู้จะขึ้นจะลง ยังเลือกทางอยู่ หรือข่าวของหุ้นแต่ละตัวมันน้อย มันก็ไม่ค่อยมีประเด็นอะไรจะมาพูดจะมา update แต่ถ้าเวลาตลาดกระทิงเต็มตัว ก็จะได้เห็นบอร์ดคึกคัก สดใสซาบซ่ากันหมด :wink: :wink: :wink:
leksystem

โพสต์ที่ 9

ผมว่ามีคนเก่งหลายท่านที่ไม่เห็นด้วยกับกฏข้อบังคับที่คณะกรรมการชุดนี้ออกมา เลยไม่สมัครสมาชิกสมาคมฯ เช่น

- ผู้ที่ยังไม่สมัครสมาชิกไม่สามารถอ่านข้อมูลหลังเดือนต.ค.2555 ของทุกห้องรวมทั้งห้องร้อยคนร้อยหุ้น ซึ่งเว็บบอร์ดอื่นๆเค้าไม่ทำกัน แค่ล็อกไม่ให้สามารถโพสต์ข้อมูลได้ น่าจะเพียงพอแล้ว
- บางท่านอาจอยากเป็นสมาชิกเว็บฯ แต่ยังไม่อยากเป็นสมาชิกสมาคมฯ
- ถ้าความเห็นใดโดนผู้อื่นกดลบ (-) จำนวน 3 ท่านขึ้นไป ความเห็นนั้นจะถูกซ่อนทันที หลังจากนั้น คนที่โดนกดลบบ่อยๆ ก็จะไม่อยากแสดงความคิดเห็น เราก็จะไม่เห็นความเห็นของคนที่มองต่างมุมอีกเลย

ผมจะโดนกดลบ(-)มั้ยเนี่ย อยากให้เว็บบอร์ดกลับมาคึกคักมีชีวิตชีวาเหมือนเดิมจริงๆ :wink:
อ่อนซ่อนศิลป์

โพสต์ที่ 10

ผมรู้สึกว่าไม่น่ายุบห้องมือใหม่เลยนะ เพราะความหนักของเนื้อหามันต่างกันอย่างแต่ก่อนห้อง VALUE INVESTING มันเหมาะกับกลุ่มคนที่ลงทุนมาระยะนึงแล้ว ส่วนมือใหม่หัดลงทุนก็กลุ่มคนที่สนใจ อยากลงทุนหรือยังเพิ่งอยู่ในช่วงเริ่ม หรือบางทีก็ลงทุนมานานแต่ยังมีข้อสงสัย ซึ่งผมมองว่ามันต่าง section กันเลย ไม่น่ายุบ 2 ห้องนี้มารวมกันครับ
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
dragonrider

โพสต์ที่ 11

เมื่อก่อน
การเข้ามาแสดงความคิดเห็นต่างๆ จะเหมือนการเข้ามาแชร์ มาแบ่งปัน มาโต้แย้ง เห็นต่าง
Celeb มีน้อย ทุกคน คือ นักลงทุน ที่สามารถผิดพลาดได้ อัตตาน้อย สิ่งที่มีคุณค่าคือ
ตัวหนังสือและข้อมูลล้วนๆ

เดี๋ยวนี้
มือใหม่ ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็น รอ Celeb รอ เซียน รอ เทพ
ส่วนมือเก่าก็เงียบ เพราะ เป็น Celeb ไปแล้ว คนรู้จักเยอะ จะแสดงความเห็นอะไรก็ระวังตัวมากขึ้น
คนเห็นแย้งก็น้อย เพราะ เริ่มมีสาวกออกมา กดลบ ออกมาโต้แทน สังคมเริ่มแบ่งข้าง แบ่งกลุ่ม

บางคนเมื่อก่อนแสดงความเห็นเยอะ เดี๋ยวนี้หายเงียบก็มี ไม่รู้ว่าเพราะ รู้จักกันเป็นการส่วนตัวก็เลย
คุยโทรศัพท์กันแทนอาจจะสะดวกกว่า

ผมอยากบอกว่าเป็นปกตินะครับ การเปลี่ยนแปลงเป็นเรื่องปกติ สถานการณ์ตอนนี้ ยิ่งหาหุ้นลำบาก
อ่านกระทู้เก่าๆ ไป พลางๆ ก่อน ไปอ่านประวัติ หุ้นที่เราสนใจ เตรียมตัวให้พร้อม รอเวลาที่จังหวะ
หุ้นนั้นๆ มาเข้าโซนที่เราจะตีโฮมรัน ได้
หากไม่อยากให้บอร์ดเงียบก็แสดงความเห็นกันเยอะๆ อย่ารอเซียน
รอเทพ หากคุณเห็นอะไร ดี มีอนาคต เข้าไปในกระทู้ ถก คุย กัน ขุดข้อมูล อ่าน วิเคราะห์ คนนี้เก่ง่ตัวเลข
คนนั้น เก่ง เชิงปริมาณ อีกคน เก่งหาข่าว หลายๆ คน คุณก็ประเมินหุ้นนั้นได้ว่าน่าลงทุนหรือไม่
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 12

อ่อนซ่อนศิลป์ เขียน:ผมรู้สึกว่าไม่น่ายุบห้องมือใหม่เลยนะ เพราะความหนักของเนื้อหามันต่างกันอย่างแต่ก่อนห้อง VALUE INVESTING มันเหมาะกับกลุ่มคนที่ลงทุนมาระยะนึงแล้ว ส่วนมือใหม่หัดลงทุนก็กลุ่มคนที่สนใจ อยากลงทุนหรือยังเพิ่งอยู่ในช่วงเริ่ม หรือบางทีก็ลงทุนมานานแต่ยังมีข้อสงสัย ซึ่งผมมองว่ามันต่าง section กันเลย ไม่น่ายุบ 2 ห้องนี้มารวมกันครับ
เห็นด้วยมากๆครับ สงสัยว่าเหตุผลใดถึงยุบห้อง valueไปรวมกับห้องมือใหม่ครับ
อาจเพราะเห็นว่าห้องมือใหม่คนตอบน้อยหรือเปล่าหว่า ส่วนตัวผมว่า 2ห้องนี้มันคนละวัตถุประสงค์กันอ่ะครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
SAM11

โพสต์ที่ 13

อยากให้เปิดห้องมือใหม่อีกครับ
sir.prince
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 14

เห็นด้วยเรื่องห้องมือใหม่และ
อย่างมัลติมีเดียพอไปยุบรวมกับร้อยคนร้อยเล่มมันก็เริ่มดูมั่วๆอ่ะครับ
SKY Line
FBเพจอ่านมาแชร์และลงทุน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 15

SAM11 เขียน:อยากให้เปิดห้องมือใหม่อีกครับ
ผมคิดว่า ห้องมือใหม่ ชื่อห้องตรงประเด็นครับ

คือนักลงทุนที่สนใจ ยังไม่เคยซื้อ-ขายหุ้น
สงสัยอะไรก็เข้าไปถาม ถึงจะไม่ค่อยมีคนตอบ

คิดว่าห้องมือใหม่มีประโยชน์ จะถามไม่ค่อยซ้ำ ตรงประเด็น และคนถามไม่ต้องเขินอายใครเพราะมือใหม่หัดขับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 16

ปรัชญา เขียน:
SAM11 เขียน:อยากให้เปิดห้องมือใหม่อีกครับ
ผมคิดว่า ห้องมือใหม่ ชื่อห้องตรงประเด็นครับ

คือนักลงทุนที่สนใจ ยังไม่เคยซื้อ-ขายหุ้น
สงสัยอะไรก็เข้าไปถาม ถึงจะไม่ค่อยมีคนตอบ

คิดว่าห้องมือใหม่มีประโยชน์ จะถามไม่ค่อยซ้ำ ตรงประเด็น และคนถามไม่ต้องเขินอายใครเพราะมือใหม่หัดขับ
เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับว่า ขอห้องมือใหม่ คืนมา
(คิดว่าเหตุผลที่ยุบไปตอกแรก คือ ไม่ค่อยมีคนเข้าไปตอบเท่าไหร่ครับ มีแต่คนถามแบบเหงาๆ)
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
klaewklong

โพสต์ที่ 17

เห็นด้วยครับ เพราะห้องมือใหม่ น่าจะมีประเด็นเทคนิค และความรู้ตรงประเด็นสำหรับมือใหม่
"จงให้ความสำคัญกับการรักษาเงินต้นเสมอ"
Unstablemind

โพสต์ที่ 18

ใช่ห้องมือใหม่ดีเพราะผมอยากถามอะไรจะได้ไม่อายเขาอิอิ
Its all about getting alpha.
sharerora

โพสต์ที่ 19

เห็นด้วยเรื่องห้องมือใหม่น่าจะกลับมาครับ
ความหนักของเนื้อหาใน ห้องมือใหม่ กับห้อง Value ค่อยข้างต่างกันมาก

สมัยเริ่มอ่านแรกๆ เข้าห้องมือใหม่อ่านง่าย เนื้อหาพื้นฐาน
พอลองเข้าห้อง Value รู้สึกว่าเราตัวเล็กเลยครับ :oops: งงว่าเค้าคุยอะไรกัน
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 20

คุณภาพของเวปก็คือคุณภาพการโพสต์ ช่วย ๆ กันแชร์เราจะได้เก่งขึ้นด้วยครับ
(ผมว่าหลัง ๆ ดีหลายห้องนะครับ เมื่อก่อนคุยหุ้นกันทีละตัว เดี๋ยวนี้คุยกันเป็นสิบ ผมอ่านไม่ทันเลย)

แล้วก็เห็นด้วยว่าไม่ค่อยอยากให้ดูชื่อคนโพสต์ (แม้จะชอบดู อิอิ) ปิดชื่อคนโพสต์เอาไว้จะได้ bias น๊อยน๊อยครับ :)
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
picklife

โพสต์ที่ 21

yoyo เขียน:เงียบบางทีก็ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีนะครับ
สมัยยุค thaivi รุ่นแรก ช่วงนั้นเค้าแซวกันว่า board นี้เหมือนห้องสมุด
ต่างคนต่างศึกษาเรื่องที่ตัวเองสนใจ มีแว่บมาถกประเด็นต่างๆบ้างเป็นบางจังหวะ
แต่ผมชอบยุคนั้นมาก เพราะแต่ละกระทู้ที่คุยกัน คัดกันมาแต่เนื้อๆ แทบจะเป็นกระทู้คุณค่าได้เกือบหมด

อีกสาเหตุนึงคือผมคิดว่าหลักการ vi จริงๆแล้วมัน simple มากเลย ทำให้นานๆเข้าห้อง value เลยไม่ค่อยได้คุยเรื่องหลักการกันเท่าไหร่ เพราะสมาชิกส่วนใหญ่ก็อยู่กันมานานคุยกันไปจนไม่รู้จะคุยอะไรกันแล้ว ผมตามอ่านมาก็จะเห็นว่ากระทู้ส่วนใหญ่ที่คุยๆกัน ลองย้อนกลับไปอ่านไกลๆ ก็จะเห็นว่าเคยคุยกันมาแล้วทั้งนั้น หลังๆคนคงเข้าไปคุยกันในร้อยคนร้อยหุ้นกันซะเยอะ เพราะหลักการแม่นกันหมดแล้ว ส่วนมือใหม่ที่หลักการยังไม่แม่น ผมว่าอ่านกระทู้ตระแกรงร่อน กับคลังกระทู้ รวมถึงบทความให้จบอย่างเดียว ผมว่าใช้เวลาเป็นปีอาจจะยังอ่านไม่หมดเลยครับ
เห็นพี่โยเริ่มกลับมาโพสผมก็ปลื้มละ จะเงียบไม่เงียบไม่วอรี่ :D :D :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์