Dome@Perth ออกรายการ moneytalk

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
good to great
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: Dome@Perth ออกรายการ moneytalk

โพสต์ที่ 61

ขอบคุณครับ สุดยอดมากๆครับ
psupas
ผู้ติดตาม: 1

Re: Dome@Perth ออกรายการ moneytalk

โพสต์ที่ 62

ขอให้คุณ dome@perth สมหวังในการมีน้องนะครับ ขอขอบคุณ คุณ sorawut ด้วยครับ
Leesak

โพสต์ที่ 63

สนุกครบทุกรสครับขอบคุณมากครับ.. :B
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 64

ดูแล้วได้ทั้งสาระ บันเทิง และแรงบันดาลใจ
เยี่ยมมากครับพี่โดม :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 65

แวะมาดูในกระทู้อ้าว...ไม่ได้ดูในรายการ เพราะพลาดเรื่องวันที่ไปเหมือนกัน
ดูจบแล้ว ยกนิ้ว Like ใหญ่ๆ ให้คุณโดม
เป็นตัวอย่างชีวิตต้องสู้ และ "สู้แล้วรวย" ตัวจริง

และความสำเร็จในการลงทุนที่ไม่ได้มาจากฟลุ๊คๆ หรือดวง

รูปภาพ
laemwade
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 66

หนังสือที่คุณนริศให้อ่าน 2 เล่ม เล่มหนึ่งตีแตก อีกเล่มคืออะไรครับ
แล้ว website ที่แนะนำ นอกจาก thaivi.org แล้วอีก 2 website คือ web คือ web อะไรครับ
wkkeawrue

โพสต์ที่ 67

พลาดไม่ได้ครับ งานนี้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 68

laemwade เขียน:หนังสือที่คุณนริศให้อ่าน 2 เล่ม เล่มหนึ่งตีแตก อีกเล่มคืออะไรครับ
แล้ว website ที่แนะนำ นอกจาก thaivi.org แล้วอีก 2 website คือ web คือ web อะไรครับ
หนังสือสองเร่มแรกที่คุณนริศ ให้ผมมาอ่าน
1. ตีแตก รูปภาพ

2. Value way รูปภาพ

เวปไซต์ ที่จดมาไปศึกษา
1. www.thaivi.org
2. www.set.or.th
3. www.settrade.com

ผมเริ่มต้นจากแหล่งความรู้ 5 แหล่งข้างขนนี่แหละ
มีอะไรให้ผมได้อ่านเป็นปีเลย ก่อนผมจะเอาเงินไปต่อเงินในตลาดครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ลูกเต่า

โพสต์ที่ 69

ยอดเยี่ยมมากครับ :bow:
ปัจจุบันขณะ
dome@perth

โพสต์ที่ 70

wkkeawrue เขียน:พลาดไม่ได้ครับ งานนี้
คงพลาดไปแล้วนะครับ เพราะถ่ายทอดตั้งแต่พุธ-พฤหัส ทีแล้วครับ
ดูทางยูทูบ นะครับ

"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
jverakul
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 71

สวัสดีครับพี่โดม
ผมแปลกใจอะไรบางอย่าง เลยอยากถามว่าพี่โดมย้ายกลับมาอยู่เมืองไทยถาวรเลยหรือเปล่าครับ
" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
dome@perth

โพสต์ที่ 72

jverakul เขียน:สวัสดีครับพี่โดม
ผมแปลกใจอะไรบางอย่าง เลยอยากถามว่าพี่โดมย้ายกลับมาอยู่เมืองไทยถาวรเลยหรือเปล่าครับ
คงไม่ใช่ว่าอยู่ที่ไหนถาวรหรอกครับ ผมคงไปๆมาๆ ระหว่างเพิร์ธ กับ เมืองไทย แหละครับ
แต่ ผมอยากอยู่ พักผ่อน เลี้ยงลูกและส่งเรียนที่โน้นครับ (แต่ยังไม่มีลูกให้เลี้ย อิอิ)
เพราะ อากาศ สถาพแวดล้อม สังคมรอบข้าง ถนนหนทาง การจราจร
ดีกว่ามากๆครับ อยู่จนติด ชินแบบอยู่ง่าย พอกลับมาอยู่ กรุงเทพๆสองเดือนแล้ว
รู้สึกอยากกลับเต็มทน ฮ่า
"
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 73

แม้กระทั่ง ปีเตอร์ ลินซ์ เองก็เคยกล่าวว่า ใครก็ตามที่มาสอนสิ่งที่เรารู้อยู่แล้วเราควรฟัง

"อย่าเล่นสิ เอาจริง" ประโยคนี้ของคุณนริศ ฟังผ่านคุณโดมอีกครั้งก็รู้สึกดี

ขอบคุณมากครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 74

คุณโดมจบ มข. เรียนวิชาทางโลกที่ มข. ส่วนผมบวชที่ขอนแก่น เรียนวิชาทางธรรมที่ขอนแก่น

ผมชอบที่โดมสรุปไว้น่าฟัง

อย่าท้อแท้และมีกำลังใจในการเดินหน้าต่อ ลงทุนในทางที่ถูกต้อง

คุณโดมพูดได้ดีครับ ประโยคนี้เหมือนเป็นประโยคธรรมดา ๆ แต่ผมขอขยายความเสริมนิดเดียวครับว่ามันเป็นประโยคที่สำคัญมาก ไม่เฉพาะกับการลงทุนแต่กับการใช้ชีวิตทีเดียว

มนุษย์นั้นย่อมตัดสินใจอยู่ทุกวันและเราก็จะตัดสินใจผิด เชื่อผมเถอะ เพราะเราเป็นคน
ฝรั่งเค้าว่าไว้ว่า To Err is Human

ไม่ใช่แค่เรื่องหุ้นนะครับ เรื่องชีวิตเราด้วย เราจะตัดสินใจผิดอยู่ตลอดเวลา แต่ขอให้เชื่อคุณโดมว่า อย่าท้อ ถ้าเป็นเรื่องการลงทุน ก็ต้องมองว่าเราลงทุนด้วยวิธีที่ถูกต้องไม่ใช่การเก็งกำไร และไม่ใช่การรวยทางลัด (นะน้อง ๆ ทั้งหลาย) หลายคนเห็นวีไอ รวย รวย รวย

วีไอคือวิธีการลงทุนที่ถูกต้องและผลตอบแทนที่สมเหตุสมผล และไม่ใช่วิธีรวยทางลัด และจะช่วยให้เราตัดสินใจถูกมากกว่าตัดสินใจผิดและนั่นจะทำให้ผลลัพธ์ของเราดียิ่งขึ้น ยิ่งขึ้น

ขอบคุณคุณโดมและคำแนะนำของคุณโดมอีกครั้งครับ ผมว่าเวลาที่สัมภาษณ์คุณโดมสั้นไปนะ ชอบแนวคิดที่มองจากโลกเข้ามาสู่เมืองไทยครับ มีอะไรที่แนะนำจากมุมมองของทางนั้นมา รบกวนมาแชร์เพื่อเป็นความรู้สู่กันครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
dome@perth

โพสต์ที่ 75

Nevercry.boy เขียน:คุณโดมจบ มข. เรียนวิชาทางโลกที่ มข. ส่วนผมบวชที่ขอนแก่น เรียนวิชาทางธรรมที่ขอนแก่น

ผมชอบที่โดมสรุปไว้น่าฟัง

อย่าท้อแท้และมีกำลังใจในการเดินหน้าต่อ ลงทุนในทางที่ถูกต้อง

คุณโดมพูดได้ดีครับ ประโยคนี้เหมือนเป็นประโยคธรรมดา ๆ แต่ผมขอขยายความเสริมนิดเดียวครับว่ามันเป็นประโยคที่สำคัญมาก ไม่เฉพาะกับการลงทุนแต่กับการใช้ชีวิตทีเดียว

มนุษย์นั้นย่อมตัดสินใจอยู่ทุกวันและเราก็จะตัดสินใจผิด เชื่อผมเถอะ เพราะเราเป็นคน
ฝรั่งเค้าว่าไว้ว่า To Err is Human

ไม่ใช่แค่เรื่องหุ้นนะครับ เรื่องชีวิตเราด้วย เราจะตัดสินใจผิดอยู่ตลอดเวลา แต่ขอให้เชื่อคุณโดมว่า อย่าท้อ ถ้าเป็นเรื่องการลงทุน ก็ต้องมองว่าเราลงทุนด้วยวิธีที่ถูกต้องไม่ใช่การเก็งกำไร และไม่ใช่การรวยทางลัด (นะน้อง ๆ ทั้งหลาย) หลายคนเห็นวีไอ รวย รวย รวย

วีไอคือวิธีการลงทุนที่ถูกต้องและผลตอบแทนที่สมเหตุสมผล และไม่ใช่วิธีรวยทางลัด และจะช่วยให้เราตัดสินใจถูกมากกว่าตัดสินใจผิดและนั่นจะทำให้ผลลัพธ์ของเราดียิ่งขึ้น ยิ่งขึ้น

ขอบคุณคุณโดมและคำแนะนำของคุณโดมอีกครั้งครับ ผมว่าเวลาที่สัมภาษณ์คุณโดมสั้นไปนะ ชอบแนวคิดที่มองจากโลกเข้ามาสู่เมืองไทยครับ มีอะไรที่แนะนำจากมุมมองของทางนั้นมา รบกวนมาแชร์เพื่อเป็นความรู้สู่กันครับ
ขอบคุณมากๆครับท่าน NB
พึ่งได้รู้ว่า NB บวชเรียน และ ที่ขอนแก่นด้วย นับถืออย่างยิ่งครับ
ผมว่าคนธรรมดาอย่างเราเรียนหนังสือว่ายากแล้ว
ผมว่าพระท่านยากกว่าเราอีกนะ เพราะท่านต้องอยู่ในศีลข้อบังคับมากมายด้วย

ขอบคุณครับที่ช่วยเสริม ผมอยากคุยหลายๆเรื่องกว่านั้นมากครับ
โดยเฉพาะการใช้ชีวิตประจำวันและการทำงาน ร่วมกับการใช้ชีวิตการลงทุน
แต่ด้วยเวลาที่จำกัด เอาไว้ผมค่อยมาเสริมที่นี่ต่อนะครับ
"
firewalker

โพสต์ที่ 76

dome@perth เขียน:
wkkeawrue เขียน:พลาดไม่ได้ครับ งานนี้
คงพลาดไปแล้วนะครับ เพราะถ่ายทอดตั้งแต่พุธ-พฤหัส ทีแล้วครับ
ดูทางยูทูบ นะครับ

สุดยอดมากครับพี่โดม ขอแซวหน่อยครับ ดูมีอายุกว่าที่ผมคาดมากเลยครับ แต่โหงวเฮ้งเหมือน ดร นิเวศน์เลยครับ อิอิ
เกล้า

โพสต์ที่ 77

ผมว่าถ้าผมเป็นพี่โดม..ผมคงหลุดขำมากๆแน่..ยอมรับ อ.เสน่ห์เลยเล่นมุกแต่ละที
ขนาดคนดูยังฮากระจาย :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
investment biker
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 78

เหมือน ดร. นิเวศน์จริง ๆ ครับ โหงวเฮ้งอย่างนี้ รับรองเสี่ยพันล้านแน่นอน :B
In search of super stocks
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 79

ฮาตอนที่โดนทัก พูดถึงหนี้ทรูอะครับ :rofl:
หลักของความสมดุล
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 80

ขอบคุณครับ สุดยอด และ ฮามากเลยครับ ฮ่าๆ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
greensmile77

โพสต์ที่ 81

ขอบคุณครับ
เริ่มต้นด้วยการหาความรู้ ไม่ใช่เริ่มต้นด้วยเงิน
DeepTVI

โพสต์ที่ 82

รบกวนพี่โดมชช่วยขยายความเรื่อง

อิสระภาพทางการงาน กับ อิสระภาพทางการเงินด้วยครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 83

DeepTVI เขียน:รบกวนพี่โดมชช่วยขยายความเรื่อง

อิสระภาพทางการงาน กับ อิสระภาพทางการเงินด้วยครับ
จริงๆผมแบ่งอิสระภาพออกเป็น 3 อย่าง

อิสระภาพทางการงาน อิสระภาพทางการเงิน และ อิสระภาพทางเวลา

อิสระภาพทางการงาน ผมหมายถึง การมีอิสระภาพที่จะเลือกทำงานที่ชอบ
หรือเลือกที่จะไม่ทำก็ได้ เพราะมีสินทรัพย์มากพอที่จะสร้างรายได้
หรือ มีพอร์ตโฟลิโอ ที่ให้ผลตอบแทน ออกมาในรูปเงินผล เพียงพอต่อการใช้จ่ายประจำ,
การท่องเที่ยว, เพียงพอกับการใช้เพื่อสร้างความสูข
โดยไม่พึ่งรายได้ ที่ได้จากการทำงานประจำนั้นครับ

อิสระภาพทางการเงิน ผมหมายถึง เมื่อเราอยู่ในสถานะที่ไม่ต้องกังวลกับ การใช้จ่ายที่เป็นก้อนใหญ่ๆ
เช่น อยากได้บ้าน อยากได้รถ อยากไปท่องเที่ยวต่างประเทศเป็นระยะเวลานานๆ หรือ
แม้แต่เงินไว้เลี้ยงดูลูกส่งเสียค่าเรียนจนกว่าเขาจะพึ่งพาตัวเองได้
มีสำรองค่ารักษาพยาบาลของตัวเองของครอบครัวอย่างเพียงพอ ฯลฯ

การมีอิสระภาพทางการเงินไม่จำเป็นว่าจะมีอิสระภาพทางการงานเสมอไป
เช่น คนที่เป็นมหาเศรษฐี มีเงินใช้อีก 3 ชาติก็ไม่หมด แต่เขายังต้องทำงาน
ยังจำเป็นต้องบริหารกิจการ และ สินทรัพย์ ของพวกเขาอยู่

อิสระภาพทางการเวลา หมายถึง การที่บุคคล คนหนึ่ง ไม่ต้องมีใครมา กำหนดเวลา
ในการทำงาน ปฏิบัติหน้าที่ หรือ ใช้ชีวิตที่ไม่มีเส้นตาย อยากทำอะไร เวลาไหน
ทำได้อย่างอิสระครับ

ผมให้การมีอิสระภาพทางการงานเป็นเป้าแรก แล้วอสระภาพทางเวลามันก็ตามมาเอง
หลังจากนั้นก็เลงเป้าสร้างผลตอบแทน ก่อพอร์ตให้ใหญ่พอที่เป็นอิสระภาพทางการเงิน ครับ

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมจะพยามที่จะมีความสูข ทุกช่วงการเดินทางตามเป้าหมายนั้น
มันจะไม่มีประโยชน์เลย หากเราเอาเป้าหมายอิสระภาพพวกนั้น
แลกมาด้วยความทุกข์ในการเดินทาง เพราะไม่มีใครรู้ว่า
เราจะอยู่ และ ได้ใช้อิสระภาพนั้น ถึงวันไหน
"
DeepTVI

โพสต์ที่ 84

ขอบคุณครับ
สนุกดี

โพสต์ที่ 85

dome@perth เขียน:
จริงๆผมแบ่งอิสระภาพออกเป็น 3 อย่าง

อิสระภาพทางการงาน อิสระภาพทางการเงิน และ อิสระภาพทางเวลา

อิสระภาพทางการงาน ผมหมายถึง การมีอิสระภาพที่จะเลือกทำงานที่ชอบ
หรือเลือกที่จะไม่ทำก็ได้ เพราะมีสินทรัพย์มากพอที่จะสร้างรายได้
หรือ มีพอร์ตโฟลิโอ ที่ให้ผลตอบแทน ออกมาในรูปเงินผล เพียงพอต่อการใช้จ่ายประจำ,
การท่องเที่ยว, เพียงพอกับการใช้เพื่อสร้างความสูข
โดยไม่พึ่งรายได้ ที่ได้จากการทำงานประจำนั้นครับ

อิสระภาพทางการเงิน ผมหมายถึง เมื่อเราอยู่ในสถานะที่ไม่ต้องกังวลกับ การใช้จ่ายที่เป็นก้อนใหญ่ๆ
เช่น อยากได้บ้าน อยากได้รถ อยากไปท่องเที่ยวต่างประเทศเป็นระยะเวลานานๆ หรือ
แม้แต่เงินไว้เลี้ยงดูลูกส่งเสียค่าเรียนจนกว่าเขาจะพึ่งพาตัวเองได้
มีสำรองค่ารักษาพยาบาลของตัวเองของครอบครัวอย่างเพียงพอ ฯลฯ

การมีอิสระภาพทางการเงินไม่จำเป็นว่าจะมีอิสระภาพทางการงานเสมอไป
เช่น คนที่เป็นมหาเศรษฐี มีเงินใช้อีก 3 ชาติก็ไม่หมด แต่เขายังต้องทำงาน
ยังจำเป็นต้องบริหารกิจการ และ สินทรัพย์ ของพวกเขาอยู่

อิสระภาพทางการเวลา หมายถึง การที่บุคคล คนหนึ่ง ไม่ต้องมีใครมา กำหนดเวลา
ในการทำงาน ปฏิบัติหน้าที่ หรือ ใช้ชีวิตที่ไม่มีเส้นตาย อยากทำอะไร เวลาไหน
ทำได้อย่างอิสระครับ

ผมให้การมีอิสระภาพทางการงานเป็นเป้าแรก แล้วอสระภาพทางเวลามันก็ตามมาเอง
หลังจากนั้นก็เลงเป้าสร้างผลตอบแทน ก่อพอร์ตให้ใหญ่พอที่เป็นอิสระภาพทางการเงิน ครับ

แต่เหนือสิ่งอื่นใด ผมจะพยามที่จะมีความสูข ทุกช่วงการเดินทางตามเป้าหมายนั้น
มันจะไม่มีประโยชน์เลย หากเราเอาเป้าหมายอิสระภาพพวกนั้น
แลกมาด้วยความทุกข์ในการเดินทาง เพราะไม่มีใครรู้ว่า
เราจะอยู่ และ ได้ใช้อิสระภาพนั้น ถึงวันไหน
ขอบคุณครับ
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 86

ดูรายการแล้ว คุณโดมสุดยอดครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
dome@perth

โพสต์ที่ 87

OutOfMyMind เขียน:ดูรายการแล้ว คุณโดมสุดยอดครับ
ขอบคุณครับ คุณพี่ OutOfMyMind

ผมต้องขอบคุณ คุณพี่ต่างหาก ให้ความรู้กับผมมากมายจากกระทู้ต่างๆ
ล๊อคอินพี่โพสต์ที่ไหน เป็นต้องตามอ่านทุกที่ไป รวมทั้งใน Face Book ของพี่ด้วย

http://www.facebook.com/OutOfMyMindOnVa ... ref=stream

เขียนบทความได้ดีมากๆครับ กำลังอ่านย้อนกลับไปหา บทความต้นๆอยู่ครับ

ขอบคุณมากๆอีกทีครับ
"
nuttawoot maddee

โพสต์ที่ 88

พี่โดม สุดยอดเลยครับ
พี่ AG มข อีกต่างหาก
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 89

ยินดีที่ได้เป็นเพื่อนร่วมทางในโลกแห่งการลงทุนกันครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment