เคยไหมครับที่ดีใจเวลาที่เห็นหุ้นที่ตัวเองลงทุนอยู่ ตกเอาๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kraikria
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

เคยไหมครับที่ดีใจเวลาที่เห็นหุ้นที่ตัวเองลงทุนอยู่ ตกเอาๆ

โพสต์ที่ 1

เพราะว่าจะได้ซื้อเพิ่ม :D
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 6

Re: เคยไหมครับที่ดีใจเวลาที่เห็นหุ้นที่ตัวเองลงทุนอยู่ ตกเอา

โพสต์ที่ 2

:mrgreen: อิอิ บ่อยๆครับ แต่ต้องซื้อเพิ่มนะ
ถ้าวิเคราะห์แล้วแน่ใจ แล้วพอถือนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
มันกลายเป็นโตหลายสิบเท่าละ อิอิ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
nut776
Verified User

Re: เคยไหมครับที่ดีใจเวลาที่เห็นหุ้นที่ตัวเองลงทุนอยู่ ตกเอา

โพสต์ที่ 3

ไม่ชอบคับ

ถ้าลงเพราะมีการเคลื่อนย้ายเงินทุน
และเป็นทั้งตลาด ถือว่าสุดวิสัย
แต่ถ้าไม่ใช่
แสดงว่าอาจจะมีอะไรที่เราไม่รู้

ที่สำคัญขาดทุนเวลาจากการถือครองคับ
ส่วนการซื้อเพิ่ม ถ้ามั่นใจในราคาเป้าจริงๆ
ก็ถือว่าได้โอกาสลดต้นทุน
แต่ถ้าคิดผิด ก็หมายถึงเพิ่มความเสียหายให้พอร์ท
หรือเปล่าคับ

สรุป หุ้นลงมากๆ จะชอบหรือไม่ ต้องดูองค์ประกอบร่วมด้วย
มั้งคับ
show me money.
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ถ้าตรวจดูแล้วไม่มีปัจจัยอะไรที่เข้ามากระทบต่อปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนไปในทางที่แย่ลง..
ก็คงรู้สึกดี..
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
pullmeunder
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

หากต้องการจะถือยาวมากซัก 5ปีขึ้นไป

ก็ควรจะดีใจที่หุ้นมันยังจอดรถรอเราอยู่

แต่ถ้า timefame สั้นแค่ 1-2ปี

ก็คงต้องดูค่าเสียเวลาด้วย
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 6

ผมไม่ชอบเลยครับ ชอบซื้อเฉลี่ยขาขึ้น มากกว่าซื้อเฉลี่ยขาลงครับ
ซื้อขาลง ต้องมั่นใจว่าวิเคราะห์ถูกต้องจริงๆ เพราะหากวิเคราะห์ผิด หรืออาจมีปัจจัยอื่นที่เราคิดไม่ถึงเกิดขึ้นกับพื้นฐานบริษัท ซื้อขาลงเงินจมหมดครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 7

ประจำครับ ยอมรับว่าโคดเกลียดเลย เเต่โชคดีหุ้นที่ผมเล่นมันมีรูปร่างเป็น"วงกลม"ครับ :D

ไม่ขึ้นตลอดกาลเเละไม่ลงตลอดกาล
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

ถ้าหุ้นที่ผมลงทุนตกๆๆๆผมคง :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
แล้วอยู่เฉยๆรอผลประกอบการออกจืงตัดสินใจครับ
Mr.KANAT
Thai VI Partner

โพสต์ที่ 9

เคยเช่นกันครับ อยากให้เป็นเช่นนั้นด้วย ยิ่งตอนที่สัดส่วนของเงินสดเหลือเยอะๆ
Time is the friend of the wonderful company, the enemy of the mediocre.
kraikria

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกท่านที่ Share ความเห็นนะครับ อ่านแล้วรู้สึกได้เลยว่าทุกท่านมีจิตวิญญาณของ VI กันทั้งนั้น :D

เท่าที่สังเกตคือ ไม่มีใครกังวลเรื่องราคา แต่กังวล เรื่องปัจจัยพื้นฐานของบริษัทจะเปลี่ยน และกังวล เรื่องต้นทุนทางด้านเวลา

ถ้าบอกว่าไม่กังวลเลยก็คงเป็นความประมาทซึ่งไม่ก่อผลดีแน่นอน ผมยอมรับครับว่าเมื่อก่อนผมจะกังวลสารพัดถ้าหุ้นที่เราซื้อราคาตกเอาๆ ซึ่งทำให้การลงทุนไม่มีความสุขเอาซะเลย สิ่งที่ผมทำก็คือหาข้อมูลเพิ่มจนกว่าจะแน่ใจว่าผมคิดผิดหรือไม่ หลายๆครั้งผมได้คำตอบว่าผมคิดผิด ผมขายเลยครับ หลายๆครั้งผมได้คำตอบว่าผมคิดถูก ผมซื้อเพิ่ม และหลายๆครั้งที่ผมไม่ทราบคำตอบ อันนี้เป็นอันที่ยากที่สุดครับ ผมมักจะไม่ซื้อขายและพยายามหาคำตอบต่อไป ซึ่งคำตอบที่เฉลยออกมามักจะเป็นผมคิดผิด

ขอให้ทุกท่านโชคดีในการลงทุนครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
sci

โพสต์ที่ 11

ลงเอาๆ ไม่ชอบครับ

ลงบ้างพอไหว
sakkaphan

โพสต์ที่ 12

เป็นครับ เป็นตอนที่รู้สึกอยากเข้าเพิ่มมากๆแต่ไม่มีโอกาสซะทีเพราะราคาไม่เอื้อ พอตอนช่วงที่ตลาดตกมากๆแล้วหุ้นผมตกตามเลยได้ซื้อเพิ่มอีกเยอะก็ดีใจ ผมว่าหากเราวิเคราะห์ดีแล้วแต่พอราคาตกทำให้เริ่มหวั่นไหวว่าเอ๊ะพื้นฐานเปลี่ยนรึป่าว การโทรถามIRจะช่วยยืนยันได้ครับช่วยให้มั่นใจเพิ่มขึ้น ผมก็มักจะใช้วิธีนี้หากรู้สึกหวั่นไหวขึ้นมา

แต่คงดีใจเฉพาะตอนที่มีเงินสดหรือมีหุ้นให้switchน่ะนะ ถ้าไม่มีกระสุนแล้วหุ้นตกเอาๆก็คงเซ็งเหมือนกัน ฮ่าๆ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
เกล้า

โพสต์ที่ 13

yoko เขียน:ถ้าหุ้นที่ผมลงทุนตกๆๆๆผมคง :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
แล้วอยู่เฉยๆรอผลประกอบการออกจืงตัดสินใจครับ
เห็นด้วยครับ..แต่เดี๋ยวนี้จิ๊กซอบางตัวก็คือข่าวรายวันที่เกี่ยวกับภาวะอุตสาหกรรม
หรือบริษัทที่เราลงทุนอยู่...บางทีมันก็พอจะทำให้เห็นภาพก่อนที่ผลประกอบการจะออก
ว่าจะมีทิศทางไปทางไหน..
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
pakhakorn

โพสต์ที่ 14

ถ้าเป็นหุ้นที่เราทำการบ้านมาดีแล้ว แต่ยังไม่ใช่เวลาที่เราคิดจะเก็บเกี่ยวผล แบบเต็มเม็ดเต็มหน่วย

ก็ถือว่าอยู่ในระยะลงทุนทั้งเงินและระยะเวลา ถ้าระหว่างทาง ราคาขึ้นก็ยังไม่ได้ขาย ราคาลงก็ไม่ได้ขาย (ยังไม่ถึงเวลาเป้าหมายที่วางไว้)

ช่วงเวลานี้ ก็น่าจะเป็นช่วงเวลาที่ ราคาขึ้นก็ได้ ราคาลงก็ดี เก็บเพิ่มได้หมด

เป็นความคิดที่ผมพยายามปรับตัวเองและฝึกอยู่ แต่ก็ยังหวั่นไหวประจำและหลุดบ่อยมาก

ตอบคำถาม เคยดีใจ ครับ ถึงขั้นขายตัวอื่น แล้วเอามารับตัวที่ตกเอาๆด้วย :D
luangrit

โพสต์ที่ 15

ขึ้นอยู่กับความเปลี่ยนแปลงของพื้นฐานกิจการ

1. ถ้าลงเพราะพื้นฐานเปลี่ยนจริงๆ อันนี้ใจหายครับ

2. ถ้าลงตามภาวะเศรษฐกิจที่ซบเซา ลงกันทั้งตลาด ลักษณะนี้ไม่เป็นปัญหา
กลับรู้สึกดีครับ เพราะว่าของถูก ปันผลสูง กลับมาแล้วอีกครั้ง
ถ้ามีเงินพอก็จะซื้อความเป็นเจ้าของกิจการเพิ่ม
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 16

ช่วงนี้ต้องทำใจ อย่างเจ้าของกระทู้ว่า...

ข่าวดีเริ่มเงียบหาย
ข่ายร้ายเริ่มดังมา

หุ้นมีลง และจะขึ้นเมื่อผลประกอบการดีขึ้นครับ
thanadee

โพสต์ที่ 17

เคยมีเช่นกันครับ
โพสต์โพสต์