ธุรกิจสายการบิน มันจะมีโอกาสดขึ้นหรือไม่ในอนาคต ACE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
qQp
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ธุรกิจสายการบิน มันจะมีโอกาสดขึ้นหรือไม่ในอนาคต ACE

โพสต์ที่ 1

เห็นมาหลายปีแล้วว่ามันมีการแข่งขันกันมาก งบก็ไม่ค่อยดีเท่าไร แต่กำลังคิดว่ามันเป็นเฉพาะบางบริษัทอย่าง THAI หรือเปล่า แต่งบ Thai airasia ที่เพิ่งออกมาก็ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร

สงสัยว่าอย่างสายการบินเอกชนอื่นๆ เช่น Bangkok air และที่ไม่เข้าตลาดอื่นๆ กำไรมันจะไม่ดีเหมือนกันหมดไหมครับ

และในอนาคตถ้า ACE เกิดขึ้นไทยซึ่งแทบจะอยู่ตรงกลางน่าจะได้ประโยชน์ไหมครับ ไทยเราจะกลายเป็น Hub ของ ASEAN หรือเปล่า

อยากทราบมุมมองเพื่อนๆ ครับ ขอบคุณมาก :oops: :oops: :oops:
frontosa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ธุรกิจสายการบิน มันจะมีโอกาสดขึ้นหรือไม่ในอนาคต ACE

โพสต์ที่ 2

ผมว่าเปิด AEC น่าจะมองว่าคงจะต้องมีคู่แข่งเข้ามามากกว่านะครับ เช่น tiger air ที่เป็น low cost ของสิงคโปร์ ในทางกลับกัันเราก็ออกไปประเทศอื่นได้เหมือนกัน แต่...เราที่ว่าเป็นบ.ไหน THAI, AAV

AAV คงออกไปไหนไม่ได้ เพราะ บ.แม่ไปเองอยู่แล้วแบบร่วมทุนกับทุนท้องถิ่น

ส่วน THAI ผมว่าปัจจัยการเมืองมันเยอะไป คาดเดายาก น่ากลัวเกินกว่าจะฝากผีฝากไข้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife
Verified User

Re: ธุรกิจสายการบิน มันจะมีโอกาสดขึ้นหรือไม่ในอนาคต ACE

โพสต์ที่ 3

qQp เขียน:และในอนาคตถ้า ACE เกิดขึ้นไทยซึ่งแทบจะอยู่ตรงกลางน่าจะได้ประโยชน์ไหมครับ ไทยเราจะกลายเป็น Hub ของ ASEAN หรือเปล่า

อยากทราบมุมมองเพื่อนๆ ครับ ขอบคุณมาก :oops: :oops: :oops:
สนามบินสุวรรณภูิมินี่ก็ติด 1 ใน 10 สนามบินที่มี traffic เยอะที่สุดในโลกแล้วนะครับ (จำไม่ผิด อันดับ 8) แต่อันดับ 7 คือสนามบินสิงค์โปร์อยู่ใกล้ๆไทยนี่เองครับ ปีที่แล้วจำนวน air cargo, passenger ก็ไล่ๆกัน เราแพ้นิดเดียว

สนามบินไทย(สุวรรณภูมิ) ตอนนี้ run เกือบเต็ม capacity แล้ว ขณะที่ Singapore ยังไม่แน่นเท่าเรา แล้วเขาก็เริ่มขยายอีกแล้ว จริงๆแล้วสุวรรณภูมิ ตามแผนเดิมจะมี 4 phase ครับ เฟส 2 น่าจะเริ่มไปนานแล้วแต่ชะงักเพราะการเมืองไปหลายปี ตอนนี้กำลังกลับมาวางแผน phase 2 กันอยู่ หวังว่าจะเสร็จเร็วๆไม่งั้นโดนสิงค์โปร์ทิ้งแน่ๆอีก 2-3 ปี
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
torpongpak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 4

มุมมองผมนะครับอาจผิดก็ได้ ผมเองมองว่าSingaporeทิ้งไทยไปหลายช่วงตัวถ้ามองในมุมวิสัยทัศน์เเละValue added ให้ผู้โดยสาร

Changi Airport "where the feeling always First class"

"Joy" "Wonder" "Delight"
http://www.changiairport.com/the-feeling-is-first-class
เเค่Wifi free ทั่วสนามบินเข้าถึงง่ายไม่ต้องregisterนาน ผมก็loveเเล้วครับ อื่นๆไม่เคยใช้บริการ เช่นเก้าอี้นวด สระว่ายน้ำ เครื่องเล่นSlideที่สูงที่สุดในโลก หรือเเม้เเต่สวน!!!

คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
โพสต์โพสต์