ปีหน้าเผาจริงจะขายแล้วถือเงินสดแล้วเดินออกจากเกมส์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปีหน้าเผาจริงจะขายแล้วถือเงินสดแล้วเดินออกจากเกมส์

โพสต์ที่ 1

ปีหน้าเขาว่าจะเผาจริง ได้อ่านหนังสือชำแหละพอร์ตโฟลิโอของ วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ ในปี 1969 วอร์เรนได้ล้างพอร์ตแล้วถือเงินสดไว้ และกลับเข้าไปซื้อหุ้นที่ดีอย่างเมามันในช่วงตลาดตกต่ำในปี 1973 เพื่อนๆมีความเห็นกันยังไงบ้างครับ
วรันศ์ บัฟเฟต
ผู้ติดตาม: 0

Re: ปีหน้าเผาจริงจะขายแล้วถือเงินสดแล้วเดินออกจากเกมส์

โพสต์ที่ 2

burengnong เขียน:ปีหน้าเขาว่าจะเผาจริง ได้อ่านหนังสือชำแหละพอร์ตโฟลิโอของ วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ ในปี 1969 วอร์เรนได้ล้างพอร์ตแล้วถือเงินสดไว้ และกลับเข้าไปซื้อหุ้นที่ดีอย่างเมามันในช่วงตลาดตกต่ำในปี 1973 เพื่อนๆมีความเห็นกันยังไงบ้างครับ
เขาไหนครับ เขาทรายรึป่าว
value trap
รูปภาพ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: ปีหน้าเผาจริงจะขายแล้วถือเงินสดแล้วเดินออกจากเกมส์

โพสต์ที่ 3

หุ้นที่ผมถืออยู่มีp/e=5-15เอง
จะรีบเผาไปไหน555 555
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

เผาจริงเผาหลอก
ไม่รู้เขาว่าคนนั้นเตรียมฟืนเตรียมไฟเตรียมมหรสพสมโภชน์ หนังกลางแปลง ลิเกละคร มอญร้องไห้ ไว้ตอนเผาหรือยัง

หาดูหุ้นรายตัวผลประกอบการดีดี ที่พวกเซียนชอบพูด มีอัพไซด์
เตรียมชามเตรียมถ้วย เตรียมช้อน เตรียมพับพีก็ได้ :B
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

จริงๆผมชอบฟังกูรูบางท่านที่ชอบมองภาพมองเทรนยาวๆเก่งๆหนึ่งในนั้นก็ท่าน
อาจารย์ ดร.นิเวศน์ของเราแหละครับ..ผมเคยฟังท่านพูดงานสัมนารายการหนึ่ง
บอกให้ลองสังเกตุดู..เดี๋ยวนี้คนรุ่นใหม่หันมาสนใจในการลงทุนเพิ่มมากขึ้น..และเริ่มมีความ
รู้ความเข้าใจมากกว่าแต่ก่อน..หุ้นลงๆแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็ขึ้น..และน่าจะเป็นเทรนขาขึ้น
ระยะยาวของตลาดหุ้นไทยก็ได้นะครับ..ท่านว่าน่าจะเป็น5ปีถึง10ปีเลยก็ได้..แต่ช่วงสั้นๆ
ไม่ใช่ลงไม่ได้นะครับ..แต่ยาวๆผมก็คิดว่านะจะเป็นแบบอาจารย์ว่า.. :mrgreen:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

การไม่ประมาทก็ถือว่าเป็นเรื่องดีนะครับ ระมัดระวังไว้ก็ไม่ใช่เรื่องน่าเสียหายอะไร
แต่ถ้าหากเป็นการกลัวอย่างไม่ลืมหูลืมตา กลัวเพราะคนนู่น คนนี่ คนนั้นบอกมา แล้วไม่ได้วิเคราะห์อะไรเลย
อย่างงี้ตลอด 2-3 ปีที่ผ่านมาก็คงไม่ต้องลงทุนอะไรแล้วล่ะครับ

ที่ผมอ่านเจอ การที่วอร์เรนล้างพอร์ตนั้น เป็นเพราะไม่สามารถหาหุ้นที่ตรงกับคุณสมบัติตามที่ต้องการมาลงทุนได้เลย
เพราะมันแพงไปหมดไม่คุ้มค่ากับความเสี่ยงที่จะซื้อ ไม่ใช่ว่ากลัวตลาดหุ้นตกเลยขายหุ้นล้างพอร์ตน่ะครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ปรัชญา เขียน:เผาจริงเผาหลอก
ไม่รู้เขาว่าคนนั้นเตรียมฟืนเตรียมไฟเตรียมมหรสพสมโภชน์ หนังกลางแปลง ลิเกละคร มอญร้องไห้ ไว้ตอนเผาหรือยัง

หาดูหุ้นรายตัวผลประกอบการดีดี ที่พวกเซียนชอบพูด มีอัพไซด์
เตรียมชามเตรียมถ้วย เตรียมช้อน เตรียมพับพีก็ได้ :B
อ่านที่เฮียปรัชญาเขียนแล้ว เหมือนเตรียมจะรอกินมาม่า ^^
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

เผาจริงไม่จริงไม่รู้ครับ รู้แค่ว่าถ้าหาหุ้นที่น่าลงทุนไม่ได้ก็รอหรือหาตัวใหม่ไปเรื่อยๆ

อย่าใส่ใจมากครับ เล่นตามเกมส์ของตัวเองก็พอ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
pakhakorn

โพสต์ที่ 9

จำนวนหุ้นที่มีผู้ขายเท่าใด ก็ย่อมมีผู้รับซื้อเท่านั้นเท่ากัน

..จำนวนหุ้นทั้งหมดก็มีเท่าเดิม

..ราคาก็ว่ากัน ตามความพอใจของทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย

..มีคนเดินเข้า-ออกจากเกมส์ ตลอดเวลา

..ก็คงว่ากัน ตามเหตุ ความเห็น หรือสิ่งอื่นๆ ของแต่ละบุคคล

..ทุกคน มีอิสระ ที่จะกระทำเช่นไรก็ได้

..ถ้าเรามีความสุข กับสิ่งที่เราเลือกแล้ว ก็น่าจะพอใจ ครับ
TORNN

โพสต์ที่ 10

จะเผาจริงเผาหลอกไม่ทำให้หวั่นไหวหรอกครับ ตราบใดที่ทนเห็นหุ้นแดงทั้งพอร์ทมาแล้ว มันก็กลับมาที่เดิมของ

มันอยู่ดี หาเงินสดมา shopping เพิ่มเพื่อลดต้นทุนดีกว่า
If you don't know what you are doing. It's a jungle out there.
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 11

ผมก็พยายามลดๆหุ้นลงมาเหมือนกันครับ กะว่าผ่าน Q3 ไปจะถือเงินสดซัก 40%
เว้นแต่จะเห็นโอกาสงามๆ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
นักดูดาว

โพสต์ที่ 12

พูดเล่นหรือเปล่าครับ เศรษฐกิจไทยเพิ่งจะฟื้นเอง ยังไม่ใช่ฟองแน่นอน
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
pat4310

โพสต์ที่ 13

เผาจริงๆเผาหลอกผมไม่รู้ แต่ผมจะซื้อหุ้นที่(คิดว่า)ได้รับผลกระทบทีหลังชาวบ้าน กว่าจะถึงรอบของหุ้นในพอร์ดก็มีเงินไปซื้อหุ้นที่ได้รับผลกระทบก่อนและราคาตกมาเยอะๆคับ

ถ้าจำไม่ผิดได้แนวคิดนี้จากคุณฮงในงานสัมมนาอะไรซักอย่าง
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
silomlaw

โพสต์ที่ 14

วันเสาร์ (25สค) ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปสัมมาสังสรรค์กับทาง VI ครั้งแรกดีใจมากที่ได้ไปร่วมงานเสียทีทั้งที่ผมเองติดตามแนวทางนี้มากว่าสิบปีเหมือนกันแต่ก็ยังไม่ได้ลงทุนเพราะสนุกกับงานกฎหมายอยู่ จนกระทั่งต้นปี 48 ได้ขอถ่ายรูปกับดร.นิเวศน์เป็นครั้งแรกด้วย ขอขอบพระคุณอาจารย์นิเวศน์เป็นการส่วนตัวที่ได้เผยแพร่ความรู้ และคณะกรรมการสมาคมทุกๆคนที่ได้อุทิศเวลาอันมีค่าทำประโยชน์แก่สังคมในด้านการลงทุนไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

เรื่องเผาจริงเผาหลอกนี่อาจารย์นิเวศน์บอกนัยๆว่าเศรษฐกิจถ้าจะพังมันก็อาจจะพังได้เนื่องจากตัว corporate หรือไม่ก็พวก retails หรือพวก individual ซึ่งหากเราตอนนี้ดูเหมือน bank หรือธุรกิจใหญ่ๆก็แข็งแรง ระมัดระวังมากเพราะประสบการณ์ปี 40 แต่พวก individuals ต่างหากอาจจะมีปัญหาเพราะกู้กันมากๆ (เหมือนsubprime ปี08) ซึ่งมุมนี้อาจต้องระมัดระวังกันให้มากๆหน่อยครับ มันมามันก็ไม่ได้บอกเราหลอกว่ามันกำลังมาแล้ว และก็ไม่มีใตรรู้หลอกว่ามาแล้ว ถ้าเรามั่นใจว่ากิจการเราดีสุดยอดเราก็ไม่ต้องออกแล้วมันก็จะผ่านไป ส่วนใครที่มีหยั่งรู้และทำได้อย่างบัฟเฟตต์ทำในปี 1969 ก็ต้องยอมรับว่าเขาคือตำนานในเมืองไทย
koon007

โพสต์ที่ 15

ไม่มีใคร รู้อนาคตหรอกครับ วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ถึงมีเงินสดอยู่ส่วนนึงไม่ได้ซื้อทั้งหมด
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 16

อย่าเดาเลยครับ ไม่ประมาทก็พอ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
JUMP

โพสต์ที่ 17

จะเผาไม่เผาผมไม่รู้ แต่ผมก็อยู่กับหุ้นที่ผมอยู่แล้วสบายใจก็พอแล้ว ศึกษาหุ้น บริษัทในเชิงการทำธุรกิจดีกว่าครับ อย่าตามข่าว(ลือ)...
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
i-salmon

โพสต์ที่ 18

555 กระทู้ล่อเป้า

พอดีผมไม่ได้อ่านหนังสือเล่มนั้น
แต่สงสัยว่า บัฟเฟตต์ถือเงินสดไม่ซื้อหุ้นเลยตั้ง 4 ปีหรอครับ

ชวนให้ผมจินตนาการต่อไม่ออกจริงๆ ว่ามันเกิดอะไรขึ้น
มันจะสามารถเกิดเหตุการณ์ที่ทำให้ไม่กล้าซื้อหุ้นเลยตลอด 4 ปีได้ไหมครับ?
ถ้าเป็นเหตุการณ์ตอนหุ้นขึ้นไป 1700 จุดในบ้านเรา อารมณ์มันจะคล้ายๆกันไหมครับ?
หรือสมัยนั้นบ้านเรายังไม่มี VI ???
Go against and stay alive.
kamol

โพสต์ที่ 19

มุมมองของพี่ burennong ผมว่าเป็นมุมมองน่าคิดนะครับ ส่วนใหญ่คนที่ใช้วิกฤตให้เป็นประโยชน์ เหมือนจะไปถึงจุดหมายได้เร็วขึ้นนะครับ เปรียบกับไปเชียงใหม่โดยขึ้นจรวด คนอื่นอาจจะแค่นั่งรถไป ดูจากวิกฤตที่เกิดขึ้นทั้ง 2 ครั้ง ตอนต้มยำกุ้ง ซับไพร์ม ก็ทำให้เกิดเซียน VI ดังๆ หลายคนนะครับ ก็เป็นดอกผลของวิกฤตนี่แหละครับ ถ้าไม่มี 2 วิกฤต ก็ยังมีเซียน VI แหละครับ แต่คงจะไม่เร็วขนาดนี้ สรุปง่ายๆครับ ใครอ่านเกมออกก็ช่วยเร่งให้เป็นไททางการเงินเร็วขึ้นแหละครับ ส่วนเหตุผลก็แตกต่างกันไปตามแต่ละคน
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 20

burengnong เขียน:ปีหน้าเขาว่าจะเผาจริง ได้อ่านหนังสือชำแหละพอร์ตโฟลิโอของ วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ ในปี 1969 วอร์เรนได้ล้างพอร์ตแล้วถือเงินสดไว้ และกลับเข้าไปซื้อหุ้นที่ดีอย่างเมามันในช่วงตลาดตกต่ำในปี 1973 เพื่อนๆมีความเห็นกันยังไงบ้างครับ
ไม่ได้ล้าง Port นะครับ ยังมีบริษัทต่างๆ อยู่ในมือมากมาย โดยเฉพาะ Berkshire Hathaway
http://beginnersinvest.about.com/cs/war ... meln_2.htm

แต่ผมว่า เก็บเงินสดหรือเทียบเท่า ไว้ส่วนหนึ่งของ Port บ้างก็ดีนะครับ เผื่ิอโอกาสดีๆ รอคอยอยู่ข้างหน้า
เราก็ไม่ได้รีบอะไรนิครับ ลงทุนไปเรื่อยๆ ชิวๆ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Guiman

โพสต์ที่ 21

ปล.ผมเอามาจากคนในนี้แหละ :B
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
halogen

โพสต์ที่ 22

เผาจริง เผาหลอกคงไม่มีใครรู้หรอกครับ :ohno:
tigerroad197

โพสต์ที่ 23

หนังสือชำแหละพอร์ตโฟลิโอของ วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ ในปี 1969 วอร์เรนได้ล้างพอร์ตแล้วถือเงินสดไว้ และกลับเข้าไปซื้อหุ้นที่ดีอย่างเมามันในช่วงตลาดตกต่ำในปี 1973 เพื่อนๆมีความเห็นกันยังไงบ้างครับ

ผมว่าสิ่งที่เขียนในหนังสือ เป็นเพียงความคิดเห็นจากมุมมองของ แมรี่ เท่านั้นนะครับ

เพราะถ้าหาก วอเรน บัฟเฟตต์ ทำอย่างนั้นจริง เขาก็คงจะต้อง ล้างพอร์ต อีกหลาย ๆ ครั้ง ในช่วงเวลาต่อมา เพื่อรอซื้อของถูกครับ เพราะมีเหตุการณ์ช่วงตลาดตกต่ำอีกมากมายหลายครั้งครับ

แต่จะเห็นว่า วอเรน บัฟเฟตต์ ก็ยังคงถือยาวในหุ้นหลาย ๆ ตัว ตลอดเรื่อย ๆ มาครับ
โพสต์โพสต์