หลังงาน สังสรรค์วีไอ ไตรมาส2 ปี 55 เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sukit2020
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: หลังงาน สังสรรค์วีไอ ไตรมาส2 ปี 55 เป็นอย่างไรกันบ้างคร

โพสต์ที่ 61

ใจใส เขียน: แอบสงสัยตอนถามเรื่อง bat กับ ball ว่าทำไม 0.5 จึงเป็นคำตอบที่ถูกต้อง
โจทย์ บอกว่า
(ซื้อไม้ และลูก ในราคา 11 บาท) ราคาไม้bat + ลูก = 11 บาท ----- สมการ 1
(ไม้bat ราคาแพงกว่าลูก 10 บาท) ราคาไม้bat - ลูก = 10 บาท ----- สมการ 2

โจทย์ถามราคาลูกเท่าไหร่ ไม้bat เท่าไหร่
นำสมการ 1 - สมการ 2 จะได้

2 ลูก = 1 บาท
1 ลูก = 0.5 บาท
ไม้ = 10.5 บาท
sukit2020
ผู้ติดตาม: 2

Re: หลังงาน สังสรรค์วีไอ ไตรมาส2 ปี 55 เป็นอย่างไรกันบ้างคร

โพสต์ที่ 62

ขอขอบคุณ ดร.นิเวศน์ หมอเค พี่ๆ เพื่อนๆทีมงาน และผู้ร่วมจัดงานทุกๆท่าน ที่เสียสละแรงกายแรงใจ เพื่องานนี้ :bow: :bow: :bow:
งานนี้ถือว่าคุ้มสุดๆ โดยเฉพาะน้องนิว <<NEW>> ...ซึ้งสุดๆ
ขอแสดงความยินดีกับน้อง Sunny และ นิวด้วยครับ ..ไชโย :cheers: :cheers: :cheers:
whiteknight_p
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 63

ผมเพิ่งไปงานครั้งแรกครับ
- ประทับใจตั้งแต่ช่วงเปิดตัวกรรมการและทีมงานผู้เสียสละทุกท่าน ได้เห็นหน้าเห็นตาพอให้เรารู้ว่าใครเป็นใครบ้าง
- VDO presentation เห็นสั้นๆ แบบนี้ แต่ใช้เวลาทำจริงนานมาก ขอบคุณมากครับ ทั้งสนุกและได้ความรู้
- อาหาร ผมว่าโอ นะ แต่ไม่ค่อยได้กินเท่าไหร่ มัวแต่ดูดความรู้อยู่ ผมโชคดีที่ในโต๊ะ เจอพี่ VI สายดำ สองท่าน พอได้คุยเท่านั้นแหละ ...โอโห้ ได้มุมมองใหม่ๆ เยอะเลย ถือว่าเป็นโชคดีที่สุดที่ได้มางานดีๆ แบบนี้ คราวหน้าไม่พลาดแน่ครับ
- ภาคบ่าย หมอก๊อป เนื้อหาเข้มข้น ฟังแล้ว ต้องกลับไปทบทวนทุกคำพูด มันเหมือนความรู้ที่ตกผลึก เราต้องไปย่อยและตั้งสติให้ดีเพื่อจะได้ไปต่อยอดของเราต่อไป
- ช่วงของอาจารย์ รู้สึกอย่างเดียวเลยครับ สองชั่วโมงทำไมมันไปเร็วแบบนี้

- ในภาพรวมประทับใจมากครับ ทั้งสถานที่ อาหาร บรรยากาศ เนื้อหา รวมถึง scene ขอแต่งงาน (ตอนแรกผมนึกว่าคงมีใครเกิดวันนี้)
- อยากขอ presentation ของหมอก๊อบด้วยอ่ะครับ รวมถึงอยากให้ยกตัวอย่างเคสจริงที่เกิดขึ้นในอดีตประกอบด้วย เด็กใหม่ๆ อย่างผมจะได้เข้าใจถ่องแท้ครับ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
cracyray
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

พอดีมาถึงงานสายไปหน่อย :wall: เกือบ 11 โมงครับ เข้างานมาครั้งแรกก็รู้สึกแปลกใจหน่อย เพราะจัดแบบโต๊ะจีน (ในความคิดนึกว่ามาฟังบรรยาย นึกว่าจะเห็นเป็นโต๊ะแบบห้องประชุม แต่พอมานั่งฟังบรรยายไปเรื่อยๆ ก็พอจะเข้าใจว่าผู้จัดต้องการให้ผู้มาร่วมงานทำความรู้จักกันเอง)แต่ยอมรับครับว่า ไม่ได้คุยกับใครเพิ่มเลยครับ :oops: จริงๆก็ยากจะทำความรู้จักกับเพื่อนๆท่านอื่นในโต๊ะเหมือนกัน แต่ก็ไม่กล้าครับ :wall: :wall: :wall:
อีกเรื่องที่รู้สึกไม่ค่อยดีตอนแรกก็คือ เรื่องเสาขนาดมหึมากลางห้องประชุม 4 ต้น มันใหญ่จนบังเวทีมิดเลยครับ :cry: แต่ทีมงานก็แก้ปัญหาได้ดีมาก :wink: เพราะมีถ่ายทอดภาพบนเวทีขึ้น VTR และระบบเสียงก็ดีมาก ได้ยินชัดเจนมาก (แต่ใจจริงก็อยากจะเห็นภาพสดบนเวทีด้วยอยู่ดีครับ :( )

งานโดยรวม ดีมากครับ :D
ชอบเนื้อหาที่บรรยายของน้องก๊อปมากๆครับ ละเอียดสุดยอด :D
สำหรับท่านอาจารย์นิเวศน์ ก็สุดยอดได้ความรู้มากมายเหมือนเคยครับ :D
การแนะนำตัวบนเวทีของคณะกรรมการทุกท่านก็ดีมากครับ
Presentation ก็น่าสนใจมากเลย
อาหารก็ใช้ได้นะครับ อร่อยครับ หลากหลายแล้วก็เยอะมากครับ

ถ้ามีงานหน้าที่จัดวันเสาร์อีกไปอีกแน่นอนครับ
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 65

ประทับใจงานคราวนี้ มากกว่าคราวก่อน ๆ ครับ

- เริ่มจากอาหาร ผมว่ารอบนี้อาหารอร่อย ๆ เยอะนะครับ ใช้ได้ทีเดียว
- น้ำ มีให้น้อยไปหน่อยจิง ๆ ครับ
- กิจกรรมบนเวที คราวนี้สนุกครับ ความจริงก็สนุกทุก ๆ ครั้งครับ ได้เนื้อหาสาระทุกครั้งเลย ขอบคุณทีมงานครับ เตรียมกิจกรรมบนเวทีได้เป็นประโยชน์มาก ๆ
- surprise บนเวที surprise คนอยู่ข้างล่างเหมือนกันครับ ไม่คิดว่าสัมมนาหุ้น จะมีอย่างนี้ด้วย ชอบบ :) น่ารักมาก ๆ ครับ ขอให้รักกันอย่างนี้ตลอดไปครับ ยินดีด้วยครับ
- หมอก๊อบ ขอบคุณหมอก๊อบมากครับ ที่อัดเนื้อหาเน้น ๆ เนื้อ ๆ เป็นประโยชน์และมีสาระมาก ๆ อธิบายปัจจัยในการลงทุนได้ดีมาก ๆ ไม่ใช่แค่การเลือกหุ้น ถือหุ้น แต่หมายถึงการเข้าใจตัวเอง จิตวิทยาการลงทุน และ concept logic ในการคิดเป็นขั้นตอนดีมาก ๆ ครับ
- ดร.นิเวศน์ ได้ฟัง ดร.พูดทีไร แป๊บเดียวเวลาหมดทุกที อยากให้เพิ่มเวลาช่วงนี้เยอะกว่านี้หน่อยครับ มุมมองของ ดร.ดูง่าย ๆ แต่เต็มไปด้วยประสบการณ์จริง ๆ แถมสนุกด้วยครับ
- บรรยากาศภายในงาน ดีมากครับ คนเก่งเยอะมาก ๆ เป็นงานที่ได้พบปะยอดฝีมือจริง ๆ ครับ ทุกคนเป็นกันเอง ไม่ถือตัว และพร้อมที่จะให้จริง ๆ ครับ ขอบคุณทุกคนมากที่ช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ

ขอบคุณและเป็นกำลังใจให้ทีมงานด้วยครับ ผมว่าประสบความสำเร็จด้วยดีครับ งานคราวนี้ ^^
Guez07
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 66

การจัดงานโดยรวมถือว่าดีมากครับ ทุกคนเป็นกันเองมากๆ
เนื้อหาของหมอก๊อปสุดยอดมากครับ ถือว่าได้เรียนรู้แง่มุมใหม่ๆของการลงทุน
แต่ห้องประชุมอากาศหนาวไปนิดนึงครับ สงสัยนั่งตรงท่อแอร์พอดี
ที่ประทับใจที่สุด คือ พี่ธันวาครับ ที่พยายามไปนั่งตามโต๊ะต่างๆเพื่อชวนสมาชิกใหม่ๆคุย
เพราะบางโต๊ะอาจเพิ่งเคยมา เลยมีอาการเกร็งๆกันบ้าง
whitesky

โพสต์ที่ 67

ภาพโดยรวมของงานดีมากค่ะ ได้เจอเพื่อนได้คุยกันอย่างสนุกสนาน งานเลิกแล้วยังมีต่อกันอีก

อาหาร รสชาติพอใช้ได้ แต่ปลาเหม็นคาวจริง ๆ

คุณหมอก๊อปเตรียมข้อมูลมาบรรยายได้เยี่ยมมาก ได้ความรู้กันเต็ม ๆ เสียอย่างเดียวเป็นการบรรยายหลังทานอาหารเสร็จ แล้วก็ปิดไฟเพื่อให้เห็นสไลด์ชัด เป็นธรรมดาของการฟังบรรยายแบบเดี่ยวไมโครโฟนในบรรยากาศหลังอาหาร ช่วงบ่าย ๆ อากาศเย็นสบาย ไฟสลัว ๆ อ่ะนะ ก็เลยมีเพื่อน ๆ บางคนไปเฝ้าพระอินทร์กัน

ถามตอบกับท่านปรมาจารย์ VI สายดำ ฟังกันกี่ครั้ง ๆ ก็ไม่เคยเบื่อ หากขาดดร. นิเวศน์ นี่งานกร่อยไปเยอะเลยนะคะ

แถมบรรยากาศคู่รักสารภาพรักกลางเวที ตอนแรกคิดว่ามุข แต่พอคุณนิวกับคุณ Sunny น้ำตาไหลด้วยความซึ้งใจ ไม่ใช่มุขแล้วของจริงแฮะ หมอเคเล่นซะเนียนเลย ขอแสดงความยินดีกับความรักของทั้งคู่ด้วยค่ะ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 68

crazyrisk เขียน:ผมเองรู้สึกเสียดายเหมือนกันครับ

ไม่ว่า จัดงานดีแค่ไหน คนที่มาแสดงความคิดเห็น
กลับน้อยมาก เมื่อเทียบกับ คนที่มาร่วมงาน

บางคนอาจจะบอกว่า ไม่สะดวกในการพิมพ์ ผมก็พอเข้าใจ

แต่ยังอยากอ้อนวอน ให้ มาช่วยๆกันแสดงความคิดเห็นนะครับ เพื่อ สมาคมของเราครับ
หมอเคลองเสนอว่า ใครช่วยให้ข้อแนะนำสามารถจองสิทธิ์เข้างานครั้งหน้าได้
หรือลดค่าเข้างาน รับรองคนโพสเพียบแน่นอน
:)
VI Girlfriend

โพสต์ที่ 69

สวัสดีคะพี่ๆและเพื่อนๆสมาชิกThai VIทุกคน

ก่อนอื่นขอบอกว่านี่เป็นครั้งแรกที่ซันนี่ได้เข้ามาโพสข้อความในเวปนี้คะ พึ่งเริ่มเป็นสมาชิกThai VIและได้มีโอกาสศึกษาหุ้นได้ไม่นาน

ตัวซันนี่เองเคยไปมาหลายงานแล้วที่เกี่ยวกับการลงทุนหุ้น ไม่ว่าจะเป็น company visit, opp day,หรือกินเลี้ยงพบปะกับพี่ๆชาวVI และงานนี้ถือเป็นงานหนึ่งที่ซันนี่ได้มีส่วนร่วมในการพบปะสังสรรค์กับพี่ๆcelebหลายคน ถือว่าโชคดีมากๆเลยคะที่มีโอกาสรู้จักและศึกษาแนวคิดของพี่แต่ละท่าน

ก่อนอื่นเริ่มที่บทสัมภาษณ์พี่เวป พี่ลูกอีสานและพี่ฉัตรชัยคะ เนื้อหารายละเอียดมีประโยชน์และสั้นได้ใจความมากคะ
ส่วนpresentที่หมอกอล์ฟทำ เนื้อหาละเอียดมากคะ นั่งฟังเกือบสามชั่วโมงเหมือนกับได้อ่านหนังสือหุ้นหลายสิบเล่มรวมกัน ได้ประโยชน์จากที่ฟังมากคะตั้งแต่เนื้อหาbasicเกี่ยวกับธุรกิจจนถึงขั้นadvanceมีสูตรในการคำนวณ DCFต่างๆ
ยังไงขอขอบคุณหมอกอล์ฟนะคะที่ให้ความรู้ดีดีเกี่ยวกับการลงทุน

ส่วนสิ่งที่ทำเอาซันนี่ช็อคมากๆก้อคือเรื่องที่หมอเคเข้าเรื่องซีเรียส คือเรื่องที่มีคนแอบลักลอบเข้ามาโดยไม่จ่ายตังค์ ไม่คิดว่าจะมีชื่อ VI Girlfriendอยู่ในนั้นด้วย บอกตรงๆคะตอนนั้นตกใจมากถึงกับหน้าซีดเลย (ไม่คิดว่านิวจะเล่นแรงขนาดนี้) ตอนนั้นไม่รู้จริงๆว่าจะเกิดอะไรขึ้น พอซักพักมีเสียงนิวพูดขึ้นมาและนิวเดินขึ้นมาเซอร์ไพร้ส์บนเวที ซันนี่อึ้งไปเลย รู้สึกตื้นตันใจนะคะที่มีคนที่เรารักทำให้ถึงขนาดนี้ ไม่เคยคิดมาก่อนเลย โรแมนติกที่สุด
อยากจะบอกนิวคะว่า "นายแน่มาก"

สุดท้ายขอขอบคุณสมาคมและพี่ๆชาวVIนะคะ ที่ร่วมจัดงานสร้างสรรค์และมีประโยชน์ให้กับสมาชิก ความรู้ที่ได้จากการฟังงานนี้คงเอามาใช้ในการลงทุนได้มากๆคะ

ขอบคุณคะ
^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 70

JMKCool เขียน:ขอบคุณทีมงานที่จัดงานได้อย่างดีนะครับ
ถ้าเป็นไปได้ อยากให้บิ้กเนม นั่งกระจายๆ กันหลายๆ โต๊ะ
จะได้ให้น้องๆ หรือมือใหม่ได้ขอความรู้กันง่ายๆ
เพราะบางโต๊ะยังเห็นนั่งเขินกันแทบไม่ได้คุยกันเลยครับ

เรื่องนี้ ผมว่า ยากครับ อีกอย่าง ผมเอง ไม่อยากให้ยึดติดว่า มา งานวีไอ
เพื่อ ต้องการ เจอ บิ๊กเนม เท่านั้น

หลายๆครั้ง นักลงทุนที่นั่งเงียบๆอยู่ในโต๊ะ เขาเหล่านั้น
อาจจะมียอดกระบี่ ซ่อนอยู่ก็เป็นได้
อีกอย่าง การรู้จัก big name หลายครั้ง ก็ไม่ช่วยอะไร
เคยอ่านหนังสือ ชื่อ เก่งเทียมฟ้า หรือว่า โชคไหมครับ

ผมว่า งานวีไอ นั้น จัดขึ้นมา เพื่อให้นักลงทุน ได้มาแลกเปลี่ยน ทัศนคติ
ในการ ศึกษา หุ้น ตัวนั้นๆ หรือ ศึกษาอุตสาหกรรม / หุ้นใหม่ๆ เพื่อเพิ่ม circle of competent

ผมเอง พยายาม หานักลงทุนที่มีความรู้พอสมควร คือ มีความรู้รอบในหลายๆอุตสาหกรรม
เพื่อให้กระจายความรู้ไปยังมือใหม่ ที่ยังเพิ่งเริ่มต้นลงทุน

แต่นโยบาย สร้าง bigname แล้วไปนั่งตามโต๊ะ นี่ คิดว่า ไม่น่าจะมีนะครับ

:8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sasukae

โพสต์ที่ 71

เพิ่งเคยไปครั้งแรกเหมือนกันครับ รู้สึกอบอุ่น ,ประทับใจและเป็นกันเองมาก ๆ ครับ
ได้เห็นตัวจริง พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ หลาย Log in เลย
1. เนื้อหาในงาน
ในส่วนของคุณหมอ รู้สึกว่า เป็นความรู้ที่ถูกกลั่นกรอง รวมรวมสาระสำคัญมาเป็นอย่างดี มีลำดับขั้นตอน
การปูข้อมูลความรู้จาก step เริ่มต้น ไปจนลงรายละเอียด ได้รับความรู้มากมายเลยครับ
ในส่วนของดร.นิเวศน์ ก็ดีครับ มีการให้จดคำถามจากแต่ละโต๊ะและส่งขี้นไปได้ และมีพิธีกรซักถาม
ตอนฟังรู้สึกสนุกสนานแบบมีสาระดีครับ ได้รับมุมมอง ภาพเศรษฐกิจจาก ดร.ในหลายอุตสาหกรรมดีครับ

2. วิทยากร
คุณหมอก๊อบ เตรียมข้อมูลมาอย่างดี สไลด์จำนวนมากอัดแน่นด้วยข้อมูลมากมาย แม้เป็นตัวอักษรล้วน แต่บอกได้เลยว่า เนื้อหาสำคัญกว่ารูปแบบจริง ๆ ครับ

3. กิจกรรมต่างๆในงาน
รู้สึกหลากหลายดีครับ ทั้งมี Clip ตัดต่อให้ชม ,พิธีกรมืออาชีพมาก ,Surprise ในงาน,ทานอาหารพูดคุยแลกเปลี่ยนความเห็นในโต๊ะ โดยรวมชอบมากเลยครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านผู้อยู่เบื้องหน้าและเบื้องหลังงานทั้งหมดครับ งานใหญ่คนจน.มากขนาดนี้ กว่าจะจัดขี้นมาได้คงใช้แรงงาน การทุ่มเทมากมาย ขอบคุณจริง ๆ ครับ
amornd

โพสต์ที่ 72

เพราะชื่นชมทีมงาน ที่ลงทุนลงแรงกัน ผมเลยขอโพสซักหน่อยแล้วกันครับ

ผมเพิ่งเคยไปงานสังสรรค์ VI ครั้งแรกครับ ที่ไปบ่อยก็คงเป็นสัมมนา moneytalk
ปกติผมไม่ค่อยพูดเรื่องลงทุนกับใคร ชอบศึกษาคนเดียว พอได้เจอคนที่ชอบอะไรเหมือนกันเยอะขนาดนี้ ก็เป็นความรู้สึกที่แปลกไปอีกแบบนึงครับ เรียกว่าเริ่มคุยยังไม่กล้าเลย ไม่รู้พูดไปแล้วจะดูฉลาดน้อยรึเปล่า 55

ขอสรุปเรื่องที่ประทับใจ ในแต่ละส่วนก็แล้วกัน
1) ดร นิเวศ = ทุกครั้งที่ฟัง นำไปคิดต่อเสมอ ไม่เคยเบื่อเลยครับ ด้วย style คำพูดเรียบง่าย แต่กลั่นมาจากประสบการณ์จริง ยอมรับว่าเป็นแฟน ดร นิเวศ โดยไม่รู้ตัว ถ้าเป็นศัพย์สมัยนี้ ไม่รู้จะโดนเรียกว่า [ติ่ง]นิเวศ ได้รึเปล่านะ เห็นมีคนเล่น [ติ่ง]ตัน ไปแล้ว 55

2) หมอ พงศกร = ขอบคุณที่ช่วยมาบรรยายแบบ เต็มใจ และ เต็มที่ สำหรับผมแล้ว มุมมองของ "จิตแพทย์เด็กและวัยรุ่น" ต่างหากที่ทำให้ผมได้เปิดหูเปิดตา และ ตอกย้ำความเชื่อของผมเรื่อง "การพัฒนาตนเอง" เช่นเดียวกับหมอครับ

3) พี่โจ, พี่เว็บ, พี่ฉัตรชัย = แม้จะไม่ว่าง ก็ยังฝากแนวคิดของสมาคมไปสู่ผู้ร่วมงาน ซึ่งผมเห็นด้วย เพื่อให้สมาชิกมีเป้าหมายเดียวกันครับ

4) พี่ธันวา = เข้าใจว่าตั้งแต่ออกจากงานประจำ ก็มาช่วยบ่อยขึ้น เลยเห็นหน้าบ่อยตามไปด้วย งานนี้เห็นความเป็นผู้นำ เป็นพี่ใหญ่ใจดี เดินทักทายทุกคนอย่างเป็นกันเอง ทำให้ทุกคนเปิดใจ สมกับที่เคยเป็นผู้บริหารในองค์กรใหญ่จริงๆครับ นับถือๆ :8)

5) หมอเค = ช่วงที่หมอเค เริ่มช่วยเป็นพิธีกรในสัมมนา moneytalk อยากบอกว่า บางครั้งวางตัวไม่เหมาะเท่าไร เช่น เวลาปล่อยมุขดูแรงไปหน่อย เพราะแขกรับเชิญส่วนใหญ่จะเป็นผู้ใหญ่ จนถึงวันนี้ หมอเค พัฒนาไปเยอะครับ เป็นทั้งสีสัน และ ช่วยให้ทีมงานยิ้มแย้ม, ไม่เกร็งกันได้ อนาคตน่าจะเป็นพิธีกรคนสำคัญ สู้ต่อนะครับ

6) ทีมงานที่เหลือ = แม้ผมจะไม่รู้จัก หลายคนเพิ่งเคยเห็นหน้าตา แต่ดูสีหน้าท่าทาง ก็รู้ว่าทุกคนตั้งใจช่วยครับ ในฐานะสมาชิกคนนึง ขอขอบคุณจริงๆ

7) ผู้ร่วมงาน = ส่วนใหญ่ยังดูวัยรุ่นครับ น่าแปลกใจ แต่ก็ไม่เกินความคาดหมาย สังเกตว่าส่วนใหญ่รุ่นนี้จะมาพร้อมกับ wave ของปี 2008 เป็นต้นมา ผมคิดเล่นๆนะครับ แต่อาจจะไม่ใช่ความบังเอิญก็ได้ คนรุ่นเก่าอาจจะรอโอกาส เช่น ปี 2008 เพื่อให้คนรุ่นนี้มารับช่วงก็ได้เนอะ :roll:

8) สถานที่ = เยี่ยมครับ เดินทางสะดวก, ที่จอดรถฟรี, ไปรถไฟฟ้าก็ได้

9) อาหาร = ขอติอย่างเดียวครับ อาหารกลางวัน ขอกาแฟด้วยได้ไหม 55 แบบว่าบ่ายจะหลับ รอ break ไม่ทันมั้งผมว่า

10) เกือบลืมว่าที่ เจ้าบ่าว, เจ้าสาว = พูดตามตรง คือ งงครับ งงว่างาน VI มี event นี้ได้ยังไง แต่ในเมื่อเป็นเรื่องดี ผมก็ขออวยพรล่วงหน้า ให้มีความสุขกันมากๆครับ

จบบริบูรณ์
crazyrisk

โพสต์ที่ 73

amornd เขียน:

5) หมอเค = ช่วงที่หมอเค เริ่มช่วยเป็นพิธีกรในสัมมนา moneytalk อยากบอกว่า บางครั้งวางตัวไม่เหมาะเท่าไร เช่น เวลาปล่อยมุขดูแรงไปหน่อย เพราะแขกรับเชิญส่วนใหญ่จะเป็นผู้ใหญ่ จนถึงวันนี้ หมอเค พัฒนาไปเยอะครับ เป็นทั้งสีสัน และ ช่วยให้ทีมงานยิ้มแย้ม, ไม่เกร็งกันได้ อนาคตน่าจะเป็นพิธีกรคนสำคัญ สู้ต่อนะครับ

จบบริบูรณ์

ขอบคุณ คุณ amornd จากใจจริงครับ...
ผมเอง ชอบคนติ มากกว่า คน ชม เสมอๆ เพราะ โดยส่วนตัวผมรู้ดีว่า ตัวเองยังต้องฝึกฝนอีกมากมายครับ
หากมีอะไร รบกวน ชี้แนะ ด้วยนะครับ....

:bow: :bow: :bow:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 74

มีพี่ๆหลายท่านcomment เรื่องอาหาร โดยเฉพาะ เรื่องปลาเหม็นคาว
ต้องขออภัยด้วยครับ
ทางทีมงานจะระวังเรื่องนี้ให้มากขึ้น
และผมจัดการส่ง email ไป comment ทางโรงแรมแล้วครับ

อ่านทุกๆcomment แล้วรู้สึกมีกำลังใจมากครับ
ขอขอบคุณทุกคำติชมครับ

:D
draco

โพสต์ที่ 75

ชอบมากครับ มาทีไรได้ความรู้กลับไปทุกที แล้วก็จะรู้ว่า ยังมีอีกหลายอย่างที่เรายังไม่รู้ และคนที่เก่งๆเค้าต้องรู้กันขนาดไหน

หมอเคแสดงได้เนียนมากเลยครับ ผมยังคิดว่า โหทำไมสมาคมฯโหดจัง เอาคนมาประจานกันข้างบนเลยเหรอ สุดท้ายก็เป็นเซอร์ไพร์สนะเอง เล่นเอาลุ้นแทบแย่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ขอบคุณทีมงานและวิทยากรที่ตั้งใจทำงานและให้ความรู้แก่สมาชิกทุกคนครับ
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 76

:mrgreen: ชอบครับ มางานนี้คุ้มมากๆเลย

:bow: :bow: :bow: ขอบคุณวิทยากรทุกท่าน

:bow: :bow: :bow: ขอบคุณทีมงานทุกท่าน

:bow: :bow: :bow: ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่พาตัวเองมางานครับ

:B :B :B
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
cashcycle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 77

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยให้งานออกมาราบรื่นครับ ผมทำหน้าที่พิธีกรและรับจองสัมมนา
หากพี่ท่านใดมีข้อคิดเห็นหรือชี้แนะเพิ่มเติมก็ยินดีนะครับ ผมจะได้เอาไปปรับปรุง อยากให้งานสังสรรค์เป็นงานสบายๆเหมือนครอบครัว เหมือนพี่น้องครับ :mrgreen:
"One good day out of 365 does not make a champion - It takes a lifetime of dedication." - Adam Copeland
The Kop 71
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 78

เก็บตกสิ่งที่ผมได้รับจากงานในครั้งนี้

ผมเดินทางไปถึงงานประมาณ 8 โมงเช้า เพื่อเตรียมงานในส่วนลงทะเบียน ผมตรงไปที่โต๊ะบริเวณหน้าห้องจัดงาน ก็เห็นมีพี่ท่านหนึ่งเดินไป เดินมาแถวนั้น ผมเลยทักทายเป็น คุณ K-invest พี่ท่านเดินทางมาจากบุรีรัมย์โดยรถไฟตั้งแต่คืนก่อน แล้วมาถึงกรุงเทพฯตั้งแต่เช้า ตรงมางานเลยระหว่างคุยกันพี่ K-invest ก็ช่วยผมเรียงป้ายชื่อไปด้วยต่อมาก็มีสมาชิกอีกท่านเข้ามาสมทบในเวลาไล่เลี่ยกัน(ต้องขอโทษด้วยครับผมจำชื่อไม่ได้แล้ว) สิ่งที่เหมือนกันคือก็เข้ามาช่วยผมจัดป้ายชื่อโดยไม่ต้องร้องขอเลยครับ หลังจากนั้นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ก็ทยอยกันมา ทุกคนก็เข้ามาช่วยเหลือกันโดยไม่ต้องมีใครบอกว่าใครต้องทำอะไร ต่างคนต่างก็เข้ามาทำด้วยจิตใจที่อาสามาทำให้สังคมนี้เติบโตครับ

ส่วนของงานโดยรวมมีเพื่อนๆได้กล่าวถึงกันพอสมควรแล้ว ผมจะพูดถึงสิ่งที่สมาชิกใหม่ๆควรที่จะได้รับนอกเหนือจากอาหารจานหลัก(เนื้อๆเน้นๆจากวิทยากร)ที่จัดเต็มทั้งวัน ก็คือครั้งแรกอาจจะยังไม่คุ้น แต่ก็ควรที่จะหยดเมล็ดปลูกมิตรกันก่อน ครั้งต่อไปหรือหลังงานอาจติดต่อผ่านตัวหนังสือใน ThaiVi.org แล้วค่อยๆดูแลต้นมิตรภาพให้เติบโต ในครั้งต่อๆไปจะได้เก็บเกี่ยวดอกผลของมันได้อย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ ยิ่งถ้าเป็นเกสรคนละชนิดกันอาจจะเกิด ตำนานรักดอกเหมย ภาค 2 ก็ได้ (ภาคแรกทำซะหวานเลย)

ส่วนผมเองไม่ค่อยได้ฟังส่วนสัมมนาอย่างต่อเนื่องแต่ผมก็ได้รับรู้เรื่องอื่นทดแทนที่น่าประทับใจครับ สมกับงานย้อนรอยตำนาน VI ผมมีโอกาสได้พบกับศิษย์เอกของเทพในตำนาน Vi ที่ขณะนี้ท่านได้หันหลังให้กับยุทธภพไปแล้ว ไม่มาปรากฎตัวในงานรวมจอมยุทธอีกเลย แต่ท่านก็ไม่ได้ทิ้งเคล็ดวิชา เพียงแต่ไม่ถ่ายทอดวิชาให้ใครอีก ศิษย์พี่ท่านนี้เล่าว่าอาจารย์ไม่ถึงกับไม่รับศิษย์อีกแล้วเพียงแต่ ไม่ใช่ใครจะมาคิดเป็นศิษย์ง่ายๆก็ได้เลย บางคนอาจโดยไล่ตะเพิดลงจากเขาทันที แต่ถ้าใครแสดงให้เห็นถึงความมุ่งมั่น มีมานะ ตั้งใจจริงที่จะร่ำเรียนวิชา อาจต้องคุกเข่าอยู่หน้าประตู 3 วัน 3 คืนให้อาจารย์เห็นแล้วอาจเปิดประตูรับเป็นศิษย์ก็ได้ ผมว่าใครที่มุ่งมั่นจริงๆน่าจะไปหาท่านนะครับ ผมเองท่ามีโอกาสยังอยากไปสนทนาธรรมกับท่านเลยครับ

โอกาสไม่มีทางหลงทางมาถึงมือคุณ
คุณต้องกระโจนเข้าหาโอกาสสิครับ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
crazyrisk

โพสต์ที่ 79

miracle เขียน:
crazyrisk เขียน:ผมเองรู้สึกเสียดายเหมือนกันครับ

ไม่ว่า จัดงานดีแค่ไหน คนที่มาแสดงความคิดเห็น
กลับน้อยมาก เมื่อเทียบกับ คนที่มาร่วมงาน

บางคนอาจจะบอกว่า ไม่สะดวกในการพิมพ์ ผมก็พอเข้าใจ

แต่ยังอยากอ้อนวอน ให้ มาช่วยๆกันแสดงความคิดเห็นนะครับ เพื่อ สมาคมของเราครับ
หมอเคลองเสนอว่า ใครช่วยให้ข้อแนะนำสามารถจองสิทธิ์เข้างานครั้งหน้าได้
หรือลดค่าเข้างาน รับรองคนโพสเพียบแน่นอน

คิดอยู่เหมือนกันครับ ผมเคยเห็นเพื่อนจัดงาน meeting แล้ว
ให้สิทธิคนคอมเม้นท์ได้มาฟังรอบต่อไปแบบนี้
ปรากฏว่า work มากครับ

เพียงแต่ การบริหารจัดการ ตรงนี้ยากมาก
เพราะ 1. พอได้สิทธิ ง่ายๆ ถึงเวลามา ก็ไม่มา
2. พอได้สิทธิง่าย คำพูดก็ไม่ได้ออกมาจากใจจริงๆ

สรุปว่า อ้อนวอนแบบนี้ แล้วกันครับ ... :)
firewalker

โพสต์ที่ 80

อ่านแล้วรู้สึกเข้าถึงในบรรยากาศดีครับ อยากไปทุกครั้งที่จัด แต่ไม่เคยได้มีโอกาสไปเลยซักครั้งที่จัด เพราะติดเรื่องงานตลอด รู้สึกเสียดายมากครับ
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 81

ขอขอบคุณทีมงานและวิทยากรทุกท่านด้วยครับ ทุกท่านมีความตั้งใจให้และแบ่งปันอย่างจริงใจ จริงๆครับ...

ผู้รู้สึกว่าเกินคุ้มทุกครั้งที่ไปงาน thaivi ครับ รอบนี้ก็ได้เพื่อนนักลงทุนเพิ่มมาอีกหลายคน คุยกันแบบมือใหม่ก็สนุกดีครับ พรีเซ็นของหมอก๊อบ ได้เปิดมุมมองใหม่ๆมากเลยครับ^^

Thanks again..:))
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Pordamo

โพสต์ที่ 82

The Kop 71 เขียน:เก็บตกสิ่งที่ผมได้รับจากงานในครั้งนี้

ผมเดินทางไปถึงงานประมาณ 8 โมงเช้า เพื่อเตรียมงานในส่วนลงทะเบียน ผมตรงไปที่โต๊ะบริเวณหน้าห้องจัดงาน ก็เห็นมีพี่ท่านหนึ่งเดินไป เดินมาแถวนั้น ผมเลยทักทายเป็น คุณ K-invest พี่ท่านเดินทางมาจากบุรีรัมย์โดยรถไฟตั้งแต่คืนก่อน แล้วมาถึงกรุงเทพฯตั้งแต่เช้า ตรงมางานเลยระหว่างคุยกันพี่ K-invest ก็ช่วยผมเรียงป้ายชื่อไปด้วยต่อมาก็มีสมาชิกอีกท่านเข้ามาสมทบในเวลาไล่เลี่ยกัน(ต้องขอโทษด้วยครับผมจำชื่อไม่ได้แล้ว) สิ่งที่เหมือนกันคือก็เข้ามาช่วยผมจัดป้ายชื่อโดยไม่ต้องร้องขอเลยครับ หลังจากนั้นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ก็ทยอยกันมา ทุกคนก็เข้ามาช่วยเหลือกันโดยไม่ต้องมีใครบอกว่าใครต้องทำอะไร ต่างคนต่างก็เข้ามาทำด้วยจิตใจที่อาสามาทำให้สังคมนี้เติบโตครับ

ส่วนของงานโดยรวมมีเพื่อนๆได้กล่าวถึงกันพอสมควรแล้ว ผมจะพูดถึงสิ่งที่สมาชิกใหม่ๆควรที่จะได้รับนอกเหนือจากอาหารจานหลัก(เนื้อๆเน้นๆจากวิทยากร)ที่จัดเต็มทั้งวัน ก็คือครั้งแรกอาจจะยังไม่คุ้น แต่ก็ควรที่จะหยดเมล็ดปลูกมิตรกันก่อน ครั้งต่อไปหรือหลังงานอาจติดต่อผ่านตัวหนังสือใน ThaiVi.org แล้วค่อยๆดูแลต้นมิตรภาพให้เติบโต ในครั้งต่อๆไปจะได้เก็บเกี่ยวดอกผลของมันได้อย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ ยิ่งถ้าเป็นเกสรคนละชนิดกันอาจจะเกิด ตำนานรักดอกเหมย ภาค 2 ก็ได้ (ภาคแรกทำซะหวานเลย)

ส่วนผมเองไม่ค่อยได้ฟังส่วนสัมมนาอย่างต่อเนื่องแต่ผมก็ได้รับรู้เรื่องอื่นทดแทนที่น่าประทับใจครับ สมกับงานย้อนรอยตำนาน VI ผมมีโอกาสได้พบกับศิษย์เอกของเทพในตำนาน Vi ที่ขณะนี้ท่านได้หันหลังให้กับยุทธภพไปแล้ว ไม่มาปรากฎตัวในงานรวมจอมยุทธอีกเลย แต่ท่านก็ไม่ได้ทิ้งเคล็ดวิชา เพียงแต่ไม่ถ่ายทอดวิชาให้ใครอีก ศิษย์พี่ท่านนี้เล่าว่าอาจารย์ไม่ถึงกับไม่รับศิษย์อีกแล้วเพียงแต่ ไม่ใช่ใครจะมาคิดเป็นศิษย์ง่ายๆก็ได้เลย บางคนอาจโดยไล่ตะเพิดลงจากเขาทันที แต่ถ้าใครแสดงให้เห็นถึงความมุ่งมั่น มีมานะ ตั้งใจจริงที่จะร่ำเรียนวิชา อาจต้องคุกเข่าอยู่หน้าประตู 3 วัน 3 คืนให้อาจารย์เห็นแล้วอาจเปิดประตูรับเป็นศิษย์ก็ได้ ผมว่าใครที่มุ่งมั่นจริงๆน่าจะไปหาท่านนะครับ ผมเองท่ามีโอกาสยังอยากไปสนทนาธรรมกับท่านเลยครับ

โอกาสไม่มีทางหลงทางมาถึงมือคุณ
คุณต้องกระโจนเข้าหาโอกาสสิครับ
อาจารย์ท่านนั้นเป็นใครอะครับ ผมจะได้ไปคุกเข้าอยู่หน้าประตู 3 วัน 3 คืนครับ :D
Stay Calm, Stay Invest.
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 83

i guess P. N kab.
One up on SET