สูตร ปีเตอร์ ลินซ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nanas
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สูตร ปีเตอร์ ลินซ์

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ได้อ่านหนังสือของปีเตอร์ ลินซ์ ท่านได้แนะนำสูตรในการเลือกหุ้นก็คือว่าให้เอาในส่วนของการเติบโตของกำไรบวกด้วยเงินปั่นผลและหารด้วยค่า พีอี นะครับ
ถ้าค่าที่ได้มากกว่า 1.5 คือว่าเป็นเรื่องที่ดี มากกว่านั้นก็จะเป็นเรื่องที่ดีมากเลยครับ
ถามไปหลายๆท่านที่มีความรู้เขาก็บอกว่าให้ดูค่าเฉลี่ยการเติบโตของกำไรอาจจะย้อนหลังสัก 5 ปีนะครับแล้วค่อยมาลบกับปีปัจจุบันนะครับก็เลยเกิดมีข้อสงสัยว่าในเมื่อปีปัจจุบันมันยังไม่ออกมาเราจะเอาค่าการเติบโตของกำไรหรือ EPS รายไตรมาสในปัจจุบันที่มีอยู่บวกเพิ่มในส่วนของรายไตรมาสปีก่อนหน้าโน้นที่ยังขาดไปได้ใช่ไหมครับ
ก็เลยอยากถามเพิ่มไปว่า ระหว่างการเติบโตของกำไรหรือ EPS ในไตรมาสปัจจุบันซึ่งเป็นไตรมาส 2 บวกเพิ่มเข้าไปในไตรมาสที่ 1 ของปีด้วยใช่ไหมครับ และไตรมาสที่ 3-4 นี้เป็นไตรมาสของปีก่อนใช่ไหมครับ
ซึ่งส่วนใหญ่เวลาดูกำไรในแต่ละไตรมาสกำไรไตรมาสที่ 1 จะน้อยกว่าไตรมาสที่2 นะครับ อันนี้ต้องรวมเข้าด้วยกันใช่ไหมครับ ไม่ใช่ว่ารายไตรมาสที่ 2 นี้เขารวมไตรมาส ที่ 1 ให้แล้วจนเป็นไตรมาสที่ 2 แบบนี้ไม่ใช่ ใช่ไหมครับ สรุปแล้วคือต้องบวกเพิ่มเข้าไปอีกทีหนึ่งใช่ไหมครับ
อย่างถ้าเป็นไรมาสที่ 4 นี้เขารวมให้หมดแล้วใช่ไหมครับทั้ง 4ไตรมาสเลยแล้วจะแยกยังไงหรือครับ หรือว่าจะรวมทั้ง 3 (1-3)ไตรมาสแล้วจากนั้นก็หักลบออกจากไตรมาสที่ 4 เอาส่วนต่างตรงนั้นบวกเพิ่มเข้ากับไตรมาส ที่1-3 ด้วยใช่ไหมครับ 55555+ งง ไหมครับเนี๊ยะ
แบบนี้ใช่ได้ใช่ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
i-salmon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สูตร ปีเตอร์ ลินซ์

โพสต์ที่ 2

ตามตรงเลยครับ งงครับ !! :shock:
Go against and stay alive.
i-salmon

โพสต์ที่ 3

เข้าใจว่า กำลังพยายามคาดการณ์ eps ข้างหน้า จะทำอย่างไรดี
ถ้าเป็นอันนี้มันก็ไม่ตายตัวหรอกครับ จะประเมินจากอดีต หรือปัจจุบันก็ไม่ได้
ต้องใช้ศิลป์ครับ
แล้วค่อยมาแปลงเป็นศาสตร์
Go against and stay alive.
pat4310

โพสต์ที่ 4

มันคือการประเมินไปข้างหน้าไม่มีูถูกไม่มีผิดขึ้นกับสมติฐาน

ถ้าคาดการณ์ถูกและซื้อก่อนคนอื่นก็รวยครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
panwasit

โพสต์ที่ 5

เหมือน ปีเตอร ลินซ์ เขาคำนวณเป็นปีๆ ไม่ใช่หรอครับ ไม่ได้คำนวณเป็นไตรมาสนิ
ปล ความเห็นส่วนตัว
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ผมอ่านแล้วตีความหมายว่างี้ครับ
หุ้น ก กำไรเติบโตปีละ 10 %
หุ้น ก จ่ายปันผลปีละ 5 %
หุ้น ก ไม่ควรมี PE เกิน 10+5 = 15 เท่า

ในตัว E ของ PE เป็นกำไรต่อปี
อัตราการเติบโต กับปันผล
ก็ควรจะใช้ตัวเลขต่อปีครับ

สำหรับอัตราการเติบโต
ผมคิดว่าควรใช้สมมุติฐาน
คือใช้อัตราการเติบโตในอนาคต
เช่น 3-5 ปีข้างหน้า
ซึ่งถ้ามองเทรนด์ไม่ออก
ก็อาจจะใช้ข้อมูลในอดีตแทน
แต่ก็ต้องขึ้นกับความเหมาะสมด้วยว่า
กิจการที่เราสนใจด้วย
ว่าเรามองว่ามันจะดีขึ้น
ประคองตัวดีเท่าเดิม
หรือว่าแย่ลงไปเรื่อยๆ ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ขอโทษครับ พิมพ์ผิด ตรงสูตรคำนวณ
PE ไม่ควรเกิน 10 เท่า
เพราะ (10+5)/10 = 1.5
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
PrasertsakK

โพสต์ที่ 8

อย่าลืมวิเคราะห์ข้อมูลเชิงคุณภาพว่าอัตตราการเติบโตในอดีต ยังสามารถเติบโตได้ต่อไปในอนาคตด้วยนะครับ เดียวจะโดนกับดักสูตรสำเร็จครับ > <
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
David TON

โพสต์ที่ 9

แล้วแต่จะใช้ ไม่มีถูกไม่มีผิด อนุรักษ์นิยมก็อย่าใส่อนาคตเข้าไปมาก แบบกร้าวร้าวก็ใส่อนาคตเข้าไปเยอะๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่องราวของบริษัทจะเป็นตัวบอกได้ว่าควรใส่อนาคตเข้าไปมากหรือน้อย ถ้าคุณเป็นแฟนพันธุ์แท้ ปีเตอร์ ลินซ์ คุณต้องบอกให้ได้ก่อนว่ามันเป็นหุ้นประเภทใหน แล้วสิ่งที่คุณคาดหวังจากมันคืออะไร แล้วคุณจะพบคำคอบของคำถามที่คุณถามมาครับ

ป.ล. เล่มนั้นผมอ่านซ้ำไปซ้ำมาเป็นร้อยๆเที่ยวแล้ว
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
nanas

โพสต์ที่ 10

ขอบพระคุณมากๆครับ ผู้รู้เยอะจริง
tiang

โพสต์ที่ 11

หนังสือของปีเตอร์ลินซ์เล่มไหนหรอครับ
Percen

โพสต์ที่ 12

tiang เขียน:หนังสือของปีเตอร์ลินซ์เล่มไหนหรอครับ

one uponwall streetครับ
โพสต์โพสต์