ถ้าจะชวนเพื่อนเล่นเวป thaivi ท่านจะแนะนำเขาว่าอะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ถ้าจะชวนเพื่อนเล่นเวป thaivi ท่านจะแนะนำเขาว่าอะไร

อยากเล่นหุ้นเป็นมาทางนี้
38
15%
อยากเปลี่ยนฐานะให้มาทางนี้
28
11%
อยากได้หุ้นเด็ดให้มาที่นี่
9
4%
อยากลงทุนแนว value investing ให้มาที่นี่
117
47%
อยากมาเชียร์หุ้นให้มาที่นี่
4
2%
อยากได้เพื่อนนักลงทุนนิสัยดีๆให้มาที่นี่
52
21%

โหวตทั้งหมด: 248

ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 1

ลองถามดูครับว่า เพื่อนๆพี่ๆ อยากแนะนำคนอื่นๆ. ถึงเวปไซต์เราว่าอย่างไร
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ถ้าจะชวนเพื่อนเล่นเวป thaivi ท่านจะแนะนำเขาว่าอะไร

โพสต์ที่ 2

คำตอบเห็นๆกันอยู่ ครับหมอ :D โหวดไปแล้วครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

Re: ถ้าจะชวนเพื่อนเล่นเวป thaivi ท่านจะแนะนำเขาว่าอะไร

โพสต์ที่ 3

dome@perth เขียน:คำตอบเห็นๆกันอยู่ ครับหมอ :D โหวดไปแล้วครับ

แหะๆ คนกันเอง ก้อต้องเลือกแบบนี้. อยากรู้ความเห็นของคนอื่นๆ
ว่าคนส่วนใหญ่. เลือกอะไรกันครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
BalsamiC
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ชอบข้อสุดท้าย :mrgreen:
simpleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมจะบอกว่า ถ้ามองหาอิสรภาพทางการเงินมาทางนี้ :mrgreen:
perfectackle
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

อยากมีแฟน มาทางนี้
ว. วีไอ อดทน
workart

โพสต์ที่ 7

จัดไปแล้วครับ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 8

ถ้าอยากพิสูจณ์คำกล่าวของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ ที่ว่า "พลังที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในจักรวาล คือ ดอกเบี้ยทบต้น"นั้นจริงไหม มาหาวิธีพิสูจณ์ได้ที่เว็ป thaivi คับ :mrgreen:

"The most powerful force in the universe is compound interest" Albert Einstein
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 9

Vote ไปแล้วครับ

ถ้าจะแนะนำเขาเพิ่มเติม ผมคงจะบอกให้เขาเริ่มจากอ่านหนังสือ ดร.นิเวศน์ และพี่พรชัยก่อน แล้วไป take course ศึกษาเรื่องงบการเงิน และความได้เปรียบในการแข่งขัน
:P
เกล้า

โพสต์ที่ 10

จริงๆผมชอบ 2 คำตอบ..แต่คำตอบหลังอาจจะไม่เกี่ยวกับการลงทุนตรงๆ
แต่เว็บๆแห่งนี้ก็บอกได้ว่าถ้าอยากได้เพื่อนดีๆที่นี่ก็เป็นอีกที่นึงแหละ.. :mrgreen:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 11

เกล้า เขียน:จริงๆผมชอบ 2 คำตอบ..แต่คำตอบหลังอาจจะไม่เกี่ยวกับการลงทุนตรงๆ
แต่เว็บๆแห่งนี้ก็บอกได้ว่าถ้าอยากได้เพื่อนดีๆที่นี่ก็เป็นอีกที่นึงแหละ.. :mrgreen:
เห็นด้วยครับ เล่นเวป ThaiVI ได้บริษัทดีๆ แล้วยังได้มิตรภาพอีกด้วย... :B
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
tigerroad197

โพสต์ที่ 12

ผมโหวตข้อ1ครับ

เพราะดูกว้างกว่าและบอกเล่าคนที่เพิ่งลงทุนในตลาดหุ้นตรงประเด็นกว่าข้ออื่นครับ
Guiman

โพสต์ที่ 13

ข้อ 1.อยากเล่นหุ้นเป็นมาทางนี้ ครับ

เพราะผมเชื่อว่าปัจจัยพื้นฐานที่ดีจะอัดราคาหุ้นให้ขึ้นไป ถ้าบริษัทไม่ได้เรื่อง จะมีแมวที่ไหนกล้ามาเก็งกำไรล่ะ
และผมก็เชื่อว่า พื้นฐาน เป็นสิ่งที่ทุกคนควรจะรู้ไว้บ้าง ไม่ว่าจะแนวไหน :B
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 14

อยากเลิกเล่นหุ้น แล้วมาเป็นนักลงทุน มา web นี้ :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
Nanjeng

โพสต์ที่ 15

ถ้าจะชวนเพื่อนเล่นเวป thaivi ท่านจะแนะนำเขาว่าอะไร ?
-------------------------------------------------------------
คำถามนี้ตอบยากมาก เพราะไม่รู้จะชวนมาเล่นได้ยังไง
ถ้าจะอธิบายให้เข้าใจในที่เดียว คงใช้เวลานานหลายชั่วโมงเลย
ถ้าเขาไม่ใช่คนหัวก้าวจริงๆ คงรับไม่ไหวและไม่เดินทางมาสายนี้หรอก

เพื่อนของผมและเพื่อนร่วมงานกู้เงินมาซื้อรถกันหมดแล้ว
เงินเดือนที่เหลือแค่พอกิน นอกนั้นส่งหนี้เงินกู้หมด

ถ้าจะแนะนำจริง
คงต้องให้มีการตกผลึกทางความคิดเสียก่อน
เพราะถ้าไม่มีสัมมาทิฏฐิ (ความเห็นชอบ) คงจะแนะนำลำบาก
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

โชคดีที่ได้เป็นคนส่วนใหญ่ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
noooon010

โพสต์ที่ 17

:x
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 18

พิมพ์ไป พิม์มา กดส่งไป กลายเป็นรูปอะไรเนี่ย ผมขอโทษทีนะครับ (กดแก้ไม่เป็นอ่าครับ)

ผมว่า เขียนว่า อยากลงทุนแบบ fundamental ให้ลองเข้ามาอ่านใน web ดูครับ
หลายครั้ง อาจเจอสิ่งที่ท่านไม่คาดคิดบ้าง
หลายครั้ง เจอสิ่งที่ท่านคาดคิดบ้าง
...
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 19

สุดท้ายแล้ว ท่านจะเจอกับแนวทางที่เหมาะกับตัวของท่านเองครับ

อีกอย่าง ในเวปไม่ได้คุยเฉพาะเรื่องการลงทุนอย่างเดียว
ยังมีห้องให้ท่านอ่านสำหรับการเชียร์กีฬา
การอ่านหนังสือ การถ่ายภาพ
หรือจะปรึกษาปัญหาชีวิต ก็มีคนช่วยกันตอบครับ

เขียนแล้วรู้สึกขอบคุณพี่มนและสมาชิกผู้ก่อตั้ง web มากๆครับ

ขอบคุณครับ ^^

NALINRAT

โพสต์ที่ 20

คำถามนี้ตรงกับตัวเองที่สุดเลยค่ะ ยังไม่เคยลงทุน ลาออกจากงานที่อเมริกา กลับมาอยู่บ้าน ไม่อยากกลับไปทำงานประจำอีก อยากใช้เงินทำงานให้ โดยที่เราจะได้ใช้เวลาไปทำอะไรที่ชอบ เช่นท่องเที่ยว อ่านหนังสือที่ซื้อเก็บไว้มากมาย สนใจเรื่องการลงทุนมานานแล้ว เพื่อนคนหนึ่งที่อยู่อเมริกาแนะนำว่า " ศึกษาแนว vi สิ จะได้เรียนรู้การลงทุนจริงๆ ไม่ใช่การเก็งกำไร หรือการพนันที่ต้องเครียดและติดตามตลอดเวลา หลังจากเลือกหุ้นดีๆ ได้แล้ว ก็แค่ติดตามดูผลประกอบการทุก quarter ทำงานปีละ 20-30 วันเท่านั้น ที่เหลือก็ไปเที่ยวได้ " นี่คือที่มาของการสมัครสมาชิก thaivi เมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้กำลังไล่อ่านทุกหัวข้อใน value investing อยู่ค่ะ เพื่อหาว่า หุ้นที่เข้าข่าย value stock ต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้าง หลังจากนั้นคิดว่าจะเข้าไปคัดจาก ร้อยคนร้อยหุ้น มาซัก 5-10 ตัว คิดว่าแนวทางการเลือกแบบทางลัดแบบนี้คงใช้ได้นะคะ แต่คงต้องอ่านอีกหลายเดือนกว่าจะหาได้ : )

ถ้าจะแนะนำคนอื่นก็คงแนะนำเหมือนที่เพื่อนแนะนำมา ' เข้าเวป thaivi สิ จะได้เรียนรู้การลงทุนจริงๆ ไม่ใช่การเก็งกำไรหรือการพนัน ' ขอขอบคุณผู้จัดทำเวปและทุกท่านที่ได้แชร์ความรู้ไว้นะคะ ขอให้มีความสุขมากมากทุกท่านค่ะ
picklife

โพสต์ที่ 21

จะโหวตอยากหาสาวๆมาทางนี้ แต่มะเจอ 555+ล้อเล่นนะครับ
จะบอกว่าถ้าเล่นหุ้นแล้วไม่อ่านไทยวิ อย่าเล่นเลย :D :D :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 22

ไม่อยากเจ๊งมาอ่านในเว็บนี้ แค่นี้แหละ
kengvistock

โพสต์ที่ 23

อยากรวยต้องมา thaivi :D :B :D :B
มะพร้าวอ่อน

โพสต์ที่ 24

อยากจะบอกว่า ก่อนจะเล่นหุ้นเข้ามาอ่านเวปนี้ก่อน จะได้รู้ว่าแนวทางนี้ มีเหตุผลรองรับ
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 25

เล่นหุ้นสมัยนี้ ต้องมีพรรคพวก
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

อยากมีเงิน
อยากมีเวลา
อยากมีรถ
อยากมีบ้าน
อยากไปเที่ยว
อยากเปลี่ยนชีวิต

เข้าไปอ่าน Thaivi.org

นี่มันเว็ปหุ้น หรือโฆษณาขายตรงเนี่ย
_________
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 27

ผมว่าจะแนะนำเพื่อนๆที่เป็นผู้หญิงสวยๆxๆ มาอ่อยหนุ่มๆ ในบอร์ดนี้. มีแต่ป๋าๆ รวยๆทั้งนั้น :oops:
เป็นการลงทุนที่น่าจะคุ้มค่ากว่าลงทุนหุ้นอีก. กุมเงินในพอร์ทหุ้นป๋าๆ ใน thaivi :mrgreen:
Low risk high return :twisted:
เพื่อนสาวหลายคนน่าจะสนใจ :mrgreen:
เสรี โอ

โพสต์ที่ 28

ชวนคนที่ยังไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับตลาดหุ้น .......... บ่อยครั้งถูกมองว่าเอาเงินเขามาต่อเงินเรา........ไม่ชวนแน่
ชวนคนที่พอรู้เรื่องนี้และเข้ามาเล่นๆบ้างแล้วแบบเก็งกำไร คุยขโมงดฉงเฉง ประเภทน้ำเต็มแก้ว .....ก็ไม่ค่อยอยากเสียเวลาถกเถียง
ชวนคนที่มีเคยเจ็บตัวแล้วพอจะรู้ๆว่าเราอยู่ในเส้นทางแวลู...........ค่อยพอคุยกันได้
ชวนคนที่เริ่มสนใจแนวทางนี้และพอมองออกว่าน้ำก้นแก้ว............ถึงไหนถึงกันครับ
i-salmon

โพสต์ที่ 29

ประโยคแรกๆ ที่ผมนึกคือ อยากได้ ความรู้ มาเวบนี้ แต่ไม่มีให้เลือก :cry:
ผมเชื่อว่ายากที่จะหาที่ไหน ที่มีสังคมนักลงทุนความรู้พื้นฐานสูงและใจดีเท่ากับ thaivi นะครับ
หรือผมไม่เคยไปเข้าที่อื่นก็เลยไม่รู้ :mrgreen:
Go against and stay alive.
996gt3

โพสต์ที่ 30

จะบอกเพื่อนว่า ถ้าไม่อยากเจ๊งหุ้นเหมือนผม ก็ให้เข้ามาอ่านในเวปนี้ เพราะผมไม่เคยอ่านน่ะครับ
โพสต์โพสต์