นานมั๊ยครับ กว่าจะหาแนวทางของตัวเองเจอ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
raynus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

นานมั๊ยครับ กว่าจะหาแนวทางของตัวเองเจอ ?

โพสต์ที่ 1

ตอนเริ่มใหม่ๆ

ทุกคนต่างก็ต้องสะเปะสะปะไปหมด เนื่องจากยังไม่มีแนวทางที่ชัดเจน

หลายๆท่านในที่นี่ก็ต้องเคยผ่านสถานการณ์แบบนั้นมาแล้ว

แล้ว เหตุการณ์อะไรทำให้หาเจอ ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สายปันผลครับ

รูปภาพ
Frodo
ผู้ติดตาม: 1

Re: นานมั๊ยครับ กว่าจะหาแนวทางของตัวเองเจอ ?

โพสต์ที่ 2

ของผมเกือบสองปีครับ
ตอนแรกก็มวยวัด ซื้อตามคำแนะนำนักวิเคราะห์
เจ๊งแหลกราญ ต้องปิดหูปิดตาไม่ดูพอร์ตไปเกือบปี ถึงทำใจได้
กลับมาเริ่มใหม่ ก็ต้องเริ่มหาแนวทางใหม่
ถือคติ เจ็บแล้วจำคือคนครับ

มาได้แนวทางจริงๆ ตอนเจอ web thaivi นี่ละครับ
ขอบคุณจริงๆ ตอนนั้นพี่ๆ จะสอนวิธีจับปลา
ไม่ยอมชี้เป้าง่ายๆ ไม่นานได้หุ้น 1 เด้งครั้งแรก
จนอยู่ในตลาดทุนได้ก็เพราะ thaivi แท้ๆ ครับ

แต่ตอนนี้หนังสือมีมาก หลักการชัดเจนขึ้นมาก น่าจะเรียนลัดได้ง่ายขึ้นนะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

Re: นานมั๊ยครับ กว่าจะหาแนวทางของตัวเองเจอ ?

โพสต์ที่ 3

ไม่มีหลักการของตัวเองเลยครับ
ก๊อปคนอื่นๆ มาทั้งนั้น ไม่มีอะไรใหม่

และทุกวันนี้ ในบางประเด็น
ผมยังต้องเปลี่ยนแนวคิดที่มีอยู่เดิมอยู่เลย

ปกติผมมักจะมาทบทวน
การลงทุนของตัวเองอยู่บ่อยๆ
ว่าปีก่อนๆ พลาดอะไร และมองข้ามอะไร
จะได้เอามาแก้ไข ปรับปรุง
ครั้งต่อๆ ไป จะได้ไม่พลาดอีก
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
pongo

โพสต์ที่ 4

2 ปีครับ ตอนแรก ก็ซื้อหุ้นแบบเล่นสั้นๆ ตามข่าวนิดๆ ดูงบหน่อยๆ ว่าดีโอเค มองแต่อดีตแต่วิเคราะห์อนาคตไม่เป็น
ผลคือ กำไรนิดหน่อย ขาดทุนเยอะหน่อย ติดหุ้นบ้าง ลุ่มๆ ดอนๆ

พอสอบเข้าเรียน ป.โท ก็เจอเพื่อนคนนึง ที่ลงทุนแบบ VI ก็พูดคุยแนะนำว่าลองดูหลักการแบบนี้ๆ
แล้วผมก็ยึดหลัก VI มาตลอด ถ้าไม่ได้เจอเพื่อนคนนั้น ก็ยังไม่ทราบเลยว่า ปัจจุบันจะเป็นอย่างไร
ขอบคุณเพื่อนคนที่ชี้ทางสว่างและเพื่อนๆ พี่ๆ thaivi คนอื่นๆ อย่างสุดซึ้ง
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมยังไม่มีแนวทางของตัวเอง ว่าก่อนจะซื้อหุ้นสักตัวจะทำอะไรบ้าง สำหรับผมนั้นแนวทางสำคัญ แต่ก็มีอีกอย่างนึงที่สำคัญไม่แพ้กันคือ วินัยในการลงทุน ครับ

มีแนวทางแต่ไม่มีวินัย คงประสบความสำเร็จยากไม่น้อยทีเดียว
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 6

เริ่มเล่นหลังสงกรานต์ ปี 2552 เจ๊งรอบเดียว กลายร่างเป็นวีไอเลยตอน สค ปี2552 เพิ่งครบสามปีเต็ม av=60%ต่อปี ขอให้ ทุกท่านเจอเส้นทางที่เหมาะสมครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 7

ผมเป็นเด็กวัดที่สิงใน Web ThaiVIตั้งเเต่เริ่มลงทุนกลางปี52 ตลาดหุ้นขึ้นเยอะเเต่กำไรผมน้อยมากๆ สิ้นปี52กำไร5% :wall: :wall: เเต่คิดในเเง่บวกนับว่าเป็นโชคดีของผมที่"สะเเปะสะปะถูกเวลา"

โดยผมเพิ่งเจอเเนวทางที่มีมานานเเล้วเเต่ลอกมาปรับให้เข้ากับตัวเองหลังผ่านช่วงน้ำท่วม54 ผมพบกับคำว่า...

"จะหาปลาต้องไปในที่มีปลาเเต่ไม่มีคนจับปลา" การScreeningหุ้นของผมจะเลือกจากThaiVIที่มีคนPostจำนวนหน้าน้อยๆ ปรากฎว่าได้เพชรหลายตัวเหมือนกันครับ ชอบมากที่น้อยกว่า20หน้า

"ตัวเร่ง"หรือปัจจัย Unlock

"Bargain Hunter"

"Timing"

"ไม่ต้องเจอหุ้น1เด้งก็ได้เเค่เจอหุ้นที่กำไร25% 4 ตัวก็เท่ากับ1เด้งเเล้ว"

พอปี55 ผมเจอหุ้นทั้งหมด 3 ลิ่ง ยังไม่ได้1เด้งเเค่เกือบ 1 ตัว ผมอาจไม่เจอหุ้น1เด้งก็ได้เพราะผมชอบหลักการณ์ของคุณเอกข้อสุดท้ายเหมือนกัน

อันนี้เป็น3บทความที่ผมคิดว่าเปลี่ยนเเปลงชีวิตการลงทุนเเนวทางเเบบผมที่ชัดขึ้น...
http://reitertvi.wordpress.com/2011/09/ ... in-hunter/

http://eakii.wordpress.com/%e0%b9%81%e0 ... %e0%b8%a1/

http://kabuvi.wordpress.com/2012/07/20/ ... investing/

สัปดาห์ที่ผ่านมาเพิ่งได้ฉลองการเติบโตของport...โดยเพิ่งทำCentury Breakได้ครับเเต่ต้องใช้เวลารวมถึง3ปีเเหนะกว่าPortจะโต100% อย่างไรก็ตามถ้าคิดในเเง่บวกเฉพาะการเติบโตในปี55เกิน50%ของPort อาจจะมาถูกทางระดับหนึ่ง

ปัญหาที่ต้องพัฒนาคือ มักจะทนไม่ไหวขายหุ้นก่อนตัวเร่งออกมาทั้งหมด พอราคาถึง90%ของราคาเป้าผมทิ้งหมด

สุดท้ายผมยังมองว่าการลงทุนเเบบผมไม่ใช่VI ถ้าVIพันธ์เเท้ต้องเป็นเเบบปู่บัฟ"นิ่งเย็น" ซื้อหุ้นเเค่ไม่กี่ครั้งในชีวิต
เเบบที่ผมใช้ยังต้องหา"ตัวเร่ง"ต้องติดตามราคาหุ้น ต้องซื้อขายหุ้น

ถ้าอยาก"นิพพาน"ทางการลงทุนต้องเป็นVI เเบบปู่บัฟครับ...ซึ่งซักวันหนึ่งผมจะเข้าสู่"นิพพาน"ทางการลงทุนให้ได้ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 8

กระทู้นี้ น่าสนใจมว้ากกกก ครับ

ขอแอบติดตามด้วยคน
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
panwasit

โพสต์ที่ 9

2ปี แต่ตอนนี้ ก็ยังไม่ค่อยได้แนวทางตัวเองมากนัก

แต่สิ่งที่เรียนรู้มามากๆ

ความเชื่อที่ถูกต้อง ถ้าซื้อหุ้นอะไรสักอย่างด้วยความเชื่อมากๆ จะทำให้มั่นคงในการถือหุ้น
แต่ต้องความเชื่อนั้นก็ต้องมีความจริงเป็นหลัก ไม่ใช่ความเฟ้อฝัน
ปล ความเห็นส่วนตัว
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

crazyrisk เขียน:กระทู้นี้ น่าสนใจมว้ากกกก ครับ

แฮ่...เห็นคุณหมอเครอติดตามเลยขอแจมกระทู้ด้วยเลยครับ
(เพราะคุณหมอเคก็เป็นหนึ่งในผู้สร้างจุดเปลี่ยนให้ผมครับ)

ผมคิดว่าผมเจอแนวทางของตัวเองตั้งแต่วันที่ผมรู้จักการลงทุนแนววีไอเลยครับ
(ซึ่งผมคิดว่าผมโชคดีพอสมควรเพราะมันอยู่ในช่วงแรกของการลงทุนของผม ช่วงปี2006-2007ครับ)

ผมเจอแนวทางจากหนังสือแนววีไอที่เจ้านายเก่ายกให้หลายเล่ม เราอ่านแล้วคิดว่าใช่
จากนั้นก็ศึกษาด้วยตนเองเรื่อยมา จนได้รู้จักเวบTVI และพี่ๆในเวบแห่งนี้
(ครั้งที่เจอคุณหมอเคครั้งแรกคือจุดเปลี่ยนของผลตอบแทนครับ)
และเข้าใจหัวใจการลงทุนในที่สุด ซึ่งสำหรับผม ผมคิดว่ามันคือการหามูลค่าที่แท้จริงของกิจการให้ได้ครับ
จากนั้นเราจะตัดสินใจได้โดยอัตโนมัติว่าเราควรทำอย่างไรกับหุ้นที่เจอหรือถืออยู่

จุดเปลี่ยนอีกหนึ่งจุดคือหลังจากผมเข้าใจหลักการลงทุนแล้ว บังเอิญเกิดวิกฤตเศรษฐกิจพอดี
ทำให้ผมกล้าเข้าซื้อหุ้นในช่วงนั้น แม้ปัจจุบันผมยังไม่พบอิสระภาพทางการเงินเพราะผมเริ่มจากเงินลงทุนไม่มากนัก
แต่ผมคิดว่าผมมาถูกทางแล้ว และจะรอให้ระยะเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ความเชื่อและความศรัทธาของตนเองครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

หลายครั้งเราคิดว่า เราเจอแล้ว
แต่หลายครั้ง Mr.market ทำให้เราเขว
และไม่แน่ใจในแนวทางที่เราใช้ลงทุน

การทำความรู้จักตัวเราเอง ไม่มีใครสามารถกำหนดได้ครับว่านานเท่าไหร่

ผมเองแค่รู้สึกว่า ได้เรียนรู้มากขึ้น เข้าใจมากขึ้นก็รู้สึกดีแล้วล่ะครับ

Warren E.Buffett เอง ยังเปลี่ยนแนวคิดการลงทุนเมื่อประสบการณ์เค้าเปลี่ยนไปเลยครับ

หลายครั้ง บทเรียนที่ได้จากการลงทุน สำคัญกว่า ผลตอบแทนจากการลงทุนมากมายนักครับ ^^
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ของผมใช้เวลาซักระยะนึงประมาณเกือบ ปีได้
กว่าจะหาแนวที่คิดว่าเรามีความสุขกับมัน ผมเลือกสิ่งที่คิดว่ามีความสุข
เก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆ มีความสุขกับการลงทุน และเรียนรู้มันไปต่อไป ความรู้ไม่มีหมดจริงๆ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
wanidaja

โพสต์ที่ 13

เข้าตลาดครั้งแรก 19พย. 2008 ( จะเห็นว่าเป็นเวลาที่ดีที่สุด สำหรับการลงทุน ซึ่งไม่รู้ว่าชีวิตนี้จะมีโอกาสอย่างนั้นอีกมั๊ย ) แล้วก็เห็นว่า อะไรกันเนี่ย ทำไมเล่นหุ้นง่ายอย่างนี้ ซื้อตัวไหน ขึ้นหมดเลยอ่ะ แต่ช้าก่อน กำไรไม่มาก เพราะ ระดับหนึ่ง ขาย แล้วก็ซื้อใหม่ที่ราคาแพงกว่า
ย้อนไปรู้ว่า อืม โอกาสที่มี แต่ไม่มีความรู้เท่ากับ ลิงได้แก้วจริงๆ
2 ปี จึงรู้จัก ดร.นิเวศน์ ผ่านตัวหนังสือ และมารู้จัก Thaivi.com ปี2010
หลังจากนั้นจึงรู้ว่าที่รอดมาเพราะดวงดี หาใช่ฝีมือไม่
ตอนนี้ฝึกอารมณ์ และความคิดอยู่ ลงทุนในธุรกิจ มั่นใจในแนวทางนี้ที่สุด วันนี้พอร์ต โตและไม่เครียดเพราะ Thaivi.org + อ.ทุกท่านจริงๆ มีความสุขกับการลงทุนมากกกกก
ไปให้สุดใจฝัน
Tsar

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้ยังหาไม่เจอครับ
ทุกวันนี้ยังไม่หยุดหาครับ
:8)
crazyrisk

โพสต์ที่ 15

saichon เขียน:
crazyrisk เขียน:กระทู้นี้ น่าสนใจมว้ากกกก ครับ

แฮ่...เห็นคุณหมอเครอติดตามเลยขอแจมกระทู้ด้วยเลยครับ
(เพราะคุณหมอเคก็เป็นหนึ่งในผู้สร้างจุดเปลี่ยนให้ผมครับ)

ผมคิดว่าผมเจอแนวทางของตัวเองตั้งแต่วันที่ผมรู้จักการลงทุนแนววีไอเลยครับ
(ซึ่งผมคิดว่าผมโชคดีพอสมควรเพราะมันอยู่ในช่วงแรกของการลงทุนของผม ช่วงปี2006-2007ครับ)

ผมเจอแนวทางจากหนังสือแนววีไอที่เจ้านายเก่ายกให้หลายเล่ม เราอ่านแล้วคิดว่าใช่
จากนั้นก็ศึกษาด้วยตนเองเรื่อยมา จนได้รู้จักเวบTVI และพี่ๆในเวบแห่งนี้
(ครั้งที่เจอคุณหมอเคครั้งแรกคือจุดเปลี่ยนของผลตอบแทนครับ)
และเข้าใจหัวใจการลงทุนในที่สุด ซึ่งสำหรับผม ผมคิดว่ามันคือการหามูลค่าที่แท้จริงของกิจการให้ได้ครับ
จากนั้นเราจะตัดสินใจได้โดยอัตโนมัติว่าเราควรทำอย่างไรกับหุ้นที่เจอหรือถืออยู่

:wink:
งง เลยครับ. ตอนนั้น ผม ไป ทำจุดเปลี่ยนในชีวิต ให้ พี่สายชลได้อย่างไร

ถ้าจำไม่ผิด ผมเจอ ท่านเมื่อ 3 ปีที่แล้ว.นั่งดูดนม ด้วยกัน
ไปพร้อมๆกับ พี่โจ พี่พอใจ.
ว่าแต่ ตอนนั้น อะไร ทำให้ พี่สายชลเกิดจุดเปลี่ยนเหรอครับ. ในเมื่อ กว่าผมจะเริ่มเป็นผู้เป็นคน
ก้อไม่นานมานี้เอง. แหะๆ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 16

crazyrisk เขียน:
saichon เขียน:

:wink:
งง เลยครับ. ตอนนั้น ผม ไป ทำจุดเปลี่ยนในชีวิต ให้ พี่สายชลได้อย่างไร

ถ้าจำไม่ผิด ผมเจอ ท่านเมื่อ 3 ปีที่แล้ว.นั่งดูดนม ด้วยกัน
ว่าแต่ ตอนนั้น อะไร ทำให้ พี่สายชลเกิดจุดเปลี่ยนเหรอครับ. ในเมื่อ กว่าผมจะเริ่มเป็นผู้เป็นคน
หมอเคถ่อมตัวไปหน่อยมั้งครับ รู้หนา พอร์อตหมอไม่เคยแดงเลย :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
crazyrisk

โพสต์ที่ 17

โห พี่ โดม พอร์ตใครบ้างไม่เคยแดงครับ

เว่อร์สุดๆ :mrgreen:

ผมว่า พี่เล่าเรื่อง โดนเคาะกระโหลกดีกว่า
วันนั้นยังทึ่งกับ เรื่องที่พี่เล่าไม่หายเลยครับ
kraikria

โพสต์ที่ 18

ยังหาแนวทางของตัวเองไม่เจอเลยครับ คงต้องฝึกกันต่อไป
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
Financeseed

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ ติดตามครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Guiman

โพสต์ที่ 20

ปีกว่าละครับ เริ่มต้นด้วย fundamental รู้สึกว่ามันยังตอบคำถามบางข้อไม่ได้ ว่าซื้อเมื่อไหร่? ขายเมื่อไหร่? ถ้าซื้อแล้วไม่วิ่งต้องปล่อยทิ้งไปเป็นปีๆเลยเหรอ? ถ้าลงแล้วทำไง? ถ้าตลาดพังทำไง?

ตอนนี้กำลังหาคำตอบด้วยวิชา technical

ผมว่าผมใกล้เจอละครับ
ปล. มันส์ดีนะ หาแนวทางตัวเองนี่ :B
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
crazyrisk

โพสต์ที่ 21

Guiman เขียน:ปีกว่าละครับ เริ่มต้นด้วย fundamental รู้สึกว่ามันยังตอบคำถามบางข้อไม่ได้ ว่าซื้อเมื่อไหร่? ขายเมื่อไหร่? ถ้าซื้อแล้วไม่วิ่งต้องปล่อยทิ้งไปเป็นปีๆเลยเหรอ? ถ้าลงแล้วทำไง? ถ้าตลาดพังทำไง?

ตอนนี้กำลังหาคำตอบด้วยวิชา technical

ผมว่าผมใกล้เจอละครับ
ปล. มันส์ดีนะ หาแนวทางตัวเองนี่ :B

ผมเอง ก้อเริ่ม ด้วยพื้นฐาน
ต่อมา รู้สึกว่าไม่เวิร์ค. ( เพราะ อ่านหนังสือไม่แตก และไม่ขยันพอ )
เลยไปศึกษาเทคนิค. เอาทุกแนว
แต่ก้อไม่เวิร์ค

คือบางทีคำว่าเวิร์คไม่เวิร์ค มันแยกยาก เหมือนกันครับ

บางทีเวิร์ค เพราะ ดวง. เพราะ ตลาดขาขึ้น
แต่พอเอาเข้าจริงๆ. มันเป็น. Right in wrong reason

เลยหันไปศึกษา techno fundamental แนว canslim

ก้อ ดีขึ้น. แต่ก้อไม่มาก

สุดท้ายเลยกลับมาใช่ที่. Fundamental

เสียเวลาอ้อมโลกไป กี่รอบก้อไม่รู้. 55
Guiman

โพสต์ที่ 22

ต่อมา รู้สึกว่าไม่เวิร์ค. ( เพราะ อ่านหนังสือไม่แตก และไม่ขยันพอ )

คือบางทีคำว่าเวิร์คไม่เวิร์ค มันแยกยาก เหมือนกันครับ

บางทีเวิร์ค เพราะ ดวง. เพราะ ตลาดขาขึ้น
แต่พอเอาเข้าจริงๆ. มันเป็น. Right in wrong reason

เลยหันไปศึกษา techno fundamental แนว canslim

สุดท้ายเลยกลับมาใช่ที่. Fundamental

เสียเวลาอ้อมโลกไป กี่รอบก้อไม่รู้. 55
อ๋อ ที่จริงผมก็กำลังศึกษา techno fundamental แบบพี่ crazyrisk อะ
แต่กลัวศัพท์คนไม่เข้าใจ ฮะๆๆ :mrgreen:
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
โอ@

โพสต์ที่ 23

Date_______YTD_____NAV

12/31/2005__________10.00
12/31/2006__49%____14.92
12/31/2007 __69%____25.16
12/30/2008 __-37%___15.92
12/31/2009 __72%____27.37
12/31/2010 __157%___70.27
12/31/2011 __30%____91.16
8/21/2012___183%___257.76

มันจะแปลกไหมถ้าผมบอกว่าผมยังหาสไตล์ที่ถูกต้องไม่เจอเลยครับ
แต่ละปีกำไรที่ได้มาไม่ได้มาจากสไตล์เดียวกันเลย
บางปีก็ได้จากหุ้น Growth บางปีก็ได้จากหุ้น Turnaround บางปีก็ได้จาก Super stock
แต่สิ่งที่ชัดเจนเลยคือ ปี 2009 กับ ปี 2011 ผมได้กำไรน้อยเกินไป
มองย้อนกลับไปคือสองปีนั้นผม "ขี้เกียจ" ครับ

อ่านและหาข้อมูลรวมถึงวิเคราะห์หุ้นน้อยเกินไป เอาเวลาไปเที่ยวเล่นซะมาก

ถ้าอย่างนั้นแนวทางเล่นหุ้นที่ถูกจริตกับผมคง "ต้องขยัน" ครับ

อีกอย่าง หาเพื่อนไว้เยอะๆครับ ดูหุ้นคนเดียวสู้ดูหุ้นหลายๆคนไม่ได้หรอกครับ
_________
Nanjeng

โพสต์ที่ 24

นานไม่นานคำตอบอยู่กับเราครับ
อ่านเยอะๆและลงทุนไปพร้อมกัน

ตอนนี้ผมเจอแนวทางของตนเองแล้ว
แต่จะใช่หรือไม่ต้องดูว่าทำผลตอบแทนได้ตามเป้าที่วางไว้หรือเปล่า
Linzhi
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 25

ผมเชื่อเหมือนพี่คนนึงที่ผมเคารพ และเค้าไม่ได้เข้ามา ThaiVI แล้วว่า

การค้นหาแนวทางตัวเอง ต้องค้นหาด้วย "ตัวเอง" และเป็นตัวของตัวเอง
ทั้งเรื่องการเลือกหุ้น แนวคิด ความรู้สึก แนวทาง ความถนัด ฯลฯ

ผมมีข้อแนะนำ ที่อาจจะขัดต่อกระแสการลงทุนสมัยใหม่ว่า
น้อง ๆ ที่เพิ่งเริ่มลงทุน อย่าเพิ่งรวมกลุ่มกันมากครับ เพราะจะยิ่งทำให้สับสนยิ่งขึ้น

แนวทางที่ถูกต้อง ไม่ได้พิสูจน์ด้วยผลตอบแทนมหาศาลจากการเลือกหุ้นไม่กี่ตัว แต่พิสูจน์จำนวนการตัดสินใจที่ถูกต้องมากกว่า

ส่วนระยะเวลา ผมเห็นพี่หลายคนที่เก่งมาก ก็ใช้เวลาเป็นสิบปี น้องบางคนก็แค่ไม่กี่ปี หรือบางคนก็ยังไม่พบชัดเจน

ตัวผมเองก็ยังค้นหาต่อไป เหมือนยังไม่พบปลายทาง แต่มีเส้นทางหรือทางสายเอกก็เพียงพอแล้ว

ท้ายสุดมันก็ไม่มีอะไรยั่งยืน
อย่างไรก็ดีพื้นฐานคือพื้นฐาน เวลาเปลี่ยน มันค่อย ๆเปลี่ยนครับ มันไม่เคยเปลี่ยนจากกล้วย เป็นสัปปะรด :mrgreen:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 26

dome@perth เขียน:

หมอเคถ่อมตัวไปหน่อยมั้งครับ รู้หนา พอร์อตหมอไม่เคยแดงเลย :D
ผมเห็นด้วยกับพี่โดมครับ
คุณหมอเคเป็นคนเก่งมากครับ

นอกจากเก่งแล้วยังเป็นคนอัธยาศัยดีสุดๆ ได้กิน-นอนอยู่ใกล้คุณหมอประมาณ2วัน
เอ็นโดรฟินผมหลั่งตลอด (เพราะฮามุขของคุณหมอที่โต้ตอบกับพี่ป้อมได้อย่างลงตัว)

การเจอกันครั้งนั้น ทำให้ผมเข้าใจการเลือกหุ้นที่จะทำให้ได้ผลตอบแทนที่ดีจากการลงทุนครับ
(ตัวอย่างหุ้นที่ผมรู้จักในครั้งนั้นคือหุ้นที่มีโรงงานอยู่ในอวกาศครับคุณหมอ :wink: )
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
aonanfield

โพสต์ที่ 27

ผมขออนุญาตต่อยอดประสบการณ์ของคุณหมอเคนะครับ

ทำให้เห็นชัดเจนเลยครับว่าสไตล์การลงทุนแบบนึงที่คนนึงนำมาใช้และประสบความสำเร็จ อีกคนอาจไม่สำเร็จและรู้สึกไม่ถูกกับจริตตัวเองก็ได้

เพราะผมมั่นใจเลยว่าแนว เทคนิค, techno fundamental, canslim ที่คุณหมอเคบอกว่าไปลองศึกษาและใช้มา ก็ต้องมีนักลงทุนส่วนนึงบอกว่าเป็นแนวทางที่เขาคิดว่าใช่สำหรับเขาเหมือนกัน

สำหรับผมคิดว่าต้องใช้เวลาศึกษาเรียนรู้และค้นหากันเอง ที่สำคัญคือ อดทนและอย่ายอมแพ้ครับ

ส่วนตัวผมใช้เวลา 4 ปีครับ เพิ่งจะเริ่มๆรู้สึกว่า เราเจอแนวทางที่ใช่โดยวัดจากความสบายใจและความสุขในการลงทุนครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

ผมคิดเหมือนคุณ Linzhi เลยครับ
ขอบคุณ คุณ Linzhi มากๆนะครับ ^^
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
crazyrisk

โพสต์ที่ 29

aonanfield เขียน:

ผมขออนุญาตต่อยอดประสบการณ์ของคุณหมอเคนะครับ

ทำให้เห็นชัดเจนเลยครับว่าสไตล์การลงทุนแบบนึงที่คนนึงนำมาใช้และประสบความสำเร็จ อีกคนอาจไม่สำเร็จและรู้สึกไม่ถูกกับจริตตัวเองก็ได้

เพราะผมมั่นใจเลยว่าแนว เทคนิค, techno fundamental, canslim ที่คุณหมอเคบอกว่าไปลองศึกษาและใช้มา ก็ต้องมีนักลงทุนส่วนนึงบอกว่าเป็นแนวทางที่เขาคิดว่าใช่สำหรับเขาเหมือนกัน

สำหรับผมคิดว่าต้องใช้เวลาศึกษาเรียนรู้และค้นหากันเอง ที่สำคัญคือ อดทนและอย่ายอมแพ้ครับ

ส่วนตัวผมใช้เวลา 4 ปีครับ เพิ่งจะเริ่มๆรู้สึกว่า เราเจอแนวทางที่ใช่โดยวัดจากความสบายใจและความสุขในการลงทุนครับ

จิงครับ. ผมเคยอ่านการ์ตูนเล่มนึง นานมากแล้ว

พระเอกเป็นนักสู้ ไปเจอ คู่ปรับ ที่ ฝึกวิชามาหลายสำนักมาก แต่ไม่สำเร็จสักอย่าง
คือ พอ ฝึกกับ อ คนนี้ แล้ว ไม่เวิร์ค ก้อ ไปทำลายค่ายของอาจารย์นั้นๆ
แล้วก้อโทษ ว่า อ สอนไม่ดี ทำให้แพ้. ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ

มาสู้กับพระเอก ที่ นับถือ คู่ต่อสู้ของตัวเอง เป็น อาจารย์ไปหมด

คงไม่ต้องเดาฉากจบนะครับ
kabu

โพสต์ที่ 30

น้อง Lin ตอบได้โดนใจจริงๆ
จบจากสำนักไหนครับ จะไปขอฝึกวิชาด้วย :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
โพสต์โพสต์