เราสามารถใช้ค่าเสื่อมราคามาใช้ประโยชน์ได้อย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TORNN
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เราสามารถใช้ค่าเสื่อมราคามาใช้ประโยชน์ได้อย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

ผมดูงบกระแสเงินสดแล้วผมก็พยายามตีความค่าเสื่อมราคาที่เขาบวกกลับมา

จะมากหรือจะน้อย ผมก็ไม่เข้าใจว่าเราจะตีความบริษัทนี้ได้จากข้อมูลนี้ได้อย่างไร

ค่าเสื่อมราคามากขึ้นจากปีที่แล้วบ่งบอกถึงอะไร หรือค่าเสื่อมราคาน้อยลงจากปีที่แล้วบ่งบอกถึงอะไรครับ

มีความสัมพันธ์กับสินทรัพย์มั๊ยครับเช่น ซื้อสินทรัพย์ถาวรเพิ่มหรือ มีสินค้าคงคลังคงเหลือมาก ทำให้ค่าเสื่อมมากตาม ฯลฯ

ยกตัวอย่างพวกธุรกิจให้เช่าหรือ Leasing ทั้งหลายค่าเสื่อมราคาน่าจะมีอิทธิพลต่อการบ่งบอกประสิทธิภาพของบริษัทนะครับ

รบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยอธิบายด้วยครับว่าจะนำค่าเสื่อมราคามาใช้ประโยชน์ หรือพูดง่ายๆดูอย่างไร ขอบคุณครับ
If you don't know what you are doing. It's a jungle out there.
navapon
Verified User

Re: เราสามารถใช้ค่าเสื่อมราคามาใช้ประโยชน์ได้อย่างไรครับ

โพสต์ที่ 2

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=51652
รายจ่ายฝ่ายทุน จะอธิบายเรื่องค่าเสื่อมไว้ด้วย
ลองอ่านบทความในห้องนี้เยอะๆก่อน
ลองหัดใช้คำสั่งsearchดูก็ได้ครับ แล้วให้หาคำว่า"ค่าเสื่อม"
(เหมือนคำถามมันจะง่ายจนไม่มีคนตอบ เลยสงสารน่ะครับ)
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
อ่านเยอะๆก่อน ไม่เข้าใจจริงๆแล้วค่อยมาถามอีก :D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: เราสามารถใช้ค่าเสื่อมราคามาใช้ประโยชน์ได้อย่างไรครับ

โพสต์ที่ 3

นอกจาก search แล้ว
หนังสือที่สอนอ่านบัญชี
น่าจะมีบอกแทบทุกเล่ม
หามาอ่านดูได้ครับ

ปล.
ใหม่ๆ ต้องอ่านเยอะๆ ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
TORNN

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ ที่กรุณาอนุเคราะห์มือใหม่ที่เกิดมาไม่เคยเรียนบัญชีเลย
If you don't know what you are doing. It's a jungle out there.
โพสต์โพสต์