อยาก หาความรู้เรื่อง กล่อง สำรหรับ ทีวีดาวเทียม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อยาก หาความรู้เรื่อง กล่อง สำรหรับ ทีวีดาวเทียม

โพสต์ที่ 1

1.เราเรียกกล่องแบบนี้ว่าอะไร ผมว่าคงมีคำเฉพาะ คงไม่เรียกว่ากล่อง
2.กล่องยี้ห้อไหนคนใช้มากที่สุด PSI True Gmm-Sat SunBoxฯลฯ
3.KuBrand กับ C-Brand มีผลต่อกล่องไม๊ หรือ กล่องหนึ่งรับได้ทั้ง 2ระบบ
4.ดาวเทียมดวงไหนที่ประเทศไทยนิยมรับมากที่สุด
5.การจะมีช่องดาวเทียมของตนเอง ทำอย่างไร ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่(ไม่คิดค่าcontent)
6.ข้อได้เปรียบเสียเปรียบระหว่าง digital TV กับ Satellite TV
7.ถ้าจะลงทุน ควรลงทุนใน ดาวเทียม เจ้าของ PlatForm เจ้าของช่องดาวเทียม
หรือ เจ้าของ content กลุ่มไหนดีที่สุด เพราะอะไร
8.ตอนนี้ ผมสนใจค่าโฆษณา ที่จะมาแทน TVแบบเดิม ไม่รู้ว่าผมมาถูกทางไม๊ ช้าไปไม๊
9.อะไรก็ได้ ท่านที่มีความรู้อยาก ให้ความรู้เพิ่ม
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diamond Dust
ผู้ติดตาม: 0

Re: อยาก หาความรู้เรื่อง กล่อง สำรหรับ ทีวีดาวเทียม

โพสต์ที่ 2

blueplanet เขียน:1.เราเรียกกล่องแบบนี้ว่าอะไร ผมว่าคงมีคำเฉพาะ คงไม่เรียกว่ากล่อง
2.กล่องยี้ห้อไหนคนใช้มากที่สุด PSI True Gmm-Sat SunBoxฯลฯ
3.KuBrand กับ C-Brand มีผลต่อกล่องไม๊ หรือ กล่องหนึ่งรับได้ทั้ง 2ระบบ
4.ดาวเทียมดวงไหนที่ประเทศไทยนิยมรับมากที่สุด
5.การจะมีช่องดาวเทียมของตนเอง ทำอย่างไร ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่(ไม่คิดค่าcontent)
6.ข้อได้เปรียบเสียเปรียบระหว่าง digital TV กับ Satellite TV
7.ถ้าจะลงทุน ควรลงทุนใน ดาวเทียม เจ้าของ PlatForm เจ้าของช่องดาวเทียม
หรือ เจ้าของ content กลุ่มไหนดีที่สุด เพราะอะไร
8.ตอนนี้ ผมสนใจค่าโฆษณา ที่จะมาแทน TVแบบเดิม ไม่รู้ว่าผมมาถูกทางไม๊ ช้าไปไม๊
9.อะไรก็ได้ ท่านที่มีความรู้อยาก ให้ความรู้เพิ่ม
ตอบได้บ้างบางข้อ
2. PSI เยอะสุดครับประมาณครึ่งหนึ่งของกล่องทั้งหมด
5. ก็ต้องไปเช่าสัญญาณจาก Thcom ครับ ซึ่งตอนนี้เข้าใจว่าเต็มไปแล้ว ต้องรอ Thcom6 ยิงขึ้นไปซึ่งก็ต้องรีบหน่อย เพราะเข้าใจอีกว่าหลายเจ้า เช่น PSI ก็ไปซื้อเหมา Block มาแล้วเหมือนกัน ค่าใช้จ่ายผมรู้แต่ของ work ครับ เค้าเช่าอยู่รวมๆค่าใช้จ่ายประมาณปีละ 24 ล้าน
7. ส่วนตัวผมเน้น content is king ไว้ก่อนครับ... ซึ่งในที่มี trade ในตลาดผมชอบ rs work ครับ ส่วน grammy สร้างศัตรูไว้เยอะมากเกิน นอกจากนี้การเดินเกมในด้าน platform ของ grammy ผมว่าผิดพลาดไปหลายจุดเกิน และลงทุนเกินตัวมากความเสี่ยงสูง ส่วนเจ้าของดาวเทียม thcom ธุรกิจส่วนนี้ก็ดีครับ เสียเพียงแต่ว่ามันเป็นสัดส่วนรายได้ที่ไม่เยอะมากของบริษัทถึงส่วนนี้ดีก็ไม่ได้ทำให้ทั้งบริษัทโตขึ้นจากส่วนนี้อย่างมีนัยสำคัญครับ
8. ค่าโฆษณาคงต้องใช้เวลาครับ กระแส tv ดาวเทียมมีมาประมาณ 3-5 ปีที่เริ่มเห็น แต่ว่าค่าโฆษณาเพิ่งมาปีนี้เองครับที่ดูจะมีการปรับตัวเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ ซึ่งเกิดจาก Penetration rate ของ TV ดาวเทียมที่เพิ่มขึ้นถึงระดับ 50% นับว่าเป็นระดับที่ agency เริ่มมาให้ความสนใจมากขึ้น TV ดาวเทียมถูกมองว่าไม่ได้เป็นเพียงสื่อทางเลือกเท่านั้น แต่เป็น mass marketing ตัวนึงที่เริ่มจำเป็นต้องมีใน port การทำโฆษณา
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

Re: อยาก หาความรู้เรื่อง กล่อง สำรหรับ ทีวีดาวเทียม

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณDiamond Dust
Blueplanet
โพสต์โพสต์