สอบถามเรื่องการเรียน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
thitsadee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องการเรียน

โพสต์ที่ 1

คือตอนนี้ผมพึ่งลงทุนในหุ้นอ่ะครับ แต่รู้สึกว่าความรู้เรื่องหุ้น เรื่องงบการเงิน ยังไม่ดีพออ่ะครับ
ใจอยากเรียนมาก
ควรไปเรียนคณะบริหารธุรกิจ สาขาไหนที่ดีที่สุดอ่ะครับ

1. สาขาวิชาการบริหารทัวไป
2. สาขาวิชาการเงินและการธนาคาร
3. สาขาวิชาการตลาด
4. สาขาวิชาการบัญชี
5. สาขาวิชาการประกนภัย ั
6. สาขาวิชาการบัญชีและการเงิน
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน
Guiman

Re: สอบถามเรื่องการเรียน

โพสต์ที่ 2

บอกเล่าจากประสบการณ์ของผมละกันนะครับ
ผมเรียนคณะเศรษฐศาสตร์ แต่ว่าหลักสูตรมันก็แบ่งไปเรียนวิชา การเิงิน บัญชี การตลาด การบริหาร บ้าง

6. สาขาวิชาการบัญชีและการเงิน
ผมคิดว่าสาขานี้ น่าจะตรงใจคนอยากเล่นหุ้นที่สุด เพราะได้ทั้งบัญชี (ช่วยเรื่องการอ่านงบ และความเข้าใจบัญชีพื้นฐาน) และการเงิน (ช่วยให้เข้าใจเรื่องมูลค่าเงินตามเวลา, การประเมินมูลค่าธุรกิจแบบ DCF, การใช้อัตราส่วนทางการเงินในการวิเคราะห์งบ) แล้วสายการเงินยังทำให้ต่อยอดเป็นนายหน้าซื้อขายของโบรกเกอร์หรือนักวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น โดยการไปสอบ single license หรือ CFA เพราะสาขานี้มันจะมีเนื้อหาพื้นฐานอยู่ละ ทำให้สบายกว่าคนทั่วไป

3. สาขาวิชาการตลาด
ช่วยเรื่องการวิเคราะห์ business model และการวางกลยุทธ์การตลาด (ช่วยเรื่องเล่นหุ้นเยอะเหมือนกันนิ เพราะเล่นแบบ vi ก็ต้องวิเคราะห์ business model ให้แตกฉานอยู่แล้ว) อาจจะต่อยอดเป็นนักการตลาดได้

4. สาขาวิชาการบัญชี
อันนี้ แทบจะบัญชีล้วนๆ จบไปทำงานบัญชีได้เลย แต่ตอนเรียนยาก+เหนื่อยโคตรแหงๆ ถ้าไม่รักบัญชีจริง งานเข้าแหงครับ (ส่วนผลพลอยได้เรอะ มีพื้นฐานบัญชีมากกว่าคนทั่วไปแน่ แต่ก็ต้องฝึกวิเคราะห์งบบ้างอยู่ดีละนะ)

แต่ว่าหลักสูตรแต่ละสาขามันจะมี ให้เรียนวิชาพื้นฐานต่างๆอยู่แล้วครับ สาขาการตลาดก็ต้องเรียน เศรษฐศาสตร์เบื้องต้น บัญชีเบื้องต้น อะไรประมาณเนี้ยะ แต่จะเจาะลึกเรื่องการตลาด

อีก 3 สาขา ผมไม่ค่อยทราบครับ
ปล.แต่ถึงจะเรียนสาขาไหน ก็ต้องอ่านหนังสือนอกเวลาเยอะมากๆอยู่ดีครับ เพราะสูตรเล่นหุ้นเซียนๆมันมักจะไม่มีสอนในมหาลัย
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
thitsadee

โพสต์ที่ 3

สรุปว่า สาขาวิชาการบัญชีและการเงิน น่าจะดีสุด

ขอบคุณนะครับ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน
yakjabon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นแนว VI ผมแนะนำการตลาดนะครับ เพราะเราใช้หลักการส่วนใหญ่มาวิเคราะห์พื้นฐาน

ป.ล. ลองดูมหาวิทยาลัยที่อ.ไพบูลย์กับดร.นิเวศน์สอนสิ (^ム^) .. ส่วนตัวผมเรื่มลงทุนในหุ้นเพราะไปเรียนแล้วแกกรอกหูทุกวันจนแตกฉาน ^_^¦¦¦
Invincible MOS is knowing what you're doing
tanya

โพสต์ที่ 5

จริงๆ ถ้าคุณ pixar สนใจเรื่องการเงินการลงทุนโดยเฉพาะ จะเรียนเป็นสาขาการเงินโดยตรงเลยก็ได้ครับ

ลองดู FIRM (NIDA) ครับ
http://mba.nida.ac.th/en/academic-progr ... -firm.html

ผมจบจากที่นี่มาครับ ถ้าอยากได้รายละเอียดเพิ่มเติม pm มาถามก็ได้ครับ
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ไปลงทุนทำธุรกิจซักอย่าง ตั้งใจทำอย่างดีที่สุด ใส่ใจทุกรายละเอียด ทำทุกหน้าที่ตั้งแต่ผู้บริหารยันเด็กส่งของ
เรียนรู้วิธีบริหารเงิน เรียนรู้สิ่งที่เค้าเรียกว่าหมุนเงินมันเป็นยังไง เรียนรู้ว่าการบริหารคนมันเหนื่อยใจแค่ไหน
เรียนรู้ลูกล่อลูกล่อลูกชนในการทำธุรกิจ อีกสารพัดที่มีให้คุณเรียนรู้ และมันไม่มีในตำรา
ถ้าคุณได้ทำมันอย่างถึงที่สุด ไม่ว่าจะสำเร็จหรือล้มเหลว คุณได้ปริญญาเอกทางธุรกิจแล้ว
และมันเพียงพอต่อการเข้าสู่สนามหุ้น เพราะหุ้นกับธุรกิจมันคือสิ่งเดียวกัน
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
bing1992

โพสต์ที่ 7

น่าจะอยู่ที่ว่าเราได้อะไรกลับมามากกว่า

การเรียนเป็นพื้นฐาน การวิเคราะห์ความสามารถเฉพาะตัว(ประสบการณ์ตรงช่วยคุณได้)
ซื้อสินค้าซื้อกิจการ

ต่างคนต่างพื้นฐานความเห็นไม่ถูกต้องโปรดชี้แนะ มือใหม่หัดลงทุน
thitsadee

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้เริ่มลังเลระหว่าง สาขาวิชาการตลาด กับ สาขาวิชาการบัญชีและการเงิน
มีใครจะให้คำแนะนำเพิ่มได้บ้างอ่ะครับ
pullmeunder

โพสต์ที่ 9

การตลาดครับ

เพราะเราจะได้มุมมองเกี่ยวกับการทำธุรกิจโดยตรง

การตลาดจะมีสอน swot,five force model,4ps,4c ดูแล้วก็สำคัญไม่น้อย

ในหลักสูตรก็จะมีัหลักบัญชีเบื้องต้นอยู่ด้วย
thitsadee

โพสต์ที่ 10

pullmeunder เขียน:การตลาดครับ

เพราะเราจะได้มุมมองเกี่ยวกับการทำธุรกิจโดยตรง

การตลาดจะมีสอน swot,five force model,4ps,4c ดูแล้วก็สำคัญไม่น้อย

ในหลักสูตรก็จะมีัหลักบัญชีเบื้องต้นอยู่ด้วย
ขอบคุณนะครับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ผมเสนอว่า เรียนทั่วไปครับ

การลงทุนมันไม่ได้ใช่แค่ดูบัญชีเป็น หรือทำการตลาดเป็น มันคือการที่เราดูเป็นทุกอย่าง และคาดเดาอนาคตให้ออก
_________
Highway_Star

โพสต์ที่ 12

เรียนทั่วไปครับ คิดว่าน่าจะดีกว่าสายเฉพาะสายใดสายหนึ่ง
สิ่งที่เอามาใช้กับหุ้นได้ดี คือวิชาพวก marketing, strategy ครับ
พวกบัญชีพื้นฐาน สายทั่วไปก็มีสอนอยู่แล้วครับ
ส่วน finance นั้น ผมได้เรียนพวก DW อะไรงี้แต่เพียงพื้นๆ
แต่ก็ไม่เคยใช้ในตลาดหุ้น เลยคิดว่าไม่จำเป็นนะครับ
Lastpun

โพสต์ที่ 13

การตลาดสนุกดีนะครับ เรียนอย่างเดียวไม่พอนอกห้องเรียนต้องศึกษาเพิ่มด้วยนะสำคัญมากกก :D
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ขอแชร์บ้างนะครับ ผมจบตรีบัญชี ตอนนี้กำลังเรียนโทการเงินอยู่ ส่วนตัวคิดว่า ถ้าจะเอามาใช้เล่นหุ้น เรียนบริหารหรือไม่ก็การตลาดดีกว่าครับ คืออยากให้เน้นด้านภาพรวมของธุรกิจมากกว่า เพราะว่า เล่นหุ้นไม่จำเป็นต้องรู้บัญชีละเอียดขนาดทำเองได้ เข้าใจมาตรฐานบัญชียากๆแบบที่สายบัญชีโดยตรงเรียน ดังนั้น แค่พอรู้บัญชี เอาไว้อ่านงบเป็นก็พอครับ ส่วนการเงิน จะลงเรื่องพวก dw การทำโมเดลการเงินต่างๆ ซึ่งส่วนตัวผมว่า ถ้าลงทุนสาย VI คงไม่ค่อยได้ใช้อ่ะครับ ผมว่าสำคัญที่การหาหนังสือหรือฟังวิธีคิดของนักลงทุนเก่งๆ เพื่อเอามาใช้ในการลงทุนจริงครับ
all i need is Zero
โพสต์โพสต์