ชอบหุ้นที่จ่ายปันผล เป็น หุ้น หรือ เป็นเงินสด มากกว่ากันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชอบหุ้นที่จ่ายปันผล เป็น หุ้น หรือ เป็นเงินสด มากกว่ากันครับ

โพสต์ที่ 1

ผมว่า ดีตรงที่ บ.ไม่ต้องเสียเงินสด
บางที เสียเงินสดออกไปปันผล แล้ว ต้อง กู้เพิ่มอีก
คนถือหุ้นที่ไม่อยากได้เงิน ก็ไม่ต้องเสียภาษีเงินปันผล
ใครอยากได้ เงินปันผล ก็เอาหุ้นส่วนที่ปันผลออกมา ไปขายในตลาดได้เอง
(ราคาขึ้นกับ สภาพตลาด)
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

Re: ชอบหุ้นที่จ่ายปันผล เป็น หุ้น หรือ เป็นเงินสด มากกว่ากัน

โพสต์ที่ 2

เงินสดครับ

ถ้าจะจ่ายหุ้นปันผล ผมว่าไม่ต้่องจ่ายอะไรก็ได้ครับ
เพราะมันแค่เพิ่มปริมาณหุ้น เพิ่มสภาพคล่องหุ้นในตลาด
ผู้ถือหุ้นอยากใช้เงินก็ขายหุ้นที่มีอยู่ ก็ไม่แตกต่าง

เมื่อปันผลเป็นหุ้น ก็เสียภาษีเหมือนกันใช่ไหมครับ ไม่แน่ใจ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
pot_c

Re: ชอบหุ้นที่จ่ายปันผล เป็น หุ้น หรือ เป็นเงินสด มากกว่ากัน

โพสต์ที่ 3

เงินสดครับ

การที่เราร่วมลงทุนในกิจการ ก็ต้องการเงินที่เป็นผลตอบแทนที่มากกว่าเอาไปฝากแบงค์ครับ

ถ้าบริษัทใหนให้เป็นหุ้น ต้องเริ่มสงสัยในการประกอบกิจการของบริษัทนั้นๆ หรือถ้าบริษัทมีเงินแต่ไม่ปันผลเป็นเงิน ต้องสงสัยในธรรมาภิบาลแล้วครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

เงินสดครับ เพราะต้องนำไปใช้จ่าย หรือนำไปลงทุนในกิจการอื่นๆ ที่เราสนใจมากกว่าครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

:D อิอิ ชอบอะครับ ทั้งหุ้นปันผลและเงินปันผล
แสดงว่าบริษัทฯมีผลการดำเนินที่ยังโอเคอยู่
ยังแบ่งกำไรมาให้ผถห.ได้อยู่ ชอบๆๆๆๆ :B

แต่ไงมะรู้นะ ชอบหุ้นปันผลมากกว่าแฮะ อิอิ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ควรจะเป็นเงินสดคับ

ถ้าเป็นหุ้น ต้องconfirm growth ให้ได้เท่ากับ อัตราที่ปันเป็นหุ้น จึงจะได้ประโยชน์จริงต่อ ผถห
ถ้า growth ของกำไรต่ำกว่า ผถห เรียกว่าแทบไม่ได้อะไร
show me money.
Pu

โพสต์ที่ 7

ถ้าบริษัทไม่มีแผนลงทุนอะไร เงินสดดีกว่า

ถ้ามี ไม่ต้องปันผล ผมก็ ok นะครับ
"If you took our top fifteen decisions out, we’d have a pretty average record. It wasn’t hyperactivity,but a hell of a lot of patience. You stuck to your principles and when opportunities came along,you pounced on them with vigor"-Charlie Munger
arica

โพสต์ที่ 8

cash
kasam

โพสต์ที่ 9

เงินสดครับ
ถ้าเป็นหุ้นนี่น่าสงสัยแล้วและต้องดูปันผลในคราวต่อไปว่าปันผลต่อหุ้นเท่าเดิมหรือมากกว่าไหม
แต่ถ้าปันผลต่อหุ้นน้อยลงก็หาโอกาสขายหละครับ
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

pot_c เขียน: ถ้าบริษัทใหนให้เป็นหุ้น ต้องเริ่มสงสัยในการประกอบกิจการของบริษัทนั้นๆ หรือถ้าบริษัทมีเงินแต่ไม่ปันผลเป็นเงิน ต้องสงสัยในธรรมาภิบาลแล้วครับ
บางบริษัทเก็บเงินไปลงทุนต่อดีกว่าคายเงินสดออกมาก็ควรทำครับ อย่างเช่น HMPRO อันนี้พิสูจน์มาหลายรอบแล้วไม่ต้องสงสัยการประกอบการครับ :D
teetotal

โพสต์ที่ 11

ถ้าผมจะร่วมหัวจมท้ายกับ บริษัทที่เลือกมาอย่างดี ในระยะยาว แล้ว
ผมชอบ แนวทางปันผลที่เป็นประโยชน์กับกิจการมากที่สุด
บริษัทยังต้องการใช้เงิน ถ้าจ่ายปันผลเป็นเงินออกไป ก็ต้องกู้เงินเพิ่ม
ถ้าบริษัทดีจริง เติบโต จริง ไม่ปันผลเลย ก็ยอมรับได้ ที่ บ.จะเอาเงินไปลงทุนต่อ
แต่ บริษัทต้องโตขึ้นเรื่อยๆ และ ราคาหุ้นสะท้อนกิจการ

ใคร ร้อนเงิน หรืออยากเอาไปลงทุนอย่างอื่น ก็ แบ่งขายหุ้น ที่ ราคามากว่าตอนที่ซื้อมาได้
หรือ ได้หุ้นปันผล ก็เอาไปขายเป็นเงินได้ ปันผลออกมา ก็ ต้องถูกหักภาษี

บริษัทดีจริง ผมได้ปันผลเป็นเงิน ผมยังเอาเงินไปซื้อหุ้นมันเพิ่มเลยครับ
ถ้าได้เป็นหุ้น จะได้ ไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนเงินกลับเป็นหุ้นอีกครั้ง

ผมถือหุ้นที่ชอบแจกปันผลหุ้นมาตัวหนึ่งนานหลายปี รู้สึกดีกะมันครับ
เลยอยากใหอีกตัว ที่จ่ายเป็นเงิน จ่ายเป็นหุ้นปันผลบ้าง
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
Hao Zhao
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

ปันผลเป็นเงินสิครับ

ให้มาเป็นหุ้น ในความเป็นจริงนักลงทุนไม่ได้อะไรเลย ไม่ต้องปันซะเลยดีกว่า

มันมีผลทางจิตวิทยาเท่านั้น

เพราะแบงค์ 500 จำนวน 2 ใบ มีค่าเท่ากับ แบงค์ 1000 ใบเดียวครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 13

cash or shares , no problem krabbb

the reason of paying method is the key.
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

จ่ายมาแล้ว ขออย่างเดียวให้ได้เครดิตภาษีด้วย
:)
:)
teetotal

โพสต์ที่ 15

การปันผล เป็นช่องทางที่จะทำให้ นักลงทุนส่วนบุคคล จะจ่ายภาษีช่วยชาติ
.........
syj

โพสต์ที่ 16

teetotal เขียน:การปันผล เป็นช่องทางที่จะทำให้ นักลงทุนส่วนบุคคล จะจ่ายภาษีช่วยชาติ
ถ้าเราเป็น ผถห = เราเป็นเจ้าของกิจการส่วนหนึ่ง. กิจการเรากำไรก็ต้องจ่ายภาษีอยูแล้วครับ...
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
pat4310

โพสต์ที่ 17

ใบหุ้นมันกินไม่ได้ แต่ปันผลนี่สิของจริง
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
syj

โพสต์ที่ 18

สำหรับส่วนตัวแล้วยังมีความจำเป็นต้องอาศัยเงินปันผล
มาเลี้ยงชีพ. จึงขอเป็นเงินสดก่อนครับ. แต่ถ้าเงิน
ปันผลมากพอแล้ว. ต่อไป บริษัท จะปันเป็นหุ้นในกรณีที่
จำเป็นต้องรักษาเงินเอาไว้ลงทุนก็ไม่ขัดข้องครับ

แต่ดีที่สุดคือ บริษัทที่มี่ Cashflow ดีๆ มีกำไร แล้วเอาเงิน
ไปซื้อหุ้นคืนจากตลาดครับ อันชอบที่สุด. (เมื่อถึงวันที่เงินปันผล
มากสำหรับผมเียงพอที่จะเลียงชีพได้ระดับหนึ่งแล้ว)
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
NORMALMAN
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 19

ถึงจะชอบเป็นเงิน แต่ ปันเป็นหุ้นคุ้มกว่าคับ :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 20

NORMALMAN เขียน:ถึงจะชอบเป็นเงิน แต่ ปันเป็นหุ้นคุ้มกว่าคับ :D
ช่วยอธิบายขยายความหน่อยครับว่า การจ่ายปันผลเป็นหุ้นสามัญเพิ่มทุนคุ้มกว่าการจ่ายปันผลเป็นเงินสดยังไง ในมุมมองของผู้ถือหุ้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
wheel_turner

โพสต์ที่ 21

ผมว่าแล้วแต่สถานการณ์ครับ อันนี้ตอบยาก
ปันผลเป็นหุ้น แล้วไม่สามารถทำกำไรให้เยอะเท่ากับอัตราหุ้นที่เพิ่มขึ้น ราคาหุ้นก็แย่
ปันผลเป็นเงินออกมา แต่ดันมีโครงการต้องการเงินทุนก็ต้องไปกู้เงินมาลงทุนก็แย่

หากต้องใช้เงินลงทุนแล้ว ไม่ต้องปันผลก็ดีครับ เพราะผมอดทนรอผลจากการลงทุนได้
เป้าหมาย มันใหญ่มวาก
NORMALMAN

โพสต์ที่ 22

chatchai เขียน:
NORMALMAN เขียน:ถึงจะชอบเป็นเงิน แต่ ปันเป็นหุ้นคุ้มกว่าคับ :D
ช่วยอธิบายขยายความหน่อยครับว่า การจ่ายปันผลเป็นหุ้นสามัญเพิ่มทุนคุ้มกว่าการจ่ายปันผลเป็นเงินสดยังไง ในมุมมองของผู้ถือหุ้น
ผมคำนวนเองนะคับพี่ฉัตร ไม่แน่ใจว่าถูกไหมยังไงพี่ฉัตรช่วยดูด้วยละกันนะคับ
ยกตัวอย่าง hmpro
ครั้งล่าสุด ที่จ่ายหุ้นปันผล หุ้นเดิม:หุ้นใหม่ 7:1 ครับ
การจ่ายปันผล 7 หุ้นเก่าต่อ 1 หุ้นใหม่ พาร์หุ้นอยู่ที่ 1บ
ดังนั้นมูลค่าหุ้นใหม่จะมีมูลค่าเท่ากับ 1/7= 0.1429 ซึ่งเป็นมูลค่าทาง บช สำหรับให้คำนวนภาษี และคำนวนว่า div rate เป็นเท่าไร แต่ในความเป้นจริง ผถห ที่ได้ปันผลจะได้ประโยชน์มากกว่าเพราะ ราคาตลาดสูงกว่าครับ
chatchai

โพสต์ที่ 23

NORMALMAN เขียน:
chatchai เขียน:
ผมคำนวนเองนะคับพี่ฉัตร ไม่แน่ใจว่าถูกไหมยังไงพี่ฉัตรช่วยดูด้วยละกันนะคับ
ยกตัวอย่าง hmpro
ครั้งล่าสุด ที่จ่ายหุ้นปันผล หุ้นเดิม:หุ้นใหม่ 7:1 ครับ
การจ่ายปันผล 7 หุ้นเก่าต่อ 1 หุ้นใหม่ พาร์หุ้นอยู่ที่ 1บ
ดังนั้นมูลค่าหุ้นใหม่จะมีมูลค่าเท่ากับ 1/7= 0.1429 ซึ่งเป็นมูลค่าทาง บช สำหรับให้คำนวนภาษี และคำนวนว่า div rate เป็นเท่าไร แต่ในความเป้นจริง ผถห ที่ได้ปันผลจะได้ประโยชน์มากกว่าเพราะ ราคาตลาดสูงกว่าครับ
ถ้าบริษัทมีกำไรสุทธิเท่าเดิม ผมยกตัวอย่างนะครับ

บริษัทมีกำไรต่อหุ้น 0.56 บาทต่อหุ้น ซื้อขายกันที่ P/E 10 เท่า ราคาหุ้นก่อน XD เท่ากับ 5.60 บาท ถ้าคุณ NORMALMAN ถือหุ้นบริษัทนี้อยู่ 7,000,000 หุ้น มูลค่าก็จะเป็น 39.20 ล้านบาท

เมื่อจ่ายปันผล 7 หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นใหม่ กำไรต่อหุ้นก็จะลดลงเหลือ 0.49 บาทต่อหุ้น คิดที่ P/E เท่าเดิมที่ 10 เท่า ราคาตลาดก็จะได้ 4.90 บาท คุณ NORMALMAN ได้หุ้นเพิ่มทุนมา รวมเป็น 8,000,000 หุ้น มูลค่าพอร์ตก็เป็น 39.20 ล้านบาทเท่าเดิม

ปกติ บริษัทก็จะจ่ายเงินสดปันผลมาเพื่อชำระภาษีหัก ณ ที่จ่ายด้วย เท่ากับว่าบริษัทจะต้องเสียเงินสดออกไป

แต่สำหรับผู้ที่ฐานรายได้น้อยและบริษัทที่จ่ายหุ้นปันผลเสียภาษีเงินได้ตามปกติ อาจจะนำไปรวมเป็นรายได้ เพื่อขอเครดิตภาษีจากรัฐได้ แต่ผลประโยชน์ในส่วนนี้ก็จะลดลง เมื่อรัฐบาลลดอัตราภาษีเงินได้นิติบุคคลลงเหลือ 23% และ 20% ในปีหน้า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 24

ผมคาดเดาว่า จุดประสงค์หลักของคณะกรรมการบริษัทที่อนุมัติจ่ายหุ้นปันผล ก็คือ การต้องการรักษาประวัติว่าบริษัทมีการจ่ายปันผลที่ดีต่อเนื่อง แม้บางปี บริษัทจะมีปัญหาขาดสภาพคล่องก็ตาม

ถ้าบริษัทประกาศจ่ายเงินสดปันผลหุ้นละ 0.10 บาท ในขณะเดียวกันก็ประกาศเพิ่มทุนจดทะเบียนให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในอัตราส่วน 10 หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นใหม่ ในราคา 1 บาท

จะแตกต่างจาก การประกาศจ่ายหุ้นปันผล 10 หุ้นเดิม ต่อ 1 หุ้นใหม่ ไหมครับ
tummeng

โพสต์ที่ 25

ปันผลเป็นหุ้นครับ เพราะปันผลเป็นเงินสดโอนเข้าแบงค์เผลอใช้หมดทุกที 555
Price is what you pay. Value is what you get...
NORMALMAN

โพสต์ที่ 26

ถ้าบริษัทมีกำไรสุทธิเท่าเดิม ผมยกตัวอย่างนะครับ

บริษัทมีกำไรต่อหุ้น 0.56 บาทต่อหุ้น ซื้อขายกันที่ P/E 10 เท่า ราคาหุ้นก่อน XD เท่ากับ 5.60 บาท ถ้าคุณ NORMALMAN ถือหุ้นบริษัทนี้อยู่ 7,000,000 หุ้น มูลค่าก็จะเป็น 39.20 ล้านบาท

เมื่อจ่ายปันผล 7 หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นใหม่ กำไรต่อหุ้นก็จะลดลงเหลือ 0.49 บาทต่อหุ้น คิดที่ P/E เท่าเดิมที่ 10 เท่า ราคาตลาดก็จะได้ 4.90 บาท คุณ NORMALMAN ได้หุ้นเพิ่มทุนมา รวมเป็น 8,000,000 หุ้น มูลค่าพอร์ตก็เป็น 39.20 ล้านบาทเท่าเดิม
ตอนแรกผมคิดแต่มุมที่ หุ้นใหม่มูลค่าที่นำไปคำนวนภาษี คือ 0.07 (ตามตัวอย่างของพี่นะคับ) แต่เราจะได้หุ้นที่มีมูลค่า 4.90 มาลืมไปว่า หุ้นใหม่ส่วนที่เกินมูลค่าจาก 0.70 คือได้มาจากส่วนลดของหุ้นเก่า 7หุ้น มารวเป็นหุ้นใหม่ เขียนไปมาอาจ งง เอาเป็นว่ามูลค่าหุ้นใหม่ที่เกินมาคือการไดลูทจากหุ้นเก่า อันนี้ต้องขอบคุณพี่ฉัตรมากคับที่ยกตัวอย่างชัดเจนครับ ^^
chatchai เขียน:ผมคาดเดาว่า จุดประสงค์หลักของคณะกรรมการบริษัทที่อนุมัติจ่ายหุ้นปันผล ก็คือ การต้องการรักษาประวัติว่าบริษัทมีการจ่ายปันผลที่ดีต่อเนื่อง แม้บางปี บริษัทจะมีปัญหาขาดสภาพคล่องก็ตาม

ถ้าบริษัทประกาศจ่ายเงินสดปันผลหุ้นละ 0.10 บาท ในขณะเดียวกันก็ประกาศเพิ่มทุนจดทะเบียนให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในอัตราส่วน 10 หุ้นเดิมต่อ 1 หุ้นใหม่ ในราคา 1 บาท

จะแตกต่างจาก การประกาศจ่ายหุ้นปันผล 10 หุ้นเดิม ต่อ 1 หุ้นใหม่ ไหมครับ
ต่างใช่ไหมคับ การจ่ายหุ้นปันผลอย่างเดียว ก็มีการไดลูททำให้เหมือนไม่ได้จ่ายปันผลเพราะได้หุ้นใหม่มา หุ้นเก่าก็ไดลูท
แต่การจ่ายเงินออกมาด้วยคือการจ่ายปันผลจริงๆ
stp-aun

โพสต์ที่ 27

เงินสดครับ

ปันเป็นหุ้นราคาไดลูท eps ก็ลด ครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 28

Cash is King :B
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
xavi

โพสต์ที่ 29

ผมก็ชอบเป็นเงินสดเช่นเดียวกันครับ :mrgreen:

ผมว่ามันแสดงถึงแนวคิดของการบริหารที่ไม่ซับซ้อน ทำให้ผู้ถือหุ้นเข้าใจได้ง่าย
ถ้ากำไรดีก็ปันผลมาก กำไรน้อยหรือต้องเก็บเงินไว้ลงทุนก็ปันผลน้อย

แต่การปันผลเป็นหุ้นนั้นแสดงถึงการมีแนวคิดที่ Complicate มากขึ้น
เช่นเงินสดไม่พอ แต่ต้องการให้เห็นว่ามีการปันผล หรือต้องการทำให้สภาพคล่องของหุ้นมากขึ้น
แต่ผมคิดว่าล้วนแล้วแต่เป็นการบริหารที่ทำให้เข้าใจยากมากขึ้น
ผู้บริหารบริษัท (หรือผู้ถือหุ้นใหญ่) ก็น่าจะต้องมีแนวคิดที่ซับซ้อนกับเรื่องอื่นๆไปด้วยครับ
กลัวคิดตามเขาไม่ทันครับ :D
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

ผมสงสัยมาตลอดเรื่องการจ่ายหุ้นปันผล ว่ามันดีต่อผู้ถือหุ้นอย่างไร

ประเด็นแรก พี่ Chatchai ก็ได้อธิบายยกตัวอย่างให้เห็นแล้วเช่นกันว่า หุ้นมันเกิดการไดลูท สุทธิแล้วมูลค่าก็ควรเป็นเท่าเดิม

งั้นถ้าผมขอสรุปว่า "โดยหลักการแล้ว การจ่ายหุ้นปันผล ไม่แตกต่างจาก การงดจ่ายปันผล" ได้มั้ยครับ
เพียงแต่ว่า การจ่ายหุ้นปันผล ให้สัญญาณ, ภาพลักษณ์ ที่ดีกว่าการงดจ่ายปันผล ทั้งนี้เพื่อกันเงินไปลงทุนให้กิจการเติบโตมากขึ้น

ประเด็นสอง เรื่องภาษี ผมเข้าใจว่า การจ่ายหุ้นปันผล ถือเป็นรายได้ ซึ่งจะต้องนำไปคำนวณเพื่อเสียภาษี คนที่ฐานรายได้ไม่สูงนัก ก็จะได้ประโยชน์จากเครดิตภาษี ส่วนคนที่รายได้สูงก็ต้องเสียภาษี ใช่มั้ยครับ
stay calm, stay invest
โพสต์โพสต์