ในนี้มีใครเปิดบัญชีแบบอื่นนอกจาก cash balance ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ในนี้มีใครเปิดบัญชีแบบอื่นนอกจาก cash balance ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้มีบัญชี cash balance อยู่ สนใจจะเปิดมาร์จินเอาไว้เผื่อเวลาหุ้นลงหนักและถัวจนเงินหมดแล้ว จะได้มีวงเงินไว้ซื้อเพิ่ม (กะกันเงินไว้อีกส่วนเผื่อโดน call) แต่โทรไปคุยกับมาร์แล้วมาร์แนะนำว่าเปิด cash collateral ดีกว่า เพราะมาร์กลัวติดหุ้นแล้วโดนชาร์จดอกเบี้ยแพง แต่ส่วนตัวรู้สึกว่า cash collateral มันไม่ค่อยต่างกับ cash balance เท่าไหร่ เพราะยังไงก็ต้องหาเงินใส่เข้าไปใน 3 วันอยู่ดี เลยอยากรบกวนถามท่านที่มีประสบการณ์ครับ ว่าควรไม่ควรเปิดครับ และมีข้อควรระวังอย่างไรครับ
all i need is Zero
miracle
ผู้ติดตาม: 75

Re: ในนี้มีใครเปิดบัญชีแบบอื่นนอกจาก cash balance ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

มี Port ต่างประเทศ
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

Re: ในนี้มีใครเปิดบัญชีแบบอื่นนอกจาก cash balance ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

nameisnothing เขียน:ตอนนี้มีบัญชี cash balance อยู่ สนใจจะเปิดมาร์จินเอาไว้เผื่อเวลาหุ้นลงหนักและถัวจนเงินหมดแล้ว จะได้มีวงเงินไว้ซื้อเพิ่ม (กะกันเงินไว้อีกส่วนเผื่อโดน call)
Credit Balance ไม่ใช่หรอครับ?
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 4

ตามความต้องการของ จขกท. คือเปิด credit balance ครับ ถ้าไม่นับเรื่องกู้เงินได้ เงื่อนไขอื่นๆ ก็คล้ายกันครับ ที่สำคัญคือ วินัยในการใช้เงินกู้ของเราเอง (คล้ายการรูดบัตรเครดิตแหละครับ)

ที่ต่างกันคือ หุ้นบางตัวซื้อในบัญชี cash balance ได้ แต่บางช่วงจะซื้อใน credit balance ไม่ได้ อาทิเช่น หุ้นติด turnover list ครับ

ข้อจำกัดของประเภทบัญชี ถ้าจะเอาแน่นอน ให้ติดต่อฝ่าย operation ครับ มาร์ไม่ค่อยแม่นกฎเท่าไหร่ครับ
โพสต์โพสต์