ช่วยจัดอันดับหุ้นพวกนี้หน่อยได้มั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยจัดอันดับหุ้นพวกนี้หน่อยได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

PTT DTAC ADVANC BANPU BGH BIGC BLA CPALL CPF CPN DCC INTOUCH DELTA ช่วยจับอันดับกันหน่อยได้มั้ยครับ ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี ในการถือยาวๆ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ช่วยจัดอันดับหุ้นพวกนี้หน่อยได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่มีเลยสักตัว :B

กว่าจะได้คำตอบ เอา 56-1 มาอ่านเล่นรอความเห็นอื่นก่อนก็ได้

ปล.
ในความเห็นของผม ผมตัด bigc, cpall, cpf ครับ
เพราะเป็นธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับ เหล้า ยา ปลาปิ้ง
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ช่วยจัดอันดับหุ้นพวกนี้หน่อยได้มั้ยครับ

โพสต์ที่ 3

ส.สลึง เขียน:ไม่มีเลยสักตัว :B

กว่าจะได้คำตอบ เอา 56-1 มาอ่านเล่นรอความเห็นอื่นก่อนก็ได้

ปล.
ในความเห็นของผม ผมตัด bigc, cpall, cpf ครับ
เพราะเป็นธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับ เหล้า ยา ปลาปิ้ง
PTT ขายน้ำมันให้รถขนไก่ไปโรงเชือด
DTAC ADVANC พ่อค้าไก่โทรสั่งออเดอร์ไปส่งโรงไหนบ้าง
BANPU ใช้ต้มน้ำให้ลวกไก่ที่เชือดแล้วเพื่อถอนขนด้วยเครื่อง
BGH คนเลี้ยงไก่ อ่านกระทู้นี้แล้วเครียดต้องเข้าไปรักษา
BIGC ขายอาหารเนื้อไก่สด เนื้อหมู แหนม ขาหมูเยอรมัน ปลาทะเล
BLA ประกันชีวิตเจ้าของฟาร์ม ไม่ยอมรับประกันชีวิตสัตว์ หมู เป็ด ไก่
DCC กระเบื้อปูออฟฟิศ นั่งคุยกันเพื่อวางแผนการตลาดขายเนื้อสัตว์
INTOUCH โทรบอกคนฆ่าไก่เงินโอนเข้าบัญชีแบ๊งค์
DELTA ชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์ ตั้งตารางเวลาฆ่าไก่ หมู

คิดแล้วกลุ้ม
panwasit

โพสต์ที่ 4

PTT BANPU
ตัวนึง น้ำมัน ตัวนึง ถ่านหิน ถ้าคิดว่าจะเล่นรอบ รอน้ำมันถ่านหินขึ้น ค่อยซื้อ ก็ได้ แต่ถือยาว แล้วแต่นะ (PTT มีปัญหาเรื่องการเมืองนิดหน่อย)
แต่ก็ใหญ่ คงล้มยาก มั้ง

DTAC ADVANC INTOUCH
สื่อสาร ราคาสูง เกี่ยวข้องกับเทคโนโลยี แต่คิดว่ายังไม่น่ามีอะไรทำให้เจ็งได้ แล้วก็มีเจ้าใหญ่ๆ อยู่3-4 เจ้า ก็ได้อยู่

BGH
โรงพยาบาล จะยังไง คนไข้ที่เข้ามา ก็ต้องจ่าย คงไม่มีใครไม่ยินดีจ่าย ถ้ารู้ว่าตัวเองจะตาย
นอกจากนั้น ค่อนข้างจะควบคุมทั้งประเทศไปแล้วมั้ง

BIGC CPALL CPN
ค้าปลีก (มีเช่าที่ด้วย) ก็ไม่ต้องพูดนะ

BLA
ประกันชีวิต (แถม scblif ด้วยนะ) อนาคตไกลมากกๆๆๆๆ 10 ปี โตแน่นอน แต่เหนื่อยๆ ผบเล่นหุ้นด้วย เจ้าโหดชิบ

CPF
กำลังถล่ม ไม่รู้จะลงไปอีกแค่ไหน ธุรกิจอาหารเป็นดาวรุ่ง ส่วน อาหารสัตว์ อาหารสด ก็ไม่ค่อยน่าสนใจ ขึ้นๆลงๆ เดาลำบาก
หวังว่า จะให้อาหารสำเร็จรูป มาเป็นแกนนำ

DCC
กระเบื้อง หรือเปล่า เห็นแพง เลยไม่ได้ดู ก็น่าจะดี ดูจากงบ แต่คิดว่า มันน่าจะไปตาม อสังหานะ

DELTA
ผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้า หรือเปล่า ปกติ ผมไม่ดูพวกเทคโนโลยีน่ะ

ให้เรียงที่ชอบๆ
CPF BLA CPALL ADVANC

คิดเองนะ เงินผม ผมทำอะไร ผมเข้าใจ แต่เงินคุณ ทำตามคนอื่น แล้วจะโทษคนอื่นไม่ได้นะ
ปล ความเห็นส่วนตัว
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ปรัชญา เขียน:คิดแล้วกลุ้ม
วิเคาะห์ซะถึงกึ๋นเลยพี่ :mrgreen:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

วิเคราะกันได้ลึกซึ้งมากๆครับ เห็นพื้นฐานกันเลย(จริงๆ)
Guiman

โพสต์ที่ 7

อันดับของคุณกับของผม และก็ของคนอื่นคงไม่เหมือนกันนะครับ
เพราะผมรู้ตื้นลืกหนาบางแต่ละตัวไม่มาก แถมรู้ไม่ทุกตัวซะด้วยสิ

PTT DTAC ADVANC BANPU BGH BIGC BLA CPALL CPF CPN DCC INTOUCH DELTA

1.BLA BGH กลุ่มสุขภาพคงมาแรง จากเทรนด์สังคมผู้สูงอายุ และเทรนด์การดูแลตัวเองที่มากขึ้น 2 ตัวนี้ผมให้สูสีอันดับหนึ่ง
2.ADVANC DTAC สองตัวนี้คงได้ประโยชน์จาก 3G กับเทรนด์สมาร์ทโฟนแน่นอน มันมาแน่ๆๆๆ เพื่อนผมนี่นะ มือถือที่ไม่สมาร์ทนี่แทบจะไม่มีใครกล้าควักออกมากดแล้ว (แต่ไม่รู้ว่ามันจะประมูลเสร็จเมื่อไหร่ กับค่าประมูลมันจะแพงแค่ไหนเท่านั้น) ซึ่งผมให้อันดับ advanc ดีกว่า เพราะ market share ประมาณ 50% แต่ดีแทคแค่ประมาณ 30% (มั้ง) ส่วน intuch ผมไม่รู้ แต่ advanc ดี ไอนี่มันอาจจะดีก็ได้มั้ง

3.DCC คุ้นๆว่ากระเบื้อง คงจะผันผวนตามวัฏจักรอสังหา แต่ในระยะยาว (โคตรๆยาวเลยนะ) ยังไงคนมันก็ต้องสร้างบ้านเพิ่มขึ้น เพราะประชากรมันเพิ่มขึ้นๆ และคนหนุ่มสาวก็นิยมซื้อบ้านใหม่มากกว่าติดแหมะอยู่บ้านพ่อแม่อยู่แล้ว

4. PTT BANPU สองตัวนี้ ผมคาดว่า (มันคือการเดา) ยังไงก็ต้องกลับมา ถ่านหิน ยังมีปริมาณให้ใช้ไปได้อีก 150-200 ปี เป็นพลังงานที่ถูกที่สุด และใช้ผลิตไฟฟ้ามากที่สุด คิดว่าโรงงานไฟฟ้ามันจะเลิกใช้ได้ง่ายๆหรือ? ผมคิดว่าไม่ แต่ว่าอาจจะลดความสำคัญลงไปจาก shalegas และพลังงานทดแทนอื่นๆ และเทรนด์รักษ์โลกลดโลกร้อน ส่วนน้ำมันจำไม่ได้ ประมาณ 40-50 ปีมั้ง
แต่สองตัวนี้ ผมว่ามันอันตรายและเล่นยากที่กว่าตัวอื่นๆ

ตัวอื่นๆ ไม่รู้อะ 555
ปล ผมเดานะ อย่าเชื่อเป็นตุเป็นตะ
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

Guiman เขียน:อันดับของคุณกับของผม และก็ของคนอื่นคงไม่เหมือนกันนะครับ
เพราะผมรู้ตื้นลืกหนาบางแต่ละตัวไม่มาก แถมรู้ไม่ทุกตัวซะด้วยสิ
ผมคิดว่าที่คุณ Guiman โพสต์ เป็นปัจจัยหลักในการเลือกบริษัทที่จะลงทุนเลย

ความรู้ของเราที่มีต่ออุตสาหกรรม บริษัทไม่เท่ากัน สิ่งนี้เป็นสิ่งสำคัญ

เวลาหุ้นตกมากๆ คนที่รู้ เข้าใจในอุตสาหกรรม รู้ในบริษัทมากๆก็จะมั่นใจในการตัดสินใจว่าควรจะซื้อเพิ่ม ถือต่อ หรือขายหุ้นทิ้งไป

ดังนั้น การเลือกบริษัทที่จะลงทุน เราควรที่จะเลือกจากบริษัทที่เราเข้าใจมากที่สุด แต่นั่นก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะต้องลงทุนในบริษัทที่เรารู้จักมากที่สุด

แต่บ่อยครั้ง คนที่อยู่ในวงการนั้น มักจะไม่เลือกที่จะลงทุนในอุตสาหกรรมนั้นๆ เรารู้ข้อเสียมากไป อย่างผมเคยทำงานธนาคาร ก็ไม่คิดที่จะลงทุนในธนาคาร

อีกนั้นแหละครับ ข้อเสียบางข้ออาจจะเป็นประเด็นปลีกย่อยที่ส่งผลกระทบต่อผลการดำเนินงานของบริษัทน้อยมาก การที่เรารู้ละเอียดมากไปจนไม่กล้าลงทุน ก็อาจจะทำให้เราพลาดการลงทุนที่ดีไปได้เหมือนกัน

สุดท้าย ปัจจัยที่เราจะลงทุนหรือไม่ก็คือ ราคาตลาดต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐานจนมี Margin of Safety มากพอหรือไม่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

cyber-shot เขียน:PTT DTAC ADVANC BANPU BGH BIGC BLA CPALL CPF CPN DCC INTOUCH DELTA ช่วยจับอันดับกันหน่อยได้มั้ยครับ ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี ในการถือยาวๆ
การจัดอันดับหุ้นควรดู ความสามารถในการแข่งขันระยะยาวเป็นหลัก โดยบริษัทที่มีความสามารถในการแข่งขันระยะยาวสูง เราควรจะให้เป็นอันดับแรก ๆ ซึ่งแยกได้โดยดูจาก

1 สินค้ามีแบรนด์ที่เป็นที่ยอมรับ นั่นหมายถึงแม้ว่าคู่แข่งจะขายถูกกว่าลูกค้าก็ยังคงซื้อกับเจ้าของแบรนด์

2 Economy of scale มีขนาดใหญ่แม้จะผลิตสินค้าเหมือนกันแต่สามารถทำได้ด้วยต้นทุนต่ำกว่ามาก นั่นจะทำให้ในภาวะถดถอยคู่แข่งจะอึดอัด คู่แข่งบางรายอาจต้องเจ๊งจากตลาด

3 Management มีความโดดเด่น คิดไกล วางแผนอนาคตไม่ใช่แค่วันนี้หรือวันพรุ่งนี้แต่มองไกล 5 ปี สิบปี

4 ผลการดำเนินงานสอดคล้องกับการกระทำ ไม่ใช่ ผบห.พูดเก่ง แต่ผลงานออกมาห่วย นั่นผมไม่ได้หมายถึงแค่รายไตรมาส แต่เราต้องดูแล้วสอดคล้อง เช่น ผบห. บอกว่าจะโตเพราะ Product A แต่ยังไม่เห็นอะไรเป็นรูปธรรมเลย มาพูดเป็นโม้ และผลกำไรก็ไม่สอดคล้อง หรือ ผบห. ลงทุนในเรื่องที่ตนเองไม่ถนัด ทำธุรกิจ A อยู่ดี ๆ เปลี่ยนไปเป็นธุรกิจ B หรือ อื่น ๆ ตรงจุดนี้สำคัญมาก

เอาหล่ะมาดูกัน

PTT- ฐานธุรกิจขึ้นกับราคาค่าการตลาดขึ้นกับธุรกิจและปัจจัยทางด้าน Macro Economic การลงทุนแต่ละครั้งใช้เงินมหาศาล เป็นธุรกิจที่มีปัจจัยอื่นแวดล้อม เช่นการเมือง ฯลฯ เราสามารถคาดการณ์สิ่งเหล่านี้ได้ทั้งหมดหรือไม่ สำหรับผม ผมจัดเป็นธุรกิจที่ผมสนใจ แต่ไม่สามารถเข้าใจมันได้ถ่อง

DTAC - ไม่มีสามารถใช้ผู้ให้บริการอื่นได้หรือไม่ ถูกกว่าหรือดีกว่า อนาคตจะเป็นการแข่งขันราคากันหรือไม่ ในเมื่อก็โทรเหมือนกัน

ADVANC - ไม่มี สามารถใช้บริการเจ้าอื่นได้หรือไม่ มีปัจจัยอื่นเช่นการเมืองที่เราคาดไม่ถึงหรือไม่

BANPU - อนาคตของถ่านหินเป็นอย่างไร พลังงานที่เป็นทางเลือกอื่นจะเกิดได้หรือไม่ ภาวะราคาของถ่านหินที่ลดลงมาจากอะไรและจะลดลงอีกหรือไม่ ถ้าไม่รู้ก็จัดเป็นกลุ่มไม่รู้

BGH - การบริหารหมอ ซึ่งเป็นคนเก่ง คนเรียนสูง ง่ายหรือยากหรือโคตรยาก เทียบกับการบริหารจัดการอย่างอื่น การลงทุนอสังหาริมทรัพย์ ใช้เงินเท่าไรในการเปิดหรือซื้อ รพ. ใหม่ จะคืนทุนในระยะเวลาเท่าไร ไม่เข้า รพ. นี้เข้าที่อื่นได้หรือไม่

BIGC - จะบริหารอย่างไร แข่งกับคู่แข่งอย่างไร ธุรกิจที่ขยายประสบความสำเร็จหรือไม่ หรือจะแข่งกันถูกอย่างเดียว ไม่เข้าห้างนี้เข้าห้างอื่นได้หรือไม่?

BLA - อันนี้ผมไม่รู้ครับ

CPALL - มีความได้เปรียบชัดเจนครับ เหลือประเด็นเดียวผลการดำเนินงานสอดคล้องกับราคาที่จะลงทุนหรือไม่ Growth ที่เคยมีวันนึงจะน้องลงหรือไม่ อนาคตกลุ่มค้าปลีกจะโตอย่างไร ได้ยินตัวเลขมาว่า 7% เราพอใจกับ Growth จุดนี้หรือไม่

CPF - ร้านเขียว ๆ คนเยอะ ๆ แน่น คลั่ก ๆ แย่งกันซื้อต่อคิวกันยาวหรือไม่ หรือคนเลี้ยวเข้าไปตลาดสดกันหมด ราคาวัตถุดิบขึ้น ๆ ลง ๆ มีผลอย่างไร ค่าแรงขึ้นมีผลอย่างไร ยอมรับว่าไม่รู้จริงครับ

CPN - มีแบรนด์ครับ การลงทุนจะคืนทุนอย่างไรครับ ค่าเช่าจะเพิ่มขึ้นหรือไม่ ขยายพื้นที่ได้หรือไม่ สาขา ตจว. กำไรหรือไม่

DCC - กระเบื้องมีสินค้าทดแทนหรือไม่ ยี่ห้ออื่นใช้แทนกันได้หรือไม่ ของจีนสามารถทดแทนได้หรือไม่

INTOUCH - ผมไม่รู้ครับ

DELTA - สินค้าที่ทำใหม่ ใช้ค่า R&D สูง แล้วขายได้ดีหรือไม่ Margin สูงเป็นการ welcome คู่แข่งเข้ามาในตลาดหรือไม่ ผบห.มีวิธีป้องกันสร้าง Moat ของธุรกิจอย่างไรในการป้องกัน

ก็คร่าว ๆ เท่านี้ครับ เพราะผมรู้น้อย
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

Nevercry.boy เขียน:[

ก็คร่าว ๆ เท่านี้ครับ เพราะผมรู้น้อย
พี่ Nevercry.boy รู้หุ้นน้อยตัว แต่รู้ลึกในหุ้นที่ตัวเองลงทุน มั้งครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

BeSmile เขียน:พี่ Nevercry.boy รู้หุ้นน้อยตัว แต่รู้ลึกในหุ้นที่ตัวเองลงทุน มั้งครับ
ครับผมเป็นคนที่ถือครองหุ้นตลอดเวลา
และยอมรับเลยว่าถ้ามีหุ้นเกิน 3-4 ตัวผมปวดหัวแล้วครับ ปัจจุบันมีตัวเดียวครับก็ต้องลึกกับมัน ข้อจำกัดของผมเยอะครับโน่นนี่นั่น สิ่งที่ผมให้น้ำหนักมากก็คือปัจจัยของการเติบโตยั่งยืน ทำอย่างไรธุรกิจจึงจะเติบโตยั่งยืน ผมก็แนวนี้หละครับ แจ๊คก็เป็นแจ๊คครับเป็นซานตาครอสไม่ได้ ผมชอบนะครับ ไนท์แมร์บีฟอร์คริสต์มาส

จะว่าไปคุณ BeSmile ก็ลึกครับผมทราบได้
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
koon007

โพสต์ที่ 12

ที่คุณ เลือกมา ผมคิดว่าถือยาวได้หมด แต่สำคัญที่ราคาคุณซื้อตอนไหน ตอนนี้น่าจะมีแค่ ptt banpuที่ ค่าพีอีต่ำหน่อย แต่ตัวอื่นพีอีผมมองว่าสูงไป ถึงแม้จะเลือกถูกตัวแต่ซื้อไม่ถูกจังหวะ ก็ลงทุนไม่คุ้มค่า
BIGALOW

โพสต์ที่ 13

PTT DTAC ADVANC BANPU BGH BIGC BLA CPALL CPF CPN DCC INTOUCH DELTA ..

เอาเฉพาะที่ผมรู้คร่าว ๆ ยังไม่ลึกมากนัก .. วิเคราะห์แบบคนภายนอกทั่ว ๆ ไปนะครับ ..

PTT .. บริษัทใหญ่อันดับ 1 ของประเทศ และ ใหญ่อันดับที่ 95 ของโลก .. ราคาน้ำมัน มีการผันผวนขึ้น-ลง เป็นรอบ ๆ .. ฉะนั้น ควรลงทุนเป็นรอบตามราคาน้ำมัน .. ถ้าจะถือยาว คงต้องยาวมาก ๆ เกิน 5 ปี .. และผมคิดว่า ไม่น่าจะมีอะไรมาทำให้บริษัทนี้ เจ๊ง ได้ .. อีกเรื่องนึงที่ต้องคิดก็คือ "การเมือง"

ADVANC .. รอประมูล 3G ได้ .. และมั่นใจว่าน่าจะได้อย่างแน่นอน .. เห็นมีข่าวว่า อาจจะจับมือกับ DTAC ร่วมกันประมูล .. แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ผู้บริโภค ได้ประโยชน์จาก 3G เต็มรูปแบบแน่นอน และมันจะมาแน่ ๆ ในเร็ว ๆ นี้ .. ADVANC ได้เปรียบในเรื่องของ Market Share อันดับ 1 ของธุรกิจสื่อสาร อีกทั้งกระแสเงินสดที่เยอะกว่าคู่แข่งมาก ๆ .. ในระยะยาว ผมว่า ADVANC ก็น่าจะเติบโตได้อีก

ฺBGH .. โรงพยาบาลเครือข่ายอันดับ 1 ของประเทศ .. ค่ารักษาแพงมากกก เน้นลูกค้าระดับกลาง-บน ถึง ระดับ Hi-End .. น่าจะโตไปได้เรื่อย ๆ จากการเข้า Take โรงพยาบาลอื่น ๆ .. อีกทั้ง แนวโน้มของประชากรสูงวัย ที่กำลังเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ และ คนเราเริ่มใส่ใจในการรักษาสุขภาพกันมากขึ้นเรื่อย ๆ ..

ฺBLA .. นี่ก็เป็นอีกหนึ่งธุรกิจ ที่กำลังเติบโตไปได้สวยพอ ๆ กับธุรกิจโรงพยาบาล .. ยิ่งคนมีรายได้ และ รักสุขภาพกันมากขึ้นเท่าไหร่ คนก็ยิ่งจะทำประกันกันมากขึ้น .. ผมว่า ธุรกิจประเภทนี้ มีเงินสดคงเหลือเยอะมาก ๆ .. เพราะมันแทบเป็นไม่ได้ ที่จะมีใครมาทำให้ตัวเ่องเจ็บป่วย หรือ ตาย เพื่อเรียกร้องเงินประกัน .. และ นี่คือเหตุผลว่า ทำไมผมถึงมองว่าธุรกิจ ประกันชีวิต ดูมีอนาคตสดใสกว่าพวก ประกันภัยอื่น ๆ

ฺBIG C .. ตอนนี้ ยังคงรั้งอันดับ 2 ในกลุ่ม Discount Store เป็นรองจาก Lotus .. กลยุทธ์ส่วนใหญ่ ก็คงจะเน้นเรื่องการแข่งขัน "เราถูกกว่า" ซึ่งฝั่ง Lotus ก็ "ถูกกว่า" ไม่แพ้กัน .. คงต้องมองถึงเรื่องการขยายสาขา Mini BIG C ไปยังแหล่งชุมชน หรือ หัวเมืองตามจังหวัดใหญ่ ๆ ให้ได้มากที่สุด .. เพราะ Lotus ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจเหมือนกัน .. จากความรู้สึกของผม และ เท่าที่เห็น ผมมองเห็น Lotus Express มากกว่า Mini BIG C ซะอีก .. และ ดูเหมือนว่าคนจะนิยมเข้า Lotus มากกว่า (แค่ความรู้สึกจากการมองเห็นของผมนะครับ)

CPALL .. จุดยืนของ 7-11 ไม่ได้ไปแข่งกับพวก BIG C , Lotus เพราะ 7-11 มีจุดแข็งในเรื่อง "ร้านสะดวกอิ่ม" ซึ่งเปิดตลอด 24 ช.ม. .. ตรงนี้ถือว่าได้เปรียบ ประกอบกับสาขาทั่วประเทศที่มีมากที่สุดกว่า 6,000 สาขา และแต่ละสาขาก็อาจจะไม่ได้ใหญ่มากมาย และ ก็พร้อมที่จะเข้าในย่านชุมชนเล็ก ๆ ได้ทุกที่ (ขอแค่มีที่ว่างมากพอ) .. ในเรื่องของการเติบโต ผมมองว่า 7-11 คงต้องเน้นเปิดใน ตจว. ให้มากขึ้น เพราะพื้นที่ใน กทม. มันถูกยัดจนเต็มที่แล้ว .. อีกทั้ง ถ้าอยากจะแข่งขันในระยะยาว คงต้องหาทางไปลงทุนเปิดที่ประเทศเพื่อนบ้านเราได้ ซึ่งในปี 2558 ก็คงจะได้รู้ว่าเมื่อ AEC เปิดเต็มที่แล้ว CPALL จะมีความสามารถในการแข่งขันมากแค่ไหน ..

CPF .. "ครัวของโลก" ทำธุรกิจตั้งแต่ต้นน้ำ ยันปลายน้ำ .. ผมมองว่า ธุรกิจในอนาคตที่จะทำรายได้หลักให้กับ CPF คือ อาหารแปรรูป หรือ อาหารแช่แข็งสำเร็จรูป ซึ่งเดี๋ยวนี้ เราจะเห็นได้หลากหลายเมนูมากขึ้นเรื่อย ๆ (และอร่อยถูกปากมากขึ้น แต่บางเมนูไม่อร่อย ก็ไม่ได้คิดจะเปลี่ยนรสชาต) .. CPF ได้เปรียบในเรื่องของการส่งออกสินค้าไปยัง ตปท. ให้มากขึ้นเรื่อย ๆ แทนที่จะหยุดอยู่แค่ในประเทศ .. ซึ่งผมมองว่า รายได้จากการส่งออกไป ตปท. นี่แหละ .. จะเป็น Key หลักของ CPF ที่จะประสบความสำเร็จ (ส่วนเรื่องการเทขายหุ้นของ CPF ผมยังไม่เห็นปัญหาหลัก ๆ ที่จะส่งผลกระทบแบบจริง ๆ จัง .. อาจจะเป็นเพราะ การขายทำกำไร หรือ เพราะบริษัททำกำไรไม่ได้ถึงเป้าที่คาดไว้ คนเลยแห่ขายทิ้ง .. ซึ่งก็ต้องไปพิจารณาให้รอบคอบอีกทีนะครับ)

INTUCH .. บริษัทแม่ และ บริษัทโฮลดิ้ง ของบริษัท AIS .. รายได้หลักของ INTUCH มาจากเงินปันผลของ ADVANC เป็นหลัก .. ส่วน THCOM , CSL ก็เป็นส่วนรอง ๆ ลงมา .. หน้าที่ของ INTUCH ก็คือ .. การพยามหาบริษัทที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจโทรคมนาคม หรือ ธุรกิจสื่อสาร ที่ตัวเองจะเข้าไปถือหุ้นลงทุน ซึ่งผมอ่านจากรายงานประจำปี ตอนนี้มีอยู่ประมาณ 10 บริษัท มาให้พิจารณาเรื่องการร่วมลงทุน .. ซึ่งก็ร่วมไปถึงบริษัทที่ทำธุรกิจอื่น ๆ ด้วย ถ้า INTUCH เห็นว่ามีแน้วโน้มที่จะเติบโตไปได้อนาคต INTUCH ก็สนใจที่จะลงทุนในบริษัทนั้น .. แต่จะดีกว่า ถ้าบริษัทนั้น ๆ ทำธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจโทรคมนาคม หรือ สื่อสาร .. เพราะมันเป็นเมนหลักที่ INTUCH มีความถนัดมากที่สุด และ อาจจะส่งเสริมให้บริษัทลูก และ บริษัทในเครือของ INTUCH เติบโตไปด้วยกันในอนาคต ..

ผมขอ วิเคราะห์แบบคร่าว ๆ ตามความเข้าใจของผม แค่นี้ล่ะกันครับ .. ถ้าจะให้เรียงลำดับความชอบ (ส่วนตัวของผม) .. INTUCH , ADVANC , CPF , CPALL , PTT ... ที่เหลือผมไม่ได้สนใจมากนัก เลยไม่ขอพูดถึงละกันครับ ..

ผมไม่แนะนำให้เชื่อทั้งหมดนะครับ .. คงต้องไปตามแกะใน งบการเงิน และ 56-1 หรือ รายงานประจำปี อย่างละเอียดอีกทีนะครับ ก่อนที่จะลงทุนในบริษัทไหน ๆ ก็ตาม ..

ขอบคุณมากครับ ..
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ทั้งหมดเป็น Blue Chip Stocks ก็ว่าได้
ไม่น่าแปลกที่ไม่รู้จะเลือกอย่างไร แต่ถ้าเรา....
พิจรณาด้านลบของมัน

1. เอาราคาหุ้นมาพิจรณาจะเห็นว่า BGH BLA CPALL CPF CPN BIGCน่าจะแพงเกินไป (คือมี Downside risk สูง)
2. ผลกระทบจากภายนอกที่อาจสร้างความเสียหายอย่างแรง จะเห็นว่า ADVANCE DTAC INTOUCH เสี่ยงตามการเมืองโดยมี PTT เสี่ยงบ้าง และ DELTA เสี่ยงต่อ Crisis ของ Eurozone
3. ความสามารถในการแข่งขัน จะเห็นว่า DCC เป็นธุรกิจที่ใช้แรงงานมากต่อไปจะแข่งกับอินโด อินเดีย พม่า เวียดนามอย่างไร และ การพัฒนาผลิตภัณฑ์ เพื่อสร้าง Value Added เป็นหัวใจสำคัญ DCC มีความก้าวหน้าด้าน R&D ต่ำเกินไปที่จะแข่งขัน ส่วน PTT จะแข่งกับ ปิโตรนาส ปิโตรบรา (บราซิล) และ (CINOOC+SINOPEC) ได้อย่างไร Backward Integration ของ PTT มีน้อยและต้นทุนแพงเกินไป

ถ้าเรามองแค่ 5 ปีนับจากนี้ผมให้ PTT และ DCC

ผมเคยมีเกือบทุกตัว แต่วันนี้ไม่มีแล้วครับ (มีตัวอื่น....) / Octopus
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

กระทู้นี้ ดีจัง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 16

สงสัยเจ้าของกระทู้ ไปซัดบิ๊กล๊อตมากับเขาแน่เลย

ยกมากี่ล๊อตครับ

10:26 25/07/2012
*HOT:BGH ร่วง 4% ขณะมีบิ๊กล็อตราคาต่ำกว่าตลาด, นักลงทุนต่างชาติขาย
กรุงเทพฯ--25 ก.ค.--รอยเตอร์

หุ้นบมจ.กรุงเทพดุสิตเวชการ BGH ราคาร่วง 4.17% ขณะที่มีรายการซื้อ

รายใหญ่(บิ๊กล็อต) ที่หุ้นละ 96 บาท ต่ำกว่าตลาด โดยเป็นการขายจากนักลงทุนต่างชาติ

เช้านี้หุ้น BGH ลบ 4.25 บาท มาที่ 97.75 บาท ด้วยมูลค่าซื้อขายหนาแน่น

โดยล่าสุดมีรายการบิ๊กล็อต 18.5 ล้านหุ้น ที่ราคาหุ้นละ 96 บาท ขณะที่ดัชนีหุ้นไทย

เช้านี้ลบ 0.61%

เอกสารเสนอขายหุ้น BGH ต่อนักลงทุนต่างประเทศ ที่รอยเตอร์ได้รับมา ระบุว่า

จะมีการเสนอขายหุ้น BGH จำนวน 44.69 ล้านหุ้น ที่ราคาหุ้นละ 96 บาท โดยมีส่วนลดราว

5.9% จากราคาปิดเมื่อวานนี้ที่ 102 บาท โดยมีโบรกเกอร์ 3 ราย ได้แก่ BofA Merrill

Lynch, J.P.Morgan, and Phatra Securities เป็นผู้ดำเนินการ

ขณะที่บล.ดีบีเอส วิคเคอร์ส (ประเทศไทย) คาดว่าระยะสั้นอาจกระทบ

sentiment ด้านลบกับราคาหุ้น BGH ได้ เพราะราคาขายนั้นต่ำกว่าราคาหุ้นในปัจจุบัน

พอควร อย่างไรก็ตามเห็นว่าไม่กระทบกับปัจจัยพื้นฐาน จึงเห็นว่าหากราคาหุ้นปรับตัวลง

เพราะข่าวข้างต้นก็เป็นจังหวะทยอยสะสม เพื่อการลงทุนมากกว่า

โดยยังแนะนำ ซื้อ กำหนดราคาพื้นฐานไว้ที่ 125.00 บาท ซึ่งประเมินด้วยวิธี

DCF หรือเทียบเท่า PEG และ EV/EBITDA ที่ 0.9 และ 15 เท่า ตามลำดับ โดยจุดแข็ง

ของ BGH มีเครือข่ายโรงพยาบาลที่ใหญ่สุดในไทย และเน้นตลาดเฉพาะในไทย ซึ่งจะทำให้

มีประสิทธิภาพสูงสุดในเรื่องทีมแพทย์ผู้รักษา และอุปกรณ์การแพทย์

10:45 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/25,710K หุ้น/2,468M บาท
10:26 25/07/2012 RTR-*HOT:BGH ร่วง 4% ขณะมีบิ๊กล็อตราคาต่ำกว่าตลาด, นักลงทุนต่างชาติขาย
10:22 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/300,000 หุ้น/28,800K บาท
10:20 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/50,000 หุ้น/4,800,000 บาท
10:20 25/07/2012 SET---BGH Cancel Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:19 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/50,000 หุ้น/4,800,000 บาท
10:18 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:18 25/07/2012 SET---BGH Cancel Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:18 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:17 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:17 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:16 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:16 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท

10:15 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:15 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:15 25/07/2012 SET---BGH Cancel Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:14 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:14 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:13 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:13 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:12 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท

10:12 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/35,000 หุ้น/3,360,000 บาท
10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/50,000 หุ้น/4,800,000 บาท
10:11 25/07/2012 RTR----BGH ร่วง 3.6% ขณะมีบิ๊กล็อตราคาต่ำกว่าตลาด, นักลงทุนต่างชาติขาย
10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/100,000 หุ้น/9,600,000 บาท
10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/120,000 หุ้น/11,520K บาท

10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/120,000 หุ้น/11,520K บาท
10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/137,500 หุ้น/13,200K บาท
10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/150,000 หุ้น/14,400K บาท
10:09 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:09 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/430,000 หุ้น/41,280K บาท
10:09 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:09 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/500,000 หุ้น/48,000K บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/900,000 หุ้น/86,400K บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/1,200,000 หุ้น/115,200K บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/1,300,000 หุ้น/124,800K บาท
10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/2,400,000 หุ้น/230,400K บาท

10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/43,000 หุ้น/4,128,000 บาท
10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/2,500,000 หุ้น/240,000K บาท
10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/43,000 หุ้น/4,128,000 บาท
10:06 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/3,000,000 หุ้น/288,000K บาท
10:06 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/71,500 หุ้น/6,864,000 บาท
10:04 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 98.75/500,000 หุ้น/49,375K บาท
10:06 25/07/2012
SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/3,000,000 หุ้น/288,000K บาท
Stock lover

โพสต์ที่ 17

BIGALOW เขียน:PTT DTAC ADVANC BANPU BGH BIGC BLA CPALL CPF CPN DCC INTOUCH DELTA ..

เอาเฉพาะที่ผมรู้คร่าว ๆ ยังไม่ลึกมากนัก .. วิเคราะห์แบบคนภายนอกทั่ว ๆ ไปนะครับ ..

PTT .. บริษัทใหญ่อันดับ 1 ของประเทศ และ ใหญ่อันดับที่ 95 ของโลก .. ราคาน้ำมัน มีการผันผวนขึ้น-ลง เป็นรอบ ๆ .. ฉะนั้น ควรลงทุนเป็นรอบตามราคาน้ำมัน .. ถ้าจะถือยาว คงต้องยาวมาก ๆ เกิน 5 ปี .. และผมคิดว่า ไม่น่าจะมีอะไรมาทำให้บริษัทนี้ เจ๊ง ได้ .. อีกเรื่องนึงที่ต้องคิดก็คือ "การเมือง"

ADVANC .. รอประมูล 3G ได้ .. และมั่นใจว่าน่าจะได้อย่างแน่นอน .. เห็นมีข่าวว่า อาจจะจับมือกับ DTAC ร่วมกันประมูล .. แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ผู้บริโภค ได้ประโยชน์จาก 3G เต็มรูปแบบแน่นอน และมันจะมาแน่ ๆ ในเร็ว ๆ นี้ .. ADVANC ได้เปรียบในเรื่องของ Market Share อันดับ 1 ของธุรกิจสื่อสาร อีกทั้งกระแสเงินสดที่เยอะกว่าคู่แข่งมาก ๆ .. ในระยะยาว ผมว่า ADVANC ก็น่าจะเติบโตได้อีก

ฺBGH .. โรงพยาบาลเครือข่ายอันดับ 1 ของประเทศ .. ค่ารักษาแพงมากกก เน้นลูกค้าระดับกลาง-บน ถึง ระดับ Hi-End .. น่าจะโตไปได้เรื่อย ๆ จากการเข้า Take โรงพยาบาลอื่น ๆ .. อีกทั้ง แนวโน้มของประชากรสูงวัย ที่กำลังเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ และ คนเราเริ่มใส่ใจในการรักษาสุขภาพกันมากขึ้นเรื่อย ๆ ..

ฺBLA .. นี่ก็เป็นอีกหนึ่งธุรกิจ ที่กำลังเติบโตไปได้สวยพอ ๆ กับธุรกิจโรงพยาบาล .. ยิ่งคนมีรายได้ และ รักสุขภาพกันมากขึ้นเท่าไหร่ คนก็ยิ่งจะทำประกันกันมากขึ้น .. ผมว่า ธุรกิจประเภทนี้ มีเงินสดคงเหลือเยอะมาก ๆ .. เพราะมันแทบเป็นไม่ได้ ที่จะมีใครมาทำให้ตัวเ่องเจ็บป่วย หรือ ตาย เพื่อเรียกร้องเงินประกัน .. และ นี่คือเหตุผลว่า ทำไมผมถึงมองว่าธุรกิจ ประกันชีวิต ดูมีอนาคตสดใสกว่าพวก ประกันภัยอื่น ๆ

ฺBIG C .. ตอนนี้ ยังคงรั้งอันดับ 2 ในกลุ่ม Discount Store เป็นรองจาก Lotus .. กลยุทธ์ส่วนใหญ่ ก็คงจะเน้นเรื่องการแข่งขัน "เราถูกกว่า" ซึ่งฝั่ง Lotus ก็ "ถูกกว่า" ไม่แพ้กัน .. คงต้องมองถึงเรื่องการขยายสาขา Mini BIG C ไปยังแหล่งชุมชน หรือ หัวเมืองตามจังหวัดใหญ่ ๆ ให้ได้มากที่สุด .. เพราะ Lotus ก็ไม่ได้นิ่งนอนใจเหมือนกัน .. จากความรู้สึกของผม และ เท่าที่เห็น ผมมองเห็น Lotus Express มากกว่า Mini BIG C ซะอีก .. และ ดูเหมือนว่าคนจะนิยมเข้า Lotus มากกว่า (แค่ความรู้สึกจากการมองเห็นของผมนะครับ)

CPALL .. จุดยืนของ 7-11 ไม่ได้ไปแข่งกับพวก BIG C , Lotus เพราะ 7-11 มีจุดแข็งในเรื่อง "ร้านสะดวกอิ่ม" ซึ่งเปิดตลอด 24 ช.ม. .. ตรงนี้ถือว่าได้เปรียบ ประกอบกับสาขาทั่วประเทศที่มีมากที่สุดกว่า 6,000 สาขา และแต่ละสาขาก็อาจจะไม่ได้ใหญ่มากมาย และ ก็พร้อมที่จะเข้าในย่านชุมชนเล็ก ๆ ได้ทุกที่ (ขอแค่มีที่ว่างมากพอ) .. ในเรื่องของการเติบโต ผมมองว่า 7-11 คงต้องเน้นเปิดใน ตจว. ให้มากขึ้น เพราะพื้นที่ใน กทม. มันถูกยัดจนเต็มที่แล้ว .. อีกทั้ง ถ้าอยากจะแข่งขันในระยะยาว คงต้องหาทางไปลงทุนเปิดที่ประเทศเพื่อนบ้านเราได้ ซึ่งในปี 2558 ก็คงจะได้รู้ว่าเมื่อ AEC เปิดเต็มที่แล้ว CPALL จะมีความสามารถในการแข่งขันมากแค่ไหน ..

CPF .. "ครัวของโลก" ทำธุรกิจตั้งแต่ต้นน้ำ ยันปลายน้ำ .. ผมมองว่า ธุรกิจในอนาคตที่จะทำรายได้หลักให้กับ CPF คือ อาหารแปรรูป หรือ อาหารแช่แข็งสำเร็จรูป ซึ่งเดี๋ยวนี้ เราจะเห็นได้หลากหลายเมนูมากขึ้นเรื่อย ๆ (และอร่อยถูกปากมากขึ้น แต่บางเมนูไม่อร่อย ก็ไม่ได้คิดจะเปลี่ยนรสชาต) .. CPF ได้เปรียบในเรื่องของการส่งออกสินค้าไปยัง ตปท. ให้มากขึ้นเรื่อย ๆ แทนที่จะหยุดอยู่แค่ในประเทศ .. ซึ่งผมมองว่า รายได้จากการส่งออกไป ตปท. นี่แหละ .. จะเป็น Key หลักของ CPF ที่จะประสบความสำเร็จ (ส่วนเรื่องการเทขายหุ้นของ CPF ผมยังไม่เห็นปัญหาหลัก ๆ ที่จะส่งผลกระทบแบบจริง ๆ จัง .. อาจจะเป็นเพราะ การขายทำกำไร หรือ เพราะบริษัททำกำไรไม่ได้ถึงเป้าที่คาดไว้ คนเลยแห่ขายทิ้ง .. ซึ่งก็ต้องไปพิจารณาให้รอบคอบอีกทีนะครับ)

INTUCH .. บริษัทแม่ และ บริษัทโฮลดิ้ง ของบริษัท AIS .. รายได้หลักของ INTUCH มาจากเงินปันผลของ ADVANC เป็นหลัก .. ส่วน THCOM , CSL ก็เป็นส่วนรอง ๆ ลงมา .. หน้าที่ของ INTUCH ก็คือ .. การพยามหาบริษัทที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจโทรคมนาคม หรือ ธุรกิจสื่อสาร ที่ตัวเองจะเข้าไปถือหุ้นลงทุน ซึ่งผมอ่านจากรายงานประจำปี ตอนนี้มีอยู่ประมาณ 10 บริษัท มาให้พิจารณาเรื่องการร่วมลงทุน .. ซึ่งก็ร่วมไปถึงบริษัทที่ทำธุรกิจอื่น ๆ ด้วย ถ้า INTUCH เห็นว่ามีแน้วโน้มที่จะเติบโตไปได้อนาคต INTUCH ก็สนใจที่จะลงทุนในบริษัทนั้น .. แต่จะดีกว่า ถ้าบริษัทนั้น ๆ ทำธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับธุรกิจโทรคมนาคม หรือ สื่อสาร .. เพราะมันเป็นเมนหลักที่ INTUCH มีความถนัดมากที่สุด และ อาจจะส่งเสริมให้บริษัทลูก และ บริษัทในเครือของ INTUCH เติบโตไปด้วยกันในอนาคต ..

ผมขอ วิเคราะห์แบบคร่าว ๆ ตามความเข้าใจของผม แค่นี้ล่ะกันครับ .. ถ้าจะให้เรียงลำดับความชอบ (ส่วนตัวของผม) .. INTUCH , ADVANC , CPF , CPALL , PTT ... ที่เหลือผมไม่ได้สนใจมากนัก เลยไม่ขอพูดถึงละกันครับ ..

ผมไม่แนะนำให้เชื่อทั้งหมดนะครับ .. คงต้องไปตามแกะใน งบการเงิน และ 56-1 หรือ รายงานประจำปี อย่างละเอียดอีกทีนะครับ ก่อนที่จะลงทุนในบริษัทไหน ๆ ก็ตาม ..

ขอบคุณมากครับ ..

ทำไม bla ถึงมีเงินสดในมือเยอะละครับ ก็ในเมื่อได้เงินเบี้ยประกันมาก็ต้องเอาไปลงทุนต่ออยู่ดี เพื่อให้รายได้เติบโต
Stock lover

โพสต์ที่ 18

ปรัชญา เขียน:สงสัยเจ้าของกระทู้ ไปซัดบิ๊กล๊อตมากับเขาแน่เลย

ยกมากี่ล๊อตครับ

10:26 25/07/2012
*HOT:BGH ร่วง 4% ขณะมีบิ๊กล็อตราคาต่ำกว่าตลาด, นักลงทุนต่างชาติขาย
กรุงเทพฯ--25 ก.ค.--รอยเตอร์

หุ้นบมจ.กรุงเทพดุสิตเวชการ BGH ราคาร่วง 4.17% ขณะที่มีรายการซื้อ

รายใหญ่(บิ๊กล็อต) ที่หุ้นละ 96 บาท ต่ำกว่าตลาด โดยเป็นการขายจากนักลงทุนต่างชาติ

เช้านี้หุ้น BGH ลบ 4.25 บาท มาที่ 97.75 บาท ด้วยมูลค่าซื้อขายหนาแน่น

โดยล่าสุดมีรายการบิ๊กล็อต 18.5 ล้านหุ้น ที่ราคาหุ้นละ 96 บาท ขณะที่ดัชนีหุ้นไทย

เช้านี้ลบ 0.61%

เอกสารเสนอขายหุ้น BGH ต่อนักลงทุนต่างประเทศ ที่รอยเตอร์ได้รับมา ระบุว่า

จะมีการเสนอขายหุ้น BGH จำนวน 44.69 ล้านหุ้น ที่ราคาหุ้นละ 96 บาท โดยมีส่วนลดราว

5.9% จากราคาปิดเมื่อวานนี้ที่ 102 บาท โดยมีโบรกเกอร์ 3 ราย ได้แก่ BofA Merrill

Lynch, J.P.Morgan, and Phatra Securities เป็นผู้ดำเนินการ

ขณะที่บล.ดีบีเอส วิคเคอร์ส (ประเทศไทย) คาดว่าระยะสั้นอาจกระทบ

sentiment ด้านลบกับราคาหุ้น BGH ได้ เพราะราคาขายนั้นต่ำกว่าราคาหุ้นในปัจจุบัน

พอควร อย่างไรก็ตามเห็นว่าไม่กระทบกับปัจจัยพื้นฐาน จึงเห็นว่าหากราคาหุ้นปรับตัวลง

เพราะข่าวข้างต้นก็เป็นจังหวะทยอยสะสม เพื่อการลงทุนมากกว่า

โดยยังแนะนำ ซื้อ กำหนดราคาพื้นฐานไว้ที่ 125.00 บาท ซึ่งประเมินด้วยวิธี

DCF หรือเทียบเท่า PEG และ EV/EBITDA ที่ 0.9 และ 15 เท่า ตามลำดับ โดยจุดแข็ง

ของ BGH มีเครือข่ายโรงพยาบาลที่ใหญ่สุดในไทย และเน้นตลาดเฉพาะในไทย ซึ่งจะทำให้

มีประสิทธิภาพสูงสุดในเรื่องทีมแพทย์ผู้รักษา และอุปกรณ์การแพทย์

10:45 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/25,710K หุ้น/2,468M บาท
10:26 25/07/2012 RTR-*HOT:BGH ร่วง 4% ขณะมีบิ๊กล็อตราคาต่ำกว่าตลาด, นักลงทุนต่างชาติขาย
10:22 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/300,000 หุ้น/28,800K บาท
10:20 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/50,000 หุ้น/4,800,000 บาท
10:20 25/07/2012 SET---BGH Cancel Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท
10:19 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 96.00/50,000 หุ้น/4,800,000 บาท
10:18 25/07/2012 SET---BGH Cancel Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท

10:15 25/07/2012 SET---BGH Cancel Deal@ 96.00/31,500 หุ้น/3,024,000 บาท

10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/35,000 หุ้น/3,360,000 บาท
10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/50,000 หุ้น/4,800,000 บาท
10:11 25/07/2012 RTR----BGH ร่วง 3.6% ขณะมีบิ๊กล็อตราคาต่ำกว่าตลาด, นักลงทุนต่างชาติขาย
10:11 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/100,000 หุ้น/9,600,000 บาท

10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/137,500 หุ้น/13,200K บาท
10:10 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/150,000 หุ้น/14,400K บาท
10:09 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/430,000 หุ้น/41,280K บาท
10:09 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/500,000 หุ้น/48,000K บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/900,000 หุ้น/86,400K บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/1,200,000 หุ้น/115,200K บาท
10:08 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/1,300,000 หุ้น/124,800K บาท
10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/2,400,000 หุ้น/230,400K บาท

10:07 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/2,500,000 หุ้น/240,000K บาท
10:06 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/3,000,000 หุ้น/288,000K บาท
10:06 25/07/2012 SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/71,500 หุ้น/6,864,000 บาท
10:04 25/07/2012 SET---BGH-F Big Lot Deal@ 98.75/500,000 หุ้น/49,375K บาท
10:06 25/07/2012
SET---BGH Big Lot Deal@ 96.00/3,000,000 หุ้น/288,000K บาท

เออ ผมก็อยากมีเงินเยอะๆ แบบนั้นเหมือนกันครับ แต่ผมแค่ก็ขี้ฝ่นในตลาดหุ้นเท่านั้นครับ^^
Stock lover

โพสต์ที่ 19

แล้วถ้าเป็น cpall cpf bgh pb cpn bbl bigc ptt สามารถถือทั้งชีวิตได้มั้ยครับ
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

cyber-shot เขียน:แล้วถ้าเป็น cpall cpf bgh pb cpn bbl bigc ptt สามารถถือทั้งชีวิตได้มั้ยครับ
สิ่งทั้งปวงล้วนตกใต้ไตรลักษณ์ ไม่เที่ยง เปลี่ยนไปตามเหตุปัจจัย และไม่อยู่อยู่ในอำนาจบังคับ หุ้นก็ไม่เว้นครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Stock lover

โพสต์ที่ 21

สาธุ ช่วยแนะนำหน่อย ผมควรจะวิเคาะห์ธุรกิจยังไงดี ตอนนี้พยายามคัดเลือกธุรกิจที่ผมคิดว่าชั้นดี เสร็จแล้วค่อยหาจังหวะซื้ออ่ะครับ
wigraipat

โพสต์ที่ 22

สำหรับผมน่ะคับ
ตัวที่พอจะมีลุ้นก็DCC , BLA เพราะถ้าคุณคิดว่าเป็นหุ้นดีในระยะยาวจิง
สองตัวนี้ยังมีข่าวไม่ดีมากระทบอยู่ครับคือ กำไรลดลงทั้งคู่
ทำให้ราคาตอนนี้ยังไม่แพงมากเมื่อเทียบกับระยะยาวและตัวอื่นที่ว่ามา
แต่ย้ำน่ะคับ เรื่องที่ว่าธุรกิจจะดีในระยะยาวหรือเปล่าคุณต้องคิดเองคับบ
ถ้าดีแน่อย่างฺbla p/eประมาณ15-16 ถ้าคุณคิดว่าเป็นgrowth stockก็ไม่แพงมากคับ แค่ไม่ถูก
แต่ถ้าไม่ไช่growth stock ก็เตรียมตัวขาดทุนได้คับ เหอๆ
workart

โพสต์ที่ 23

เห็นบิ้กล็อดเข้าไป หน้ามืดเลยทีเดียวผม
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 24

ปรัชญา เขียน:
ส.สลึง เขียน:ไม่มีเลยสักตัว :B

ปล.
PTT ขายน้ำมันให้รถขนไก่ไปโรงเชือด
DTAC ADVANC พ่อค้าไก่โทรสั่งออเดอร์ไปส่งโรงไหนบ้าง
BANPU ใช้ต้มน้ำให้ลวกไก่ที่เชือดแล้วเพื่อถอนขนด้วยเครื่อง
BGH คนเลี้ยงไก่ อ่านกระทู้นี้แล้วเครียดต้องเข้าไปรักษา
BIGC ขายอาหารเนื้อไก่สด เนื้อหมู แหนม ขาหมูเยอรมัน ปลาทะเล
BLA ประกันชีวิตเจ้าของฟาร์ม ไม่ยอมรับประกันชีวิตสัตว์ หมู เป็ด ไก่
DCC กระเบื้อปูออฟฟิศ นั่งคุยกันเพื่อวางแผนการตลาดขายเนื้อสัตว์
INTOUCH โทรบอกคนฆ่าไก่เงินโอนเข้าบัญชีแบ๊งค์
DELTA ชิ้นส่วนคอมพิวเตอร์ ตั้งตารางเวลาฆ่าไก่ หมู

คิดแล้วกลุ้ม
555555 :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 25

แต่ละตัว ดีๆ ทั้งนั้น แต่แพงแล้วทั้งนั้นเลยนิ :roll:
i-salmon

โพสต์ที่ 26

cyber-shot เขียน:สาธุ ช่วยแนะนำหน่อย ผมควรจะวิเคาะห์ธุรกิจยังไงดี ตอนนี้พยายามคัดเลือกธุรกิจที่ผมคิดว่าชั้นดี เสร็จแล้วค่อยหาจังหวะซื้ออ่ะครับ
การเลือกหุ้นดีเก็บเป็น list ไว้ แล้วหาจังหวะซื้อถูกๆ ก็ถือว่าช่วยให้ลงทุนง่าย ปลอดภัยไปเยอะแล้วครับ
สำหรับการวิเคราะห์อย่างที่พี่ๆเค้าตอบว่า แต่ละคนก็รู้ไม่เหมือนกัน
ในแต่ละกลุ่มธุรกิจ หรือบริษัทก็มีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะมาก
ถ้าจะให้วิเคราะห์ง่ายขึ้น ก็ตัดธุรกิจที่มีความซ้บซ้อน ความผันแปรเยอะๆออก
เช่น ตัด commo ตัด technology ตัดอะไรที่เราไม่รู้ไม่เข้าใจออก ครับ
มันก็วิเคราะห์ง่ายเอง แล้วค่อยๆเติมขอบเขตความรู้เพิ่มเข้าไป
Go against and stay alive.
โพสต์โพสต์