ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

โพสต์ที่ 1

ตามประเด็นของกระทู้เลยครับ

ผมอยู่ในนี้มานาน แต่ active บ้าง ไม่ active บ้าง มา สาม สี่ ปี
เจอเพื่อนนักลงทุนก็หลายราย

บางคนก็เป็นนักลอกหุ้น
บางคนก็เป็นนักเชียร์หุ้น
บางคนเป็นนักขุดหุ้น
บางคนก็เป็น transformer คือ ลอกแล้วไปเชียร์

คำถามตรงประเด็นเลยครับ

ในอดีตที่ผ่านมาของเพื่อนๆ ที่ใช้เวปนี้
แบบไหน ทำให้รวยระยะยาวมากกว่ากัน
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

โพสต์ที่ 2

ยอมรับว่าแต่ก่อนเป็นนักลอกหุ้นครับ เห็นชื่อเซียนเข้าหุ้นตัวไหนก็ลองติดตามศึกษานิดๆหน่อยๆ(บางทีซื้อก่อนศีกษาด้วยซ้ำ) ถึงช่วงขาขึ้นของหุ้น(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น)ก็กำไรเยอะ คิดว่าตัวเองแน่ แต่พอขาลง(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น เช่นกัน)ก็ทำไรไม่ถูก คิดว่าเด๋วก็น่าจะดีขึ้นเอง แต่กลายเป็นขาดทุนกำไรไปบานเลยครับ(ทีผ่านมาไม่ขาดทุนก็ถือว่าโชคดีแล้ว) สิ่งที่เรียนรู้ได้คือ เราไม่รู้มูลค่าของหุ้นตัวนั้นๆ ประเมิณกำไรไม่เป็นแต่ดันซื้อมา ดังนั้นกำไรที่ได้มาไม่ยั่งยืน ถึงขายได้ที่ high ก็เรียกว่าฟลุ๊ค ซักวันคงเจ๊งอยู่ดี
ตอนนี้มีเวลาศีกษาเต็มๆเลยเปลี่ยนแนวทางของตัวเอง เลิกลอกหุ้นตามเซียน ศึกษาให้เข้าใจถ่องแท้ก่อน และได้ไปรู้จักกับพี่ๆเพื่อนๆนักขุดหลายคนรู้สึกสนุกกับการขุดมากครับ ยังไม่รู้ว่าจะรวยจริงๆในระยะยาวหรือป่าว เพราะต้องดูกันต่อไปยาวๆครับ :D
สรุป ส่วนตัวคิดว่าขุดหุ้นดีกว่าลอกหุ้นแน่ๆ แต่ช่วยกันขุดเป็นแก๊งค์ดีที่สุดครับ :mrgreen:
crazyrisk

Re: ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

โพสต์ที่ 3

Laziale เขียน:ยอมรับว่าแต่ก่อนเป็นนักลอกหุ้นครับ เห็นชื่อเซียนเข้าหุ้นตัวไหนก็ลองติดตามศึกษานิดๆหน่อยๆ(บางทีซื้อก่อนศีกษาด้วยซ้ำ) ถึงช่วงขาขึ้นของหุ้น(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น)ก็กำไรเยอะ คิดว่าตัวเองแน่ แต่พอขาลง(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น เช่นกัน)ก็ทำไรไม่ถูก คิดว่าเด๋วก็น่าจะดีขึ้นเอง แต่กลายเป็นขาดทุนกำไรไปบานเลยครับ(ทีผ่านมาไม่ขาดทุนก็ถือว่าโชคดีแล้ว) สิ่งที่เรียนรู้ได้คือ เราไม่รู้มูลค่าของหุ้นตัวนั้นๆ ประเมิณกำไรไม่เป็นแต่ดันซื้อมา ดังนั้นกำไรที่ได้มาไม่ยั่งยืน ถึงขายได้ที่ high ก็เรียกว่าฟลุ๊ค ซักวันคงเจ๊งอยู่ดี
ตอนนี้มีเวลาศีกษาเต็มๆเลยเปลี่ยนแนวทางของตัวเอง เลิกลอกหุ้นตามเซียน ศึกษาให้เข้าใจถ่องแท้ก่อน และได้ไปรู้จักกับพี่ๆเพื่อนๆนักขุดหลายคนรู้สึกสนุกกับการขุดมากครับ ยังไม่รู้ว่าจะรวยจริงๆในระยะยาวหรือป่าว เพราะต้องดูกันต่อไปยาวๆครับ :D
สรุป ส่วนตัวคิดว่าขุดหุ้นดีกว่าลอกหุ้นแน่ๆ แต่ช่วยกันขุดเป็นแก๊งค์ดีที่สุดครับ :mrgreen:
คุณ laziale มีแก๊งหรือยังครับ

ผมจะได้ตามไปเป็นลูกสมุน :)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ในอดีตผมได้ตังค์จากหุ้นที่ผมลอกคนอื่นเกือบทั้งนั้นเลยครับ
(แต่ผมจะเลือกลอกเฉพาะหุ้นที่ผมเข้าใจครับ)

แฮ่...ว่าแต่คุณหมอพอมีซักตัวไม๊ครับ :mrgreen:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
wigraipat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ผมชอบหาหุ้นเองมากกว่าคับบเพราะมั่นใจกว่าคับพี่หมอ
แต่ถ้ามีคนมาบอกก็จะเอาไปวิเคราะห์ดูอีกทีว่าเข้ากับstyleเราหรือเปล่า
วิเคราะห์แล้วมั่นใจหรือเปล่า
ถ้าอยู่ในขอบข่ายความรู้และความมั่นใจก็จะซื้อคับ
แต่ถ้าไม่มั่นใจก็ไม่ซื้อ
ผมยึดหลักการหุ้นไม่เล่นไม่ขาดทุนคับบ
จากที่ทำแบบนี้มาเมื่อความรู้และประสบการณ์เพิ่มขึ้นผลตอบแทนก็ดีขึ้นเรื่อยๆมั่นใจมากขึ้นคับ
แล้วของพี่หมอเป็นยังไงคับบ
น้องหมอขอถามเรื่องการวิเคราะห์และหาหุ้นของพี่ด้วยได้ไหมคับบ
แบ่งปันความรู้ให้น้องๆด้วยน่ะคับบบพี่crazyrisk
crazyrisk

โพสต์ที่ 6

วันก่อนเจอเพื่อนสมัย มหาลัย

บอกว่า ลอกหุ้นมาตลอด แล้วก้อมาถามผมว่า
หุ้นตัวนี้ดียังไง เขาก็อธิบาย บางตัวก็มีปัจจัยพื้นฐาน
บางตัวก็เทคนิค. แต่ส่วนใหญ่เวลาผมถามว่า แล้วถ้าไม่เป็นอย่างที่คาดทำยังไง
เขาก็จะบอกว่า เดี๋ยวไว้รอเซียนบอก ก่อนว่าจะขาย
แล้วเราค่อยขายตาม

ผมก็งงๆ. ทำไมเซียนใจดีจัง
มีบริการ after sale ด้วย

แต่พอถามเขาว่า สนิทกันเหรอ เขาก็บอกว่าเคยคุยกันบ้าง
แล้วทำไมเขาถึงจะต้องบอกว่าจะขายเมื่อไหร่ เขาก็บอกว่า
ไม่แน่ใจ เหมือนกัน..

ผมก็ถามว่า แล้วเซียนคนนั้นเขาเก่งไหม เขาก็บอกว่าเก่งนะ
เห็นให้ข้อมูลหุ้นได้ละเอียดมากๆ แถมรู้ไปหมดทุกเรื่อง
จังหวะซื้อจังหวะขายก้อแม่นหลายครั้ง
ผมก้อเลยถามต่อว่า แล้ว คนๆนั้นเขารวยจากการเล่นหุ้นไหม
เพื่อนผมบอกว่า ไม่แน่ใจ เห็นบอกว่า
เป็นมาร์เกตติ้ง ลงทุนไม่ได้มันผิดกฏ น่าจะไม่มีพอร์ตนะ

คุยไปคุยมา เขาเห็นว่า โดนซักเยอะ ดูบรรยากาศไม่ค่อยดี

เลยเลิกถามดีกว่า
55
BeSmile

โพสต์ที่ 7

เอาสรุปขึ้นก่อนครับ

สุดท้าย ถ้าลงทุนแบบประเมินมูลค่า ก็ต้องประเมินมูลค่าก่อนลงทุน
(ถ้าตอบแค่นี้โดน หมอเค ตืบแน่นอน :mrgreen: )

ส่วนผลตอบแทนนั้นจะดีมาก ดีน้อย อยู่ที่เราสามารถหาหุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่า ทั้งในปัจจุบันและอนาคต ในช่วงเวลาหนึ่ง ๆ และซื้อได้ตอนไหน

การได้มา ซึ่ง ชื่อของหุ้นนั้น ก็แล้วแต่ วิธีการ

ผมเคยไป งานจิบเบียร์ แล้วได้คุยกับน้องที่เพิ่งเรียนจบมา แกบอกว่าสนใจ หุ้น Commo หุ้น ยาง ผมก็สงสัยว่าช่วงนั้นมันดีอย่างไร ก็ลอกหุ้นแล้ว กลับมาแกะเกือบเดือนถึงกล้าซื้อ โชคดีที่ยังมีบุญซื้อได้ทัน

มีครั้งหนึ่งผมได้ยินชื่อหุ้นจากเพื่อนที่บอกว่าศึกษามาอย่างดี ผมก็มาศึกษา 1 2 วัน แล้วตัดสินใจซื้อเลยแต่โทรไปหา Broker ปรากฎว่า สั่งซื้อไม่ได้ ระบบมัน Lock แล้วหุ้นมันก็ขึ้นไปให้เห็น ต่อหน้า ต่อตา โดยผมได้ฝึกวิชา ธัมใจ แทน

ดังนั้นการลอกหุ้น ก็เป็นวิชา และที่สำคัญ ต้องฟังด้วยใจที่เป็นกลาง อย่ามีอคติ

ส่วนถ้าลอกแล้ว ไปลงทุน โดยไม่ศึกษา น่าจะเป็นแบบไม่รู้ แถมถ้าไม่รู้ก็เป็นความเสี่ยงอีก

(อคติมี 4 อย่าง อคติ เพราะเกลียด เพราะกลัว เพราะรัก เพราะเขลา-ไม่รู้)

กลับมาที่สรุป

สุดท้าย ถ้าลงทุนแบบประเมินมูลค่า ก็ต้องประเมินมูลค่าก่อนลงทุน

เขียนเป็นแบบ déjà vu เลย :B
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 8

crazyrisk เขียน:
Laziale เขียน:

+1 ครับคุณหมอเค ขอตามไปเป็นสมุนด้วย 555
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
torpongpak

โพสต์ที่ 9

-"ลอกหุ้น" กับ "ศึกษาร่วมกัน" หรือ"การหาหุ้นกันเป็นกลุ่ม" เราจะเเยกเส้นบางๆเหล่านี้ได้อย่างไร
ผมว่าเป็นทุก"นัก..."ที่ว่ามาครับ เเต่เราก็ต้องลอกโดยใช้กาลามสูตร ผมไม่เคยซื้อหุ้นที่คนเก่งบอกมาเเค่ตัวอักษร เเต่ต้องศึกษาก่อน ที่สำคัญต้องพยายามมองว่า"ทำไม"พี่คนนั้น เซียนคนนี้ถึงคิดเเบบนั้น เราจะได้คิดเป็นอย่างเขา เมื่อโอกาสครั้งหน้ามา

ส่วนปัจจัยที่มีผลต่อการซื้อตามชื่อเสียง"ของคนpost ถ้าคนโพสมีชื่อเสียงก็อาจมีคนซื้อตามมาก(ทั้งๆที่เหล่าผู้มีชื่อเสียงอาจไม่ได้ต้องการให้ซื้อตาม) เเต่ถ้าคนpostไร้เครดิตหรือ"เก่งน้อย"เเบบผมก็คงไม่มีใครสนใจครับ

-การเชียร์หุ้นที่ตัวเองถือ ผมว่าเป็นเรื่องปกติเพราะถ้าเราคิดว่าไม่ดีก็คงไม่ซื้อ เเต่การบอกข้อเสียหุ้นที่ตัวเองถือ หรือบอกปัจจัยที่ต้องระวัง เป็นเรื่องที่กล้าหาญกว่า อย่างไรก็ตามคนที่เค้าไม่พูดถึงข้อเสีย เค้าอาจจะ"ไม่รู้"หรือ"มองผ่าน"ข้อเสียนั้นก็ได้ ประมาณว่าชอบจน"ตาบอด" ผมก็เป็นบ่อย

ส่วนการ"ปั่นหุ้น"ผ่านWebboardเเห่งนี้ อยู่ที่"เจตนา"ตอนกดsubmitครับ

สำหรับตัวผมเองไม่รู้ว่าปั่นหรือไม่เเค่อยากรู้ว่า"เพื่อน"หรือ"ผู้รู้"คิดอย่างไรกับความคิดของผมก็เเค่นั้นครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
o
Laziale

โพสต์ที่ 10

torpongpak เขียน:
Laziale เขียน:

+1 ครับคุณหมอเค ขอตามไปเป็นสมุนด้วย 555
ระดับนี้ผมว่าคงไม่ใช่สมุนแน่ๆครับ กลับหัวกลับหางกันดีกว่าครับ :mrgreen:
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

หมอเค จะลอกหุ้นใครช่วยเอามากระจายด้วยอิอิ

จะได้ลอกตาม เมื่อก่อนผมก้อลอกหุ้น

เริ่มจากศึกษาข้อมูลแนวทางการลงทุน สุดท้ายพอลงสนามจริง

เที่ยวหากระทู้เซียนซื้อหุ้นตัวไหน จะได้ซื้อตาม สุดท้ายเจ๊ง ง่ะ

ตอนนี้ บอกได้เลย ผมเป็นไท จากเซียนหุ้นแล้ว อิอิอิ หรือแค่ชั่วคราว

แต่เซียนหุ้นมีเยอะ เงินก้อเยอะ ซื้อตัวไหนก้อมีเซียนประทับอยู่ไปหมด

แล้วแบบนี้ เรียกว่าซื้อตามเซียนหรือป่าว หมอเค ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
BeSmile

โพสต์ที่ 12

torpongpak เขียน:-"

-การเชียร์หุ้นที่ตัวเองถือ ผมว่าเป็นเรื่องปกติเพราะถ้าเราคิดว่าไม่ดีก็คงไม่ซื้อ เเต่การบอกข้อเสียหุ้นที่ตัวเองถือ หรือบอกปัจจัยที่ต้องระวัง เป็นเรื่องที่กล้าหาญกว่า อย่างไรก็ตามคนที่เค้าไม่พูดถึงข้อเสีย เค้าอาจจะ"ไม่รู้"หรือ"มองผ่าน"ข้อเสียนั้นก็ได้ ประมาณว่าชอบจน"ตาบอด" ผมก็เป็นบ่อย

....
มี อคติเพราะรัก ครับ ทำให้หลง

เหมือนเวลามีแฟน แล้วหลง มักจะคิดอะไรไม่ออก เถียงไม่ได้ :mrgreen:

แต่ถ้าใจเป็นกลางก็จะมองเห็น ภาพรวมครับ

แล้วหุ้นทุกตัวมีธรรมชาติของมัน เคลื่อนไหวเป็นวงกลม :)- ลอกมา

แต่เมื่อไหร่ที่วงแตก หุ้นไม่ขึ้นก็ลงครับ :B
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
dr.momo

โพสต์ที่ 13

สำหรับผม การขุดหุ้น หรือ ลอกหุ้น คงไม่ใช่ปัจจัยสำคัญที่จะบอกว่า
อันไหนจะทำให้ รวย "ระยะยาว"
ผมคิดว่า ปัจจัยที่สำคัญกว่า คือความรู้ในบริษัทที่จะ "ลงทุน" มากกว่าครับ
จากประสบการณ์ ความรู้ ทำให้เรามั่นใจ และตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง

---------
ประเด็นสำคัญน่าจะอยู่ที่
การขุดหุ้น - หุ้นนั้นคนยังไม่รู้จัก ราคาอาจจะต่ำกว่ามูลค่ามาก MOS เยอะ
การลอกหุ้น - คนรู้จักเยอะแล้ว หรือมีคนเข้าไปเก็บเยอะแล้ว ราคาก็อาจจะเริ่มสูงแล้ว MOS ต่ำลง

---------
การขุดหุ้น - เรามีความรู้มากพอที่จะหาหุ้นด้วยตนเอง
การลอกหุ้น - เราต้องให้คนอื่นมาบอกหุ้นเราก่อน แล้วเราจึงเริ่มศึกษา (ถ้าไม่มีคนบอกเราล่ะ)

---------
เปรียบแบบนี้ได้ไหม
การขุดหุ้น - เราเขียนโปรแกรมเองตั้งแต่เริ่มต้นได้
การลอกหุ้น - เราทำได้แค่ศึกษาคำสั่งของโปรแกรมที่คนอื่นเขียนไว้ก่อน

---------
อย่างไรก็ตาม การได้เห็นว่าคนอื่นหรือคนเก่งกำลังสนใจหุ้นตัวไหน
มันทำให้ขอบเขตในการค้นหามันแคบลงเหมือนกัน
ว่ากันตามตรง ผมซื้อหุ้นครั้งสุดท้ายตั้งแต่เดือนมกราคม
อยู่เฉยๆ ไม่ได้ซื้อขายมาจนถึงตอนนี้ เพราะขุดหุ้นที่ถูกใจ มี MOS ที่เหมาะสมไม่เจอเลย

---------
ปล.อยู่ว่างๆ ขุดกระทู้สมัยเก่าๆ ที่คนเก่งๆ คุยกัน
อ่านแล้วอิจฉาบรรยากาศสมัยนั้นจริงๆ
-----------------------
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเราไม่รู้
และก็มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ว่าเราไม่รู้
สุดท้าย หลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้ เราอาจจะไม่รู้ก็ได้
Saran

โพสต์ที่ 14

ตอบจากประสบการณ์ที่ลงทุนมาเกือบ 8 ปี

ถ้าเทียบเป็นจำนวนแล้วลอกหุ้น มากกว่า ขุดเองอ่ะ
ผมขี้เกียจ นานๆขุดแล้วจะเจอสักตัวที่ราคาน่าสนใจจริงๆ ถึงกล้าซื้อ

แต่ถ้าดูผลตอบแทน ขุดเองได้มากกว่า แต่เนื่องจากนานๆ ถึงจะซื้อทีได้ซักตัวอ่ะ
ตัวที่ขุดเอง เฉลี่ยแล้วหากซื้อ 3 ตัวจะ ได้ดีเกินคาด 1 ตัว กลางๆ 1 ตัว และราคาไม่ไปไหน หรือขาดทุนเลย 1 ตัว

ส่วนที่ลอกหุ้น ปีๆหนึ่งได้มาหลายตัว ก็หาอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นนี่ล่ะ โดนส่วนใหญ่ตัวที่ได้กำไรก็มักจะได้ % ไม่เยอะมาก รีบขายก่อน
แต่ตัวที่ขาดทุน จะโดนหนัก เพราะกว่าจะเข้าใจว่าพื้นฐานเปลี่ยน ราคามันก็ลงไปก่อนเรียบร้อยแล้ว ตามความผิดหวังของคนซื้อ -_-"

แต่ยังไง หุ้นที่ขุดเอง ถือไว้แล้วสบายใจกว่าเยอะครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 15

ส่วนตัวผมมองว่าถ้าศึกษาและหาประสบการณ์ถึงจุดๆนึง มีวินัยแนวทางการลงทุนของตัวเอง การขุดหุ้นเอง เวลาได้กำไรจะได้เป็นกอบเป็นกำมากกว่า
การลอกหุ้น มักจะเป็นหุ้นทึ่คนส่วนใหญ่เห็นว่ามันดีอยู่แล้ว เวลาซื้อก็ต้องแย่งกันซื้อ เวลาขายก็ยังต้องแย่งกันขายอีก กำไรที่ได้ขึ้นอยู่กับว่าคุณเป็นคนลอกหุ้นในลำดับที่เท่าไหร่เท่านั้นเอง ลอกเร็วก็อาจมีโอกาสได้กำไรบ้าง ถ้าลอกหลังเค้าก็อาจได้กำไรน้อย หรืออาจจะขาดทุน

มีเงินใช้อย่างพอเีพียง สนุกและสบายใจกับการลงทุน สำหรับผมเลือกเป็นแบบขุดหุ้นครับ

ปล. สมัครเป็นลูกสมุน Laziale ด้วยคนครับ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

Laziale เขียน:ยอมรับว่าแต่ก่อนเป็นนักลอกหุ้นครับ เห็นชื่อเซียนเข้าหุ้นตัวไหนก็ลองติดตามศึกษานิดๆหน่อยๆ(บางทีซื้อก่อนศีกษาด้วยซ้ำ) ถึงช่วงขาขึ้นของหุ้น(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น)ก็กำไรเยอะ คิดว่าตัวเองแน่ แต่พอขาลง(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น เช่นกัน)ก็ทำไรไม่ถูก คิดว่าเด๋วก็น่าจะดีขึ้นเอง แต่กลายเป็นขาดทุนกำไรไปบานเลยครับ(ทีผ่านมาไม่ขาดทุนก็ถือว่าโชคดีแล้ว) สิ่งที่เรียนรู้ได้คือ เราไม่รู้มูลค่าของหุ้นตัวนั้นๆ ประเมิณกำไรไม่เป็นแต่ดันซื้อมา ดังนั้นกำไรที่ได้มาไม่ยั่งยืน ถึงขายได้ที่ high ก็เรียกว่าฟลุ๊ค ซักวันคงเจ๊งอยู่ดี

อิอิ ผมไปด้วยครับ :mrgreen:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
zimmy

โพสต์ที่ 17

เพิ่งเข้ามาศึกษา แต่ก็เห็นด้วยครับว่าการขุดหุ้นมันดีกว่า เพราะมาก่อน ถ้าลอกเค้าส่วนใหญ่มักเป็นหุ้นที่คนเห็นว่าดีหมดแล้ว เผลอๆ กำลังรอออกแล้วด้วย ว่าแต่ คุณ laziale อยากได้ลูกสมุนไหมครับ สมัครด้วยคน อิอิ
torpongpak

โพสต์ที่ 18

BeSmile เขียน:มี อคติเพราะรัก ครับ ทำให้หลง

เหมือนเวลามีแฟน แล้วหลง มักจะคิดอะไรไม่ออก เถียงไม่ได้ :mrgreen:

แต่ถ้าใจเป็นกลางก็จะมองเห็น ภาพรวมครับ

แล้วหุ้นทุกตัวมีธรรมชาติของมัน เคลื่อนไหวเป็นวงกลม :)- ลอกมา

แต่เมื่อไหร่ที่วงแตก หุ้นไม่ขึ้นก็ลงครับ :B
ขอบคุณครับพี่ :D
การใช้"สติ"กำกับทุกๆความรัก...น่าจะช่วยได้มาก
o
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

เคยลอกหุ้นเซียนในเวบนี้ ลอกเฉพาะหุ้นที่เราพอจะเข้าใจและพอจะมองออกว่ามันดี ก็กำไรเยอะแยะอยู่
พอเวบดังขึ้นพี่ที่เก่งๆ หลายคนหายไป ความรู้ผมที่คอยสูบจากพี่เหล่านั้น ก็ไม่รู้ว่าจะสูบจากไหน ก็เลยต้องหันมาอ่าน มาขุดหุ้นเอง
เหนื่อยมากมาย อ่านข่าวศก.ทุกวัน อ่าน 100คน100หุ้น จนรู้สึกว่าจดจ่อเกินไปด้วยซ้ำ วันๆ หาแต่หุ้นๆๆๆ จนบางทีรู้สึกว่าตัวเองใจร้อนชะมัด ฟุ้งซ่านด้วย
หรืออาจเพราะตั้งเป้าไว้สูงเกินไปก็เป็นได้ เลยมาเร่งๆ ให้รีบหาหุ้นดีๆ เจอ
ตอนนี้กำลังคิดว่า การหาหุ้นจาก top down (เช่นอ่านดูว่าอุตฯ ไหนมาแรง แล้วไปหาหุ้นต่อเป็นรายตัว) หรือ bottom up (เช่น screen ด้วย ROE, PE ก่อน) จะดีกว่ากัน

เมื่อ 2-3 ปีก่อน ผมไป meeting thaivi ครั้งแรก ได้นั่งโต๊ะบรมเทพ(พี่พอใจจัดให้) ในโต๊ะนั้นคุยกันเรื่องหุ้น AJ
พี่ๆ บอกว่าราคามันน่าจะไปได้ไกลนะ เพราะโน่นนี่นั่น บลาๆ แต่บริษัทไม่ค่อยให้ข่าว
ตอนนั้นผมไม่รู้เรื่องเลยครับ คิดแต่ว่ามันผูกกับราคาน้ำมันค่อนข้างมาก เราคงไม่เข้าใจก็ปล่อยไป (ขณะนั้นราคา 4 บาท)
2 ปี ผ่านไป ราคาทะลุไป 20 กว่าบาท (คุยราคาในอดีตคงไม่ผิดกฏอะไรนะครับ)
...... ผมสงสัยมาก ว่าพี่เค้ารู้ได้ยังไง ว่ามัันกำลังจะถึงช่วงขาขึ้นของวัฏจักร เค้าดูกันยังไง เค้ามองออกได้อย่างไร การอ่านข่าวศก. การเข้าใจธุรกิจ
มันให้ผลรุนแรงขนาดนี้เลยเหรอ
ผมเชื่อว่าขุดเอง หรือเพื่อนบอก แล้วไปศึกษาต่อ ในระยะยาวแล้วน่าจะรวยกว่าเยอะ
ถ้าเพื่อนบอก แล้วเราเอามาพิจารณาต่ออีกทีจนได้ราคาหุ้นเป้าหมายมา ผมว่าอันนี้ไม่น่าจะเรียกว่าลอกนะ

อยากรู้ว่าพี่ๆ ที่เก่งๆ เค้าหาหุ้นกันยังไงหว่า เดาว่าน่าจะเพราะมีกลุ่มเพื่อนคอยช่วยหา ทำให้หูตากว้างไกลยิ่งขึ้นไปอีกเลยเจอหุ้นดีๆ ง่าย
Laziale

โพสต์ที่ 20

kabu เขียน: ปล. สมัครเป็นลูกสมุน Laziale ด้วยคนครับ :mrgreen:
มามุขเดวกันหมดเลย ผมนี่เป็นสมุนพันธุ์แท้ของพี่โจ๊ก (kabu) เลยครับ :8)
ว่าแต่ไม่มีใครอยากเปนหัวหน้าแก๊งค์มั่งเหรอครับ เหนอยากเปนแต่สมุนกันทั้งนั้น(รวมผมด้วย :mrgreen: )
leky

โพสต์ที่ 21

crazyrisk เขียน:ตามประเด็นของกระทู้เลยครับ

ผมอยู่ในนี้มานาน แต่ active บ้าง ไม่ active บ้าง มา สาม สี่ ปี
เจอเพื่อนนักลงทุนก็หลายราย

บางคนก็เป็นนักลอกหุ้น
บางคนก็เป็นนักเชียร์หุ้น
บางคนเป็นนักขุดหุ้น
บางคนก็เป็น transformer คือ ลอกแล้วไปเชียร์

คำถามตรงประเด็นเลยครับ

ในอดีตที่ผ่านมาของเพื่อนๆ ที่ใช้เวปนี้
แบบไหน ทำให้รวยระยะยาวมากกว่ากัน
นักลอกหุ้น

อ่านดูแล้วหลายคนเริ่มจากลอกหุ้นก็เยอะ แต่เท่าที่สรุปได้ กำไรไม่เป็นกอบเป็นกำ การลอกหุ้นมีประเด็นหลายอย่างที่น่าสนใจ

1) ลอกหุ้นแบบไม่คิดเลย ถ้าอยากรวยแบบเซียน จะเรียกว่าเอาเปรียบเซียนเกินไปหรือเปล่า ยกเว้นจะยอมรับตั้งแต่ต้นว่าขอให้ได้กำไรบ้าง ไม่ได้เท่าเซียนก็ยังดี ขาดทุนก็ไม่ว่าเซียน ถ้าคิดแบบนี้ก็ถือว่าแฟร์หน่อย
2) เคยคิดหรือไม่ว่าหุ้นที่ลอกไปมันขึ้นเพราะอะไรกันแน่ สมมติหุ้นตัวหนึ่ง "ข้อสอบรั่ว" จากเซียนจะจากอะไรก็แล้วแต่ เกิดมีคนเข้ามาอ่านเจอหรือรู้จากไหนก็ก็ช่างเถอะ สมมติมีคนซื้อตามซัก 50 คน มีประเภทพอร์ต 8-9 หลัก เข้ามาขอลอกคำตอบด้วย หุ้นวิ่งขึ้น แต่หุ้นมันขึ้นเพราะหุ้นมันดีหรือเพราะบรรดาผู้ตามทำให้มันขึ้นเอง ตรงนี้ต้องแยกแยะให้ออก
3) จุดตายของการลอกหุ้นคือ "รู้ผูกแต่ไม่รู้แก้" เจอปัญหาแล้วเกิดอาการ "ไปไม่เป็น"

นักเชียร์หุ้น

คนเรามีโอกาสจะ bias อยู่แล้ว คนที่ซื้อหุ้นตัวหนึ่งคงต้องชอบหุ้นตัวนั้นเพราะเหตุผลใดเหตุผลหนึ่ง การพยายามพูดแต่เรื่องดีของหุ้นตัวนั้นมันก็อาจจะเป็นการเชียร์แบบหนึ่ง ผมว่ามันคงห้ามกันยาก แต่การจะเชียร์นั้นผมมองว่าถ้าเล็กน้อยพอหอมปากหอมคอไม่น่าเกลียดมันก็คงไม่มีใครมาว่าอะไร แต่ถ้าถึงขนาดว่าบิดเบือนข้อมูลหรือรู้ว่ามีอะไรไม่ดีที่มันเป็นปัจจัยลบใหญ่ในหุ้นตัวนั้นโดยเฉพาะถ้าปัจจัยลบนั้นมันกำลังจะส่งผลต่อหุ้น แล้วกลับไม่เคยพูดถึงเรื่องนี้ คอยพูดแต่เรื่องดี ๆ ให้คนเคลิ้ม ก็คงต้องเรียกว่าเป็น "นักเชียร์หุ้นที่ไม่มีจริยธรรม" เราอาจจะชอบไปว่าผบห.ว่าไม่มีธรรมาภิบาล เอาเปรียบผถห. แต่เราเคยคิดถึงนักเชียร์หุ้นที่ไม่มีจริยธรรมกันมากน้อยแค่ไหน

ผมเคยได้ยินนลท.ท่านหนึ่งบอกว่า มีคนมาบอกเค้าว่า "พี่หุ้นนี่ถ้าไม่เชียร์มันไม่ขึ้นหรอก" คงนึกภาพออกนะครับ ถ้าในสังคมมีแต่คนทำแบบนี้มันจะเป็นอย่างไรครับ มันคงเข้าข่ายว่าใครจะเป็นยังไงก็ช่าง "ขอให้ข้าได้กำไรไว้ก่อน" ถ้ามีคนที่มีทัศนคติแบบนี้มาก ๆ สังคมนี้อันตรายแน่ครับ

คนที่เข้ามาอ่านในห้องที่มีการพูดถึงหุ้นรายตัว คงต้องเข้าใจอย่างหนึ่งว่า การที่ไม่มีคนพูดถึงข้อเสียของหุ้นตัวนั้น ไม่ได้แปลว่ามันไม่มีข้อเสีย เพราะคนที่เค้าเห็นข้อเสียอาจจะมีตั้งแต่เข้ามาโพสต์ถึงข้อเสีย หรือไม่คิดที่จะเข้ามาอ่านเลย ซึ่งกลุ่มหลังน่าจะมีมากที่สุด

นักขุดหุ้น

ถึงแม้บางครั้งนลท.บางคนอาจจะขุดหุ้นไม่เก่ง แต่ถ้าเราไม่คิดจะไปเปรียบเทียบกับคนอื่น ว่าต้องได้เป็น "เด้ง ๆ" เราจะไม่รู้สึกมีความทุกข์ครับ เรื่องการลงทุนผมมองว่ามันต้องใช้เวลาพัฒนาตัวเอง บางครั้งความรู้อย่างเดียวมันก็ไม่พอ ประสบการณ์ จิตใจที่เข้มแข็งมันก็มีความจำเป็นไม่แพ้กับความรู้

แต่เหนือสิ่งอื่นใด นักขุดหุ้นที่บรรลุถึงแก่นที่ไม่ต้อง "พึ่งพาคนอื่น" ในการลงทุน ผมเชื่อว่าใครที่สามารถยืนอยู่ตรงจุดนั้น จะมีสิ่งที่นลท.อีกสามประเภทข้างต้นไม่มีคือ "ความภูมิใจของการอยู่ได้ด้วยตัวเอง" ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 22

สําหรับผมมันเป็นไปตามสถานการณ์บังคับ
ตอนที่ยังไม่ค่อยเป็น อยากจะขุดหุ้นเอง ก็ไม่มีปัญญาจะขุด
ก็เลยต้องลอก ก็ยังได้กําไรมาหลายบาท

ตอนนี้คนที่เคยลอก เขาไม่ให้ลอกแล้ว
ก็จําเป็นต้องขุดเอง ก็ได้ผลตามสมควร
ปัญหาคือยังไม่รวยทั้งระยะสั้นและระยะยาว

ไหนๆก็เป็นสมาคมแล้ว
ขอห้อง"ลอกการบ้าน"เป็นเรื่องเป็นราวสักห้องก็ดีนะ
แมงเม่าจะได้เข้าถูกห้อง
ไม่เข้าไปก่อกวนห้องร้อยคนร้อยหุ้นให้คนอื่นรําคาญ :mrgreen:
teerasak.moo

โพสต์ที่ 23

drsp เขียน:สําหรับผมมันเป็นไปตามสถานการณ์บังคับ
ตอนที่ยังไม่ค่อยเป็น อยากจะขุดหุ้นเอง ก็ไม่มีปัญญาจะขุด
ก็เลยต้องลอก ก็ยังได้กําไรมาหลายบาท

ตอนนี้คนที่เคยลอก เขาไม่ให้ลอกแล้ว
ก็จําเป็นต้องขุดเอง ก็ได้ผลตามสมควร
ปัญหาคือยังไม่รวยทั้งระยะสั้นและระยะยาว

ขอห้อง"ลอกการบ้าน"เป็นเรื่องเป็นราวสักห้องก็ดีนะ
ไม่เข้าไปก่อกวนห้องร้อยคนร้อยหุ้นให้คนอื่นรําคาญ :mrgreen:
"ห้องลอกการบ้าน" สุอยอด
chukieat30

โพสต์ที่ 24

มองแบบนี้เห็นภาพดีไหมครับ

ขุดหุ้น ก้เหมือนการค้นหาหุ้นด้วยวงสวิง(สะหวิง)ของตัวเอง บางทีการใช้วงสะหวิงก้ได้

ปลาบ้างได้ขยะกลับมาบ้าง แต่ก้เป็นการเพิ่มประสบการณ์ให้กับคนช้อนสะหวิง

ซึ่งช่วงแรกๆ เราจะไ้ด้ขยะมาเยอะกว่าปลาตัวโตเนื้อแน่นๆ

แต่พอลองใช้สะหวิงบ่อยขึ้น หลังๆๆก้จะสามารถช้อนได้ปลา>ขยะครับ

การลอกหุ้นก้แบ่งได้ 3 ระดับ

1.ลอกแล้ว คิด ว่าทำไมหุ้นตัวนี้ เซียนหุ้นจึงลงทุน ลงทุนเพราะอะไร

2.ลอกแล้ว คิด(บ้าง) แม้จะเข้าใจไม่เข้าใจ

3.ลอกแล้วไม่คิด อันนี้คงไม่ต่างจาก การขอหวย3ตัว2ตัวตรงครับ

ซึ่งข้อ3 ถ้าเป็นไปนานๆๆ สมองส่วน ซีรีบรั่มจะฝ่อ นำพามาซึ่งโรคเอ๋อ ในการลงทุน

คือ ลากไปซ้ายก้ไป ลากไปขวาก้ไป

สรุป ถ้ายังไม่มีวงสะหวิง ช่วงแรกก้ลอก แต่ คิดสักนิดครับ

พอลอกแล้วคิด แล้วก้ลองหาวงสะหวิงดู ช่วงแรกๆแม้แต่บิ๊กเนม 9หลัก 10หลัก

ก้ล้วนแต่คนก้เคยลอกการบ้านมาทั้งนั้นครับ

แต่พอลอกแล้ว นานวันสามารถหาวงสะหวิง ของตัวเองได้

ก้จะสามารถ จับปลาเองได้
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 25

นอกประเด็นคำถามนิดนึง
อยากบอกว่า Function Search เป็น Function ที่เทพมาก สำหรับนักลอกการบ้านครับ จริงๆ Function นี้น่าจะใช้ได้เฉพาะสมาชิกสมาคมนะครับ :P :P

กลับมาที่คำถาม
- ส่วนตัวคิดว่าสิ่งที่น่าลอกเลียนแบบ คือ วิธีคิด / แนวคิด ดีๆ มากกว่าตัวหุ้นครับ
- ขุดหุ้นเอง (หากมีฝีมือพอ) ระยะยาวชนะตลาดแน่นอน พี่ๆ ที่ตอบ ข้างบนน่าจะทำได้กันหมด
- หากยังไม่กล้าแกร่ง แบ่งเงินไปซื้อกองทุนเจ๋งๆ ที่ให้ผลตอบแทนระยะยาวชนะตลาดครับ ประเทศไทยมีเยอะแยะเลย สงสัยรายย่อยจะเน้นเล่นหุ้นแบบ Day Trade มากเกินไป โดนเจ้ากินหมด
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
leky

โพสต์ที่ 26

ผมว่ามันอยู่ที่ใจครับ ถ้าใจคิดอยากจะเป็นนักขุดหุ้น มีความตั้งใจ สุดท้ายถึงไม่ใช่นักขุดหุ้นขั้นเทพ อย่างน้อยก็เป็นนักขุดหุ้นที่เอาตัวรอดได้ด้วยตัวเองครับ

การที่ไม่มีคนให้ลอกการบ้านผมว่ามันก็มีข้อดีครับ อย่างน้อยก็ทำให้รู้จักพึ่งตัวเองครับ

จากที่โพสต์ไว้ในตอนต้น ผมอยากจะฝากคุณหมอ crazyrisk ในฐานะของกรรมการของสมาคม อยากให้สมาคมมีวัตถุประสงค์นอกจากจะสร้างนักลงทุนที่มีความรู้แล้ว ควรจะสร้างนักลงทุนที่มีคุณธรรมด้วยครับ

เพราะสำหรับผมคนที่น่ากลัวที่สุดคือคนที่เก่งแต่ไม่มีคุณธรรมครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
chukieat30

โพสต์ที่ 27

leky เขียน:ผมว่ามันอยู่ที่ใจครับ ถ้าใจคิดอยากจะเป็นนักขุดหุ้น มีความตั้งใจ สุดท้ายถึงไม่ใช่นักขุดหุ้นขั้นเทพ อย่างน้อยก็เป็นนักขุดหุ้นที่เอาตัวรอดได้ด้วยตัวเองครับ

การที่ไม่มีคนให้ลอกการบ้านผมว่ามันก็มีข้อดีครับ อย่างน้อยก็ทำให้รู้จักพึ่งตัวเองครับ

จากที่โพสต์ไว้ในตอนต้น ผมอยากจะฝากคุณหมอ crazyrisk ในฐานะของกรรมการของสมาคม อยากให้สมาคมมีวัตถุประสงค์นอกจากจะสร้างนักลงทุนที่มีความรู้แล้ว ควรจะสร้างนักลงทุนที่มีคุณธรรมด้วยครับ

เพราะสำหรับผมคนที่น่ากลัวที่สุดคือคนที่เก่งแต่ไม่มีคุณธรรมครับ

+1 ครับพี่เล็ก
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
pat4310

โพสต์ที่ 28

copy and develop

เวลาลอกการบ้านก็พยายามเรียนรู้วิธีคิด วิธีแก้ปัญหาด้วย เพื่อที่ว่าวันที่เซียนไม่อยู่ให้ลอกจะสามารถแก้ปัญหาเรื่องเดิมได้ด้วยตัวเอง :D
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
เกล้า

โพสต์ที่ 29

teerasak.moo เขียน:
drsp เขียน:สําหรับผมมันเป็นไปตามสถานการณ์บังคับ

"ห้องลอกการบ้าน" สุอยอด
ถ้าเปิดห้องนี้..ผมคงเป็นนักเรียนที่นั่งหน้าประจำ..กลัวลอกผิด..55
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
teevalue

โพสต์ที่ 30

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเราขุดหุ้นเอง หรือลอกหุ้นแต่นำมาคิดต่อ (เป็นบริษัทที่เราเข้าใจ)
จะทำให้ผลตอบแทนดีกว่าครับ เพราะเคยมีครั้งนึงผมก็ไปลอกหุ้นเซียนมาเหมือนกัน
แต่ยอมรับเลยว่า บริษัทนั้นที่ลอกมาเราไม่เข้าใจบริษัทจริงๆ ก็เลยต้องขาดทุนไปตามระเบียบ
ปล.ขอสมัครเป็นลูกสมุนด้วยคนครับ
โพสต์โพสต์