ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wigraipat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

โพสต์ที่ 91

ขอบคุนพี่เล็กมากเลยน่ะคับที่เข้ามาให้ความรู้และประสบการณ์ดีๆคับ
ผมขอถามมุมมองเรื่องworst case น่ะคับ
ตอนนี้ก็มีหลายกลุ่มที่กำลังแย่ในขณะที่หุ้นส่วนใหญ่ดีเช่น ถ่านหิน กลุ่มเดินเรือ พี่เล็กมีมุมมองหุ้นกลุ่มนี้ยังไงบ้าง
คับ
จะเอาเป็นรายตัวหรือเอาเป็นกลุ่มก็ได้คับบ
มาขอความรู้พี่ตลอดเลย ขอขอบคุณล่วงหน้าคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

Re: ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

โพสต์ที่ 92

น้องหมอเค ครับ

ใช้คำว่าเรียนดีกว่าครับ เพราะเซียนหุ้นแต่ละคนไม่เฉพาะคนไทยก็มีวิธีเป็นของตัวเอง ซึ่งแตกต่างกันพอเรียนแล้วว่า โอเค วิธีการแบบนี้ของเซียนท่านนี้ เหมาะกับจริตเราก็เจาะลึก

เหมือนเรียนวิศวะ ป.ตรี หลายภาคมีวิชาซ้ำซ้อนกันมากมาย พอถนัดอะไร ป.โทก็ไปเจาะลึกกัน

แล้วเราก็จะค้นพบบางอย่างที่เป็นตัวของเราเองก็ไปขุดแบบนี้น่าจะดี ตั้งหน้าตั้งตาลอกอย่างเดียวนี่ผมว่าไม่ดี
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 93

Nevercry.boy เขียน:น้องหมอเค ครับ

ใช้คำว่าเรียนดีกว่าครับ เพราะเซียนหุ้นแต่ละคนไม่เฉพาะคนไทยก็มีวิธีเป็นของตัวเอง ซึ่งแตกต่างกันพอเรียนแล้วว่า โอเค วิธีการแบบนี้ของเซียนท่านนี้ เหมาะกับจริตเราก็เจาะลึก

เหมือนเรียนวิศวะ ป.ตรี หลายภาคมีวิชาซ้ำซ้อนกันมากมาย พอถนัดอะไร ป.โทก็ไปเจาะลึกกัน

แล้วเราก็จะค้นพบบางอย่างที่เป็นตัวของเราเองก็ไปขุดแบบนี้น่าจะดี ตั้งหน้าตั้งตาลอกอย่างเดียวนี่ผมว่าไม่ดี

ยินดีต้อนรับครับพี่ nevercry boy
แหะๆ เอาตามความเคยชินอะครับ
เห็นด้วยครับ น่าจะเป็นเรียน ฟังดูดีกว่าเยอะเลย
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 94

wigraipat เขียน:ขอบคุนพี่เล็กมากเลยน่ะคับที่เข้ามาให้ความรู้และประสบการณ์ดีๆคับ
ผมขอถามมุมมองเรื่องworst case น่ะคับ
ตอนนี้ก็มีหลายกลุ่มที่กำลังแย่ในขณะที่หุ้นส่วนใหญ่ดีเช่น ถ่านหิน กลุ่มเดินเรือ พี่เล็กมีมุมมองหุ้นกลุ่มนี้ยังไงบ้าง
คับ
จะเอาเป็นรายตัวหรือเอาเป็นกลุ่มก็ได้คับบ
มาขอความรู้พี่ตลอดเลย ขอขอบคุณล่วงหน้าคับ
wigraipat เขียน:ขอบคุนพี่เล็กมากเลยน่ะคับที่เข้ามาให้ความรู้และประสบการณ์ดีๆคับ
คับ
เอาที่ผมพอทราบแล้วกันนะครับ คนอื่นที่รู้ดีกว่ามาเสริมก็คงจะดี

กลุ่มเดินเรือนี่เหมือนจะมีคนรุ่นใหม่ ๆ ตามติดกันมากนะครับ อาจจะเพราะภาพเก่าที่มีคนได้กำไรจากหุ้นกลุ่มนี้เป็น "เด้ง ๆ" ผมคงจะไม่ขอสรุปนะครับว่าทิศทางมันจะเป็นยังไงต่อไป แต่พูดขอพูดคร่าว ๆ เกี่ยวกับธรรมชาติของหุ้นกลุ่มนี้แล้วกันครับ ปกติวงจรของธุรกิจเดินเรือมันเป็นวัฏจักรอยู่แล้วครับ ที่สำคัญช่วงเวลาที่แย่มันจะนานกว่าช่วงเวลาที่ดี แต่เค้าเชื่อกันว่าถ้าช่วงเวลาที่ดีมาถึงเมื่อไหร่มันสามารถที่จะ "เอาคืนบวกกำไร" สิ่งที่เสียไปจากช่วงเวลาที่แย่ได้ทั้งหมด ทีนี้พอช่วงไหนที่ธุรกิจนี้มันดี บ.เดินเรือก็จะมีการเพิ่มจำนวนเรือขึ้น แต่กว่ามันจะต่อออกมาเสร็จแต่ละลำมันก็กินเวลาเป็นปี ๆ ครับ จึงไม่ต้องแปลกใจที่พอหลาย ๆ บ.พร้อมใจกันต่อเรือจนเสร็จ วงจรธุรกิจมันก็เป็นขาลงพอดี ยิ่งถ้าเศรษฐกิจไม่ดีมันก็ทำให้วงจรนี้มันเกิดเร็วและแรงขึ้นครับ ทีนี้พอวงจรแห่งความตกต่ำมันเกิดขึ้นยิ่งนาน บ.ก็ยิ่งแย่ บ.ที่จะรอดได้ก็ต้องมีฐานะทางการเงินที่แข็งแกร่ง หลายบ.หาทางอยู่รอดโดยขายเรือเก่าออกไป หลายบ.ปิดกิจการ สุดท้ายปริมาณเรือที่ล้นก็จะเริ่มพอดีไปจนถึงขาดแคลน ถ้าเศรษฐกิจกลับมาดีอีกครับ มันก็จะเป็นตัวเร่งในขาขึ้นให้ค่าระวางเรือมันสูงขึ้นครับ

ปัญหาคือเราจะรู้ได้ยังไงครับว่ามันกำลังจะเป็นขาขึ้น เท่าที่ผมทราบมามันไม่ง่ายนักครับ ที่จะรู้โดยเฉพาะช่วงแรก ๆ เพราะกว่าผลประกอบการจะออกมาว่าดีราคาหุ้นส่วนหนึ่งก็ขึ้นไปมากแล้ว บางคนอาศัยการดู BDI index ซึ่งน่าจะเป็นตัวที่ใช้ตามได้ดีกว่า แต่ปัญหาก็คือจะรู้ได้ยังไงครับว่ามันเป็นขาขึ้นของจริง เพราะเท่าที่ผมเห็น หลายครั้งค่า BDI ขึ้น ราคาหุ้นขยับตาม สุดท้ายก็ลงไปที่จุดเดิม คนที่เข้าไปซื้อหุ้นก็บาดเจ็บตาม ๆ กันไป ฉะนั้นการวิเคราะห์หุ้นกลุ่มนี้ คงไม่ใช่แค่การดูค่า BDI หรือดัชนีอื่น ๆ ครับ แต่คงต้องมองภาพรวมของเศรษฐกิจ ปริมาณเรือ ฯลฯ

สิ่งที่น่าสนใจคือ ผมเคยดูหุ้นเรืออยู่ตัวหนึ่ง โดยลองค้นรายงานประจำปีเก่าในปีก่อนหน้าที่ราคาหุ้นจะขึ้นไปอย่างรุนแรงเมื่อหลายปีก่อน พบว่ามีข้อมูลที่น่าสนใจคือ ตรงสาร์นจากประธานกรรมการของหุ้นตัวนั้นครับ เค้ามีการคาดการณ์ว่าธุรกิจจะดีตั้งแต่ช่วงที่หุ้นมันขึ้นใหม่ ๆ รวมถึงการคาดการณ์ว่าสถานการณ์ยังไม่ดีในช่วงที่แย่ ๆ อย่างช่วง 1-2 ปีที่ผ่านมาด้วยครับ ตรงนี้ก็อาจจะทำให้เราได้ข้อมูลอีกทางหนึ่งครับ นอกจากนั้นหุ้นเรือบางตัวก็เป็นขาประจำของ op day ของตลาดหลักทรัพย์อยู่แล้ว เรียกได้ว่ามากันทุกไตรมาส ตรงนี้สำหรับคนที่สนใจก็เข้าไปฟัง ใครไม่สะดวกจะไปก็ฟังผ่านทางเว็บของตลาดแล้วยิงคำถามสดผ่านทางการถ่ายทอดทางอินเตอร์เน็ตได้เลยครับ ที่เห็นเค้าชอบจ้องจอกันนั่นแหละครับ คือคำถามจากทางบ้าน

มุมมองผมจะไม่พยายามพูดถึงชื่อหุ้นรายตัวนะครับ เพราะผมคิดว่ามันไม่มีประโยชน์ครับ ยิ่งนลท.มือใหม่ ๆ การที่ฟังคอมเมนต์ที่ระบุตัวหุ้นลงไป ผมมองว่ามันจะไปตีกรอบ สุดท้ายคนฟังก็ไม่ได้พัฒนาอะไรเลยครับ เพราะเค้าว่าอย่างไรก็จะว่าอย่างนั้นครับ แต่อย่างน้อยการฟังภาพใหญ่คนฟังถ้าสนใจก็ต้องไปทำการบ้านต่อกับหุ้นกลุ่มเรือทั้ง 4 ตัวครับ ว่ามันต่างกันอย่างไร มีจุดดีจุดด้อยอย่างไรครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 95

crazyrisk เขียน:...

ดังนั้น ผมจะลดทิฐิครับ
....
สาธุ ครับ หมอเค
(สาธุ แปลว่า ดี )

เป็นมานะทิฐิ หรือเปล่าครับ แยกเป็น 2 แบบ

1 ถือว่าตนเอง ดีกว่า คนอื่น พวกนี้มักไม่ฟังความเห็นคนอื่น self จัด
อาการข้างเคียง ไม่ลอกหุ้น ตาขวาง ๆ :D

2 ถือว่าตนเอง ด้อยกว่า คนอื่น พวกนี้มักจะฟังความเห็นคนอื่น self น้อยหน่อย
อาการข้างเคียง ลอกหุ้น ตาลอย ๆ :mrgreen:

ถ้าสามารถลด มานะทิฐิ ได้ ก็ถือว่าตนเอง เสมอ คนอื่น

ความคิดเห็นเป็นกลาง รับฟังความเห็นคนอื่นแล้วนำมาพิจารณา ดีก็เอา ไม่ดีก็ไม่เอา

(แต่ก็อาจมีอคติในความคิด)

มีอาการข้างเคียง ลอกมั้ง ไม่ลอกมั้ง บางครั้ง ตาก็ขวาง บางครั้ง ตาก็ลอย :mrgreen:

เข้ามาแซวนะครับเห็นนอนดึก :D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
superboy

โพสต์ที่ 96

ตามหัวข้อกระทู้เลยนะ

ลอกหุ้น ผมจะอยากรู้ว่าเซียนเขาถือตัวไหน พอได้ข้อมูลแล้ว มาศึกษาอีกที แล้วถามตัวเองว่าชอบมั้ยหุ้นแบบนี้ รู้เกี่ยวกับหุ้นตัวนั้นดีพอหรือป่าว จะค่อยตามข่าวและข้อมูลหุ้นตัวนั้นไม่ได้ค่อยรับข้อมูลจากเซียนอย่างเดียว ครับ ถ้าเปรียบหุ้นคือแฟน รักแล้วต้องคอยดูแล ทานข้าวหรือยัง ชวนคุยขำขำ พาไปดูหนังฟังเพลง อะไรประมาณนี้แหละครับ

แต่ถ้าขุดหุ้นเองสำหรับผมก็จะคล้ายๆกันครับ สมมุติผมดูภาพใหญ่แล้วโฟกัสลงไปว่าหุ้นตัวไหนจะเข้ากับสถานะการณ์ในปัจจุบันหรือ1-2ปีข้างหน้า อันนี้ ต้องรับความเสี่ยงเอง ถ้าเราคิดผิดต้องคัท ตัวอย่าง สำหรับเพิ่งโดนมาปีที่แล้ว ผมซื้อหุ้นไว้แล้ว คิดผิดคิดว่าตัวเองรู้ดีทั้งทีไม่รู้อะไรเลย แต่ที่คัทไปเพราะเข้าไปประชุมแล้ว รู้ว่าบริษัทจะอีกนานกว่าจะดี ถ้าผมไม่เข้าประชุมวันนั้น วันนี้คงแหลกละเอียดครับ ราคาปัจจุบันลงมา 50% จากที่ผมคัท

ปล.คิดได้แค่นี้ ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 97

ทำทั้งสองวิธี แต่ผมชอบหาหุ้นเองมากกว่า เพราะมักจะซื้อได้ราคาดี ถือได้ยาวนาน ขายได้ในจุดที่เหมาะสม

ซื้อราคาที่ดี แค่เท่าเดียว ถ้ากำไรคนอื่น 5 เด้ง เราก็ได้ 10 เด้ง
ถือได้ยาวนาน ถ้าไม่ศึกษาเอง เอะอะ ก็ขายทิ้ง แดงหน่อย ก็ปวดใจแล้ว
ขายได้ในจุดเหมาะสม ลดปัญหาขายหมูลง ลดความเหนื่อยด้วย หาหุ้นบ่อย ๆ ไม่สนุกเท่าไหร่

ถ้าลอก ขอลอกแบบมีเหตุผลดี ๆ ที่เหนือจินตนาการผม
สำคัญว่าต้องเหนือจินตนาการ ข้อมูลใครก็รู้ อย่าง inside ไม่ชอบเลย เพราะกว่าจะถึงผม ก็ outside ไปแล้ว

ส่วนการขุดหุ้น ชื่อเหมือนกับต้องออกแรงเยอะ
ผมใช้วิธีหาจากการมองธุรกิจมากกว่า มองว่าธุรกิจไหนไปยังไง อ่านประวัติศาสตร์ หรือหุ้นต่างประเทศเยอะหน่อย

แล้วค่อยหันมาดูหุ้น ไม่ต้องขุดอะไรมาก ดูไม่ค่อยเยอะ ซื้อเลย แรก ๆ ส่วนมากจะไม่ค่อยดี เพราะไม่ค่อยสนใจตาม้าตาเรือ

ดีที่พอร์ตไม่ใหญ่จนทำให้เทคนิคเค้าเสีย 555
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
whiteknight_p

โพสต์ที่ 98

ขอบคุณพี่เล็ก พี่หมอเค และพี่ๆ ท่านอื่นๆ ทุกท่านครับ
ผมเป็นมือใหม่ เพิ่งเดินแนวนี้ปีกว่าๆ อ่านความรู้ที่ทุกท่านให้แล้ว เป็นประโยชน์มากเลยนะครับ

น่าจะเป็นกระทู้คุณค่าอีกกระทู้นึง ต้อนรับเปิดตัวสมาคมเลยนะครับนี่
ขอบคุณครับ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
netirut

โพสต์ที่ 99

สำหรับผม ถ้าผมจะดูคนเก่งๆ ก็จะดูว่าเขาเลือกธุรกิจแนวไหน โมเดลธุรกิจแบบไหน เขาคาดการณ์อะไรไว้
ถ้าเราไม่เข้าไปนั่งในใจของเขาได้ คือไม่รู้ว่าเขาซื้อเพราะอะไร ก็ไม่มีประโยชน์เลยที่จะดูตามเซียน
แล้วเราต้องวิเคราะห์ตาม ดูงบและวิเคราะห์ด้วยตนเองตามกระบวนการของตัวเองอีกครั้งตามปกติ
ถ้าออกมาว่าเราไม่เข้าใจธุรกิจมากพอ และที่สำคัญคือถ้าราคามันไปไกลแล้ว มาช้าเกินไป ผมจะขอบายทันที
แต่สิ่งที่ได้คือเราได้เรียนรู้ว่าธุรกิจแบบนี้ คนเก่งๆเขาสนใจนะ เขามีวิธีคิดแบบนี้ๆ เราจะพัฒนาวิธีคิดตามคนเก่งได้
แต่ถ้าสักแต่ว่าลอกๆๆ จะเจอดีเข้าซักวัน เพราะถ้าเมื่อไรครูจับได้ขึ้นมา คุณอาจโดนไล่ออกจากตลาด

บางครั้งการดูคนเก่ง อาจไม่ใช่การดูชื่อหุ้นเป๊ะๆ หลายครั้งผมอ่านบทความหรือหนังสือซ้ำไปมา
บางทีในเนื้อหาของคนเก่งๆ จะแฝงไว้ระหว่างบรรทัดว่า ตอนนี้เราควรทำอะไร ธุรกิจอะไรน่าสนใจและเพราะอะไร
ทำให้เรากลับมาคิดๆๆ แล้วขุดๆๆ ได้หุ้นที่ดีได้เช่นกัน

ผมคิดว่าเราไม่ควรลอกหุ้น แต่ควรชำเลืองมองคนเก่งๆ แล้วกลับมาทำการบ้านของตัวเองเท่านั้น เราจึงจะพัฒนาได้
wigraipat

โพสต์ที่ 100

ผมอยากให้พี่ๆในเวปมาสอน แชร์ประสบการณ์เรื่องการขุดหุ้นของตัวเอง
แล้วเอาเขาเป็นกระทู้คุณค่า ประเดิมตั้งสมาคมเลยดีไหมคับ
leky

โพสต์ที่ 101

nut776 เขียน:ถ้าจะลอก
ขอลอกคนที่กะลังจะเป็นเซียนละกันคับ เอาที่พอร์ทไม่ใหญ่มาก
เซียน พอร์ทใหญ่ผมภาวนาว่าอย่าสนใจตัวเดียวกับผม
ถ้าออกก่อนผม ผมอาจจะเละได้

กว่า จะright for right reason
บางทีอาจจะต้องใช้เวลาไปทั้งชีวิตกับ
wrong for right reason

ถ้าใครยอมให้ลอก ผมก็ลอกคับ
ผมว่าถ้าจะไปหาคนที่เป็นแบบนี้ อาจจะยากกว่าหาหุ้นเองอีกนะครับ เราจะรู้ได้ไงครับว่า เค้ากำลังจะเป็นเซียน กำลังจะเป็นกับเป็นแล้วมันอาจจะต่างกันนะครับ :D
"Become a risk taker, not a risk maker"
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 102

เอาเข้าจริงไม่รู้หรอกคับ ใครพอร์ทแค่ไหน
ยกเว้นบางคนเรารู้ว่าเขาพอร์ทใหญ่

ส่วนมองหาคนแบบนั้น คงไม่ได้ไปตั้งหน้าตั้งตาหา
แต่ใครเชิงสูงในเรื่องอะไร มันน่าจะพอมองกันออกนะคับ
ลอกก็คงต้องลอก สิ่งที่เค้าแสดงออก แนวคิด ไอเดีย การตีความ
การวิเคราะห์ การย่อยข้อมูล ประมาณนั้นป่าวคับ
ผมลอกท่าน laziale ประจำ

ว่าแล้วก็ถามเลยนะคับ
รายงานการประชุมเก่าๆหาได้ที่ไหนคับ
show me money.
leky

โพสต์ที่ 103

nut776 เขียน:เอาเข้าจริงไม่รู้หรอกคับ ใครพอร์ทแค่ไหน
ยกเว้นบางคนเรารู้ว่าเขาพอร์ทใหญ่

ส่วนมองหาคนแบบนั้น คงไม่ได้ไปตั้งหน้าตั้งตาหา
แต่ใครเชิงสูงในเรื่องอะไร มันน่าจะพอมองกันออกนะคับ
ลอกก็คงต้องลอก สิ่งที่เค้าแสดงออก แนวคิด ไอเดีย การตีความ
การวิเคราะห์ การย่อยข้อมูล ประมาณนั้นป่าวคับ

รายงานการประชุมเก่าๆหาได้ที่ไหนคับ
คุณ laziale โดนชี้เป้าซะแล้วครับ แต่ผมได้ยินชื่อเสียงของคุณ laziale จากน้อง ๆ คนอื่นมานานแล้วครับ :D คงต้องหาทางศึกษาแนวทางบ้างแล้วครับ ถ้าพอมีเวลาช่วยถ่ายทอดแนวคิดให้ผมกับน้อง ๆ ท่านอื่นจะเป็นพระคุณยิ่งครับ

ส่วนรายงานการประชุมเก่าต้องไปดูตรงเว็บของบ.ครับ ตรงส่วนของ IR ส่วนใหญ่มักจะมีอยู่และย้อนหลังหลายปีครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 104

whiteknight_p เขียน:ขอบคุณพี่เล็ก พี่หมอเค และพี่ๆ ท่านอื่นๆ ทุกท่านครับ
ผมเป็นมือใหม่ เพิ่งเดินแนวนี้ปีกว่าๆ อ่านความรู้ที่ทุกท่านให้แล้ว เป็นประโยชน์มากเลยนะครับ

น่าจะเป็นกระทู้คุณค่าอีกกระทู้นึง ต้อนรับเปิดตัวสมาคมเลยนะครับนี่
ขอบคุณครับ

จริงๆ หากลองอ่านดีๆ คลังกระทู้คุณค่า หลายๆกระทู้
มักเริ่มต้นจาก เซียน ในขณะที่ยังไม่สำเร็จวิชาเซียน จนกระทั่งกลายเป็นเซียน หลายๆกระทู้

ผมเชื่อว่า หาก เราอยากให้มีกระทู้คุณค่ามากขึ้น
ต้องเริ่มต้นที่ตัวของพวกเราเองครับ

หากพวกเรา discuss แบบสร้างสรรค์ คุยกันด้วยเหตุผล ตามกฎและกติกาของเวป
ช่วยกันหาข้อมูล ใบไม้ใบใหม่ กำลังผลิใบ ใบเก่า ก็ร่วงหล่นจากต้น
ในฐานะที่เราจำเป็นต้องโตต่อไป คงไม่มานั่งอาลัยถึงใบที่ร่วงโรย

สังคมที่ดี ต้องเป็นสังคมที่เต็มไปด้วย การ sharing society ครับ
ทางสมาคม ก็กำลังมีกิจกรรมดีๆ อีกมากมาย
หากสมาชิก ช่วยกันคิด ช่วยกันโพสต์ให้ความรู้กัน
สร้างกระทู้ที่มีคุณค่า เพิ่มขึ้น พร้อมกับ ความมั่งคั่งในความรู้ของเวปต่อๆไปครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
leky

โพสต์ที่ 105

มือใหม่กลัวการโพสต์กลัวการตั้งคำถาม แต่บางครั้งการตั้งคำถามง่าย ๆ แต่มองได้หลายมุม คนที่ตอบถึงจะไม่ใช่เซียน ผมว่ามันก็ได้ต่อยอดครับ

จะว่าไปเว็บมันจะอยู่ได้มันต้องช่วยกันโพสต์แบบมีสาระครับ ถ้ามีแต่คนอ่านแต่ไม่มีคนโพสต์ ต่อให้มีเซียนอยู่มาก สุดท้ายมันก็ไม่มีความจีรังยั่งยืนครับ
nut776

โพสต์ที่ 106

ผมว่า บางคน กลัวโดนกดลบมั้งคับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ
ส่วนเรื่องท่าน laziale แกะงบละเอียดคับ
เหมือนประยุกต์รวมนักลงทุนกะนักบัญชี
ผมเลยชอบตามไปเรียน บางทีก็ไปกวนใจเค้าเป็นครั้งคราว

วันหลังก็จะตามไปลอกพี่ lekky แต่รอให้ผมหายงงพวกหุ้นfinace and leasing ก่อน
555
show me money.
crazyrisk

โพสต์ที่ 107

[quote="nut776"]ผมว่า บางคน กลัวโดนกดลบมั้งคับ

เรื่องกดลบ นี่ คงห้ามไม่ได้ นะครับ
จริงๆ อำนาจการกดลบ มีข้อดีและข้อไม่ดี

ข้อดี คือ ลดภาระของ moderator

ข้อเสีย คือ ท่านที่กดลบ บางคน ที่ใช้ ความรู้สึกส่วนตัว มากกว่า ใช้ กฎและกติการ่วมกัน

หลายๆโพสต์ของผมเอง จะมีขาประจำ ในการตามมากดลบเช่นกัน
แรกๆ ผมก็อาจจะรู้สึกท้ออยู่บ้าง แต่ไม่มีปัญหาครับ
ยอมรับสิ่งที่สังคมนี้เป็นอยู่บ้าง ทำให้ชีวิตมีความสุขขึ้นอีกพอสมควร

อย่างไรก็ตาม หากคิดจะทำความดี ทำไปเถอะครับ
หากไม่ผิดกฎ กติกา ของเวปนี้
ใครโดนลบบ่อยๆ โดยที่ post ตรงตามกฎกติกา
กรุณาแจ้งทีมงานได้เลยครับ

เพราะ ถ้าหาก เวปเรา มีคนที่คนลบมั่วๆ อยู่
คงต้องมีการปรับปรุงทัศนคติของสมาชิกบางท่านด้วยเช่นกัน

ทั้งหมด ผมว่า ทางที่เราต้องมุ่งเน้น คือ สร้างพื้นที่ที่ใครก็อยากเข้ามาให้ความรู้ครับ
leky

โพสต์ที่ 108

nut776 เขียน: วันหลังก็จะตามไปลอกพี่ lekky แต่รอให้ผมหายงงพวกหุ้นfinace and leasing ก่อน
555
ถ้าจะมาตามลอกผม "กินยาต้านพิษ" ก่อนลอกนะครับ :mrgreen: ถ้าโดน "พิษ" อาการที่หนักจะได้บรรเทาครับ
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 109

ขอแชร์ความเห็นครับ

ตั้งแต่ได้เริ่มลงทุนมาก็โชคดีที่ได้มาพบกับเว็บบอร์ดนี้ ซึ่งเป็นการวางแนวทางที่ถูกต้องแก่ตัวผมเอง ว่าแก่นแท้และเป้าหมายของการลงทุนคืออะไร แรกๆก็อ่านอย่างเดียวไม่กล้าแสดงความเห็นใดๆ จนวันหนึ่งก็คิดว่าอ่านอย่างเดียวไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อย่างแท้จริง เพราะเราก็จะไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกหรือไม่ คนอื่นเข้าใขและมีความเห็นแตกต่างอย่างไรกับเราบ้าง จึงตัดสินใจเริ่มโพสต์มาหลังจากอ่านอยู่3ปี

สิ่งที่ไม่เคยเปลี่ยนเลยนับแต่แรกที่เริ่มสนใจการลงทุนก็คือ ต้องเข้าใจก่อนว่าเรารู้อะไรบ้างเกี่ยวกับบริษัทนั้นๆ มีอะไรที่ยังไม่รู้ จะหาคำตอบของสิ่งที่ยังไม่รู้จากที่ไหน ถ้าไม่รู้จริงๆแล้วมันคุ้มค่าหรือไม่ที่จะเสี่ยงเอาเงินไปลงทุน ถ้าตอบตัวเองไม่ได้ก็ไม่ซื้อ และไม่เคยสนใจหุ้นตามเซียน ไม่เคยคิดจะซื้อหุ้นbig cap ซึ่งที่ผ่านมาก็พบว่าผมได้ขุดหุ้นด้วยตัวเอง สิ่งเหล่านี้มันช่วยให้ผมเข้าใจการลงทุนมากขึ้นมันไม่ได้สนใจว่าจะต้องให้ผลตอบแทนมากที่สุด แต่สิ่งที่สนใจคือหลักการเลือกหุ้นที่ถูกต้องนั้นสำคัญที่สุด เพราะนั่นแปลว่าผมสามารถเอาไปใช้ที่ไหนและเมื่อไรก็ได้ เพียงแต่เข้าตามหลักการก็พอ ซึ่งท้ายที่สุดแล้วความสำเร็จก็จะมีค่ามากกว่าเงินที่ได้เสียอีก

สรุปสั้นๆคือหลักการสำคัญกว่าผลลัพธ์ครับ

***ผมมิได้มีเจตนาอวดอ้างใดๆนะครับ แต่ที่อยากแชร์เพราะนี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริงในชีวิตการลงทุนของผม ซึ่งก็ไม่ได้แปลว่าผมกำไรทุกครั้งที่เลือก แต่บางครั้งที่ขาดทุนก็จะเข้าใจด้วยตัวเองว่าเป็นเพราะสาเหตุใด***
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 110

เเวะมาคาระวะพี่Besmile, พี่Lekky พี่Lobyเเละหมอเคครับ...ได้ความรู้จากการเเลกเปลี่ยนของทุกท่านมากครับ
ส่วนที่คุณหมอเคบอกเรื่องกดลบ...ผมนึกว่าผมเป็นคนเดียวที่ทำใจไม่ได้ในช่วงเเรก ตอนหลังผมชินเเล้วเเละหันมาพิจารณตนเอง ปัญหาผมคือผมชอบ"กวนทีน" Postพล่อยๆ(เเทนปากพล่อย)...ถ้าโดนลบเยอะๆก็ได้พิจารณาpostนั้นอีกคร้ังว่าเราผิดไหม ต้องเเก้ไขไหม

พออ่านที่พี่Picatoseบอกประมาณว่าpostส่อเสียด ทำให้คนอื่นเสียหายหรือเพ้อเจ้อ ก็เป็นการทำบาป :shock:
ผมคงทำบาปเยอะในweb thaiVIนี้ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ 555
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
leky

โพสต์ที่ 111

torpongpak เขียน:เเวะมาคาระวะพี่Besmile, พี่Lekky พี่Lobyเเละหมอเคครับ...ได้ความรู้จากการเเลกเปลี่ยนของทุกท่านมากครับ
ส่วนที่คุณหมอเคบอกเรื่องกดลบ...ผมนึกว่าผมเป็นคนเดียวที่ทำใจไม่ได้ในช่วงเเรก ตอนหลังผมชินเเล้วเเละหันมาพิจารณตนเอง ปัญหาผมคือผมชอบ"กวนทีน" Postพล่อยๆ(เเทนปากพล่อย)...ถ้าโดนลบเยอะๆก็ได้พิจารณาpostนั้นอีกคร้ังว่าเราผิดไหม ต้องเเก้ไขไหม

พออ่านที่พี่Picatoseบอกประมาณว่าpostส่อเสียด ทำให้คนอื่นเสียหายหรือเพ้อเจ้อ ก็เป็นการทำบาป :shock:
ผมคงทำบาปเยอะในweb thaiVIนี้ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ 555
ส่วนใหญ่คนจะไม่ชอบให้คนมาวิจารณ์หุ้นของตัวเองในเชิงลบ เท่าที่ผมเห็นหลายครั้งคนโดนกดลบเพราะเหตุนี้เยอะครับ หลายครั้งคนที่เค้ามองหุ้นตัวไหนในเชิงลบ เค้าก็ไม่อยากเข้าไปโพสต์ข้อเสีย เพราะมันอาจจะ "เข้าเนื้อ" เลือดออกซิบ ๆ

จะว่าไปถ้าไม่มีคนเค้ายอมเข้ามาโพสต์ข้อเสียของหุ้น เราก็ไม่มีทางได้รู้เลย เหมือนรักหุ้นจนตาบอดครับ จะว่าไปถ้ามีคนมาโพสต์ข้อเสียโดยเฉพาะที่เค้าไม่ได้มีหุ้นหรือเป็นขาจร เราต้องขอบคุณเค้ามาก ๆ ด้วยซ้ำครับ ที่ยอมสละเวลามาออกความเห็น
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 112

leky เขียน:
nut776 เขียน:เอาเข้าจริงไม่รู้หรอกคับ ใครพอร์ทแค่ไหน

คุณ laziale โดนชี้เป้าซะแล้วครับ แต่ผมได้ยินชื่อเสียงของคุณ laziale จากน้อง ๆ คนอื่นมานานแล้วครับ :D คงต้องหาทางศึกษาแนวทางบ้างแล้วครับ ถ้าพอมีเวลาช่วยถ่ายทอดแนวคิดให้ผมกับน้อง ๆ ท่านอื่นจะเป็นพระคุณยิ่งครับ

ส่วนรายงานการประชุมเก่าต้องไปดูตรงเว็บของบ.ครับ ตรงส่วนของ IR ส่วนใหญ่มักจะมีอยู่และย้อนหลังหลายปีครับ
เพิ่งมาเห็นว่าโดนอ้างอิงเฉยเลยครับ :shock: ความรู้ยังน้อยมาก ไม่กล้าถ่ายทอดให้ใครอะครับ เอาเป็นว่าช่วยๆแชร์ข้อมูลและความเห็นทั้งด้านบวก ด้านลบแบบสร้างสรรค์กันดีกว่าครับ :D
chukieat30

โพสต์ที่ 113

leky เขียน:
torpongpak เขียน:เเวะมาคาระวะพี่Besmile, พี่Lekky พี่Lobyเเละหมอเคครับ...ได้ความรู้จากการเเลกเปลี่ยนของทุกท่านมากครับ

ส่วนใหญ่คนจะไม่ชอบให้คนมาวิจารณ์หุ้นของตัวเองในเชิงลบ เท่าที่ผมเห็นหลายครั้งคนโดนกดลบเพราะเหตุนี้เยอะครับ หลายครั้งคนที่เค้ามองหุ้นตัวไหนในเชิงลบ เค้าก็ไม่อยากเข้าไปโพสต์ข้อเสีย เพราะมันอาจจะ "เข้าเนื้อ" เลือดออกซิบ ๆ

จะว่าไปถ้าไม่มีคนเค้ายอมเข้ามาโพสต์ข้อเสียของหุ้น เราก็ไม่มีทางได้รู้เลย เหมือนรักหุ้นจนตาบอดครับ จะว่าไปถ้ามีคนมาโพสต์ข้อเสียโดยเฉพาะที่เค้าไม่ได้มีหุ้นหรือเป็นขาจร เราต้องขอบคุณเค้ามาก ๆ ด้วยซ้ำครับ ที่ยอมสละเวลามาออกความเห็น
เห็นด้วยกับพี่เล็กครับ คนส่วนมากมักชอบคำหวานที่ฟังดูดี ถ้าบางทีเราโพสเกี่ยวกับในแง่ตรงข้าม

เจอลบสถานเดียว

ผมอยากให้มอง ในแง่ ความจริง ของธุรกิจ

แล้วสมองจะได้มีการพัฒนาครับ ถ้าเค้าแย้งไรมา เราต้องฟังเค้าบ้าง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
crazyrisk

โพสต์ที่ 114

chukieat30 เขียน:
leky เขียน:

เห็นด้วยกับพี่เล็กครับ คนส่วนมากมักชอบคำหวานที่ฟังดูดี ถ้าบางทีเราโพสเกี่ยวกับในแง่ตรงข้าม

เจอลบสถานเดียว

ผมอยากให้มอง ในแง่ ความจริง ของธุรกิจ

แล้วสมองจะได้มีการพัฒนาครับ ถ้าเค้าแย้งไรมา เราต้องฟังเค้าบ้าง
เห็นด้วยครับ หากเห็นแย้ง. ก้อสามารถ แย้งได้อย่างเต็มที่

เพียงแต่ควรจะมี fact ที่เกี่ยวกับ บริษัทนั้นๆ ตรงๆ รองรับ
หลายกรณี จับแพะ ชนแกะ เสียมากกว่า

หลายครั้ง คนแย้งมักใช้ opinion. มากกว่า fact
แถม ไม่ยอมรับฟัง fact จากคนอื่นด้วย

ในตลาดหุ้น การที่ราคาปรับขึ้นลง ระยะสั้น ไม่มีผู้ชนะที่แท้จริง

ดังนั้น การ discuss กันใน core business only. น่าจะเกิดประโยชน์กับเวปมากๆครับ
:B

โพสต์ที่ 115

crazyrisk เขียน:
เห็นด้วยครับ หากเห็นแย้ง. ก้อสามารถ แย้งได้อย่างเต็มที่

เพียงแต่ควรจะมี fact ที่เกี่ยวกับ บริษัทนั้นๆ ตรงๆ รองรับ
หลายกรณี จับแพะ ชนแกะ เสียมากกว่า

หลายครั้ง คนแย้งมักใช้ opinion. มากกว่า fact
แถม ไม่ยอมรับฟัง fact จากคนอื่นด้วย

ในตลาดหุ้น การที่ราคาปรับขึ้นลง ระยะสั้น ไม่มีผู้ชนะที่แท้จริง

ดังนั้น การ discuss กันใน core business only. น่าจะเกิดประโยชน์กับเวปมากๆครับ
น้องหมอเค คม มากครับ พูดในเชิงของเวปแล้วจุดอันตรายอย่างหนึ่งก็คือ เซียนและสาวก

1 สาวก อวย เซียนจนไร้เหตุผล ซึ่งทำให้สมาชิกส่วนหนึ่งเซ็งและก็เลิกไป
2 สาวก ด่า เซียนจนไร้เหตุผล ซึ่งทำให้เซียนส่วนหนึ่งเซ็งและก็เลิกไป

ฯลฯ
http://nevercry-boy.blogspot.com/
leky

โพสต์ที่ 116

ผมว่าถ้ามีงาน meeting อาจจะเปลี่ยนวิธีการหา speaker โดยอ้างอิงจากอุตสาหกรรมก็น่าจะเป็นทางเลือกหนึ่งนะครับ เห็นมีบางท่านถนัดในการวิเคราะห์อุตสาหกรรมเฉพาะอย่าง เช่น หุ้นการเงิน อสังหาฯ ฯลฯ มันอาจจะทำให้เราได้ความรู้ในมุมเฉพาะมากขึ้น เพราะการวิเคราห์มันอาจจะมีรายละเอียดที่ต่างไปจากหุ้นทั่ว ๆ ไป เพราะรูปแบบเดิมน่าจะเป็นการมองในมุมกว้างครับ ส่วนจะเลือกใคร ก็อาจจะใช้วิธีเสนอก็ได้ครับ เพราะหลายท่านอาจจะไม่ค่อยปรากฎตัวในห้องอื่น ๆ หมายถึงรู้จักกันในคนที่สนใจอุตสาหกรรมนั้น
leky

โพสต์ที่ 117

บางครั้งการวางตัวของเซียนเองก็ไม่ง่ายนักนะครับ ผมมองว่าพอใครเริ่มดัง การวางตัวมันก็สำคัญครับ บางครั้งถ้ายังทำแบบเดิม ๆ เหมือนตอนไม่ดัง ก็ต้องเข้าใจครับว่า คุณก็ต้องยอมรับนะ ว่าจะมีคนวิจารณ์ทั้งในทางบวกและลบ รับได้ไหม ถ้าคิดว่ารับไม่ได้ก็อาจจะต้องคิดให้ดีถ้าต้องไปออกสื่อหรืออะไรก็ตามที่ต้องปรากฎตัวต่อสาธารณะ แต่ถ้าคิดว่ารับได้ก็คงโอเค

ผมยกตัวอย่างนะครับ ตอนไม่ดังพูดถึงหุ้นตัวไหน ดียังไง ผมซื้อแล้ว ผมออกแล้วนะ คงไม่มีใครสนใจ แต่ถ้าดังแล้วลองคิดดูครับ ถ้าโพสต์หรือพูดประโยคเหล่านั้นออกไปมันจะเกิดอะไรขึ้น คนเชียร์เซียนคนนั้นก็อาจจะชอบ เค้าให้หุ้นเด็ดอีกแล้ว เกิดการอวย ยกย่อง ปกป้อง ถ้าถือหุ้นตัวเดียวกัน แต่ถ้าคนเห็นต่างก็อาจจะบอกว่า "ชี้เป้า" หาประโยชน์ หรือแม้แต่คนที่เคยอวยเซียน ถ้ามีปรากฎการณ์ "ตอนซื้อข้าบอก แต่เวลาขายข้าค่อย ๆ ย่องออกไป" ทำให้สาวกออกตามไม่ทัน กลายเป็นขาดทุน จากที่เคยอวยก็อาจจะกลายเป็นด่า

คนที่เป็นคนสาธารณะ มีชื่อเสียง ไม่ว่าจะเป็นดารา นักร้อง นักการเมือง ฯลฯ หรือแม้แต่อาชีพที่อาจจะสุ่มเสี่ยงต่อการหาผลประโยชน์ใส่ตัว เค้าถึงต้องมีการวางตัวที่เหมาะสมไงครับเพื่อไม่ให้ใครมาครหา ยกตัวอย่างเช่น คนที่ทำงานในตำแหน่งที่ค่อนข้างสูงในบ.กองทุนรวม ทำไมเค้าถึงมีกฎไม่ให้ซื้อหุ้นโดยไม่แจ้งบ.ที่สังกัดอยู่ หรือถ้าเป็นเรื่องไม่เกี่ยวกับกฎเช่น ดารา นักการเมือง สมมติมีคนมาทำข่าว แต่สูบบุหรี่ออกสื่อ ถามว่ามันคงไม่ผิดกฎ แต่มันอาจจะไม่เหมาะครับ ผมไม่ได้หมายความว่าให้สร้างภาพนะครับ มันคนละเรื่องกันแต่ถ้าคิดว่าตัวเองรับได้ที่จะมีใครมาวิจารณ์ทั้งทางบวกและทางลบ ก็คงไม่เป็นไรครับ
RabbitBluez

โพสต์ที่ 118

Laziale เขียน:
kabu เขียน: ปล. สมัครเป็นลูกสมุน Laziale ด้วยคนครับ :mrgreen:
มามุขเดวกันหมดเลย ผมนี่เป็นสมุนพันธุ์แท้ของพี่โจ๊ก (kabu) เลยครับ :8)
ว่าแต่ไม่มีใครอยากเปนหัวหน้าแก๊งค์มั่งเหรอครับ เหนอยากเปนแต่สมุนกันทั้งนั้น(รวมผมด้วย :mrgreen: )
ขอเป็นลูกสมุน Laziale ด้วยคนครับ 555+ ^^
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่

โพสต์ที่ 119

leky เขียน:ผมว่าถ้ามีงาน meeting อาจจะเปลี่ยนวิธีการหา speaker โดยอ้างอิงจากอุตสาหกรรมก็น่าจะเป็นทางเลือกหนึ่งนะครับ
แนวคิดนี้ดีมากครับคุณ Leky ยิ่งถ้าได้ตัวจริงในอุตสาหกรรมนั้น ๆ ด้วย พี่สนับสนุนแนวคิดนี้เต็มที่ และคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับคนส่วนมากด้วยเช่นเดียวกัน
superboy

โพสต์ที่ 120

Nevercry.boy เขียน:
crazyrisk เขียน:

น้องหมอเค คม มากครับ พูดในเชิงของเวปแล้วจุดอันตรายอย่างหนึ่งก็คือ เซียนและสาวก

1 สาวก อวย เซียนจนไร้เหตุผล ซึ่งทำให้สมาชิกส่วนหนึ่งเซ็งและก็เลิกไป
2 สาวก ด่า เซียนจนไร้เหตุผล ซึ่งทำให้เซียนส่วนหนึ่งเซ็งและก็เลิกไป

ฯลฯ
แบบนี้ก็เปลี่ยนเป็น นักลงทุนที่ชาญฉลาด นักลงทุนโง่เขลา นักลงทุนฉวยโอกาส นักลงทุนตามแห่ อิอิอิอิ

แล้วคำว่า เซียน เทพ ใครเป็นคนบัญญัติ ขึ้นมาละท่าน

ถ้าจะให้คุยแต่เนื้อหาการลงทุนอย่างเดียว มันเครียดเกินไปมั้ยครับ บางครั้งอยากเข้าไปแซวในห้องหุ้นที่เราลงทุนก็กัวจะมีคนว่า เชียร์หุ้นไร้สาระ

น่าจะมีห้องเชียร์หุ้นบ้าง จะได้แซวเล่นได้ อย่างอีกเวบดังๆ คนชอบเพราะ มันโพสได้เต็มที มันส์ปาก คนติดหนึบ ร่วมทั้งผมที่เข้าฮา ด้วย อิอิอิ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้