ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

โพสต์ที่ 31

ขุดหุ้นครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
wigraipat
ผู้ติดตาม: 0

Re: ระหว่าง ขุดหุ้น กับ ลอกหุ้น อันไหน รวยระยะยาว กว่ากัน

โพสต์ที่ 32

ผมว่าคนเราถ้าจะเป็นvalue investor แล้วมันไม่ใช่แค่ผลตอบแทนที่ได้รับว่าจะได้เท่าไรอย่างเดียว
แต่ผมว่ามันเป็นความสุขทางใจของคนที่ชอบแนวคิดนี้ด้วย ซึ่งไม่ได้สนใจเรื่องเงินอย่างเดียว
แต่เป็นการลงทุนเพราะรักในอาชีพที่ทำด้วยยย
ผมเริ่มสนใจการลงทุนมาตั้งแต่อยู่ชั้นม.ปลาย ได้อ่านหนังสือพ่อรวยสอนลูกแล้วก็ชอบมากคับ
ในเวลานั้นไม่มีใครรอบตัวสนับสนุนผมเลย แต่พ่อแม่ก็ไม่ได้ห้ามน่ะคับแต่อยากให้ตั้งใจเรียนมากกว่า
ผมก็ศึกษามาแบบมวยวัดคับ อ่านหนังสือคนเดียวดูช่องmoney channel คนเดียว คิดคนเดียว ลงทุนคนเดียว
ที่ทำคนเดียวเพราะช่วงเริ่มต้นก็ไม่รู้จะไปคุยกับใคร เพราะรอบตัวไม่มีคนสนใจหุ้นเลย
บอกแต่ว่าอย่าไปสนใจมันเลย เหมือนเล่นการพนันล่ะ ญาติเราก็ขาดทุนมาเป็นล้านล่ะ

แต่มันก็น่าประหลาดว่าการที่เริ่มต้นด้วยใจรัก มันทำให้เราสามารถเข้าใจเรื่องการเงิน การลงทุน ได้โดยที่ไม่มีคนสอน
มันทำให้เราสร้างผลตอบแทนที่ชนะตลาดได้
อย่าถามผมเรื่องการลอกหุ้นเลยคับ ผมไม่มีคนให้ลอก มีแต่ต้องขุดเอาเองคับบแบบมวยวัดด้วย

จนมาได้พบกับเวปไทยวีไอ และพันทิพ จึงได้รู้ว่ายังมีที่ให้ศึกษาหาความรู้อีกมาก และผมก็จะยังหาความรู้ไปเรื่อยๆคับ
เพราะผมรักในอาชีพนี้และคิดจะทำมันไปตลอดชีวิต
ผมอยากให้หลังจากการตั้งสมาคมแล้ว สมาคมนี้จะเป็นแหล่งแลกเปลี่ยนความรู้ของคนที่รักในอาชีพการลงทุน
และเป็นแหล่งของคนที่มีความรู้คู่คุณธรรมด้วยคับ
ผมคิดว่าสังคมเรามันตกต่ำลงไปมากแล้วคับ อยากให้มีสมาคมดีๆทำเพื่อประโยชน์ของสังคมบ้างคับ
เรามาช่วยกันน่ะคับบ
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ขุดหรือลอกหุ้น ถ้าเราเข้าใจ
1. ตัวพื้นฐานธุรกิจ (โอกาส และ ความเสี่ยง)
2. หลักการลงทุน (ถือสั้น หรือ ถือยาว)
3. จิตวิทยาการลงทุน (เวลาหุ้นตกแบบไม่สมเหตุสมผล)
ก็มีโอกาสรวยเท่าๆกันครับ :D
stay calm stay invest
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 34

เด็กที่เอาแต่ลอกการบ้านเพื่อน ไม่มีวันสอบได้ที่1
KittipongS

โพสต์ที่ 35

สำหรับผมที่เป็นวีไอที่เพิ่งหัดคลาน เริ่มต้นจากการเป็นนักขุดหาหุ้นครับ เพราะมีอยู่หลายเหตุผลที่ทำให้เป็นนักขุดหาหุ้น คือไม่รู้จักเคยในไทยวีไอเป็นการส่วนตัว, ไม่รู้ว่าสามารถคุยหลังไมค์ด้วยการPMถามคนอื่นๆได้ :?: :?: ถือรู้ว่าพูดคุยหรือถามกันได้ แต่ก้อไม่มั่นใจว่าเค้าจะตอบมาหรือป่่าว เพราะแต่คนก้อคงยุ่งกับการหาหุ้น, ไม่กล้าที่จะถามพี่น้องทั้งหลายในไทยวีไอ ด้วยความเป็นมือใหม่ทำให้ไม่กล้าที่จะถามกลัวที่จะโชว์ความโง่ของตัวเอง :oops: :oops: 55555 (มีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหม ไม่เชื่อลองเข้าไปอ่านบทความหรือหาหุ้นสักตัวจากห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ครับ ผู้รู้เรื่องหุ้นเยอะมาก ยิ่งช่วงแรกๆยิ่งเยอะ) เลยทำให้ตัวเองต้องดิ้นร้นอ่านบทความต่างๆที่มีอยู่ :wall: :wall: :wall: ร่วมทั้งอ่านหุ้นที่สนใจในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ฝึกอ่านหนังสือพิมพ์ หรือข่าวที่เกี่ยวกับหุ้นและเศรษฐกิจ เหตุผลที่สองคือเห็นเพื่อนที่ลงทุนเหมือนกัน แต่คนนี้เค้าเป็นประเภทตามเซียน(หรือป่าว)ครับ แรกๆเพื่อนก้อได้ข่่าวมาแล้วก้อทำการบ้านแล้วถึงซื้อตาม แต่หลังเริ่มเชื่อใจเซียนหรือเคยชินหรือขี้เกียจก็ไม่ทราบเหตุ พอได้ข่าวว่าเค้าซื้อตัวไหนก็ไล่ซื้อตาม สุดท้ายก้อขาดทุนตอนนี้ก้อยังขาดทุนอยู่ครับ เหตุผลหลักที่ผมเลือกขุดหาหุ้นเองก้อมีแค่นี้ล่ะครับ แต่ถ้าพูดถึงผลตอบแทนระยะยาวแล้วผมก้อยังคิดว่าขุดหาหุ้นน่าจะดีกว่าครับ เพราะเรามีในสิ่งที่คนอื่นๆไม่มีนั่นคือประสบการณ์ที่ช่วยให้เราหาวิธีตัวรอดจากการขาดทุน และรู้วิธีขุดหาหุ้น เปรียบเทียบเหมือนกับการทำก๋วยเตี๋ยวนั่นแหละครับ เราเห็นพ่อค้าขายก๋วยเตี๋ยวทำก๋วยเตี๋ยวขายตามร้าน ดูแล้วเหมือนมันจะง่าย ดูแล้วเหมือนแค่ลวกเส้นกับผักแล้วเอาใส่ชาม เติ่มเครื่องที่เตรียมไว้เสร็จได้กินแล้ว แต่เราไม่รู้ว่าต้องลวกเส้นนานเท่าไหร่ให้เส้นมันนุ่มและเหนียวพอดี ไม่รู้ว่าเครื่องที่ใช้ปรุงนั้นใช้มากน้อยขนาดไหน ไม่รู้ว่าน้ำซุปใส่อะไรลงไปบ้างและเคี่ยวน้ำซุปนานแค่ไหน เซียนหรือผู้รู้ตัวจริงก็เปรียบเหมือนพ่อค้าก๋วยเตี๋ยวที่รู้อย่างละเอียดและลึกซึ้ง ส่วนผู้ที่ลอกการบ้านแล้วมาศึกษาต่อก้อเหมือนกับลูกจ้างในร้ายขายก๋วยเตี๊ยวที่พอรู้วิธีทำจากเจ้าของร้าน แต่คงไม่รู้วิธีทำน้ำซุปจากเจ้าของร้านแน่ๆ ส่วนคนที่ลอกการบ้านแบบไม่ศึกษาก้อคงเป็นลูกค้าของร้านก๋วยเตี๋ยวนี้ล่ะครับ กินอิ่มแล้วก้อจ่ายตังค์ ผมคิดได้แค้นี้ล่ะครับ ถ้าใครอ่านแล้วงง ก้อขอโทษล่วงหน้า ผมกำลังฝึกเขียนฝึกเรียบเรียงความคิดจากการเขียนตอบกระทู้นี้ล่ะครับ
charonp

โพสต์ที่ 36

ผมนี่แหละครับ นักลอกหุ้นตัวยง :D :D

ใครรวยกว่ากันในระยะยาวผมว่า มันอยู่ที่ใจครับ

เคยเจอกันมั้ยครับ สมัยเรียน ให้เพื่อนลอกข้อสอบ คนลอกได้เกรด 4 คนให้ลอกได้เกรด 3
คนติวได้ B+ คนถูกติวได้ A

จะรวยยาว ต้องทำตัวเป็น C&D เหมือนที่พี่ข้างบนว่าไว้อ่ะครับ

ปล.ถ้าได้หัวหน้าแก๊งค์แล้ว ขอเป็นสมุนด้วยคนนะครับ พี่ crazyrisk Laziale kabu :mrgreen: :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

crazyrisk เขียน:
Laziale เขียน:ยอมรับว่าแต่ก่อนเป็นนักลอกหุ้นครับ เห็นชื่อเซียนเข้าหุ้นตัวไหนก็ลองติดตามศึกษานิดๆหน่อยๆ(บางทีซื้อก่อนศีกษาด้วยซ้ำ) ถึงช่วงขาขึ้นของหุ้น(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น)ก็กำไรเยอะ คิดว่าตัวเองแน่ แต่พอขาลง(ทั้งผลประกอบการ ทั้งราคาหุ้น เช่นกัน)ก็ทำไรไม่ถูก คิดว่าเด๋วก็น่าจะดีขึ้นเอง แต่กลายเป็นขาดทุนกำไรไปบานเลยครับ(ทีผ่านมาไม่ขาดทุนก็ถือว่าโชคดีแล้ว) สิ่งที่เรียนรู้ได้คือ เราไม่รู้มูลค่าของหุ้นตัวนั้นๆ ประเมิณกำไรไม่เป็นแต่ดันซื้อมา ดังนั้นกำไรที่ได้มาไม่ยั่งยืน ถึงขายได้ที่ high ก็เรียกว่าฟลุ๊ค ซักวันคงเจ๊งอยู่ดี
ตอนนี้มีเวลาศีกษาเต็มๆเลยเปลี่ยนแนวทางของตัวเอง เลิกลอกหุ้นตามเซียน ศึกษาให้เข้าใจถ่องแท้ก่อน และได้ไปรู้จักกับพี่ๆเพื่อนๆนักขุดหลายคนรู้สึกสนุกกับการขุดมากครับ ยังไม่รู้ว่าจะรวยจริงๆในระยะยาวหรือป่าว เพราะต้องดูกันต่อไปยาวๆครับ :D
สรุป ส่วนตัวคิดว่าขุดหุ้นดีกว่าลอกหุ้นแน่ๆ แต่ช่วยกันขุดเป็นแก๊งค์ดีที่สุดครับ :mrgreen:
คุณ laziale มีแก๊งหรือยังครับ

ผมจะได้ตามไปเป็นลูกสมุน :)
เปงด้วยคนครับ :B
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 38

ลอกหุ้นรวยกว่าครับเพราะลอกแล้วศึกษาเพิ่มเติม
ส่วนพวกขุดหุ้นระยะสั้นตายไปหมด555 555
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 39

wigraipat เขียน: น้องหมอขอถามเรื่องการวิเคราะห์และหาหุ้นของพี่ด้วยได้ไหมคับบ
แบ่งปันความรู้ให้น้องๆด้วยน่ะคับบบพี่crazyrisk

ผมไม่ได้เก่งอะไรนะครับ อย่าเข้าใจผิด

ลงทุนมา 3-4 ปี หันมาดูแล้ว เพื่อนรุ่นเดียวกัน ไปไกลกว่าผมเยอะ
แต่พอมองดูตัวเอง วันนี้ กับในอดีต ก็พอใจแล้วครับ

วันสองวันนี้ ยุ่งมากๆ ไว้จะมาตอบนะครับ

ไม่งั้นเดี๋ยวกลายเป็น กระทู้ ชวนเข้าแก๊ง กันไปหมด :wall: :wall:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk

โพสต์ที่ 40

BeSmile เขียน:เอาสรุปขึ้นก่อนครับ

สุดท้าย ถ้าลงทุนแบบประเมินมูลค่า ก็ต้องประเมินมูลค่าก่อนลงทุน
(ถ้าตอบแค่นี้โดน หมอเค ตืบแน่นอน :mrgreen: )

ใครจะไปกล้า ตืบ พี่เล็ก นักสืบหุ้น ครับ
ยิ่ง เห็นหุ้น ที่พี่ร่วมกันซื้อ โดย บังเอิญ กับ เจ้าของบริษัท ตัวนึง
ขึ้นเอาๆ แล้ว น่าเสียดาย ที่ตกรถไฟเพราะไม่ได้ลอกหุ้นพี่เล็กครับ...
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk

โพสต์ที่ 41

torpongpak เขียน:

ส่วนการ"ปั่นหุ้น"ผ่านWebboardเเห่งนี้ อยู่ที่"เจตนา"ตอนกดsubmitครับ

สำหรับตัวผมเองไม่รู้ว่าปั่นหรือไม่เเค่อยากรู้ว่า"เพื่อน"หรือ"ผู้รู้"คิดอย่างไรกับความคิดของผมก็เเค่นั้นครับ

เท่าที่เห็น ยังไม่เคยมีเหตุการณ์ให้คิดเช่นนั้นครับ

แต่ถ้าจะเชียร์ ฝาก กระซิบผมดังๆด้วยครับ. :juju: :juju:
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 42

ส่วนการ"ปั่นหุ้น"ผ่านWebboardเเห่งนี้ อยู่ที่"เจตนา"ตอนกดsubmitครับ

สำหรับตัวผมเองไม่รู้ว่าปั่นหรือไม่เเค่อยากรู้ว่า"เพื่อน"หรือ"ผู้รู้"คิดอย่างไรกับความคิดของผมก็เเค่นั้นครับ

เท่าที่เห็น ยังไม่เคยมีเหตุการณ์ให้คิดเช่นนั้นครับ

แต่ถ้าจะเชียร์ ฝาก กระซิบผมดังๆด้วยครับ. :juju: :juju:
อืม ผมอาจยังบอกไม่ชัด "เจตนา"ที่ว่าไม่มีใครล่วงรู้ได้ นอกจากตัวคนที่Postเองครับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
leky

โพสต์ที่ 43

ส่วนตัวผมยอมรับว่าตัวเองไม่ชอบลอกหุ้น แต่ผมคิดว่าการลอกหุ้นคนลอกอาจจะไม่ค่อยมีความกดดันนักถ้ามูลค่าของพอร์ตไม่ใหญ่

แต่ถ้าวันหนึ่งเกิดลอกเก่งจนพอร์ตใหญ่ขึ้นอาจจะถึงขนาด 8 หลักขึ้นไป ผมเชื่อว่าแรงกดดันจากมูลค่าของพอร์ตที่ใหญ่ขึ้นคงมีแน่ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
wyn

โพสต์ที่ 44

ขุดเองครับ เห็นบริษัทเติบโตตามที่คาดไว้ก็รู้สึกภูมิใจครับ แต่ลอกเค้าเวลากำไรมันไม่ค่อยภูมิใจเท่าไหร่
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 45

ไม่เข้ามาไม่ได้แล้ว กระทู้หมอเค hot จริงๆ

ผมว่าไม่อยู่ที่ว่าจะขุดเจอเอง หรือลอกเขามาหรอกครับ

มันอยู่ที่ว่าเราต่อยอดได้มากน้อยเท่าไหร่
ผมว่าวินัยของเรา สำคัญมากๆ

ไปซื้อลงทุนเพราะเราเห็นอะไรจากหุ้นตัวนั้นเข้าใจธุรกิจมากน้อยขนาดไหน
สัดส่วนที่เราจะเข้าไปลงทุน เท่าไหร่เทียบกับพอร์ตเรา
เราหวังผลตอบแทนอย่างไรกับหุ้นตัวนั้น
และระยะเวลาที่เราคาดว่าเราจะร่วมทำกิจการนานเท่าใด
มองปัจจัยเสี่ยงรอบตัวได้มากน้อยแค่ไหน
อื่นๆ

สิ่งที่ผมว่ามาตากหากเป็นตัววัด ไม่ใช่ว่าจะเป็น นักขุดหรือนักลอก
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
superboy

โพสต์ที่ 46

เคยฟังจากสัมมนา จำไม่ได้ใครพูดไว้

ลงทุนแบบวีไอ รวยแบบไม่มีเหตุผล อยากรู้สึกแบบนั้นบ้าง ง่ะ

มันคงยากลำบากแน่ๆๆ แต่ยังไม่เข้าใจ ทำไมถึงรวยแบบไม่มีเหตุผล

พอจะมีใครอธิบายได้มั้ย ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
superboy

โพสต์ที่ 47

หมอเค ฝากกระซิบด้วยนะ อิอิอิ กระซิบฝากตัวเป็นลูกสมุน ด้วยคน คับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
jmb2511

โพสต์ที่ 48

คืออย่างนี้นะครับคุณหมอ เริ่มเข้ามาในตลาอตอน2545มั้งไม่แน่ใจ แต่ไม่เคยศึกษาเลยไม่รู้จักVIเจ็งตลอดทั้งTFEXและหุ้นสามัน ก๊พยายามศึกษาเพิ่มเติม ช่วง2549ได้เดินเข้ามาในTHAI VI WEBก็ได้ติดตามและช่วงนั้นมีท่านๆหนึ่งกำลังโพสตอบคำถามแทบจะทุกวัน ชอบแนวตอบคำถามของท่านนี้มากๆ ก็ติดตามตลอดทุกวันก็เลยได้หุ้นมาทุกวันนี้ก็ยังถืออยู่กำไรมากๆขอขอบคุณท่านๆนี้มากยกให้เป็นอาจารย์เลย น่าเสียดายท่านนี้ปัจจุบันไม่ตอบคำถามแล้ว แต่ก็ยังโพส์อยู่ 50/50ครับคุณหมอKเพราะว่าปัจจุบันนี้ผมได้ขุดหุ้นของผมเองแล้วได้กำไรไม่น้อยหน้าท่านๆนั้นที่ผมลอกท่านเขามา ปัจจุบันนี้ในพอรต์ของผมมีหุ้นที่ลอกอยู่50%และขุดมาเอง50%และมั่นใจเหลือเกินว่าในระยะยาวแล้วจะรวยพอๆกันครับ ฟันธง 5555555......... :D :)
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
jmb2511

โพสต์ที่ 49

ไหนๆก็ไหนๆแล้วขอขอบคุณท่านจอมยุทธ์ผู้นั้นมากอยากจะไปคารวะสักจอกแต่ไม่มีโอกาสแต่ถ้ามีโอกาสข้าขอไปคารวะ นับถือ ครับ :bow: :bow: :bow:
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 50

ผมเชื่อว่าไม่ว่าลอกหุ้นหรือขุดหาหุ้นเอง แล้วไปศึกษาต่อยอดก็สามารถ
ทำให้ Port โตได้ทั้งนั้น
ส่วนตัวผมชอบลอกหุ้นครับ
CHiNU_Vi

โพสต์ที่ 51

เวลาลอกหุ้น, VI ลอกหุ้นกันยังไง, ที่ไหน ครับ
ไม่เคยลอก แต่อยากจะรู้ไว้เป็นข้อมูล ครับ
Always Smiling :)
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 52

"ขุดหุ้น" คงเป็นเสมือน "ผู้ให้(หรือผู้แบ่งปัน)"
"ลอกหุ้น" ก็คงเป็นเสมือน "ผู้รับ(หรือเรียนรู้แนวคิดจากผู้อื่น)"

ซึ่งธรรมชาติของมนุษย์...เราย่อมเป็นทั้ง "ผู้ให้" และ "ผู้รับ" อยู่แล้ว
เปรียบเสมือนเรา "หายใจเข้า" แล้วก็ต้อง "หายใจออก" เป็นธรรมดาอยู่อย่างนั้น

สิ่งที่ดีที่สุด น่าจะคือ...
"การให้"...ควรเกิดขึ้นอย่างจริงใจ
และ "การรับ"...ก็ควรต้องรับแบบ "เปิดกว้าง, มีสติ และมีวิจารณญาณอยู่เสมอ" ครับผม
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
leky

โพสต์ที่ 53

pak เขียน:"ขุดหุ้น" คงเป็นเสมือน "ผู้ให้(หรือผู้แบ่งปัน)"
"ลอกหุ้น" ก็คงเป็นเสมือน "ผู้รับ(หรือเรียนรู้แนวคิดจากผู้อื่น)"

ซึ่งธรรมชาติของมนุษย์...เราย่อมเป็นทั้ง "ผู้ให้" และ "ผู้รับ" อยู่แล้ว
เปรียบเสมือนเรา "หายใจเข้า" แล้วก็ต้อง "หายใจออก" เป็นธรรมดาอยู่อย่างนั้น

สิ่งที่ดีที่สุด น่าจะคือ...
"การให้"...ควรเกิดขึ้นอย่างจริงใจ
และ "การรับ"...ก็ควรต้องรับแบบ "เปิดกว้าง, มีสติ และมีวิจารณญาณอยู่เสมอ" ครับผม
ไม่ว่าจะเป็น "การให้" หรือ "การรับ" ก็ต้องใช้วิจารณญาณครับ
ในส่วนของการให้ก็ต้องระวังการให้ที่มีโฆษณาแฝงแบบในซิทคอม
"การรับ"...ก็ควรต้องรับแบบ "เปิดกว้าง, มีสติ และมีวิจารณญาณอยู่เสมอ"
ในส่วนของการรับ ก็ต้องรู้จักเลือกสิ่งที่จะรับ อย่าเผลอเลือกที่จะรับ "สารพิษ" เข้ามาทำร้ายตัวเองครับ :D
"Become a risk taker, not a risk maker"
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 54

superboy เขียน:เคยฟังจากสัมมนา จำไม่ได้ใครพูดไว้

ลงทุนแบบวีไอ รวยแบบไม่มีเหตุผล อยากรู้สึกแบบนั้นบ้าง ง่ะ

มันคงยากลำบากแน่ๆๆ แต่ยังไม่เข้าใจ ทำไมถึงรวยแบบไม่มีเหตุผล

นั่นมันเป้นวลี ที่เคยใช้สำหรับ "จตุคาม" มากกว่า VI นะครับ :ohno:

รูปภาพ รูปภาพ

ถ้าเป็นแบบนั้น กลัวว่าจะเหมือนจตุคาม ที่ hot ไม่กี่ปีที่ผ่านมา

ไม่รู้ว่าราคามันขึ้นเพราะอะไร ที่จริงก็เดาว่า ก็เฮโลกันไปตาม แบบ "panic buy" ตามกระแสคน bid มาเยอะ volume หนาจัด
ซื้อมาเพื่อมารอให้ราคาขึ้น แล้วกะขายต่อ ดูราคาขึ้่นเรื่อยๆ องค์ละ 2 แสนก็มี
พอผ่านมาไม่นาน กระแสหด...volume หาย
เลยกลายเป็น "(เคย) รวยไม่มีเหตุผล จนไม่ทันรู้ตัว" :mrgreen:
superboy

โพสต์ที่ 55

โห้ จตุคราม รุ่นรวยแบบไม่มีเหตุผล อิอิอิอิ ไม่ใช่ที่ผมไปฟังมาครับ ฮาๆๆ แต่ ฮา ครับ ท่าน

จำได้จตุคราม เห็นมาแบกะดิน องค์ละ5บาท สุดยอด
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 56

ผมว่าจะลอก จะเชียร์ จะขุด ยังไงก็ขอให้เข้าใจในหุ้นตัวนั้นจริงๆ ซื้อในราคาที่มี MOS ก็น่าจะทำให้ถือลงทุนได้อย่างสบายใจ โดยส่ววตัว ผมนี่แล้วแต่บุญ แต่กรรม มากๆ ว่าจะมีหุ้นหลุดมาให้ลอกบ้่างไหม มีโอกาสที่จะได้ไปเห็นไอเดียทางการลงทุนเจ๋งๆ มาบ้างไหม ถ้ามี เราเข้าใจ ราคาเหมาะสม แต่ถ้าไม่ก็สักแต่ใช้ชีวิตไปวันๆ ตามปกติของเราต่อไป
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
JUMP

โพสต์ที่ 57

ตอนอนุบาล 1 ลอกหุ้นครับ ลอกทั้งดุ้นเลยไม่เคยคิด
โตหน่อย ตอนอนุบาล 2 ก็เอาหุ้นที่ลอกมาลองคิด ขุดคุ้ยดู แล้วก็เริ่มเห็นว่าไอ้ที่เราลอกมานั้นบางตัวยังเป็นหุ้น VI บางตัว(หลายตัว) ตอนนั้นยังเป็น VI เพราะลอกเร็วแต่ตอนี้ไม่ใช่แล้ว ตอนนี้ยังอยู่อนุบาล 2 ปลายๆแล้ว กำลังพยายามไปอนุบาล 3 ครับ

แล้วอย่างพี่ Picatos ว่าไว้ "เราต้องเข้าใจหุ้นตัวนั้นๆครับ"
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 58

เรื่องจตุคามฮามาก...ชื่อรุ่นเเต่ละรุ่นช่วงหลังๆฮาสุดๆ ผมมองว่าน่าเสียดายที่บางคนนำ"ชื่อ"ท่านมาหารายได้เข้ากระเป๋าตัวเองเเบบพาณิช Brandของท่านเลยเสียไป

ผมเป็นคนนครศรีครับ นครศรีเป็นเมืองเก่าเเก่เป็นเมืองหลวงของอณาจักรศรีวิชัย เเต่จังหวัดนครศรี กลับไม่เคยมีเสาหลักเมือง ไม่เคยทำบุญเมืองใหญ่ๆ จนราวปี30ถ้าจำไม่ผิดมีการดำริที่จะสร้างเสาหลักเมือง โดยเสาหลักเมือง ทำบุญเมือง ตอนนั้นผมอยู่ราว ป.3,ป4 อยู่เลยเเต่ผมสัมผัสได้ว่าตอนนั้นมันเป็นเรื่องที่ยิ่งใหญ่มากสำหรับชาวจังหวัดนครศรี มันเป็นความศรัทธาของคนทั้งจังหวัด มีงานสมโภชใหญ่ มีการสร้างวัตถุมงคลคือจตุคามรามเทพรุ่นเเรก มีหลายเเบบ...พ่อผมก็เช่าไว้เยอะเเต่ก็เเจกเพื่อนๆไปเยอะเเล้วเหมือนกันก่อนที่ราคาจะสูง :wall: :wall:

ตอนเด็กๆผมก็เช่ามาครับ เเต่ผมไม่ได้เช่าจตุคาม ผมดันเลือซื้อ"ขี้ผึ้งมหาเสน่ห์"มา บอกเเม่ว่าจะเอาไว้ทาก่อนจะนำเสนอหน้าชั้น...ไม่มีเหตุผลอื่น เดี๋ยวเค้าหาว่าผมเเก่เเดด :oops:

กลับเข้าเรื่องกระทู้ดีกว่า...สุดท้ายจะรวยหรือไม่รวย ไม่ขึ้นอยู่กับการขุดหุ้นเองหรือลอกหุ้นครับ ผมว่ารวยไม่รวยขึ้นอยู่กับการจัดการสภาพจิตใจให้นึ่ง...ให้ทำตามเเผนหรือหลักการณ์ที่เราเชี่ยวชาญครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 59

ขุดหุ้น ถ้าขุดเป็นรวยกว่าชัวร์ครับ
แต่ตอนขุดยังไม่เป็นก็ต้องลอกก่อนแน่นอน
เพียงแต่ว่าลอกไป เรียนรู้กระบวนการขุดไปด้วยหรือเปล่า
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 60

ถ้าคิดว่าพอเมื่อไหร่ ก็รวยเมื่อนั่นน่ะแหนะ
คนที่ไม่มีเงิน ยังรวยได้เลย
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...