บทสัมภาษณ์ตัวอย่างผู้สมัครสมาชิกสมาคมฯ วันเปิดประเดิม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Thai VI Mod
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

บทสัมภาษณ์ตัวอย่างผู้สมัครสมาชิกสมาคมฯ วันเปิดประเดิม

โพสต์ที่ 1

มาแล้วโฉมหน้าสมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
ประเดิมการสมัคร ณ อาคารตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย วันอาทิตย์ที่ 1 กค. 2555
ขอเชิญพบกับ...
ผู้สมัครคนแรกที่สมัครสมาชิกครั้งประวัติศาสตร์ สมาชิกทั่วไป/นักศึกษา
first member1.JPG

คุณ ธนพัฒน์ หรือ น้องแสตมป์ อาชีพนักศึกษา คณะบัญชี เอก Finance มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

วันนี้ผมมารอสมัครตั้งแต่ 9.00 น. ผมลงทุนมาแล้ว ประมาณ 2-3ปี เริ่มจากอ่านหนังสืออาจารย์ นิเวศน์มาก่อน และมีเพื่อนแนะนำให้รู้จักเว็บไซต์ thaivi ผมอ่านดูและรู้สึกว่าเว็บไซต์นี้ให้ความรู้เยอะดีครับ และยังทำให้นักลงทุนที่อายุน้อยๆ ได้รับข้อมูล จากมุมมองจากนักลงทุนซึ่งเป็นผู้ใหญ่รุ่นพี่ด้วยครับ

การลงทุนในอนาคต ผมกะไว้ว่าจะลงทุนแนววีไอไปเรื่อยๆ ในระยะยาวครับ เพราะผมยังมีโอกาสลงทุนเป็นระยะเวลานานเพราะมีอายุน้อย และผมตั้งเป้าว่าจะเกษียณอย่างมีอิสรภาพทางการเงินและความสุข เมื่ออายุ 60 ครับ

ผู้สมัครคนที่ 2 สมาชิกทั่วไป/นักศึกษา
second member.JPG

คุณ ชยพัฒน์ หรือ น้องโอม อาชีพ นักศึกษาคณะบัญชี เอกบัญชี มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
เป็นเพื่อนกับน้องแสตมป์ ผมมา 9.00น. เหมือนกันครับ ได้มาช่วยยกของด้วย (หัวเราะ)
Thaivi ช่วยให้ผมได้ข้อมูลที่หลากหลาย ได้มองเห็นมุมมองจากผู้ใหญ่ ซึ่งเป็นประโยชน์สำหรับผู้ลงทุนใหม่อย่างผม

การลงทุนในอนาคต ผมคงจะลงทุนแนววีไอเช่นกันครับ เพราะการลงทุนแนวนี้ ทำให้ผมสามารถนำความรู้ที่ได้เรียนแล้วเกี่ยวกับบัญชี มาประยุกต์ใช้กับการลงทุนได้อย่างดีครับ

สมัครสมาชิกคนที่ 3 และ เป็นคนแรกที่สมัครแบบสมาชิกทั่วไป /5 ปี
kh chatchai cpram.JPG

คุณฉัตรชัย วิลัยรัตนสุวรรณ (กรรมการชมรม Happy Money และ Senior General Manager บริษัท ซี.พี. ค้าปลีกและการตลาด จำกัด/ C.P. Ram)

ผมรู้จัก thaivi จากการสัมมนาของอาจารย์ไพบูลย์ ตอนนั้นได้ฟังอาจารย์นิเวศน์และคุณพรชัย จึงไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับเว็บไซต์ จากนั้นผมก็ได้เข้าไปอ่านบทความที่น่าสนใจ และผมคิดว่าจะนำบทความเหล่านี้ไปเผยแพร่กับสมาชิกชมรมHappy Money ซึ่งเป็นพนักงานของบริษัท C.P. Ram เพื่อสอนให้รู้เกี่ยวกับประโยชน์ของการเก็บออมและลงทุน ทางเลือกในการลงทุนต่างๆ
ผมได้เริ่มลงทุนเมื่อ 10 ปีที่แล้ว เมื่อก่อนคิดว่าการซื้อหุ้นคือการเก็งกำไร แต่หลังจากที่ได้ศึกษาแล้ว จึงเข้าใจว่าการลงทุนแนวนี้ ไม่ใช่การเก็งกำไร และคิดว่าการทำงานประจำและการลงทุนสามารถทำไปควบคู่กันได้ อยู่ที่การวางกลยุทธ์ในการลงทุนมากกว่า การลงทุนแนววีไอ เราเพียงต้องศึกษาข้อมูลธุรกิจให้ดี เมื่อเลือกหุ้นที่ดีแล้ว แม้ระยะสั้นราคาจะผันผวน

แต่หากเราได้ดูข้อมูลผลตอบแทนแบบระยะยาวย้อนหลังไปแล้ว เราจะเห็นได้ว่าผลตอบแทนจากการลงทุนวิธีนี้ ดีกว่าเงินฝากหรือพันธบัตรต่างๆ เพราะได้ทั้งเงินปันผลและกำไรจากมูลค่าหุ้นที่เพิ่มขึ้นเพิ่มขึ้นทุกปี

ไทยวีไอคือเพื่อนที่ช่วยผมได้มากในเรื่องการลงทุน เพราะมีทั้งบทความ หนังสือที่คุณพรชัยแปล และงานสัมมนา ที่ช่วยเป็นเหมือนแนวทางที่เราสามารถนำไปปฏิบัติตามได้ หรือแบ่งปันให้แก่เพื่อนๆและลูกๆได้ด้วย

ผมเองก็กำลังจะแนะนำให้ลูกๆมาสมัครเป็นสมาชิก thaivi ด้วยเช่นกันครับ ถึงแม้วันนี้ลูกจะยังเป็นนักศึกษาปีหนึ่งอยู่ แต่ผมก็อยากให้เขาได้ศึกษาดู เพราะการลงทุนแบบนี้ยิ่งมีเวลาลงทุนนาน ก็ยิ่งได้เปรียบนะครับ

ตัวอย่างสมาชิกจากแวดวงธุรกิจ
kh san.JPG

คุณสรรค์ เชื้อปัญญาวิทย์ (สุวิทย์)
ประธานห้างหุ้นส่วนจำกัด Rice Land Foods และสมาชิกหอการค้าไทย-จีน

ผมคิดว่าประโยชน์ในการเข้าเป็นสมาชิกของ thaivi อย่างน้อยสุด ก็เป็นโอกาสให้เราได้รู้จักเพื่อนดีๆ หลายท่าน ได้ทั้งความรู้ด้านการลงทุน และยังเป็นกัลยาณธรรมที่ชี้นำแนวทางในการปฏิบัติธรรมที่ตรงแนวทางอีกด้วย ตัวอย่างบุคคลที่ผมให้ความนับถือของเว็บนี้เช่น อาจารย์ไพบูลย์ครับ

เป้าหมายในการลงทุนของผมคือ บริหารเงินสดที่มีอยู่ให้งอกเงย เกิดดอกผล มากกว่าการฝากเงินเท่านั้น การนำเงินมาลงทุนรูปแบบนี้ผมรู้สึกว่าพอใจและค่อนข้างจะประสบความสำเร็จ ทำให้ผมสามารถนำดอกผล ไปสร้างประโยชน์แก่สาธารณกุศลได้มากอย่างยั่งยืน

สิ่งที่อยากฝาก อยากให้นักลงทุนรุ่นใหม่ลงทุน และเรียนรู้ด้านจริยธรรมควบคู่กันไป ผมเชื่อว่าการเสียสละ จะส่งผลดีกลับมาต่อการลงทุนของเราอย่างแน่นอน ผมขอให้กำลังใจคณะทีมงานของ thaivi ทั้งหมด และขออวยพรประสบความสุขและความสำเร็จในการลงทุนครับ

หมายเหตุ : ในการรับสมัครสมาชิกที่ผ่านมา คุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข กรรมการสมาคมฯ ได้นำหนังสือในนามส่วนตัว คือ New Buffettology, บทเรียนนักลงทุน และิ่สิ่งที่ผมได้เรียนรู้ก่อนขายกิจการให้บัฟเฟตต รวมจำนวน 113 เล่มเพื่อแจกให้กับผู้สมัครสมาชิกสมาคมฯ หนึ่งร้อยท่านแรกด้วย ทางสมาคมขอขอบคุณคุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข มา ณ โอกาสนี้ด้วย
siamkrub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: บทสัมภาษณ์ตัวอย่างผู้สมัครสมาชิกสมาคมฯ วันเปิดประเดิม

โพสต์ที่ 2

อยากได้เสื้อสมาคม กับหนังสือ นิว บัฟเฟต ทางสมาคมมีโอกาสจะทำขายเองเลยรึป่าวครับ อยากได้ๆๆๆๆๆ :oops:
oho2546
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: บทสัมภาษณ์ตัวอย่างผู้สมัครสมาชิกสมาคมฯ วันเปิดประเดิม

โพสต์ที่ 3

โอ้ว, นี่ถ้าผมรู้มาก่อนว่าจะมีการได้พบตัวจริงเสียจริง ได้ถ่ายรูปและได้ของหายากเป็นที่ระลึก (เหมือน Lady Gaga แจกพวงกุญแจ Monster key) ผมจะไปกางเต้นท์รอเพื่อเป็นคิวแรกเลยนะเนี่ย :=)
โพสต์โพสต์