Equity Linked Note (ELN)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เบื๊อก
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Equity Linked Note (ELN)

โพสต์ที่ 1

ได้รับ email จากโบรกเกอร์ เสนอผลิตภัณฑ์ใหม่คือเจ้า Equity Linked Note (ELN) เขาว่ามันมีลักษณะคล้าย zero coupon bond โดย

>> หากราคาหุ้นลงมาถึง Strike ที่เลือกไว้ ลูกค้าก็ได้หุ้น+ผลตอบแทนที่ออกมาเป็นจำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้น หุ้นแต่ละตัวจะเป็นหุ้นที่อยู่ใน SET50 และหุ้นแต่ละตัวจะมีให้เลือกทั้งหมด 3 Strike
>> กรณีราคาหุ้นไม่ลงถึง Strike ที่เลือก ลูกค้าจะได้รับผลตอบแทนตามตาราง Annualised Yield after tax ระยะเวลาการลงทุนประมาณ 30-48 วัน

ไม่ทราบท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับไอ้เจ้านี่บ้าง และมันจะเอามาใช้ประโยชน์ยังไง

ผมอ่านดูทีแรกก็รู้สึกว่าดี แต่พอคิดๆไปอีกมันดูคล้ายกับการ sell put option คือจะมี limited gain เวลาหุ้นขึ้น แต่จะมี unlimited loss เวลาหุ้นตก แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึเปล่า
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
chinn
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: Equity Linked Note (ELN)

โพสต์ที่ 2

เบื๊อก เขียน:ได้รับ email จากโบรกเกอร์ เสนอผลิตภัณฑ์ใหม่คือเจ้า Equity Linked Note (ELN) เขาว่ามันมีลักษณะคล้าย zero coupon bond โดย

>> หากราคาหุ้นลงมาถึง Strike ที่เลือกไว้ ลูกค้าก็ได้หุ้น+ผลตอบแทนที่ออกมาเป็นจำนวนหุ้นที่เพิ่มขึ้น หุ้นแต่ละตัวจะเป็นหุ้นที่อยู่ใน SET50 และหุ้นแต่ละตัวจะมีให้เลือกทั้งหมด 3 Strike
>> กรณีราคาหุ้นไม่ลงถึง Strike ที่เลือก ลูกค้าจะได้รับผลตอบแทนตามตาราง Annualised Yield after tax ระยะเวลาการลงทุนประมาณ 30-48 วัน

ไม่ทราบท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับไอ้เจ้านี่บ้าง และมันจะเอามาใช้ประโยชน์ยังไง

ผมอ่านดูทีแรกก็รู้สึกว่าดี แต่พอคิดๆไปอีกมันดูคล้ายกับการ sell put option คือจะมี limited gain เวลาหุ้นขึ้น แต่จะมี unlimited loss เวลาหุ้นตก แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึเปล่า
ผลลัพท์น่าจะเหมือน sell put option +ซื้อตราสารหนี้ระยะสั้น ครับ

ถ้า หมดอายุราคาหุ้นต่ำกว่า strike ก็เอาเงินที่อยู่ในตราสารหนี้ไปจ่าย loss+ ซื้อหุ้นให้เราราคาตลาด

ส่วนถ้าลงไม่ถึง ก็ได้ดอกเบี้ย + ค่า premium option ก็ทำให้ดูผลตอบแทนสูงกว่าตราสารหนี้ทั่วไป

ผมคิดว่าน่ากลัวว่าจะทำให้นักลงทุนเสียหายหนักในอนาคตได้ครับ

แต่ก็คงเป็นเครื่องมือสำหรับก้าวเดินต่อไปเพื่อความครบเครื่องของตลาดทุนครับ
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ถ้ายังไม่เข้าใจ ก็รอไปสักพักนึงก่อนครับ ผมว่า tsi น่าจะมีจัดอบรมให้ความรู้ในไม่ช้า ถ้ามันเริ่มเป็นที่นิยม

ไม่งั้นลองขอเอกสารเพิ่มเติมจากโบรกเกอร์ดู
richierich
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 4

ผมว่าELNทำมาเพื่อให้ลูกค้าที่ต้องการซื้อหุ้นในราคาที่ต่ำๆ แต่ราคาลงมาไม่ถึงซักที แทนที่จะไปฝากประจำ หรือลงกองตราสารหนี้ระยะสั้น ให้มาถือตัวนี้แทน จะได้ผลตอบแทนดีกว่าฝากประจำและลงกองตราสารระยะสั้นครับ

จุดอ่อนของมันคือในระยะเวลาที่เราถือELN เราจะเปลี่ยนแปลงอะไรไม่ได้ ถ้าราคาลงมาถึงสไตรค์เราได้หุ้นแน่ และไม่สามารถปรับเปลี่ยนราคาสไตรค์ได้ครับ ความเสี่ยงมันอยู่ที่ราคาหุ้นอาจลงต่ำกว่าราคาสไตรค์เนี่ยแหละครับ

การกำหนดราคาสไตรค์ เราสามารถกำหนดราคาสไตรค์ได้เองว่าจะเอาต่ำกว่าจากราคาหุ้นปัจจุบันกี่เปอร์เซนต์

ELN ยังถูกจำกัดการซื้ออยู่ในผู้ลงทุนรายใหญ่เท่านั้นนะครับ
pongo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อ่านรอบแรกแล้วก็งง ความรู้เข้าหม้อหมด แต่ผมคิดว่า ตราสารที่ิยิ่งซับซ้อน มันยิ่งต้องมีความเสี่ยง
มันอาจจะเป็นการโอนความเสี่ยงไปให้บุคคลอื่น (พวก derivative ทั้งหลาย)
ซึ่งในท้ายที่สุด หากเกิดความเสียหายขึ้น มันน่าจะกระทบเป็นวงกว้าง ซึ่งมันก็จะย้อนกลับมาหาเราหรือนักลงทุนในตลาดอยู่ดี

อาจจะคิดมากไป แต่ผมคิดว่า ลงทุนให้ง่ายเข้าไว้ เลือกบริษัทดีๆ ถือไว้จนกว่าพื้นฐานบริษัทจะแย่ลง เต็มมูลค่าหรือพบบริษัทอื่นที่ดีกว่า ก็ได้ผลตอบแทนในอัตราที่น่าพอใจแล้วนะ
ตำนานหลายๆ ท่าน บอกไว้ว่า การลงทุนเป็นเรื่องของเวลา และการรักษาเงินต้นไว้เป็นสำคัญ ไม่มีทางลัดโดยเด็ดขาด
แต่หากมองสินค้าตัวนี้เป้นการป้องกันความเสี่ยง มันก็เป็นอีกประเด็นหนึ่ง
เบื๊อก

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
chinn เขียน:ผมคิดว่าน่ากลัวว่าจะทำให้นักลงทุนเสียหายหนักในอนาคตได้ครับ

แต่ก็คงเป็นเครื่องมือสำหรับก้าวเดินต่อไปเพื่อความครบเครื่องของตลาดทุนครับ
ใช่ครับ ผมก็ว่าค่อนข้างน่ากลัวมาก ตอนได้จะได้นิดเดียว แต่ตอนเสียนี่มีโอกาสจะเสียหนักได้ ทางโบรกให้เหตุผลว่ามันคล้ายกับการเอาเงินไปรอซื้อหุ้น แต่สิ่งที่ต่างก็คือถ้าเราเก็บเงินไว้ในธนาคารเรายังเปลื่ยนใจได้ถ้าเกิดมีข่าวร้ายๆที่คาดไม่ถึงเข้ามา แต่ถ้าซื้อไอ้เจ้า ELN นี่แล้ว ก็โดนล็อกไปเลย เจ๊งแล้วเจ๊งเลย
richierich เขียน:การกำหนดราคาสไตรค์ เราสามารถกำหนดราคาสไตรค์ได้เองว่าจะเอาต่ำกว่าจากราคาหุ้นปัจจุบันกี่เปอร์เซนต์
ตรงส่วนราคาสไตรค์นี่ ที่เห็นในลิสต์ สำหรับหุ้นแต่ละตัวจะมีแค่ 3 ราคาให้เลือก (96%, 94% และ 92% ของราคาตลาด) และดอกเบี้ยที่จะได้ก็จะแตกต่างกัน ถ้าเลือกราคาสไตรค์สูงก็จะได้ดอกสูงไปด้วย ( เพราะมีโอกาสขาดทุนมากกว่า :D )
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
richierich

โพสต์ที่ 7

เบื๊อก เขียน:ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
chinn เขียน:ผมคิดว่าน่ากลัวว่าจะทำให้นักลงทุนเสียหายหนักในอนาคตได้ครับ

ใช่ครับ ผมก็ว่าค่อนข้างน่ากลัวมาก ตอนได้จะได้นิดเดียว แต่ตอนเสียนี่มีโอกาสจะเสียหนักได้ ทางโบรกให้เหตุผลว่ามันคล้ายกับการเอาเงินไปรอซื้อหุ้น แต่สิ่งที่ต่างก็คือถ้าเราเก็บเงินไว้ในธนาคารเรายังเปลื่ยนใจได้ถ้าเกิดมีข่าวร้ายๆที่คาดไม่ถึงเข้ามา แต่ถ้าซื้อไอ้เจ้า ELN นี่แล้ว ก็โดนล็อกไปเลย เจ๊งแล้วเจ๊งเลย

วิธีป้องกันเสี่ยงเราอาจเปิดชอทสตอกฟิวเจอร์ได้ครับ
richierich เขียน:การกำหนดราคาสไตรค์ เราสามารถกำหนดราคาสไตรค์ได้เองว่าจะเอาต่ำกว่าจากราคาหุ้นปัจจุบันกี่เปอร์เซนต์
ตรงส่วนราคาสไตรค์นี่ ที่เห็นในลิสต์ สำหรับหุ้นแต่ละตัวจะมีแค่ 3 ราคาให้เลือก (96%, 94% และ 92% ของราคาตลาด) และดอกเบี้ยที่จะได้ก็จะแตกต่างกัน ถ้าเลือกราคาสไตรค์สูงก็จะได้ดอกสูงไปด้วย ( เพราะมีโอกาสขาดทุนมากกว่า :D )
ตามตารางที่โบรกเกอร์ให้มาเป็นเหมือนตัวอ้างอิงไว้เทียบครับ ถ้าอยากได้ราคาอื่นเราสามารถให้ทางโบรกโค้ดราคามาให้ได้ หุ้นที่มีการเหวี่ยงตัวมากยิ่งได้ยีลด์ดีกว่าครับ

ผู้ที่สามารถซื้อได้ต้องโชว์สินทรัพย์ไม่แน่ใจว่า20หรือ30ล้าน แล้วก็จำนวนซื้อขั้นต่ำน่าจะ3ล้านครับ
เบื๊อก

โพสต์ที่ 8

richierich เขียน:ตามตารางที่โบรกเกอร์ให้มาเป็นเหมือนตัวอ้างอิงไว้เทียบครับ ถ้าอยากได้ราคาอื่นเราสามารถให้ทางโบรกโค้ดราคามาให้ได้ หุ้นที่มีการเหวี่ยงตัวมากยิ่งได้ยีลด์ดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ เอ..แล้วอย่างนี้ถ้าเรากำหนดราคาต่ำมากๆ ดอกเบี้ยที่ได้ก็จะเป็นศูนย์หรือเข้าใกล้ศูนย์ไปเลยใช้มั้ยครับ
richierich

โพสต์ที่ 9

เบื๊อก เขียน:
richierich เขียน:ตามตารางที่โบรกเกอร์ให้มาเป็นเหมือนตัวอ้างอิงไว้เทียบครับ ถ้าอยากได้ราคาอื่นเราสามารถให้ทางโบรกโค้ดราคามาให้ได้ หุ้นที่มีการเหวี่ยงตัวมากยิ่งได้ยีลด์ดีกว่าครับ
ขอบคุณครับ เอ..แล้วอย่างนี้ถ้าเรากำหนดราคาต่ำมากๆ ดอกเบี้ยที่ได้ก็จะเป็นศูนย์หรือเข้าใกล้ศูนย์ไปเลยใช้มั้ยครับ
ตามหลักการแล้วควรเป็นอย่างที่คุณ(ไม่กล้าพิมพ์กลัวหาว่า ว่าครับ)ว่าครับ แต่ถ้าดอกเบี้ยลงมาต่ำมากๆคนคงไปถือกองทุนตราสารหนี้ระยะสั้นที่คล่องตัวกว่าหรือฝากประจำดีกว่า คล่องตัวกว่า ทางโบรกเกอร์ผู้ออกก็คงไม่ทำให้ครับ
โพสต์โพสต์