ถึงทีมงานทุกคนจากใจสมาชิกในต่างประเทศคนหนึ่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
cruyff
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถึงทีมงานทุกคนจากใจสมาชิกในต่างประเทศคนหนึ่ง

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นสมาชิกคนนึงของเวบนี้ที่อยู่ในต่างประเทศ แม้จะไม่ได้เข้าเวบนี้มายาวนานอะไร แต่บอกจริงๆว่าเข้ามาอ่านแทบทุกวันไม่เว้นเสาร์อาทิตย์

การที่เวบจะกลายเป็นสมาคม ผมบอกได้เลยว่าผมเห็นด้วย แม้จะต้องมีการเสียค่าสมาชิกรายปีผมก็ไม่ขัดข้อง แต่อยากจะให้ทีมงานคิดถึงสมาชิกที่อยู่ต่างจังหวัดหรือต่างประเทศด้วยครับ เพราะสมาชิกเหล่านี้ก็เสียค่าสมาชิกเท่ากับสมาชิกในกรุงเทพเหมือนกัน ผมจึงอยากจะขอร้อง อ้อนวอน วิงวอน ทีมงานสัก 2 เรื่อง

1) ถ้ามีการสัมมนา,การอบรม,หรือการบรรยายจากวิทยากรพิเศษที่ให้เฉพาะสมาชิกสมาคมร่วมได้ รบกวนทีมงานช่วยอัดไฟล์วีดีโอ หรือถ้าลำบากมากก็อัดเป็นไฟล์เสียงอย่างเดียวก็ได้ครับ แล้วนำมาอัพโหลดไว้ในห้องที่สมาชิกเข้าได้ สมาชิกที่ไปไม่ได้จะได้มีโอกาสเหมือนเข้าไปฟังด้วย

2) เรื่องจัดcompany visit อ้างอิงกระทู้ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52292 ผมมีความเห็นว่าการจัดสรรสิทธิแบบที่ทีมงานเสนอมาถือว่ายุติธรรมดี แต่อยากจะขอเพิ่มเติมคล้ายๆข้อที่หนึ่ง คือ ขอให้ทีมงานช่วยโพสต์สรุปสาระสำคัญจากการคุยกับผู้บริหารไว้เป็นกระทุ้พิเศษสำหรับสมาชิกเลย (เข้าใจว่าอัดวีดีโออาจจะยากเกินไป)

ผมหวังว่าสิ่งที่ผมขอร้องจะไม่ลำบากทีมงานเกินไป ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ปล.รอสมัครสมาชิกทางออนไลน์อยู่ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

Re: ถึงทีมงานทุกคนจากใจสมาชิกในต่างประเทศคนหนึ่ง

โพสต์ที่ 2

สิ่งที่ทางสมาคมทำแน่นอนก็คือ จะมีการสรุปข้อมูลจากกิจกรรม Company Visit ที่ทางสมาคมจัดทุกบริษัทมาโพสต์ในห้องของบริษัทครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
bos

Re: ถึงทีมงานทุกคนจากใจสมาชิกในต่างประเทศคนหนึ่ง

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมไปเลยครับ
KittipongS

โพสต์ที่ 4

ผมก้อเป็นอีกคนที่สนับสนุนความคิดเจ้าของกระทู้ครับเพราะประสบปัญหาเดียวกันครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เหมือนกันครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
dr1
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ อ.chatchai และทีมงานมากครับ

จากสมาชิกบ้านนอกอีกคนนึง
samatah
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 8

ผมคนหนึงที่ใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศ มากกว่าอยู่เมืองไทยตลอดเวลา 12 ปี
ผมได้ความรู้ได้ สัมผัส กับสินค้าและบริการของบริษัทน้อยมาก
ผมไม่เคยได้ไปงานจิบเบียร์ งานเฮฮา เลยแม้แต่ครั้งเดียว

แต่ผมรู้สึกว่า ผมได้สัมผัสกับสิ่งเหล่านั้นได้ไม่ต่างจากผู้ที่อยู่เมืองไทย และได้ไปงานต่างๆเหล่านั้น
เป็นเพราะผมโชคดีที่ได้มาพบเวปไซต์ แห่งการแบ่งปันแห่งนี้ ในช่วง 4-5 ปีที่ผ่านมา
ผมเห็นการโพสต์สรุปเกล็ดความรู้ที่ได้จากงานสัมนา ถ่ายทอดบรรยากาศเฮฮา จากรูปถ่ายต่างๆ
ผมไม่ได้รู้สึกว่าผมได้น้อยไปกว่าคนที่ไปเลย

แน่นอนครับ หากสังคมนักลงทุนแห่งนี้ ยังยึดมั่นหลักการแบ่งปัน มีให้ มีรับ ซึ่งกันและกันอย่างนี้
ไม่ต้องห่วงครับ เราอยู่ไกลขนาดไหน มันไม่ใช่อุปสรรคครับ

ผมยังเชื่อในหลัก" ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ" ครับ

ในส่วนของสมาคมเองมีอุดมการณ์ ที่จะให้ความสิทธิ และ เสมอภาคต่อสมาชิกทุกคนอยู่แล้วครับ
รอให้ท่านเหล่านั้นได้ทำงานอย่างเต็มที่ก่อนครับ

เราแค่มีหน้าที่ให้ความร่วมมือ และเป็นกำลังใจครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วย และขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับ^^
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 10

สถานการณ์เดียวกันครับ เว็บไซต์นี้ช่วยได้มากทีเดียวสำหรับผู้ที่อยู่ต่างแดนแต่อยากแลกเปลี่ยนและเรียนรู้เกี่ยวกับบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ ขอบคุณทีมงานครับ

ถ้าทำได้อย่างที่คุณ cruyff เสนอนั้นจะเป็นผลดีมากๆ และไม่ใช่แค่ผู้อยู่ต่างประเทศหรือต่างจังหวัดเท่านั้นที่ได้ประโยชน์ แต่สมาชิกที่ไม่สะดวกเข้าร่วมทุกคนจะได้ดูหรือฟังหรืออ่านข้อมูลย้อนหลังได้ด้วย น่าจะเป็นการส่งเสริมสร้างสังคมการวิเคราะห์ข้อมูลที่ดีครับ
Vi IMrovised
pairote

โพสต์ที่ 11

สนับสนุนครับ
nibiru

โพสต์ที่ 12

ผทอยู่ต่างจังหวัดครับเห็นด้วยทุกประการครับ
โพสต์โพสต์