ตั้งแต่หยุดโพส รู้สึกตัวเองไม่ได้พัฒนาขึ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

ตั้งแต่หยุดโพส รู้สึกตัวเองไม่ได้พัฒนาขึ้น

โพสต์ที่ 1

คิดเอง เออเอง ไม่มีใครแย้ง

ไม่ฉลาดขึ้นเลย

ยังไงเล่นเองแบบคิดเองเออเอง ปีที่แล้วก็บวก 36 % ปีนี้ก็บวก 20 %

ระบบเดิมมีปปัญหาชัวร์ รุ่นเก่าถึงหายหน้าหายตาไป

ระบบใหม่เสร็จ จะกลับมาโพสเรื่องหุ้นครับ

ช่วยกันสร้างบ้านให้น่าอยู่ แล้วพวกเราก็จะได้อยู่ในบ้านอย่างมีความสุข

one for all all for one
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

Re: ตั้งแต่หยุดโพส รู้สึกตัวเองไม่ได้พัฒนาขึ้น

โพสต์ที่ 2

งั้นผมจะลองหยุดโพสดู เพื่อจะได้ 36% ปีนี้แล้วปีหน้าได้ 20%ดูครับ
ถ้าไม่ได้แสดงว่าผมแย่กว่าพี่เจ๋งมากเลย
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
ภาพประจำตัวสมาชิก
pporkha
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตั้งแต่หยุดโพส รู้สึกตัวเองไม่ได้พัฒนาขึ้น

โพสต์ที่ 3

Jeng เขียน: ระบบใหม่เสร็จ จะกลับมาโพสเรื่องหุ้นครับ
เชิญครับเฮีย ผมจะรอ ผมก็ชอบอ่านที่เฮีย post เหมือนกัน
Jeng เขียน: ระบบเดิมมีปปัญหาชัวร์ รุ่นเก่าถึงหายหน้าหายตาไป
อันนี้ผมว่า รุ่นเก่าคงไม่อยากเปลืองตัวมากกว่าครับ
If tomorrow never come.
Jeng

โพสต์ที่ 4

pporkha เขียน:
Jeng เขียน: ระบบใหม่เสร็จ จะกลับมาโพสเรื่องหุ้นครับ
เชิญครับเฮีย ผมจะรอ ผมก็ชอบอ่านที่เฮีย post เหมือนกัน
Jeng เขียน: ระบบเดิมมีปปัญหาชัวร์ รุ่นเก่าถึงหายหน้าหายตาไป
อันนี้ผมว่า รุ่นเก่าคงไม่อยากเปลืองตัวมากกว่าครับ
ทำไมรุ่นเก่าถึงเปลืิิองตัว

ทำอย่างไรไม่ให้เปลืองตัว
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

Jeng เขียน:คิดเอง เออเอง ไม่มีใครแย้ง

ยังไงเล่นเองแบบคิดเองเออเอง ปีที่แล้วก็บวก 36 % ปีนี้ก็บวก 20 %

ระบบเดิมมีปปัญหาชัวร์ รุ่นเก่าถึงหายหน้าหายตาไป

ระบบใหม่เสร็จ จะกลับมาโพสเรื่องหุ้นครับ

ช่วยกันสร้างบ้านให้น่าอยู่ แล้วพวกเราก็จะได้อยู่ในบ้านอย่างมีความสุข

กลับมาโพสทุกคนเลยได้ยิ่งดีครับ :bow:
เพราะตั้งแต่พี่ๆ ไม่โพส ผมแทบไม่ฉลาดขึ้นเลย
Pekko

โพสต์ที่ 6

Jeng เขียน:คิดเอง เออเอง ไม่มีใครแย้ง

ผมก็จะได้เดินตาม(ลอกการบ้าน)พี่เจ๋งได้อย่างมีความสุขเช่นกันครับ :oops:
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ผมมองว่าที่หายไป

1.ไม่อยากจะเปลืองตัว เพราะการมาโพสของบิ๊กเนมจะทำให้เิกิดกระแสแห่ตามหุ้น

พอมันสูงมากๆ แล้วคนติดดอย ก้จะมาบ่น มาว่า นี่ข้อแรก

2.คนระดับบิ๊กเนมไม่ต้องลงมาเอง อาจจะฝากแนวคิดผ่านรุ่นน้องหรือ พวกสมาชิกเพื่อนๆ

กันมา

3.บิ๊กเนมหลายคน พอฐานะเปลี่ยน ชีวิตและการพูดจาบางครั้งก้เปลี่ยนไป

อาจจะไม่ว่างโพส เพราะไปเฮียชู ไปตีกอลฟ์ยามดึก ไปเล่นเกม

หรทอไม่ก้ไปแต่งรถ จนไม่ได้ว่างเข้ามา

สันนิฐานจาก การดูบิ๊กเนมท่านอื่นๆมาครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Jeng

โพสต์ที่ 8

แล้วถ้ามีคนมาบ่น มาว่า แต่ลบออกอย่างรวดเร็ว จะช่วยสร้างบิ๊กเนมรุ่นใหม่ได้หรือไม่
wj

โพสต์ที่ 9

Jeng เขียน:แล้วถ้ามีคนมาบ่น มาว่า แต่ลบออกอย่างรวดเร็ว จะช่วยสร้างบิ๊กเนมรุ่นใหม่ได้หรือไม่
แล้วเหตุผลอะไรที่พี่เจ๋งคิดว่าการเป็นสมาคมแล้วจะแก้ปัญหาได้ หรือเพียงแค่ยืนยันบุคคลก็แก้ได้แล้ว

ส่วนตัวผมว่าไม่ใช่ และการลบก็ไม่ใช่การแก้ปัญหา เวปจะลบได้เพียงกรณีเดียวคือผิกกฎ ไม่งั้นจะตอบคำถามสมาชิกได้อย่างไร

เมื่อก่อนสมัยผมเป็นสมาชิกใหม่ๆ ถูกพี่ๆในนี้กล่าวหาว่าไปปั่นหุ้นprecha กับคุณเฟยหง จะคิดว่าดำเนินคดี ผมพูดเพียงว่า "ขอให้รีบแจ้งตำรวจ ผมยินดีให้ความร่วมมือ" ไม่มีพี่คนไหนทำอย่างที่พูดเลยครับ นี่เป็นสิ่งที่ทำให้ผมอยู่ได้
ถ้าทุกคนนึกว่าเงินที่เพื่อนๆนำมาลงทุนนั้นสำคัญ คุณก็จะไม่กล้าแสดงความเห็นที่อันตรายโดยไม่รู้ตัว(หรือแกล้งไม่รู้ก็ตาม) สำคัญให้นึกถึง conflict of interest แล้วมันจะไม่เป็นแบบนี้
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
Jeng

โพสต์ที่ 10

wj เขียน:
Jeng เขียน:แล้วถ้ามีคนมาบ่น มาว่า แต่ลบออกอย่างรวดเร็ว จะช่วยสร้างบิ๊กเนมรุ่นใหม่ได้หรือไม่
แล้วเหตุผลอะไรที่พี่เจ๋งคิดว่าการเป็นสมาคมแล้วจะแก้ปัญหาได้ หรือเพียงแค่ยืนยันบุคคลก็แก้ได้แล้ว

ส่วนตัวผมว่าไม่ใช่ และการลบก็ไม่ใช่การแก้ปัญหา เวปจะลบได้เพียงกรณีเดียวคือผิกกฎ ไม่งั้นจะตอบคำถามสมาชิกได้อย่างไร

เมื่อก่อนสมัยผมเป็นสมาชิกใหม่ๆ ถูกพี่ๆในนี้กล่าวหาว่าไปปั่นหุ้นprecha กับคุณเฟยหง จะคิดว่าดำเนินคดี ผมพูดเพียงว่า "ขอให้รีบแจ้งตำรวจ ผมยินดีให้ความร่วมมือ" ไม่มีพี่คนไหนทำอย่างที่พูดเลยครับ นี่เป็นสิ่งที่ทำให้ผมอยู่ได้
ถ้าทุกคนนึกว่าเงินที่เพื่อนๆนำมาลงทุนนั้นสำคัญ คุณก็จะไม่กล้าแสดงความเห็นที่อันตรายโดยไม่รู้ตัว(หรือแกล้งไม่รู้ก็ตาม) สำคัญให้นึกถึง conflict of interest แล้วมันจะไม่เป็นแบบนี้
ก็ถ้า การที่คุณถูกกล่าวหา มันถูกลบก่อนคุณจะอ่านเจอ คุณจะรู้สึกิย่างไรกับเว็บนี้หละ

ทำไมยังคิดว่าการลบอย่างรวดเร็วไม่ได้แก้ปัญหา
wj

โพสต์ที่ 11

วันนี้อ่านไม่เจอ พรุ่งนี้ก็ต้องเจออยู่ดี มันอยู่ที่ว่าข้อเท็จจริงเป็นเช่นไร
Jeng

โพสต์ที่ 12

wj เขียน:วันนี้อ่านไม่เจอ พรุ่งนี้ก็ต้องเจออยู่ดี มันอยู่ที่ว่าข้อเท็จจริงเป็นเช่นไร
ไม่นะ เวลามีใครมาว่าใคร เสียดสีใคร โดนลบ เพราะกฎเว็บ แต่ต้องลบเร็วมาก ไม่ใช่รอให้ตอบโต้กันไปมา

ทิ้งบาดแผล ความรู้สึกไม่ดี แล้วค่อยมาลบ
wj

โพสต์ที่ 13

เวปจะลบได้เพียงกรณีเดียวคือผิกกฎ ไม่งั้นจะตอบคำถามสมาชิกได้อย่างไร
เห็นด้วยครับ ที่ต้องลบออกไปเพราะเป็นกฎของเวป แต่ก็ไม่ใช่เรื่องที่จะเกิดขึ้นไม่อีกไม่ได้ เราก็ต้องตามลบอยู่ตลอดไปจนกว่า เวปจะเลิกลากันไป เพราะมันเป็นธรรมชาติ
ดังนั้นคนที่ถูกพลาดพิงก็ต้องชี้แจ้งในขอบเขตเรื่องหุ้นเท่านั้น เกินนั้นก็ลบ ไม่มีใครไม่ถูกนิทาน ว่าร้ายหรอกครับ แม้จะหวังดีขนาดไหน
pporkha

โพสต์ที่ 14

Jeng เขียน: ทำไมรุ่นเก่าถึงเปลืิิองตัว
ขออนุญาตคุณ chukieat30 นะครับ เอาคำตอบมาตอบนะครับ
chukieat30 เขียน:อันนี้ผมว่า รุ่นเก่าคงไม่อยากเปลืองตัวมากกว่าครับ

1.ไม่อยากจะเปลืองตัว เพราะการมาโพสของบิ๊กเนมจะทำให้เิกิดกระแสแห่ตามหุ้น

พอมันสูงมากๆ แล้วคนติดดอย ก้จะมาบ่น มาว่า นี่ข้อแรก
Jeng เขียน: ทำอย่างไรไม่ให้เปลืองตัว
คำถามนี้จนด้วยเกล้าครับ ยังคิดไม่ออกในตอนนี้ครับ
If tomorrow never come.
Jeng

โพสต์ที่ 15

แล้วทำไม สมัยแรกๆ ถึงโพสได้หละ ก่อนจะเป็นบิ๊กเนม
Jeng

โพสต์ที่ 16

สภาพหรือสภาวะแวดล้อม อะไรที่ทำให้เกิด บิ๊กเนม

และเราจะเรียกคืน กู้กลับ สภาวะแวดล้อมอย่างนั้นได้หรือไม่
wj

โพสต์ที่ 17

Jeng เขียน:สภาพหรือสภาวะแวดล้อม อะไรที่ทำให้เกิด บิ๊กเนม

และเราจะเรียกคืน กู้กลับ สภาวะแวดล้อมอย่างนั้นได้หรือไม่
อยากถามเหมือนกันครับ

แล้วคำว่าเปลืองตัวคืออะไร ถามผู้ต้องหาไม่ผิดแล้วจะเรียกเปลืองตัวหรือไม่
งั้นทุกคนคิดว่าเปลืองตัวก็ไม่ต้องมาโพสต์ ไม่ว่าจะเป็นเวป หรือสมาคม?
ผมก็เปลืองตัว คุณก็เปลืองตัว มันคิดได้ทั้งนั้น
แล้วไม่ใช่ บิ๊กเนม มันเปลืองตัวไม่ได้หรือไงครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 18

one

ไม่ได้เป็นเพราะว่าพอร์ตพี่เจ๋งใหญ่ขึ้น. พอฐานทุนมันใหญ่ เลย สร้าง returnให้ได้เท่าๆเดิม
ได้ยากขึ้นหรือเปล่าครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 19

ส่วนตัวอยากให้กลับมากันครับ คนเก่งเยอะๆจะมีประโยชน์กับนักลงทุนรุ่นใหม่ๆ

จริงๆหากบิ๊กเนมเก่าๆหลายๆคนกลัวเปลืองตัว เลยไม่อยากมาโพสต์
แก้ง่ายๆ ก็แค่เปลี่ยน login ใช้ชื่อใหม่เลย ก็น่าจะได้นะครับ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
Pekko

โพสต์ที่ 20

Jeng เขียน: ทำอย่างไรไม่ให้เปลืองตัว
ใช้ PM ครับพี่เจ๋ง
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

chukieat30 เขียน:อันนี้ผมว่า รุ่นเก่าคงไม่อยากเปลืองตัวมากกว่าครับ

บางทีผมก็ไม่เข้าใจบิ๊กเนมเหมือนกัน

สิ่งที่มักจะถูกพูดถึงคือ คนซื้อหุ้นตามบิ๊กเนม (จะซื้อตามเพราะรู้ว่าบิ๊กเนมซื้อหุ้นตัวนั้นจากไหนก็แล้วแต่) ขาดทุนแล้วด่าบิ๊กเนม บิ๊กเนมบ่นกว่า "อยากเป็นแมงเม่าเอง อย่ามาเอาบิ๊กเนมอย่างผมมาเป็นแพะ"

แต่มีอีกมุมหนึ่งที่ผมก็ไม่เข้าใจจริง ๆ บิ๊กเนมบางคนก็ชอบให้สัมภาษณ์ผ่านสื่อ พูดถึงข้อดีของหุ้นในพอร์ตตัวเอง บิ๊กเนมรู้หรือไม่พูดออกไปแล้วมันจะเกิดอะไร คิดดีหรือยังก่อนจะพูด

มันยังมีความจริงอยู่ข้อหนึ่งคือ ไม่ใช่รายย่อยทุกคนที่เค้าจะซื้อหุ้นตามบิ๊กเนม รายย่อยส่วนใหญ่ไม่ได้ซื้อตาม แต่สุดท้ายก็อาจจะโดนเหมารวมว่า เพราะอยากเป็นแมงเม่าไปซื้อตามบิ๊กเนม พอขาดทุนก็มาด่าบิ๊กเนม อันนี้ในมุมของรายย่อยก็อาจจะอยากตะโกนดัง ๆ ว่า "บิ๊กเนมครับ อย่าเอาผมมาเป็นแพะเหมือนกัน"

อะไรคือเหตุอะไรคือผล ????

บิ๊กเนมบางท่านอย่างอ.นิเวศน์ ให้สัมภาษณ์ผ่านสื่อมาเป็นสิบปี ทำไมไม่เคยมีปรากฎการณ์ที่ท่าน "เปลืองตัว" เพราะอะไร มันต่างกันอย่างไร

อีกเรื่องหนึ่ง การนำบทความหรือบทสัมภาษณ์จากไหนก็แล้วแต่ จากบิ๊กเนม ไม่ว่าจะสายไหนก็แล้วแต่ ทั้งสายวีไอ สายเสี่ย ฯลฯ ที่พูดโฆษณาหุ้นในพอร์ตของตัวเองมาแปะไว้ในกระทู้ของเว็บ

แบบนี้เหมาะสมหรือไม่???? ถ้าไม่เหมาะสม ควรลบหรือไม่????

แต่ถ้าคิดว่าเหมาะสม มองในทางกลับกันถ้าวันหลังมีคนที่ไม่ใช่บิ๊กเนมยึดเรื่องนี้เป็นมาตรฐาน โพสต์ข้อความโฆษณาหุ้นในพอร์ตตัวเองในลักษณะของบทความที่คล้าย ๆ กันบ้าง เราจะทำอย่างไรกับพวกที่ไม่ใช่บิ๊กเนมเหล่านี้
"Become a risk taker, not a risk maker"
wj

โพสต์ที่ 22

บิ๊กเนมบางท่านอย่างอ.นิเวศน์ ให้สัมภาษณ์ผ่านสื่อมาเป็นสิบปี ทำไมไม่เคยมีปรากฎการณ์ที่ท่าน "เปลืองตัว" เพราะอะไร มันต่างกันอย่างไร
เห็นด้วยครับ เปลืองตัวไม่เปลืองตัวอยู่ที่ใจ ถ้าบริสุทธิ์มันจะเปลืองได้อย่างไร
ดร ก็โดนเหมือนๆกันนั้นแหละ แต่ ดร ไม่เปลืองตัว และยังเขียนบทความเสมอมา
MO101

โพสต์ที่ 23

ปัจจุบันจะลบเพราะมีการกล่าวหา ใส่ร้าย หรือมีข้อมูลชวนทะเลาะ
สามารถ กดแจ้งเตือนด้วยปุ่ม ! ช่วยๆกัน

ส่วนการโพสเกี่ยวกับหุ้นในเรื่องร้ายๆ ก็มีปุ่ม + -
สามารถตั้งค่าให้แสดง - มากกว่า 3 ได้ จะตั้งให้ -99 เลยยังได้

ส่วนเรื่องบิ๊กเนม อันนี้ไม่รู้นะ เพราะบางคนโพสเมื่อ 5 เดือนที่แล้วยังโดนแต่ไม่ใช่เว็บ thaivi
โดนที่อื่นแล้วเราก็ทำอะไรไม่ได้เพราะโพสกันข้างนอก
คนส่วนใหญ่อยากให้ บิ๊กเนมโพสแต่กลับไปด่าเขาข้างนอกอย่างนี้ไม่ไหว
Smsalert

โพสต์ที่ 24

สนับสนุนคุณ jeng กลับมา post สม่ำเสมอครับ ผมชอบมุมมองครับ แบบว่าทึ่งในความคิด ผมตามอ่านมาตั้งแต่ web เปิดใหม่ๆ ถ้าจำไม่ผิดก็ taladhoon มั้งครับ
Jeng

โพสต์ที่ 25

Smsalert เขียน:สนับสนุนคุณ jeng กลับมา post สม่ำเสมอครับ ผมชอบมุมมองครับ แบบว่าทึ่งในความคิด ผมตามอ่านมาตั้งแต่ web เปิดใหม่ๆ ถ้าจำไม่ผิดก็ taladhoon มั้งครับ
เว็บนี้ มีคนอ่านเยอะเหมือนกันนะ แต่ไม่โพส ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไร

เหมือนเพื่อนเราที่ไปไหนไปกัน แต่ไม่ค่อยพูด
ไปดีมาดี

โพสต์ที่ 26

leky เขียน:
chukieat30 เขียน: บิ๊กเนมบางท่านอย่างอ.นิเวศน์ ให้สัมภาษณ์ผ่านสื่อมาเป็นสิบปี ทำไมไม่เคยมีปรากฎการณ์ที่ท่าน "เปลืองตัว" เพราะอะไร มันต่างกันอย่างไร
ดร. เคยให้สัมภาษณ์ใน meeting ซึ่งเป็นวันเสาร์ว่าท่านซื้อ xxx
และมีสมาชิกเอาบทสัมภาษณ์ของท่านถึงหุ้นรายตัวใน meeting มาแชร์ (ซึ่งที่จริงผมว่าเป็นเรื่องที่ดีแก่ผู้ที่ไม่สามารถร่วม meeting ได้)

พอมาวันจันทร์ xxx เปิดกระโดด (ยอมรับครับว่าผมเองก็เล็งๆ อยากหลับหูหลับตาตามเซียนเหมือนกัน แต่เห็นแล้วผมเองก็ไม่กล้าเข้า) แต่ก็จบไม่โหดร้ายเพราะรอบนั้นไม่มีรายการเทกระจาดให้เห็นชัดเจน
แต่ก็มีการวิพากษ์วิจารณ์ตามมาเหมือนกันว่าท่านออกมาเชียร์หุ้นตัวเอง ผมก็ไม่เห็นท่านออกมาโต้ตอบอะไร (โดยส่วนตัว ผมเชื่อว่าท่านไม่มีเจตนา่เช่นนั้น)

ผมว่าตอนนั้นท่านก็เหมือนจะเปลืองตัวเหมือนกันนะ

หลังจากนั้นมา ทางเวบก็ censor บทสัมภาษณ์หุ้นรายตัวเน้นๆ ใน meeting มาตลอด

ปล. xxx นั้นจนวันนี้วิ่งไปหลายๆ เด้งแล้ว
dittaphan
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 27

การโพสมีประโยชน์แน่นอนครับ..
ยิ่งเป็นมุมมองของคนเก่งๆ..

แต่ปัญหามันอยู่ที่การโพสของบิ๊กเนม..
มันมีอิทธิพลทางความคิดที่มากกว่าข้อมูลที่โพส...

ถ้าบิ๊กเนมใช้ Login ใหม่ในการโพส..ก็เป็นวิธีหนึ่ง
ที่จะคงความรู้ของคนเก่งๆ เอาไว้..
และตัดปัญหา..ที่จะทำให้คนอื่นเข้าใจผิดได้..

ขอบคุณครับ..
Factor_9

โพสต์ที่ 28

ซื้อตามแล้วขาดทุนไม่น่าจะเกี่ยวกับคนบอกนะครับ

ที่จริงน่าโทษความอยากของตัวเราเองมากกว่า (ที่ไม่ได้ศึกษาทางหนี้ทีไล่ไว้ก่อน)

แต่คนส่วนใหญ่ไม่ชอบโทษตัวเอง เลยหาแพะมารับแทน

(ขออภัยหากโพสน์นี้มันดูไม่สุภาพนะครับ) :D
stay calm stay invest
โพสต์โพสต์