รายการมือใหม่ ทาง Money Channel

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

รายการมือใหม่ ทาง Money Channel

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าผมคิดไปเองหรือเปล่าครับ ว่า
ช่วงหลังๆ รายการนี้ แขกรับเชิญนี่ มาจากทางสาย stock2morrow แทบทั้งสิ้นเลย
ต่างจากช่วงแรกๆ ที่จะมาจาก thaivi.org มือใหม่นี่ต้องการให้ไปสายเทคนิคกันเหรอ
ผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ แต่รู้สึกอย่างนั้น จริงๆ
BHT
Verified User

Re: รายการมือใหม่ ทาง Money Channel

โพสต์ที่ 2

สองคนจาก s2t นั้นหน้าตาหนุ่มหล่อ โด่งดัง ดึงดูดคนง่ายกว่ามั้งครับ 5555

แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่า ยังมีคนที่เก่งกว่าอีกเยอะ แค่ไม่ได้มีโอกาสมาออกก็เท่านั้นเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ilekis
ผู้ติดตาม: 1

Re: รายการมือใหม่ ทาง Money Channel

โพสต์ที่ 3

ต้องแยกออกจากกันครับ money channel ไม่ใช่รายการเฉพาะ vi
แถมคนเล่นหุ้นดูกราฟ ดูเทคนิค มากกว่าสาย vi เยอะ
เค้าจะเป็นอะไรก็ช่าง ผมแค่ไม่นับว่าพวกเค้าเป็นกูรูสาย vi
How much can you know about yourself, you've never been in a fight?
Tyler Durden
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ผมว่าviออกจนไม่รู้จะเอาใครมาออกแล้วมั้งครับ
สายtechnicalเพิ่งมาออกช่วงหลัง
บางคนว่าตัวเองเป็นแบบผสม
ฟังideaหลายๆคนแล้วที่สำคัญคือ
ต้องมีวินัยกับกลยุทธที่ใช้อย่างแนบแน่น
เปลี่ยนไปมาเดี๋ยวแบบนั้นแบบนี้ไม่ได้ เจ๊งเหมือนกัน
ถ้าเป็นแฟนกิมย้งก็แบบกระบี่เย้ยยุทธจักร
สายกำลังภายในกับสายกระบี่ที่เน้นกระบวนท่า
ผมว่าต่างจิตต่างใจครับ
หากลยุทธที่เหมาะสมกับจริตของตัวเองให้มากที่สุด
สายviพันธ์แท้เองเวลาซื้อหุ้นยังไม่ค่อยจะซ้ำกันเลย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

จะเป็น...
มือใหม่สาย..เทคนิค
หรือ
มือใหม่สาย..วีไอ

ก็เป็นไป

แต่อย่าเป็น
มือใหม่สาย..เกินไป

ก็แล้วกันนะครับ...หมดตัว ฮ่าฮ่า :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
halogen

โพสต์ที่ 6

Money channel ผมเห็นมีแต่นักวิเคราะห์ทางเทคนิคทั้งนั้นนี่ครับ

:D
tigerroad197

โพสต์ที่ 7

prajuvb เขียน:ผมว่าviออกจนไม่รู้จะเอาใครมาออกแล้วมั้งครับ
สายtechnicalเพิ่งมาออกช่วงหลัง
บางคนว่าตัวเองเป็นแบบผสม
ฟังideaหลายๆคนแล้วที่สำคัญคือ
ต้องมีวินัยกับกลยุทธที่ใช้อย่างแนบแน่น
เปลี่ยนไปมาเดี๋ยวแบบนั้นแบบนี้ไม่ได้ เจ๊งเหมือนกัน
ถ้าเป็นแฟนกิมย้งก็แบบกระบี่เย้ยยุทธจักร
สายกำลังภายในกับสายกระบี่ที่เน้นกระบวนท่า
ผมว่าต่างจิตต่างใจครับ
หากลยุทธที่เหมาะสมกับจริตของตัวเองให้มากที่สุด
สายviพันธ์แท้เองเวลาซื้อหุ้นยังไม่ค่อยจะซ้ำกันเลย
ผมก็เคยเปรียบ สายกระบี่ เป็นเช่น เทคนิเคิล ดูกราฟ และ สายกำลังภายใน เป็นเช่น ดูปัจจัยพื้นฐาน ครับ

เมื่อก่อนก็เคยคิดนะครับว่า สามารถนำเอาสองสายนี้มารวมกันได้ เหมือนกับที่ บางค่ายบอกให้ จับจังหวะด้วยกราฟ และซื้อขายด้วยวิธีดูปัจจัยพื้นฐาน

ก็ไม่ทราบนะครับว่า สำหรับท่านอื่นจะ Work หรือไม่

แต่สำหรับตัวผมแล้ว ไม่ Work นะครับ

:wall: :wall: :wall:

ทั้งนี้เพราะว่า แค่เริ่มต้นของสองสาย ก็แตกต่างกันคนละขั้วแล้ว

กล่าวคือ สายกราฟ จะเข้าซื้อตอนที่มีสัญญาณราคาขึ้น เรียกว่า ซื้อแพง ไปขายแพงกว่า

แต่สายปัจจัยพื้นฐาน ให้ซื้อตอนเกิดวิกฤติ ( ซึ่งแน่นอนว่า สายกราฟ จะสอนให้รีบ Cut Loss ก่อน )

นอกจากนี้ สายกราฟ ต้องคอยเฝ้าหน้าจอตลอดเวลา ไม่เช่นนั้น จะจับจังหวะกราฟถูกได้ยังไงหล่ะครับว่าอยู่ในช่วง Head & Shoulder ช่วงผีเสื้อสยายปีก ช่วงจระเข้อ้าปาก ฯลฯ

ในขณะที่ สายปัจจัยพื้นฐาน ไม่ต้องเฝ้าราคาหุ้นมากนัก เพราะจะทำให้จิตใจไชว้เขวได้

:D :D :D

ดังนั้น ผมก็เลยเกิดความรู้สึกว่า ถ้าหากผมยังนำเอาสองวิธีนี้มาผสมผสานกันแล้ว

คงได้มีหวัง เจ่า-ห้วย-ยิบ-ม้อ หรือ ธาตุไฟเข้าแทรก แน่ ๆ

ก็เลยเลือกแค่วิธีดูปัจจัยพื้นฐานครับ
Noonino

โพสต์ที่ 8

ผมว่าเปิดใจให้กว้างๆ อย่าไปตัดสินใจให้คนอื่นเลยครับ แต่ละคนมีความคิดไม่เหมือนกัน อยู่ที่พื้นฐานการเรียนรู้ จิตใจ ฯลฯ เขาจะเอาใครมาออก ผมก็ดูทั้งนั้น ชอบไม่ชอบเห็นด้วยไม่เห็นด้วยอีกเรื่องนึง แต่ละคนมีวิจารณญานของตนเองครับ
Take care of your loss and profit will take care itself.
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

^^ จริงครับ ผมว่าทุกอย่างเป็นความรู้หมด อยู่ที่จะหยิบจับอะไรมาใช้ให้เป็นประโชน์กับเราก็เท่านั้นเอง
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 10

นักลงทุนด้านเทคนิคมีจำนวนมากกว่าด้านพื้นฐานอยู่แล้วครับ

รายการทางทีวีที่มีรายได้จากการโฆษณาย่อมจับกลุ่มตลาดกลุ่มใหญ่เป็นธรรมดา

ผมไล่ดู money talk อย่างเดียวก็ไม่ทันแล้วครับ 555 :mrgreen:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

"VI Channel" โดย สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

เอ่อ ว่าแต่...
นี่ผมบ้า "กระแสทีวีดาวเทียม" เกินไปหรือเปล่านี่ - -"
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

บางครั้งการลงทุนที่ดูไม่มีอะไรใหม่ ดูไม่หวือหวา
บางครั้งเป็น low tech
บางครั้งดูน่าเบื่อๆ ใช้หลักเดิมๆ ตลาดหุ้นจะเป็นอย่างไร หลักการก็ไม่เปลี่ยน

มันอาจไม่น่าชมเท่าไหร่

แต่ความสุขใจ และกำไรที่ยั่งยืนนั้นคุณสามารถพบได้ในการลงทุนแบบ Value investor ครับ

อนึ่ง ไม่มีการลงทุนใดๆที่ดีที่สุดสำหรับทุกคน
แต่ละคนถนัดไม่เหมือนกัน

เลือกสิ่งที่คุณถนัด และเหมาะกับตัวคุณครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
whiteknight_p

โพสต์ที่ 13

เคยฟังเทปที่สัมภาษณ์ ดร. ท่านบอกเหมือนที่คุณ tigerroad197 บอกว่าแนวคิดมันขัดแย้งกัน
แต่สำหรับท่าน ท่านไม่ได้ใช้วิธีเทคนิคครับ

ส่วนผม พอฟังแล้วก็...ขนาด ดร.ท่านเก่งมาก ท่านยังไม่ใช้ เราเองยังห่างไกลจากท่านหลายขุม ก็คงเอามารวมกันไม่ได้แน่
แต่ท่านก็ไม่ได้บอกว่าไม่ดีนะครับ บอกว่าขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลมากกว่า
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 14

pak เขียน:"VI Channel" โดย สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

เอ่อ ว่าแต่...
นี่ผมบ้า "กระแสทีวีดาวเทียม" เกินไปหรือเปล่านี่ - -"
Channel Vi

เอาไว้แข่ง Channel V ครับ
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ผมเข้าใจอย่างนี้นะ (อาจผิด)
ค่ายสต๊อคทูม้อ...เค้าเน้นเรื่องPR , Marketing ทำให้"กระแส" มาแรงในหมู่มือใหม่อายุน้อย
แต่ค่ายวีไอเน้นสร้างพื้นฐานให้แน่น เพื่อว่าจะได้ประสบความสำเร็จอย่าง"ยั่งยืน"
[v]

โพสต์ที่ 16

มาผมจะบอกให้ครับ ผมเป็นแฟนรายการทางช่อง Money Channel ตั้งแต่ มีถ่ายออกอากาศร่วมกับช่อง 9 และช่อง 5 ในสมัยก่อนรายการมีแต่นักวิเคราะและบทวิเคราะห์ ปัจจัยพื้นฐานครับ เป็นอย่างนั้นอยู่หลายปีครับ แต่ตอนช่วงที่ตลาดหุ้นตกมากๆ แต่บทวิเคราะห์ก็ยังบอกว่าซื้อได้ แต่หุ้นมันตกลงไปเรื่อย คนดูเริ่มไม่เชื่อในบทวิเคราะห์ ตอนหลังแกรมมี่เข้ามาถือหุ้นจึงมีการปรับให้มีช่วงปัจจัยเทคนิค มาด้วย แค่นั้นเอง
David TON

โพสต์ที่ 17

สายเทคนิดใช่ว่าไม่ดีนะครับ จุดเด่นคือมีสภาพคล่องอยู่ในระบบมาก
ส่วน VI ก็ดีตรงรักษาเงินต้น

แ้ล้วแต่คนครับ สายใครสายมัน แล้วแต่คนชอบ
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
godcube

โพสต์ที่ 18

รู้สึกเหมือนกันเลยครับ จริงๆผมดูรายการมือใหม่ไม่บ่อยเท่าไหร่ แต่ผมได้ดู ปรับกลยุทธ์ กับ หุ้นโค้งสุดท้ายค่อยข้างบ่อยที่ให้นักวิเคราะห์มาตอบคำถามนักลงทุน

ทั้งๆที่รายการจะมีทั้งช่วง วิเคราะห์หุ้นโดย technic และ วิเคราะห์หุ้นโดยพื้นฐาน แต่รู้สึกว่าก็จะวิเคราะห์กันแบบ technic หมดเลย

แต่คิดดูจริงๆแล้วก็ไม่แปลกครับ เพราะรายการออกเกือบทุกวัน ถ้าวิเคราะห์พื้นฐานกันจริงๆอาจไม่มีอะไรเหลือจะพูดเพราะมันคงไม่เปลี่ยนกันทุกวันหรือเป็นเดือนก็อาจจะยังไม่เปลี่ยนด้วยซ้ำ จะพูดซ้ำเหมือนเดิมทุกวันคนดูก็อาจจะเบื่อก่อน
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 19

ผมคิดว่า เราไม่ควรที่จะโพสต์ว่าแนวทางไหนดีกว่ากันเลยครับ จะเป็นการทะเลาะกันบ้างๆ เหมือนศาสนา ก็ไม่ควรเปรียบเทียบกัน

สมาคมของเราชื่อก็บอกว่าเป็น สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า เราก็พูดคุยกันแต่แนวเน้นคุณค่าละกัน แนวทางอื่นก็ควรหลีกเลี่ยงที่จะวิจารณ์ โดยเฉพาะวิจารณ์หรือพูดคุยในแง่ลบ

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์