ถือยาว 40-50 ปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
viviosmanager
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เงินเหลืออีกก้อน
ซื้อตัวไหนดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถือยาว 40-50 ปี

โพสต์ที่ 2

KNW ครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
panwasit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ถามที่อื่นดีกว่าครับ ที่นี่ ไม่เหมาะเท่าไร ครับ
ปล ความเห็นส่วนตัว
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 4

ถือ"ศีล"ครับ :mrgreen:
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
chitadisai

โพสต์ที่ 5

ซื้อหนังสือ VI มาอ่านก่อนครับ

10 เล่มอย่างต่ำ
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 6

torpongpak เขียน:ถือ"ศีล"ครับ :mrgreen:
+1 ตัวนี้นี่ถือตลอดชีวิตเลยดีกว่าครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
good to great

โพสต์ที่ 7

viviosmanager เขียน:ถือยาว 40-50 ปี
เงินเหลืออีกก้อน
ซื้อตัวไหนดีครับ
คนนี้มาป่วนอีกแล้ว ช่วยดูด้วยครับผมสังเกตุหลายครั้งแล้ว
viviosmanager

โพสต์ที่ 8

chitadisai เขียน:ซื้อหนังสือ VI มาอ่านก่อนครับ

10 เล่มอย่างต่ำ
ขอบคุณครับ
ซื้อมาอ่านแล้ว ประมาณว่าซื้อแล้วถือยาวตลอดชีพ
อายุคนโดยเฉลี่ย 90 ปี
อายุตอนนี้ 40 ปี
ต้องซื้อหุ้นที่ถือยาวได้ 50 ปีครับ
ขอคำแนะนำ
เล็งหุ้นไว้หลายตัว
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 9

อายุคนโดยเฉลี่ยไม่ถึง 90 ปีหรอกครับ คนไทย ประมาณ ชายประมาณ 70 ปี หญิงประมาณ 76 ปีนะครับ เปลี่ยนหัวข้อใหม่จะดีกว่านะครับ ^^
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
sipoonya

โพสต์ที่ 10

หุ้นที่จะสามารถถือยาว 40-50 ปี ต้องมีคุณสมบัติ
1 เป็นธุรกิจที่จำเป็น เปลี่ยนยาก
2 เป็นเจ้าของสิทธิ์ในบางอย่าง เช่น แบรนด์ สัมปทาน ตลอด 40-50 ปี
3 มีการเติบโตไปเรื่อยๆ อย่างน้อยก็ตามเงินเฟ้อ ,GDP
4 ไม่โดนบีบจาก supplier หรือ ตัวแทนจำหน่ายสินค้า จนมากเกินไป
5 มีอำนาจเหนือผู้บริโภคมาก
6 กิจการมีหนี้น้อย และไม่จำเป็นต้องลงทุนหนักๆ มีกระแสเงินสดดี
7 เป็นธุรกิจที่ค่อนข้างมั่นคงดีแล้ว อาจจะมีอายุมากกว่า 10 - 20 ปีขึ้นไป
8 กำไร ยอดขาย ปันผล ค่อนข้างมั่นคง ค่อยๆเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ
9 ราคาต้องสมเหตุสมผลพอสมควร ถ้าไม่ซื้อตอนวิกฤต ตลาดตกใจ ก็ต้องอยู่ในช่วงp/eปกติของกิจการ

เมื่อหาหุ้นตามคุณสมบัติได้แล้ว อย่าลืมว่า
1 ต้อง ทำการบ้าน ด้วยตัวเอง และตรวจการบ้านอย่างน้อยปีละครั้ง
2 กระจายความเสี่ยง อย่างน้อยก็ซัก 5 ตัว
3 ทำใจให้มันนิ่งๆ ความผันผวนของราคาเป็นธรรมดา สนใจแต่ธุรกิจก็พอ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ท่านก็ต้องเข้าใจตัวเองด้วย ว่ามีความต้องการแบบไหน
เป็นคนแบบไหน เพราะคงไม่ใช่ทุกคนที่อยากจะทำแบบนี้หรอกฮะ
หนุกหนานในการลงทุนนะฮะ :mrgreen:
Sixth Sense Investor
BHT

โพสต์ที่ 11

40-50 ปี จริงๆ ไปหาซื้อที่ดิน แล้วปลูกผักผลไม้ ทั้งยืนต้นล้มลุก ขุดบ่อเลี้ยงปลา เลี้ยงไก่

อยู่เป็นร้อยๆปียังได้ ถ้าโลกไม่แตก
gripen

โพสต์ที่ 12

แนะนำ cpf ถือยากให้เป็นมรดกได้สบาย ยังไงคนต้องกิน
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
isaaner

โพสต์ที่ 13

ผมแนะนำปลูกต้นสักหรือต้นยางนาครับ หาซื้อที่ดินถูกๆแถวต่างจังหวัดปลูกเอาไว้
เวลาผ่านไปมูลค่าเพิ่มขึ้นแน่นอน
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 14

รู้สึกlog inท่านนี้ชอบโพสท์ลักษณะล่อเป้านะครับ รบกวนmodพิจารณาBanดีกว่านะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 15

40-50 ปี นี่ยาวนานมากไป จนไม่สามารถคาดการณ์อะไรได้เลยนะครับ ว่าตอนนั้นโลกเราจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหน
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
โพสต์โพสต์