พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

โพสต์ที่ 1

ท่านคิดเห็นอย่างไร กับการไปลงทุนซื้อหุ้นในประเทศกลุ่มยุโรปปัจจุบัน

ส่วนตัวยุโรปปัจจุบัน หรือ ปัญหาซัพไพรม์ในเมกา ทำให้หุ้นหลายๆตัวราคาลดลงมามาก

ทำให้นึกถึง บ้านเรายุค40 ที่แบงค์สีเขียวลงไปต่ำ 10

และแบงค์น้ำเงินแค่ 25 บาท แต่สุดท้ายเมื่อเวลาผ่านไป ทุกอย่างก้ ผ่านไป

ส่วนตัวมองว่า นักลงทุนVI ไม่จำเป็นที่ต้องปิดกั้นโอกาศ ที่จะลงทุน แค่ในประเทศ

เราควรหากิจการ ที่มันเจ๊งไม่ได้ (ในยุโรปและซื้อและถือจนกว่า ราคาจะสะท้อน)

จึงเป็นช่วงจังหวะในชีวิตสำหรับคนอยากโกอินเตอร์ เพราะ วิกฤติหนักๆแรงๆไม่ได้เกิด

ขึ้นบ่อยๆๆ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาศ

โพสต์ที่ 2

มันติดปัญหาเรื่องการเปิดบัญชี ข้อกำหนดบังคับการซื้อขาย ค่าธรรมเนียม การหักภาษี
โอนเงิน เข้า-ออก เนี่ยสิครับ เลยคิดว่าการลงทุน ในประเทศโอกาสยังมีอยู่เยอะแยะมากมาย
พอร์ท ก็ยังไม่ใหญ่โตขนาดนั้น ข้อมูลเราก็ใกล้ชิดกว่า ทั้ง นโยบายรัฐ การประชุมผู้ถือหุ้น
ผู้บริหารประวัติ เป็นมาอย่่างไร ไปสืบ ไปค้น ทำได้สะดวก รวดเร็วกว่า จะซื้อ จะขายก็
คล่องตัวกว่า เลยยังไม่ไปไหนไกลๆ :mrgreen:
chukieat30

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่า มันเป็น GB ตอนหุ้นไทยยุคต้มกุ้งเอง นักลงทุนต่างชาติหลายคนก้กล้า

ที่เข้ามาลงทุนในบ้านเราเพื่อ เก็บหุ้นที่ถูกกว่าปกติครับ

ผมมองว่า ปัญหาในยุโรปอาจจะรุนแรง แต่รากฐานบางบริษัท เช่น บริษัทที่เป้นเหมือน

หัวใจของประเทศนั้นๆ ราคาลดลงมากมาย

ผมกลับมองว่า นี่คือ โอกาศที่ีดีที่สุด ในชีวิต

สำคัญคือ เราไม่ควรที่จะเอาแค่ปัญหาจุบจิบ มาเป็นตัวถ่วง ความคิดของเรา

ผมเชื่อว่า หลายท่านตอนนี้ก้ โกอินเตอร์ไปแล้ว

เมื่อมองว่า มันคุ้มกับการที่ลงเงินไป อะไรก้ไม่ใช่ปัญหาครับ

ถ้าอีก5ปี หุ้นเหล่านั้นกลับมาได้ เราอาจจะได้ 5เด้ง 10เด้งในยุโรป

มันก้คุ้ม ไม่ใช่หรือครับ

ผมแค่เสนอแนวคิดและแนวทาง ก้แล้วแต่ท่านใดจะตียังไง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 4

สำหรับผม ถ้าราคาหุ้นใหญ่ๆในประเทศฝั่งยุโรป ลดราคามากๆ

คงเหมือนกับการที่เรา

เล่นไพ่ตีแตก

คือ เมื่อวิกฤติ ผ่านไป ราคาทุนที่ต่ำ(ก้เหมือนมีไพ่ 4 A ถามหน่อยว่า)

โอกาศที่ คนอื่นจะมีไพ่เหนือกว่าเรา

จะมีไหมครับ

ผมมองว่า ในเกมหุ้น การเลือกกิจการที่คุณภาพดีและการซื้อได้ในราคาที่ต่ำกว่าคนอื่นมากๆ

จะช่วยทำให้เรา กินอิ่มและนอนหลับ

เพราะเรามี MOSSET มากเกินพอ เกินพอที่จะชิวๆๆ ไม่ดูราคาแค่รายวัน

ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ถ้ามีเงินเยอะ ผมก็คงช๊อปแหละ
แต่ความจริง เงินผมมีติ๊ดเดียว :oops:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sorawitch

โพสต์ที่ 6

มันน่าจะมีการก่อตั้งกองทุนขึ้นมานะครับ

คนเบี้ยน้อยหอยน้อยอย่างผม ไม่มีทางไปซื้อหุ้นต่างประเทศได้

ออกเป็นกองทุน magellen of thailand สิครับ :mrgreen:

จะรีบซื้อเลย :ep: (ขอเป็นผู้จัดการกองทุนเป็นพี่ๆในเวปนี้นะครับ )
เราจะรวยแร้วววววววววว
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

ผมสนใจอยู่เหมือนกันครับ สัปดาห์หน้าจะไปติดต่อโบรคละ
low PROFILE but HIGH PROFITS
JUMP

Re: พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยครับ กับการลงทุนต่างประเทศ แต่ส่วนตัวผมมีเงินไม่มากพอจึงไปไม่ได้ แต่หากมีการตั้งกองทุนโดยมีนโยบายท่ลงทุนหุ้น VI และมีผู้จัดการกองทุนที่เก่งๆ ก็น่าสนใจทีเดียว มีใครสนใจลองลงขันกันดูนะครับ เอ! พี่ chukieat30 ใช่พี่ชู-นครสวรรค์หรือเปล่าครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
โพสต์โพสต์