เชื่อว่าสมาชิกจำนวนมากอาจไม่ทราบข้อเท็จจริงบางอย่าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เชื่อว่าสมาชิกจำนวนมากอาจไม่ทราบข้อเท็จจริงบางอย่าง

โพสต์ที่ 1

เชื่อว่าสมาชิกจำนวนมากอาจไม่ทราบข้อเท็จจริงบางอย่าง เหมือนอย่างที่ผมเองก็ไม่เคยทราบมาก่อน
การบริจาคเงินเข้าเวบไทวิ ที่ผ่านๆมา จำนวนเงินไม่พอกับ คชจ พี่ๆหลายๆคนต้องควักเงินส่วนตัวบ้างก็มี
ดังนั้นประเด็นเรื่องการเก็บค่าสมาชิก ผมคิดว่าหลายๆท่านที่คัดค้านอ่าจไม่เคยทราบข้อมูลเหล่านี้
พี่ๆทั้งหลายที่ดูแลอยู่ก็ไม่เคยบอกให้ได้รับรู้กันเลยหรือมีการบอกบ้างแต่ข่าวสารไม่ทั่วถึงอย่างมาก
ผมเชื่อว่าสมาชิกที่ได้รับรู้คงไม่ใจจืดใจดำ และจะเห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกอย่างแน่นอน
ไม่ควรเป็นภาระของพี่ๆที่สละเวลาในการดูแลเวบแล้ว ยังต้องควักเงินส่วนตัวอีก มันไม่เหมาะครับ

มาคิดอีทีก็พอจะเข้าใจความรู้สึก เวลาต้องคอยรับบริจาค เพื่อหาเงินมาเป็น คชจ ของทางเวบ
เหมือนอย่างเราๆท่านๆ ให้ไปยืนเรี่ยไรเงินเพื่อเอามาเป็น คชจ แถมไม่พอยังต้องควักเนื้อ
อันนี้ใจเขาใจเรา ครับ ผมเชื่อเหลือเกินว่า หลังจากที่ได้ทราบเช่นนี้แล้ว จะไม่มีการถกเถียงกันในเรื่องการเก็บเงินค่าสมาชิกครับ

ส่วนเรื่องที่บอกว่า คนนั้น คนนี้พอร์ตใหญ่โต ทำไมไม่อุดหนุนเวบ ผมว่าเราไม่มีสิทธิที่จะว่าใครในเรื่องเหล่านี้นะครับ
คิดในมุมกลับหากเป็นท่านๆแล้ว คนอื่นมาขอให้ท่านจ่ายนั่น จ่ายนี้ เป็นประจำ แล้วท่านไม่จ่ายให้ คนเหล่านั้นมีสิทธิมาว่าท่านๆไหมครับ อันไหนพูดตรงไปก็ขออภัยด้วยนะคับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: เชื่อว่าสมาชิกจำนวนมากอาจไม่ทราบข้อเท็จจริงบางอย่าง

โพสต์ที่ 2

กด like ให้คนแรกครับน้อง โจ
ข้อมูลใน web VI มันมีค่ามากมายนัก
ถ้าเป็นบริษัทฯผมจะซื้อด้วยราคาที่แพงกว่า 500 บาทต่อปี ในระดับร้อยเท่าก็ยังซื้อ :mrgreen:
ขอขอบคุณในทีมงานที่อยู่เบื้องหลังทุกท่านนะครับ ที่ช่วย Web แห่งนี้ให้เป็นเหมือนแหล่งความรู้ที่เชื่อมโยงระหว่างกัน และ ระหว่างกาลเวลา :mrgreen:
ถ้า Port ผม สิบหรือสิบเอ็ดหลักผมจะยอมจ่ายคนเดียวเลยไม่ต้องให้น้องๆและเพื่อนๆต้องถกเถึยงกันเป็นมหากาพย์ไตรภาค :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

แต่ตอนนี้ เอา 500 ต่อปีไปก่อนนะ :rofl: :rofl:
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

Re: เชื่อว่าสมาชิกจำนวนมากอาจไม่ทราบข้อเท็จจริงบางอย่าง

โพสต์ที่ 3

มีน้องๆ pm มาเตือน ว่าข้อความอาจทำให้เข้าใจผิด
ต้องขอโทษจากใจจริงนะครับ
ผมเห็นหลายวันมานี้มันเครียดๆ
เจตนาคือสนับสนุนเรื่องการเก็บเพื่อเป็นค่าใช้จ่าย ซี่งผมคิดว่ามัน OK มาก
ไม่ได้มีเจตนาไปเหน็บแนมใครเลยจริง ๆ
:bow: :bow: :bow:
jo7393

โพสต์ที่ 4

พี่หมึกพอล :D :D ดีใจครับ ไม่ได้คุยกับพี่นานมากเลยครับ เคยเข้าไปทักที่ ห้อง eastw แต่เห็นพี่ไม่ตอบ
นึกว่าพี่โกรธที่แซวไว้นานแล้วซะอีก :D :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
[v]
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ไปจ่ายแล้ววันนี้ 3 ปี 1,200 บาท สบายใจ
คนที่เห็นว่าเว็บนี้มีประโยชน์ ก็ช่วยๆกันด้วยครับ เขาขอแรงอะไรช่วยได้เห็นสมควรก็ช่วยไปเถอะครับ อย่าเรื่องเยอะ ถ้าบวกมากกว่าลบก็ ช่วยๆกันไปเถอะ และสุดท้ายผมคิดว่า คนที่ออกมาคัดค้าน เอาไปลงในเว็บพันทิพย์มั่ง ก็จะต้องดิ้นรนหาทางมาสมัครอยู่ดี อย่าได้แคร์ เพราะพวกเขาต้องการสิ่งที่เรียกว่าข้อมูล เมื่อไม่ได้ ก็จะพยายามเสาะหา มาจนได้
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

:)

"...ฝนที่ตกทางโน้น หนาวถึงคนทางนี้ ยังอยากได้ยินทุกเรื่องราว
ยังนอนดึกอยู่ใช่ไหม เธอผอมไปหรือเปล่า อย่าลืมเล่าสู่กันฟัง..."
panwasit

โพสต์ที่ 7

จ่ายแล้ว 500 บาทต่อปี ก็แค่ กาแฟ 5 แก้ว (ไม่เคยกิน) อาหารหรูมื้อหนึ่ง เท่านั้นเอง

เห็นบางคน โอดอวยว่า 500 บาทแพง แต่ซื้อกระเป๋าเป็นพันเฉยเลย งง
ปล ความเห็นส่วนตัว
witweew

โพสต์ที่ 8

วันนี้ไปสมัครมาแล้วครับแบบ 5 ปี สำหรับผมไม่ได้คิดอะไรมากเลย แค่รู้สึกว่าเงินที่จ่ายไปคือการช่วยเหลือค่าใช้จ่ายต่างๆของ ThaiVI เพื่อนกันก็ต้องช่วยเหลือกันใช่ไหมครับ แต่ผม surprise ตรงมีหนังสือหายากแจกให้ด้วย 1 เล่ม ตอนแรกว่าจะไม่เอาเพราะผมมีหนังสือเล่มนี้แล้ว แต่คิดอีกทีผมว่าจะเอาไปบริจาคให้ห้องสมุดที่บริษัทดีกว่า :wink:
ccc111

โพสต์ที่ 9

วันนี้ไม่ว่างไปสมัคร เลยคิดว่า เดี๋ยวจะไปสมัครที่สำนักงานของสมาคมดีกว่า

จะได้ถือโอกาส กัมปานีวิสิทสมาคม ไปด้วยทีเดียว

:mrgreen:
siamkrub

โพสต์ที่ 10

พอเถอะครับ เรามาตะแกรงร่อน vi น้ำดี มีน้ำใจกันเถอะ ผมว่าอธิบายไปเท่าไร. พวกตระหนี่ ก็ไม่เข้าใจ เห็นยังเรียกร้องโน่นนี่อยู่เลย พวกนี้อคติสูงครับ เหตุผลที่ปักหมุดไว้มันชัดเจนมาก คุ้มมากอยู่แล้ว ก็ไม่อ่าน หรืออ่านแล้วก็จะค้าน คิดแทนอยู่นั่น. คนสมัครเป็นหมื่น ทำให้เว็บรวยได้ปีละ 5 ล้าน ( วันนี้พี่ธันวาบอก คนเพิ่งสมัคร 500 เองลูกพี่ เอา5ล้านมาจากไหนดีอ่ะ). เค้าคิดได้แค่นั้น ไม่อยากให้ใครรวยจากเงินของเค้า จะเอา จะได้ ให้คุ้ม ใครมาเอาเปรียบไม่ได้ :wall: วันนี้ใครได้ฟัง อ.ไพบูลย์ ท่านอธิบายว่าใครเป็นคนต้นคิดผลักดันทำให้เกิดสมาคม คิดมา 10 ปี แล้ว และจะทำให้เกิดป็นแหล่งความรู้ที่ยิ่งใหญ่ต่อไปสำหรับนักลงทุนอย่างเราๆ แค่มองไปข้างหน้าก็คุ้ม ไม่รู้จะคุ้มยังไง และยังมีสอนวิเคราะห์เฉพาะ ทำการบ้านเจาะลึกกับพี่เว็บอีก. สุดๆจริงๆ ตื่นเต้นมากกครับ ขอบคุณทีมงานทุกท่านจริงๆครับ โดยเฉพาะอาจารย์นิเวศน์ สุดยอด vi ของพวกเรา อาจารย์เป็นตำนานและครูผู้ให้พวกเราจริงๆ ครับ รักอาจารย์ครับ :mrgreen:
perfectackle

โพสต์ที่ 11

รู้สึกเสียดายมากที่เมื่อวานไม่ได้ไป เฮ้อ เสียดายๆ
ว. วีไอ อดทน
worapot_ta

โพสต์ที่ 12

แล้วค่าใช้จ่ายของเว็บ thaivi ตกปีละเท่าไหร่ครับ
kasam

โพสต์ที่ 13

ผมคิดว่า คชจ. หลักคงไม่ใช่เรื่องเวปครับ
น่าจะเป็นเรื่อง สนง.สมาคมกับค่าจ้างเจ้าหน้าที่ครับ
แต่ที่เห็นคุยกันคุยแต่เรื่องค่าใช้จ่ายเวป
ทำให้เข้าใจไปคนละเรื่องมั้งครับ
jo7393

โพสต์ที่ 14

kasam เขียน:ผมคิดว่า คชจ. หลักคงไม่ใช่เรื่องเวปครับ
น่าจะเป็นเรื่อง สนง.สมาคมกับค่าจ้างเจ้าหน้าที่ครับ
แต่ที่เห็นคุยกันคุยแต่เรื่องค่าใช้จ่ายเวป
ทำให้เข้าใจไปคนละเรื่องมั้งครับ
การบริจาคเงินเข้าเวบไทวิ ที่ผ่านๆมา จำนวนเงินไม่พอกับ คชจ พี่ๆหลายๆคนต้องควักเงินส่วนตัวบ้างก็มี

ไม่ใช่ปัจจุบันคับ

worapot_ta

โพสต์ที่ 15

jo7393 เขียน:
kasam เขียน:ผมคิดว่า คชจ. หลักคงไม่ใช่เรื่องเวปครับ

ไม่ใช่ปัจจุบันคับ
ถ้างั้นปัจจุบันค่าใช้จ่ายของเว็บก็ไม่ใช่ประเด็น
chitadisai

โพสต์ที่ 16

perfectackle เขียน:รู้สึกเสียดายมากที่เมื่อวานไม่ได้ไป เฮ้อ เสียดายๆ
พี่ พรชัย เอาหนังสือมากแจกด้วยละ คริๆ ^ ^
sarawut_p

โพสต์ที่ 17

ผมหยูดเข้ามาปีกว่า กลับมาศึกษาต่อเก็บเงินซะแล้ว แต่กวามรู้ที่นี่ดีจริงผมยอมจ่าย
Go within, be at peace.
โพสต์โพสต์