บทกวีเก่าๆที่มีประโยชน์อย่างแท้จริง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
melbourne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บทกวีเก่าๆที่มีประโยชน์อย่างแท้จริง

โพสต์ที่ 1

ผมอาจเป็นคนต้นทุนต่ำไม่มีใครรู้จัก แต่คงไม่มีอุปสรรคสำหรับที่นี่ในการนำเสนอมุมมองของผม

ขอให้ทุกคนอ่านให้จบครับ

"เป็นบทกวีเก่า ผมจึงอยากอ่านให้ทุกคนได้ฟัง

เป็นบทกวีจาก W.B. Yeats ซึ่งบางคนอาจรู้จักเขาเขียนให้คนที่เขารักMaud Gonne

และเขากำลังคร่ำครวญถึงตัวเองที่ไม่สามารถให้ได้ในสิ่งที่เธอต้องการและเขาบอกว่า

"หากฉันมีผืนผ้างดงามจากสวรรค์ ถักทอด้วยทองคำ และแสงเงินเงา

สีครามและสีหม่น แห่งกลางคืนและแสงสว่างและแสงสลัว

ฉันจะนำมาไว้ใต้ฝ่าเท้าเธอ แต่ฉันเพียงแค่ยาจก

ที่มีเพียงแค่ความฝัน ฉันขอเอาความฝันลงใต้ฝ่าเท้าเธอ

จงก้าวอย่างระวังอย่างแผ่วเบา เพราะเธอกำลังอยู่บนความฝันของฉัน"

ในการทุกๆที่ทุกๆวันทุกๆเวลา เด็กๆกำลังแผ่ความฝันของเขาใต้ฝ่าเท้าเรา

เราต้องก้าวอย่างระมัดระวัง ขอบคุณ" โดย Sir Ken Robinson

---------------------------------------

ผมยากจน ผมรู้สึกไม่มีโอกาส ผมเป็นเด็ก ผมขอบคุณThaiVI

มีเวปไหนเป็นสังคมแห่งปัญญาเท่าTVI มีมหาลัยใดสอนเรื่องหุ้นใดเท่าไทยTVI

มีที่ทำงานไหนเปิดให้ถกได้เท่าTVI มีที่ไหนอบอุ่นเท่าTVI

TVIเป็นของเราหรือไม่

ผมยินดีสำหรับ500 "ทุกคน"ยินดีสำหรับ500เพราะทุกคนล้วนได้รับสิ่งเหล่านี้แล้วทั้งนั้น

แต่เราไม่สามารถอธิบายเรื่องเหล่านี้ได้เป็นคำพูด

ผมเริ่มสมัครเวปนี้ตอนอายุ18 อ่านไปเรื่อยๆผมชอบแนวเน้นคุณค่า ผมรู้สึกมีโอกาสผมเริ่มเล่นได้หุ้นได้6เดือน

แล้วผมเลิกเพราะอยากออกมาลองทำธุรกิจที่จับต้องได้ แล้วผมเจ๊งวันนี้ผ่านมา2ปีผมกลับมาหาTVIอีกครั้งเพราะ

ที่นี่คือ"สังคมเปิด" TVIไม่เคยเรียกร้องมีแต่หยิบยื่น ที่จริงแน่นอนไม่ใช่ทุกคนจะรู้สึกซาบซึ้งหรอก

แต่อย่างน้อยทุกคนอยากมีส่วนร่วมกันTVI อยากคิด อยากอ่าน อยากเม้น อยากนำเสนอ "อยากคิดไปเรื่อยๆ"

ทุกวัน อยากคิด อยากอ่าน อยากเม้น อยากนำเสนอ

ทุกวัน อยากคิด อยากอ่าน อยากเม้น อยากนำเสนอ

TVI ตอบโจทย์เด็กน้อยที่มีความกดดันและไม่มีทางออก เราไม่มีเงินแต่เรายังได้คิด

ขอบคุณที่ไม่เคยปิดกั้น ขอบคุณที่เปิดโอกาส

วันนี้เป็นยังงี้พรุ้งนี้เป็นอย่างไร. 10ปีข้างหน้าขนาดของสังคมVIจะเป็นอย่างไร 20ปีล่ะ30ปีล่ะ

หากย้อนกลับไปผมไม่มีโอกาสได้พบร้อยคนร้อยหุ้นคงไม่รู้ว่าเค้าวิเคราะห์กันยังไง หม่ไดเห็น"กับตา"

ไม่รู้แนวทางที่ถูกที่ควร TVIนำเสนอ"ปัญญา"นะ

ผมไม่แน่ใจถ้า"ไม่มีโอกาสฝึกงานดูเขาทำงาน"ที่ร้อยคนร้อยหุ้นผมจะรู้ได้ยังไงว่าผมชอบหรือไม่

เหมือนผู้ใหญ่ที่ชอบถามว่าโตแล้วอยากเป็นอะไร แต่ไม่เคยให้ลองอะไรเลย

ผมคงไม่มีโอกาสได้จ่ายเงิน500เป็นแน่

เราจะพูดยังไงก็พูดได้นะ 500เทียบกับนู้นนี่ ถูกหยั่งโง้นหยั่งงี้นะ แต่คนที่เราไม่มีโอกาสได้อธิบายล่ะ

คนเราที่ไม่รู้จักกันล่ะคนกับคนที่ผ่านมาล่ะ เราจะปล่อยผ่่านเลยหรอเราจะทำงั้นก็ได้นะ

และต้องตอบผมด้วยว่านั้นคือแนวทางของVI

เราต้องเปิดโอกาสไม่ใช่หรอ เราต้องให้เด็กรู้คุณค่าของ500บาทด้วยตัวเองสิ คิดถ้าเด็กคนนั้นเป็นลูกเราคง

บอกได้นะหยั้งโง้นหยั่งงี้ สำหรับเด็กที่ขาดโอกาสล่ะเด็กที่เปิดเวปผ่านมาผ่านล่ะ

โอเคนะบางคนคงไม่เข้าใจ เด็กขวนขวายคงได้ดีเองแหละ นั้นคือเหตุผลหรือ

TVIต้องเปิดประตูรอสิเหมือนคำว่า

"ไม่มีใครสายเกินเรียน" เหมือนแม่ "ที่พร้อมให้โอกาสลูกเสมอ"

เราขอได้อ่านเถอะทั้งหมดที่คุณมีหนะ ขอให้เรามีโอกาสได้รู้จักกันและกันก่อนสิ

เม้นอะไม่ต้องหรอกขอให้ได้เห็น"หน้างาน"จะดีกว่า

อีกอย่างหนึ่งทุกวันนี้TVIมีคุณภาพเรื่อยมาเพราะคนดีมากกว่าไม่ดีมหาศาล ไม่มีที่สำหรับคนไม่ดี

คนดีช่วยกันต่อยอด แล้วอนาคตล่ะใครต่อยอดใครที่ต้องคิดถึงอันดับแลก TVIไม่ได้เป็นที่ฝึกอย่างเดียวนะ

ยังผลิตVIรุ่นใหม่ได้ตลอดเวลาด้วย อย่าลืมครับ"คุณผลิตเราขึ้นมา"อะไรให้เราเป็นเรา

ผมแค่อยากให้รู้ว่าTVIมีความหมายแค่ไหนสำหรับคนรุ่นใหม่ อยากให้เปิดกว้างที่สุดเท่าที่อำนวย

สำหรับเด็กม4-5ล่ะ ที่กำลังนั่งอ่านอยู่กลางดึกแล้วพบว่าพรุ้งนี้ต้องไปจ่าย500ล่ะ เขาจะคิดอย่างไร เขาจะได้

จ่าย500แล้วมาทำความรู้จักกับเราไหม ถ้าคนนั้นเป็นลูกเราล่ะเราจะเหลือโอกาสได้อธิบายไหม คิดดีๆครับ

ช่วยกันคิดครับ การควัก500ไม่ง่ายเลยครับสำหรับคนที่ไม่รู้จักกัน

ผมขอแทนตัวเองในฐานะคนนึงของคนรุ่นหลัง ผมอยากรับไม้ต่อครับแต่เราไม่สามารถบอกได้หรอกครับว่าใน

อนาคตเราจะทำอะไรเพื่อท่านได้ เพราะเราเพิ่งหัดเดินเท่านั้น

ในหมากรุกนั้นทุกตัวต้องปกป้องขุนขุนตายก็จบใช่ไหมครับ ขอบคุณครับเพราะขุนของเราคือเด็กๆ

และเราต้องปกป้องและพยุงเด็กๆของเราขึ้นมาใหม่ อนาคตVIรุ่นใหม่อีก100ปีเลยครับ

จงก้าวอย่างระวังเราเดินอยู่บนความฝันของเด็ก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 31

Re: บทกวีเก่าๆที่มีประโยชน์อย่างแท้จริง

โพสต์ที่ 2

แม้แต่ศาสนาพุทธช่วยคนฟรี 2500 ปียังช่วยไม่หมดโลก

อย่าไปยึดมั่นถือมั่นเลย TVI จะช่วยได้ทุกคน

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

TVI ช่วยได้เท่าที่ช่วยได้ ก็พอแล้ว

สำหรับคนที่ไม่มี 500 บาท กรุณาไปอ่านบทความฟรี ของดร.นิเวศน์ก่อน search ได้ทั่วไป

และไปฝึกเก็บเงินก่อน

ค่อยมาว่ากันเรื่องการต่อเงิน
suwicha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 20

Re: บทกวีเก่าๆที่มีประโยชน์อย่างแท้จริง

โพสต์ที่ 3

คนที่เข้ามาหาข้อมูลในนี้
ร้อยทั้งร้อย หวังที่จะได้(ผลตอบแทนที่ดี)ทั้งนั้นแหละครับ
คงไม่มีใครเข้ามาครั้งแรกแล้วตั้งใจว่า ตัวเองจะให้อะไรกับที่นี่

ในเมื่อเราหวังที่จะได้ เราก็ต้องพร้อมที่จะจ่ายด้วยสิครับ
500บาทต่อปี(นักศึกษา200/ปี) ผมว่ามันก็ไม่ได้แพงจนเกินไป
อย่าเอาโลกในอุดมคติมาปะปนกับโลกของการลงทุนเลยครับ
ดูมันจะไปด้วยกันยาก

ถ้าอุดมคติสูงมากนะครับ ไปเป็นจิตอาสาช่วยสังคม ช่วยคนด้อยโอกาสดีกว่าครับ..
...และการให้กับสังคมไม่จำเป็นต้องใช้เงินเสมอไป..
..ถ้าทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ ผมว่าน่าชื่นชมมากกว่า คนที่ประสบความสำเร็จสูงสุดในโลกการลงทุนซะอีก

และสำหรับคนที่มีจิตใจสูงขนาดนั้น เรื่องเงินก็ใช่ว่าจะสำคัญสักเท่าไหร่
เราดิ้นรนหาเงินทองและความสำเร็จก็เพื่อความสุขไม่ใช่เหรอครับ?
..แต่ความเป็นจริงก็คือ...
...บางคนมีเงินมหาศาลแต่ก็ไม่มีความสุข...
...บางคนมีเงินน้อยแต่ชีวิตมีความสุขก็ถมไป...

"จิตที่คิดจะให้ ย่อมเป็นสุขกว่าจิตที่คิดจะเอา"
ท่านพุทธทาส
melbourne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

อีกทีนะครับ ทุกคนยินดีจ่าย500ครับ

แต่คำถามคือจากกระทู้ การจัดตั้งสมาคมการลงทุน(เน้นคุณค่า)แห่งประเทศไทยและการรับสมัคร

ในหัวข้อวัตถุประสงค์ของสมาคม

เป็นหน่วยงานเพื่อสมาชิกในการพบปะ แลกเปลี่ยนความรู้ ข้อมูล แนวคิดในแนวทางการลงทุนเน้นคุณค่า และเป็นหน่วยงานที่ทำประโยชน์ของสังคม สมาคมจะนำรายได้จากค่าสมาชิก รายได้จากกิจกรรมต่างๆเมื่อหักค่าใช้จ่ายไปใช้ในกิจกรรมเพื่อผู้ด้อยโอกาสเเละอื่นๆ

มันขัดแย้งครับ เป็นหน่วยงานเพื่อสมาชิก!!!!!!!!! แล้วมีความคิดอย่างไรกับคนที่ไม่เป็นสมาชิกล่ะ หรือว่ายังไม่ได้คิดหรือคิดในใจ แล้วมุมมองสำหรับสังคมการลงทุนล่ะไม่เห็นมีบอก อย่าบอกนะครับว่าเรื่องอย่างนี้ไม่ต้องบอก เพราะเราดูบริษัทเราดูวิสัยทัศน์ด้วยครับ ถ้าคิดว่าเรื่องแบบนี้ไม่จำเป็นต้องบอกในวิสัยทัศน์หรือไม่จำเป็นต้องแสดงออก ก็เหมือนเราละเลยสังคมการลงทุนครับ

ผมอ่าน10รอบแล้วยังมองไม่เห็นวิสัยทัศน์เกี่ยวกับนักลงทุนหน้าใหม่เลยครับ

รู้สึกเหมือนประเทศเทศเราไม่ต้องการนักลงทุนหน้าใหม่หรืออย่างไร

แน่นอนคำตอบคือ ไม่ใช่ แต่คุณแสดงออกอย่างไรครับเพราะแม้แต่ในวิสัยทัศน์ยังไม่มีเลยครับ หรือว่ามันไม่ได้อยู่ในวิสัยทัศน์ครับ(หรือคิดในใจ) ผมแค่อยากให้มีคนสนใจหรือใส่ใจบ้าง ในบรรยากาศแบบนี้ เหมือนจะละเลยคุณค่าบางอย่างไปเท่านั้นเอง ไม่มีอะไรมากไปกว่านั้นเลยจริงๆ

ส่วนเรื่อง500ไม่500หรือยังไงนั้นเป็นเรื่องทางปฏิบัติ ผมคิดว่าผู้บริหารมีความสามารถอยู่แล้ว ผมแค่อยากเห็นอย่างน้อยในเชิงนโยบายเท่านั้นเอง

ตัวผมเองจ่าย500อยู่แล้วแต่ผมเรียกร้องเพื่อคนรุ่นหลัง อีกครั้งอย่างน้อยในเชิงนโยบาย อยากเห็นหัวข้อสำหรับสังคมนักลงทุนหรือนักทุนหน้าใหม่ทุกปีเท่านั้นเอง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่าทีมงานสมาคมก็มีความคิดในเรื่องสมาชิกมือใหม่นะครับ โดยเฉพาะนิสิตนักศึกษาหรือแม้แต่นักเรียน

สำหรับผู้ที่ยังศึกษาอยู่ ค่าสมาชิกทางสมาคมก็ลดให้เหลือปีละ 200 บาท

สำหรับผู้ที่ยังไม่สมัครสมาชิก ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ก็ยังสามารถเข้ามาอ่านเวบได้เกือบหมด แม้แต่ห้องร้อยคนร้อยหุ้นเองก็ยังสามารถเข้ามาอ่านโพสต์เก่าๆได้จนถึงโพสต์วันที่ 30 ก.ย. 55

ห้องคลังกระทู้คุณค่าเอง ผมว่าเป็นห้องที่มีประโยชน์ต่อนักลงทุนมือใหม่ที่สุด หรือแม้แต่ห้องมือใหม่เอง ก็น่าจะมีกระทู้ความรู้สำหรับมือใหม่พอสมควร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์