คำแนะนำจากผมเรื่องการโพสต์ข้อความ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

คำแนะนำจากผมเรื่องการโพสต์ข้อความ

โพสต์ที่ 1

ในโลกยุคไซเบอร์อย่างปัจจุบันนี้ เวบบอร์ดในเวบต่างๆ หรือแม้ใน Facebook จะเป็นแหล่งแสดงความคิดความเห็นกันอย่างมากมาย สะดวกและรวดเร็ว

แต่ความคิดเห็นที่โพสต์กันอยู่นั้น ผมรุ้สึกว่าจะมีแนวโน้มที่จะกล่าวหากันอย่างรุนแรงมากขึ้น คงเนื่องมาจาก ในโลกไซเบอร์นั้น ไม่มีใครรู้ว่าเราเป็นใคร จึงมีความกล้าที่จะแสดงออกมาอย่างรุนแรง

ในเวบบอร์ดของเรา ก็จะมีบ่อยครั้งที่สมาชิกมีการกล่าวหากันอย่างรุนแรง เป็นการกล่าวหากันเอง การหาทีมงาน หรือแม้บางครั้งทีมงานบางคนก็ยับยั้งใจไม่อยู่กล่าวหาสมาชิกตอบอย่างรุนแรงเช่นกัน ผมคิดว่าเมื่อวันเวลาผ่านไป จิตใจเริ่มสงบลง เพื่อนสมาชิกหลายคนอาจจะคิดว่าไม่น่าโพสต์กล่าวหากันรุนแรงขนาดนั้นเลย

ต่อไปอย่างที่เรารู้ สมาชิกที่สามารถโพสต์ข้อความได้ จะต้องสมัครเป็นสมาชิกของสมาคม และต้องแสดงตัวตนที่แท้จริง ผมคิดว่าสมาชิกก่อนจะโพสต์ข้อความอะไร ควรจะหยุดคิดซักนิดหนึ่งมาควรโพสต์หรือไม่ อาจจะพิมพ์เสร็จแล้วอ่านดูก่อนอีกซักรอบ ถ้าแน่ใจแล้วค่อยกด Submit ก็ได้ครับ

ข้อความที่ผ่านการกด Submit ไปแล้วนั้น เมื่อเผยแพร่ออกไปก็ไม่สามารถที่จะลบออกได้ จะเสียใจภายหลังก็คงไม่เหมือนเดิมครับ

ด้วยความปรารถนาดี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: คำแนะนำจากผมเรื่องการโพสต์ข้อความ

โพสต์ที่ 2

ตามนั้นครับ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: คำแนะนำจากผมเรื่องการโพสต์ข้อความ

โพสต์ที่ 3

เป็นข้อมูลนะครับ

ในทางธรรม การโพสต์ เปรียบเสมือนการพูดในที่สาธารณะ คนอ่านเยอะ คนรับสารเยอะ ดังนั้นหากพูดโกหก เพ้อเจ้อ โปรยประโยชน์ ส่อเสียดหยาบคาย หรือยุยงให้แตกแยก วิบากกรรม ถือว่ารุนแรงมาก เพราะ คนรับสารเยอะ ถึงแม้ว่าคนจะไม่รู้จักตัวตนเรา แต่กรรมได้เกิดขึ้นแล้ว ต้องมีวิบากกรรมอย่างแน่นอน
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
littleduck
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

การลงทุน ยังใช้เหตุผลในการลงทุน ฉันใดฉันนั้น การโพส ก็ควรใช้เหตุผลในการตอบ มากกว่าอารมณ์นะครับ
เรามาใช้เว็บร่วมกัน ก็ควรถ้อยทีถ้อยอาศัย ผิดก็ช่วยกันแก้ไข ถูกก็ช่วยกันสนับสนุน เป็นสิ่งที่ดีครับ
Let's profit run, But don't let profit down
perfectackle
Verified User

โพสต์ที่ 5

เวลาโพสอะไร ยิ่งเป็นเรื่องที่ต้องส่งผลกระทบกับคนอื่น เมื่อผมพิมพ์เสร็จ แล้วผมจะอ่านทวนอย่างน้อย 1 รอบทุกครั้งครับ
ว. วีไอ อดทน
tanateyupa

โพสต์ที่ 6

ก่อนพูดเป็นนายคำพูด
หลังพูดคำพูดเป็นนายเรา
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ถ้อยทีถ้อยอาศัย ชอบคำๆนี้จังเลยครับ สังคมตอบนี้ยังขาดสิ่งนี้มากๆ
siamkrub

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยที่เตือนสติครับ หลายๆครั้งพลาดไปจริงๆ อารมณ์พาไป :D
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

tanateyupa เขียน:ก่อนพูดเป็นนายคำพูด
การโพสต์นี่ ยิ่งกว่าคำพูดอีกครับ

คำพูด พูดแล้วก็หายไป คนไม่ได้ฟังก็ไม่ได้รับรู้

แต่โพสต์อยู่ตลอดไป คนอื่นตามมาอ่านได้เสมอ แม้จะยังไม่อยู่ในเหตุการณ์
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

tanateyupa เขียน:ก่อนพูดเป็นนายคำพูด
โดยเฉพาะบอร์ดนี้โพสแล้ว edit ไม่ได้ด้วย :)
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Arpieaw

โพสต์ที่ 11

ผมขอเสนอครับ ให้ thaivi สามารถลบหรือแก้ไขบทความได้

ดังเช่นใน facebook ที่สามารถลบหรือแก้ไขข้อความได้นะครับ

(บางครั้งหากเรารู้สึกไม่ดีแต่โพสไปแล้ว เราอาจคาดหวังจะแก้ไขแต่ทำไม่ได้)

ขอบคุณครับ
TBJTBT

โพสต์ที่ 12

Arpieaw เขียน:ผมขอเสนอครับ ให้ thaivi สามารถลบหรือแก้ไขบทความได้

ดังเช่นใน facebook ที่สามารถลบหรือแก้ไขข้อความได้นะครับ

(บางครั้งหากเรารู้สึกไม่ดีแต่โพสไปแล้ว เราอาจคาดหวังจะแก้ไขแต่ทำไม่ได้)

ขอบคุณครับ
มองในมุมกลับ หากสามารถ post แล้วแก้ไขได้
เวลาจะดราม่ากัน ก็ post ไปตามอารมณ์ ณ ขณะนั้น
พอคิดได้ ก็มา edit กลับให้ดูดี หรือ ลบออกไปเลย
บางครั้งก็ทำให้ผู้ post ขาดความยังยั้งชั่งใจเวลาที่จะดราม่ากับใครแรงๆนะครับ

ผมเห็นบางเว็บ post กันแรงๆ ดราม่ากันยาวเหยียด สุดท้ายกำลังจะเสียเปรียบเพราะ post ของตัวเอง
ก็เข้ามาลบซะ คนอื่นๆที่มาอ่านทีหลัง ก็งงๆกัน บางคนถึงขั้น capture หน้าจอเอามา post เป็นรูปภาพ
เพื่อเป็นหลักฐาน ดราม่ากันหนักเข้าไปใหญ่

ซึ่งปัจจุบันที่ TVI ก็มีการกดลบเพื่อให้ไม่แสดงข้อความได้
ถ้าอยากอ่านก็ click display ดูว่าเขาพิมพ์อะไรลงไป ทำไมถึงได้โดนกด -

บางครั้งรูปแบบนี้ก็ทำให้เรามีความยับยั้งชั่งใจขึ้นได้อีกพอสมควรนะครับ
และล่าสุดก็ให้มีการยืนยันตัวตนเพิ่มไปอีก ผมว่าน่าจะคัดกรองคุณภาพการ post ได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

ปล. เป็นแค่อีก 1 ความเห็นนะครับ ไม่ได้ต้องการจะดราม่าแต่อย่างใด :P :P :P
TBJTBT

โพสต์ที่ 13

เพิ่มเติม.....

แต่ในบางกรณีผมก็อยากกลับไป edit บ้างเหมือนกันนะครับ
แบบว่าพิมพ์ผิดแบบไม่น่าผิด ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง
หรือ พิมพ์ข้อมูลที่ผิดพลาดแบบไม่ตั้งใจลงไป ที่อาจทำให้คนอื่นอาจเข้าใจคลาดเคลื่อนได้

ปัจจุบันก็ใช้การ Quote คำพูดตัวเองมาแก้ไขที่ post ด้านล่างแทน :8)

โพสต์ที่ 14

คิดดี พูดดี ทำดี ก็จะได้สิ่งดีๆ
ใช้สติก่อนแสดง ก็จะได้ไม่ทำร้ายผู้อื่น และตัวเองในภายหลัง
สงบสยบการเคลื่อนไหว
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 15

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:เพิ่มเติม.....

แต่ในบางกรณีผมก็อยากกลับไป edit บ้างเหมือนกันนะครับ
แบบว่าพิมพ์ผิดแบบไม่น่าผิด ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง
หรือ พิมพ์ข้อมูลที่ผิดพลาดแบบไม่ตั้งใจลงไป ที่อาจทำให้คนอื่นอาจเข้าใจคลาดเคลื่อนได้

ปัจจุบันก็ใช้การ Quote คำพูดตัวเองมาแก้ไขที่ post ด้านล่างแทน :8)
เห็นด้วยกับคุณ ตัวบรรจงเต็มบรรทัด

แต่หากอยากแก้ไขบางอย่างเช่น พิมพ์ชื่อกระทู้ผิด หรือ เขียนบทความตกหล่น
อยากแก้ไข ก็สามารถ ask staff ให้ edit ให้ได้ หาก staff เห็นสมควรครับ

แต่จะให้ดี
1. คิดก่อนโพสต์
2. ตรวจทานก่อน submit
3. อ่านอีกรอบหลังโพสต์ มีอะไรผิดพลาดไหม หากผิดพลาดด ขอให้ Mod ลบ หรือ แก้ไขให้
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 16

เห็นเหมือนพี่ picatos +100

ผมพิมพ์เสร็จแล้วไม่โพสต์เยอะมาก

บางทีพิมพ์ครึ่งชั่วโมง แต่ไม่เสียดายของ เพราะระหว่างพิมพ์ก็ได้ทบทวน ขัดเกลาความคิดไปในตัว

แต่สุดท้ายไม่โพสต์เพราะคิดว่าผิดศีล หรือไม่ได้ก่อให้เกิดกรรมดีครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
โพสต์โพสต์