สิ่งที่นักลงทุนต้องการและอยากให้สมาคมช่วย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สิ่งที่นักลงทุนต้องการและอยากให้สมาคมช่วย

โพสต์ที่ 1

นอกจากความรู้ นักลงทุนยังต้องการคนที่มาปกป้องผลประโยชน์ให้
นักลงทุนถูกเอาเปรียบโดยเจ้าของและผู้บริหารในหลายๆ เรื่อง
เช่น เงินปันผลที่ต่ำมากเทียบกับกำไร การเพิ่มทุนแบบเฉพาะเจาะจง
การซื้ออสังหาริมทรัพย์ของผู้บริหาร การให้ข่าวที่บิดเบือน การเอาเปรียบของบริษัทหลักทรัพย์
การไม่เท่าเทียมกันของข้อมูล ฯลฯ เรื่องพวกนี้สำคัญมาก แม้ในหลักการณ์
จะมีคระกรรมการตลาดหลักทรัพย์ดูแลอยู่แต่ก็ทำตัวเหมือนราชการทั่วไป
ถ้าสมาคมเอาเรื่องพวกนี้มาทำด้วยจะเป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนอย่างมาก
แต่งานพวกนี้หาคนทำยากเพราะมันหนักเหนื่อยและจะมีศัตรูเยอะ
ไม่รู้ว่างานพวกนี้สมาคมมีนโยบายจะทำไม๊
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

Re: สิ่งที่นักลงทุนต้องการและอยากให้สมาคมช่วย

โพสต์ที่ 2

ผมอยากให้ idol หลายๆคนของผม เช่น พี่หมอสามัญชน พี่ naris น้อง yoyo คุณ blueblood สามารถกลับมาโพสถกกันในหุ้นรายตัว โดยไม่ต้องหวั่นข้อครหาไร้สาระครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: สิ่งที่นักลงทุนต้องการและอยากให้สมาคมช่วย

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่า เราในฐานะกลุ่มนักลงทุนรายย่อย ก็เคยรวมกลุ่มกันยังยั้งมติคณะกรรมการของบริษัทที่คิดว่าไม่เหมาะสม

ในอดีต WG เคยมีมติอนุมัติ ESOP ให้แก่ กรรมการผู้จัดการ 1.0 ล้านหุ้น และรองกรรมการผู้จัดการ 0.2 ล้านหุ้น ราคาแปลงสภาพที่ 10.00 บาท ในขณะที่ราคาตลาดประมาณ 30 กว่าบาท

พวกเราเคยรวมกันชี้แจงคณะกรรมการของบริษัทถึงความไม่เหมาะสม และร่วมกันลงคะแนนไม่อนุมัติจนมติต้องตกไปมาแล้ว

ทำให้ปีต่อมา คณะกรรมการต้องเปลี่ยนราคาแปลงสภาพใหม่เป็น 31.50 บาท
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 4

newbie_12 เขียน:ผมอยากให้ idol หลายๆคนของผม เช่น พี่หมอสามัญชน พี่ naris น้อง yoyo คุณ blueblood สามารถกลับมาโพสถกกันในหุ้นรายตัว โดยไม่ต้องหวั่นข้อครหาไร้สาระครับ

บางท่านผมได้พยายามอย่างเต็มที่แล้วครับ

แต่บางท่านอาจจะชั่งใจแล้วว่า ระหว่าง ออกมาให้ความรู้แต่ถูกโจมตี ไม่เลิก

เวปเราเหมือนจะปิด แต่ก็มีสมาชิกบางท่านที่เอาข้อมูลในนี้ไป ตัดแปะบางส่วน
แล้วตามราวีโดยใช้เวปอื่น. ซึ่งทางเราก็ไม่สามารถข้ามเส้นไปได้ครับ

แรกๆผมก็ไม่เข้าใจ. ตามตื๊อให้บางท่านที่มีชื่อในนี้ ออกมา้ป็นวิทยากรอยู่หลายครั้ง
ตอนนี้เริ่มเข้าใจมากขึ้น

เหตุผลที่เขาไม่ได้กลับมา ผมเข้าใจว่า
เขาชั่งใจ แล้วครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
เกล้า

โพสต์ที่ 5

crazyrisk เขียน:
newbie_12 เขียน:ผมอยากให้ idol หลายๆคนของผม เช่น พี่หมอสามัญชน พี่ naris น้อง yoyo คุณ blueblood สามารถกลับมาโพสถกกันในหุ้นรายตัว โดยไม่ต้องหวั่นข้อครหาไร้สาระครับ

บางท่านผมได้พยายามอย่างเต็มที่แล้วครับ

แต่บางท่านอาจจะชั่งใจแล้วว่า ระหว่าง ออกมาให้ความรู้แต่ถูกโจมตี ไม่เลิก

เวปเราเหมือนจะปิด แต่ก็มีสมาชิกบางท่านที่เอาข้อมูลในนี้ไป ตัดแปะบางส่วน
แล้วตามราวีโดยใช้เวปอื่น. ซึ่งทางเราก็ไม่สามารถข้ามเส้นไปได้ครับ

แรกๆผมก็ไม่เข้าใจ. ตามตื๊อให้บางท่านที่มีชื่อในนี้ ออกมา้ป็นวิทยากรอยู่หลายครั้ง
ตอนนี้เริ่มเข้าใจมากขึ้น

เหตุผลที่เขาไม่ได้กลับมา ผมเข้าใจว่า
เขาชั่งใจ แล้วครับ
ถึงวันนี้ผมฟังประเด็นพี่หมอเค..ทำให้ผมเข้าใจเลย..เมื่อก่อนหลายครั้งก็คิดว่า
ไม่เห็นต้องแครเลยเราตั้งใจทำดี..แต่ตอนนี้ชัดเจนดีครับ..ขอบคุณมากครับ
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

พี่ๆที่กล่าวถึงทั้งหมดข้างบน ไม่มีใครใจจึดใจดำหรอกครับ เขาเต็มใจที่จะให้คำปรึกษาให้ความรู้
บางท่านเตรียมตัว เตรียมบทความ เพื่อเผยแพร่ความสำเร็จ สู่รุ่นหลัง
แต่สิ่งที่เกิดขึ้นในอดีตที่ผ่านมา มันเกินไป ครับ
สิ่งที่เขาเตรียมจะส่งให้ มันโดนทำลายด้วยใจไปแล้ว

แต่อย่างไรก็ตาม ความคิดเห็น มุมมอง ท่านเหล่านั้นยังฝากสินทรัพย์ไว้ในกระทู้ต่างๆซึ่ง
เป็นสินทรัพย์ มีค่ามาก สำหรับคนที่จะนำไปศึกษา ต่อยอด
ผมก็คนหนึงได้ประโยชน์จากสินทรัพย์นั้น ทำให้ผมได้อิสรภาพทางการงานในวันนี้

ทีมงานสมาคม เห็นความสำคัญของ สินทรัพย์นี้ อยากให้มันคงอยู่ตลอดไป
อยากให้คนที่จะเอาไปศึกษาต่อยอด เพื่อสร้างความมั่งคง มั่นคงทางการเงินโดยทั่วถึงกัน
และปกป้องสินทรัพย์จากจ้อง ทำลาย หรือ ใช้เป็นเครื่องมือในการ สร้างผลประโยชน์โดยไม่ชอบ

ดังนั้นไม่ต้องห่วงหรอกครับว่า สมาคมจะให้อะไร อยากได้อะไรจากสมาคม
ทีมงานมีแแผนงาน มีกิจกรรมที่จะเป็นประโยชน์มากมาย คืนสู่สมาชิกแน่นอน

ทางสมาคมขอ 2 อย่างจาก ว่าที่สมาชิก ตอนนี้คือ
ให้ความร่วมสมัครสมาชิกภายในระยะเวลาที่กำหนด และ รอรับกิจกรรมที่สมาคมจะจัดให้ครับ
ในระหว่างรอ เราก็ใช้ประโยชน์จากสินทรัพย์ที่เรามีอย่างสร้างสรรค์ และ แบ่งปันแลกเปลี่ยนซึ่งกันละกันครับ
สังคมเราจะน่าอยู่ขึ้นมากครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับคุณ newbies12 พี่ๆเหล่านี้ล้วนเป็นนักลงทุนที่ทรงคุณค่าครับ

ผมได้ความรู้ วิธีคิด วิธีลงทุนรวมถึงแนวคิดดีๆจาก ทั้งพี่หมอ พี่นริส และพี่โยโย่

นำเข้ามาปรับปรุงตัวเอง และมาต่อยอดความรู้

หากไร้ซึ่งบุคคลข้างบนแล้ว ผมเชื่อว่า อีกหลายท่านก้อาจจะยังคลำทางไม่เจอ

และยังหาวงสวิงของตัวเองไม่ได้สักที

ในใจผมยังอยากให้ ทุกคน กลับมารวมตัวและแสดงมุมมองในด้านการลงทุนครับ

จึงอยากฝากข้อคิดไว้ แม้องค์พระปฏิมายังราคิน คนเดินดินหรือจะสิ้นคนนินทา.

กลับมาเฮฮาประสาคนเคยๆ แบบสมัยก่อนก้จะดีมากครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
oatty

โพสต์ที่ 8

พี่ๆidol. ที่เอ่ยมา ถ้าใครเคยอ่านโพสต์ของพวกเขา เคยเห็นหรือเปล่าครับว่าเคยเรียกร้องอะไรจากเวบนี้บ้าง ส่วนใหญ่ก็ร่วมสร้างเวบนี้กันมาโดยเอาประโยชน์ส่วนรวมเป็นหลัก

อีกหน่อย พี่ลูกอีสาน พี่ฉัตรชัย หมอเค ก็คงหายไปด้วยเหตุผลเดียวกัน คือทำงานแล้วถูกว่า เพราะไม่ถูกใจ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

:bow:
พี่นริศและพี่โยโย่ ผมเคยเขียนคำถามไปถามอยู่บ้าง และได้รับความช่วยเหลือและคำแนะนำที่ดีมากมาตลอด
พี่โยโย่ยังเห็นอยู่บ้างในบางกระทู้ ... แต่พี่นริศนี่ไม่ได้ login มาเป็นปีแล้ว คิดแล้วก็เศร้า เวลาได้อ่านมุมมองทางการลงทุนเฉียบๆ
มันรู้สึกสุดยอด รู้สึกเมามันจริงๆ อยากให้เวบกลับมาคุยได้เหมือนเก่า ขุดกระทู้เก่าๆ อ่านดูบางทีพูดเรื่องราคากันเลยด้วยซ้ำ
ก็ไม่เห็นเป็นไร พูดเชียร์บ้าง ก็ไม่เห็นต้องซีเรียสโดนกดลบมากมายเหมือนปัจจุบัน .. เสียดายที่เวบเติบโตขึ้นมาก
สมาชิกก็เยอะขึ้นมาก จนมีหลายๆ อย่างต้องเปลี่ยนแปลง แม้แต่กระทู้ปรับพอร์ตของพี่ลูกอิสานก็โดนไปด้วย

ผมรู้สึกเลยว่าเรียนรู้ได้ "ช้าลงมาก" หลังจากที่พี่ๆ หลายๆ คนหยุดเขียนมุมมองหลายๆ อย่างไป
แม้ว่าข้อมูลจะยังอยู่ มุมมองยังเหลือให้อ่านได้ แต่มันไม่สดใหม่เหมือนอย่างเคย แนวความคิดอาจอยู่ได้นาน
แต่มุมมองอันสดใหม่หรือการมองไปในอนาคตนั้น สำหรับผมแล้ว ถ้าไม่มีอาจารย์เหมือนอย่างเคย
คงย่ำอยู่กับที่ไปอีกนาน แม้จะอ่านจากหนังสือ อ่านจาก case study ก็สู้พี่ๆ เหล่านี้มาเล่าให้ฟังไม่ได้ครับ
เสียดายและเสียใจ แต่ไม่รู้จะทำยังไง
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 10

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอต่ออีกหน่อยครับ

พี่ๆน้องๆ idol ที่ผมกล่าวถึง ผมก็คิดครับ ว่าคงกลับมายากแล้ว หรืออาจจะไม่กลับมาอีกตลอดไป

แต่ขอร้องทีมงานครับ ผมไม่อยากให้สิ่งที่เคยเกิดขึ้นมาแล้ว เกิดขึ้นอีกกับพี่ๆนักลงทุนที่มีคุโณปการในเว็บ

คราวที่แล้ว เกิดเหตุการที่มีกลุ่ม แก๊งค์หนึ่ง ออกมาใส่ร้าย โจมตี เรื่องที่ไม่จริง ทำให้คนอื่นเสียหาย ซึ่งทีมงานในตอนนั้น ไม่เห็นมีใครออกมาปกป้อง หรือดำเนินการใดๆ กับกลุ่มั้นเลย กลับนิ่งเงียบ ลอยตัวเหนือปัญหากันหมด

คราวนี้ผมขอให้ทีมงาน และสมาชิก ช่วยกันออกมาปกป้องครับ อาจจะเป็นไปในหลายๆแนวทาง อาจจะแบนโดยเร็ว อาจจะทำอะไรก็ได้ ( ผมก็คิดไม่ออกเหมือนกัน )

แค่แนวคิดหนึ่งนะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
โพสต์โพสต์