สอบถามเรื่องการลดพาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Guez07
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

สอบถามเรื่องการลดพาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสมครับ

โพสต์ที่ 1

การลดพาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสม โดยมีจำนวนหุ้นเท่าเดิม
เพื่อบริษัทจะสามารถจ่ายปันผลได้
เช่น ลดพาร์จาก10บาทเหลือ2บาท
ตรงนี้มีผลดีหรือผลเสียครับ และทำให้มูลค่าหุ้นลดลงหรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: สอบถามเรื่องการลดพาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสมครับ

โพสต์ที่ 2

เป็นการปรับโครงสร้างทางบัญชีครับ
การลดพาร์ลง เพื่อนำส่วนที่มากกว่าพาร์
ไปหักขาดทุนสะสม เป็นการเปลี่ยนแปลงรายการในส่วนทุน
ไม่มีผลกับจำนวนหุ้น, eps เท่าไหร่ก็เท่าเดิม
ส่วนใหญ่ บ. ที่ทำ ทำเพื่อจ่ายปันผลให้ ผถห. ตามเงื่อนไข ตลท.
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: สอบถามเรื่องการลดพาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสมครับ

โพสต์ที่ 3

Guez07 เขียน:การลดพาร์ เพื่อล้างขาดทุนสะสม โดยมีจำนวนหุ้นเท่าเดิม
เพื่อบริษัทจะสามารถจ่ายปันผลได้
เช่น ลดพาร์จาก10บาทเหลือ2บาท
ตรงนี้มีผลดีหรือผลเสียครับ และทำให้มูลค่าหุ้นลดลงหรือเปล่าครับ

ทำให้ทุนจดทะเบียน ลดลง ในมูลค่าบริษัท
เหมือนมีเงิน100บาท เปลี่ยนเป็นเหลือ20บาท

ผลดี ก็มีกำไรก็นำมาจ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้นได้ ไม่ผิดข้อกฏเกณฑ์
(กฎเกณฑ์บังคับไว้ว่า หากมีขาดทุนสะสมห้ามจ่ายเงินปันผลแก่ผู้ถือหุ้น)
และไม่ลดจำนวนหุ้นไปลดแต่จำนวนราคาพาร์

ผลเสีย คือทุนจดทะเบียนลดลง มูลค่าหุ้นทางบัญชี
(ส่วนที่ลดลงคือจากราคาพาร์10บาท เหลือราคาพาร์2บาท ตัวอย่างหุ้นMALEE)
โพสต์โพสต์