คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

โพสต์ที่ 1

วัตถุประสงค์ของสมาคมฯ

เป็นหน่วยงานเพื่อบริการสมาชิกในการพบปะ แลกเปลี่ยนความรู้ ข้อมูล แนวคิดในแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า และเป็นหน่วยงานที่ทำประโยชน์แก่สังคม สมาคมจะนำรายได้จากค่าสมาชิก รายได้จากกิจกรรมต่างๆ เมื่อหักค่าใช้จ่ายแล้ว จะนำไปใช้กิจกรรมสาธารณประโยชน์แก่ผู้ด้อยโอกาส หรือด้านการศึกษา โดยกิจกรรมดังกล่าวจะประกาศให้สมาชิกทราบ เพื่อจะได้ทำร่วมกันในแต่ละปี ดังนั้นการเป็นสมาชิกของสมาคมฯ นอกจากจะได้พบปะ แลกเปลี่ยนความรู้จากเพื่อนสมาชิกที่มีแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่าแล้ว ยังได้ร่วมกันทำสาธารณประโยชน์ร่วมกันอีกด้วย
ผมอ่านทั้งหมดแล้วยังไม่รู้เลยว่า การจะบรรลุวัตถุประสงค์ที่ได้กล่าวมา ในรูปแบบปัจจุบันทำไม่ได้อย่างไร

ปกติการก่อตั้งสมาคมก็น่าจะคล้ายการก่อตั้งธุรกิจหรือองค์กรใดๆ น่าจะมีวิชั่นระยะยาว

imho ผมอยากเห็นว่าสมาคมทำหน้าที่เป็นตัวแทนให้สมาชิกในการผลักดันแก้ไขปรับปรุงกฏระเบียบกฏหมาย business practice ของหน่วยงานต่างๆที่เกี่ยวข้องในการลงทุน (ตลาดหุ้น ตลาดเงิน หุ้นกู้ ตราสาร เป็นต้น คงไม่หมายรวมไปถึงการลงทุนทางตรงอย่างการจัดตั้งบริษัท โรงงงาน) เป็นต้นว่า เป็นเสียงของนักลงทุนที่ไต่ถามหน่วยงานต่างๆ สมมติ ทำไม KGI ถึงได้รับการยกเว้นไม่ต้องเทนเดอร์ หรือ ปันผล RPC ต้องคืนหรือไม่ต้องคืน หรือ ทำไมเมื่อบริษัท ผบห ถูกกล่าวโทษ ค่าปรับต่างๆโดนหน่วยงานรัฐเก็บไป แทนที่จะมีการกระจายให้ผถหที่เสียหายในช่วงเวลานั้นๆ หรือ การผลักดันให้บริษัทต่างๆ รายงานผลประกอบการรายไตรมาส มีไตรมาสสี่แยกออกมาต่างหาก เป็นต้น

สิ่งที่ผมไม่อยากเห็น และน่าจะมีอยู่ในวัตถุประสงค์ด้วยคือ การไม่ยุ่งเกี่ยวทางการเมืองโดยตรง เช่น การไม่ส่งคนเป็นสว. แต่การส่งตัวแทนเข้าเป็น observer ที่ปรึกษา หรือ ให้ความเห็นกับหน่วยงานภาครัฐในเรื่องที่เกี่ยวข้องสามารถกระทำได้

เรื่องทำบุญผมเฉยๆ แต่ imo ผมอยากเห็นว่าสมาคมทุ่มเทที่จะทำให้ผู้ลงทุน อุตสาหกรรมการลงทุน มีความเจริญ ก้าวหน้า (ในทิศทางใด ก็แล้วแต่การพูดคุยกันและตกลงกัน) คนทำบุญมีเยอะมาก แต่คนทำให้วิชาชีพ(นักลงทุน)เจริญก้าวหน้ามีน้อย

เรื่องคชจ ผมก็เฉยๆ แต่นร.นศ.ถ้าจะเก็บ ก็เก็บแบบขำๆ ปีละห้าสิบบาทก็พอมั้งครับ แล้วก็จำกัดแค่ไม่สูงเกินปริญญาตรี

แต่ทั้งนี้ถ้าหากว่า ยังทำทุกอย่างเหมือนเดิม แต่จะตั้งเป็นสมาคม ก็คงแล้วแต่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

Re: คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

โพสต์ที่ 2

วัตถุประสงค์ ในการจัดตั้ง
เมื่อถึงเวลาอันสมควร ท่านนายกสมาคมคงมี คำชี้แจง
ถึงเจตนา
อุดมการณ์
สมาคมจะต้องยั่งยืน และขยายฐานสมาชิกเพิ่มขึ้นมองแบบบวก
ฯลฯ

ข้อดีคือมีที่ทำการสำนักงานสมาคม

สมาชิกโทรไปคุยก็จะมีพนักงานรับสายตอบคำถาม(ทุกวันทำการ)

สมาชิกว่างก็แวะไปนั่งเล่น หาหนังสืออ่านได้ที่สำนักงาน(ทุกวันทำการ)

สมาชิกอาจจะได้มีโอกาสอบรมกลุ่มย่อย โดยที่ทำการของสมาคม
ไม่ต้องไปเช่าโรงแรม เสียค่าใช้จ่ายเป็นหมื่นเป็นแสนบาท

พนักงาน ประสานงาน เพื่อเยี่ยมชมกิจการของบริษัทจดทะเบียน
เชื่อว่าเมื่อจัดตั้งสมาคม บริษัทจดทะเบียนเมื่อเห็นหัวกระดาษจากสมาคม
ขอเยี่ยมชมจะให้เครดิต ให้เกียรติสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า ดีกว่าปัจจุบันแน่นอน
เวลานัดหมายเยี่ยมชม บริษัทจดทะเบียนจะติดต่อกับสมาคม ดูมีที่ติดต่อ
เพราะที่ผ่านมา มือถือคนนั้นทีคนนี้ที ตัวตนไม่ชัดเจนเหมือน ใช้ชื่อสมาคมติดต่อครับ

เตรียมหลักสูตรเพื่อสอนอบรมสัมนาการลงทุน เครื่องพิมพ์ คอมพิวเตอร์ โต๊ะเครื่องใช้สำนักงาน เก้าอี้ ม้านั่ง ฯลฯ

ไม่มีใครให้มาฟรีๆ ทุกสิ่งอย่างแม้กระทั่งสัญญานอินเตอร์เน็ตรายเดือน มันไม่มีฟรี
รายจ่ายเยอะแยะ คิดแบบผู้บริหารซิครับ

หลายๆอย่าง ที่ยังไม่มีใครออกมาอธิบาย สมาชิกเสนอซิครับ
nACrophiles_117

Re: คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

โพสต์ที่ 3

ขออนุญาตนะครับ
วัตถุประสงค์มันควรจะมาก่อนที่จะรับสมัครสมาชิก/ให้คนจ่ายเงินหรือเปล่าครับ??? เหมือนจะซื้อของแต่ไม่ให้ดูสินค้าก่อน บอกว่าถึงเวลาแล้วจะเห็นเอง

ผมว่าถ้าวัตถุประสงค์มันเขียนเสร็จแล้ว แล้วให้เหตุผลดีๆสมเหตุสมผลแบบที่พี่ปรัชญาว่ามา แบบเป็นทางการ เป็นชิ้นเป็นอัน ออกมา น่าจะทำให้หลายคนลดข้อสงสัยไปได้นะครับ
labor omnia vincit
theerawat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ปรัชญา เขียน:วัตถุประสงค์ ในการจัดตั้ง
เมื่อถึงเวลาอันสมควร ท่านนายกสมาคมคงมี คำชี้แจง
ถึงเจตนา
อุดมการณ์
สมาคมจะต้องยั่งยืน และขยายฐานสมาชิกเพิ่มขึ้นมองแบบบวก
ฯลฯ

ข้อดีคือมีที่ทำการสำนักงานสมาคม

สมาชิกโทรไปคุยก็จะมีพนักงานรับสายตอบคำถาม(ทุกวันทำการ)

สมาชิกว่างก็แวะไปนั่งเล่น หาหนังสืออ่านได้ที่สำนักงาน(ทุกวันทำการ)

สมาชิกอาจจะได้มีโอกาสอบรมกลุ่มย่อย โดยที่ทำการของสมาคม
ไม่ต้องไปเช่าโรงแรม เสียค่าใช้จ่ายเป็นหมื่นเป็นแสนบาท

พนักงาน ประสานงาน เพื่อเยี่ยมชมกิจการของบริษัทจดทะเบียน
เชื่อว่าเมื่อจัดตั้งสมาคม บริษัทจดทะเบียนเมื่อเห็นหัวกระดาษจากสมาคม
ขอเยี่ยมชมจะให้เครดิต ให้เกียรติสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า ดีกว่าปัจจุบันแน่นอน
เวลานัดหมายเยี่ยมชม บริษัทจดทะเบียนจะติดต่อกับสมาคม ดูมีที่ติดต่อ
เพราะที่ผ่านมา มือถือคนนั้นทีคนนี้ที ตัวตนไม่ชัดเจนเหมือน ใช้ชื่อสมาคมติดต่อครับ

เตรียมหลักสูตรเพื่อสอนอบรมสัมนาการลงทุน เครื่องพิมพ์ คอมพิวเตอร์ โต๊ะเครื่องใช้สำนักงาน เก้าอี้ ม้านั่ง ฯลฯ

ไม่มีใครให้มาฟรีๆ ทุกสิ่งอย่างแม้กระทั่งสัญญานอินเตอร์เน็ตรายเดือน มันไม่มีฟรี
รายจ่ายเยอะแยะ คิดแบบผู้บริหารซิครับ

หลายๆอย่าง ที่ยังไม่มีใครออกมาอธิบาย สมาชิกเสนอซิครับ
ทุกวันนี้เวลาประกาศจัดวิสิท ดูแล้วเหมือนถ้ามีที่นั่งเหลือถึงจะมีการโพสต์ชวนสมาชิกในเวปนะครับ ถ้าจัดเป็นสมาคมแล้วสมาชิกทุกคนจะมีสิทธิ์เท่าเทียมกันกว่าที่เป็นอยู่รึเปล่าครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

theerawat เขียน: ทุกวันนี้เวลาประกาศจัดวิสิท ดูแล้วเหมือนถ้ามีที่นั่งเหลือถึงจะมีการโพสต์ชวนสมาชิกในเวปนะครับ ถ้าจัดเป็นสมาคมแล้วสมาชิกทุกคนจะมีสิทธิ์เท่าเทียมกันกว่าที่เป็นอยู่รึเปล่าครับ
แน่นอนครับ สมาชิก จะมีการให้สิทธิ และ จำกัดสิทธิ อย่างเท่าเทียมกัน
ผมเชื่อ และ มั่นใจว่า พี่ธันวา กรรมการ และ ทีมงานทุกท่าน
จะบริหารและจัดการ นำประโยชน์กลับมาสู่เหล่าสมาชิกทุกท่าน โดยเท่าเทียมกันครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 6

แสดงว่าปัจจุบันนี้ ไม่เท่าเทียมกัน สินะครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 7

ถ้ามีสมาชิก พันคน อยากไป visit จะจับสลาก? คณะทำงานจะจับด้วยไหมครับ
หรืออีกหน่อยต้องประมูที่นั่งกันเลยไหมครับ?
แค่ ต้องเสียเงินถึงจะเท่าเทียมกันได้ ผมก็ไม่อยากคิดถึงอนาคตแล้ว
[v]

โพสต์ที่ 8

จัดตั้งเป็นเรื่องเป็นราวแบบนี้ก็ดีแล้วครับ

โพสต์ที่ 9

ด้วยความเคารพ เพราะอะไรครับ pro and con เป็นยังไงครับ

โพสต์ที่ 10

ขอชี้แจงนิดนึง ไม่ได้ต่อต้านนะครับ แค่สงสัยดังๆว่า ทำไมต้องตั้งเป็นสมาคมไปเสียเงินเสียทองทำสถานที่ ต้องจ้างคนตรวจบัญชีใช้จ่าย ค่าพนักงาน และอื่นๆ ถ้าหากไม่มีเป้าหมายที่เหนือไปกว่าที่เขียนไว้ในวัตถุประสงค์ และอีกด้านของการตั้งเป็นสมาคม มันเกี่ยวพันกับกฏหมายมากขึ้น

กิจการและองค์กรใดๆจะอยู่ได้เติบโตคงต้องมีความปราถนาในนามธรรมบางอย่าง แค่มาพบปะสังสรรค์สมาคมกัน โลกไซเบอร์ก็น่าเป็นคำตอบได้ดีพออยู่แล้ว และยังหยืดหยุ่นในแง่ที่สมาชิกจากทุกถิ่นที่สามารถร่วมได้

เรื่องเล็กๆน้อยๆทั้งคชจ.ผลประโยชน์ที่เขียนมา ผมไม่ได้สนใจมาก แค่สนใจในแนวทางใหญ่ๆว่ามารวมกันแล้วเพื่ออะไรทำไมอย่างไร

ผมไม่ได้มีความตั้งใจให้เกิดบรรยากาศถกเถียงกันแบบ argument for the sake of argument อยากให้ ใครอยากได้อะไรก็บอก ไม่ชอบอะไรก็ชี้เหตุและผล มีข้อแนะนำให้มากกว่าที่จะมาใช้ลักษณะการโต้เวที อยากให้เป็นเหมือนพี่ปรัชญาว่า "หลายๆอย่าง ที่ยังไม่มีใครออกมาอธิบาย สมาชิกเสนอซิครับ"

ขออภัยถ้าหากทำให้ใครไม่ชอบ just my 2 cents

ปล.ถึงแม้จะอยู่เวบนี้มานาน แต่ก็ไม่รู้จักกรรมการและทีมงานทุกคน บางชื่อก็พอรู้ว่าเป็นใคร ใช้นามแฝงในการโพสอะไร เคยโพสอะไรอย่างไร แต่หลายชื่อนี่ไม่รู้จักเลย เป็นใครมาจากไหนก็ไม่รู้
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้น และมีการต่อยอด

จากคนรุ่นหนึ่ง สู่คนอีกรุ่นหนึ่ง
Green
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 12

ขอชื่นชม ทีมงาน ของเวปนี้ ทุกท่านนะครับ เข้าใจว่ากว่าเวปจะเป็นมาถึงทุกวันนี้ ต้องมีการร่วมมือร่วมใจ กันอย่างมากมาย เห็นว่าทุกคนทำงานแบบจิตอาสา และวัตถุประสงค์ คือการพบปะสังสรรค์ เผื่อแพร่ความรู้ และ มีกิจกรรมทำบุญ อันนี้เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งและขออนุโมทนา ด้วยครับ

ส่วนตัวผมค่อนข้างเห็นด้วยเป็นอย่างมากกับ เรื่องที่ว่า นอกเหนือจากวัตถุประสงค์ ในการ เป็นที่พบปะ และ ทำบุญกันแล้ว ผมก็ยังอยากให้ สมาคมเป็นหนึ่งหน่วยงานให้เป็นแรงกระตุ้นผลักดันในการพัฒนาตลาดทุนไทย ทั้งเรื่องการเิปิดเผยข้อมูล เรื่องธรรมาภิบาล อะไรทำนองนี้ ให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 13

การจัดตั้งสมาคมจะสำเร็จด้วยดีต้องได้รับ
ความร่วมมือจากสมาชิกของสมาคม

เรื่องกฏหมาย ที่เจ้าของกระทู้ว่านั่น เป็นประเด็นที่ถูกต้อง

โดยความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับลองอ่านกันเล่นๆ

ค่าใช้จ่ายของสมาคม1ปี ผมประเมินคร่าวๆน่าจะตกปีละ1ล้านถึง1.2ล้านบาท
มีค่าเช่าสถานที่ประมาณ...ปีละ
ค่าพนักงาน(หาสาวๆสวยๆด้วยพูดจาเพาะ)หามาสัก2คน เงินเดือนก็คนละ15,000-20,000 ตกปีละ...
ค่าใช้จ่ายในส่วนต่างจะต้องมีใบเสร็จ รับและจ่าย
อื่นๆ

คราวนี้จะมาถึงตอนที่ว่าจะหาเงินจากไหน

หลายท่านบอกขายโคสะนา
คิดล่ะมันง่าย หาคนมาทำมาขายที่มีจิตอาสาคงหาไม่ง่าย

เมื่อขายโคสะนาได้ ออกใบเสร็จรับเงินให้บริษัท ห้างร้าน บุคคล
ตรงนี้เกี่ยวกับกฎหมายรายรับรายจ่ายและภาษี

ขายโคสะนาบนเว็บไซด์ได้ไม่กี่บาท

ต้องทำหนังสือ เริ่มต้นด้วย หนังสือการจัดตั้งสมาคมการลงทุนเน้นคุณค่า
เนื้อหาก็น่าจะมี วิธีหาหุ้น วิธีการลงทุน และอื่นๆ
การที่จะได้ค่าโคสะนาเต็มหน้าสัก30บริษัทฯ หน้าละ5พันบาท
เป็นค่าจัดพิมพ์เพื่อแจกให้สมาชิกเป็นที่ระลึกและแจ้งเกิด
ก็ต้องพึ่งบุคคลที่มีคนรู้จัก งานนี้เดินสายควักกระเปาค่าน้ำมันรถ ค่าโทรศัพท์

ค่าสมาชิกตามที่อ่าน 1ปี 2ปี 3ปี มีของสมนาคุณ
ก็เป็นสมาชิก2ปีได้หนังสือ 3ปีได้หนังสือและเสื้อ
งานเปิดตัวแจ้งเกิดน่าจะทำหนังสือและซีดี ไว้เป็นประวัติการก่อตั้ง

จัดงานเสวนา จัดงานสัมนา เกี่ยวกับการลงทุน อื่น

คนอ่านคงจะสงสัยว่าผมมีส่วนได้ส่วนเสียกับเขาไหม

ตัวผมเองก็เคยผูกพันกับเว็บแห่งนี้มาหลายปี เหมือนบ้าน เหมือนห้องหนังสือ เหมือนร้านขายไอเดีย
ได้รู้จักคนหลายๆคน ได้อาสาเข้ามาทำงานเป็นครั้งคราว แต่ไม่เคยได้ตังค์ออกไปสักบาทเดียว
ยุคต้นๆก็บริจาคกันไป2ครั้งๆละ2พันบาท เป็นค่าใช้จ่ายของเว็บ
แล้วก็ร่วมทำงานกันมา พูดแบบโก้ๆกันว่า จิตอาสาเพื่อส่วนรวม

ยุคประธานมนตรี ได้เสื้อสีน้ำเงิน1ตัว
ยุคประธานบำรุง ได้ซีดีงาน1แผ่นพี่พอใจส่งให้
ยุคประธานBOO ไม่ได้อะไรเลย (ก็ไม่ได้หวังอะไรจากทางเว็บ ทำกันแบบจิตอาสา ไม่มีเจตนาว่าผู้ใดนะครับ)

ผมเชื่อว่า ท่านนายกสมาคม กรรมการ ทีมงานทุกท่าน
เงินเดือน เบี้ยเลี้ยงการประชุมคงไม่ได้เงินออกไปใช้จ่าย
เมื่อรายจ่ายมากๆ สมาชิกสมาคมต้อง3พันคนขึ้นไป
เงินไม่พอจ่าย ทุกท่านคงต้องควักกระเป๋ามาช่วยกองกลางกันแบบแน่นอน ฟันธง
kiri

โพสต์ที่ 14

เรียนให้ทราบเรื่องสิทธิในการสมัคร Company visit และเรื่องที่นั่งในการจัด Company visit ดังนี้นะคะ

เพื่อบริการสมาชิกมากขึ้น จากนี้ไปเราจะจัด Company visit โดยจะพยายามจัดกิจกรรมกับบริษัทที่สามารถให้ที่นั่งปริมาณมากได้ คือไม่ต่ำกว่า 40 ที่นั่งค่ะ (เมื่อก่อนเรามีอำนาจต่อรองน้อยค่ะ ทำให้จำนวนที่นั่งน้อยไปด้วย) หากสังเกตดูCompany visit Singer จะเห็นจำนวนที่นั่งที่มากค่ะ (งานก็ยุ่งยากขึ้นบ้างค่ะ แต่ขอสู้เต็มที่)

เรามีการกำหนดเพดานการใช้สิทธิ์วิสิท/ปี ซึ่งจะบังคับใช้กับสมาชิกทุกคนนะคะ รวมถึงMod ด้วย (ยกเว้นคนที่ทำหน้าที่ไปสรุปข่าว Company visit เราจะไม่นับครั้งที่เขาไปปฏิบัติงาน เป็นการใช้สิทธิ์ เท่านั้นนะคะ ซึ่งเขาก็จะได้ไปมากกว่าคนที่ไม่ได้ทำงาน 2 ครั้ง/ปีเท่านั้นค่ะ)

การกำหนดเพดานการใช้สิทธิ์/ปี มุ่งหมายให้สมาชิก ได้ใช้สิทธิ์ได้อย่างทั่วถึงมากขึ้นค่ะ
หากสงสัยรบกวนอ่านประกาศเพิ่มเติม Company visit นะคะ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52292
twentyfour

โพสต์ที่ 15

thaivi เปลี่ยนไปเยอะจริงๆ

ลำพังเพียงแค่การ verify ID. ก็น่าจะเพียงพอแล้ว
คนไหนที่ verified แล้ว ก็จะถูกระบุใต้ชื่อของแต่ละ ID.

ส่วนคนไหนที่ไม่ได้ verify ก็จะเป็นสมาชิกทั่วไป ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นได้
แต่ต้องอยู่ภายในกฎข้อบังคับของเวบ
ถ้าผิด ทีมงานก็ลบได้

แต่หลายความเห็น ก็ถูกลบ โดยใช้วิธี "พวกมากลากไปกด -"

และอีกประเด็น เงินค่าบำรุงเวบ ก็จัดเก็บกันอยู่แล้วหัวละ 1 พันบาท / ครั้ง สำหรับคนที่ไป "จิบเบียร์" ทุกๆ 3 เดือน
เงินที่เหลือจากค่าใช้จ่ายนั้น ก็น่าจะมากพอที่จะ run เวบได้

ปีละ 500 บาท มันไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรสำหรับหลายๆ ท่าน
แต่บางท่านที่เข้ามาแสวงหาความรู้ เขาไม่ต้องการอะไรเกินไปกว่าข้อมูลที่เปิดเผยจากตลาดหลักทรัพย์ ซึ่งข้อมูลพวกนี้ก็ฟรีอยู่แล้ว

คนจ่ายเงินได้สิทธิมากกว่า คนไม่จ่ายไม่มีสิทธิ
สังคมนี้ไม่มีความเท่าเทียมกันเลยในความคิดเห็นของผม

ลองเอาเสียงเล็กๆ ของผมไปคิดกันหน่อยครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 16

มาสนับสนุนพี่ปรัชญา

เก็บไปเถอะ 500 บาท
ขาดทุนหุ้นมากกว่านี้ยังไม่เห็นบ่นให้ได้ยิน
ถ้าอยากเป็นนักลงทุน ก็ต้องหัด"ลงทุน"กันบ้าง
เงิน 500 บาทไม่มากหรอก กินข้าวมิ้อนึงก็มากกว่าแล้ว

ถือว่าบริจาคให้เวปแล้วกัน อย่าคิดมากกันเลย
ใครจะให้มากกว่าก็ยินดีน่ะ
pat4310

โพสต์ที่ 17

รอท่านประธานมา present แผนงานให้ชัดเจนครับ ว่า vision เป็นอย่างไร มีโครงการอะไรบ้าง แผนการใช้เงินเป็นอย่างไร สมาชิกจะได้อะไร ฝุ่นน่าจะจางลงครับ อาจทำเป็นวิดิโอแปะหน้าเว็ปก็ได้ ฟังแล้วใครอยากอยู่ก็อยู่ ใครไม่พอใจก็ออกไป หรือแยกไปเปิดเว็ปใหม่ตามอุดมการณ์ก็อีกเรื่อง

คือตอนนี้อยู่ดีๆก็ประกาศเปรียงเก็บเงินเลยยังไม่มีแผนงานอะไรชัดเจนก็เป็นเยี่ยงนี้ล่ะครับ ดราม่ากันฝุ่นตลบปกติ เป็นกำลังใจให้คณะกรรมการสมาคมทุกท่านครับ อยากให้มีรับสมัครหน้าเว็ปจัง
ป.ล. 39,314 x 500 = 19,657,000
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

Pn3um0n1a เขียน:แสดงว่าปัจจุบันนี้ ไม่เท่าเทียมกัน สินะครับ
ระบบปัจจุบัน ในการ visit เป็นแบบมาก่อนได้ก่อนนะ มีวิธีอื่นที่ดีกว่าไหม
  • จับฉลาก
    สะสมคะแนนแลกแต้ม
    เก็บตังคนไป
ผมยังจองไม่ค่อยทันกับเขาเลยนะ โดยเฉพาะปีหลังๆ สมาชิกเยอะ เปิดกันแค่วันเดียวเต็ม
ส่วนเรื่องตัง การตั้งเป็นสมาคมมันมีข้อดีตาม คคห ข้างบนว่าไว้นั่นแหละ
ค่าใช้จ่ายก็คงต้องมีบ้าง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

เรื่องเงินค่าสมาชิก

หากคิดว่า 500 บาท มันมากเกินไปสำหรับคนที่มีเงินน้อยๆ หอยน้อย เบี้ยน้อย
ผมเห็นใจครับผมเองจนมาตั้งแต่เกิด เงิน 500 ร้อยสามารถเลี้ยงชีวิตบางครอบครัวได้เป็นเดือน
ซึ่งเกิดขึ้นกับชีวิตจริงของผม

หากแต่ผู้มีเบี้ยน้อยหอนน้อย อยากเข้ามาศึกษาหาความรู้ และ ตั้งใจเอาแนวทางเน้นคุณค่า
ตามเจตนารมณ์ของเวปจริง ไม่ใช่นักเล่นหุ้น นักการพนัน นัก...ต่างๆ หวังผลประโยชน์ หวังรวยทางลัด
รองเปิดเผยตัว แสดงความจำนง และขอรับความอนุเคราะห์ ขอเป็นลูกศิษย์
จากผู้ที่มีมาก พอร์ตใหญ่โต ดูสิครับ ผมว่าไม่มีใครใจดำ ขี้เหนียว อย่างที่ถูกว่าหรอกครับ

ผมเองผมมีหลักอยู่ว่า ผมจะบริจาค หรือ ทำบุญ ผมจะดูที่ว่าผมให้ใคร ใครสมควรได้รับ
คนที่รับไปมีประโยชน์จากการให้ของผมเพียงใด ผมไม่ได้ยึดอยู่ที่ ผมบริจาคมากน้อยเท่าไหร่

ผมบริจาค ดินสอ 1 แท่งให้เด็กผู้อยากจน เกิดมาไม่โอกาส ได้เรียนโรงเรียนดีๆ ไม่มีโอกาสได้นั่งรถสวยๆไปส่งโรงเรียน
ผมจะมีความสูขกว่ามากกว่าร่วมบริจาค 1 ล้าน สมทบสร้างอาคารอุสรน์สถานที่ระลึก ซึ่ง หนึ่งปีอาจได้ใช้ประโยชน์หนึ่งครั้ง

ดังนั้นอย่าเอาเรื่องเงินมาเป็นประเด็นเลยครับ
มันเทียบค่ากับความตั้งใจ และ ความเสียสละ ที่จะเข้ามาทำงานเพื่อสมาชิกไม่ได้หรอกครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 20

ไม่ทันรุ่นแรกในการก่อตั้งเว็บ ก็ขอเป็นรุ่นแรกของการจัดตั้งสมาคมแล้วกันกัน ยกมือสนุบสนุนมากๆครับ :D
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 21

ข้อสงสัยเพิ่มเติม
1.ถ้าเก็บเงินแล้ว คณะกรรมการ และ คณะทำงานทั้งหลาย มีเงินเดือน เบี้ยเลี้ยงอะไรไหมครับ?
2.เรื่อง visit ผมว่า มาก่อนได้ก่อน มันก็ไม่ได้ยุติธรรมแต่แรกอยู่หรือเปล่าครับ แล้วคนที่มี "หน้าที่" ที่ว่านั่น จำเป็นต้องมีหรือไม่ คนอื่นที่ไป ก็ทำแทนได้? คณะทำงานมีสิทธิที่ได้ไปทุกครั้งหรือไม่?
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 22

ผมซึ่งเป็นฟันเฟืองเล็กๆของสมาคมที่เพิ่งจัดตั้งขึ้น ต้องขอบคุณทุกๆความเห็น ทั้งเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย คำแนะนำเหล่านี้มีค่าเสมอ ทั้งคำติ คำชม แน่นอนว่าคำแนะนำที่มีประโยชน์ทีมบริหารจะนำไปปฎิบัติอย่างแน่นอน หลายคำแนะนำเป็นสิ่งที่ดี แต่คงต้องดูความเป็นจริงด้วยว่าเป็นไปได้ในทางปฏิบัติหรือเปล่า โดยเฉพาะคนที่จะมาทำงาน ทุกกิจกรรมที่มีและจะจัดขึ้น ไม่สามารถเกิดขึ้นเองได้แม้มีเงิน แต่ต้องอาศัยแรงกาย แรงใจ แรงศรัทธา เสียสละเวลา ของทีมงานที่อยู่เบื้องหลังหลายสิบคน การตั้งสมาคมฯที่ผ่านมา ทีมงานใช้เวลาอย่างน้อย 2 ปีกว่าจะได้รับการอนุมัติ ระหว่างทางมีอุปสรรคให้แก้ตลอดเวลา หลังจากนั้นต้องมาร่างกฎ ระเบียบ แนวทาง หาคน หาออฟฟิศ หาพนักงาน หาอุปกรณ์ ประชุมกันครั้งแล้วครั้งเล่า... แน่นอนคนเหล่านี้ไม่ได้รับผลตอบแทนใดๆ ทำไมต้องมาเหนื่อยยาก เสียงชมนั้นเบา เสียงต่อว่านั้นมักเสียงดัง สิ่งที่ทำให้ยืนหยัดอยู่ได้มีเพียงความปราถนาดีต่อเพื่อนมนุษย์ ให้ได้รับแนวคิดการลงทุนที่ถูกต้อง รวมถึงการนำปรัชญาแบบเน้นคุณค่าไปใช้ในชีวิตประจำวัน ซึ่งตัวผมเองได้ประจักษ์แล้วว่าส่งผลดีต่อการลงทุน ต่อการใช้ชีวิตในสังคม เมื่อไหร่ที่สมาคมฯมีทีมงานที่พร้อมจะรับช่วงการบริหารต่อไป ผมยินดีและเต็มใจอย่างที่สุดที่จะออกไป และคนที่มาทำงานไม่ใช่แค่ต้องเสียสละหลายสิ่งหลายอย่าง แต่ต้องเข้ามาด้วยเจตนาสุจริต ไม่ใช่อาสาเข้ามาทำงาน เพื่อต้องการนำตำแหน่งสมาคมฯไปหาประโยชน์ส่วนตน รวมถึงต้องมีความศรัทธากับการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ถ้ามีคุณสมบัติเหล่านื้ทีมงานยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะมาร่วมสร้างอนาคตด้วยกันครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

มีคน post ทาง FB ว่า อาจมีการลบ account หากไม่สมัครสมาชิกภายใน 90 วัน
ผมลองอ่านข้อมูลจากกระทู้นี้ดู ก็ไม่พบข้อความดังกล่าว

ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
parents

โพสต์ที่ 24

ขอเป็นส่วนหนึ่งในการแสดงความเห็นด้วยคน
ผมเป็นสมาชิกใหม่ของเวปประมาณ 2 ปี บอกได้เลยว่าความรู้ที่ผมได้จากที่นี่เทียบไมได้เลยกับค่าสมาชิกแค่นี้ ต่อให้มากกว่านี้ 10 เท่าผมก็ยอมจ่ายเพราะอะไร ก็เพราะรุ่นพี่คนเก่า ๆ ที่เขาทำสำเร็จแล้วกับการลงทุนแนวนี้ ผมแค่เอาแนวทางที่เขาลงทุนมาใช้และต่อยอด โดยที่ไม่ต้องไปคิดสูตรลงทุนเอง แค่นี้ผมก็เป็นหนี้บุญคุณเวปไม่รู้เท่าไหร่แล้วครับ

ขอสนับสนุนครับ
Pekko

โพสต์ที่ 25

เห็นด้วยกับความเห็นของคุณ twentyfour กับพี่เจ๋งทุกประการ
ผมขอแยกประเด็นตามความเข้าใจผม ดังนี้
1. เป็นสมาคมฯ ก็ถือเป็นนิติบุคคลตามกฎหมาย เสียงดังมากขึ้น มีอำนาจการต่อรองต่างๆ มากขึ้น และเพื่อความยั่งยืนต่อไป
2. ค่าใช้จ่าย/ค่าบำรุงและรายรับ เช่น ค่า Domain ค่าปฏิบัติการ+จิปาถะ และเนื่องด้วยข้อ 1 กลายเป็นนิติบุคคล
มีค่าทำบัญชี ค่าสอบบัญชี เงินเดือน ค่าเช่าฯ เพิ่มขึ้นอีก ขณะเดียวกันก็ต้องเพิ่มด้านรายรับ คือมีการเก็บค่าสมาชิก
3. ความโปร่งใส
4. สิทธิ์พื้นฐานของสมาชิก คุณภาพของสมาชิก?

ข้อ 1-3 ผมไม่ติดใจครับ ก็พอเข้าใจว่า เป็นรุ่นต่อรุ่น จากเคยเป็นครอบครัวเล็กๆ เอื้อเฟื้อแบ่งปันกัน ก็กลายเป็นสังคมใหญ่ขึ้น แต่เป็นนิติบุคคลตามกฎหมาย กฎระเบียบมากขึ้นดังนั้นจะทำอะไรก็ต้องเพิ่มความระมัดระวัง

แต่คาใจข้อ 4 ครับ ผมเองก็ไม่เคยไปงานเลี้ยงฯ (จิบเบียร์) ไม่เคยไป Company Visit ผมจะได้สิทธิ์ขั้นพื้นฐานเพียงเข้า Web นี้ได้ทุกห้องเท่านั้นหรือ?
แล้วคุณภาพของผู้ที่จะสมัครเป็นสมาชิกครับ
- จะคัดกรองอย่างไร มีการกำหนดเงื่อนไขอะไรไหมครับ
- ป้องกันพวกที่เข้ามาเป็นสมาชิกใน web แล้วปั่นหุ้น ได้อย่างไร หรือจะมีบทลงโทษที่เข้มข้นรุนแรงมากขึ้น
- ปกป้องเหล่าสมาชิกจากสมาชิกที่ไม่หวังดีweb ได้อย่างไร (ยังไม่ก้าวล่วงไปถึง ตลาด กลต. และผู้บริหารบริษัทฯ)

ปกติการเป็นสมาชิกสมาคมต่างๆ ส่วนใหญ่มักจะกำหนดความรู้ความสามารถ หรือเน้นด้านวิชาชีพมากกว่า (อย่างผมก็เป็นสมาชิกสมาคมนักบัญชี ก็ต้องจ่ายเงินเพื่อรักษาสิทธิ์ถึงจะเซ็นผู้จัดทำบัญชีได้) ต้องมีการกำหนดบทบาท ความรับผิดของสมาชิกด้วย (ข้อนี้ขาดไม่ได้)

แม้กระทั่งทุกวันนี้การแบนความคิดความเห็นไม่รู้ใช้มาตรฐานไหนวัด (ชอบคำว่าใช้วิธีพวกมากลากไปของคุณ twentyfour) บางทีเข้าข่ายเชียร์หุ้นชูข่าวดีกด + กันเป็นแถว หรือมีข้อเท็จจริงที่เป็นข่าวร้ายก็รุมกด - แบนซะงั้น

สิ่งที่ผมขอเสนอแนะและรบกวน มี 2 เรื่องครับ
1. POSITION บริบท หน้าที่ และความรับผิดของสมาคม ต้องชัดเจน เข้าใจง่าย ตรงกับวัตถุประสงค์
2. ควรมีช่องทางสมัครสมาชิก+ช่องทางการชำระเงิน+หลักฐานการการสมัครอื่นนอกเหนือจากต้องสมัครในงานวันที่ 1 ก.ค. โดยเร่งด่วนด้วยครับ ขอบคุณครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
Glaxo

โพสต์ที่ 26

จริงๆก็ไม่ยากครับ ถ้าไม่เห็นด้วยก็ไม่ต้องสมัคร ข้อมูลเกี่ยวกับบริษัทก็หาได้ตามเวปทั่วไป
ส่วนผมสมัครแน่นอนครับ
Roong Nongyao Kh

โพสต์ที่ 27

VIB007 เขียน:มาสนับสนุนพี่ปรัชญา

เก็บไปเถอะ 500 บาท
ขาดทุนหุ้นมากกว่านี้ยังไม่เห็นบ่นให้ได้ยิน
ถ้าอยากเป็นนักลงทุน ก็ต้องหัด"ลงทุน"กันบ้าง
เงิน 500 บาทไม่มากหรอก กินข้าวมิ้อนึงก็มากกว่าแล้ว

ถือว่าบริจาคให้เวปแล้วกัน อย่าคิดมากกันเลย
ใครจะให้มากกว่าก็ยินดีน่ะ
เห็นด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 28

เรียนทุกท่านครับ ผมไม่ติดใจเรื่อง Integrity ของกรรมการและทีมงาน เรื่องค่าสมาชิก และหลายๆเรื่องที่พูดๆกัน

ผมก็ยังสงสัยว่า ทำไมเราต้องทำ แล้วทำเพื่ออะไร ผลประโยชน์ ผลตอบแทน ที่เกิดขึ้นจากการเป็นสมาคมคืออะไร

สมมติเอาเรื่องสำนักงานถาวร ซึ่งผมเชื่อว่าต้องอยู่ในกทม.แน่นอน

ทุกวันนี้สมาชิกมีการกระจายตัวอย่างไร กทม.เมื่อเทียบตจว.
จะหาพื้นที่มากเพียงไรสำหรับห้องประชุม 10คน หรือ 20คน หรือ 50คน และมีอุปกรณ์อะไรให้บ้าง
ความถี่ในการเกิดกิจกรรม ทั้งจากการที่สมาคมเป็นผู้จัด หรือสมาชิกเป็นผู้ขอ
มันมีความคุ้มค่าหรือไม่หรือไม่เมื่อเทียบกับการไปเช่าสถานที่ ซึ่งหลายๆที่ก็ไม่ต้องจ่าย เช่น ตามร้านกาแฟร้านอาหาร
ฯลฯ

ผมรู้สึกว่าเราทุ่มเททั้งทรัพยากร เวลา แรงกาย แรงใจ กำลังทรัพย์ ของกรรมการทีมงานและสมาชิกเพิ่มขึ้น โดยที่เพื่อวัตถุประสงค์ที่รูปแบบปัจจุบันทำได้อยู่แล้ว ไปเพื่ออะไร?

อีกทั้งกรรมการต่างๆก็ยังเพื่มความเสี่ยงในข้อกฏหมายเพิ่มขึ้นอีก
satantuey

โพสต์ที่ 29

ขอสั้นๆเลย!!

ผมยินดีจ่ายเงินสมัครเข้าเป็นสมาชิกสมาคม Thaivi !!!!! :8)
แต่ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะเอาเรื่องเก็บเงินค่าสมาชิกมากีดกันในการเข้าห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" ครับ!! :twisted:
kongkang
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 30

noooon010 เขียน:ขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

มีคน post ทาง FB ว่า อาจมีการลบ account หากไม่สมัครสมาชิกภายใน 90 วัน
ผมลองอ่านข้อมูลจากกระทู้นี้ดู ก็ไม่พบข้อความดังกล่าว

ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
ไม่มีการลบ account. ค่ะ
โพสต์โพสต์