คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

โพสต์ที่ 61

Pekko เขียน:ขอถามที่นี่อีกกระทู้นะครับว่า เมื่อเป็นสมาคมแล้ว สมาคมฯสามารถจัดตั้งกองทุนแนวหุ้นคุณค่าตามวัตถุประสงค์ได้หรือไม่ครับ
คณะกรรมการชุดปัจจุบันไม่มีนโยบายนำเงินไปลงทุนครับ สิ้นปีจะนำเงินส่วนเกินไปทำประโยชน์แก่สังคมร่วมกับสมาชิกครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: คำถามดังๆ ตั้งสมาคมเพื่ออะไร

โพสต์ที่ 62

มีนโยบาย ปกป้องรักษาผลประโยชน์ของนักลงทุนที่ถูกเอาเปรียบไม๊ครับ คุณchatchai
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 63

blueplanet เขียน:มีนโยบาย ปกป้องรักษาผลประโยชน์ของนักลงทุนที่ถูกเอาเปรียบไม๊ครับ คุณchatchai
ในเบื้องต้นนะครับ ผมว่าสมาคมเพิ่มเริ่มนับ 1

งานที่จะทำพื้นฐาน เพื่อให้สมาคมคงอยู่ ก็มีพอสมควร

ผมว่าช่วงนี้ ใจเย็น ๆ กัน รอทางสมาคม แถลงกันก่อนดีมั้ยครับ

ถ้ามีข้อเสนอแนะ ก็รอ รวบรวม หรือตั้งกระทู้เป็นหมวดหมู่ แล้วจัดลำดับ ค่อย ๆ ทำกันไปครับ

ผมว่าตอนนี้ งานของทีมงานคงมากพอสมควรแล้ว
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
iPhone8
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

ขอแผนที่ ที่ตั้งสมาคมที่จะรับสมัคร จะดีมากครับ
และถ้าจะดีมากขึ้นไปอีก ถ้าสามารถสมัครผ่านเวปได้ (หลักฐานที่ต้องการ ก็ใช้ scan แล้วเมล์ไปพร้อม ใบ pay-in)
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 65

chatchai เขียน:
Pekko เขียน:ขอถามที่นี่อีกกระทู้นะครับว่า เมื่อเป็นสมาคมแล้ว สมาคมฯสามารถจัดตั้งกองทุนแนวหุ้นคุณค่าตามวัตถุประสงค์ได้หรือไม่ครับ
คณะกรรมการชุดปัจจุบันไม่มีนโยบายนำเงินไปลงทุนครับ สิ้นปีจะนำเงินส่วนเกินไปทำประโยชน์แก่สังคมร่วมกับสมาชิกครับ
ไม่ใด้หมายถึงอย่างงั้นครับ ผมหมายความว่า ในอนาคตสมาคมฯสามารถจัดตั้งกองทุนรวม(ออก IPO อิสระเอง เช่นกองทุนดัชนี SETTRI ที่เคยมีการทำวิจัยไว้) โดยมิได้นำรายได้ค่าสมัครสมาชิกฯ ในส่วนนี้ไปลงทุนครับ

ปล. ผมคิดว่าสมาชิกสมาคมฯ น่าจะได้รับสิทธิ์หรือเข้าถึงบทวิจัยจากสมาคม โดยอาจจะส่งเป็น PM ก็ดีนะครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
ningku

โพสต์ที่ 66

หากจะเก็บ ค่าสมาชิก ก็ไม่ได้ว่าอะไร

แต่อย่าได้ปิดกั้น ให้อ่านได้เฉพาะสมาชิกได้หรือไม่ ไม่ได้มีเหตุผลอันใดที่จะปิดกั้นเลย

วัตถุประสงค์การตั้ง thaivi เมื่อหลายปีก่อน ก็เพื่อ เผยแพร่แนวทางการลงทุนแบบ vi ในสังคมตลาดหุ้นไทย

หากปิด แล้วเก็บสมาชิก ต่อไป เด็กรุ่นใหม่ ก็ยากที่จะเข้ามา แล้วมาสมัคร
ningku

โพสต์ที่ 67

ข้อเสีย อีกข้อ ของการปิดกั้นคือ ภาพลักษณ์ที่ ไม่โปร่งใส ในสายตาสาธารณชน มันดูเป็น องค์กรเฉพาะกลุ่ม

เรื่องค่าใช้จ่าย เช่น company visit ควรเก็บตามการใช้งาน ไม่ใช่เอาคนส่วนมาก มาจ่ายค่าใช้จ่ายให้ กลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง กลุ่มเดิมๆ ก้วนเดิมๆ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 68

ถูกต้องที่สุดแล้วครับ สำหรับคนมีโอกาศ การไ้ด้รับโอกาศมันเป็นเรื่องไม่น่าตื่นเต้น

แต่กับไร้โอกาศ เช่น เด็กกำพร้า คนแก่ที่ถูกทิ้ง วัดที่ห่างไกลความเจริญ

การได้โอกาศ ถือเป็นการสร้างฝันให้เป็นจริงครับ

ปลื้มใจแทนสมาชิกครับ ที่ทีมงานชุดนี้ เห็นคุณค่า ของคนที่ไร้โอกาศ

และยังดีใจที่เซียนหลายๆท่านเมื่อ มั่งคั่งในเงินแล้ว ยังเป็นคนๆเดิมที่ยังยึดหลักเดิม

คือ ใช้ชีวิตคุ้มค่าและเต็มที่ในราคาไม่แพง

หลายคนตอนนี้ก้คง 9หลักกันหมดแล้ว แต่ก้ยังยึดมั่นที่จะลงทุนโดยไม่เฟ้อ

นับถือครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
pat4310

โพสต์ที่ 69

ถ้าบริหารกองทุนของสมาคมได้แบบ "กองทุนรางวัลโนเบล" ที่มีเงินงอกมาทำประโยชน์ได้ตลอดไป เยี่ยมมาก :D
คุณๆคงเคยได้ยินชื่อ อัลเฟรด เบิร์นฮาร์ด โนเบล มาแล้ว เขาเกิดในปี พ.ศ. 2376 และถึงแก่กรรมในปี พ.ศ. 2439 เขาเป็นนักวิทยาศาสตร์ชาวสวีเดน เป็นผู้คิดค้นทำดินระเบิดจนมั่งคั่ง จึงนำเงินที่ได้มาทั้งหมดตั้งเป็นกองทุนให้รางวัล ชื่อว่ารางวัลโนเบล

เดือนตุลาคมของทุกปี คณะกรรมการตัดสินรางวัลโนเบลจะประกาศรายชื่อบุคคลที่ทำคุณประโยชน์แก่เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน ซึ่งมีอยู่หลายสาขาด้วยกันเช่น สาขาฟิสิกส์ เคมี การแพทย์ อักษรศาสตร์ รวมทั้งรางวัลโนเบลสาขาสันติภาพ สำหรับผู้ที่นำสันติสุขมาสู่โลกมนุษย์ในรอบปี

ผู้ที่ได้รางวัลโนเบล ถือเป็นเกียรติยศสูงสุดของชีวิต ทุกคนไม่เพียงแต่ได้รับใบประกาศเกียรติคุณ ยังจะได้รับเงินรางวัล 1,000,000 ดอลล่าร์สหรัฐอีกด้วย

แต่ละปี คณะกรรมการตัดสินรางวัลโนเบลจะประกาศให้รางวัลรวม 5 สาขาด้วยกัน หมายความว่าทุกปีต้องจ่ายเงินรางวัล 5 ล้านดอลล่าร์สหรัฐ จึงมีคนอดถามไม่ได้ว่า กองทุนรางวัลโนเบลมีจำนวนเงินมากน้อยแค่ไหน จึงแบกรับภาระจ่ายเงินรางวัลจำนวนมหาศาลได้ทุกปี

อันที่จริงความสำเร็จของกองทุนรางวัลโนเบล นอกจากเงินทุนของ อัลเฟรด เบิร์นฮาร์ด โนเบลแล้ว ต้องยกประโยชน์ให้แก่คณะกรรมการรางวัลโนเบลที่ลงทุนอย่างถูกทาง

กองทุนรางวัลโนเบลก่อตั้งขึ้นเมื่อ พ.ศ. 2439 ด้วยเงินบริจาคจาก อัลเฟรด เบิร์นฮาร์ด โนเบล จำนวน 9,800,000 ดอลล่าร์สหรัฐ เนื่องจากวัตถุประสงค์ในการจัดตั้งกองทุน เพื่อจ่ายเงินรางวัลให้แก่ผู้ได้รับรางวัลโนเบล ฉะนั้นการบริหารเงินกองทุนจะเกิดข้อผิดพลาดไม่ได้เด็ดขาด

เพราะเหตุนี้ตอนแรกจัดตั้งกองทุน ในระเบียบข้อบังคับระบุไว้อย่างชัดเจน ให้ลงทุนในกิจการที่มั่นคง ได้รับผลตอบแทนที่แน่นอน เช่นฝากเงินกับธนาคารและซื้อพันธบัตร ไม่สมควรลงทุนในหุ้นหรือธุรกิจที่ดินซึ่งมีความเสี่ยงสูง

นี่เป็นวิธีการลงทุนที่ปลอดภัย แต่ผลจากการยอมสละผลตอบแทนสูง ซึ่งมีความเสี่ยงสูง ปรากฏว่า 50 ปีให้หลัง เงินรางวัลที่จ่ายออกไป บวกกับค่าใช้จ่ายในกิจกรรมของกองทุน เงินทุนของกองทุนรางวัลโนเบลหดหายไปถึงสองในสาม และเมื่อถึงปี พ.ศ. 2496 เงินกองทุนก็ลดลงเหลือเพียง 3,000,000 ดอลล่าร์สหรัฐเท่านั้น

คณะกรรมการบริหารกองทุนรางวัลโนเบล พอเห็นเงินกองทุนร่อยหรอลง ค่อยตระหนักถึงความสำคัญของการลงทุนให้ได้รับผลตอบแทนอย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วย เมื่อปี พ.ศ. 2496 จึงแก้ไขข้อบังคับกองทุน จากเดิมซึ่งอนุญาตให้ฝากเงินธนาคารกับซื้อพันธบัตร เปลี่ยนเป็นลงทุนในตลาดหุ้นและอสังหาริมทรัพย์เป็นหลัก

ผลจากการเปลี่ยนแนวความคิดในการลงทุน ช่วยพลิกสถานะทางการเงินของกองทุนรางวัลโนเบล หลังจากนั้นเป็นต้นมาสามารถจ่ายเงินรางวัลโนเบลตามเดิมติดต่อกัน 40 ปี เมื่อถึง พ.ศ. 2536 ทางกองทุนไม่เพียงทำกำไรในส่วนที่ขาดทุนไปกลับคืนมา สินทรัพย์สุทธิของกองทุนรางวัลโนเบลยังสุงถึง 270 ล้านดอลล่าร์สหรัฐ

ถ้าหากไม่เปลี่ยนแนวความคิดในการลงทุน ยังคงฝากเงินไว้กับธนาคารเป็นหลัก ทุกวันนี้คงไม่มีปัญญาจ่ายเงินรางวัล และคงจะล้มหายตายจากโลกไปแล้ว

จากบทเรียนของกองทุนรางวัลโนเบล ทำให้กองทุนของสหรัฐอเมริกาจำนวนมากเปลี่ยนแปลงวิธีการลงทุน แทนที่จะฝากเงินกับธนาคารหรือซื้อพันธบัตร จึงพากันหันไปซื้อหุ้นและถือครองอสังหาริมทรัพย์แทน

คุณๆอยากให้เงินทองที่หามาด้วยความยากลำบากผ่านไปอีกหลายสิบปี กลับหดตัวเหมือนกับกองทุนโนเบลในระยะแรก หรือเติบโตแบบก้าวกระโดดในภายหลัง?

ปัญหาอยู่ที่คุณลงทุนในรูปแบบอะไร ถ้าหากยังฝากเงินไว้กับธนาคาร รู้ตัวตอนนี้ยังไม่สาย กองทุนรางวัลโนเบลเพียงปรับเปลี่ยนแนวความคิดในการลงทุน ทุกอย่างก็พลิกฟื้นดีขึ้น และอยู่รอดปลอดภัยจนถึงทุกวันนี้
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
varintorn

โพสต์ที่ 70

คิดว่าพี่ฉัตรชัยตอบไม่ตรงนัก ผมช่วยเสริมแล้วกัน

การจัดตั้งกองทุนโดยสมาคมน่าจะเป็นไปได้ เนื่องจากสมาคมเองไม่ได้มีใบอนุญาติเหมือน บลจ. แต่อาจจะนำเงินไปลงทุนในนามสมาคมได้ ซึ่งพี่ฉัตรฯ ก็บอกแล้วนะครับว่าสมาคมไม่มีนโยบาย
chatchai

โพสต์ที่ 71

varintorn เขียน:คิดว่าพี่ฉัตรชัยตอบไม่ตรงนัก ผมช่วยเสริมแล้วกัน

การจัดตั้งกองทุนโดยสมาคมน่าจะเป็นไปได้ เนื่องจากสมาคมเองไม่ได้มีใบอนุญาติเหมือน บลจ. แต่อาจจะนำเงินไปลงทุนในนามสมาคมได้ ซึ่งพี่ฉัตรฯ ก็บอกแล้วนะครับว่าสมาคมไม่มีนโยบาย
ขอบคุณครับ ที่ช่วยกันตอบ

ถ้าหมายถึงว่าสมาคมจะออกกองทุนรวม แล้วขายหน่วยลงทุน คงทำไม่ได้ เพราะไม่มีใบอนุญาต และไม่ใช่นโยบายครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 72

Pekko เขียน:
ไม่ใด้หมายถึงอย่างงั้นครับ ผมหมายความว่า ในอนาคตสมาคมฯสามารถจัดตั้งกองทุนรวม(ออก IPO อิสระเอง เช่นกองทุนดัชนี SETTRI ที่เคยมีการทำวิจัยไว้) โดยมิได้นำรายได้ค่าสมัครสมาชิกฯ ในส่วนนี้ไปลงทุนครับ

ปล. ผมคิดว่าสมาชิกสมาคมฯ น่าจะได้รับสิทธิ์หรือเข้าถึงบทวิจัยจากสมาคม โดยอาจจะส่งเป็น PM ก็ดีนะครับ
บทวิจัยแบบนักวิเคราะห์ สมาคมก็คงเขียนไม่ได้ครับ เพราะทีมงานทั้งหมดไม่มีใครมีใบอนุญาต รวมทั้งเราคงไม่ชี้นำครับ เราจะสอนให้คนตกปลาเองครับ
chatchai

โพสต์ที่ 73

เรื่อง Company Visit ทางทีมงานก็เห็นใจเพื่อนๆสมาชิกที่อยู่ต่างจังหวัด หรือทำงานประจำไม่สะดวกที่จะไป

ดังนั้นทุกบริษัทที่ทางสมาคมจัด ทางสมาคมจะมีทีมงานไปด้วยและสรุปเนื้อหามาโพสต์ให้เพื่อนๆสมาชิกที่ไม่ได้ไปอ่านด้วยครับ
tanateyupa

โพสต์ที่ 74

chatchai เขียน:เรื่อง Company Visit ทางทีมงานก็เห็นใจเพื่อนๆสมาชิกที่อยู่ต่างจังหวัด หรือทำงานประจำไม่สะดวกที่จะไป

ดังนั้นทุกบริษัทที่ทางสมาคมจัด ทางสมาคมจะมีทีมงานไปด้วยและสรุปเนื้อหามาโพสต์ให้เพื่อนๆสมาชิกที่ไม่ได้ไปอ่านด้วยครับ
ทางสมาคมสามารถติดต่อบริษัท ที่จะไป Company Visit แล้ว อัด VDO นำมาโพสเพื่อเป็นประโยชน์ให้กับสมาชิกที่ไม่ได้ไป ได้หรือไม่ครับ
KittipongS

โพสต์ที่ 75

chukieat30 เขียน:ต้องเห็นใจทีมงานและฝ่ายเวบมาสเตอร์บ้างสิครับ

ค่าใช้จ่ายทั้งโดเมน ค่าไฟ ค่าอัพเดทเวบ

ทีมงานไม่ได้อิ่มทิพย์ หรือเสกเงินเองได้แบบโดราเอม่อนนะครับ

ต้องเอาใจเขา มาใส่ใจเราบ้าง

ผมรู้ว่าไม่เหมาะ ที่เก็บเงิน แต่ทุกวันนี้ ถามตัวเองก่อนเถอะว่า

ออกจากบ้านมา มีอะไรบ้างที่ฟรี นอกจากรถเมลล์ฟรี

500 เนี่ย ไม่ใช่ 5000 50000 ที่ต้องมานั่งคิดมากว่า โห แพงหว่ะ

คุณซื้อความสุขให้ตัวเองยังแพงกว่า 500 แล้วจะซื้อความรู้/ปี ปีละ500 เนี่ยแพงมากเหรอ

วันละไม่ถึง 2 บาท

คุ้มยิ่งกว่า ประกันชีวิตอีก ไม่ต้องตรวจและตอบคำถามสุขภาพเหมือนกัน

ใช่ว่าเงินที่ทุกท่านจ่ายจะไปเข้ากระเป๋าใครคนใดคนหนึ่ง

เงินที่เหลือ

ผมเชื่อว่า คณะกรรมการชุดนี้ คงนำไปทำให้เกิดประโยชน์แก่สังคม

อย่าคิดว่า จะเอาอย่างเดียว ต้องรู้จัก การให้ครับ
ข้อความนี้ผมเห้นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ สำหรับผมแล้วขอฟรีไม่มีในโลก คุณอยากได้อะไรคุณก็ต้องลงทุนและลงแรงเพื่อให้ได้ให้สิ่งที่ต้องการนั้นมา การที่จะมีการเก็บค่าสมาชิกคนละ 500 บาทนั้น สำหรับผมถือว่าคุ้มมาก ถ้าทางทีมงานสามารถใช้ไปพัฒนาสมาคมและสาระความรู้ในการลงทุนในหุ้นแบบเน้นคุณค่าให้ดีขึ้น อีกอย่าง ถ้าเงิน 500 บาท สามารถช่วยพัฒนาความรู้ในการการลงทุนของผมให้ดีขึ้นและช่วยผมจากการขาดทุนจากการลงทุนแล้ว แค่นี้ก้อสุดคุ้มแล้ว ส่วนเรื่องการเดินทางไป company visit นั้น ผมคิดว่าถ้าเพื่อนที่ไปงานแล้วสามารถบันทึกวีดีโอแล้วนำมาโพสต์ไว้ในเว็บก็คงเป็นประโยชน์กับคนที่ไม่มีโอกาศเดินทางไปด้วย เช่น คนที่ไม่มีโอกาสไปเพราะทำงานอยุู่ต่างประเทศ หรือที่ทำงานอยู่ต่างจังหวัด
chitadisai

โพสต์ที่ 76

เรื่องความเหลื่อมล้ำเวลาไป พบปะกัน สัมนา แค่คนส่วนน้อยนั้น
ผมคิดว่า ขอแค่ พี่ๆ อัด VDO หรือ อัดเสียงมาฝาก ซักนิด จะเป็นพระคุณอย่างสูงแก่ คนที่บ้านห่างไกล กทม มากครับ
ไม่จำเป็นต้องจ้างบริษัท มาอัดให้แพงเปลืองเงินหลอก อัดแบบบ้านๆก็พอ จริงๆ ขอแค่เสียงก็ดีใจแล้วครับ แล้วตัดส่วนที่ หมิ่นเหม่ต่อการถูกฟ้องร้องออก ส่วนที่เปิดเผยไม่ได้ออก
ผมพึ่งซื้อเครืองอัดมาไม่กี่พัน ยี่ห้อ ซัน วาย ของญี่ปุ่น แค่กระซิบ ยังได้ยิน อัดเวลาเรียน เป็นประโยชน์มากครับ
อัด มาให้บ่อยๆ จะได้บุญมากนะคับ ^ ^

ใครทำมาฝาก ขอให้ สวยๆ หล่อๆ รวยๆ ถึงไม่มีส่วนร่วมแต่ขอฟังก็พอ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 77

ขอถามอีกข้อครับ (8bfvp^js]kpiv[;jk0t5k,fusinvgx]jk)

จากที่หลายๆคนให้รอรายละเอียดจากประธานหรือสมาคม ไม่ทราบว่ามีแผนที่จะเปิดเผยแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ ทั้งนโยบายต่างๆ รวมถึงกฏระเบียบสมาคม

หรือว่า ทั้งหมดที่แจ้งมามีแค่นี้ ไม่มีอะไรเพิ่มเติมอีกแล้ว

พอเข้าใจว่ากฏระเบียบสมาคมต้องจดแจ้งที่กระทรวงพณ. ทำให้ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้จนกว่าจะมีการประชุมสามัญ ถ้าทำไปแล้วก็อยากทราบว่ามีรายละเอียดยังไง ถ้ายังไม่ทำ ไม่ทราบว่ามีฉบับร่างที่เตรียมให้สมาชิกลงคะแนนรับรอง นำมาเปิดเผยได้เมื่อไหร่ครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 78

chitadisai เขียน:เรื่องความเหลื่อมล้ำเวลาไป พบปะกัน สัมนา แค่คนส่วนน้อยนั้น
ผมคิดว่า ขอแค่ พี่ๆ อัด VDO หรือ อัดเสียงมาฝาก ซักนิด จะเป็นพระคุณอย่างสูงแก่ คนที่บ้านห่างไกล กทม มากครับ
ไม่จำเป็นต้องจ้างบริษัท มาอัดให้แพงเปลืองเงินหลอก อัดแบบบ้านๆก็พอ จริงๆ ขอแค่เสียงก็ดีใจแล้วครับ แล้วตัดส่วนที่ หมิ่นเหม่ต่อการถูกฟ้องร้องออก ส่วนที่เปิดเผยไม่ได้ออก
ผมพึ่งซื้อเครืองอัดมาไม่กี่พัน ยี่ห้อ ซัน วาย ของญี่ปุ่น แค่กระซิบ ยังได้ยิน อัดเวลาเรียน เป็นประโยชน์มากครับ
อัด มาให้บ่อยๆ จะได้บุญมากนะคับ ^ ^

ใครทำมาฝาก ขอให้ สวยๆ หล่อๆ รวยๆ ถึงไม่มีส่วนร่วมแต่ขอฟังก็พอ
เห็นพูดกันหลายคน อัดได้ไม่ได้ น่าจะเป็นสิทธิ ของบริษัทหรือเปล่าคับ
เขาให้เยี่ยมแต่ไม่ได้หมายความว่าให้เผยแพร่ข้อมูลทั้งหมดนี่คับ
คงต้องแล้วแต่ไหมคับ
show me money.
chitadisai

โพสต์ที่ 79

ใช้ครับ
บางเรื่องก็เผยแพร่ไม่ได้
maninpp

โพสต์ที่ 80

สำหรับสมาชิกที่อยู่ต่างจังหวัด ที่ไม่สามารถ ไปเยี่ยมชม พบปะ บริษัท ได้
บางครั่ง ข้อมูลดังกล่าวก็ได้รับความอนุเคราะห์ จากเพื่อนที่ไปร่วมกิจกรรมครับ
อย่างเช่น company visit ps ภายในวันนั้นก็มีเพื่อนๆ post ในร้อยคนร้อยหุ้น แล้วครับ :P

ถ้าต้องมีการอัดเสียง หรือ คลิบ การประชุม อาจทำให้ความคึกคักของการ
ไปร่วมประชุมลดน้อยลงได้ (ดูได้จาก company visit ของ บ. singer มีการขอรอคิวไป visit อีกมาก)
นพพร

โพสต์ที่ 81

อ่านความเห็นของคุณ YOyo แล้วเคลียร์มากขึ้นครับ เห็นความเหนื่อยยากของทีมงานเบื้องหลังหลายๆท่าน ขออภัยในความเห็นหลายครั้งที่พยายามถามอาจจะดูเหมือนรุนแรง แต่เนื้อแท้จริงๆผมก็แค่อยากจะให้รู้มุมมองในด้านอื่นบ้างที่เริ่มมีความเห็นมากขึ้นว่าคนต่างจังหวัด คนที่ไม่มีเวลา ต้องมานั่งทำงาน สิทธิประโยชน์ที่เขาจะได้จะลดน้อยลงไป มันไม่เท่าเทียมกันครับ

เรื่องเงินมันพูดยาก เห็นหลายท่านบอกแต่ว่าเงินเท่านี้ทำโน่นนี่ใช้เยอะกว่านี้อีก แค่นี้ไม่ยอมจ่าย ผมบอกได้เลยนะครับผมอ่านแล้วรู้สึกเจ็บมาก มันไม่ใช่เงินแค่เท่านี้ครับ บางเดือนผมโอนเงินเข้าพอร์ตก็ได้เท่านั้นแหล่ะครับ 500 บาทเฝ้าเก็บกว่าจะได้มา เพราะฉะนั้นหลายท่านเอาไปเทียบทำโน่นนี่ บางคนเค้าเฝ้าเก็บก็ได้เท่านี้แหล่ะครับ แต่ถามว่ามีปัญญาจ่ายหรือเปล่าปีละ 500 มีครับผม

ผมยินดีจ่ายเพื่อให้สมาคมตั้งอยู่เพื่อสร้างคุณค่าให้ประเทศไทยครับ แต่ไม่ค่อยยินดีถ้าเอาเวปบอร์ดบางห้องล็อคไว้สำหรับให้ผู้ที่จ่ายเงินเข้าสมาคมเท่านั้น
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 82

รูปภาพ
ds105

โพสต์ที่ 83

อ่านแล้วก็เข้าใจสำหรับบางคนที่มีภ่าระที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือน อาจจะมีเงินเหลือไม่มากในการลงทุนในช่วงแรก หลายคนก็ต้องประหยัดเพื่อนำเงินมาลงทุน จะได้มีอิสรภาพทางการเงินในอนาคต แต่ก็เข้าใจคนที่มาทำงานทำไมต้องยอมทำงานให้ฟรี ออกเงินตัวเอง ทีมงานคงต้องใช้เวลาในการทำความเข้าใจกับสมาชิกสักพักแหละครับ
neuhiran
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 84

ขอถามหน่อยนะว่า การที่จะโอนเว็บนี้ให้กับสมาคมนั้นเนี๊ย เจ้าของเว็บเดิมเขาคิดราคาเท่าไหร่
เขาโอนให้สมคมฟรีเลย รึเปล่าครับ ผมว่าน่าจะต้องมีจ่ายกันบ้างนะ มันจะไม่ยุติธรรมกับเจ้าของเดิม
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 85

neuhiran เขียน:ขอถามหน่อยนะว่า การที่จะโอนเว็บนี้ให้กับสมาคมนั้นเนี๊ย เจ้าของเว็บเดิมเขาคิดราคาเท่าไหร่
เขาโอนให้สมคมฟรีเลย รึเปล่าครับ ผมว่าน่าจะต้องมีจ่ายกันบ้างนะ มันจะไม่ยุติธรรมกับเจ้าของเดิม
ไม่ได้จ่ายให้เจ้าของเดิม(เพราะซื้อมาหลายปีแล้ว)
ตอนนี้กำลังหาที่ลงให้เป็นเจ้าของโดย สมาคม
จะได้เป็นของส่วนกลาง นายกหรือกรรมการสมัยหน้าก็มีสิทธิ์มาพัฒนาปรับปรุงแก้ไขตามแต่เห็นสมควร
เพื่อนักลงทุนรุ่นต่อไป

เป็นสมบัติสมาคมบุคคลไม่มีสิทธิ์จะนำไปขาย
pooklook

โพสต์ที่ 86

ขอเสนอว่าไม่ควรมีค่าสมาชิกตลอดชีพนะครับ เพราะค่าใช้จ่ายของสมาคมมีแต่จะเพิ่มขึ้นทุกปี
การเอาเงินที่จำกัดมาใช้ย่อมจะส่งผลต่อการทำงานในระยะยาวครับ (กลัวจะเหมือนแคลิฟอเนียครับ 55)
อยากให้สมาคมทำงานเพื่อผลประโยชน์ของสมาชิกมากกว่าหน้าตาของสมาคม ยิ่งพอเห็นประโยคทำนองนี้ด้วย "สิ้นปีจะนำเงินส่วนเกินไปทำประโยชน์แก่สังคมร่วมกับสมาชิกครับ" คืนกำไรกับสังคมก็ดีครับแต่ช่วยทำให้สมาชิกก่อนได้ไหมครับ สมาชิกหลายท่านมีข้อจำกัดด้านเวลาทำให้ไปร่วมการเยี่ยมชมบริษัทไม่ได้ หรือพบปะสังสรรก็ไม่สะดวก ก็อยากให้มีหนังสือ วารสารก็ได้ครับ ส่วนคอร์สอบรมพื้นฐานต่างๆก็อยากให้เป็นหลักสูตรไปเลย เพื่อเมื่อเรียนจบแล้วจะได้เอาไปใช้ได้จริงๆครับ

อย่างไงผมก็สมัครสมาชิกอยู่แล้วครับ เงิน 2000 สำหรับ 5 ปีแลกกับโอกาสต่อยอดความรู้และความคิด
เป็นราคาที่มีส่วนลดมากพอแล้วครับ
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 87

ผมขอถามว่าจะมีรายงานประจำปีที่บอกว่าสมาคมดำเนินการกิจกรรมอะไรบ้างในรอบปีหรือไม่ เห็นในกระทู้เรื่อง การจัดตั้งสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย) และการรับสมัครสมาชิก ว่ามี "รายงานผลประกอบการ" ใน "Q8 : จะรู้ได้อย่างไรว่า เรื่องบัญชีและการเงินถูกต้องโป​ร่งใส" ผมจึงเข้าใจว่าเป็นรายงานการเงินเท่านั้นน่ะครับ

แล้วถ้าจะสมัครโดยใช้ชื่อผู้ใช้เดิมนี่ จะตรวจสอบยังไงหรือครับ
Energy_eak

โพสต์ที่ 88

เป็นกำลังใจให้นะครับ..การจะเปลี่ยนเปลี่ยนอะไร..ต้องมีแรงเสียดทานบ้างเป็นธรรมดา

แต่ขอบอกเล่านิดนึงอะครับ..
คือเรื่อง ประชาสัมพันธ์อะครับ...พอดีผมไม่รู้เรื่อง สมาคมเลย จนมีเพื่อนโทรมาบอก ...จึงได้เข้ามาหาข้อมูลอ่านอะครับ(ยิ่งตกใจ..ที่เขาจะรับสมัครกันไม่กี่วันนี้แล้ว..แต่ผมไม่รู้เรื่องเลย)...และผมก็ไปบอกเพื่อนๆต่ออีก..พบว่าเพื่อนๆบางท่านก็ยังไม่ทราบเช่นกันครับ..

..ยังไง ผมคิดว่า ถ้าPMถึงทุกท่านเพื่อให้ทราบทั่วกัน หรือ ถ้ามีแผนแล้วขออภัยนะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ...จริงๆอยากให้พอเก็บสตางค์แล้ว ..เปิดให้คนมาอ่านข้อมูลกันฟรีๆเลยทุกบอร์ด..เว้นแค่ตอนคอมเม้นก็พอ(แบบว่านึกถึงตัวผมเองตอนใหม่สุดๆที่เคยเข้ามาได้อ่าน แนวคิด ต่างๆได้ความรู้เพียบเลย)...แต่เชื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน เป็นผู้ประสบความสำเร็จแล้ว ...น่าจะนำพาสมาคมไปในทางที่ดีครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 89

Energy_eak เขียน:เป็นกำลังใจให้นะครับ..การจะเปลี่ยนเปลี่ยนอะไร..ต้องมีแรงเสียดทานบ้างเป็นธรรมดา

แต่ขอบอกเล่านิดนึงอะครับ..
คือเรื่อง ประชาสัมพันธ์อะครับ...พอดีผมไม่รู้เรื่อง สมาคมเลย จนมีเพื่อนโทรมาบอก ...จึงได้เข้ามาหาข้อมูลอ่านอะครับ(ยิ่งตกใจ..ที่เขาจะรับสมัครกันไม่กี่วันนี้แล้ว..แต่ผมไม่รู้เรื่องเลย)...และผมก็ไปบอกเพื่อนๆต่ออีก..พบว่าเพื่อนๆบางท่านก็ยังไม่ทราบเช่นกันครับ..

..ยังไง ผมคิดว่า ถ้าPMถึงทุกท่านเพื่อให้ทราบทั่วกัน หรือ ถ้ามีแผนแล้วขออภัยนะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ...จริงๆอยากให้พอเก็บสตางค์แล้ว ..เปิดให้คนมาอ่านข้อมูลกันฟรีๆเลยทุกบอร์ด..เว้นแค่ตอนคอมเม้นก็พอ(แบบว่านึกถึงตัวผมเองตอนใหม่สุดๆที่เคยเข้ามาได้อ่าน แนวคิด ต่างๆได้ความรู้เพียบเลย)...แต่เชื่อว่าเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน เป็นผู้ประสบความสำเร็จแล้ว ...น่าจะนำพาสมาคมไปในทางที่ดีครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ
เก็บเงินไปแล้ว คงย้อนกลับไปเปิดฟรีไม่ได้แล้วหล่ะครับ เดี๋ยวเป็นมาม่า เหมือนบอลยูโรนะครับ :P
ผมรอสมัคร online ละกันนะครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 90

ผมเชื่อว่าทีมงานมีความตั้งใจดี และเหนื่อยกับการทำงานให้เว็ปโดยไม่ได้หวังอะไรตอบแทน เป็นการทำงานส่วนร่วมอย่างแท้จริงขอชื่นชมคับ

มีบางท่านเปรียบเว็ปไทยวีไอว่าเหมือนวัด ซึ่งวัดที่ประชาชนศรัทธาเป็นจำนวนมากมักจะมีเศรษฐีเป็นผู้อุปถ้มภ์อยู่หลายท่านทำให้วัดไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายต่างๆภายในวัด และถ้าผู้ใดมีใจอยากช่วยงานที่วัดโดยการออกแรงก็ทำได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องเงิน อย่างที่พูดกันว่าใครมีแรงออกแรงใครมีกำลังทรัพย์ก็ออกทุนได้ ผมเข้าใจว่าการตั้งสมาคมย่อมต้องมีค่าใช้จ่ายมากขึ้นแต่ก็ได้ความน่าเชื่อถือทางสังคมมากขึ้นเช่นเดียวกัน มีวิธีหนึ่งถ้าเป็นไปได้เพียงแค่ท่านผู้ประสำความสำเร็จในแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่าและเห็นด้วยกับการก่อตั้งสมาคมที่ได้รับเงินปันผลจากการลงทุนตั้งแต่8หลักขึ้นไปซึ่งผมเชื่อว่ามีอยู่หลายท่านเพียงแค่ท่านเอยปากว่าถ้าเงินในการรับบริจาคไม่พอเพียงกับการดำเนินงานของทางสมาคมมาบอกผมได้ผมจะออกส่วนที่ขาดให้จะทำให้การก่อตั้งสมาคมเปิดตัวได้อย่างดงามมากคับ เมื่อเวลาการก่อตั้งสมาคมผ่านไปอย่างยาวนานไปสู่คนรุ่มใหม่รุ่นแล้วรุ่นเล่า คนรุ่นหลังน่าจะยกย่องผู้ก่อตั้งสมาคมอย่างที่เจ้าสั่วเซเว่นพูดเรื่องท่านขงเบ้งไว้ว่า

"หลังจากขงเบ้งตายไปประมาณ 1,800 ปี คนเสฉวนยังคิดถึงขงเบ้ง นั่นแสดงว่าคุณธรรมน้ำมิตร ความซื่อสัตย์ ความจงรักภักดี และการดำรงชีวิตอย่างสมถะ ที่แม้จะตายไปแล้ว เขามีทรัพย์สมบัติแค่ไร่หม่อนเพียง 300 ไร่เท่านั้นเอง ตรงนี้เป็นที่เลื่องลือในเรื่องของความรู้จักพอของขงเบ้ง" ก็เป็นไปได้นะคับ

ปล.ผมยังเชื่อว่ามีช่องทางระดมทุนเข้าสมาคมได้อีกมากอย่างเช่นงานสัมมนาที่รุ่นพี่ๆจะจัดในสมาคมผมว่าจะทำเงินให้สมาคมได้อีกมากเช่นกันคับเช่นในงานสัมมนาอาจจะแบ่งที่ไว้จำนวนหนึ่งให้ผู้ที่มีฐานะทางการเงินดีและสนใจงานสัมมนามาร่วมงานโดยไม่คิดเงินค่างานสัมมนาแต่รับเป็นรูปแบบเงินบริจาคแทน หรือ การทำเสื้อยืดของทางสมาคมออกมาจำหน่ายทุกปีคล้ายๆเสื้อบอลของสโมสรฟุตบอลที่ทำออกมาใหม่ทุกปีก็อาจจะดีก็ได้คับ :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG