ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
mrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 361

ยินดีสนับสนุนครับ เป็นเวบที่ให้ความรู้อย่างมาก ขอเป็นกําลังใจให้ทีมงาน และจะรอคอร์สสัมมนาจากพี่เวบนะครับ
(พี่ฉัตรชัยครับยินดีที่ได้คุยกับพี่ตอนเช้าที่ไปสมัครสมาชิกสมาคมครับ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
warrant_buffer
ผู้ติดตาม: 3

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 362

ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาอะไรกับการที่จะต้องจ่ายเงินเพื่อรักษาสถานภาพการเป็นสมาชิกของเวปไซต์คุณภาพที่ทำให้ผมมีความรู้ในการลงทุนโดยเหมือนได้เปิดโลกอีกด้านหนึ่งที่ผมไม่เคยรู้จัก หากสิ่งใดที่เป็นประโยชน์และทำให้เวปไซต์อยู่ได้ ผมยินดีสนับสนุนครับ

สิ่งที่ผมกลัวคือในอนาคตคุณภาพของเนื้อหาในเวปไซต์ ยังจะคงเหมือนเดิมรึเปล่า? ข้อมูลต่างๆก่อนหน้านี้เนื่องจาก thaivi เป็น free-online content ทำให้เหมือนเป็นบอร์ดสาธารณะที่รวมกลุ่มคนที่ชื่นชอบในวิถีของ value investment มารวมกัน เป็นรูปแบบที่สมาชิกแต่ละคนมีอะไรก็สามารถมาถกเถียง หรือแชร์ข้อมูลต่างๆได้อย่างอิสระ

ผมชอบอ่านแนวคิดและข้อมูลต่างๆที่สมาชิกท่านอื่นๆที่โพสในกระทู้ครับ ไม่ว่าจะมี + เยอะๆหรือ - จนข้อความหายไป ผมชอบตรงที่มันหลากหลายดี ผมกังวลว่าในอนาคตสมาชิกแต่ละท่านจะมีความรู้สึกที่ว่า "เสียตังแล้วต้องมาโพสข้อมูลหรือการบ้านที่ตัวเองทำให้กับคนอื่นฟรีๆ" หรือจะมีการเลือกโพสเฉพาะข้อมูลที่เป็นเชิงบวกกับหุ้นที่ตัวเองถือเท่านั้นรึเปล่า สมาชิกเสียเงินดังกล่าว เพราะคิดว่าจะได้ข้อมูลหรือแนวคิดดีๆแปลกๆใหม่ๆ ที่สมาชิกท่านอื่นได้มาโพสไว้ ซึ่งก็จะวน loop ไปข้อแรกอีกว่าเสียตังแล้วทำไมต้องมาโพสอะไรให้คนอื่นอ่านอีก การถกเถียงหรือการแชร์ข้อมูลต่างๆก็อาจจะไม่ได้อิสระดังเช่นก่อนหน้าที่เวปไซต์นี้เคยเป็นมา รวมถึงการ "คาดหวัง" ว่าเมื่อเสียเงินแล้วจะต้องได้ข้อมูลเชิงลึกมากขึ้นมากกว่าที่เวปไซต์ของตลาดหลักทรัพย์มีให้ฟรีๆ หุ้นแต่ละตัวในบอร์ดร้อยคนร้อยหุ้นจะต้องมีการวิเคราะห์ข้อมูลพื้นฐานให้ดูอย่างเป็นรูปธรรมมากขึ้นรึเปล่า ความหลากหลายของหุ้นที่มีการอัฟเดท เพราะหุ้นบางตัวอาจจะพื้นฐานดี แต่คนที่มีข้อมูลของหุ้นดังกล่าวจะมีเวลามาโพสข้อมูลในหุ้นตัวนั้นๆอย่างทั่วถึงหรือไม่ หาก return น้อยกว่า expectation ก็น่ากังวลอยู่เหมือนกัน ที่สำคัญที่สุดผมกังวลว่าเวปไซต์ที่เป็นเบอร์ 1 เรื่อง value investment ในเมืองไทยจะเป็นเหมือนเวป "หุ้นพรุ่งนี้" ครับ

สรุปความคิดของผมสั้นๆคือ
ผมเห็นด้วยกับการจัดตั้งสมาคม แต่ผมกลัวว่าเนื้อหาในเวปไซต์จากที่เคยเป็น web 2.0 จะกลายเป็น web 1.0 ครับ

เห็นใจและเอาใจช่วยทีมงานทุกๆท่านนะครับ
ขอบคุณที่รับฟังความคิดเห็นครับ
Good investing habits lead to Great return opportunities
villa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 363

อ่านมาเยอะแล้วก็ยังไม่เคลียร์เรื่องจุดประสงค์ที่ต้องบล็อคห้องร้อยคนร้อยหุ้นไว้ให้สมาชิกเท่านั้นครับ ..... ส่วนเรื่องอื่นเห็นด้วยกับทีมงาน และเชื่อใจทีมงานเต็มที่ครับ 500 บาทไม่ได้มากเลยกับสิ่งที่ทีมงานตั้งใจทำครับ

ปล.สมาชิกที่อยู่ตจว.อย่างผมจะได้สิทธิ์อะไรบ้างมั๊ยครับถ้าในเมื่อไม่สามารถไปร่วมสัมนา มีทติ้ง เยี่ยมชมบริษัท ฯลฯ (ปกติในเว็บก็มีพี่ ๆ เพื่อน ๆ ใจดีมาแชร์ แต่อาจตกหล่นไปบ้าง อยากได้ละเอียดหรือเป็นสัดส่วนกว่านี้สำหรับคนที่ไม่ได้ไปน่ะครับ)
ซื้อหุ้นไม่มี MOS ก็เหมือนขึ้นเรือไม่มีเสื้อชูชีพ
dragonrider

โพสต์ที่ 364

ปัญหา
ค่าใช้จ่าย + การป่วน ก่อกวน ปั่นหุ้น จากคนไม่ดี
แก้ปัญหา
เก็บค่าสมาชิก สมาชิกลงทะเบียนแสดงตัวตน
นำมาสู่ปัญหา
เก็บเท่าไหร่ สมาชิกได้อะไรมากกว่าใช้เว็บ
แก้ปัญหา
ตั้งสมาคม มีกิจกรรม มีสัมมนา มี company visit
จำนวนสมาชิกที่จะสมัครเป็นสมาชิกสมาคมมีจำนวนเท่าไหร่ พอไหม?
แก้ปัญหา
กำหนดเกณฑ์การใช้ห้องร้อยคน ร้อยหุ้น เฉพาะสมาชิกเท่านั้น
สมาชิกเห็นด้วยจำนวนหนึ่ง ไม่เห็นด้วยจำนวนหนึ่ง และความกังวลต่างๆ
ทำอย่างไรต่อไป?
ปล่อยให้สมาคม กรรมการบริหาร และ สมาชิกหลังจากนี้ กำหนดนโยบายเถอะ
เพราะเมื่อเป็นสมาคมทุกคนย่อมมีสิทธิ์ มีเสียง เท่าเทียมกัน

ปัญหาคงจะมีมาอีกแน่นอน เช่น บอร์ดเงียบ สมาชิกน้อย สมาชิกเก่าๆ ที่เคยโพสต์และหายไป
จะกลับมาหรือไม่ สมาชิกเดิมที่ active สมำ่เสมอหายไปหรือไม่
ข้อมูลจะเป็นแค่ข่าว และงบรายไตรมาส เท่านั้นหรือไม่ ถ้าเกิดขึ้นก็ต้องแก้ไขกันต่อไป

ส่วนปัญหา เรื่อง สมาชิก ต่างจังหวัด ต่างประเทศ ไม่สะดวกเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ นั้น
ผมเชื่อว่า สมาคม จะมีพนักงานบันทึกเทป หรือ เป็น e-document สรุป แปลงไฟล์ ให้ download กันได้ เฉพาะสมาชิกเท่านั้น เพราะทุกท่านในที่นี้มี internet ใช้อยู่แล้ว

กิจกรรมอื่นๆ เมื่อท่านเป็นสมาชิกแล้ว เสียเงินแล้ว ควรจะหาเวลาและโอกาสในการใช้สิทธิ์ของท่านเถอะ
ผมเองไม่เคยไปร่วมกิจกรรมกับเค้าหรอก แต่คงหาโอกาสไปบ้างเมื่อเป็นสมาชิกแล้ว
ส่วนตัวอย่างน้อยที่สุดอยากให้ ทุกคนไม่ว่าจะเป็นสมาชิก หรือไม่เป็นสมาชิกได้อ่าน ร้อยคน ร้อยหุ้น แม้ว่า
จะไม่สามารถแสดงความเห็นใดๆ ได้ก็ตาม
chitadisai

โพสต์ที่ 365

รีพลาย หัวข้อนี้ ตอนนี้มีอยู่ไม่ถึง 400
บางคนโพสหลายครั้ง
จำนวนสมาชิค 30000 คน
แต่จริงๆ ที่ยังเล่นๆกันอยู่ มีอยู่กี่คนกัน

ไม่แสดงตัวกี่คน อ่าน อย่างเดียวอยู่กี่คน?

หลังจากนี้ต่อไปจะได้รู้ว่า มีกี่คนกันแน่

จะถึงหมื่น เหรอ?

500 บาท อาจจะไม่พอก็ได้ ถ้าคนมี่แค่ที่ว่ามา

ต้องรอดูต่อไป

เป็นกำลังใจให้ทีมงาน อีกครั้ง คับ

^ ^
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 366

อ่านมาหลายวัน ได้เห็นหลายความเห็นดีๆ มากมาย ออกมาจากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ หลาย ๆ คน ที่เข้ามาโพสกัน
เห็นด้วยบ้างไม่เห็นด้ัวยบ้าง แพงบ้างถูกบ้าง เอาเงินไปทำอะไรบ้าง ได้อะไรตอบแทนบ้าง เยอะแยะไปหมด

แต่ที่ผมหาไม่ค่อยเจอคือ ประเภทเสนอตัวเข้ามาจัดการ เข้ามาดูแล บริหารสมาคมหรือเว็บนี้
คล้าย ๆ ในชีวิตจริงที่ผมมักเจอคนเยอะแยะ ให้ความเห็น เสนอแนะ แต่หาคนลงมือจริง ๆ ยากเต็มทน ติดโน่นติดนี่ อ้างโน่นอ้างนี่ตลอด

อยากเห็นพี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ทั้งหลายที่คิดว่า มีความคิดดี ๆ มีความสามารถ และ ที่สำคัญที่สุดคือ มีเวลา และ "มีใจ" ที่จะเสียสละ เข้ามาเป็นกรรมการหรือร่วมทำงานไปด้วยดีกว่าครับ ผมเชื่อว่าเว็บนี้สมาคมนี้จะก้าวหน้าต่อไปได้แน่นอน

กรรมการชุดนี้ผมไม่รู้จักเป็นการส่วนตัวสักคน แต่ผมเชื่อว่า ทุกท่านเป็นคนที่อยู่ ทีโพส ที่ให้ึข้อมูลหลาย ๆ ด้านในเว็บนี้ จนเป็นที่รุ้จักกันคุ้นหน้าคคุ้นตากัน และ เชื่อมั่นได้ว่า เขาเหล่านี้ มีเวลา และ "มีใจ" ที่จะเข้ามาทำงานนี้

ถ้ามีพี่ ๆ น้อง ๆ เพื่อน ๆ ท่านใดมีความตั้งใจเข้ามาร่วม ผมเชื่อว่า ทางคณะกรรมการหรือฝ่ายบริหาร คงมิได้ปิดกั้นแน่นอนครับ

ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงสำหรับสมาคมที่กำลังจะจัดตั้งขึ้นครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
BHT

โพสต์ที่ 367

อยากเสนอตัวครับ แต่ยังไม่มีฐานะทางการเงินดีพอจะอาสามาทำได้ ต้องเป็นลูกจ้างทำงานหาเงินไปเรื่อยๆ เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุนต่อไป
JUMP

โพสต์ที่ 368

เห็นด้วยกับการเรียกเก็บค่าสมาชิก การให้สิทธิสมาชิกเข้าเฉพาะห้องที่มีความสำคัญได้ เพียงแต่สิทธิส่วนมากสมาชิกใน กทม. จะมีโอกาสใช้ได้เต็มที่มากกว่าสมาชิกต่างจังหวัด ซึ่งตรงนี้ก็เข้าใจว่ากลุ่มสมาชิกใน กทม. มีมากกว่ามากนัก แต่หากสมาคมจะพิจารณาการจัดกิจกรรม เช่น Meeting, สัมนา, หรือ Money talk ในต่างจังหวัดบ้างก็จะดีกับสมาชิกในต่างจังหวัดครับ
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
gongphop

โพสต์ที่ 369

comrade เขียน: แต่ที่ผมหาไม่ค่อยเจอคือ ประเภทเสนอตัวเข้ามาจัดการ เข้ามาดูแล บริหารสมาคมหรือเว็บนี้
ใช่ครับ ผมยอมรับว่าไม่พร้อมที่จะเข้าไปช่วย สิ่งที่ผมทำได้ ก็เพียงแค่ให้ความร่วมมือ สมัครไปแล้วครับ 2,000 บาท
ขอขอบคุณคณะทำงานทุกท่านครับ :)
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 370

JUMP เขียน:เห็นด้วยกับการเรียกเก็บค่าสมาชิก การให้สิทธิสมาชิกเข้าเฉพาะห้องที่มีความสำคัญได้ เพียงแต่สิทธิส่วนมากสมาชิกใน กทม. จะมีโอกาสใช้ได้เต็มที่มากกว่าสมาชิกต่างจังหวัด ซึ่งตรงนี้ก็เข้าใจว่ากลุ่มสมาชิกใน กทม. มีมากกว่ามากนัก แต่หากสมาคมจะพิจารณาการจัดกิจกรรม เช่น Meeting, สัมนา, หรือ Money talk ในต่างจังหวัดบ้างก็จะดีกับสมาชิกในต่างจังหวัดครับ
ผมว่าในอนาคตถ้าทีมแข็งแรง มีความเป็นไปได้ที่ออนทัวร์ ตามหัวเมืองทุกภาค

(ถ้ามีส่วนที่จะทำให้โครงการนี้เกิดขึ้นผมยินดีที่จะเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยทำให้มันเป็นจริงครับ)

สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย) เต็มภาคภูมิครับ...เพิ่งสมัครเมื่อวานนี้ครับ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 371

gongphop เขียน:
comrade เขียน: แต่ที่ผมหาไม่ค่อยเจอคือ ประเภทเสนอตัวเข้ามาจัดการ เข้ามาดูแล บริหารสมาคมหรือเว็บนี้
ใช่ครับ ผมยอมรับว่าไม่พร้อมที่จะเข้าไปช่วย สิ่งที่ผมทำได้ ก็เพียงแค่ให้ความร่วมมือ สมัครไปแล้วครับ 2,000 บาท
ขอขอบคุณคณะทำงานทุกท่านครับ :)
ผมเองก็เช่นเดีียวกับพี่ gongphop ครับ รอสมัคร online อยู่เหมือนกัน :)
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 372

gongphop เขียน:

คุณก้องภพมางานเมื่อวานด้วยเหรอครับ

อยากเจอ เซียนตัวจริงมานานแล้ว... อดเจอเลย :cry:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
charonp

โพสต์ที่ 373

ตัวผมนั้นรู้จัก thaivi จากพี่ของเพื่อนคนนึงแนะนำมา พอเข้ามาก็อ่านเรื่อยๆครับ โดยที่ยังไม่ได้เป็นสมาชิก

สรุปความได้ว่า ความรู้ที่ได้นั้นส่วนมากจะเป็นหลักการในการลงทุน ด้วยคำพูด สวยหรูต่าง ๆ นานา พออ่านไปเรื่อย ๆ มักจะพบลิ้งค์เข้าไปใน ร้อยคนร้อยหุ้น ซึ่งผมก็เข้าไม่ได้ เลยต้องสมัครสมาชิก โชคดีที่ยังสมัครได้อยู่

จะเห็นได้ว่าความรู้จริง ๆ ที่ว่ากัน จะๆ ในเรื่องของ value investment นั้นอยู่ใน ร้อยคนร้อยหุ้น

สำหรับคนที่เคยอยู่เวบนี้มาแล้วผมว่าคงไม่มีปัญหาหรอกครับ กับการจ่ายค่าสมาชิก

แต่ถ้าคนใหม่ ไม่เคยรู้เรื่องการลงทุน แล้วมีคนแนะนำมา แต่พอเข้ามาต้องมาเจอว่าต้องจ่ายค่าสมาชิก เป็นผมก็คงไม่เอาเช่นกัน อย่างเวบ stock2morrow ก็มีคนแนะนำให้ผมไปเล่น แต่พบว่าเสียค่าสมาชิกรายปี ผมก็ไม่เอาเช่นกัน

ประเด็นแค่ อยากฝากให้มองรอบ ๆ ถึงเด็ก ๆ ถึงคนที่ไม่รู้

ความเห็นส่วนตัว ขอบคุณครับ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 374

charonp เขียน: จะเห็นได้ว่าความรู้จริง ๆ ที่ว่ากัน จะๆ ในเรื่องของ value investment นั้นอยู่ใน ร้อยคนร้อยหุ้น

ร้อยคนร้อยหุ้น มีทีเชียร์หุ้น บางช่วงออกจะมากกว่าเรื่องพื้นฐานด้วยซ้ำ แล้วแต่บุคคล
เพราะใครที่ถือหุ้นไหนแล้ว มักหลงกิจการหลงหุ้นตัวเอง
ไม่ได้ตำหนิว่าคนอื่น เพราะมันก็ธรรมชาติมนุษย์ ผมเองบางทีก็เผลอเหมือนกัน บางทีก่อนกด "submit" ต้องแก้หลายรอบ ต้องควรติดป้ายสมองตัวเอง "โปรดใช้วิจารณญาณในการแสดงความเห็น" :mrgreen: ด้วยเหมือนกัน

ตอนหลัง เริ่มลองเข้าไปที่หน้า index ก่อนสิครับ http://board.thaivi.org/index.php คุณจะรู้ว่า มี "จะๆ" ยิ่งกว่าร้อยคนร้อยหุ้นเป็นไหนๆ ทั้งๆ บางที ที่ไม่ได้ระบุ "ยี่ห้อ" หุ้นเลย

เช่น

บทความ http://board.thaivi.org/viewforum.php?f=7

Multimedia http://board.thaivi.org/viewforum.php?f=34

ถ้ามือใหม่ http://board.thaivi.org/viewforum.php?f=20

ผมทดลอง log out แล้ว แน่ใจว่าทุกคน ไม่ว่าสมาชิกไม่สมาชิก (ขาจร) ใครที่ไหนเข้าได้หมด

แม้แต่หน้าที่คุณกำลังอ่านและแสดงความเห็นอยู่นี่ http://board.thaivi.org/viewforum.php?f=1 มีความเห็นดีๆ คลุกเคล้ากันอยูถึง 537 หน้า ผมยังศึกษาได้ไม่หมดเลย... มันรวมมิตร แต่ผมว่า "จะๆ" มีเยอะกว่าค่อนเหมือนกัน

แล้วรวมกระทู้ชุดนี้ http://board.thaivi.org/viewforum.php?f=35 ถ้าคุณได้อ่านหมดทุกกระทู้ทุกหน้าจนลึกซึ้ง คุณจะเริ่มตระหนักกว่า "การลงทุนมีความเสี่ยง แต่การอ่านร้อยคนร้อยหุ้น (อาจ) มีความเสี่ยงต่อการลงทุน"
trap

โพสต์ที่ 375

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนครับ จริงๆตอนอ่านครั้งแรกผมก็ยังงงๆว่าตกลงเวปนี้จะเป้นยังไงต่อ แต่หลังจากอ่านที่พี่ๆทีมงานโพสข้อมูลต่างๆเพิ่มเติมแล้วจึงเข้าใจมากขึ้น

รวมแล้วที่อ่านมาน่าจะมีปัญหาแค่ไม่กี่ประเด็น

1. การตั้งเป็นสมาคม
สำหรับผมเข้าใจได้ เพราะการดำเนินงานต่างๆจะสะดวกกว่าทำในนามบุคคลธรรมดามาก

2. สมาคมมีค่าใช้จ่ายโดยรวมปีละล้านกว่าบาท
ค่าสถานที่ + น้ำไฟ + พนักงาน + ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับ Server
ผมว่าไม่ได้แพงเกินจริง ในความเห็นผมควรจะซื้อ harddisk ให้ serverมากกว่านี้ซะด้วยซ้ำ เพื่อรองรับไฟล์ภาพ+เสียง+เอกสาร ที่ต้องมีเพิ่มขึ้นมากมายจากการดำเนินงานของสมาคมในอนาคต ค่าใช้จ่ายส่วนนี้จะมีประโยชน์กับสมาชิกต่างจังหวัด หรือที่อยู่ต่างประเทศมากๆ

3. การหารายได้เพื่อให้ครอบคลุมค่าใช้จ่ายของสมาคม
อันนี้ซิที่ถกเถียงกันมาก
ผมคิดว่าที่ทางทีมงานเลือกเก็บค่าสมาชิก เพราะเป็นรายได้ที่มั่นคงที่สุด มีเข้ามาทุกปี ไม่เหมือนการรับบริจาคที่เป็นรายได้ไม่แน่นอน หรือค่าโฆษณา แบนเนอร์ต่างๆที่อาจจะต้องมีการไปวิ่งติดต่อเพื่อที่จะได้มา

จากการประมวลผลดี ผลเสียแล้ว ผมเชื่อว่าการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้น่าจะนำสิ่งดีๆหลายๆอย่างมาสู่เวป พร้อมทั้งทำลายข้อจำกัดต่างๆที่เคยมีมา ให้เวปที่ทรงคุณค่าแห่งนี้เติบโตขึ้นอีกก้าวหนึ่ง
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 376

เผื่อหลายคนไม่ทราบ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52503
เรียนทุกท่าน

หลังจากที่ทางสมาคมฯ ได้เปิดรับสมาชิกอย่างเป็นทางการ ที่งาน Money Talk @SET ณ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ทางสมาคมฯ ขอขอบคุณทุก ท่านที่ให้ความสนใจและสมัครสมาชิกสมาคมฯ อย่างอบอุ่น การรับสมัครสมาชิกทางออนไลน์จะแจ้งให้ทราบทันทีหลังจากที่บัญชีธนาคารของทางสมาคมฯ พร้อมเพื่อการโอนเงินของสมาชิก

จากจำนวนผู้สมัครสมาชิกและผู้สมัครทางออนไลน์ที่กำลังจะเกิดขึ้น ประกอบกับเจ้าหน้าที่ประจำสองท่านที่เพิ่งเริ่มทำงานกับสมาคมฯ คงไม่เพียงพอในการให้บริการสมาชิกในช่วงแรก ทางสมาคมมีความยินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า้ สมาชิกและผู้สนใจทุกคนสามารถอ่านข้อมูล ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ตั้งแต่วันนี้จนถึงวันที่ 30 กันยายน 2555 และเมื่อถึงวันที่ 1 ตุลาคม สมาชิกเดิมที่ไม่ประสงค์จะต่ออายุ ยังสามารถอ่านข้อมูลได้ทั้งหมด รวมถึงห้องร้อยคนร้อยหุ้นที่มีข้อมูลถึงวันที่ 30 กันยายน 2555

นอกจากนี้ เพื่อเป็นการแสดงความขอบคุณสมาชิกสมาคมฯ ที่สมัครในช่วงแรกของการเปิดรับสมัครสมาชิกเมื่อวันที่ 1 ก.ค. และการสมัครทางออนไลน์ที่จะเกิดขึ้น ทางสมาคมฯ ได้ร่วมมีือกับรายการ Money Talk ในการจัดสัมนาพิเศษเพื่อสมาชิกสมาคมฯ โดยเฉพาะ ณ เวลา 9 โมงเช้าของ วันที่ 9 เดือน 9 ปี 55 นี้ โดยรายละเอียดในการเปิดรับจองจะแจ้งในทราบต่อไป

ด้วยความปราถนาดี
สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

หมายเหตุ ในการรับสมัครสมาชิกที่ผ่านมา คุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข กรรมการสมาคมฯ ได้นำหนังสือในนามส่วนตัว คือ New Buffettology, บทเรียนนักลงทุน และิ่สิ่งที่ผมได้เรียนรู้ก่อนขายกิจการให้บัฟเฟตต รวมจำนวน 113 เล่มเพื่อแจกให้กับผู้สมัครสมาชิกสมาคมฯ หนึ่งร้อยท่านแรกด้วย ทางสมาคมขอขอบคุณคุณพรชัย รัตนนนทชัยสุข มา ณ โอกาสนี้ด้วย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
khwannaret

โพสต์ที่ 377

เป็นว่าตกลงกันอย่างไงก็...บอกผมด้วยครับเดี๋ยวไม่ทัน

ไม่ค่อยได้เข้าเวปบ่อย
แจ้งด้วยครับ.
[email protected]
octopus

โพสต์ที่ 378

ไม่ได้ Post มานาน พอเห็นกระทู้นี้ก็มีความคิดว่าควรจะต้องแสดงความคิดเห็นบ้าง ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าเวปนี้ให้อะไรผมมากมายจนประเมินค่าไม่ได้ ทั้งแง่คิดและเรื่องการลงทุน (อันที่จริงมันไม่ใช่ตัวเวปครับที่ให้ผม แต่เป็นตัวบุคคลมากกว่า)

:arrow: การเก็บเงินนั้นแน่นอนว่าจะทำให้เวปอยู่รอดต่อไปได้ แต่คุณค่าหรือคุณภาพของเวปจะเพิ่มขึ้นตามรึเปล่าอันนี้น่าคิด เนื่องจากสิ่งที่ทำลงไปนั้นได้ไปสร้างกำแพงที่มองไม่เห็นขึ้น ซึ่งอาจส่งผลกระทบต่อตัวบุคคลที่เป็นคนรุ่นใหม่, เด็กรุ่นใหม่ (ที่ยังไม่เคยสัมผัสเวปแห่งนี้มาก่อนเลย) ที่จะเข้ามาให้แนวคิดดีๆ ความคิดดีๆ ข้อมูลดีๆ และเป็นกำลังสำคัญในการรักษาและเพิ่มคุณค่าให้สังคมเวปแห่งนี้ในอนาคตก็เป็นได้ ยกตัวอย่างเช่น "อาจจะมีเด็กอายุ 16 ปี คนนึงเข้ามาให้ความเห็นว่าทุกวันนี้ทั้งตัวเค้าและเพื่อนๆต่างก็ไม่มีใครพกหนังสือไปเรียนกันแล้ว ทุกคนที่เค้ารู้จักส่วนใหญ่ต่างก็ใช้ Tablet กันหมด" หรืออื่นๆสุดแต่จะหยั่งรู้ได้
:arrow: "ทุกคนในที่นี้ย่อมตระหนักเป็นอย่างดีว่า การลงทุนให้ได้ดีนั้น เป็น เรื่องของข้อมูล และ แนวคิด มากกว่าเรื่องของเม็ดเงิน" คุณภาพในการตัดสินใจนั้นมีผลต่ออัตราผลตอบแทนเป็นอย่างยิ่ง
"เมนูจานเด็ดทั้งหลาย มาจากวัตถุดิบ และ เทคนิคการปรุง ที่เยี่ยมยอดเท่านั้น"

จะเก็บเงินเท่าไหร่ไม่ว่าแต่ต้องไม่สร้าง"กำแพงที่มองไม่เห็น"

:arrow: การเก็บเงินเป็นสิ่งที่ดีครับ ขอย้ำว่าเป็นสิ่งที่ดีจริงๆ เพราะเราอาจจะได้ใช้โอกาสนี้ในการสร้างความแตกต่างระหว่าง คนที่โพสต์ข้อความดีๆ กับ คนที่เป็น Passive (คนที่ไม่ค่อยได้โพสต์อะไร หรือ โพสต์ข้อความที่ไม่สร้างสรรค์)

:arrow: ขอเสนอแนะตามนี้ครับพี่น้องครับ
1. สมาชิกใหม่ไม่ต้องเสียเงินเป็นเวลา 1 ปีครับ แต่ในช่วงเวลา 1 ปีนั้นสมาชิกท่านนั้นต้องมีการโพสต์ข้อความหรือข้อมูลที่สร้างสรรค์ (วัดได้จาก View หรือ Like หรืออะไรก็แล้วแต่) ในปริมาณที่สมเหตุสมผลระดับหนึ่ง (คงต้องไปกำหนดเงื่อนไขตรงนี้อีกที) ถ้าทำได้จะได้เป็นสมาชิกฟรีในปีที่ 2 หรือ ถ้าโพสต์เหล่านั้นโด่ดเด่นมาก ก็อาจจะได้เป็นสมาชิกฟรีในปีที่ 2 หรือ 3 ไปเลย
2. สำหรับคนที่ไม่ได้โพสต์อะไรเท่าไหร่ ก็ต้องเข้าใจหรือรับสภาพตัวเองว่าจะเป็นผู้เอาอย่างเดียวไม่ได้ สิ่งที่ทำได้ง่ายที่สุดก็คือจ่ายค่าสมาชิกรายปีไปตามระเบียบ
3. เพื่อเป็นการสนับสนุนและให้กำลังใจกับบุคคลที่โพสต์ข้อความดีๆ เราอาจจะนำเงินสมาชิกที่เหลือจากค่าใช้จ่ายมาตั้งเป็นของขวัญหรือรางวัล (มูลค่าอาจจะไม่ได้มากมายอะไร) ลำดับ 1, 2, 3 (ดูได้จากค่าความนิยมเช่นปริมาณการ Like เป็นต้น) ทำบุญกับพวกเรากันเองเนี่ยแหละครับ นอกเหนือจากบริจาคอย่างอื่นให้สังคมด้วย
4. คนที่เป็นสมาชิกอยู่ก่อนแล้ว ก็นำเข้าเงื่อนไขข้อ 1. ไปเลยก็ได้ครับ (ดูจำนวนการโพสต์ที่ผ่านมาได้เลย) แค่ดูจำนวนการโพสต์ก็น่าจะเป็นสิ่งยืนยันในระดับนึงถึงการ Contribute แล้ว

ทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นที่มีจุดประสงค์เพื่อให้เวปนี้มีคุณภาพที่ดียิ่งๆขึ้นต่อไปครับ อาจจะไม่ Practical หรือไม่เหมาะสมในเวลานี้หรืออย่างไรก็แล้วแต่ ติชมแนะนำส่งเสริม ได้เลยนะครับ เพื่อเวปนี้จะได้ดีๆยิ่งขึ้นไปครับ

รอสมัคร Online อยู่นะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆทีมงานทุกท่านนะครับ เชื่อครับว่าทำงานหนักและเสียสละอย่างมาก เอาใจช่วยเสมอครับ :o
ซากทัพ

โพสต์ที่ 379

ขอเป็นกำลังใจให้กับทีมงานครับ และขอขอบคุณที่พัฒนาสังคมออนไลน์ที่ให้ความรู้และทัศนะต่างๆ
ที่มีส่วนช่วยในการตัดสินใจลงทุนของผมตลอดมา
ยังไงต้องรบกวนหาช่องทางบริการสำหรับคนตจว.ในการสมัครด้วยนะครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 380

octopus เขียน:ไม่ได้ Post มานาน พอเห็นกระทู้นี้ก็มีความคิดว่าควรจะต้องแสดงความคิดเห็นบ้าง ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าเวปนี้ให้อะไรผมมากมายจนประเมินค่าไม่ได้ ทั้งแง่คิดและเรื่องการลงทุน (อันที่จริงมันไม่ใช่ตัวเวปครับที่ให้ผม แต่เป็นตัวบุคคลมากกว่า)

:arrow: การเก็บเงินนั้นแน่นอนว่าจะทำให้เวปอยู่รอดต่อไปได้ แต่คุณค่าหรือคุณภาพของเวปจะเพิ่มขึ้นตามรึเปล่าอันนี้น่าคิด เนื่องจากสิ่งที่ทำลงไปนั้นได้ไปสร้างกำแพงที่มองไม่เห็นขึ้น ซึ่งอาจส่งผลกระทบต่อตัวบุคคลที่เป็นคนรุ่นใหม่, เด็กรุ่นใหม่ (ที่ยังไม่เคยสัมผัสเวปแห่งนี้มาก่อนเลย) ที่จะเข้ามาให้แนวคิดดีๆ ความคิดดีๆ ข้อมูลดีๆ และเป็นกำลังสำคัญในการรักษาและเพิ่มคุณค่าให้สังคมเวปแห่งนี้ในอนาคตก็เป็นได้ ยกตัวอย่างเช่น "อาจจะมีเด็กอายุ 16 ปี คนนึงเข้ามาให้ความเห็นว่าทุกวันนี้ทั้งตัวเค้าและเพื่อนๆต่างก็ไม่มีใครพกหนังสือไปเรียนกันแล้ว ทุกคนที่เค้ารู้จักส่วนใหญ่ต่างก็ใช้ Tablet กันหมด" หรืออื่นๆสุดแต่จะหยั่งรู้ได้
:arrow: "ทุกคนในที่นี้ย่อมตระหนักเป็นอย่างดีว่า การลงทุนให้ได้ดีนั้น เป็น เรื่องของข้อมูล และ แนวคิด มากกว่าเรื่องของเม็ดเงิน" คุณภาพในการตัดสินใจนั้นมีผลต่ออัตราผลตอบแทนเป็นอย่างยิ่ง
"เมนูจานเด็ดทั้งหลาย มาจากวัตถุดิบ และ เทคนิคการปรุง ที่เยี่ยมยอดเท่านั้น"

จะเก็บเงินเท่าไหร่ไม่ว่าแต่ต้องไม่สร้าง"กำแพงที่มองไม่เห็น"

:arrow: การเก็บเงินเป็นสิ่งที่ดีครับ ขอย้ำว่าเป็นสิ่งที่ดีจริงๆ เพราะเราอาจจะได้ใช้โอกาสนี้ในการสร้างความแตกต่างระหว่าง คนที่โพสต์ข้อความดีๆ กับ คนที่เป็น Passive (คนที่ไม่ค่อยได้โพสต์อะไร หรือ โพสต์ข้อความที่ไม่สร้างสรรค์)

:arrow: ขอเสนอแนะตามนี้ครับพี่น้องครับ
1. สมาชิกใหม่ไม่ต้องเสียเงินเป็นเวลา 1 ปีครับ แต่ในช่วงเวลา 1 ปีนั้นสมาชิกท่านนั้นต้องมีการโพสต์ข้อความหรือข้อมูลที่สร้างสรรค์ (วัดได้จาก View หรือ Like หรืออะไรก็แล้วแต่) ในปริมาณที่สมเหตุสมผลระดับหนึ่ง (คงต้องไปกำหนดเงื่อนไขตรงนี้อีกที) ถ้าทำได้จะได้เป็นสมาชิกฟรีในปีที่ 2 หรือ ถ้าโพสต์เหล่านั้นโด่ดเด่นมาก ก็อาจจะได้เป็นสมาชิกฟรีในปีที่ 2 หรือ 3 ไปเลย
2. สำหรับคนที่ไม่ได้โพสต์อะไรเท่าไหร่ ก็ต้องเข้าใจหรือรับสภาพตัวเองว่าจะเป็นผู้เอาอย่างเดียวไม่ได้ สิ่งที่ทำได้ง่ายที่สุดก็คือจ่ายค่าสมาชิกรายปีไปตามระเบียบ
3. เพื่อเป็นการสนับสนุนและให้กำลังใจกับบุคคลที่โพสต์ข้อความดีๆ เราอาจจะนำเงินสมาชิกที่เหลือจากค่าใช้จ่ายมาตั้งเป็นของขวัญหรือรางวัล (มูลค่าอาจจะไม่ได้มากมายอะไร) ลำดับ 1, 2, 3 (ดูได้จากค่าความนิยมเช่นปริมาณการ Like เป็นต้น) ทำบุญกับพวกเรากันเองเนี่ยแหละครับ นอกเหนือจากบริจาคอย่างอื่นให้สังคมด้วย
4. คนที่เป็นสมาชิกอยู่ก่อนแล้ว ก็นำเข้าเงื่อนไขข้อ 1. ไปเลยก็ได้ครับ (ดูจำนวนการโพสต์ที่ผ่านมาได้เลย) แค่ดูจำนวนการโพสต์ก็น่าจะเป็นสิ่งยืนยันในระดับนึงถึงการ Contribute แล้ว

ทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นที่มีจุดประสงค์เพื่อให้เวปนี้มีคุณภาพที่ดียิ่งๆขึ้นต่อไปครับ อาจจะไม่ Practical หรือไม่เหมาะสมในเวลานี้หรืออย่างไรก็แล้วแต่ ติชมแนะนำส่งเสริม ได้เลยนะครับ เพื่อเวปนี้จะได้ดีๆยิ่งขึ้นไปครับ

รอสมัคร Online อยู่นะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆทีมงานทุกท่านนะครับ เชื่อครับว่าทำงานหนักและเสียสละอย่างมาก เอาใจช่วยเสมอครับ :o

จิงๆไอเดียท่านหมึก น่าสนใจมากกกกครับ
ผมว่าทีมงานเองก็ให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ เหมือนกัน
ว่าใคร post ดี ก็อยากให้ อยู่เป็น magnet ต่อไป

แต่ประเด็นมันอยู่ที่ การตัดสินพวกนี้มันเป็น subjective ค่อนข้างมาก

คำว่า ดี. มันต้องตอบให้ได้ว่า. ดี กับใคร

ผมเจอมาหลายรูปแบบมากมาย

1. โพสต์เยอะมากกกกก. แต่พอไปดูคือ เอาข่าวมาแปะ บ้าง. พิมพ์คำว่า มีด้วย. เอาด้วย
ซึ่งการดูเพียงยอด reply อาจจะ mislead ได้
2. โพสต์ข่าวน่าสนใจ. เจอบ่อยครับ. อันนี้เชื่อได้ว่า ใครมีหุ้น ก้ออยากโพสต์เชียร์ให้หุ้นขึ้นกันทั้งนั้น ผมเองยังแอื่นชม บางคนที่ผมรู้ว่าเขามีหุ้นเยอะ แต่พอมาโพสต์กลับโพสต์ในแง่ เตือน ให้ คนที่จะซื้อ ไปติดตามดูพื้นฐานให้ดีก่อนซื้อ มากกว่า จะมาบอกว่า. ลุยโลด

บางคนก้อ เอาข่าวบ.ที่ตัวเองถือ post ทุกวันๆ. บางวันก็เอาแบบ 3 เวลาหลังอาหาร
เพื่อให้มีการดันกระทู้ให้ติดหน้าแรก เพราะเชื่อว่า การดันกระทู้ ทำให้หุ้นตัวเองเป็นที่สนใจ

3. โพสต์วิเคราะห์วิธีการคิด. ผมว่า นี่คือ แบบที่เวปเรา ควรจะส่งเสริมให้มีมากๆ เพราะจะช่วยให้ แต่ละคนรู้วิธีการจับปลา. นี่คือ บรรยากาศเวปไทยวีไอในอดีต. แต่ปัจจุบัน คนเยอะขึ้น. ก็อาจจะเกิดกรณีของพวกมากลากไป. พอมีคนเห็นด้วยมากขึ้นก็จะเข้าไปซื้อตาม และ หากใครเข้ามาโต้แย้งก็จะเกิด ภาวะ อุปทานหมู่. ซึ่งมี กรณีดังนี้ครับ

A. มีคนแล้วไปกดลบ คนที่เห็นต่าง. ซึ่ง แน่นอนหลายครั้ง mod ถูกป้ายขี้ให้ว่า เป็นคนลบ.
วิธีนี้มีการแก้ตรงที่. หาก การกดลบนั้น มีลักษณะที่ผิดปกติมากๆ mod จะมีการแจ้งเตือนไปที่ user นั้นอีกที

B. อุปทานหมู่ แล้วหุ้นดันลง กลายเป็นว่า คนที่ post เยอะๆก็กลายเป็นจำเลยเช่นกัน หลังจากนั้น ก็จะมีการตามเช็คบิล กันแบบที่เคยเห็น

เห็นไหมครับ ประโยชน์มีมาก แต่โทษนี่ก้อมหาศาลเหมือนกัน

ผมเองเห็นด้วยว่าอยากให้เวปมี content ดีๆ ซึ่งก็ควรเริ่มจาก content provider ดีๆ
ซึ่งผมเชื่อว่า หลังจากนี้ member register ก็คงลดลงพอสมควร
แต่อยากให้มองในมุมที่ สำคัญคือ เราอยากได้กลุ่มที่เน้นคุณภาพ มากกว่าปริมาณ

ยังไง หากมีข้อเสนอดีๆ ผมว่าช่วยกันเสนอแบบทางออกที่สร้างสรรค์แบบคุณหมึกนี่แหละครับ

เวปไม่ใช่ของใครหรอกครับ
ของสมาชิกทุกคนแหละครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
wj
ผู้ติดตาม: 284

โพสต์ที่ 381

1. โพสต์เยอะมากกกกก. แต่พอไปดูคือ เอาข่าวมาแปะ บ้าง. พิมพ์คำว่า มีด้วย. เอาด้วย
ซึ่งการดูเพียงยอด reply อาจจะ mislead ได้
คุณหมอเค ครับ บางทีการโพสต์หลักการมาก ก็ไม่มันสำหรับคนส่วนใหญ่ใน thaivi ครับ เช่น การให้ข้อมูลด้านธุรกิจมุมมองของ intuch แรกๆราคาหุ้นมันไม่สูง ก็ไม่มีอะไร พอนานๆไปราคาสูงคนเข้ามาเล่นเยอะ พวกเข้าต้องการข่าวดีเท่านั้น ดังนั้นอะไรขัดใจเป็นลบ มันสื่อให้เห็นความตั้งใจคนที่หวังประโยชน์ชัดเจน บางคนก็คิดว่าการคิด NAV ของ intuch เป็นการวิเคราะห์ธุรกิจ มันทำให้ผมงงไปพักใหญ่
ดังนั้นเราจะมีคนเหล่านี้ตลอดไป ตราบใดหุ้นคือการเล่นเกมส์การเงิน
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
仕手株

โพสต์ที่ 382

จริงๆพวกมือใหม่พึ่งเล่นหุ้นไม่นาน ไม่น่าจะให้เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเลยนะ

พวกมาเขียนส่วนมากก็ซื้อกันไว้หมดแล้ว เดี่ยวนี้ไม่ใช่แค่ซื้อกันเฉพาะคนที่โพสต์นะครับ

พี่แกเล่นซื้อกันไว้เป็นแก๊ง แล้วก็สลับกับเชียร์ คนใหม่ๆไม่รู้ก็นึกว่าหุ้นดีคนเล่นเยอะ

พวกซื้อแล้ว ความคิดส่วนมากก็จะเข้าข้างตัวเองเป็นส่วนมากหละครับ
octopus

โพสต์ที่ 383

กีฬาฟุตบอล, มวย , เทนนิส, กอล์ฟ หรือ กีฬาฯ อื่นๆ นั้น อันที่จริงมันก็คือเกมส์ๆหนึ่ง
ในเกมส์นั้นๆ ถ้าคุณสังเกตให้ดี มันมีองค์ประกอบหลายด้านหลายมิติ ทั้งที่เรามองเห็นและมองไม่เห็น

เริ่มตั้งแต่ ผู้วิเคราะห์เกมส์กีฬา, เจ้าของทีม, โค้ช, ผู้เล่น, ผู้ประกาศข่าว, ผู้บรรยายสด, เด็กเก็บลูก, กองเชียร์, เชียร์ลีดเดอร์, อื่นๆอีกมากมาย...
อ่อลืมไป อาจจะมีบางคนที่ผู้ชมอย่างเราๆท่านๆอาจจะมองไม่เห็น แต่มีส่วนสำคัญเป็นอย่างยิ่ง นั่นคือ ตากล้อง

การขาดองค์ประกอบอย่างใดอย่างหนึ่งไปนั้น บางอย่างอาจไม่เป็นที่สังเกต แต่หลายๆอย่างอาจทำให้เกมส์ๆนั้นขาดสีสัน หรือ พูดง่ายๆก็คือ อาจทำให้เกมส์ดูจะจืดชืดไปได้ถนัดหูหรือถนัดตา

คงต้องยกภาพประกอบสักนิด...
คุณว่าวงการฟุตบอลไทยที่ผ่านๆมา อะไรเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ลีกบอลไทยไม่เกิด ???

ผมอาจจะผิดแต่คิดว่าถ้าผิดคงไม่มาก

นั่นก็คือ คนดู ครับ

คนดูมีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับเกมส์การแข่งขันไหม?? หลายๆคนอาจจะบอกว่า มี แต่ผมขอถามต่อีกนิด
ถ้าไม่มีคนดูแล้วเนี่ย ... เกมส์ฟุตบอลนั้นจะเริ่มได้ไหม? จะเตะกันได้ไหม?? คำตอบก็คือ ได้

ห้องร้อยคนร้อยหุ้นนั้นก็เปรียบเสมือน Complex ขนาดมหึมา ที่ประกอบไปด้วยเวทีเล็กๆๆๆๆ เต็มไปหมด
มันเป็นไปไม่ได้ที่จะไม่มีกองเชียร์ หรือ ลีดเดอร์ หรือ คนดู หรือ ตากล้อง หรือ ผู้บรรยาย หรือ นักวิเคราะห์ หรือ แม้กระทั่ง เลขาธิการพรรคที่ออกมาแถลงข้อเท็จจริงจากใจ แทนท่านหัวหน้าพรรค หรือ แม้กระทั่ง พวกป่วนเมือง

ประเด็นก็คือมันหลีกเลี่ยงไม่ได้และก็ไม่แนะนำให้หลีกเลี่ยง อย่างน้อยมันก็เป็นสีสันวงการบันเทิงครับ

ทุกวันนี้ นักวิเคราะห์หรือผู้บรรยายเก่งๆ อาจกลัวลูกหลงจากผู้ชม จนไม่กล้าเสี่ยงเข้าสนาม แต่ผมจะบอกให้ว่า นี่แหละครับคือความมันส์ของชีวิต อาชีพผู้บรรยายมันไม่เกิดหรอกครับหากไม่มีคนดู เพราะคุณจะบรรยายไปทำไมล่ะ ก็มีแต่ตัวคุณเองพูดอยู่กับตัวเอง
นักวิเคราะห์จะวิเคราะห์ยังไงก็ได้หากไม่มีผู้ดูหรือผู้อ่าน เพราะวิเคราะห์ผิดถูกไปก็ไม่มีใครรู้ ตัวเองรู้อยู่คนเดียว
สิ่งที่ผมจะสื่อก็คือ ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นมันมีเหตุของมันและมันก็มีจุดจบในตัวของมันเอง ปล่อยทุกอย่างให้เป็นไปตามธรรมชาติแหละครับ ถ้าเราคิดว่าเราทำดีแล้วแต่มันยังไม่มีอะไรดี ก็ขอให้คิดซะว่าเรายังทำดีไม่พอก็เท่านั้น และก็ทำดีต่อไป

ทั้งหมดทั้งปวงก็อยากจะระบายความในใจถึงโพสต์หลายๆโพสต์ที่มีแนวความคิดที่จะพยายามเก็บกักกันในสิ่งที่มันเป็นไปได้ยาก

ปรสิตอาจเป็นสิ่งมีชีวิตที่ดูน่ารังเกียจแต่อีกนัยนึงร่างกายก็อยู่ไม่ได้หากขาดมัน
wanidaja

โพสต์ที่ 384

ทำอย่างไรจะทราบว่าที่เราสมัครไปแล้ว ( สมาชิก 5 ปีที่งาน moneytalk@set 1/07/12 ) มีผลแล้ว :P อยากได้ No 100 หนะ
ไปให้สุดใจฝัน
pysche

โพสต์ที่ 385

ให้กำลังใจสมาคมค่ะ
คือยินดีบริจาค 500 บาทต่อปี เป็นค่าใช้จ่ายเว็บคะ ช่วยๆกัน
แต่ไม่สมัครสมาชิกแบบยื่นบัตรได้ไหมคะ
เพราะอ่านอย่างเดียว ตอบก็ไม่ได้ตอบ และงานต่างๆก็คงไม่ได้ไป
The Pizza

โพสต์ที่ 386

ผมยินดีจ่ายเงินแต่ไม่สะดวกยื่นบัตรครับ ถ้ามีช่องทางช่วย pm มาบอกด้วยนะครับ

ได้โปรดเถิด :'O
update ข่าวสาร ความคืบหน้าก่อสร้าง ในวงการคอนโด
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 88&sk=wall

สมาชิก ไม่กิติ มศักดิ์
crazyrisk

โพสต์ที่ 387

The Pizza เขียน:ผมยินดีจ่ายเงินแต่ไม่สะดวกยื่นบัตรครับ ถ้ามีช่องทางช่วย pm มาบอกด้วยนะครับ

ได้โปรดเถิด :'O

ถ้าคุณ pizza ไม่สะดวกจริงๆ ผมว่า ลองแชร์กับเพื่อนดีไหมครับ
ohiotour

โพสต์ที่ 388

ผมเห็นด้วยที่มีการเก็บเงินและสมัครสมาชิกเป็นเรื่องเป็นราว แต่ในตอนแรกเข้าใจว่าจะจัดตั้งเป็นชมรมหรือมูลนิธิ ก่อน แล้วค่อยขยับเป็นสมาคมในตอนหลัง เพราะ สมาคม มันดูเหมือน องค์กร ๆ หนึ่งที่สามารถมีอำนาจต่อรองหากสมาคมนั้น ๆ มีผลประโยชน์เยอะ และต้องอย่าลืมว่า กลุ่มนักลงทุนท่ีมีอำนาจเงินมากพอ ๆ กับกองทุน ในเวลาที่ผ่านมา ที่สามารถรวมตัวกันเป็นกลุ่มก้อนและมีกิจกรรมที่ชัดเจน ก็เห็นจะมีแต่พวกเราชาว vi เนี้ยแหละครับ ส่วนตัวผมเชื่อถือคณะทำงาน เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่เป็นหัวขบวนในครั้งนี้ เป็นอย่างสูงและชื่นชมในความเสียสละทั้งเวลา และสมอง แถมยังต้องมาเปลืองตัวในบางเรื่องอีก แต่หากสมาคมมีความเข็มแข็งขึ้น ในวันหน้า ซึ่งผมว่าคงจะไม่น่าจะนานด้วย เพราะกำลังเงินของเหล่าสมาชิกนั้น สามารถชี้นำตลาดได้ ในวันหน้า สมาคมอาจจะตกเป็น จำเลยสังคมโดยไม่รู้ตัวอีก เดี๋ยวเกิดอะไรขึ้นกับตลาด ก็มาบอกว่าเพราะสมาคมอีก และอีกอย่าง ผู้บริหารหรือโบรกที่มีเจตนาเอาเปรียบ นักลงทุนรายย่อย อาจจะเข้ามาสร้างภาพลักษณ์ที่ไม่ดี และคราวนี้มันจะเป็นภาพลักษณ์ ของสมาชิกทุกคนในสมาคม และชื่อเสียงและเจตนารมณ์ในการจัดตั้ง สมาคมอาจจะเปลี่ยนแปลงไปได้

ซึ่งถ้าเราตั้งเป็นชมรมหรือมูลนิธิก่อนซักระยะ และก็เก็บค่าสมาชิก ตามแต่กำลังของสมาชิกที่จะ บริจาค และนำเงินที่เหลือจากการ รับบริจาคในแต่ละปี หลังหักค่าดำเนินงานแล้ว บริจาคเพื่อการศึกษาให้แก่เด็ก คือระบุให้ชัดเจน และทำอย่างต่อเนื่อง ค่อย ๆ ทำให้คนทั่วไปเข้าใจและจับต้องได้ ในเจตนาของเหล่าสมาชิกชมรมก่อน และเมื่อทุกคนเห็นและสัมผัสได้ถึงเจตนารมณ์ต่าง ๆ แล้วการเปลี่ยนไปเป็น สมาคม ก็อาจจะไม่มีความรู้สึกถึงการจัดตั้งโดยมี วัตถุประสงค์อื่น แอบแฝง เนื่องเพราะผมมีพวก ๆ เพื่อน ๆ กันซึ่งมีทั้ง ลงทุนแบบ เดย์เทรด แบบรายชั่วโมง ยัน vi แบบ 10 ปีแล้วยังไม่ได้ขายเลยซักหุ้นตั้งแต่ซื้อมา เค้าพูดกันในลักษณะที่ว่า เห็นด้วยและเห็นใจ ผู้ที่ต้องมารับหน้าที่ทำสิ่งต่าง ๆ เพื่อคนอื่น อย่างนี้ แต่ที่เป็นห่วงคือ ภาพลักษณ์ในอนาคต หากจะมี vi กลายพันธ์ที่ไปทำสิ่งที่เอาเปรียบผู้อื่น หรือรวมมือกับ ผู้บริหารหรือกลุ่มคนที่มีเจตนาไม่ดี มันจะทำให้ สมาคม ทั้งสมาคมตกเป็นจำเลยสังคมเอาได้และคนที่มีเจตนาที่ดีต่อสังคม อย่างบริสุทธิ์ใจอย่างที่ผมเห็นในตอนนี้ จะพลอยเสียชื่อเสียง และเสียหาย จนถึงอาจจะถูกประนามจาก นักลงทุนที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ จนตกเป็นจำเลยสังคมไปเลย

จริง ๆ แล้วผมเห็นด้วยทุกประการที่จะต้องมีการสมัครสมาชิกเสียมากกว่านี้อีกสิบเท่าผมก็ยินดี เพราะผมชื่นชอบและอยากเป็นสมาชิก และก็เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งในการแสดงบัตร ปชช ในการสมัครสมาชิก และก็ไม่เห็นว่าจะต้องมีเรื่องอะไรที่จะต้องไม่สามารถให้บัตร ปชช ในการสมัครได้ ถ้าเราจะเป็นสมาชิกด้วยความบริสุทธิ์ใจ แล้ว บ้านยังพามาดูมาเที่ยวได้เลย แต่ถ้าเป็นการบริจาค ผมว่าไม่แน่จะสามารถมียอดการบริจาคในแต่ละปีที่สูงกว่าการจ่ายแบบ นี้นะครับ และถ้าหากยอดบริจาคมีมากพอ ก็กันไว้สำหรับนักเรียน นักศึกษา และผู้ที่สนใจในการลงทุนแต่ยังไม่ได้ลงทุนหรือกำลังเรียนรู้อยู่ ได้เข้ามาเป็นสมาชิกโดยไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น แล้วเอาแต่ละรายไปหักรายละ 500 บาท ปีหนึ่งอาจจะระบุเลยว่าจะสามารถมีทุนเพื่อออกให้ได้กี่รายต่อปี และให้ผู้ที่ต้องการแจ้งความจำนงค์มาเพื่อพิจารณา

บางครั้งปัญหาหรือทุก ๆ ความเห็น อาจจะไม่ได้เห็นว่า การเก็บเงินค่าสมาชิก นั้นจะเป็นซึ่งที่ไม่ถูกต้อง แต่ผมว่าความรู้สึกบางอย่างอาจจะพูดออกมาตรง ๆ ในที่นี้ก็ไม่ดีนัก ผมว่าหลายท่านอาจจะกังวลในเรื่องของ อำนาจในการชี้นำตลาดจน เกิดและมองไปเป็นการ ได้เปรียบเสียเปรียบ ในด้านข้อมูลข่าวสาร กำลังเงิน และความสามัคคี กันจนสามารถควบคุม ทิศทางการเคลื่อนไหวของราคาตลาดได้ และแน่นอน ผู้บริหารบริษัทที่ต้องการดันราคาหุ้นของตัวเอง ก็จะอาศัยสมาชิกในสมาคมที่อาจจะมีความสัมพันธ์ส่วนตัวช่วยกระจายเรื่องได้

บางที ทุกอย่างอาจจะง่ายและไม่มีความคิดเห็นและคำพูดที่ทำให้เสียความรู้สึกกัน ผมลองเอา คำสองคำนี้มาเทียบกัน ผลที่ได้ไม่แตกต่างกัน แต่ความรู้สึกแตกต่างกันมาก คำแรก คือ มูลนิธิ กับ คำว่า สมาคม คำแรกผมมีความรู้สึกถึงการเป็นผู้ให้ ส่วนคำที่สองผมรู้สึกถึง อำนาจ การรวมตัว ความเข็มแข็ง กับ อีก สองคำนี้ ค่าสมัคร กับ บริจาค ผมมีความรู้สึกถึงการให้กับ คำที่สอง แต่รู้สึกถึงการบังคับ แลกเปลี่ยน จากคำแรก ซึ่งถ้าเอาทั้งสี่คำมาจับคู่กัน และ ความรู้สึกจะต่างกันมั้ย ระหว่าง มูลนิธิ โดยการบริจาค กับคำว่า สมาคม โดยค่าสมัคร ลองหลับตาและสัมผัสความรู้สึกของคำสองประโยคดูสิครับมันต่างกันมากแต่ผลที่ได้ผมว่าไม่แตกต่างกันนะครับ

สุดท้ายจะยังไงก็แล้วแต่ผมเห็นด้วยและพร้อมจะสมัครสมาชิกแบบถาวร ( ถ้ามี ) และให้กำลังใจเพื่อน ๆ พี่ ๆ และน้อง ๆ ที่เป็นทีมงานทุกท่านในตอนนี้ แม้ว่าผมจะไม่เคยได้รู้จักทุกท่านหรือใคร ๆ เลยในที่นี้ และต้องขออภัยถ้าทุกเรื่องมันไม่มีปัญหาแล้ว เพราะเพิ่งกลับจากทำงานจากต่างประเทศกลับมานั้งอ่านย้อนหลัง 3 วันเพิ่งจะอ่านจบ เลยไม่รู้เชยไปหรือป่าว. :oops:
jojo_s

โพสต์ที่ 389

ผมอยากให้ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ใครๆก็เข้ามาอ่านได้นะครับ
คนที่เพิ่งเริ่มลงทุน อาจจะยังไม่ตัดสินใจจ่ายเงินเพื่อเข้ามาอ่าน ก็เป็นการเสียโอกาศนะครับ
ความเห็นดีๆ ของพี่รุ่นเก่าๆ ในนั้นเยอะแยะมาก ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็ไม่ได้โพสกันแล้ว
จะน่าเสียดายมากถ้าห้องนี้ต้องโดนปิดกั้นสำหรับสมาชิกเท่านั้นนะครับ
เปิดให้อ่านได้อย่างเดียว ทางสมาคมไม่น่าจะเสียหายอะไรนะครับ เพราะคนโพสก็ต้องยืนยันตัวอยู่แล้ว ไม่น่าจะต้องกังวลกับ กลต อีกต่อไป ใครโพสปั่นหุ้นก็ส่งชื่อไป
ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทีมงานทุกคนนะครับ เข้าใจว่าลงทุนลงแรงกันมากมาย เพื่อให้สังคมแห่งนี้ดำรงอยู่ต่อไปครับ
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 390

ขอร่วมให้กำลังใจทีมงานครับ ที่จริงเงิน 500 บาทไม่ควรเป็นประเด็นปัญหาตั้งแต่แรกด้วยซ้ำ
ผมว่าเราน่าจะก้าวผ่านเรื่องนี้ไปกันได้แล้วนะครับ
ส่วนตัวเองแล้วเข้ามาอ่านบ่อยๆแต่ไม่เคยช่วยงานอะไร
ถ้ามีงานแบบว่ากันเป็นจ๊อบๆ อยากได้อาสาสมัครช่วยส่งข่าวด้วยนะครับ
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด