ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 331

เราต้องเคารพ ใน ความเห็นคนส่วนรวมครับ ในเรื่องการ กด + และ -

สังคมจะอยู่ได้เมื่อ เราฟังความเห็นคนส่วนใหญ่

ผมเองหลาย โพสต์ก้ติดลบ ไป จนหาย ก้ต้องกลับมาดูว่าเราโพสต์อะไรที่ผิดไปไหม

เพราะบางที เราก้อาจจะเผลอไป เราก้ต้องกลับมา ปรับปรุงตัวเรา

การที่จะให้คนอื่นปรับหาเรา มันยาก การที่เราปรับหาคนอื่นง่ายกว่า

การมีการเตือน กัน ย่อมจะดีกว่าไม่เตือนครับ

คุณ yut น่าจะลองมองที่โพสก่อน แล้วกลับมาศึกษาว่า เรามองพลาดยังไง

ถ้าเราค้นหาจุดที่พลาดและแก้ได้ เราจะเก่งขึ้นครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 332

ผมอ่านหลายๆความเห็นเพลียใจแทนกรรมการและคนที่เสียสละมาทำงานให้เวปเราจริงๆครับ
หลายๆความเห็นนี่ไม่ใช่การติเพื่อก่อเลยนะครับ
แต่เป็นการ ด่า ใส่ร้ายและกล่าวหา โดยใช้จินตนาการของตนเป็นที่ตั้ง
เรียกง่ายๆว่า "ใช้จิตใจคนโฉดชั่ววัดจิตใจวิญญูชน" กันเลยทีเดียว

ถ้าเราไม่มัวแต่คิดว่า"จ่ายเงินแล้วต้องได้อะไรกลับมา(ขอเยอะๆด้วย)"
แต่มองว่าการจ่ายค่าสมาชิกคือการร่วมกันสนับสนุนให้เวปเดินไปข้างหน้า ปัญหาที่ว่ากันมาก็คงไม่เกิด

ขอเป็นกำลังใจให้คณะทำงานทุกๆคนนะครับ สู้ต่อไป
คนที่มองเห็นถึงความเสียสละตรงนี้ยังมีอยู่มากครับ ผมเชื่อว่ามากกว่าคนที่มากล่าวหาเยอะด้วยครับ
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 333

ขอแสดงความเห็นอีกครั้ง

นิสัยคนไทยครับ เปรียบเทียบเลยก็แล้วกัน

พวกเราเห็นกันบ่อยๆ ว่า พ่อค้าแม่ขาย
เข้ามายึดฟุตบาท เพื่อค้าขาย บางทีก็รุกล้ำ
เข้าไปในที่ๆ เจ้าของไม่ได้มาดู ทำไปทำมา
นานๆ จนนึกว่าที่นั้นๆ เป็นของพวกตัวเอง
ลืมไปแล้วว่า ที่ๆ นั่น คือที่ของใคร วันหนึ่ง
เจ้าของที่ ขอเก็บค่าเช่า ก็ไม่ยอม ไม่ยอม
จ่ายค่าเช่าแล้วไม่ยอมออก ...

ลองย้อนกลับไปไกลๆ. thaivi เกิดได้
อย่างไร. ใครเป็นผู้ทำให้เกิด. พวกเรา
เข้ามาใช้ประโยชน์ ได้ความรู้มากมาย
บางคนก็ร่ำรวยไปเลยก็มี. ถามว่าวันนี้
กลุ่มผู้ก่อตั้ง ซึ่งเป็นเจ้าของ เขาอยากจัด
ระเบียบใหม่ และต้องการหารายได้เพื่อ
มาคอฟเวอร์ค่าใช้จ่ายต่างๆ. อีกทั้งต่อไป
เหมือนกับว่าจะยก thaivi ให้กับสมาชิก
ทั้งหมด ในเวลาต่อๆ ไป เพราะจะกลายเป็น
สมาคม ภายใต้กฎหมายแล้ว

แต่วันนี้ พวกเราต้องยอมรับว่า พวกเราเข้ามาใช้ประโยชน์
โดยได้รับอนุญาตจาก เจ้าของที่นะครับ อย่าคิดว่าเป็น
ของเราเองซิ.

ถ้ายอมรับเงื่อนไขไม่ได้ ก็ควรเก็บข้าวของออกจากพื้นที่นะครับ
แต่ถ้าต้องการเปลี่ยนแปลง ก็เข้ามาร่วมกันเป็นสมาชิกสมาคม
เข้าไปช่วยทำงาน เพราะถึงวันหนึ่ง คุณอาจเป็นเสียงข้างมาก
ได้เข้่ามาบริหารสมาคม ในแนวทางที่คุณคิดว่าถูกต้องก็ได้

ผมคิดว่าที่ตั้งเป็นสมาคม นี่คือ การเสียสละอันยิ่งใหญ่
เพราะจะหาสักกี่คนที่ยอมให้สิ่งที่ตัวเองสร้างมากลายเป็น
ของสมาชิกทุกๆ คน

ขอแสดงความนับถือจากใจจริง
กับกลุ่มผู้ก่อตั้ง thaivi ที่เสียสละมาตลอด และสุดท้าย
ยังยกสิ่งที่เป็นของตนเองให้กับสมาชิกทุกๆ คน
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 334

:8) ยินดีรับทุกเงื่อนไขที่ทีมงานชุดนี้สรุปออกมาครับ
รู้จักฝีมือ...รู้จักใจทีมงานชุดนี้ทุกคน
รู้ดีว่าทีมงานชุดนี้ตั้งใจทำอะไรดีๆในวันนี้อยู่เพื่อสังคมส่วนรวม
เชื่อมั่นเสมอว่าทีมงานชุดนี้จะทำได้สำเร็จ

ไม่รู้จะช่วยอะไรเวบได้มั่ง
สมัยก่อนตอนเป็นมดงานช่วยงานไทยวิอยู่
มีไฟล์รูปกิจกรรมต่างๆที่ไทยวิจัดและทำต่อเนื่องมาตั้งแต่2006-2010
ต้องการใช้ก็แจ้งมาได้ซำเหมอครับ
แนบไฟล์

กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
sorn adis
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 335

por_jai เขียน: ไม่รู้จะช่วยอะไรเวบได้มั่ง
สมัยก่อนตอนเป็นมดงานช่วยงานไทยวิอยู่
มีไฟล์รูปกิจกรรมต่างๆที่ไทยวิจัดและทำต่อเนื่องมาตั้งแต่2006-2010
ต้องการใช้ก็แจ้งมาได้ซำเหมอครับ
พี่ป้อมกลับมาแล้ว ผมก็เฝ้ารอพี่ป้อมกลับมาซำเหมอครับ :cry: :cry:
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 336

กระทู้ยาวจัง :|

ใครที่ไม่สบายใจ
ก็ลองให้โอกาสกรรมการสมาคมบริหารดูครับ
ถ้าพอใจ จะสมัครภายหลังก็คงไม่เป็นไร

ปล่อยไปตามกลไกดีกว่า ปัญหามีทุกที่
ต้องค่อยๆ แก้ ให้ถูกใจทุกคนเลยคงเป็นไปไม่ได้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 337

เย้ๆๆๆๆ ดีใจจังเจอพี่ป้อมแล้ว
หายไปไหนมาเฮีย...คิดถึงจังเลย :twisted:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
navapon

โพสต์ที่ 338

ผมรู้สึกว่าบางท่านก็ค่อนข้างเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนมากไป
ถ้ารับเงื่อนไขไม่ได้มากๆ ง่ายๆครับ ก็อย่าสมัครสิครับ

และอีกเรื่อง การวิจารณ์หรือมองในแง่ร้าย ควรจะอยู่ในขอบเขตบ้างนะครับ
ถ้ามากเกินไปมันจะกลายเป็นหมิ่นประมาท และมีโทษทางกฎหมายจริงๆนะครับ
ผมนับถือพี่ฉัตรชัยมากที่ไม่โกรธเลยครับและตอบกลับด้วยเหตุผลตลอด
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
siamkrub

โพสต์ที่ 339

ผมว่าจบได้แล้วครับ มาสร้างสังคม vi ใหม่ๆกันเถอะ ผมว่าคนส่วนใหญ่เค้าเข้าใจและรับได้กันหมดแล้ว ส่วนใครรับไม่ได้ต้องให้เวลาเค้าปรับตัวครับ อาจจะปี2ปี เดี๋ยวก็กลับมา นักลงทุนอยู่คนเดียวไม่ได้ เกงแค่ไหน ความรู้รอบตัวไม่มี ก็เสร็จ เหตุผลคุณโยโย่ ชัดเจนขนาดนี้ ถ้าอ่านยังไม่เข้าใจ ยังค้านอีก ก็ไม่ต้องพูดกันแล้ว หลายท่านห่วงจะขาดโน่น ขาดนี่ ความรู้ น้อยลง อย่าคิดไปเอง ความมันส์ครั้งใหญ่จะมาแล้ว ให้เวลาเว็บแห่งนี้สร้างมูลค่าตัวเองก่อน ผมว่าพื้นฐานเปลี่ยนครังใหญ่ โตระเบิดดด และยั่งยืนด้วย :mrgreen: กะอีแค่เก็บ 500 บ่นจะเป็นจะตาย จะเอาโน่นเอานี่เพิ่ม เรียกร้องสิทธิเพิ่ม ไอ้โน่น ไอ้นี่ เฮ้ยจะเอาอะไรกันนักหนา เคยเป็นผู้เสียสละ. ให้อะไรคนอื่นบ้างหรือเปล่า จะเอาเพิ่มกันท่าเดียว :P และอย่ามาอ้างน้องๆนักศึกษา เด็กสมัยนี้ขาวๆ อวบๆ เนียนๆ เค้ามีตังกันทั้งนั้น :oops: เสียค่าคอมกันเป็นหมื่น ที่บ่นๆด่าๆหลายๆคน โพสมากกว่าผมทั้งนั้น บางคน 900 บางคน พัน 2 พันโพสก็มี อยู่กันมานาน ลงทุนแนวนี้หลายคนน่าจะพอร์ทหลายหลัก ต้นทุนต่ำกันทั้งนั้น อย่าเคี่ยว งกกันเกินไปแล้วลูกพี่
dome@perth

โพสต์ที่ 340

สมาคมไม่ได้มีเฉพาะเวปไซต์ที่ต้องทำ มีกิจกรรมอื่นๆมากมายที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิก

เวปไซต์เป็นแค่หนึงส่วน แต่มีความสำคัญมากหน่อย เราจึงพยายามที่จะทำให้ดีขึ้น
สิ่งที่เราอยากเห็นเวปบอร์ดในอนาคต คือ

1.ห้องร้อยคนร้อยหุ้น
เป็นห้องที่ให้ความรู้เกี่ยวกับหุ้นรายตัว 100%

2.ห้องคลังกระทู้คุณค่า
เป็นคลังที่แข็งแรงรักษากระทู้ที่มีคุณเหล่านั้นคงอยู่ตลอกไป
และ เก็บสะสมกระทู้คุณค่าใหม่ๆจากสมาชิกเข้ามาเพิ่มเดิม

3.ห้อง Value Investing
เป็นห้องรับความคิดเห็น สาระทางการลงทุน คล้ายๆกับห้องรับแขก
ให้สมาชิกได้เปิดกระทู้สัมนา ปรึกษา และแลกเปลี่ยนข้อมูลความคิดเห็นกัน เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ทีม Mod ก็จะคอยดูแล คัดสรรค์ หากเห็นว่ามีคุณค่ามาก ก็จะเก็บเข้าคลัง หากเห็นว่าไม่ถูกต้อง
ก็ควรได้รับการแข้ไข

4.ห้อง สารพันความรู้ และ ปัญหางบการเงิน
ทีมงานชุดปัจจุบันเปิดใหม่ขึ้นมา เป็นห้องที่มีค่ามากห้องหนึง
ได้รับความอนุเคราะห์จากอาจารย์ ที่มีความรู้ทางได้บัญชีระดับต้นๆของเมืองไทย เช่น อาจารย์ภาพร อาจารย์ท่านอื่น
CU BBA Staff ที่คอยมาให้ความรู้ตอบคำถามทางบัญชี งบการเงินครับ

5. ห้องอบรม สัมนา
ก็มีไว้แจ้งข่าวสารเกี่ยวกับกิจจกรรมต่างๆที่สมาคมจะจัดขึ้น รวมทั้ง company visit
รวมทั้งรวบรวมเอาเนื้อหาสาระ และข้อสรุป บรรยาการกาศของกิจกรรมนั้นๆ มาเผื่อแผ่ เผยแพร่
แก่สามชิกผู้ไม่มีโอกาสได้เข้าร่วม เราตั้งใจจะให้มีการอับเดททุกๆงานไป

6.ห้องมือใหม่หัดลงทุน
เป็นห้องที่เราเปิดให้มือใหม่จริงๆ เข้ามาถาม ปรึกษา นักลงทุนมือเก๋า
ยินดีต้อนรับทุกคำถามเกี่ยวกับการลงทุน ไม่มีคำถามใดง่ายเกินไป โง่เกินไป

7.ห้องบทความ
บทความที่มีคุณค่าเป็นประโยชน์ ในแนวคุณค่า ก็จะถูกเลือกสรรค์ เข้ามาเก็บไว้ในห้องนี้
สมาชิกทุกท่านมีงานเขียนดีๆ อยากเผยแพร่ก็ใช้ช่องทางนี้ได้เลยครับ

8.ห้องลงทุนต่างประเทศ ผู้ที่สนใจหุ้นที่ไม่อยู่ในตลาดไทย ห้องนี้เป็นห้องที่เปิดกว้างสำหรับหุ้นทั่วโลก
ใครมีพอร์ใหญ่ๆตลาดเมืองไทยมันคับเกินไป ลองเข้ามาหาหุ้นในห้องนี้ได้นะครับ
แต่ผมออกตัวก่อนเลยอยู่เมืองนอกซะเปล่าไม่รู้จักหุ้นนอกเลย...ฮ่า (เห็น IPO FB แล้วหนาว..อิอิ)

9.ห้องอื่นๆเช่น
..Alternative Investing การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
..เศรษฐศาสตร์ข้างถนน มุมประเทืองปัญญาวิชาเศรษฐศาสตร์ ในภาษาชาวบ้านๆ
.. Multimedia Forum ห้องน้องใหม่ สำหรับ ฝาก link file ภาพ เสียง Presentation หรือ อื่นๆ ครับ

จะเห็นได้ว่า ห้องร้อยคนร้อยหุ้น มันเหมือนบรรทัดสุดท้ายของงบกำไรขาดทุนเท่านั้น
ยังมีห้องอื่นๆซึ่งมีความสำคัญไม่น้อยกว่า ซึ่งอาจเหมือน เป็นงบดุล งบกระแสเงินสด,
Business Model, Advantage Strategy, Management Vision, etc ครับ

สรุปว่า สมาคมไม่ได้มีเฉพาะเวปไซต์ เวปไซต์ไม่ได้มีดีเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 341

ในวิกฤต มักมีสองด้านเสมอ วันนี้ได้เห็นด้านดีๆที่สมาชิกรุ่นใหม่อย่างผม ได้เห็นสมาชิกรุ่นแรกๆออกมามีส่วนร่วมในการเปลี่ยนแปลงในครั้งนี้ครับ ผมไม่ได้รู้จักพี่ porjai ผมไม่ได้รู้จักพี่ invisible hand เป็นการส่วนตัว และอีกหลายท่านรู้เพียงเป็น hero ในอดีต วันนี้ hero ได้กลับมาแล้ว เหมือนไอ้มดแดง V.1 V.2 กลับมาช่วยแล้ว...เย้
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
dome@perth

โพสต์ที่ 342

dome@perth เขียน: จะเห็นได้ว่า ห้องร้อยคนร้อยหุ้น มันเหมือนบรรทัดสุดท้ายของงบกำไรขาดทุนเท่านั้น
ยังมีห้องอื่นๆซึ่งมีความสำคัญไม่น้อยกว่า ซึ่งอาจเหมือน เป็นงบดุล งบกระแสเงินสด,
Business Model, Advantage Strategy, Management Vision, etc ครับ

สรุปว่า สมาคมไม่ได้มีเฉพาะเวปไซต์ เวปไซต์ไม่ได้มีดีเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้น ครับ
คนที่จะซื้อหุ้น แล้วเข้ามาอ่านเฉพาะ บรรทัดสุดท้ายของงบกำไรขาดทุน อตร อันตรายครับ...อิอิ
"
BHT

โพสต์ที่ 343

ส่วนตัวผมว่าจากที่อ่านมาหลายกระทู้ก็พอจะสรุปได้ว่า

พอมีสมาคมแล้วความน่าเชื่อถือมันมา ก็จะช่วยให้มีอะไรๆดีขึ้น

ผมก็เห็นด้วยกับการเก็บเงินเป็นสมาชิกสมาคม แต่ก็จะทำให้สมาชิกสมาคมมีอะไรเหนือกว่าไม่เป็นสมาชิกสมาคมและหรือเป็นแค่สมาชิกเวบบอร์ด โดยทุกอย่างที่เคยเป็นอย่างเหมือนเดิม แล้วสมาชิกสมาคมจะได้อะไรเพิ่มก็เท่านั้น

และตอนนี้ก็ให้คณะกรรมการทีมงานประชุมและมีข้อสรุปออกมาเลยว่า แบ่งสมาชิกเป็นกี่ระดับ อะไรบ้าง เช่น สมาชิกสมาคม สมาชิกเวบบอร์ด แล้วจะได้สิทธิ์ดูเว็บส่วนใดได้บ้าง โพสต์ส่วนใดได้บ้าง ก็เท่านั้น เพราะคนจ่ายเงินเป็นสมาชิกย่อมควรได้อะไรดีกว่าสมาชิกเวบบอร์ดซึ่งถือว่าเป็นสมาชิกทั่วไป
dome@perth

โพสต์ที่ 344

สมัครออนไลน์อ่านกระทู้นี้
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52470
"
dome@perth

โพสต์ที่ 345

dome@perth เขียน:สมาคมไม่ได้มีเฉพาะเวปไซต์ที่ต้องทำ มีกิจกรรมอื่นๆมากมายที่เป็นประโยชน์ต่อสมาชิก

เวปไซต์เป็นแค่หนึงส่วน แต่มีความสำคัญมากหน่อย เราจึงพยายามที่จะทำให้ดีขึ้น
สิ่งที่เราอยากเห็นเวปบอร์ดในอนาคต คือ

1.ห้องร้อยคนร้อยหุ้น
เป็นห้องที่ให้ความรู้เกี่ยวกับหุ้นรายตัว 100%

2.ห้องคลังกระทู้คุณค่า
เป็นคลังที่แข็งแรงรักษากระทู้ที่มีคุณเหล่านั้นคงอยู่ตลอกไป
และ เก็บสะสมกระทู้คุณค่าใหม่ๆจากสมาชิกเข้ามาเพิ่มเดิม

3.ห้อง Value Investing
เป็นห้องรับความคิดเห็น สาระทางการลงทุน คล้ายๆกับห้องรับแขก
ให้สมาชิกได้เปิดกระทู้สัมนา ปรึกษา และแลกเปลี่ยนข้อมูลความคิดเห็นกัน เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ทีม Mod ก็จะคอยดูแล คัดสรรค์ หากเห็นว่ามีคุณค่ามาก ก็จะเก็บเข้าคลัง หากเห็นว่าไม่ถูกต้อง
ก็ควรได้รับการแข้ไข

4.ห้อง สารพันความรู้ และ ปัญหางบการเงิน
ทีมงานชุดปัจจุบันเปิดใหม่ขึ้นมา เป็นห้องที่มีค่ามากห้องหนึง
ได้รับความอนุเคราะห์จากอาจารย์ ที่มีความรู้ทางได้บัญชีระดับต้นๆของเมืองไทย เช่น อาจารย์ภาพร อาจารย์ท่านอื่น
CU BBA Staff ที่คอยมาให้ความรู้ตอบคำถามทางบัญชี งบการเงินครับ

5. ห้องอบรม สัมนา
ก็มีไว้แจ้งข่าวสารเกี่ยวกับกิจจกรรมต่างๆที่สมาคมจะจัดขึ้น รวมทั้ง company visit
รวมทั้งรวบรวมเอาเนื้อหาสาระ และข้อสรุป บรรยาการกาศของกิจกรรมนั้นๆ มาเผื่อแผ่ เผยแพร่
แก่สามชิกผู้ไม่มีโอกาสได้เข้าร่วม เราตั้งใจจะให้มีการอับเดททุกๆงานไป

6.ห้องมือใหม่หัดลงทุน
เป็นห้องที่เราเปิดให้มือใหม่จริงๆ เข้ามาถาม ปรึกษา นักลงทุนมือเก๋า
ยินดีต้อนรับทุกคำถามเกี่ยวกับการลงทุน ไม่มีคำถามใดง่ายเกินไป โง่เกินไป

7.ห้องบทความ
บทความที่มีคุณค่าเป็นประโยชน์ ในแนวคุณค่า ก็จะถูกเลือกสรรค์ เข้ามาเก็บไว้ในห้องนี้
สมาชิกทุกท่านมีงานเขียนดีๆ อยากเผยแพร่ก็ใช้ช่องทางนี้ได้เลยครับ

8.ห้องลงทุนต่างประเทศ ผู้ที่สนใจหุ้นที่ไม่อยู่ในตลาดไทย ห้องนี้เป็นห้องที่เปิดกว้างสำหรับหุ้นทั่วโลก
ใครมีพอร์ใหญ่ๆตลาดเมืองไทยมันคับเกินไป ลองเข้ามาหาหุ้นในห้องนี้ได้นะครับ
แต่ผมออกตัวก่อนเลยอยู่เมืองนอกซะเปล่าไม่รู้จักหุ้นนอกเลย...ฮ่า (เห็น IPO FB แล้วหนาว..อิอิ)

9.ห้องอื่นๆเช่น
..Alternative Investing การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า
..เศรษฐศาสตร์ข้างถนน มุมประเทืองปัญญาวิชาเศรษฐศาสตร์ ในภาษาชาวบ้านๆ
.. Multimedia Forum ห้องน้องใหม่ สำหรับ ฝาก link file ภาพ เสียง Presentation หรือ อื่นๆ ครับ

จะเห็นได้ว่า ห้องร้อยคนร้อยหุ้น มันเหมือนบรรทัดสุดท้ายของงบกำไรขาดทุนเท่านั้น

"
ronnachai

โพสต์ที่ 346

ผมขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ค่าสมาชิกแพงเกินไป ถ้า 500/year ถ้าสมัคร 10000 คน ก็ 5 ล้านค่าใช้จ่ายอะไรหรอต้องมีถึง 5 ล้าน จุดเริ่มต้นผมว่ากลุ่มแรกที่ทำมาเค้ามีเพื่อเป็นจุดนัดพบเพื่อนนักลงทุนที่สนใจแนวทางเดียวกัน สำหรับผมมันคือที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นสำหรับคนที่สนใจในเรื่องการลงทุน คนที่มาเขียนบทความแต่ละคนก็เขียนมาจากความรู้ความเข้าใจของตนเอง (ความเห็นส่วนตัวของเค้า) แล้วก็อยากแบ่งปันกับเพื่อนนักลงทุน แต่สิ่งที่กำลังจะเกิดคือ คุณกำลังหาผลกำไรจากความรู้ที่คุณคิดว่าคุณมีมากกว่าคนอื่น ในความเห็นผมไม่ต่างจากอีกเว็บที่ดังพอกันเลย สงสัยต่อไปคงต้องไปอ่านใน Pantip แทนแล้วค่าบริการไม่แพงมีความหลากหลายมากกว่าการลงทุน ผมเข้าใจว่าปัญหาจากการโพสต์ข้อความที่ไม่เหมาะสมแล้วเราไม่สามรารถจับตัวคนผิดได้นั้นคือเหตุหนึ่งที่ต้องทำให้ สมัครสมาชิก แต่อย่าลืมนะครับ การที่เราจะเป็นสมาชิกอะไรเราต้องรู้แล้วว่าเราจะได้อะไรตอบแทนกลับมา เราจึงยอมเป็นสมาชิก
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
kasinbua

โพสต์ที่ 347

ของฟรีไม่มีในโลกนะครับ แต่ทำไมหลายคนชอบของฟรีไม่คิดลงทุนบ้างหรือ เป็น vi ประเภทไหนครับ สังคม vi รุ่นพี่เค้าสร้างมาดีแล้วครับ
wanidaja

โพสต์ที่ 348

ทำไมคนที่เหนื่อย คนที่ทำงาน คนที่ทุ่มเท ต้องคอยมาแก้ต่าง ให้กับคนที่ ไม่เคยทำงาน ไม่เคยลงแรง ไม่เคยสนับสนุนงานของเว็บ ได้เข้าใจว่า จะเอาเงินไปทำอะไร
ส่วนตัวเห็นว่า สมาคมไหนๆ ก็ต้องมีค่าดำเนินการ ถ้า ทีมทำงาน จะเอารายได้จากค่าสมาชิกเว็บ ไปจัดสรร แบ่งปันเป็นผลตอบแทนกันเอง ก็ไม่แปลก ไม่ทำบุญเพื่อใครๆ ก็ไม่แปลก ก็ลงแรงมากมาย ทำไมต้องคอยชี้แจงว่า ถ้าเงินเหลือ จะเอาไปทำบุญ เป็นต้น อยากเสนอว่า ถ้าจะทำบุญ ชวนกัน ฃสักเทศกาล แล้วลงขันกันไปทำ ยังสบายใจกว่า เงินค่าสมาชิก เก็บไว้เอาใช้ประโยชน์เวลาจัดกิจกรรมต่างๆ หรือ เป็นค่าตอบแทนให้คนที่ทุ่มเทเพื่อเว็บ
ย้ำ อย่าได้แคร์ ต่อให้ไม่รับซักบาท คนก็ยังว่า อยู่ดี ว่า อยากได้ประโยขน์จากสมาคม ซึ่ง คนที่ว่า นั่นแหละ อยากได้ประโยชน์ แต่ไม่เคยให้อะไรกับใคร
ไปให้สุดใจฝัน
wwwman

โพสต์ที่ 349

หัวข้อ การจัดตั้งสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
:D ขอแสดงความยินดีกับสมาชิกเวปทุกคนที่พวกเราจะมีสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า(VI) อย่างเป็นทางการนะคับ
การรวมกลุ่มอย่างเหนียวแน่นและมีแนวทางในการดำเนินงานอย่างชัดเจนทำให้เราเติบโตขึ้นไปเรื่อยๆครับ
ผมขอสนับสนุนการจัดตั้งสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า เพราะการลงทุนในแนวทางนี้จะเป็นประโยชน์
กับคนรุ่นต่อๆไปอีกมากครับ หลังจากอ่านหลายความเห็น ผมอยากให้ทุกคนนึกถึงวันแรกๆ ที่เราเข้ามาสนใจ
การลงทุนแบบเน้นคุณค่าเพราะอะไรคับ สำหรับผม ดร.นิเวศน์ คือแรงบันดาลใจ อจ.ไพบูลย์ คือ ครูผู้มีแต่ให้
(หนังสือตีแตกและรายการ MoneyTalk) , Web ThaiVI คือบ้านหลังที่ 2 ที่ผมเข้ามาอยู่อาศัย ผมอ่านกระทู้ คุณลูกอิสาน
พี่ฉัตรชัย พี่วิบูลย์ ทั้งหมดเป็นแรงบันดาลใจใหม่ให้ผม 2 ใน 3 ท่านเป็นกรรมการชุดแรกของสมาคม
ผมไปงาน Money Talk@SET ครั้งแรกวันที่ 27 พ.ค.ที่ผ่านมา ผมไปพบบรรยากาศรุมหลังงานที่พี่ธันวา
ช่วยเพื่อนนักลงทุนสอบถาม ดร.นิเวศน์ พี่ธันวา เป็นนายกสมาคม(คนแรก) ผมพบพี่WEB(พี่พรชัย) หนังสือแปลของพี่ผมซื้อเยอะที่สุดทุกเล่มที่หาเจอ และพี่ WEB ยังแนะนำสิ่งดีๆ ให้อีกครับทั้งที่ผมฟังจากสัมนาจาก you tube ถือว่าเป็น Idol ของผมในการลงทุนอีกคนคับ
ผมไปงาน ThaiVI ครั้งแรกเมื่อ 2 มิ.ย.ผมจำคำพูดพี่ฉัตรชัยที่บอกว่า "ทำความรู้จักกันไว้นะคับ เพราะเราเป็นกลุ่มเดียวกันเป็นคนที่ชอบอะไรเหมือนกัน(หมายถึงแนวคิด หลักการลงทุนเน้นคุณค่านะคับ) :D " ถึงผมจะไม่รู้จักใครเพราะไปครั้งแรก แต่นั้นบอกให้เรารู้ว่าพี่ๆ ต้อนรับน้องๆอย่างอบอุ่นและเป็นกันเองมาก ทีมงานที่จัดงานวันนั้นส่วนหนึ่งคือกรรมการชุดนี้ได้เสียสละแรงกายแรงใจ สำหรับพวกเราชาว ThaiVI มากๆ ดูได้จากหลายๆกระทู้ที่ post เข้ามา
-สุดท้ายก่อนจบ ผมอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับ buffett หลายเล่ม ผมไม่คิดว่าปู่่ เป็นคนขีี้เหนียวนะคับ และผมก้อยอมรับในแนวคิดและความคิดของ buffett ท่านยกย่อง อจ.เกรแฮมมาก ส่วนหนึ่งที่ buffett ประสบความสำเร็จเพราะท่านมี Idol ครับ
และเป็นคนที่ให้เกียรติคนอื่นเสมอ :D
wwwman

โพสต์ที่ 350

:D ขออีกนิดคับ ไหนก้อ post แล้ว 555
เวปนี้ก้อ คือ เวป thaivi.org หลังจากที่มีพัฒนาการจาก
เว็บไซต์ http://www.thaivalueinvestor.com, http://www.thaivi.com
:D ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ ในฐานะที่ได้สัมผัสเวปนี้มา 2 ปีคับ..
ผมเป็นมือใหม่พึ่งเริ่มลงทุน ห้องที่ผมเข้าไปอ่านแล้วได้ประโยชน์มากที่สุด คือ
- ห้องคลังกระทู้คุณค่า เป็นห้องที่รวบรวมกระทู้ในอดีตที่เป็นคำถามที่มีประโยชน์ช่วยเป็นหลักคิด แก่นแท้ของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ซึ่งมีบางกระทู้หายไปเยอะ น่าจะเนื่องจาก web เคยล่มอะไรสักอย่างข้อมูลหลาย
อย่างไม่สามารถกู้กลับมาได้
- ห้องมือใหม่ หัดลงทุน คือ ห้องที่ผมเข้าไปตั้งคำถาม ที่ผมอยากรู้และค้นหาแล้วไม่เจอ มีหลายครั้งผมได้ความรู้หลายอย่างที่ผมสงสัย รวมทั้งมีทั้งรุ่นพี่และเพื่อนนักลงทุนมาช่วยตอบคำถามปัญหาที่เราสงสัย ห้องนี้ดีมากๆ
สำหรับมือใหม่ ถ้าผมเป็นมือเก่าเมื่อไหร่ ผมจะกลับมาช่วยตอบห้องนี้เหมือนพี่ๆ
- ห้อง สารพันความรู้ และ ปัญหางบการเงิน พึ่งเปิดใหม่ห้องนี้ผมยังอ่านได้ไม่หมด เป็นความรู้ที่ยังต้องศึกษาอีกเยอะคับ
สำหรับห้องอื่นๆ เช่น Value Investing หรือร้อยคนร้อยหุ้น ผมก้อเข้าไปอ่านนะคับ แต่ส่วนใหญ่เป็น Information มากกว่าที่จะเป็นหลักการลงทุน
-อยากบอกว่าช่วงแรก ผมก้อลงทุนตามเซียนคับ แต่นั้นคือข้อผิดพลาดที่สุดในการลงทุนของผมที่ผ่านมา อยากบอกว่า ถ้าเป็นมือใหม่จริงๆแบบผม เริ่มที่คลังกระทุ้คุณค่าและห้องมือใหม่ดีกว่าคับ และอ่าน 56-1 ฟัง opp-day มากๆ พวกนี้ของฟรีอยู่แล้วครับ และที่สำคัญเหมือนที่พี่ WEB เคยบอกไว้ นักลงทุนปัจจุบันเก่งขึ้นมากเราต้องอ่านหนังสือและมีความรู้ให้มากๆเข้าไว้ครับ
Buffett หรือนักลงทุนที่เก่งมากๆ อ่านหนังสือ รายงานประจำปีมากๆๆ กว่าจะลงทุนหุ้นสักตัวหนึง
-ลู ซิมป์สัน CEO CEICO , หรือนักลงทุนท่านอื่นที่เป็นลูกศิษย์ของอจ.เกรแฮม ก้อไม่ได้ลงทุนในหุ้นตัวเดียวกับ Buffett เลย
การลงทุนแบบเน้นคุณค่าเป็นหลักการลงทุน ที่ใช้ได้ไม่เสื่อมถอย อยู่ที่ว่าเราเข้าใจแก่นแท้ของแนวทางนี้แค่ไหน สำหรับผมยังอยู่ขั้นอนุบาลคับ... :D
blueplanet

โพสต์ที่ 351

เห็นด้วยกับ คุณronnachai ว่าค่าสมาชิกแพงไป (เรื่องอื่นๆนั้นผมว่าคุณronnachai คิดไปเอง)
ผมมั่นใจว่ากรรมการทุกคนมีความตั้งใจดี หนักแน่น กล้าทำในสิ่งที่ถูกต้อง
เรื่องราคาสมาชิกก็อย่างที่ คุณ Yoyo พูดคือไม่มีใครรู้ว่า จะมีคนสมัครมากเท่าไร
ดังนั้น ก็เลยต้องเก็บเผื่อๆไว้หน่อย เพราะถ้าเก็บน้อยแล้วมาเก็บเพิ่มคงไม่ดีนักตามความคิดของทีมงาน
จริงๆแล้วกรรมการทั้งทีมกลัวเงินไม่พอ และถ้าเงินเหลือก็แก้ง่ายๆ คือเอาไปทำบุญ
การทำงานสักอย่างหนึ่งแล้วมีเงินเยอะๆ ใครๆก็ทำได้ ไม่ต้องใช้ความสามาถ
แต่ถ้ามีเงินน้อย และทำงานได้บรรลุวัตถุประสงค์ ผมว่าทีมงานนั้นเก่งมาก
จริงๆแล้วจำนวนสมาชิกจะมากหรือน้อยนั้น นอกจากค่าสมาชิกแล้ว ความสะดวกในการสมัครก็สำคัญด้วย
ค่าสมาชิก 100บาท กับค่าสมาชิก 500บาท ต่อปี จำนวนสมาชิก ค่าสมาชิก 100บาทมีจำนวนมากกว่าแน่ๆ
ส่วนจำนวนเงินรวมนั้น ไม่แน่เหมือนกันว่า อันไหนจะมากกว่าอันไหน
คนก็คงมีหลายกลุ่ม บางกลุ่มนั้นรักและเทอดทูล ThaiVIมาก ค่าสมาชิกเท่าไรเค้าก็สมัคร
ส่วนบางกลุ่มนั้น ความรักต่อ Thai VI ก็ลดลงไป ถ้าค่าสมาชิกไม่แพงก็คงสมัคร
สเน่ห์ของสังคมออนไลน์คือ จำนวนสมาชิกยิ่งมากยิ่งดี
ถ้าจำนวนสมาชิกยิ่งมาก ต้นทุนต่อคนในการใช้ทรัพยากรของสมาคมก็ยิ่งถูกลง
กรรมการน่าจะคิดใหม่ ประหยัดทุกอย่าง เช่นสำนักงาน พนักงานมีให้น้อยที่สุด
ถ้าเก็บน้อยแล้วไม่พอจะทำอย่างไร ก็เก็บเพิ่มนะสิไม่เห็นยาก
ที่ผ่านมานั้น ก็ต้องขอบคุณทีมงานทุกคนที่เสียสละ สร้างและดำเนินงานสังคมแห่งนี้
จากผมที่ไม่เคยทำประโยชน์อะไรเลยในสังคมแห่งนี้
และก็คงไม่มีโอกาสทำประโยชน์ให้สังคมแห่งนี้อีกต่อไป
เป็นผู้รับตลอดการของสังคมแห่งนี้
แต่ ผมก็จะทำประโยชน์และเสียสละให้สังคมที่ผมอยู่
ผมยินดีบริจากเงินให้ทีวีเล็กๆแห่งหนึ่ง ที่เผยแพร่ความรู้และปัญหาต่างๆของประเทศไทย
ซึ่งแสดงว่า ผมไม่ใช่คนขี้เหนียวผมยินดีสละทรัพย์ ถ้าผมเห็นประโยชน์ในการสละทรัพย์นั้น
Blueplanet
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 352

งั้นผมเสนองี้ได้มั๊ย
กรณีเงินเหลือ
สมาคมอาจจะพิจารณาแถมอายุสมาชิกให้
จะได้ตัดปัญหาเรื่องถูกเรื่องแพงไปครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 353

por_jai เขียน::8) ยินดีรับทุกเงื่อนไขที่ทีมงานชุดนี้สรุปออกมาครับ
รู้จักฝีมือ...รู้จักใจทีมงานชุดนี้ทุกคน
รู้ดีว่าทีมงานชุดนี้ตั้งใจทำอะไรดีๆในวันนี้อยู่เพื่อสังคมส่วนรวม
เชื่อมั่นเสมอว่าทีมงานชุดนี้จะทำได้สำเร็จ

แค่พี่ป้อมกลับมา ก็ถือว่าเป็นข่าวดีมากๆสำหรับผมและเพื่อนๆแล้วครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
samahara

โพสต์ที่ 354

500 บาท คุ้มมากครับ.
:B
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
ip_moo

โพสต์ที่ 355

ค่าสมาชิกปีละ 500 บาทไม่ได้มากมายอะไร บางคนเที่ยว กิน ฟุ่มเฟือยมากกว่านี้อีก ค่าสมาชิก 500.00 ต่อวันก็ 1.37 ได้ความรู้เกินคุ้ม ตัวเองเพิ่งเข้ามาลงทุน ยังขาดทุนกับตลาดหุ้นอยู่ ต้องการสมัครสมาชิกและไม่ขัดข้องกับค่าสมาชิกที่แจ้ง
ไม่สะดวกที่จะสมัครวันที่รอสมัครทางไปรษณีย์ หรือ ช่องทางอื่นที่ทาง web จัดให้
baggio
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 356

เป็นกำลังใจให้ทีมงาน และพร้อมสนับสนุนทุก ๆ การตัดสินใจของทีมงานครับ

ได้อะไรมากมายจากเว็บนี้ที่เป็นเว็บที่เปลี่ยนชีวิตผมและใครหลาย ๆ คน ทีมงานเค้าเหนื่อยกว่าพวกเราที่เข้ามาหาความรู้จากเว็บนี้มาก ๆ ผมเห็นว่าคนที่เข้ามาช่วยเป็นทีมงาน เป็นผู้เสียสละตัวเองเพื่อส่วนรวมนะครับ คนเข้ามาทำบางทีได้ไม่คุ้มเสียครับ โดนด่าเยอะกว่าได้รับคำชม เรื่องเงินผมว่าทีมงานแต่ละท่านก็เงินเหลือกินเหลือใช้กันสุด ๆ อยู่แล้ว คงไม่เข้ามาหาประโยชน์จากเงินตรงนี้หรอกครับ

ขอบคุณสำหรับการอุทิศตนเพื่อส่วนรวม และเป็นกำลังใจให้ครับ จะรอสมัครทางออนไลน์นะครับ

ปล.ผมคิดว่าคนที่ไม่คิดจะสมัครเพราะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่ จะได้ไม่คุ้มเสียเช่นกันนะครับ ถ้ามองในแง่พวกเราเป็นนักลงทุน การลงทุนครั้งนี้คุ้มค่าสุด ๆ ไปเลยครับ :)
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 357

crazyrisk เขียน:
por_jai เขียน::8) ยินดีรับทุกเงื่อนไขที่ทีมงานชุดนี้สรุปออกมาครับ

แค่พี่ป้อมกลับมา ก็ถือว่าเป็นข่าวดีมากๆสำหรับผมและเพื่อนๆแล้วครับ
เช่นกันครับ เห็นพี่ป้อม post ผมก็ดีใจมากครับ :)
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
maybe

โพสต์ที่ 358

อืม พี่ป้อมต้องไม่ธรรมดาแน่ๆเลย :B
navapon

โพสต์ที่ 359

ผมลองเสนอแนวทางเสริมนะครับ
เฉพาะห้องมือใหม่ อาจจะให้ บุคคลทั่วไปโพสถามได้ โดยต้องสมัครและยืนยันตัวบุคคลก่อน แต่ยังไม่ต้องเสียค่าสมาชิก จะเป็นการเปิดทางเข้าเวปให้กว้างหน่อยนะครับ สำหรับมือใหม่จริงๆ การอ่านอย่างเดียว กับ มีคนมาตอบข้อข้องใจง่ายๆแบบ interactive เขาจะประทับใจกว่า และมีแนวโน้มจะสมัครสมาชิกแบบยอมเสียเงินด้วยความเต็มใจมากขึ้นครับ
(ไม่รู้ผมเรื่องมากไปหรือเปล่า แต่ผมว่าดีนะ) :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
satantuey

โพสต์ที่ 360

อ่านมาจนตกผลึกและ!!!
สรุป...วันนี้ผมจะไปสมัครสมาชิกสมาคม 1 ปีก่อน(500 บาท) แม้ผมจะไม่เห็นด้วยกับเรื่องการเอาห้องร้อยคนร้อยหุ้นมาผูกติดกับการเป็นสมาชิก!!!!
ถึงความเห็นของผมอาจไม่ตรงกันบ้างกับความเห็นของคณะกรรมการในเรื่องนี้!!! แต่ถ้าถามเรื่องความเชื่อใจ ความมั่นใจ ในคณะกรรมการสมาคมชุดนี้ ผมเชื่อใจพวกพี่ๆเต็ม 100 ว่าพวกพี่ๆเค้าตั้งใจทำเพื่อประโยชน์ส่วนรวมจริงๆ เสียสละ เพื่อให้ Thaivi อยู่ต่อๆไปได้!! เป็นธรรมดาบางเรื่องจุดยืนหรือมุมมองที่เห็นอาจต่างกัน เพราะอยู่กันคนละจุด ทำกันคนละหน้าที่ แต่สุดท้ายผมเชื่อว่า ทุกคนก็หวังดีกับเวป Thaivi เหมือนกัน ขอเป็นกำลังใจให้ครับ!!^^