ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 301

yoyo เขียน:ไม่ได้ post มานานพอสมควร แต่อ่านกระทู้ช่วงนี้แล้วมันคันครับ อยากมาแชร์มุมมองความเห็นบ้าง

ไม่รู้ว่ามีใครได้ชี้แจงประเด็นเหล่านี้แล้วรึยัง พอดีผมไม่ได้อ่านย้อนทุกอัน (เยอะเหลือเกิน :x )
ผมในฐานะ mod คนหนึ่ง ที่ไม่ได้ค่อยได้ active ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปซักเท่าไหร่ (พอดีเพิ่งมีลูกครับ เลี้ยงเอง 2 คนผัวเมีย แทบจะไม่เหลือเวลาทำอะไรแล้ว) ผิดถูกอย่าว่าอะไรผมเลยนะ หลังๆเค้าประชุมเวปกันผมก็แทบไม่เคยไป :oops: แต่เล่าเท่าที่เคยรู้จุดประสงค์หลักที่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงของ thaivi ครั้งนี้

อย่างแรกต้องเริ่มก่อนว่า ทำไมต้องเป็นสมาคม อยู่แบบเดิมไม่ได้เหรอ....

อยู่แบบเดิมก็ได้ครับ แต่มันมีปัญหาเยอะ เช่น
- เวปเป็นของใคร มันก็ต้องมีคนคนนึงมาจดทะเบียนเป็นเจ้าของเวป ทีนี้แรกๆเวปเราเล็กๆ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่พอเวปเราใหญ่ขึ้นๆ ตัวเวปมันมีมูลค่ามากขึ้น ถ้าผมจำไม่ผิดหลายปีก่อนมีคนเคยมาขอซื้อ thaivi ในราคาหลักล้าน ทีนี้พอเวปมันมูลค่าเยอะ การจะให้ใครคนนึงเป็นเจ้าของเวป มันก็ดูไม่โปรงใส เกิดผมเป็นเจ้าของเวป แอบเอาไปขายฮุบเงินเข้ากระเป๋าตัวเองก็ได้ การตั้งสมาคมก็จะช่วยตรงนี้ได้

- ปัญหาเรื่องเงิน แต่ก่อนเงินบริจาค รายได้จากงานสัมมนา งานจิบเบียร์ ก็เก็บๆกันเอง ใช้ชื่อ mod กันเองนี่แหละไปเปิดบัญชี อาศัยความเชื่อใจกันเอง มันก็เป็นเรื่องความโปร่งใสอีกละครับ พลาดไปเชิดเงินไปดื้อๆใครจะรับผิดชอบได้ ถ้าเกิดเหตุการณ์นั้นจิง ทีมงานก็คงโดนด่าอีกเช่นเคย ว่าปล่อยให้เรื่องแบบนี้เกิดได้ยังไง ก็เลยอยากตั้งสมาคม

- ทีนี้พอมีจัดสัมมนาครับ จัดเสร็จแล้วก็ได้รายได้เข้ามา เกิดมีปัญหาขึ้นมาอีก เพราะ thaivi ดังพอสมควร :B งานสัมมนาเงินที่ได้มาก็ไม่น้อยครับ เกิดรายได้ก็ต้องเสียภาษี อ้าว... ทีนี้ใครจะเสียละครับเนี่ย ประธานเหรอ mod เหรอ เหรัญญิกเหรอ ทำงานฟรีๆ ต้องมาเสียภาษีให้เวปอีกเหรอเนี่ย โหยแค่คิดก็แหยงแล้ว

- เราเห็นแต่ข้างหน้า ไม่รู้หรอกครับว่าเบื้องหลังเค้าเตรียมอะไรกันไว้ให้.... ที่ผ่านมามีการจัดทำบทความพิเศษจากเซียนหลายๆท่าน เซียนบางท่านเขียนหนังสือออกมาให้เวปโดยเฉพาะ หวังว่าจะเป็นรายได้ทางนึงให้เวป เขียนกันไว้เยอะแล้วครับ แต่ไม่ทำซะที เพราะอะไรครับ.... เรื่องเดิมครับ เกิดรายได้ก็ต้องเกิดภาษี ก็เลยพักเอาไว้กะว่าตั้งสมาคมให้เสร็จก่อน จะได้ทำอะไรพวกนี้ซะที

- งานอบรมนี่พี่ web เตรียมไว้ให้เป็นกระบุง เขียนเป็นหลักสูตรกันเลยทีเดียว หาวิทยากรเทพๆในเวปนี้แหละหลายท่านมาให้ความรู้กัน ซึ่งแต่ละคนก็ตามตัวยากกันเหลือเกิน ผมเห็นแล้วยังอยากไปแย่งเรียนเองเลยด้วยซ้ำ เรียกว่าถ้าพี่แกไม่เป็นกรรมการ แยกไปเปิด course อบรมสูตรที่ว่าเอง.. เก็บผม course ละ แสน ผมก็ยอมจ่าย พี่แกรวยไม่รู้เรื่อง.. แต่แกเสียสละทำให้เวป... แต่ยังทำให้ไม่ได้ เพราะยังไม่เป็นสมาคม

- ติดต่อ company visit พี่ภาและเพื่อนๆอีกมากมายเป็นธุระให้ครับ แต่เนื่องด้วยเราก็ติดต่อกันไปเอง บอกว่า เวป thaivi บางบริษัทรู้จัก บางบริษัทก็ไม่รู้จัก ก็ให้ โควต้ามาน้อย ไปทีได้ 15 คน 20 คนก็เก่งแล้ว แล้วทีนี้คนที่เค้าติดต่อไปเค้าอยากไปเองมั๊ยครับ เค้าก็อยากไปฟังเองอยู่แล้วถึงได้ติดต่อ เค้าก็ต้องกันที่ไว้สำหรับตัวเอง สำหรับเพื่อนเค้าที่สนิท หลายคนบ่นบอกว่า com visit ก็กันไว้ให้พวกกันเอง เหลือให้จองในเวปไม่กี่ที่ ... ก็เพราะเค้าติดต่อเค้าเองครับ ไม่ใช่นามสมาคม เค้าควรมีสิทธิจะชวนใครก็ได้ป่าวครับ อุตส่าเป็นธุรกิจติดต่อบริษัทด้วยตัวเอง จิงๆเค้าเอาที่มาแบ่งในเวปก็ถือว่าเป็นบุญแล้ว ทีนี้ถ้ามีสมาคม มีพนักงานสมาคมแล้ว เราก็ยกหน้าที่นี้ให้เค้า จัดตารางไปเลย แล้วก็มาประกาศในเวปแบบแฟร์ๆ แบบนี้ดีกว่ามั๊ยครับ

ฯลฯ ... ให้ร่าย 3 วันก็ยังไม่จบ... (ผมพิมพ์ช้าครับ วันนึงได้ 1 ย่อหน้า :wall: )

มาประเด็นเรื่องเก็บเงินก่อนครับ ทำไมต้องเก็บเงิน?

- พอเป็นสมาคมค่าใช้จ่ายมันเยอะขึ้นจริงๆครับ ต้องมีค่าเช่า server ค่าเช่าสถานที่ ค่าจ้างพนักงาน ฯลฯ ปีนึงก็หลายตังอยู่ ลำพังเงินที่มีอยู่ตอนนี้ อยู่ไม่ได้ครับ จิบเบียร์เก็บเงินมาได้เยอะ ค่าใช้จ่ายก็ไม่น้อยนะครับ ค่า buffett ต่อหัวเดี๋ยวนี้ถูกที่ไหน เหลือเงินเข้าเวปจิงไม่กี่หมื่น แค่ค่าเช่าสถานที่ก็หมดแล้ว รายได้จากพวกโฆษณา ได้น้อยมากครับอย่าคิดว่าคนเข้าเยอะแล้วได้เยอะนะครับ พวก vi นี่ใช้เงินกันประหยัดครับ ได้เงินเท่าไหร่ก็เก็บไว้ลงทุน เคยมีคนเค้ามาโฆษณา ก็ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ ก็เลยไม่ค่อยมีใครจะจ่ายเท่าไหร่

- ความเห็นส่วนตัวผมเลยนะครับ ผมไม่อยากให้เก็บเงินเท่าไหร่ ผมคิดว่าเวปน่าจะหารายได้จากทางอื่นได้อีก ถ้าพยายามกว่านี้ แต่เสียงส่วนใหญ่เค้าประชุมกันออกมาว่าต้องเก็บเงิน ผมก็ว่าตามนั้น

- ทีนี้ทำไมต้องปีละ 500 เพราะสิ่งที่ประเมินได้คือค่าใช้จ่ายครับ ประเมินได้คร่าวๆ แต่จำนวนสมาชิกนี่ประเมินยากครับว่าจะสมัครกันเท่าไหร่ เวปเรามีคนลงเป็นหมื่นคนก็จิง แต่ active อยู่กี่คนไม่รู้ มีหลายคนใช้หลายชื่อ... ผมว่าจากหลายหมื่นคัดต่อหัวที active ออกมาอาจจะเหลือแค่หลักพันก็ได้... ทีนี้ก็เก็บไปแล้วไม่พอ ทำไงครับ มาเก็บใหม่อีกรอบก็โดนด่าอีกรอบ ... เก็บตังแบบ margin of safety ไปเลยดีกว่า.. สมมติเก็บได้พอดีๆ ก็ดีไป เกินได้น้อยคงยากเพราะเผื่อไว้บ้างแล้ว ถ้าเก็บได้เกิน เวปก็จะได้มีทุนไปทำอะไรอีกหลายอย่างให้มันพัฒนากว่านี้... สมมติเก็บเงินมาเกินค่าใช้จ่ายเยอะ... ใครจะรู้ครับ หนังสือรวมบทความเทพๆทั้งหลายอาจจะมาแจกฟรีให้สมาชิกก็ได้.. สัมมนาที่จะมีแทนทีจะเก็บค่าใช้จ่ายให้ cover ต้นทุนการจัด อาจจะจัดราคาถูกกว่าทุนคืน bonus ให้สมาชิกก็ได้ มันมีอะไรอีกหลายอย่างที่สามารถทำคืนให้สมาชิกได้อีกเยอะ ถ้ามีทุนเพียงพอ ... แต่วันนี้ทุนมันจำกัด option มันก็เลยจำกัดด้วย

- แล้วพอมามองนึกย้อนจริงๆ ว่าทำไมต้องเก็บเงิน ผมก็เข้าใจแล้วละครับ ผมในฐานะ mod ที่ไม่ค่อยได้ช่วยงานเวปเท่าไหร่ :oops: (อายอีกรอบ) รวมถึงสมาชิกเวปที่อาจจะไม่เห็นด้วยกับการเก็บเงิน ก็พูดได้ครับว่า เวปน่าจะหาเงินจากทางอื่นได้ ทาง banner บ้างละ จากสัมมนาบ้างละ จากจิบเบียร์บ้างละ หรือจะมีกิจกรรมหลายอย่างหาเงิน.... พูดนะมันง่ายครับ แต่ทำเองอ่ะมันเหนื่อย ผมไม่ค่อยช่วยงานเค้า ผมก็เลยไม่รู้สึกเหนื่อยอะไร เลยไม่อยากให้เก็บเงิน แต่ลองมาคิดเล่นๆว่าถ้าตัวเองเป็นกรรมการ เป็นคนทำงานจิงๆจังๆ ผมคงเห็นด้วยกันการเก็บเงินเป็นอย่างยิ่ง เพราะผมเสียสละมาแล้วตังก็ไม่ได้... ทำไมต้องเหนื่อยขนาดนั้นด้วย ตอนไม่เป็นสมาคมก็เหนื่อยจะแย่อยู่แล้ว เป็นสมาคมค่าใช้จ่ายพุ่ง นี่ตรูต้องมานั่งหาทางหาตังให้เวปอีก.. ลาออกดีกว่า (กรรมการหลายๆท่านคงคิดแบบนี้อยู่กันทั้งนั้นนะครับ)

- การเก็บเงินสมาชิกก็เลยเป็นทางออกที่สะดวกที่สุดสำหรับคนทำงาน เหมือนกับการยกภาระอันหนักอึ้งที่แบกไว้บนกรรมการเพียงไม่กี่คน กระจายออกมาเป็นค่าใช้จ่ายให้สมาชิกเป็นพันเป็นหมื่น ช่วยแชร์ภาระตรงนี้บ้าง คนละนิดละหน่อย น่าจะดีกว่าให้คนไม่กี่คนแบกเอาไว้

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นของผม ไม่เกี่ยวอะไรกับทีมงานทั้งสิ้นครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านอื่นๆได้เห็นใจคนทำงานด้วยครับ (ผมไม่ได้ทำ ไม่ต้องเห็นใจผม :wall: )

ผมไม่เห็นด้วยกับการจ่ายเงินแต่แรก .. แต่ผมก็ยินดีที่จะสมัครสมาชิก 5 ปี เพื่อเป็นสมาชิกของสังคมที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้
ขอบคุณพี่YOYOครับที่มาชี้แจง นี่แหละครับที่ผมต้องการ(ยังไม่ชัดเจนพอ แต่ช่วยให้ผมเข้าใจมากขึ้น)
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
pakhakorn
ผู้ติดตาม: 0

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 302

ผมตามอ่านความเห็นมากมาย

ผมครุ่นคิดอยู่พอสมควร มีทั้งดีใจที่เป็นสมาคมได้ ซึ่งผมยินดีสมัครเข้าสมาคม ทั้งที่จริงแล้วผมยังไม่เคยยอมแจ้งตัวตนบัตรประชาชน หรือจ่ายเงินเพื่อเข้าเป็นสมาชิกเว็บใด แต่เมื่อเป็นสมาคมแล้วผมยินดี

และค่อยสบายใจขึ้น เมื่อมีการรับฟังและปรับเปลี่ยนแก้ไขหลักการในส่วนสมาชิกที่จะเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นใหม่ และจะไม่มีการลบ login ที่ยังไม่สมัครสมาชิกสมาคม

ซึ่งประกาศครั้งแรก ในส่วนนี้ผมก็ไม่เห็นด้วย และคิดว่าน่าจะมีทางออกที่ดีกว่านั้น แล้ววันนี้ก็มีทางออกที่ดีทางหนึ่งมาแจ้ง

ผมเชื่อว่าเราทุกๆคน ที่ออกความเห็นทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ตลอดจนทีมงานบริหารทุกๆคน มีความรักและหวังดีต่อบ้านหลังนี้ มีความมุ่งหวัง อยากให้รูปแบบเว็บ หรือสมาคม เป็นในแบบที่ตนเองเคยได้รับมา หรือมองไปข้างหน้าไกลมากขึ้น ความเห็น มุมมอง อาจแตกต่าง แต่ทุกๆคนก็หวังดีและรักบ้านหลังนี้ใช่ไหม?

เมื่อเรารักบ้านหลังนี้ กันทุกๆคน อย่าน้อยใจมากไป อย่าโกธรกัน อย่าใช้วาจาเชือดเฉือนกันเลย แล้ววางอารมณ์ให้เย็นลง ให้เหตุผลและช่วยเสนอทางออกที่เดินร่วมกันได้

เรา...เหลือพื้นที่ให้ซึ่งกันและกันเถอะ เพื่อเรายังอยู่ร่วมกันได้ ร่วมสร้างสิ่งที่ดีีๆต่อไป

กฏกติกา ตั้งขึ้นมาได้ หากวัันเวลาและสถานะการณ์เปลี่ยน ดูแล้วไม่เหมาะสม เราก็คงจะต้องพัฒนาและปรับเปลี่ยนต่อไป ผมคิดว่า ครั้งนี้คงไม่ใช่ครั้งสุดท้าย ครับ

อย่าหนี อย่าน้อยใจ อย่าท้อแท้ คงไม่มีใครได้ครบทุกสิ่งที่หวัง อยู่ร่วมกันช่วยกันสร้างสิ่งที่ดีๆ ต่อไปนะ ครับ

ขอเป็นกำลังใจให้เราทุกๆคน ให้ได้พบกับความสุขในทุกๆการเปลี่ยนแปลง ครับ
Pekko
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 303

อยากทราบเมื่อเป็นสมาคมแล้ว สมาคมฯสามารถจัดตั้งกองทุนแนวหุ้นคุณค่าตามวัตถุประสงค์ได้หรือไม่ครับ
สติปัฎฐาน 4
กาย เวทนา จิต ธรรม
picklife

โพสต์ที่ 304

yoyo เขียน:ไม่ได้ post มานานพอสมควร แต่อ่านกระทู้ช่วงนี้แล้วมันคันครับ อยากมาแชร์มุมมองความเห็นบ้าง.....................ผมไม่เห็นด้วยกับการจ่ายเงินแต่แรก .. แต่ผมก็ยินดีที่จะสมัครสมาชิก 5 ปี เพื่อเป็นสมาชิกของสังคมที่ทำให้ผมมีวันนี้ได้
ขอบคุณพี่โยมากครับที่ช่วยชี้แจ้ง เข้าใจอะไรขึ้นมากเลยครับ^^
:bow: :bow: :bow:
ช่วยสมัครด้วยครับ^^ เผื่อคนสมัครเยอะๆ เผื่อวันหนึ่งจะกลับมาเป็นเวปฟรีอีกครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
wj
ผู้ติดตาม: 284

โพสต์ที่ 305

คุณ yoyo อธิบายได้ชัดเจนครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
wiras
Verified User

โพสต์ที่ 306

นานๆจะโพสที ขอเป็นกำลังใจให้ คณะกรรมการเต็มที่เลยครับ
นี่ถ้าผมเป็นกรรมการเอง ผมคงจะขอลาออกดีกว่าครับ รู้สึกว่า
มันมากเรื่องเหลือเกิน เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่ง กลับจะ
ต้องเอากระดูกมาแขวนคอตัวเองอีก ผลประโยชน์อะไรก็ไม่ได้
เหนื่อยก็เหนื่อย สละทั้งแรงกายแรงใจ แรงเงิน เสียเวลาส่วนตัว
เวลาให้ครอบครัว กลับต้องมาโดนว่า โดนจิก จะเอาโน่น
เอานี่ โดนจี้ว่าทำไม ไม่ทำอย่างโน้น อย่างนี้ ผมอ่านแล้วก็ละเหี่ย
ใจแทนกรรมการเลยครับ สงสารจริงๆ อย่างผมนี่นั่งโพสอยู่หน้าจอ
มันง่ายครับ ผมจะโพสอย่างไรก็ได้ แต่คนทำงานนี่ น่าสงสารครับ
ผมนับถือคณะกรรมการด้วยความจริงใจครับ ขอบุญกุศลที่ท่านได้
ทำงานเสียสละเพื่อนักลงทุนมากมาย ได้ดลบันดาลให้ท่านกรรมการ
ทั้งหลายมีความสุขกายและใจในที่สุดด้วยเทอญ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 307

Pekko เขียน:อยากทราบเมื่อเป็นสมาคมแล้ว สมาคมฯสามารถจัดตั้งกองทุนแนวหุ้นคุณค่าตามวัตถุประสงค์ได้หรือไม่ครับ
คณะกรรมการชุดปัจจุบันไม่มีนโยบายนำเงินของสมาคมไปลงทุนครับ สิ้นปี เราจะนำเงินส่วนเกินไปทำประโยชน์แก่สังคมร่วมกับเพื่อนสมาชิกครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
maybe

โพสต์ที่ 308

ความคิดเห็นเดียวกับคุณ yoyo ค่ะ เป็นกำลังใจให้กรรมการทุกท่านค่ะ
สรุปแล้ว วิธีการสมัครมีกี่ช่องทางบ้างค่ะ
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 309

อ่านความเห็นของพี่ WEB พี่ YOYO แล้วทำให้เข้าใจเหตุผลของกรรมการ
และหัวอกคนทำงานขึ้นไปอีก

กระจ่างแจ้งเลยครับ

ขอบคุณสำครับสิ่งดีดีที่แบ่งปันเพื่อสังคมแห่้งนี้มาตลอดครับ

ขอชื่นชมเสียงดัีง ดัง เลยครับ

ผมก็ได้รับแรงบันดา่ลใจ แบบอย่างการดำเนินชีวิต ทัศนคติที่ดีจากพี่ๆนี่แหละครับ

ที่พี่WEB ถามว่าทำเพื่อใคร...
อย่างน้อย ก็มีเด็กรุ่นหลังอย่างผม และ พี่น้องในเว็บนี้อีกมากมาย
ที่ได้รับประโยชน์ ได้มีแบบอย่างที่ดี ได้รับเจตนารมณ์ และ ทัศนคติที่อยากจะให้สิ่งดีดีแก่้สังคมต่อไป

ผมพร้อมให้การสนับสนุนพี่ๆกรรมการ ทั้งแรงกายและแรงใจครับ

:bow: :bow: :bow:
siamkrub

โพสต์ที่ 310

ตื่นเต้น กับการเปลี่ยนแปลงที่น่าจะเจ๋งขึ้นมากสุดๆ ความรู้มหาศาลอีกไม่นานแล้วว. ขอบคุณจากใจ คุณโยโย่ พี่เว็บ พี่ฉัตรชัย และคณะทำงานทุกท่าน รักเว็บนี้สุดๆครับ. เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านครับบบบ ที่เหนื่อยลำบากเพื่อพวกเรานักลงทุน ขอบคุณจากใจครับ :mrgreen:
Benja

โพสต์ที่ 311

ขอให้กำลังใจทีมงานนะครับ :)
สำหรับความตั้งใจอันดี ความทุ่มเท และความเอาใจใส่ ความเสียสละ ความอดทนต่อเรื่องวุ่นๆ เพื่อนำเสนอแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ให้เป็นที่รู้จัก ให้ผู้อื่นได้รับประโยชน์ด้วย ทั้งที่ตัวเองก็เหนื่อยมากแล้ว โดยที่หลายครั้ง คนที่ไม่ได้อยู่ร่วมด้วยก็ไม่รู้ว่าเหนื่อยขนาดไหน

ของผมเอง คงรอสมัครทางไปรษณีย์หรือช่องทางอื่นๆน่ะครับ

ไว้มีแจ้งช่องทางออกมาแล้วเอากระทู้เด่นๆเลยนะครับ เดี๋ยวหาไม่เจอแล้วอดสมัครล่ะแย่เลย :mrgreen:
เฒ่าทารก

โพสต์ที่ 312

ขอบคุณคณะกรรมการทุกท่านที่เสียสละเพื่อ thaivi นะครับ

ผมเข้าใจและยอมรับการตัดสินใจ ยังไงก็ขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยครับ

แต่อย่างที่เคยโพสไว้หน้า 8 ว่า การบังคับเก็บเงิน จะทำให้สังคมการแลกเปลี่ยนนี้เสื่อม

ตอนนี้ก็ยังยืนเหมือนเดิมนะครับ

จะพูดซ้ำซากอีกทีว่า facebook เค้าเขียนไว้หน้าแรกว่า 'It's free and always will be.'

มันเป็น vision ที่ทำให้โลกเสรี ซึ่งความคิดและ idea ใน webboard จะเกิดประโยชน์สูงสุดกับนักลงทุนแน่นอนครับ

มาถึงจุดนี้ ด้วยวิธีการที่คณะกรรมการเสนอมา มันก็แก้ปัญหา 'เก่า' ที่เจออยู่ได้หมดครับ อันนี้ยอมรับ

แต่หลายเสียงที่ไม่เห็นด้วย เพราะเค้ากลัว ปัญหา 'ใหม่' ที่จะเป็นผลจาก action ในการแก้ปัญหา 'เก่า' ครับ

พวกเรา value investor ไม่ต้องมองไปข้างหน้ากันหรือครับ?

value investor รุ่นถัดไป generation ถัดไป มันจะเกิดหรือครับ ถ้าสังคมมันปิด?

เราไม่ได้ก่อตั้งรากฐานเพื่อพวกเค้าหรือครับ? หรือเราทำเพื่อกลุ่มพวกเราที่เป็นอยู่?

แต่เข้าใจว่ามันไม่ง่ายที่จะทำให้เสร็จแบบนี้

ถือว่าตอนนี้ก็ลองทำตามนี้ดูก่อน จ่าย 500 ดูร้อยคนร้อยหุ้นหลังจาก 1 ต.ค. ได้ ไม่จ่ายก็ไม่ได้

ถัดจากนั้นก็ค่อยๆลองหารือกันได้ครับ ทำให้สังคมการแลกเปลี่ยนนี้มันเปิดที่สุด

พอมันเปิดแล้ว อาจจะทำให้เกิด เซียนหน้าใหม่ ที่ยิ่งใหญ่กว่าเซียนเดิมๆที่พวกเราอยากให้กลับมาอีก..

คณะกรรมการแต่ละท่าน ลงทุนกันมานานขนาดนี้ logic ทางความคิดและอารมณ์ กว้างและลึกซึ้งอยู่แล้วครับ

ค่อยๆปรับกันไปได้ครับ ยืดหยุ่นอยู่แล้ว

ขอบังอาจเสนอแนะนิดเดียว คือ ให้ลองปรึกษาเด็ก gen Y ดูบ้าง พวกนี้เค้าเข้าใจ social network มากกว่าครับ

อย่าไปผูก webboard กับ สมาคม หรือ moneytalk หรืองานจิบเบียร์ เฮฮาอะไรนั่นนะครับ คนละเรื่องกัน

webboard พวกนี้มันมีจุดเด่นของมันเองครับ

ขอบคุณพี่ๆคณะกรรมการที่เสียสละจริงๆครับ ทุกท่านทำงานกันเหนื่อยมากแล้ว

ภาพในอนาคตหากเห็น value investor รุ่นหลังเกิดขึ้นมากมาย ขอให้รู้ว่าเกิดจากหยาดเหงื่อของพวกท่านครับ

ผมเองและเพื่อนๆอีกหลายคน รอคอย 'สังคมเปิด' ต่อไป อย่างใจจดใจจ่อครับ
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 313

+100 ครับ คุณเฒ่าทารก
medtang

โพสต์ที่ 314

เหตุผล คุณ yoyo...ตีแตกครับ เข้าใจง่าย ผมหนึ่งที่ครับ...
ใจ เย็นๆ
ladak

โพสต์ที่ 315

ส่วนใหญ๋เข้ามาเก็บความรู้มากกว่า ไม่ค่อยได้โพสต์เพราะยังเป็นมือใหม่
อยากให้กำลังใจทีมงานทุกคนะ ยินดีที่จะสมัครสมาชิกค่ะ
ทางทีมงานก็ไม่ได้นำเงินที่ได้เข้ากระเป๋าตัวเองเสียหน่อย
ทุกอย่างต้องมีค่าใช้จ่ายค่ะ ช่วยกันคนละไม้คนละมือนะคะ
พี้่เขาก็บอกแล้วว่าถ้ามีเงินเหลือก็จะนำเงินไปทำประโยชน์ให้สังคม
ดีเสียอีกจะทำได้ทำบุญทางอ้อมไปด้วย

เรื่องมันยังใหม่อยู่เดี๋ยวก็คงดีขึ้น

ขอบคุณทางทีมงานทุกคนและขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
nongnoykung

โพสต์ที่ 316

ถ้าผมจ่ายเงินค่าสมัคร 500 บาทแล้ว
แต่ไม่สามารถเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ อย่างเช่น การสัมมนา company visit เป็นต้น ของทางสมาคมได้เลย
อันเนื่องมาจาก อยู่ ตจว บ้าง ติดงานบ้าง อยู่ต่างประเทศบ้าง
ผมจะมีส่วนอื่นทดแทนหรือมั้ยครับ เพราะส่วนมากผมเข้ามาอ่านเก็บความรู้จากเว็บไซต์อย่างเดียว
ไม่ค่อยได้ไปร่วมกิจกรรมต่างๆเท่าไรนัก และขอวิธีการสมัครที่สะดวกกว่านี้หน่อยนะครับ อย่างเช่น สมัครผ่านเว็บ เป็นต้น เผื่อความสะดวกของสมาชิกชาว VI ที่อยู่ไกลๆ
กราบขอบพระคุณ ผู้ทรงความรู้ทุกๆ ท่าน และกรรมการผู้เสียสละทุกท่านนะครับ
VI ค่อยๆไป โปรดท่องให้ขึ้นใจ
oatty

โพสต์ที่ 317

facebook กะ webboard นี่มันคนละเรื่องเดียวกันเลยนะครับ เหตุที่เขาไม่เก็บค่าสมาชิกเพราะมีรายได้จากโฆษณาจากเวบแล้ว ส่วนของเราจะเอามาจากไหนล่ะ ขอรับบริจาคน่ะหรือ ยากส์ อ้างอิงจากเรื่องขายหนังสือของพี่เวบนะ

ส่วนเรื่องร้อยคนร้อยหุ้นที่ล็อกไว้ให้เฉพาะสมาชิกเข้าอ่านได้นั้นเป็นเหตุจากการโพสต์เป้าหมายราคาหุ้นหรือโฆษณาหุ้นต่าง ๆ ทำให้ทางทีมงานเสนอให้เป็นห้องปิดไว้ก่อนเพื่อป้องกันทาง กลต.กล่าวโทษ ซึ่งคนที่ต้องรับผิดชอบคือเวบมาสเตอร์ในขณะนั้น

เอาไว้เสนอในที่ประชุมสมาคมก็ได้ หากสมาชิกเห็นว่าสมควรเปิดเป็นห้องสาธารณะ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
won71

โพสต์ที่ 318

ผมโพสต์น้อยมาก เพราะรู้สึกว่าตัวเองรู้น้อยมาก
ผมหวังว่าอนาคต ผมจะโพสต์เยอะขึ้น

เงิน ๕๐๐ บาท สำหรับผมมันเยอะมาก
แต่ผมยินดีจ่าย เพราะผมเชื่อมั่นในสังคมแห่งนี้

ขอบคุณทีมงานทุกท่านที่เสียสละแรงกายแรงใจเพื่อสร้างสมาคมและสังคมดีๆ แบบนี้ครับ
ผมเชื่อว่ามีปัญหารอข้างหน้าอีกมากที่เราต้องค่อยๆ ปรับค่อยๆ แก้ไป และผมเชื่อมั่นสังคมแห่งนี้ครับ
Sasueke

โพสต์ที่ 319

เฒ่าทารก เขียน:ขอบคุณคณะกรรมการทุกท่านที่เสียสละเพื่อ thaivi นะครับ

ผมเข้าใจและยอมรับการตัดสินใจ ยังไงก็ขอร่วมเป็นสมาชิกด้วยครับ

แต่อย่างที่เคยโพสไว้หน้า 8 ว่า การบังคับเก็บเงิน จะทำให้สังคมการแลกเปลี่ยนนี้เสื่อม

ตอนนี้ก็ยังยืนเหมือนเดิมนะครับ

จะพูดซ้ำซากอีกทีว่า facebook เค้าเขียนไว้หน้าแรกว่า 'It's free and always will be.'

มันเป็น vision ที่ทำให้โลกเสรี ซึ่งความคิดและ idea ใน webboard จะเกิดประโยชน์สูงสุดกับนักลงทุนแน่นอนครับ

มาถึงจุดนี้ ด้วยวิธีการที่คณะกรรมการเสนอมา มันก็แก้ปัญหา 'เก่า' ที่เจออยู่ได้หมดครับ อันนี้ยอมรับ

แต่หลายเสียงที่ไม่เห็นด้วย เพราะเค้ากลัว ปัญหา 'ใหม่' ที่จะเป็นผลจาก action ในการแก้ปัญหา 'เก่า' ครับ

พวกเรา value investor ไม่ต้องมองไปข้างหน้ากันหรือครับ?

value investor รุ่นถัดไป generation ถัดไป มันจะเกิดหรือครับ ถ้าสังคมมันปิด?

เราไม่ได้ก่อตั้งรากฐานเพื่อพวกเค้าหรือครับ? หรือเราทำเพื่อกลุ่มพวกเราที่เป็นอยู่?

แต่เข้าใจว่ามันไม่ง่ายที่จะทำให้เสร็จแบบนี้

ถือว่าตอนนี้ก็ลองทำตามนี้ดูก่อน จ่าย 500 ดูร้อยคนร้อยหุ้นหลังจาก 1 ต.ค. ได้ ไม่จ่ายก็ไม่ได้

ถัดจากนั้นก็ค่อยๆลองหารือกันได้ครับ ทำให้สังคมการแลกเปลี่ยนนี้มันเปิดที่สุด

พอมันเปิดแล้ว อาจจะทำให้เกิด เซียนหน้าใหม่ ที่ยิ่งใหญ่กว่าเซียนเดิมๆที่พวกเราอยากให้กลับมาอีก..

คณะกรรมการแต่ละท่าน ลงทุนกันมานานขนาดนี้ logic ทางความคิดและอารมณ์ กว้างและลึกซึ้งอยู่แล้วครับ

ค่อยๆปรับกันไปได้ครับ ยืดหยุ่นอยู่แล้ว

ขอบังอาจเสนอแนะนิดเดียว คือ ให้ลองปรึกษาเด็ก gen Y ดูบ้าง พวกนี้เค้าเข้าใจ social network มากกว่าครับ

อย่าไปผูก webboard กับ สมาคม หรือ moneytalk หรืองานจิบเบียร์ เฮฮาอะไรนั่นนะครับ คนละเรื่องกัน

webboard พวกนี้มันมีจุดเด่นของมันเองครับ

ขอบคุณพี่ๆคณะกรรมการที่เสียสละจริงๆครับ ทุกท่านทำงานกันเหนื่อยมากแล้ว

ภาพในอนาคตหากเห็น value investor รุ่นหลังเกิดขึ้นมากมาย ขอให้รู้ว่าเกิดจากหยาดเหงื่อของพวกท่านครับ

ผมเองและเพื่อนๆอีกหลายคน รอคอย 'สังคมเปิด' ต่อไป อย่างใจจดใจจ่อครับ
+1000 Like Krab
yut2504

โพสต์ที่ 320

+10000ให้คุณเฒ่าทารกมีvisionกว้างไกลน่าที่ทีมงานและเพื่อนพ้องthaiviนำไปพิจารณา ดีใจมากเลยที่มีคุณเฒ่าทารกอยู่และยิ่งดีมากถ้ามีผู้คิดเห็นแบบนี้มากๆสังคมเราจะดีกว่านี้อีกเยอะ
jayrelax

โพสต์ที่ 321

ผมอ่านโพสต์ของพี่ yoyo แล้วสุดยอดเลยครับ
อธิบายได้ชัดเจน เคลียร์มากๆครับ
โดยส่วนตัวก็ยินดีสมัครสมาชิกกับสมาคมอยู่แล้วครับ
ยินดีช่วยแบ่งเบาภาระให้กับสมาคมครับ
ปีนึงแค่ 500 บาทเองครับ ทีเรายังไปทานอาหารบางมื้อยังมากกว่า 500 บาทเป็นไหนๆ
Crazy for making money.
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 322

ดูเหมือน จะมี คน ตาม กด - บางคน
มันกลุ้มนะ คร๊่าบ เจอแบบนี้ ..
กระทู้นี้ ขอ เถอะครับ ผมคนจะไป ตาม กดบวกให้ ดี ไม่ดี ก็รับ ฟังเถอะคร๊าบ..
เปิดใจๆกว้าง ครับ..
บางคนชอบมองลบ
บางคนชอบมองบวก
มันถึง มีคนซื้อ และ คนขาย หุ้น match ไง..
เราก็ควรมองให้ หมด
เอาไว้ ตรวจสอบ ว่า ความคิด ความเห็น เรา มัน อยู่ บน ข้อมูล หรือ สมมติฐานผิด หรือเปล่า
ถ้าผิดก็รีบ แก้ไข..
เป็ยนิสัยที่ดีของนักลงทุนไง.
yut2504

โพสต์ที่ 323

ส่วนใหญ่ที่โดนไล่ลบก็เป็นความเห็นตรงข้าม ถ้าขยันทำกันอย่างนี้ก็เหมือนไล่เขาไปอัดที่ห้องสินธรที่นั่นเขาเล่นแรงกว่านี้ได้ตามลบที่นั่นไม่ไหวหรอก
chitadisai

โพสต์ที่ 324

nongnoykung เขียน:ถ้าผมจ่ายเงินค่าสมัคร 500 บาทแล้ว
แต่ไม่สามารถเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ อย่างเช่น การสัมมนา company visit เป็นต้น ของทางสมาคมได้เลย
อันเนื่องมาจาก อยู่ ตจว บ้าง ติดงานบ้าง อยู่ต่างประเทศบ้าง
ผมจะมีส่วนอื่นทดแทนหรือมั้ยครับ เพราะส่วนมากผมเข้ามาอ่านเก็บความรู้จากเว็บไซต์อย่างเดียว
ไม่ค่อยได้ไปร่วมกิจกรรมต่างๆเท่าไรนัก และขอวิธีการสมัครที่สะดวกกว่านี้หน่อยนะครับ อย่างเช่น สมัครผ่านเว็บ เป็นต้น เผื่อความสะดวกของสมาชิกชาว VI ที่อยู่ไกลๆ
กราบขอบพระคุณ ผู้ทรงความรู้ทุกๆ ท่าน และกรรมการผู้เสียสละทุกท่านนะครับ
ผมเชื่อว่า พี่ๆ เค้าน่าจะอัด VDO หรือ ไฟร์เสียงมาฝากครับ
chatchai

โพสต์ที่ 325

imerlot เขียน:ดูเหมือน จะมี คน ตาม กด - บางคน
มันกลุ้มนะ คร๊่าบ เจอแบบนี้ ..
กระทู้นี้ ขอ เถอะครับ ผมคนจะไป ตาม กดบวกให้ ดี ไม่ดี ก็รับ ฟังเถอะคร๊าบ..
เปิดใจๆกว้าง ครับ..
บางคนชอบมองลบ
บางคนชอบมองบวก
มันถึง มีคนซื้อ และ คนขาย หุ้น match ไง..
เราก็ควรมองให้ หมด
เอาไว้ ตรวจสอบ ว่า ความคิด ความเห็น เรา มัน อยู่ บน ข้อมูล หรือ สมมติฐานผิด หรือเปล่า
ถ้าผิดก็รีบ แก้ไข..
เป็ยนิสัยที่ดีของนักลงทุนไง.
yut2504 เขียน:ส่วนใหญ่ที่โดนไล่ลบก็เป็นความเห็นตรงข้าม ถ้าขยันทำกันอย่างนี้ก็เหมือนไล่เขาไปอัดที่ห้องสินธรที่นั่นเขาเล่นแรงกว่านี้ได้ตามลบที่นั่นไม่ไหวหรอก
ผมคิดว่า เมื่อคุณเสนอความคิดเห็น สมาชิกคนอื่นก็มีสิทธิที่จะแสดงความเห็นว่าไม่เห็นด้วยกับความเห็นของคุณ

คณะกรรมการสมาคมก็รับฟังความคิดเห็นต่างๆ ทั้งที่เห็นด้วย และเห็นต่าง โดยไม่มีการลบโพสต์ใดๆทั้งสิ้น

คุณก็ควรจะรับความเห็นต่างจากเพื่อนๆสมาชิกคนอื่นเหมือนกัน

ส่วนที่กลัวว่าโพสต์ของคุณจะหายไป ก็คงไม่ต้องกลัวครับ เพราะการจะซ่อนโพสต์นั้นขึ้นอยู่กับการตั้งค่าของสมาชิกแต่ละคน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
yut2504

โพสต์ที่ 326

เราก็รับฟังความเห็นคนอื่นถึงเห็นด้วยว่ามีกลุ่มคอยไล่กดลบความเห็นที่แย้งแต่ที่อวยละก็ขยันกดบวก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี อย่าหลงตัวเองกล้ารับความจริงกล้าพูดความจริงว่า เอาห้องร้อยหุ้นมาเป็นตัวประกัน ถ้าไม่มีห้องร้อยหุ้นสมาคมก็ไม่มีคนมองกล้าลองดูก่อนมั้ยว่าถ้าไม่เอาห้องร้อยหุ้นเป็นตัวประกันจะมีคนไปสมัครสมาชิกซักกี่คน ลองไปดูที่สินธรเขามีกระจกส่องให้เห็น
chatchai

โพสต์ที่ 327

ผมคิดว่าที่ thaivi ไม่มีการลบโพสต์เลย สมาชิกที่เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็โพสต์แสดงความคิดเห็นกันได้เต็มที่ มีข้อแม้เพียงแต่ไม่กล่าวหาคนอื่นซึ่งก็เป็นกฎของเวบอยู่แล้ว
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 328

yut2504 เขียน:เราก็รับฟังความเห็นคนอื่นถึงเห็นด้วยว่ามีกลุ่มคอยไล่กดลบความเห็นที่แย้งแต่ที่อวยละก็ขยันกดบวก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี อย่าหลงตัวเองกล้ารับความจริงกล้าพูดความจริงว่า เอาห้องร้อยหุ้นมาเป็นตัวประกัน ถ้าไม่มีห้องร้อยหุ้นสมาคมก็ไม่มีคนมองกล้าลองดูก่อนมั้ยว่าถ้าไม่เอาห้องร้อยหุ้นเป็นตัวประกันจะมีคนไปสมัครสมาชิกซักกี่คน ลองไปดูที่สินธรเขามีกระจกส่องให้เห็น
ผมว่าคุณ yut2504 โพสต์เดิมๆซ้ำๆ ทางทีมงานก็ตกลงให้คุณได้เข้าอ่าน 100คน100หุ้นแล้วไง
ข้อมูลในอดีตจนถึงอนาคต 1 ตค ก็ยังเข้าไปดูได้ตลอด ล๊อตอินก็เข้าใช้ได้เหมือนเดิม เราจะเอามาเป็นตัวประกันยังไง

ข้อมูลในอนาคต หลัง 1 ตค จะมีคุณภาพหรือไม่ ก็เป็นส่วนของสมาชิก ที่เต็มใจจ่ายเพื่อเข้าไปสร้างสรรค์ต่อไป
คุณไม่จ่ายไม่อยากเป็นส่วนหนึงในอนาคตที่จะร่วมสร้างข้อมูลใหม่ ก็ไม่ว่ากัน
ผมไม่เข้าใจว่าคุณต้องการอะไรอีก สินธรก็เป็นเรื่องนอกบ้าน เข้าจะทำอย่างไรก็สิทธิของเขา

เปิดใจกว้างสิครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chatchai

โพสต์ที่ 329

yut2504 เขียน:เราก็รับฟังความเห็นคนอื่นถึงเห็นด้วยว่ามีกลุ่มคอยไล่กดลบความเห็นที่แย้งแต่ที่อวยละก็ขยันกดบวก
สมาชิกทุกคนมีสิทธิในการกด + หรือ - ในแต่ละโพสต์เพียง 1 ครั้ง

โพสต์ไหนมี + มากกว่า ก็แสดงว่ามีสมาชิกที่เห็นด้วยกับโพสต์นั้นมากกว่า

โพสต์ไหนมี - มากกว่า ก็แสดงว่ามีสมาชิกที่เห็นต่างมากกว่า

ก็แค่นั้น
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 330

ผมว่าการที่เอาห้องร้อยหุ้นมาเป็นตัวประกันนี่ไม่ค่อยเกี่ยวมากนักกับการตั้งสมาคมนะครับ
ขึ้นอยู่กับความสมัครใจเป็นสมาชิกมากกว่า

แล้วก็ทางเวบคงเห็นว่าถึงเวลาที่เหมาะสมที่จะทำอะไรให้เป็นเรื่องเป็นราว
เลยจัดตั้งเป็นสมาคม ผลดีส่วนนึงก็จะเป็นการเผยแพร่ความรู้ในการลงทุน
และพัฒนานักลงทุนรายบุคคลด้วยคับ ซึ่งแน่นอนจะส่งผลดีต่อตลาดทุน และประเทศต่อไปด้วย
ต่อไปอาจมีการจัดอบรม มีกิจกรรม มี Company visit ได้สะดวกขึ้น
เผลอๆ อาจจะมีห้องสมุดให้ค้นคว้าข้อมูลได้อีก ให้ทุนนักเรียนหรือผู้ที่ทำประโยชน์ในด้านต่างๆ
หรือบริจาคเงินคืนแก่สังคม ช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาส ตามความเหมาะสม
และเป็นที่พบปะสังสรรค์ของสมาชิก ซึ่งถ้าทำในนามสมาคมจะดีกว่า กระจัดกระจาย ไม่รู้ว่าใครเป็นใครครับ

ส่วนการกระทบกระทั่ง ในการโพสข้อความต่างๆ เป็นเรื่องปกติครับ บางท่านมีความพอใจและไม่พอใจในความเห็นต่างๆ
ตามแต่ความเห็นของแต่ละท่าน ซึ่งก็มีการกดบวกหรือลบความเห็นต่างๆ ทางเวบคงบังคับได้ยาก
หรือบอกได้ยาก ว่าควรจะเชื่อ ไม่เชื่ออะไร รวมถึงการจัดตั้งกลุ่ม การตามลบกระทู้
การเชียร์หุ้น ซึ่งถ้าเป็นเวบเฉยๆ และเปิดเป็นสาธารณะ ควบคุมลำบากคับ ต้องเห็นใจกัน

เวบ TVI เองมีหลายกรณีที่ถูกพาดพึงในกรณีต่างๆ ซึ่งไม่เป็นการยุติธรรมแก่สมาชิก
ที่ไม่ได้มีเจตนารมณ์ที่ไม่ดี ซึ่งจะถูกมองว่าทำให้ผู้อื่นเสียหาย ซึ่งทาง ก.ล.ต. ก็คงมีการเพ่งเล็งอยู่

สำหรับผม(ความคิดส่วนตัว) สรุปคือ มีข้อดีมากกว่าข้อเสียครับ ในการจัดตั้งเวบให้เป็นสมาคม