ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 181

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ
ค่าสมาชิกรายปี ปีละ 500 บาท โดยผลประโยชน์ที่สมาชิกได้รับ คือ การเข้ามาอ่าน และ แบ่งปันข้อมูล
จากสมาชิกด้วยกันเองเป็นหลัก ผมว่าค่อนข้างสูงเทียบกับสิ่งที่สมาชิกได้รับ วารสารรายเดือน เกี่ยวกับ
ข่าวสารการลงทุนมีให้สมาชิกหรือเปล่าครับ
หากต้องการจัดเก็บ 3000 บาท ตลอดชีพ ผมว่ายังดีกว่านะครับ

การจัด meeting สัมมนา ต่างๆ สามารถเก็บเป็นรายครั้งก็น่าจะได้ เพราะ ส่วนใหญ่ก็เป็นสมาชิกกลุ่มเดิมๆ
กลายเป็นว่าเงินของสมาชิกส่วนใหญ่ถูกนำมาใช้ให้กับสมาชิกส่วนน้อย หัวข้อสัมมนา สมาชิกได้รับประโยชน์
มากน้อยขนาดไหน ต่างกับ money talk หรือ หนังสือที่มีจำหน่ายตามร้านหนังสืิอย่างไร เหมือนเป็นการสังสรรค์
ประจำปีมากกว่าหรือไม่ครับ

ขอให้คณะกรรมการได้พิจารณาด้วยครับ
richierich
ผู้ติดตาม: 17

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 182

ให้กำลังใจทีมงานผู้อุทิศตนทุกๆท่านครับ สมัครแน่ครับ เท่าที่ได้สัมผัส กรรมการทุกท่าน การเปิดอกคุยของอาจารย์นิเวศ และพี่ธันวาระหว่างงานมีทติ้งล่าสุด ผมไว้ใจคณะกรรมการชุดนี้ครับ
maninpp
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 183

ผมไม่มีปัญหาเรื่องจ่ายเงินครับ
ถ้าต้องการลดปัญหาของคนที่เข้ามาป่วน ผมเห็นด้วยที่จะต้อง ลงทะเบียน และใช้เอกสารจริงมายืนยัน
เพื่อรับผิดชอบสิ่งที่ตัวเอง เขียน
เรื่อง คชจ ผมเสนอ
1. เก็บเงินค่าบำรุงเว็บ โดยขอความเห็นจากสมาชิกถึงตัวเลขที่ยอมรับได้
2. นำเอากระทู้ที่ได้รับความนิยม ออกมาตีพิมพ์ (เพื่อคนที่ต้องการอ่านจากหนังสือ และไม่รู้ว่ายังมีกระทู้ดีๆ
ที่ไม่ได้อ่าอีกมาก) เพื่อเป็นรายได้
3. เรียกเก็บเงิน บางกิจกรรม เช่น company visit เพื่อเก็บเป็นค่าใช้จ่ายสมาคม
สรุป คือ อยากให้ลดการเก็บเงินรายปี (ตามความเห็นของสมาชิกบางส่วน แต่เพิ่มช่องทางหาเงินเข้าทางอื่นด้วย)
yy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 184

แสดงความคิดเห็นเฉยๆครับ
ทำไมใครๆ ต่างคิดกันว่าห้องร้อยคนร้อยหุ้น เป็นห้องที่มีความสำคัญ
จนถึงกับใช้เป็นเหตุจูงใจหนึ่งในการได้สิทธิ์เข้าห้อง สำหรับคนที่จ่ายตังค์
แต่สำหรับผมแล้ว
ห้องที่มีความหมายต่อชีวิตการลงทุนของผมมากที่สุด คือ
ห้องคลังกระทู้คุณค่า ต่างหาก
ผมได้แนวทางที่ถูกต้องในการลงทุนจากกระทู้ ตะแกรงร่อนหุ้น ของคุณวิบูลย์
ได้แนวทางการวิเคราะห์หรือมุมมองต่อแต่ละบริษัท จากกระทู้ของคุณโจ
และกระทู้อื่นๆอีกมากมาย มีประโยชน์ในแนวทาง VI ทั้งนั้น
ยามใดสับสนในแนวทาง หรือต้องการความชัดเจน
กลับไปอ่านทีใด สบายใจทุกครั้ง
....
มือใหม่ทั้งหลาย ที่บอกว่ามีตังค์ไม่พอจ่ายค่าสมาชิก
ถ้าไม่หวังแต่เพียงมาลอกหุ้น ... เข้าห้องคลังกระทู้คุณค่า สิครับ
ได้เนื้อหาเต็มๆ .. ตังค์ก็ไม่ต้องเสีย
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
paalwis

โพสต์ที่ 185

สนับสนุนการเก็บค่าธรรมเนียมครับ เกิน 100%

ไม่อ้างทำบุญ ทุกคนที่มาในที่นี้ก็อยากมีเงินมากทั้งนั้น

คนไม่ได้ทำงานเบื้องหลังคงไม่รู้ว่ามันเหนื่อยแค่ไหน

ขอให้คณะกรรมการทุกท่านมีความมั่นคงในจิตใจ

กองทัพเดินด้วยท้อง ???
dragonrider

โพสต์ที่ 186

ผมเห็นด้วยครับ ดังนั้นอย่าเอา ห้องร้อยคน ร้อยหุ้นมาทำเหมือนเป็นตัวประกัน
ในการหาสมาชิก จะดีกว่ามั้ยครับ
ผมคิดว่า ถ้าสามารถแยกไดัดเจนจะดีมากๆ ค่าบำรุงเว็บคิดรายปีๆละ 200 บาท
ค่าสมาชิกสมาคม โดยระบุผลประโยชน์ รวมการใช้บริการเว็บ การสัมมนา มีตติ้ง
Company visit วารสารรายเดือน (ถ้ามี) คิดปีละ 500 บาท
ใครอยากสมัครสมาชิกสมาคมย่อมได้สิทธิปนะผโยชน์มากกว่า ใครอยากใช้บริการเว็บ
ก็ต้องเสียค่าบำรุงเว็บ ดีมั้ย ต่อเป็นรายปีถ้า เว็บมีผู้ใช้บริการน้อยลง หรือ คุณภาพแย่ลง
ก็ไม่ต้องต่ออายุ
Thaivi.org กำลังถึงจุดเปลี่ยนแปลง ครั้งสำคัญ จริงๆ
chitadisai

โพสต์ที่ 187

เรื่องเงิน ไม่น่าจะมีใครมีปัญหา จากที่อ่านๆ ทุกคนจ่ายไหวแน่นอน
แต่ความคิดเห็นแย้งบางส่วน ประเด็นหลักๆ คือ

-กลัวว่า สมาชิคจะน้อยลง และ ไม่มีสมาชิคเพิ่มขึ้นในอณาคต
-กลัวว่าเงินเหลือแล้วจะเอาไปทำอะไร คุ้มค่าแค่ใหน ถ้าเงินเหลือ ก็อยากให้ลดค่าสมาชิกลง ไม่อยากให้ตุนเงินไว้เยอะ เพราะกลัวว่าจะมีปัญหา เมื่อเงินมันมาก

แต่การก่อตั้งสมาคม มีข้อดี มากกว่าข้อเสียนะคับ
ผมเชื่อว่า ทีมงานได้ ไตร่ตรองมาอย่างรอบด้านที่สุดแล้ว และน่าจะ ขอความเห็นจาก ดร. ที่พวกเราเคารพนับถือมาแล้ว แล้วด้วย

แล้วสรุปออกมาเป็นแนวทางที่เหมาะสมที่สุด

อย่าลืมว่าทีมงาน ทำงานด้วยจิตอาสาไม่หวังรายได้ เอาใจเค้า มาใส่ใจเรา
มองหลายๆมุม

ผมกลัวว่า ถ้าทีมงานท้อแท้ แล้วลาออกกันยกแผง คราวนี้ละเรื่องใหญ่กว่าตั้งชมรมอีก แล้วใครจะทำต่อ

ใจเย็นๆกันนะคับ
satantuey

โพสต์ที่ 188

ตอนแรกผมรู้สึกเฉยๆนะครับเรื่องจะเก็บเงินค่าสมัครสมาชิก Thaivi คิดว่าไม่ว่าผลจะออกมายังไง ผมก็สมัครด้วยแน่นอน เพราะตัวผมเองได้เสพเวป ได้ใช้ประโยชน์ในการหาข้อมูลและสร้างผลตอบแทนในการลงทุนจนเป็นที่น่าพอใจ...คิดว่าเสียเงินตอบแทนสิ่งที่เราได้มาฟรีๆบ้าง!!

แต่พออ่านหลายๆความเห็นของสมาชิก(ส่วนใหญ่) ผมเริ่มคล้อยตามเรื่องไม่เห็นด้วยที่จะมีการเก็บตังค์ แล้วใช้ประเด็นจ่ายตังค์มากีดกันสมาชิกไม่ให้เข้ามาดู หรือโพสในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้!! เพราะผมคิดว่าห้องร้อยคน เป็นที่ๆแชร์ข้อมูล ข่าวสารหุ้นแต่ละตัวซะส่วนใหญ่ เป็นความเห็นซะส่วนน้อย จะเห็นว่ามีสมาชิกมากหน้าหลายตาเอาข่าวมาแปะบ้าง วิเคราะห์วิจารณ์ข่าวนั้นๆบ้าง พูดง่ายๆเป็นข้อมูลดิบซะเยอะ ที่คนเสพต้องเอามากรองต่ออีกที ไม่ใช่ข้อมูลประเภทบทความ บทวิเคราะห์ วิชาการที่ต้องใช้กำลังสมอง เขียนขึ้นมาเฉพาะบุคคลให้อ่าน จึงไม่เหมาะที่จะเอาเรื่องเก็บเงินค่าสมาชิก มาเป็นข้อกีดกันการเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น!!! อย่างมากอยากจะคัดกรองคนไม่ให้มามั่วมาปั่น ก็ควรให้ลงทะเบียนโดยใช้บัตรประชาชน ก็น่าจะพอ!!!

เรื่องเก็บเงิน...ผมว่าเก็บเป็นเรื่องสมัครเข้าสมาคมThaivi จะดีกว่า แล้วให้สิทธิ์พิเศษในการสัมมนา การจัด meeting หรือกิจกรรมอื่นๆ จะดีกว่า อย่าเอามากัดกันการเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเลยครับ ห้องนี้ไม่ได้เกิดได้เพราะคนคนเดียว คนกลุ่มเดียว หรือเซียนVi แต่หัวใจของห้องนี้มันต้องการคนหลากหลายมาแชร์ข้อมูล มาอัพเดทข่าวสารของตัวหุ้นแต่ละตัว มาแสดงความคิดเห็นของนักลงทุน มันไม่ใช่ห้องบทความ บทวิเคราะห์ที่อาศัยคน 1 คน หรือ 1 กลุ่ม เขียนให้สาธารณะได้อ่าน !!!! อยากให้แยกประเด็นให้ชัดเจน ไม่งั้นห้องร้อยคนร้อยหุ้น อาจกลายเป็น ห้อง 2-3 คน 2-3 หุ้น!!^^
leksmile

โพสต์ที่ 189

ขอเสนอมุมมองส่วนตัวนะครับ เรื่องกรรมการที่มาจากการแต่งตั้งและมีอายุถึง 2 ปีในทันที ซึ่งจริงๆกรรมการควรมาจากเสียงของสมาชิกส่วนรวมมากกว่าหรือเปล่าครับ ส่วนตัวมีมุมมองว่าในคณะกรรมการชุดก่อตั้งควรมีวาระชัดเจนคือเพื่อให้เกิดสมาคมและรับสมาชิกให้เสร็จซึ่งอาจจะใช้เวลา 3-6 เดือน หลังจากนั้นเมื่อรับสมาชิกเสร็จเรียบร้อย ก็ควรจัดการเลือกตั้งกรรรมการใหม่ เพื่อให้เป็นที่ยอมรับของสมาชิกส่วนใหญ่ ซึ่งหากใครโหวตคนใดแล้วไม่ได้คณะกรรมการ อย่าน้อยเขาก็ต้องยอมรับเสียงส่วนใหญ่

ซึ่งมันจะทำให้สมาชิกทุกคนยอมรับที่จะอยู่ เพราะโหวตจากเสียงส่วนใหญ่ แต่หากสมาชิกท่านที่เป็นเสียงส่วนน้อย(ที่โหวตแพ้)และยอมรับนโยบายของคณะกรรมการที่ผ่านการเลือกตั้งชนะโดยเสียงส่วนใหญ่ไม่ได้ เขาก็คงต้องยอมรับที่จะอยู่(แม้อาจจะไม่เห็นด้วย)หรือจากไปเพราะยอมรับไม่ได้ แต่อย่าน้อยเขาก็ยอมรับได้ว่าคนส่วนใหญ่คิดอีกแบบ

จริงๆในคณะกรรมการชุดนี้ก็มีคนที่ผมรู้จักและพูดคุยด้วยอยู่หลายท่าน ไม่ได้ไม่ชอบหรือมีปัญหาอะไร ที่ความคิดเห็นทั้งหมด เพราะอยากให้มุมมองอีกมุมมองนึง แต่ถ้ากรรมการเห็นมุมมองนี้ก่อนหน้านี้แล้วและตัดสินใจอย่างใดอย่างนึงแล้ว ก็ผ่าน post นี้ไปได้ครับ

ตอนประธานเว็บรุ่นพี่หมอสามัญชน ก็เข้ารับตำแหน่งจากการชนะการโหวตของสมาชิกเว็บ thaivi
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 190

maninpp เขียน:ผมไม่มีปัญหาเรื่องจ่ายเงินครับ
ถ้าต้องการลดปัญหาของคนที่เข้ามาป่วน ผมเห็นด้วยที่จะต้อง ลงทะเบียน และใช้เอกสารจริงมายืนยัน
เพื่อรับผิดชอบสิ่งที่ตัวเอง เขียน
เรื่อง คชจ ผมเสนอ
1. เก็บเงินค่าบำรุงเว็บ โดยขอความเห็นจากสมาชิกถึงตัวเลขที่ยอมรับได้
2. นำเอากระทู้ที่ได้รับความนิยม ออกมาตีพิมพ์ (เพื่อคนที่ต้องการอ่านจากหนังสือ และไม่รู้ว่ายังมีกระทู้ดีๆ
ที่ไม่ได้อ่าอีกมาก) เพื่อเป็นรายได้
3. เรียกเก็บเงิน บางกิจกรรม เช่น company visit เพื่อเก็บเป็นค่าใช้จ่ายสมาคม
สรุป คือ อยากให้ลดการเก็บเงินรายปี (ตามความเห็นของสมาชิกบางส่วน แต่เพิ่มช่องทางหาเงินเข้าทางอื่นด้วย)
+1 ข้อ1,3ครับ
dragonrider เขียน:ผมเห็นด้วยครับ ดังนั้นอย่าเอา ห้องร้อยคน ร้อยหุ้นมาทำเหมือนเป็นตัวประกัน
ในการหาสมาชิก จะดีกว่ามั้ยครับ
ผมคิดว่า ถ้าสามารถแยกไดัดเจนจะดีมากๆ ค่าบำรุงเว็บคิดรายปีๆละ 200 บาท
ค่าสมาชิกสมาคม โดยระบุผลประโยชน์ รวมการใช้บริการเว็บ การสัมมนา มีตติ้ง
Company visit วารสารรายเดือน (ถ้ามี) คิดปีละ 500 บาท
ใครอยากสมัครสมาชิกสมาคมย่อมได้สิทธิปนะผโยชน์มากกว่า ใครอยากใช้บริการเว็บ
ก็ต้องเสียค่าบำรุงเว็บ ดีมั้ย ต่อเป็นรายปีถ้า เว็บมีผู้ใช้บริการน้อยลง หรือ คุณภาพแย่ลง
ก็ไม่ต้องต่ออายุ
Thaivi.org กำลังถึงจุดเปลี่ยนแปลง ครั้งสำคัญ จริงๆ
+1 เรื่องสิทธิประโยชน์ที่แตกต่างกันขึ้นอยู่กับค่าสมาชิกที่เก็บได้
satantuey เขียน: แต่พออ่านหลายๆความเห็นของสมาชิก(ส่วนใหญ่) ผมเริ่มคล้อยตามเรื่องไม่เห็นด้วยที่จะมีการเก็บตังค์ แล้วใช้ประเด็นจ่ายตังค์มากีดกันสมาชิกไม่ให้เข้ามาดู หรือโพสในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้!! เพราะผมคิดว่าห้องร้อยคน เป็นที่ๆแชร์ข้อมูล ข่าวสารหุ้นแต่ละตัวซะส่วนใหญ่ เป็นความเห็นซะส่วนน้อย จะเห็นว่ามีสมาชิกมากหน้าหลายตาเอาข่าวมาแปะบ้าง วิเคราะห์วิจารณ์ข่าวนั้นๆบ้าง พูดง่ายๆเป็นข้อมูลดิบซะเยอะ ที่คนเสพต้องเอามากรองต่ออีกที ไม่ใช่ข้อมูลประเภทบทความ บทวิเคราะห์ วิชาการที่ต้องใช้กำลังสมอง เขียนขึ้นมาเฉพาะบุคคลให้อ่าน จึงไม่เหมาะที่จะเอาเรื่องเก็บเงินค่าสมาชิก มาเป็นข้อกีดกันการเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น!!! อย่างมากอยากจะคัดกรองคนไม่ให้มามั่วมาปั่น ก็ควรให้ลงทะเบียนโดยใช้บัตรประชาชน ก็น่าจะพอ!!!

เรื่องเก็บเงิน...ผมว่าเก็บเป็นเรื่องสมัครเข้าสมาคมThaivi จะดีกว่า แล้วให้สิทธิ์พิเศษในการสัมมนา การจัด meeting หรือกิจกรรมอื่นๆ จะดีกว่า อย่าเอามากัดกันการเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเลยครับ ห้องนี้ไม่ได้เกิดได้เพราะคนคนเดียว คนกลุ่มเดียว หรือเซียนVi แต่หัวใจของห้องนี้มันต้องการคนหลากหลายมาแชร์ข้อมูล มาอัพเดทข่าวสารของตัวหุ้นแต่ละตัว มาแสดงความคิดเห็นของนักลงทุน มันไม่ใช่ห้องบทความ บทวิเคราะห์ที่อาศัยคน 1 คน หรือ 1 กลุ่ม เขียนให้สาธารณะได้อ่าน !!!! อยากให้แยกประเด็นให้ชัดเจน ไม่งั้นห้องร้อยคนร้อยหุ้น อาจกลายเป็น ห้อง 2-3 คน 2-3 หุ้น!!^^
เห็นด้วยที่ไฮไลท์ไว้ครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
HARINLUX

โพสต์ที่ 191

ความคิดเห็นส่วนตัวผม

เรื่องการเสียเงินสมัครสมาชิกนั้น มีคนวิพากวิจารณ์จำนวนมาก ปัจจุบันจำนวนสมาชิกของเวปนี้ประมาณ 39000 สมาชิก คนที่มาเป็นสมาชิกเวปนี้ คงมีความรู้สึกเป็นเจ้าของเวปนี้ :)
*เรื่อง ที่มีสมาชิกวิพากวิจารณ์ มากๆเป็นเรื่องของเงินค่าสมัครสมาชิก ส่วนหนึ่งที่มีการวิพากวิจารณ์มากน่าจะเกิดจากการไม่มีส่วนร่วมในการคิดและตัดสินใจด้วย

สังคมเราเป็นประชาธิปไตย สังคมมีความคิดเห็นต่างกันได้ ในการดำเนินการเรื่องใดที่มีความสำคัญๆน่าจะสอบถามเพื่อนสมาชิกก่อนว่าจะเอาอย่างไรกัน หากเสียงส่วนใหญ่ เห็นว่า ควรเสียเงินสมัครสมาชิก เสียงส่วนน้อยก็ต้องยอมรับกฏเกณท์ครับ

*แต่หากสมาชิกเวปส่วนใหญ่ ไม่ยอมรับกฏเกณท์ที่กำหนดขึ้นโดยกรรมการในการเก็บเงินค่าสมาชิก ก็ควรหาวิธีการอื่นๆ ที่เสียงส่วนใหญ่ยอมรับ

เป็นไปได้หรือไม่ ที่ต้องมีการการสำรวจความเห็นสมาชิกโดยใช้พื้นที่เวปของเรานี้ ก่อนดำเนินการตามกฏของสมาคมครับ :)

ส่วนเรื่อง รายนามกรรมการ ส่วนตัว ผมไม่มีปัญหาครับ เพราะเชื่อมั่นว่าทุกท่านมีจิตใจเสียสละเพื่อส่วนรวมอยู่แล้ว

---------------------------
ความรู้ คู่คุณธรรม
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 192

เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ ขอบคุณพี่ๆน้องๆทีมงานทุกท่าน ที่เสียสละทำงานนี้

ตอนผมทราบข่าวว่าทาง thaivi จะจัดตั้งเป็นสมาคมอย่างเป็นกิจจะลักษณะ ผมดีใจมากครับที่จะได้องค์กรที่มีตัวตนจริง มีกฏหมายรองรับ เข้ามาดูแลสังคมอุดมปัญญาที่นี่

แต่ก็ตกใจเหมือนกัน ที่มีคนไม่เห็นด้วยมากขนาดนี้ ต่างคนต่างความคิดครับ

ผมเห็นด้วยกับทีมงานนะครับเรื่องเก็บค่าสมาชิก เพราะจะเป็นการคัดกรองสมาชิกที่ "เห็นด้วยกับนโยบายของสมาคม" และเงิน 500 บาทก็ไม่ได้เป็นอะไรที่เยอะแยะอะไร เหมือนกับการอยู่หมู่บ้านจัดสรรค์ครับ ต้องมีการจ่าย"ค่าส่วนกลาง" เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายการดำเนินงาน จะเหลือจะขาดยังไง ผมว่าอย่าไปคิดเล็กคิดน้อยเลยครับ คนถ้าคิดจะโกงกัน ได้แค่นี้ไม่เห็นจะรวยขึ้นเลย ผมว่าเราเชื่อใจทีมงานกันดีกว่า

อีกเรื่องหนึ่งที่ผมต้องการนำเสนอก็คือ สังคม thaivi เรา มันไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ เพราะด้วยเหตุที่ว่ามันเติบโต ใหญ่โตขึ้นมามาก เราจะหวังว่ามันจะมีการถกกันด้วยเหตุผลเหมือนสมัยก่อนที่มีอยู่ไม่กี่สิบคนมันคงยาก อีกทั้งมีการขัดแย้งกันเก่าเก็บ อันนี้ผมก็ไม่อยากพาดพิงมาก สมาชิกใหม่ๆลองถามๆสมาชิกเก่าๆดูก็น่าจะพอสืบเรื่องราวความเป็นมาได้ครับ

สมัยก่อนเว็บ blognone ก็มีการขัดแย้งกันครับ ระหว่างสมาชิก กับผู้ดำเนินงานในปัจจุบัน เมื่อถึงจุดหนึ่งที่มันไปด้วยกันไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นความไม่ไว้วางใจกัน หรืออะไรอีกร้อยแปด ก็มีการแยกตัวกันออกมาครับ ทางสมาชิกที่เห็นด้วยกับแนวทางไหน ก็ช่วยกันไปก่อตั้งอีกสังคมนึงขึ้นมา ซึ่งผมเห็นด้วยมาก แทนจะที่จะเถียงกันไปเถียงกันมาแล้วก็ไม่จบ ไม่มีบทสรุป ก็แยกแนวทางกันไปเลย แค่อุดมการณ์แตกต่าง เราก็แยกกันทำงานครับ ส่วนความสัมพันธ์ส่วนตัวก็ยังคงเดิม

ผมเชื่อเรื่องการแยกแล้วเติบโตนะครับ เว็บอีกแนวทางหนึ่งซึ่งอาจจะมีข้อแตกต่างบ้างกับ thaivi เดิมนี้ ซึ่งถ้ากาลเวลาผ่านไป แนวทางนั้น เป็นแนวทางที่ผู้คนชื่นชอบมากกว่า content เยอะกว่า มีประสิทธิภาพมากกว่าก็ไม่แปลกอะไรเลยครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
wanna

โพสต์ที่ 193

ทั้งหมดนี้เป็นการแสดงความคิดเห็นของหลาย ๆ คนค่ะ

ส่่วนตัวยินดีสมัครสมาชิก และขอเป็นอาสาสมัครด้วยได้มั๊ยคะ

wanna
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 194

ผมไม่เคยเข้าร่วมสัมนาอะไรเลย
ผมไม่อยากอยู่สมาคม
ผมมีวิธีการทำบุญของผมเป็นประจำอยู่แล้ว
ผมไม่เคย Visit บริษัท
ผมไม่อยากฝากเงินทำบุญไว้กับคนที่ผมไม่รู้จัก
ผมอยากหาข้อมูลหุ้น แซวความเห็นขำๆ กับแชร์ความเห็นเกี่ยวกับหุ้น ในสังคมแบบเปิด
ผมมีที่ว่างตรงไหนแถวนี้ หรือเปล่าฮับ ... :?

ทำไมผมรู้สึกว่า สิ่งต่างๆที่จะเกิดขึ้นเมื่อเป็นสมาคม มีคนได้รับประโยชน์อยู่กลุ่มนิดเดียว แต่มติที่นำเสนอเหมือนกับ ว่า เอาร้อยคนร้อยหุ้น มาเป็นตัวประกันเลยฮับ :cry:
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 195

สิ่งที่กำลังเกิดขึ้นเป็นอีกบททดสอบความหนักแน่นในแนววิถี vi
ผมเข้าใจว่าพี่ฉัตรรับมือกับมันได้ด้วยธรรมะ ฝากพี่ฉัตรให้กำลังใจทีมงานท่านอื่นด้วยครับ เวลาแบบนี้จะเห็นว่าความนิ่งและหลักการสำคัญที่สุดครับ

When you walk through a storm,

Hold your head up high,

And don't be afraid of the dark,

At the end of a storm, there's a golden sky,

And the sweet silver song of a lark.

Walk on through the wind, Walk on through the rain,

Though your dreams be tossed and blown...

Walk on, walk on, with hope in your heart,

And you'll never walk alone,

You'll never walk alone...

Walk on, walk on, with hope in your heart,

And you'll never walk alone,

You'll never walk alone...
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
นพพร

โพสต์ที่ 196

ประเด็นที่ผมเข้า 100 คน 100 หุ้น ก็เพื่อหาข่าวบริษัท ที่มีพี่ๆน้องๆนำมาแบ่งปันเอาไว้ ให้ทราบสถานะการณ์บริษัทต่างๆ รวบรวมให้อ่านง่ายๆ ไม่ต้องไปค้นที่ไหน อยากรู้บริษัทอื่นก็เข้าไปดูได้อย่างง่ายๆ โดยมีการอัพเดทของผู้ที่สนใจเรื่องราวบริษัทนั้นๆไว้

ผมมองไม่เห็นประโยชน์อันใดที่จะนำห้องนี้มาผูกกับเงิน 500 ต่อปี แยก เพื่ออะไร? กันคนไม่ดีเข้าหรือกันคนไม่ยอมจ่ายเงินเข้าครับ? คนไม่ดีประสงค์ร้ายอยากเข้ามีตังค์ 500 เข้าได้เหมือนกันนะครับ! เงินนี้เพื่อบำรุงสมาคมก็ควรหาวิถีทางเพื่อนำเงินเข้ามาบำรุงโดยไม่ควรบังคับสมาชิกให้จ่ายนะครับ ความเห็นส่วนตัวเพื่อให้พิจารณาครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
leksmile

โพสต์ที่ 197

content ใน 100 คน 100 หุ้น ควรเป็นสิทธิ์ของผู้ post เป็นหลัก thaivi.org เป็นแค่สื่อ เพราะอย่างนั้นคนที่ post content ต่างๆควรมีสิทธิ์ลบ content ของตัวเองได้ในทุกกรณี ไม่ว่าจะไม่เห็นด้วยกับนโยบายเว็บ หรือเหตุผลใดๆก็ตาม

เช่น นาย ก ไม่เห็นด้วยกับการเก็บเงินของเว็บและไม่จ่ายเงินให้เว็บ เขาไม่สามารถเข้า 100 คน 100 หุ้นได้ซึ่งเขาก็อยากไม่ให้ content นั้นอยู่ในเว็บที่เขาไม่เห็นด้วยกับนโยบายแล้ว และอยากเอา content นั้นไปใส่ในเว็บอื่นแทนที่เขาพร้อมยอมรับในนโยบายของอีกเว็บนึงมากกว่า กับทำไม่ได้!?!?!?!

ส่วนเรื่องว่าเผื่อไว้สำหรับส่ง post IP เวลาต่างๆให้ทางราชการเวลาเกิดมีคดีความอะไร ก็พอ user คนนั้นๆลบ content ของตัวออกไป ก็ให้ย้ายไปเก็บ backup ใน database อีกอันนึงเอาไว้(ไม่แสดงในเว็บอีกต่อไป)เพื่อเผื่อทางราชการร้องขอข้อมูล

เหมือนเดิมครับ จริงๆในคณะกรรมการชุดนี้ก็มีคนที่ผมรู้จักและพูดคุยด้วยอยู่หลายท่าน ไม่ได้ไม่ชอบหรือมีปัญหาอะไร ที่ความคิดเห็นทั้งหมด เพราะอยากให้มุมมองอีกมุมมองนึง แต่ถ้ากรรมการเห็นมุมมองนี้ก่อนหน้านี้แล้วและตัดสินใจอย่างใดอย่างนึงแล้ว ก็ผ่าน post นี้ไปได้ครับ
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 198

ตอนนี้กลายเป็นกระทู้ ร้อยคนร้อยความเห็นไปแล้ว ส่วนตัวผมเคารพการตัดสินใจทุกอย่างของคณะกรรมการครับ อย่างน้อยพี่ๆ ทีมงานทุกคนก็อยู่ในห้องนี้มานาน ทำประโยชน์ให้กับเว็บนี้มามาก เรื่องค่าสมาชิกนี่ผมมองว่าเป็นการตอบแทน เว็บไซด์แห่งนี้ที่ได้สร้างนักลงทุนที่มีคุณภาพจำนวนมากขึ้นมา ส่วนเรื่องของความถูก-แพงของค่าสมาชิก รวมถึงหลังจากเก็บไปแล้วคณะกรรมการจะเอาไปทำอะไร ตรงนี้ผมเชื่อในตัวทีมงาน ทุกคนครับ

แต่ประเด็นเรื่องการเข้าไปอ่านร้อยคนร้อยหุ้น ตรงนี้อยากเสนอแนะให้มีระบบ free trial ทดลองเข้าไปอ่าน เพราะตอนนี้คนที่รู้จักห้องร้อยคนร้อยหุ้นมีแต่คนเดิมๆ ที่เคยใช้ อนาคตถ้ามีนักลงทุนหน้าใหม่ๆเข้ามา อย่างน้อยก็น่าจะให้โอกาสเขาได้ทดลองเข้าไปดูข้อมูลก่อนครับ
worapot_ta

โพสต์ที่ 199

ผมว่า thaivi กำลังมาผิดทาง ถ้า thaivi คือเว็บบอร์ด ผมไม่เคยเห็นเว็บบอร์ดไหนที่เก็บค่าสมาชิกแล้ว "work" เลย
(ถ้าทีมงานได้ทำการบ้านมาอย่างดีช่วยยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ)

ถ้าจะลองวิเคราะห์ดู สิ่งที่มีค่าของ thaivi จริงๆไม่ใช่คน เพราะคนเก่งๆได้ออกไปเยอะแล้ว
แต่สิ่งที่มีค่าคือ เนื้อหาเก่าๆ เช่น ประวัติหุ้นเก่าๆ บางอย่างไม่สามารถหาที่ไหนได้ ซึ่งพวกนี้มีประโยชน์สำหรับการลงทุนมาก
ซึ่งถ้าไม่ได้เป็นสมาชิกไม่สามารถอ่านได้แสดงว่า thaivi กำลังหากินกับเนื้อหาเก่าๆ ถ้าอยากจะทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ผมว่าควรจะเปิดให้อ่านได้ฟรี ผลพลอยได้อีกอย่างคือเวลาค้นจาก google จะได้เจอ เด็กรุ่นใหม่ๆ อีก10ปี20ปี จะสามารถเข้าถึงบทความดีๆได้ง่าย

ส่วนเก็บค่าสมาชิกหรือไม่เก็บ หรือจะทำแบบพันทิบใช้แค่บัตรประชาชน อันนี้พูดยาก
แต่มีข้อแนะนำนิดนึง ถ้ามีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้องไม่ว่าจะมากหรือน้อย (มีบางท่านบอกว่า500น้อยมาก เอิ๊กๆ) สมองคนเราจะตัดสินไปในทางธุรกิจทันที่ (เคยอ่านมาจากหนังสือเล่มไหนจำไม่ได้แล้ว)
นี่คงจะเป็นเหตุผลที่เว็บบอร์ดที่เก็บค่าสมาชิกไม่มีอันไหนwork เลย

ฟันธงไปเลยดีกว่าครับ ผมว่าเก็บสำเนาบัตรประชาชนอย่างเดียวพอ!!!
otakung

โพสต์ที่ 200

satantuey เขียน:ตอนแรกผมรู้สึกเฉยๆนะครับเรื่องจะเก็บเงินค่าสมัครสมาชิก Thaivi คิดว่าไม่ว่าผลจะออกมายังไง ผมก็สมัครด้วยแน่นอน เพราะตัวผมเองได้เสพเวป ได้ใช้ประโยชน์ในการหาข้อมูลและสร้างผลตอบแทนในการลงทุนจนเป็นที่น่าพอใจ...คิดว่าเสียเงินตอบแทนสิ่งที่เราได้มาฟรีๆบ้าง!!

แต่พออ่านหลายๆความเห็นของสมาชิก(ส่วนใหญ่) ผมเริ่มคล้อยตามเรื่องไม่เห็นด้วยที่จะมีการเก็บตังค์ แล้วใช้ประเด็นจ่ายตังค์มากีดกันสมาชิกไม่ให้เข้ามาดู หรือโพสในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้!! เพราะผมคิดว่าห้องร้อยคน เป็นที่ๆแชร์ข้อมูล ข่าวสารหุ้นแต่ละตัวซะส่วนใหญ่ เป็นความเห็นซะส่วนน้อย จะเห็นว่ามีสมาชิกมากหน้าหลายตาเอาข่าวมาแปะบ้าง วิเคราะห์วิจารณ์ข่าวนั้นๆบ้าง พูดง่ายๆเป็นข้อมูลดิบซะเยอะ ที่คนเสพต้องเอามากรองต่ออีกที ไม่ใช่ข้อมูลประเภทบทความ บทวิเคราะห์ วิชาการที่ต้องใช้กำลังสมอง เขียนขึ้นมาเฉพาะบุคคลให้อ่าน จึงไม่เหมาะที่จะเอาเรื่องเก็บเงินค่าสมาชิก มาเป็นข้อกีดกันการเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น!!! อย่างมากอยากจะคัดกรองคนไม่ให้มามั่วมาปั่น ก็ควรให้ลงทะเบียนโดยใช้บัตรประชาชน ก็น่าจะพอ!!!

คุณ satantuey เป็นเหมือนผมเลยครับ ตอนแรกผมก็เฉย ๆ แล้วก็คิดว่ายังไงผมก็สมัครอยู่ดี แต่อ่านไปอ่านมากลับแปลกใจที่มีคนไม่เห็นด้วยมากมายแถมเป็นมุมมองที่ฟังดูก็มีเหตุผลแล้วก็น่าสนใจซะด้วย ส่วนตัวผมไม่คิดว่าจะมีคนผิดคนถูก สุดท้ายยังไงผมก็ยอมรับการตัดสินใจของคณะกรรมการครับ
sorn adis

โพสต์ที่ 201

ผมขอเสนอแนวทางคร่าวๆเพื่อให้ทุกฝ่ายเข้าใจกันฉันท์มิตรเหมือนเดิมครับ

โดยแยกส่วนระหว่างสิทธิ์ของสมาชิกชมรมและสมาชิกของเว็บ

ส่วนคณะกรรมการมีอำนาจเต็มในการจัดการทั้งสองส่วน

ทั้งนี้ควรแบ่งสมาชิกเป็น 3 ระดับ ดังนี้

1. สมาชิกทั่วไป เข้าแสดงความคิดเห็นห้องอื่นในเว็บไซต์ได้แต่เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นไม่ได้

2. สมาชิกลงทะเบียน ขอเก็บหลักฐานแสดงตัวตนที่ชัดเจนเพื่อป้องกันการเข้ามาเพื่อหาผลประโยชน์ในทางที่ผิด สามารถเข้าแสดงความคิดเห็นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้เหมือนเดิม

3. สมาชิกสมาคม เสียค่าสมาชิกรายปี มีสิทธิ์เหมือนสมาชิกลงทะเบียนและมีสิทธิ์พิเศษในการเข้าร่วมกิจกรรมที่สมาคมจัดในวาระต่างๆ
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
dragonrider

โพสต์ที่ 202

worapot_ta เขียน:ผมว่า thaivi กำลังมาผิดทาง ถ้า thaivi คือเว็บบอร์ด ผมไม่เคยเห็นเว็บบอร์ดไหนที่เก็บค่าสมาชิกแล้ว "work" เลย
(ถ้าทีมงานได้ทำการบ้านมาอย่างดีช่วยยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับ)

ถ้าจะลองวิเคราะห์ดู สิ่งที่มีค่าของ thaivi จริงๆไม่ใช่คน เพราะคนเก่งๆได้ออกไปเยอะแล้ว
แต่สิ่งที่มีค่าคือ เนื้อหาเก่าๆ เช่น ประวัติหุ้นเก่าๆ บางอย่างไม่สามารถหาที่ไหนได้ ซึ่งพวกนี้มีประโยชน์สำหรับการลงทุนมาก
ซึ่งถ้าไม่ได้เป็นสมาชิกไม่สามารถอ่านได้แสดงว่า thaivi กำลังหากินกับเนื้อหาเก่าๆ ถ้าอยากจะทำสิ่งที่เป็นประโยชน์ผมว่าควรจะเปิดให้อ่านได้ฟรี ผลพลอยได้อีกอย่างคือเวลาค้นจาก google จะได้เจอ เด็กรุ่นใหม่ๆ อีก10ปี20ปี จะสามารถเข้าถึงบทความดีๆได้ง่าย

ส่วนเก็บค่าสมาชิกหรือไม่เก็บ หรือจะทำแบบพันทิบใช้แค่บัตรประชาชน อันนี้พูดยาก
แต่มีข้อแนะนำนิดนึง ถ้ามีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้องไม่ว่าจะมากหรือน้อย (มีบางท่านบอกว่า500น้อยมาก เอิ๊กๆ) สมองคนเราจะตัดสินไปในทางธุรกิจทันที่ (เคยอ่านมาจากหนังสือเล่มไหนจำไม่ได้แล้ว)
นี่คงจะเป็นเหตุผลที่เว็บบอร์ดที่เก็บค่าสมาชิกไม่มีอันไหนwork เลย

ฟันธงไปเลยดีกว่าครับ ผมว่าเก็บสำเนาบัตรประชาชนอย่างเดียวพอ!!!
หนังสือ พฤติกรรมพยากรณ์ predictably irrational อยู่ในบทที่ 4 เกี่ยวกับต้นทุนบรรทัดฐานทางสังคม
เมื่อมีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยว เราจะถามว่าเราได้อะไรจากการเสียเงินไปบ้าง
เราจะเริ่มถามตัวเองว่า มันคุ้มค่าหรือไม่ หนังสือดี อ่านสนุก มากครับ ;)
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 203

satantuey เขียน:ตอนแรกผมรู้สึกเฉยๆนะครับเรื่องจะเก็บเงินค่าสมัครสมาชิก Thaivi คิดว่าไม่ว่าผลจะออกมายังไง ผมก็สมัครด้วยแน่นอน เพราะตัวผมเองได้เสพเวป ได้ใช้ประโยชน์ในการหาข้อมูลและสร้างผลตอบแทนในการลงทุนจนเป็นที่น่าพอใจ...คิดว่าเสียเงินตอบแทนสิ่งที่เราได้มาฟรีๆบ้าง!!

ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะห้องร้อยคนร้อยหุ้นเป็นที่แชร์ข้อมูลต่างๆ มีทั้งข้อดีและข้อเสียของแต่ละตัวหุ้น ซึ่งเป็นการมองได้หลายมิติทำให้ผู้อ่านต้องตรึกตรองก่อนจะลงทุนในแต่ละครั้ง ผมเห็นด้วยกับคุณsatantuey ครับ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
นพพร

โพสต์ที่ 204

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึง เผื่อท่านผู้ใหญ่ของสมาคมจะมาอ่านเห็นเข้าบ้าง

- เงินสมาชิก เก็บไปเถอะถ้าอยากเก็บ แต่ให้สิทธิ์ในการเข้าร่วมกิจกรรมสมาคม ได้ส่วนลด ได้เก้าอี้นั่งเวลาไปเยี่ยมบริษัทก็ว่ากันไป ได้สิทธิ์เข้าอบรมก่อน ก็ว่ากันไป แต่ไม่ควรกันสิทธิ์เข้าเวปบอร์ดบางห้อง เพราะโดยส่วนตัวหรือหลายคนอาจจะเข้ามาเสพข้อมูลเฉยๆ อ่านหาข้อมูลติดตามข้อมูลแชร์ข้อมูล โดยไม่ได้คิดจะไปสัมมนา ไปอบรม หรือไปเยี่ยมบริษัทต่างๆ อาจจะเพราะไม่สะดวกอยู่แถวชนบทโน่น อย่ามองแต่คนเมือง และสะดวก จะจัดทีก็ไปได้กันหมดสิครับ สิทธิคนอยู่ต่างจังหวัด ได้อะไรกันบ้างเล่าครับ...
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
anubist

โพสต์ที่ 205

sorn adis เขียน:ผมขอเสนอแนวทางคร่าวๆเพื่อให้ทุกฝ่ายเข้าใจกันฉันท์มิตรเหมือนเดิมครับ

โดยแยกส่วนระหว่างสิทธิ์ของสมาชิกชมรมและสมาชิกของเว็บ

ส่วนคณะกรรมการมีอำนาจเต็มในการจัดการทั้งสองส่วน

ทั้งนี้ควรแบ่งสมาชิกเป็น 3 ระดับ ดังนี้

1. สมาชิกทั่วไป เข้าแสดงความคิดเห็นห้องอื่นในเว็บไซต์ได้แต่เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นไม่ได้

2. สมาชิกลงทะเบียน ขอเก็บหลักฐานแสดงตัวตนที่ชัดเจนเพื่อป้องกันการเข้ามาเพื่อหาผลประโยชน์ในทางที่ผิด สามารถเข้าแสดงความคิดเห็นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้เหมือนเดิม

3. สมาชิกสมาคม เสียค่าสมาชิกรายปี มีสิทธิ์เหมือนสมาชิกลงทะเบียนและมีสิทธิ์พิเศษในการเข้าร่วมกิจกรรมที่สมาคมจัดในวาระต่างๆ
ผมเห็นด้วยกับแนวทางนี้มากๆๆ แต่ยังมีช่องว่างของคนที่ไม่ประสงค์เปิดเผยตัวตนแต่อยากเขาห้องร้อยคนร้อยหุ้นอยู่ ผมอยากให้ท่านเหล่านี้มาเสนอทางแก้ของท่านเพื่อTVIจะได้แฮปปี้ทุกคน
ทางสำหรับท่านเหล่านี้ผมเสนอให้เป็นข้อ2 (2)สมาชิกที่ลงทะเบียนแต่ไม่ประสงค์เก็บหลักฐาน สามารถเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ แต่โพสไม่ได้

ค่าสมาชิก
ข้อ1 ฟรี
ข้อ2 200
ข้อ3 500

สิทธิ์ที่มากขึ้นตามความรับผิดชอบที่มากขึ้น
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 206

เชื่อว่าคนไทยส่วนใหญ่ชอบของฟรี และชินกับของฟรี
ผมก็เช่นกัน :D

ถ้าให้จ่ายเงิน จากเดิมที่เคยได้ฟรี ก็อาจจะไม่ชอบใจนัก เชื่อว่าเป็นกันทุกคน
แต่ถ้าจ่ายเงินแล้วทำให้หลายๆอย่างดีขึ้น ลดคนป่วนลงได้ คนเก่าๆที่เก่งๆกล้าโพสมากขึ้นผมก็ยินดีจ่ายครับ
แต่ก็อยากให้เปิดระบบการสมัครที่ง่าย และสะดวกนิดนึง

สำหรับ 500 บาท
ถ้าลองเทียบกับการใช้ ADSL ก็จ่ายเดือนละ 699 แล้ว
หนังสือดีๆ 2 เล่มก็ซัก 500 บาท
Meeting VI ก็ครั้ง 1000-1500 บาท
โดยส่วนตัวถือซะว่า เป็นค่าบำรุงเว็บเล็กน้อยๆ คงไม่มีปัญหา
แต่ก็ขอให้คุณภาพเว็บดีขึ้น ไม่งั้นผมก็คงเสียดายเงินที่ต้องจ่ายไป..
Noonino

โพสต์ที่ 207

ผมยินดีจ่ายค่าสมาชิกครับ

หลังจากอ่าน Q-A แล้วผมก็ไม่เห็นว่าคนที่ไม่ได้เป็นสมาชิกจะเสียสิทธิ์อะไรมากมาย หลักการ VI ก็สามารถหาอ่านจากกระทู้เก่าๆได้ ร้อยคนร้อยหุ้นเดี๋ยวนี้ก็เห็นมีแต่เชียร์หุ้นกันซะเยอะแยะ ไม่อ่านก็ไม่เห็นเป็นไรดีซะอีกจะได้ทำการบ้านได้ด้วยตัวเอง

ค่าสมาชิกยังทำให้ได้รับประโยชน์อย่างอื่นอีกแยะ

นักลงทุนหน้าใหม่ๆ ก็อ่านกระทู้ดีๆเก่าๆได้ หากสนใจก็ลองสมัครดู ใช้แล้วไม่ดีก็ไม่ต้องต่อสมาชิกเท่านั้นเอง

ติดนิดเดียว อยากให้นิสิตนักศึกษาได้อ่านฟรีทุกหน้า น้องๆจะได้ไม่ถูกปิดกั้นความรู้
Take care of your loss and profit will take care itself.
dragonrider

โพสต์ที่ 208

ปัญหามีอยู่ข้อเดียว คือ การเอา ห้องร้อยคน ร้อยหุ้น มาผูกติดกับการสมัครเป็นสมาชิกสมาคม
ถ้าแก้ปมตรงนี้ออก ก็น่าจะ happy กันทุกฝ่าย หรือเปล่า ครับ ชัดเจนไปเลย
สมาชิกสมาคม ได้รับสิทธิ์ต่างๆ ที่สมาคมจัดขึ้น สัมมนา meeting company visit
การประชุมประจำปี เอกสารต่างๆ ที่สมาคมจะตีพิมพ์ รายเดือน รายปี ว่ากันไป
อาจมีการทำตาราง company visit ประจำปีล่วงหน้าไปเลย ไปไหนบ้างในปีนั้นๆ
เป็นจุดขาย แค่นี้ก็ได้นักลงทุน full time เป็นสมาชิกมากพอสมควรแล้วล่ะครับ
โดยกำหนดค่าสมาชิก รายปี ราย 3 ปี ราย 5 ปี หรือ ตลอดชีพ ก็ว่ากันไป

ส่วนจุดประสงค์ของเว็บ ก็กำหนดให้ชัดเจน เพื่อเผยแพร่ แบ่งปันความรู้แก่ผู้สนใจ และ นักลงทุน
แนวคุณค่าทั้งที่เป็นสมาชิก และ ไม่เป็นสมาชิก โดยผู้ใช้ webboard ต้องลงทะเบียนโดยใช้บัตรประชาชน
เท่านั้น ก็ว่ากันไปตามระเบียบ

ถ้าชัดเจนแบบนี้ น่าจะ clear สมาคมก็ไม่ได้มัดมือชกหาสมาชิก เว็บก็ทำหน้าที่สื่อกลางอย่างเดียว
เหมือนที่สมาคมต่างๆ ปฏิบัติกันมา ไม่ได้กีดกันใคร นักลงทุนที่อยู่ต่างจังหวัด ต่างประเทศ หรือ ผู้สนใจ
การลงทุนแนวคุณค่า ได้มีเวลาศึกษาและเรียนรู้ เมื่อพร้อมก็สมัครเป็นสมาชิกสมาคมต่อไป
tn143

โพสต์ที่ 209

ไม่มีปัญหากับ 500 บาท แต่กลัวคนน้อยลง
ข้อมูลในร้อยหุ้น ดีเพราะมีคนเยอะๆมาแสดงความเห็น ทั้งด้านดีและไม่ดี

เห็นด้วยกับ การแยกclassสมาชิก
เช่น เป็น สมาชิกvip(คนที่จ่ายเงินสนับสนุน)
อาจจะได้ห้อง/ข้อมูล เพิ่มเติม ก็แยกออกจากของเดิมไป

ตัวผมยินดีสนับสนุน thaivi อยู่แล้วเพราะผมพอจะรู้คุณค่าของเว็บ
แต่ถ้าเป็นตอนผมเริ่มต้นลงทุนใหม่
ก็คงไม่ได้เข้าเว็บนี้เพราะการเก็บค่าสมาชิก
ผมอยากให้นักลงทุนหน้าใหม่ ได้โอกาสดีๆเหมือนผม

อันนี้ผมคิดเล่นๆไม่ทราบข้อกฎหมายสมาคม
หรือว่า มาทำแบบการลงทุน เสนอเป็นหน่วยลงทุนสมาคม (แต่ไม่มีการคืนเงินต้น)
ถือเป็นจำนวนหน่วยไว้เฉยๆ รายได้จากเงินทุน ก็เข้าสมาคม
(แล้วเราก็ตรวจงบกันตามถนัด :D )
happymom

โพสต์ที่ 210

สมัครค่ะ
ความเห็นตรงกับ post ของคุณ Pak ค่ะ