ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Factor_9
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 151

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานนะครับ

แล้ววันที่ 1 ก.ค. 55 เจอกันครับ :D
stay calm stay invest
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
ผู้ติดตาม: 7

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 152

jack_jack เขียน:
anubist เขียน: ก็แก้ไขให้ตรงประเด็นสิครับ ป่วนเหรอ ปั่นหุ้นเหรอ เก็บเงินแล้วกันได้เหรอถ้าคนจะเกรียน
postนี้ เป็น post แรกของคุณที่ผมเห็นด้วย
คนมันจะเกรียน ยังไงมันก็เกรียน
ผมว่า...ดีไม่ดีมันยอมเสียเงินเพื่อขอเข้ามาเกรียนด้วย
เก็บคำเยาะเย้ยถากถางของคุณไปเถอะครับ ที่ผมโพสถามเพราะต้องการคำตอบ คำชี้แจง การดำเนินการที่(เกือบ)ทุกคนรับได้(ไม่ต้องถึงขนาดเห็นด้วย) คำถามที่ผมโพสถามผมคิดว่าตรงประเด็นและคณะกรรมการควรตอบให้ชัดแจ้งครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
paperpong

โพสต์ที่ 153

ขอให้กำลังใจทีมงาน กรรมการสมาคมทุกท่านนะครับ
ขออย่าให้พวกท่านทุกคน รู้สึกท้อแท้ หมดกำลังนะครับ
ท่านกล้าหาญที่รับอาสามาทำแล้วขอให้ทำให้สำเร็จ
ขอให้ริเริ่ม อะไรใหม่ๆเพื่อเป็นประโยชน์ต่อสมาชิก
อุปสรรคที่เกิดขึ้นระหว่างทาง ขอให้ถือเป็นความเห็นต่าง ซึ่งต้องนำมาปรับปรุง ปรับใช้

เวลาจะช่วยสะท้อน มูลค่าที่แท้จริงของการทำงานเองครับ

เป็นกำลังใจครับ
Possible
Verified User

โพสต์ที่ 154

ผมว่าที่อ่านๆมาก็มีแค่เรื่องประมาณนี้

- คนที่แย้งก็เห็นว่า ข้อมูลเราก็หากันมาเอง ช่วยๆกันโพส ทำไมต้องเสียเงินด้วย :?:
ผมมองว่าเวลาเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดนะครับ เราเสียเงินนิดหน่อยเพื่อประหยัดเวลาในการอ่านข่าวที่สรุปมาเป็นหุ้นแล้วก็ไม่แพงเท่าไหร่นะครับ
อันนี้แล้วแต่คนมองเลยครับ ผิดถูกแล้วแต่คนจะคิด
- ทำบุญกับ...ดีกว่า :?:
อันนี้แล้วแต่ท่านจะคิดครับ ว่าทำบุญที่ไหน ชีวิตมีทางเลือกเสมอ แต่ผมไม่มองว่านี่คือการทำบุญ
แต่นี่คือการลงทุนความรู้ครับ
- เก็บเงินแล้วป้องกันการป่วนได้หรือ :?:
ป้องกันไม่ได้หรอกครับ ไม่มีไรป้องกันได้เต็มร้อยถ้าใจคนคิดจะป่วน แล้วเก็บเงินก็ไม่ได้ป้องกันการป่วน ด้วยครับ
อ่านดีๆ ผมคิดว่าการสมัครแบบมีบัตรประชาชน คือ การลดการป่วน
- กล่าวพาดพิงบุคคลอื่น :?:
อันนี้ผมหละงงๆ ถ้าตัวเองไม่อยากออกเงิน แล้วไหงจะให้คนอื่นออกหละครับ งง จริงๆ :?: :?:

อยากให้กำลังใจทีมงานครับ เมื่อตัดสินใจทำสิ่งที่ถูกต้องแล้ว
ก็ขอให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ

อย่าท้อครับ

บ้านมีกฏบ้าน เมืองมีกฏหมาย ไม่มีใครเห็นด้วยกับคุณทุกคนหรอกครับ

ถ้าคุณกำลังท้อกับสิ่งที่คนอื่นไม่เห็นด้วย ช่วยมองมาดูเสียงที่สนับสนุนอย่างผมด้วยครับ :B
Reborn
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 155

ต้องกราบขออภัยนะครับ :bow: พี่ chatchaiและ กรรมการผมเข้าใจว่าโพสได้อิสระ จริงๆคิดอีกทีไม่น่าโพสเลย ไม่ได้มีเจตนา หมิ่นอย่างไร
ส่วนตัว ผมไม่มีปัญหา เรื่องเก็บเงินครับ เพียงเสนออีกแง่มุมเฉยๆครับ :D

ขอชี้แจงเรื่องความเห็นนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวที่ผมได้คุยกับเพื่อนๆมาหลายซึ่งพี่อาจไม่เห็นด้วยก็ได้ครับเพราะ
เรื่องsupport ผมไม่ได้บอกว่าอาจารย์ท่านต้อง support แต่แค่สงสัยนะครับ เพราะเท่าที่เพื่อนๆคุยกันเห็นตาม
ตจว พวกโรงเรียน โรงพยาบาล สมาคมต่างๆ ยังมี พ่อค้าแม่ค้า ในตลาด ช่วยกันอะครับ

ความเห็นผมอันไหนไม่ถูกต้องๆขออภัยนะครับ ต้องขออภัยเรื่อง สัมมาคาระวะ ด้วยครับพี่ฉัตร

ยังนับถือพี่ๆและอาจารย์เสมอมาครับ :D

คงไม่โกรธกันนนนะชิมิ
Lily

โพสต์ที่ 156

สองจิตสองใจ จะ Post ดีไม๊

อยู่มานาน ก่อนวันที่ลงทะเบียนมากมาย จนวันนึง เค้าบังคับให้ลงทะเบียน ไม่งั้นไม่ให้เข้าห้องนึง ก็เลยลงตอนปี 05

500 บาท เยอะไม๊ ไม่เยอะหรอก ผมเลี้ยงเด็กคนนึง 500 บาทต่อเดือนด้วยซ้ำ (เด็กจริงๆ นะ เงินบริจาคการกุศลพวกมูลนิธิ อย่าคิดเป็นอย่างอื่น)

แต่บอกว่าสมัครสมาชิก 500 บาท ได้สิทธินั่น สิทธินี่ หนึ่ง สอง สาม สี่
ผมไม่เคยใช้บริการเลยซักอย่าง ไม่เคย visit ไม่เคย meeting ไม่เคยสัมนา เก็บผม 500

อีกคน ไปมันทุกงานเลย เก็บ 500 เท่ากัน

ถามว่า 500 แพงไม๊ ของผม แพง ถ้าเทียบกับ สมาชิกอีกคน
ถูกไม๊ ถูก ถ้าเทียบกับการเลี้ยงเด็ก (มูลนิธิ)

ไม่รู้สมาชิกแบบผมมีเยอะไม๊ (เห็นใครบอกว่าเป็นพวกชอบสูบ)

ไม่นึกว่าเป็น สมาคม แล้วจะทำให้ผมต้องเลือกระหว่างจ่ายตังเพื่ออ่านเว็บกับเลิกอ่าน

เสนอ (บ้าง)
อยากได้ตัง ออก package ใหม่ดีไม๊ เช่น จุลสาร วารสาร ประจำเดือนพวกนี้ (หางานให้เยอะขึ้นอีก)
อย่างน้อยก็รู้ว่าจ่ายตังเพื่อ product ที่ได้เหมือนๆ กัน

เรื่องบัตรประชาชนให้แสดงตัว
กลัวเหมือนกันว่า ท่านเซียนซุ่มทั้งหลาย ยอดคนเหนือเมฆจะเลิกเข้ามา เพราะไม่อยากให้ใครรู้

เรื่องที่บอกว่าเอาไว้แจ้ง กลต. นั้น เข้าใจทีมงาน ว่าลำบากใจ แต่ กม.การกระทำความผิดทางคอมพิวเตอร์ก็มี
กลต. ถามมา ก็ไปแจ้งความซะ ให้ตำรวจขอหมายศาลไปตามเอากับ isp เพราะที่นั่นถูกบังคับให้เก็บ log อยู่แล้ว

ขอโทษท่านอื่นๆ หากขัดใจ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 157

ขอตอบเรื่องการทําอะไรให้ Web นะครับ

ตั้งแต่ผมเป็นสมาชิก สมัยเรียนอยู่ ปี 1 นั้น ทั้งผมและสมาชิกอีกหลายท่าน ก็บริจาคเงิน ช่วยเว็บเสมอมาครับ
ทั้งสมัยก่อน พี่ Jeng เริ่ม ระดมทุน 1000บาทเข้า เว็บ ขายเสื้อเว็บ ผมก็ซื้อเสื้อหลายตัว จริงๆเกินจําเป็นผมแต่ทําเพราะช่วยเว็บครับ ( สมัยเรียนก็ไช่จะมีเงินนะครับ)ละ tvi meeting ก็ไปตลอดครับ

เรื่องข้อมูล ผมเชื่อว่า ผมและสมาชิกอีกหลายท่านก็ทําเท่าที่ทําได้นะครับ อ่านข่าวอะไร ก็มาโพส share เสมอมา ซึ่งเชื่อว่า การ share จะทําให้เว็บมี สีสัน นะครับ ส่วนวิเคราะห์ดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับมุมมองครับ
เพราะผมและอีกหลายคนไม่ได้เก่งอะไรครับ ยังต้องเรียนรู้อีกมากเช่นกันครับ เราแค่คิดว่าการมีส่วนร่วมนั้นดีต่อส่วนรวมครับ

สุดท้าย ถ้าเว็บมีงานหรือพี่ๆจะให้โอกาศผมช่วยอะไร ถ้าผมช่วยได้ก็ยินดีจะช่วยนะคร๊าบบบ :D
JOPRIT

โพสต์ที่ 158

เต็มใจที่จะจ่ายและเห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกค่ะ ความรู้ที่ได้จากอ่านเว็ปนี้เมื่อเทียบกับ 500 บาท มันคุ้มค่ากว่ามาก

เป็นกำลังใจให้ค่ะ
Arpieaw

โพสต์ที่ 159

ถึงผมยังมีเงินน้อย แต่ยินดีบริจาคครับ
ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ และ thaivi ต่อไปครับ
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 160

IMOล้วนๆ

Is there any free lunch in this world?Everything has an expense.

Everyone does it for free.What if they spend their time to find out stock instead of doing TVI.org

They get more money than โดนด่าฟรี for sure.

Is it worth enough that they get,let's say, 10 million Bht comparing to their net worth and โดนด่า for their whole life?

There are many kinds of giving.กรรมการออกเเรง เราออกตังค์มากกกกกกกกก 500บาทต่อปี

Just keep doing things if it is good for everyone.

With respect kab.

PS. Just disclose clearly how everyone spends money kab.
One up on SET
เม็ดยา

โพสต์ที่ 161

ผมอยากสอบถามนิดนึงนะครับว่าปัญหาตอนนี้ของเวปคืออะไรครับ
1. ค่าใช่จ่ายไม่พอ
2. ต้องการที่จะตั้งเป็นสมาคม

1. ค่าใช่จ่ายไม่พอ
ผมเสนอทางแก้ปัญหาว่าไม่ลองหาโฆษณา banner อะไรมาติดบ้างล่ะครับ
ผมว่าเวปเรามีคนดูเยอะอยู่นะครับ หรือยังไงขอให้สมาชิกช่วยคลิกก็ได้ครับ
ผมจะช่วยกดคลิกทุกวันเลย ถ้าไม่พอเก็บเงินซักปีละ 100-300 บาท
คิดว่าครึ่งๆอย่างนี้ ผมว่าหลายๆคนน่าจะยินดีกว่านะครับ

2. ตั้งเป็นสมาคม
ถ้าจะตั้งสมาคมก็ต้องใช้เงินครับ เห็นด้วยที่เก็บเงินนะครับ แต่ต้องถามประโยชน์ที่จะได้ด้วย
เพราะโดยส่วนตัวผมเองก็ได้ประโยชน์อยู่อย่างเดียวเองคือเข้า 100 คน 100หุ้นได้ นอกนั้น
ผมพูดตรงๆว่าผมไม่ได้อะไรเลยครับ อาจเนื่องมาจากผมอยู่ต่างจังหวัดด้วยน่ะครับ
ผมอยากเสนอแนะนะครับว่าถ้าตั้งเป็นสมาคมควรพัฒนาเวปมากกว่านี้นะครับ
เพราะผมสมาชิกจ่ายเงินแล้วอยากเห็นเวปพัฒนามีสาระมากขึ้นครับ ไม่ใช่จัดกิจกรรมต่างๆ
ซึ่งคนที่ไปจริงๆก็ไปกันแค่ส่วนนึงเท่านั้นเอง
ถ้าถามความเห็นส่วนตัวไม่อยากให้เป็นสมาคมเลยครับ ค่าใช้จ่ายเยอะขึ้นมาก
เก็บเงินไป ก็ต้องจ้างคนมาเก็บเงินมาดูแลเงินอีกไหนจะต้องทำบัญชี ค่าใช้จ่ายต่างๆ

ปล. ความเห็นผมดูจะเห็นแก่ตัวไปนิดนะครับ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานนะครับ ไม่ว่าจะเก็บหรือไม่เก็บเงินยังไง ผมก็พร้อมที่จะปฏิบัติตาม
ความเห็นไม่ตรงกัน การโต้แย้ง การเปลี่ยนแปลง ผมคิดว่าจะนำมาซึ่งการพัฒนานะครับ
RoMEAotZ

โพสต์ที่ 162

เป็นกำลังใจให้พี่ๆ ทีมงานทุกท่านครับ ขอติงหน่อยนะครับ การที่เราจะโพสอะไรลงไปขอให้ไตร่ตรองกันให้มากหน่อยนะครับ เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน และไปบั่นทอนกำลังใจในการทำงานของคนที่มีจิตอาสา ลองมองย้อนกลับไปว่าถ้า คุณๆ ทั้งหลายอยู่ในสถานะอย่าง พี่ๆ ทีมงาน คุณจะรู้สึกอย่างไร ใจเขาใจเรานะครับ
biggoodtree

โพสต์ที่ 163

ผมเห็นด้วยครับ แต่ไม่ชอบเปิดเผยตัว

ขอแบบจ่ายเงินอย่างเดียวได้ไหมครับ :mrgreen:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 164

Rocker เขียน:ต้องกราบขออภัยนะครับ :bow: พี่ chatchaiและ กรรมการผมเข้าใจว่าโพสได้อิสระ จริงๆคิดอีกทีไม่น่าโพสเลย ไม่ได้มีเจตนา หมิ่นอย่างไร
ส่วนตัว ผมไม่มีปัญหา เรื่องเก็บเงินครับ เพียงเสนออีกแง่มุมเฉยๆครับ :D

ขอชี้แจงเรื่องความเห็นนะครับ เป็นความเห็นส่วนตัวที่ผมได้คุยกับเพื่อนๆมาหลายซึ่งพี่อาจไม่เห็นด้วยก็ได้ครับเพราะ
เรื่องsupport ผมไม่ได้บอกว่าอาจารย์ท่านต้อง support แต่แค่สงสัยนะครับ เพราะเท่าที่เพื่อนๆคุยกันเห็นตาม
ตจว พวกโรงเรียน โรงพยาบาล สมาคมต่างๆ ยังมี พ่อค้าแม่ค้า ในตลาด ช่วยกันอะครับ

ความเห็นผมอันไหนไม่ถูกต้องๆขออภัยนะครับ ต้องขออภัยเรื่อง สัมมาคาระวะ ด้วยครับพี่ฉัตร

ยังนับถือพี่ๆและอาจารย์เสมอมาครับ :D

คงไม่โกรธกันนนนะชิมิ
ชื่นใจแล้วครับ หลังจากที่ได้อ่านโพสต์แรกเมื่อวาน
คุณ Rocker สุภาพบุรุษ ครับ :bow: :bow: :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
corattar

โพสต์ที่ 165

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ทีมงานพี่ๆทุกคนด้วยคนครับ เพื่อสังคมที่มีคุณภาพมากขึ้นผมยอมรับเงื่อนไขน่ะครับ :B
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 166

ไม่ทันรุ่นแรกในการก่อตั้งเว็บ ก็ขอเป็นรุ่นแรกของการจัดตั้งสมาคมแล้วกันกัน ยกมือสนุบสนุนมากๆครับ
navapon

โพสต์ที่ 167

ขอยืนยันอีกครั้ง ผมเห็นด้วยกับการเก็บ 500 บาท/ปี ค่าสมาชิกครับ

และส่วนที่เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นไม่ได้ หากไม่เป็นสมาชิกก็เห็นด้วยครับ
ผมว่าห้องนี้เป็นห้องพิเศษ และ advance ที่ควรจะต้องมีความรู้การลงทุนก่อนพอสมควร จึงจะเข้ามาอ่านได้

เพราะมันเป็นดาบสองคม หากมือใหม่เข้ามาอ่านได้เลย บางทีก็ไม่สนที่หาความรู้พื้นฐานจากห้องอื่นๆก่อน จะเข้ามาหาหุ้นเลยอย่างเดียว

การจ่ายเงินแค่ 500 บาท จริงอยู่ สกัดพวกมือใหม่เงินหนาไม่ได้ แต่อาจอาจทำให้เขาสนใจหาความรู้ในห้องอื่นด้วยมากขึ้น จะได้คุ้มกับ 500 บาทไงครับ

อีกเรื่องครับ ผมขอเสนอว่า สมาชิกใหม่หรือมือใหม่ที่ไม่เคยรู้จักเวปมาก่อน 1 ปีแรก เก็บครึ่งเดียว หากเขาเห็นว่าเวปดีมีประโยชน์ ค่อยให้เขาจ่ายเต็มๆครับ (หรือจะไม่สนใจก็ได้ หากคิดว่าของเราดีจริง ไม่จำเป็นต้องลดราคาก็ได้)

เรื่องprivacyไม่อยากเปิดเผยตัวตน ทางสมาคมก็ชี้ทางแก้แล้วนะครับ ท่านปรทาจารย์ทั้งหลายก็โปรดเมตตาเด็กรุ่นใหม่ๆด้วยแล้วกันครับ :bow:

ติดใจเรื่อง company visit ครับ เห็นบางท่านว่า สิทธิคนได้ไปไม่เสมอภาค ตรงนี้มันแก้ไม่ยากนะผมว่า ส่วนเรื่องคนที่ไม่ได้ไป แล้วอ้างว่า คนที่ไป สมควรเอาความรู้มาแจก เพราะตนเองก็เสียเงิน 500 บาทค่าสมาชิกเหมือนกัน ผมว่าไม่ค่อยเหมาะนะ อย่างนี้ผมนั่งๆนอนๆก็มีคนมาป้อนความรู้ให้น่ะสิ ไม่ต้องไปก็ได้ แต่ก็แล้วแต่ทางสมาคมจะกรุณา หากเปิดให้ข้อมูลตรงนี้ฟรีด้วยก็ดีสิครับ มันก็มีปัญหาอีกว่าค่าใช้จ่ายตอนไปcompany visit ใครออก ออกกันเองหรือ สมาคมออก หากสมาคมออก ก็อาจจะให้คนที่ไป เสียสละ อัดวีดีโอมาก็ดี(แค่เสนอเฉยๆนะครับ) แต่ถ้าเป็นภาระกับสมาคมมาก ก็เก็บค่าสมาชิกเพิ่มก็ดีนะ (หุหุ พูดจริงนะ) แต่ละคนก็คิดถึงผลประโยชน์ตัวเอง จ่ายแค่ 500 บาท จะเอาอย่างนั้นอย่างนี้ให้คุ้ม เรื่องนี้มันพูดยากว่า แค่ไหน เรียกว่าพอดี อย่าโกรธกันนะครับสำหรับคนที่ไม่เห็นด้วยกับผม ขอโทษล่วงหน้าเลยครับ :D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 875

โพสต์ที่ 168

ผมซึ่งเป็นฟันเฟืองเล็กๆของสมาคมที่เพิ่งจัดตั้งขึ้น ต้องขอบคุณทุกๆความเห็น ทั้งเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย คำแนะนำเหล่านี้มีค่าเสมอ ทั้งคำติ คำชม แน่นอนว่าคำแนะนำที่มีประโยชน์ทีมบริหารจะนำไปปฎิบัติอย่างแน่นอน หลายคำแนะนำเป็นสิ่งที่ดี แต่คงต้องดูความเป็นจริงด้วยว่าเป็นไปได้ในทางปฏิบัติหรือเปล่า โดยเฉพาะคนที่จะมาทำงาน ทุกกิจกรรมที่มีและจะจัดขึ้น ไม่สามารถเกิดขึ้นเองได้แม้มีเงิน แต่ต้องอาศัยแรงกาย แรงใจ แรงศรัทธา เสียสละเวลา ของทีมงานที่อยู่เบื้องหลังหลายสิบคน การตั้งสมาคมฯที่ผ่านมา ทีมงานใช้เวลาอย่างน้อย 2 ปีกว่าจะได้รับการอนุมัติ ระหว่างทางมีอุปสรรคให้แก้ตลอดเวลา หลังจากนั้นต้องมาร่างกฎ ระเบียบ แนวทาง หาคน หาออฟฟิศ หาพนักงาน หาอุปกรณ์ ประชุมกันครั้งแล้วครั้งเล่า... แน่นอนคนเหล่านี้ไม่ได้รับผลตอบแทนใดๆ ทำไมต้องมาเหนื่อยยาก เสียงชมนั้นเบา เสียงต่อว่านั้นมักเสียงดัง สิ่งที่ทำให้ยืนหยัดอยู่ได้มีเพียงความปราถนาดีต่อเพื่อนมนุษย์ ให้ได้รับแนวคิดการลงทุนที่ถูกต้อง รวมถึงการนำปรัชญาแบบเน้นคุณค่าไปใช้ในชีวิตประจำวัน ซึ่งตัวผมเองได้ประจักษ์แล้วว่าส่งผลดีต่อการลงทุน ต่อการใช้ชีวิตในสังคม เมื่อไหร่ที่สมาคมฯมีทีมงานที่พร้อมจะรับช่วงการบริหารต่อไป ผมยินดีและเต็มใจอย่างที่สุดที่จะออกไป และคนที่มาทำงานไม่ใช่แค่ต้องเสียสละหลายสิ่งหลายอย่าง แต่ต้องเข้ามาด้วยเจตนาสุจริต ไม่ใช่อาสาเข้ามาทำงาน เพื่อต้องการนำตำแหน่งสมาคมฯไปหาประโยชน์ส่วนตน รวมถึงต้องมีความศรัทธากับการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ถ้ามีคุณสมบัติเหล่านื้ทีมงานยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะมาร่วมสร้างอนาคตด้วยกันครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 169

navapon เขียน:ติดใจเรื่อง company visit ครับ เห็นบางท่านว่า สิทธิคนได้ไปไม่เสมอภาค ตรงนี้มันแก้ไม่ยากนะผมว่า ส่วนเรื่องคนที่ไม่ได้ไป แล้วอ้างว่า คนที่ไป สมควรเอาความรู้มาแจก เพราะตนเองก็เสียเงิน 500 บาทค่าสมาชิกเหมือนกัน ผมว่าไม่ค่อยเหมาะนะ อย่างนี้ผมนั่งๆนอนๆก็มีคนมาป้อนความรู้ให้น่ะสิ ไม่ต้องไปก็ได้ แต่ก็แล้วแต่ทางสมาคมจะกรุณา หากเปิดให้ข้อมูลตรงนี้ฟรีด้วยก็ดีสิครับ มันก็มีปัญหาอีกว่าค่าใช้จ่ายตอนไปcompany visit ใครออก ออกกันเองหรือ สมาคมออก หากสมาคมออก ก็อาจจะให้คนที่ไป เสียสละ อัดวีดีโอมาก็ดี(แค่เสนอเฉยๆนะครับ) แต่ถ้าเป็นภาระกับสมาคมมาก ก็เก็บค่าสมาชิกเพิ่มก็ดีนะ (หุหุ พูดจริงนะ) แต่ละคนก็คิดถึงผลประโยชน์ตัวเอง จ่ายแค่ 500 บาท จะเอาอย่างนั้นอย่างนี้ให้คุ้ม เรื่องนี้มันพูดยากว่า แค่ไหน เรียกว่าพอดี อย่าโกรธกันนะครับสำหรับคนที่ไม่เห็นด้วยกับผม ขอโทษล่วงหน้าเลยครับ :D :D :D
ขอความร่วมมือจากเพื่อนๆค่ะ

ตอนนี้เว็บ http://www.thaivi.org ของเราก็มีสถานภาพเป็นสมาคม ชื่อ “สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)” เรียบร้อยแล้วนะคะ ต้องขอบคุณทีมงานที่ช่วยดำเนินเรื่องจัดตั้งสมาคมด้วยค่ะ

ในปีนี้เราได้มีการระดมความคิดเกี่ยวกับการจัดกิจกรรมของสมาคม ซึ่งสมาชิกจะมีโอกาสได้ร่วมกิจกรรมที่มีหลายรูปแบบมากขึ้น ทั้งด้านวิชาการ ด้านงานเฮฮา และด้านการเยี่ยมชมบริษัท (Company visit) ซึ่งจะเป็นกิจกรรมที่หมุนเวียนเปลี่ยนกันไปตลอดทั้งปีค่ะ

และเนื่องจากเราได้เป็นสมาคมนักลงทุนแล้ว สมาคมฯ จึงมีหน้าที่รับผิดชอบในการบริการสมาชิก โดยต้องเน้นหลักการกระจายโอกาสในการเข้าร่วมกิจกรรมอย่างเสมอภาคกัน และเนื่องจาก Company visit แต่ละครั้ง จะมีที่นั่งค่อนข้างจำกัดด้วยค่ะ ทางเราจึงจำเป็นต้องขอความร่วมมือจากเพื่อนๆดังนี้ค่ะ

1.สมาชิก 1 ท่าน จะมีสิทธิ Company visit ที่จัดขึ้นโดยสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าโดยตรงได้ปีละ 2 ครั้ง (กรณีที่ใช้สิทธิเอง) หรือปีละ 1 ครั้ง (กรณีที่มีผู้ติดตามไปด้วย)

2.ในปีนี้หากใครที่ได้ใช้สิทธิไป Company visit ที่ทาง Thaivi เป็นผู้จัดโดยตรงในปีนี้ ได้แก่ บริษัท PS, Grammy, PREB รวมกันเกิน 2 ครั้งแล้ว
ภารบกวนขอใส่ชื่อท่านอยู่ในรายชื่อสำรอง ก่อนนะคะ

และหากภายใน 2 วันที่เปิดรับสมัคร แล้วมีคนสมัครใหม่มาไม่ครบ ก็จะนำผู้ที่อยู่ในรายชื่อสำรองมารวม เพื่อให้ครบตามที่นั่งที่มีค่ะ (การนำรายชื่อสำรองมารวมจะใช้ระบบ First come, first serve เหมือนเดิมค่ะ ยกเว้นในกรณีฉุกเฉินต่างๆ ค่ะ)

3.สำหรับผู้ที่จองแล้วต้องการยกเลิกในภายหลัง กรุณายกเลิก 24 ชม. ล่วงหน้าก่อนการประชุมนะคะ หากจองแล้วไม่ไป เราจะนับว่าท่านได้ใช้สิทธิ Company visit ครั้งนั้นไปแล้วนะคะ

4. เพื่อเปิดโอกาสให้สมาชิกได้ทำความรู้จักกับบริษัทที่หลากหลายขึ้น สมาคมจะไม่จัดกิจกรรม Company visit ซ้ำบริษัทกันภายในรอบ 12 เดือน ค่ะ

ขอบพระคุณอย่างยิ่งสำหรับความร่วมมือค่ะ
กรรมการด้าน Company visit สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=52292

เป็นระเบียบการเข้าร่วมกิจกรรม Company Visit ของทางสมาคมครับ

นอกจากนั้น การไปเยี่ยมชมบริษัทแต่ละครั้ง ทางทีมงานด้าน Comapany Visit ของสมาคมจะนำข้อมูลมาสรุปให้สมาชิกท่านอื่นๆที่ไม่ได้ไปได้อ่านด้วยครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
แม่แฝด3
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 170

chung_me

โพสต์ที่ 171

ขอไม่ออกความคิดเห็นครับ
แต่มาให้กำลังใจคณะทำงาน
ที่แต่ละท่านก็มีอิสระภาพทางการเงินแล้วแทบทั้งนั้น
ไม่จำเป็นต้องมาทำหน้าที่นี้ก็ได้ แต่ก็เลือกทำเพื่อส่วนรวม
ขอบคุณมากครับ ถ้าวันที่1นี้ผมไปไม่ได้ก็จะรอสมัครทางไปรษณีย์ครับ
สู้ๆครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 172

ขออนุญาติแสดงความรู้สึกนะครับ

แค่รู้สึกว่า thaivi กำลังเอา content ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ที่สมาชิกช่วยกันโพสมานาน ออกมาขายอยู่

ถ้าใครไม่จ่าย จะยกเลิกสมาชิก account ไหน ก็ควรจะลบโพสของ account นั้นออกไปด้วย

...

ความเห็นผมนะครับ ต่อให้เก็บ 500 เพื่อเป็นสมาชิกถาวรของสมาคม

โดยที่ห้อง 100 คน 100 หุ้น ยังคงเปิดให้สมาชิกทั่วไป (registered user แต่ไม่ได้จ่าย 500 เป็นสมาชิกสมาคม) เข้าดูได้

ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่อยู่กับ thaivi มานาน ก็ยังคงอยากเป็นสมาชิกถาวรอยู่ดี

ผมก็เป็นคนนึง ที่จะสมัครสมาชิกสมาคมแน่นอน ไม่เกี่ยวว่าจะเปิดหรือไม่เปิดห้อง 100 คน 100 หุ้น

...

ห้อง 100 คน 100 หุ้น แค่ verified member (ส่งบัตร ปชช., etc.) ก็น่าจะพอแล้วครับ

เพราะผมมองว่าจุดแข็งของห้องนี้ คือเป็นที่รวมของคนที่สนใจหุ้นบริษัทเดียวกันเข้ามาแชร์ เข้ามาเตือนกัน

ถ้าเก็บเงิน 500 เพื่อเข้าห้องนี้ ผมว่ามันไม่เกี่ยวอะไรกับการเป็นสมาชิกสมาคมเลยครับ.. ขายของมากกว่า
expect unexpected
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 173

ผมยินดีสมัครราย 5 ปี เลยครับ ... และถ้าจะมีแบบตลอดชีพได้ยิ่งดี
ผมได้อะไรจากที่นี่มาเยอะมากๆ เรียกว่าเริ่มต้นนับหนึ่งจากที่นี่เลยก็ได้
คืนให้แค่นี้ จะเป็นอะไรไป
อย่าไปมองกันแบบเอาศักดิ์ศรีมาค้ำคอสิครับ ... ว่าถูกบังคับเก็บตังค์
ในเมื่อบอกกันเองว่ายินดีบริจาค ... ก็คิดเสียว่าเป็นการบริจาคซะ ก็ไม่มีปัญหาแล้ว
อย่าไปมองกันที่วิธีการเลยครับ ... มองกันที่ผลลัพธ์หรือเป้าหมายสุดท้ายกันดีกว่า
ซึ่งผมคิดว่า โดยรวมแล้วจะต้องดีกว่าที่ผ่านๆมาแล้วแน่
แต่สิ่งหนึ่งที่อยากจะได้มากๆ (และอยากได้มานานแล้ว) คือ
เวลาทำกิจกรรมอะไร ให้นึกถึงสมาชิกท่านอื่นๆที่ไม่ได้อยู่ใน กทม. ด้วย
จะมีการทำเอกสารหรือข้อมูลส่งให้ไหม
จะมีกิจกรรมสัญจรตามต่างจังหวัดบ้างไหม ฯลฯ
ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ร่วมก่อการทุกท่านครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
generalman

โพสต์ที่ 174

ผมเห็นด้วยกับการเก็บค่าสมัครและเห็นด้วยกับการจัดตั้งเป็นสมาคมครับ
ผมเชื่อว่าเว็บเราต้องการสมาคมเพื่อควบคุมและดูแลเว็บอย่างจริงๆ จังๆ เพราะคนเข้ามาเยอะขึ้น ความไร้ระเบียบก็เพิ่มขึ้น
ถ้าหากเราปล่อยให้เว็บเราเป็นรูปแบบเดิมๆ ใครอยากโพสต์ไรก็โพสต์ ผมเชื่อว่า สักวันเว็บเราคงอยู่ไม่ได้...
แต่ยังไงผมก็ยังอยากให้คนทั่วไปมีเงินหรือไม่มีเงินเข้ามาหาความรู้ในบอร์ดนี้เหมือนเดิม อย่างน้อยก็ยังอยากให้เข้ามาอ่านในบอร์ดเหมือนเดิมครับ

สุดท้ายผมเชื่อว่า ค่าสมัครของเราจะไม่ได้เข้ากระเป๋าใครหรอกครับ แต่มันจะช่วยให้เว็บเราอยู่รอดปลอดภัยตามสถานการณ์ที่มันเปลี่ยนแปลงไปต่างหาก

ขอบคุณครับ
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
tanateyupa

โพสต์ที่ 175

ผมเห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกครับ
สมาคมจะได้มีอะไร ๆ ใหม่ๆ มานำเสนอ
siamkrub

โพสต์ที่ 176

ขอให้ท่าน rocker ลบ comment ตัวเองที่แสดงต่อ อ.ไพบูลย์ ด้วยนะครับ ถ้ารู้สึกผิดจริงๆ ผมอ่านและรับไม่ได้จริงๆ มีคนคิดกับครูผู้มีแต่ให้ ทั้งความรู้ ศีลธรรม และความพอเพียงได้ขนาดนี้ ท่านไม่มีสิทธิจะพาดพิงถึงอาจารย์ที่เคารพรักของพวกเราเลยครับ อาจารย์ท่านเสียสละ ยิ่งใหญ่มากครับ ส่วนความเห็นก่อนหน้านั้นของท่่น rocker ผมเห็นด้วยในหลายประเด็นครับ และยอมรับความเห็นต่างทุกท่าน และก็เอาใจช่วยทีมงานครับ พร้อมสมัครวันงาน money talk ครับ 5 ปีหรือตลอดชีพครับ :D
generalman

โพสต์ที่ 177

ขอแถมอีกนิดนึงครับ

ค่าสมัครที่ผมจะเสียไป จะไม่ใช่ค่าสมัครเพื่อเข้าไปดู 100 คน 100 หุ้น อีกต่อไป
แต่มันจะเป็นค่าสมัครของ
"สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)"
ซึ่งผมภูมิใจมากที่กำลังจะเป็นคนรุ่นแรกๆ ที่สมัครเข้าไปอยู่ในสมาคมนี้

ขอบคุณครับ :D
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
gongphop

โพสต์ที่ 178

จะพยายามไปสมัครในวันเวลาดังกล่าวครับ
หากติดธุระคงสมัคร online ทีหลังครับ
ขอขอบคุณคณะทำงานทุกๆท่านครับ :)
chitadisai

โพสต์ที่ 179

มาให้กำลังใจทีมงานครับ
อย่าเพิ่งท้อนะครับ

ปัญหาก็คือ ความเข้าใจที่ไม่ตรงกัน

ผมดีใจที่ ชมรม เติบโตมาจนเป็นสมาคมได้
ผมขอขอบคุณพี่ๆที่เสียสละเพื่อคนอื่นๆ

ผมตื่นเต้นครับ กับการเปลี่ยนแปลง
5555
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 180

ก่อนอื่น ก็เป็นกำลังใจให้พี่ๆทุกคนนะครับ
ผมว่าเรื่องทำเป็นสมาคมให้มันจริงๆจังๆ ก็ดีเหมือนกันครับ จะได้ทำอะไรได้จริงๆจังๆกันซักที 5555

แต่ผมก็เห็นด้วยกับผู้ที่บอกว่าทำไมต้องเก็บตัง เพื่อเข้าดูข้อมูลในเว็บนี้ แม้จะเป็นห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็ตาม

ผมว่าน่าจะแยกกันไปเลยนะครับระหว่าง การจัดตั้งสมาคม กับการเข้าใช้เว็บ thaivi นี้
ไม่ควรจะเอามาปนกัน ว่าถ้าไม่ใช่สมาชิกสมาคม แล้วจะไม่สามารถเข้าเว็บ เพื่อดู หรือโพส ข้อมูลได้ ถ้าต้องคัดกรองตัวคน ก็สามารถที่จะให้กรอกข้อมูลชื่อ นามสกุล และเลขบัตรประชาชน ตอนสมัคร id ก็ได้นิครับ ความรู้สึกมันเหมือนโดนเอาเว็บเป็นตัวประกันยังไงไม่รู้สิ 5555

ส่วนเรื่องจะจัดตั้งสมาคม แล้วบอกรับสมาชิก โดยมีค่าใช้จ่าย 500 บาท/ปี นี้ ก็ทำเลยครับ ผมเห็นด้วย โดยอาจได้สิทธิประโยชน์ต่างๆ ก็ที่พวกพี่ๆว่ามา ถ้าจะเปิดให้บริจาคด้วยก็จะดีมากเลยครับ แบบว่าทำมันทั้งสองอย่าง ใครสะดวกทางไหนจะได้ทำได้ แต่ว่าอยากให้เป็นแบบสมัครใจที่จะสมัครมากกว่าการบังคับนะครับ

ยังไงๆ ก็คิดว่าพี่ๆทุกคนที่ดูแลเว็บอยู่ คงจะทำงานกันหนักมาก และเสียสละกันอย่างเต็มที่อยู่แล้ว ผมว่าคนส่วนใหญ๋ในเว็บนี้เข้าใจดีครับ และคอยเป็นกำลังใจให้อยู่นะครับ

ส่วนตัวผมก็ตั้งใจจะสมัครอยู่แล้วละครับ
แค่มาให้ความเห็นเฉยๆ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง