ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
prpcm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 121

เห็นด้วยครับ

เป็นกำลังใจ ให้ครับ

-----แต่ไม่สะดวก ไปเอาใบสมัคร 1 กค

กวนมีให้สมัคร ส่งใบสมัครonlineได้ +แล้วโอนเงิน ด้วยครับ

ปล แล้วถ้ายังไม่สมัครเนี่ย จะเริ่มเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นไม่ได้ตั้งแต่เมื่อไรครับ

ปล2 บ้านมี กฏบ้าน เมืองมี กฏเมือง ถ้าสังคมนี้จะให้จ่าย 500บาท/ปี ผมก็โอเคครับ ข้อมูลในนี้มีค่ามากกว่านั้นเยอะ
และผมก็เข้าใจครับ ทุกอย่างมันก็มีค่าใช้จ่ายของมัน(คุณ airazoc อธิบายไว้แล้วในหน้า 3) ไม่ใช่ได้มาฟรีๆซักหน่อย ผมร่วมช่วยได้ก็ยินดีครับ

ปล3 อย่าท้อนะครับ คนที่เห็นด้วยแบบผมก็คงมีอีกเยอะ แต่เมื่อเราเห็นด้วยเราก็ไม่รู้ จะ postอะไร จึงมี postของคนที่ไม่เห็นด้วยค่อนข้างเยอะกว่า

ขอบคุณมากครับ ที่ตั้งwebนี้ขึ้นมา
ยิ่งรู้เยอะ ยิ่งไม่รู้เยอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 122

ผมเริ่มลงทุนครั้งแรกก็จากเว็บนี้ครับ

ผมไม่โดนกวาดหายไปจากตลาดหุ้นที่เต็มไปด้วยผู้เล่นระดับ premier league ก็จากเว็บนี้

ตอนผมเริ่มลงทุน ผมว่าการถกเถียงกันในหลายๆประเด็น เข้มข้น มีเห็นด้วย มีเห็นค้าน ผมที่เริ่มสนใจได้เปิดหูเปิดตาและความรู้มากมายครับ

แต่นับวัน ทำไมการถกเถียงเพื่อต่อยอด เริ่มหายไป ทำไมร้อยคนร้อยหุ้น มีแต่ข่าวกับข้อดี ผมว่าทีมงานทุกคนก็พยายามกันอยู่

ผมเคารพ กรรมการและทีมงานทุกท่านนะครับ แต่ผมคิดว่า การทำเป็นระบบปิดแบบนี้ อาจจะทำให้ sharing community ที่สร้างกันมา แย่ลงไปกว่าเดิม คนเสียเงินมา ก็คาดหวังอะไรตอบกลับไป สุดท้ายทุกอย่างที่เคย
ทำกันมาอาจถึงกาลล่มสลายก็ได้นะครับ

ส่วนเรื่องเงิน ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ บอกมาเป็นตัวเลขเลย ผมว่ามันมีคนพร้อมจะให้ครับ มีน้อย ให้น้อย มีมาก ให้มาก ก่อนหน้านี้ผมไม่มี ผมก็เอาแรงเข้าช่วย มีไรพอช่วยเว็บได้แม้จะไม่มาก ก็ช่วยครับ

ผมไม่อยากให้มองแต่มุมการตั้งสมาคม แล้วได้สมาคมมาอันนึง แต่สิ่งดีงามเดิมๆ สูญสลายไปครับ
sarawutkan

โพสต์ที่ 123

ผมเห็นด้วยกับพี่ Rocker ครับ ประเด็นของผมก็คือ "ถ้ามันไม่เสีย กรุณาอย่าไปซ่อมมันเลยครับ" หรือถ้าจำเป็นจริงๆก็อยากให้พี่ๆทั้งหลายเปลี่ยนแปลงให้น้อยที่สุด เพราะสิ่งที่ทำให้ TVI เป็นที่พึ่งทางปัญญาของนักลงทุนได้นั้นเป็นเพราะสิ่งที่มันเป็นอยู่ ซึ่งการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้อาจทำให้ความหลากหลายของความเห็นนั้นเปลี่ยนไปอย่างมีนัยยะสำคัญ และอาจทำให้เสน่ห์ของเวบนี้ลดลง

ส่วนเรื่องเงินนั้นผมว่าถ้าลองเปิดให้บริจาคก็น่าจะเพียงพอ ถ้าไม่พอจริงๆค่อยเริ่มเก็บเงินดีมั้ยครับ สมาชิกที่เดือดร้อนจะได้ไม่ต้องลำบากกัน ส่วนตัวผมเป็นคนนึงที่ได้ความรู้จากที่นี่มากมายแม้จะไม่ค่อยมีเวลาโพส แต่ก็พร้อมบริจาคเต็มที่ และผมก็เชื่อว่ามีผู้ที่ต้องการบริจาคเพื่อให้เวบอยู่ตลอดไปอีกมาก ส่วนเรื่องความโปร่งใสของคณะกรรมการนั้นสำหรับผมไม่ใช่ประเด็นเลย

ส่วนตัวผมอยากขอบคุณผู้ร่วมก่อตั้งเวบทุกท่านที่ทำให้ TVI เป็นอย่างที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ และผมจะเสียดายมากถ้าเวบดีๆแบบนี้ต้องเปลี่ยนไป

ด้วยความเคารพอย่างสูง
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 124

อ่านแล้วติดอยู่เรื่องเดียว อย่าเก็บเงินเลยครับ เปิดให้บริจาคกันดีกว่า
ผมเชื่อว่าไม่นานก็ได้ครบแล้วละครับ
จริงๆ 500 มันไม่ได้มากมายอะไร แต่ผมกลัวว่าหากมีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง
ความศรัทธา เจตนารมณ์ และแก่นแท้ของแนวทางจะถึงคราวเสื่อมถอย
อย่าให้เป็นเหมือนเวบอื่นๆที่เรียกเก็บเงินเลยครับ

ผมเข้ามาอ่านหาความรู้จากที่นี่บ่อยๆ ไม่ได้เซียนเก่งกาจเหมือนหลายๆท่าน
แต่บางทีก็แอบคิดว่า อืม...ที่นี่ก็อบอุ่นดีเหมือนกันนะ :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
iSpurs

โพสต์ที่ 125

ให้เฮียคนข้างล่างนี้ บริจาคเศษเงินกำไรหุ้นนิดเดียว เวบ, สมาคม อยู่ได้ยันลูกบวช :mrgreen:
viviosmanager เขียน:กำไร 50 เด้งกับหุ้นตัวนี้ เสียดายซื้อแค่ 5 ล้าน
คิดจะพัก คิดถึง คิดแคท :oops:
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 126

การระดมเงินเข้าสมาคมน่าจะมีหลายวิธีนะคับ ผมคิดว่าคนไทยมีจิตใจชอบช่วยเหลือกันอยู่แล้วคับเช่นดูได้จากการระดุมทุมหรือสิ่งของเพื่อช่วยเหลือในเรื่องต่างๆของพิธีกรข่าวคนดังช่องน้อยสี การบริจาคโดยการทำของที่ระลึกจากทางสมาคมประจำทุกปีเพื่อให้สมาชิกที่มีจิตศรัทธาช่วยสมทบทุนเข้าสมาคมก็อาจจะเป็นเรื่องที่ดีก็ได้คับ เช่นการทำเสื้อยืด ให้ผู้มีจิตศรัทธาซื้อไปเพื่อช่วยสมทบทุนก็ได้คับ (ถ้าทางสมาคมมีค่าใช้จ่ายประมาณ7หลักต่อปี ก็อาจจะทำเสื้อมาจัดจำหน่ายประมาณ5พันตัวโดยจำหน่ายในราคาที่มีกำไรเข้าสมาคมอย่างน้อย200บาทต่อตัวขึ้นไป) :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 127

สนับสนุนและอยากให้กำลังใจกรรมการทุกท่านครับ

ขอขอบคุณพี่ๆกรรมการทุกท่านที่เสียสละแรงกายแรงใจ มาช่วยกันลงแรงพัฒนาเว็บเราให้มีมาตรฐานมากขึ้น

เว็บthaivi ดำรงค์อยู่ได้จากพี่น้องทุกคน
บางท่านลงแรง
บางท่านลงข้อมูลข่าวสารความรู้
บางท่านอาจต้องควักกระเป๋าจ่ายต้นทุนจิปาถะ

แต่เมื่อเว็บเรามีต้นทุนมากขึ้น
ก็คงต้องช่วยกันแชร์ต้นทุนนี้
เรื่องเงินทอง คงไม่มีใครอยากจ่าย
แต่ทุกอย่้างมีต้นทุนครับ เราใช้ประโยชน์ร่วมกัน ก็ช่วยกันจ่าย

และขอเห็นแย้งกับความเห็นของพี่Rockerนะครับ
Rocker เขียน:มีเรื่องขอระบายหน่อย นะครับ อย่าโกรธนะครับ ถ้าโกรธ ก็ นับ 1 2 3 4 ยุบ หน๋อ พอง หน๋อ เอานะ :B

ทราบมาว่า คนที่ต้องการจัดตั้ง สมาคม คือ อาจารย์ ไพบูลย์ ซึ่งสิ่งผมสงสัย คือ กรรมการ ต่างเป็น เศรษฐี 100 1000 ล้าน รวยล้นฟ้า หากมองอีกมุม ทําไมไม่มีใครเสนอตัวอุปถัมภ์ สมาคม เลยหรือ ครับ ซึ่งเงินอุปถัมภ์ นั้นก็ไม่ได้จํานวนมากเลยเทียบกับอุดมการณ์ในการจัดตั้งของท่าน ครับ

เนื่องจากผมรู้จักคนที่รวยมาจากทั้งธุรกิจ หรือ หุ้น นะครับ แต่ที่ผมเริ่มรู้สึกคือ ผมรู้สึกว่าทําไม เศรษฐี หุ้น นั้นค่อนข้างขี้เหนียวมากครับ ไม่เหมือนนักธุรกิจหรือคนค้าขาย ที่ ช่วยกัน อุปถัมภ์ วัด โรงเรียน หรือ ต่างๆ ด้วยกัน
ไม่รู้เพราะคิดเรื่อง Opportunity Cost มากไปหรือ Future Value ว่าเงินส่วนที่จะ อุปถัมภ์นั้น จะงอกเป็นเท่าไหร่ เป็นต้น

ไม่รู้สิแค่รู้สึกว่า นักลงทุนไม่ค่อยกล้าบริจาคหรือ spend เหมือนนักธุรกิจ อาชืพค้าขาย :D
ผมคิดว่า อาจารย์ และ กรรมการทุกท่าน ก็เป็นผู้ที่คอยอุปถัมภ์thaivi มาตลอดอยู่แล้ว
เสียสละแรงกาย แรงใจ ความรู้ และ ทำหน้าที่กรรมการในขณะนี้

เราทุกคนก็ต่างได้ใช้ประโยชน์จากเว็บthaivi
ดังนั้น ต้นทุนส่วนกลางที่เกิดขึ้น เราทุกคนก็ควรมีส่วนช่วยกันรับผิดชอบ

ไม่ใช่จะมาหวังให้คนอื่นจ่ายให้เรา
และ มาว่ากันว่า "ขี้เหนียว" แบบนี้ ไม่ถูกต้องครับ

กรรมการ เขาเสียสละกายใจมาทำงาน เพื่อส่วนรวมแล้ว
สิ่งนี้มีคุณค่ามากกว่าเงินครับ

ส่วนใครจะรวย จน แล้วบริจาคเพิ่มเติม มากน้อย ก็เป็นสิทธิของเขา
ผลที่ได้ก็คือ ความสบายใจของเขาครับ

ไม่มีจิตใจจะล่วงเกินนะครับ แค่ขอแสดงความเห็นต่างครับ
ด้วยความเคารพครับพี่
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 128

มีประเด็นหนึ่งที่ผมเห็นด้วยกับคุณ Rocker และขอนำเสนอทีมงานในอนาคตไว้ และเป็นเรื่องซีเรียสในสายตาผมคือ Privacy ของสมาชิกครับ ต้องขอให้ดูแล Privacy เกี่ยวกับ Identity ของสมาชิกสมาคมทุกคน เป็น priority สูงสุด หากไม่มีหนังสือจากราชการที่เกี่ยวข้อง ห้ามใครเปิดดูข้อมูลเด็ดขาดว่า login ไหนเป็นใคร ซึ่งเท่าที่สอบถาม ก็ได้มีการดำเนินการพอสมควรแล้ว คือ Admin ที่สมาคมจ้างนั้น มาเพื่อทำระบบ และดูแลตามกฎอย่างแท้จริง ไม่ได้ลงทุน ไม่รู้ว่าใครเก่ง ใครไม่เก่ง ทำระบบ และ ลบ/แบน สิ่งที่ผิดรุนแรงตามกฎอย่างเดียว (เช่นหมิ่น, การเมือง เป็นต้น) ส่วนการ discuss เท่าที่สอบถามดู ก็น่าจะเปิดกว้างกว่าเดิม เพราะทีมงานชุดต่อไปไม่ต้องพลอยติดร่างแหไปด้วยแล้ว เพราะถ้ามีการฟ้องร้อง ดำเนินคดี ทางสมาคมก็แค่จัดส่งชื่อผู้กระทำไปให้ กลต หรือ ตำรวจ ทีมงานเสี่ยงน้อยลง ก็ปล่อยให้โพสได้เสรีมากขึ้น หากมีการดูแล Privacy ที่ดี ก็น่าจะช่วยให้คลายใจลงไปได้เรื่องจะไปจีบอะไรกันเพราะคนดูแล ไม่ใช่ผู้มีผลประโยชน์ และแทบจะไม่ทราบด้วยซ้ำว่าคนไหนเก่ง คนไหนไม่เก่ง

แต่ก็มีเรื่องที่ผมอ่านแล้วไม่สบายใจ และไม่เห็นด้วยคือข้อความใน quote นี้
Rocker เขียน:มีเรื่องขอระบายหน่อย นะครับ อย่าโกรธนะครับ ถ้าโกรธ ก็ นับ 1 2 3 4 ยุบ หน๋อ พอง หน๋อ เอานะ :B

ทราบมาว่า คนที่ต้องการจัดตั้ง สมาคม คือ อาจารย์ ไพบูลย์ ซึ่งสิ่งผมสงสัย คือ กรรมการ ต่างเป็น เศรษฐี 100 1000 ล้าน รวยล้นฟ้า หากมองอีกมุม ทําไมไม่มีใครเสนอตัวอุปถัมภ์ สมาคม เลยหรือ ครับ ซึ่งเงินอุปถัมภ์ นั้นก็ไม่ได้จํานวนมากเลยเทียบกับอุดมการณ์ในการจัดตั้งของท่าน ครับ

เนื่องจากผมรู้จักคนที่รวยมาจากทั้งธุรกิจ หรือ หุ้น นะครับ แต่ที่ผมเริ่มรู้สึกคือ ผมรู้สึกว่าทําไม เศรษฐี หุ้น นั้นค่อนข้างขี้เหนียวมากครับ ไม่เหมือนนักธุรกิจหรือคนค้าขาย ที่ ช่วยกัน อุปถัมภ์ วัด โรงเรียน หรือ ต่างๆ ด้วยกัน
ไม่รู้เพราะคิดเรื่อง Opportunity Cost มากไปหรือ Future Value ว่าเงินส่วนที่จะ อุปถัมภ์นั้น จะงอกเป็นเท่าไหร่ เป็นต้น

ไม่รู้สิแค่รู้สึกว่า นักลงทุนไม่ค่อยกล้าบริจาคหรือ spend เหมือนนักธุรกิจ อาชืพค้าขาย :D
ผมว่าอันนี้ไม่แฟร์ครับ

ในความเป็นจริง พี่ๆกรรมการเหล่านั้นบริจาคเงินสร้างวัด อุปถัมป์มูลนิธิช่วยเหลือผู้ด้วยโอกาส ช่วยเหลือโรงพยาบาลชนบท และอื่นๆ เป็นจำนวนมหาศาลต่อปี ซึ่งจะให้เขาทำแล้วมาคอยโพสโพทะนาว่าไปทำบุญมางั้นหรือครับ บางอย่างหากเราไม่ได้สัมผัสโดยตรง เราไม่รู้หรอกครับว่าจริงๆแล้วเขาให้สังคมมากกว่าที่เราเห็นเพียงไหน

พี่ๆเหล่านี้ กี่รุ่น กี่ยุค สละเวลา และ ทุนทรัพย์ มากมายโดยไม่ได้อะไรตอบแทนกลับไป เพื่อสร้าง ThaiVI มาจนถึงวันนี้ และวันนี้เมื่อทีมบริหารเวปเขาตัดสินใจว่าจะจัดตั้งเป็นสมาคม และ สมาคมควรจะมีการเก็บเงินสมาชิกเพื่อเป็นค่าใช้จ่ายสมาคม และรู้อยู่แล้วว่าต้องมีเสียงคัดค้าน แต่เมื่อเลือกทางนี้ก็แสดงว่ามองว่าทางนี้ดีที่สุด และคนที่ตัดสินใจ ดูจากรายชื่อแล้วก็น่าจะรู้ดีกว่าผมและมีประสบการณ์มากกว่าผมกันทุกคน ผมก็เชื่อว่าพี่ๆคงคิดมาดีแล้ว การจะไปบอกว่าขี้เหนียวไม่เสียสละ แล้วไปบังคับให้เขาเสียสละมากกว่าเดิมทั้งๆที่เขาก็เสียสละอยู่แล้ว อันนี้ผมว่าไม่แฟร์ครับ มันเหมือนเขาทำสมาคมมา และบอกว่าถ้าจะเป็นสมาชิกสมาคม เสียปีละ 500 นะ เราไม่อยากจ่ายเลยไปเรียกร้องว่าให้เขาเสียสละแทนเรา แทนที่เราจะเลือกว่า เราเห็นค่าในการเป็นสมาชิกพอที่จะจ่ายหรือไม่

อยากให้ลองอ่านที่ผมเขียนไปในหน้า 3 คือ ผมไม่เชื่อครับว่าคนละ 500 บาทจะทำให้สมาคมร่ำรวย หรือ ทำให้กรรมการ มีผลประโยชน์อะไรขึ้นมา เผลอๆ ก็ไม่พอใช้ดำเนินการอยู่ดี และ การกรองคน กับการเก็บเงินก็เป็นคนละเรื่องกัน และค่าใช้จ่ายเพื่อดำเนินงานสมาคมนั้นไม่ได้มีแค่เวป ที่ server ตัวละเกือบๆแสน ค่า co-lo เดือนละสองพันกว่า อีกต่อไป ยังมีค่าใช้จ่ายก้อนใหญ่กว่านั้นมากอีกหลายรายการต่อปี

เป็นแค่ไอเดียจากมุมของผมคนเดียวนะครับ โดยส่วนตัวผมคงสมัครสมาชิกสมาคมและจ่าย 500 เช่นกันครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 129

เห็นด้วยกับการสมัครสมาชิก online ครับไม่ว่าจะทาง email หรือทางเว็บ เพราะเคยสมัครเว็บบอร์ดแนวๆนี้ทาง email ครับก็เวิคดีนะถ่ายรูปประชาชน โอนเงินให้เช็คก็ง่ายดีครับไม่ยุ่งยากด้วย เดินทางลำบากมากครับ
cntclub

โพสต์ที่ 130

ผมว่าตั้งการ Vote เลยดีกว่าครับ เท่าที่อ่านมามีทั้งคนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย
ส่วนตัวผมยังงัยก็ได้ ต้องใช้เสียงส่วนมากมาตัดสินแล้วหละ
Power Of Thinking
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 131

แรงจูงใจนึงในการจัดสมาคม ผมคิดว่าเพื่อเวลาไป company visit หรือ ขอเข้าพบ ผบห จะได้มี นน พอเหมือน โบรกติดต่อขอข้อมูลหรือเข้าพบ ผบหของ บ.ต่างๆ
แต่คนที่ได้ประโยชน์ เป็นใครครับ
สมาชิกทุกคนมีสิทธิได้รับข้อมูลเท่าเทียมกันหรือไม่
ผมก็อยากรู้ข้อมูลเหล่านี้บ้าง ผมเชื่อว่าคนที่จะเป็นสมาชิกก็อยากรู้เหมือนกัน :mrgreen: :mrgreen:
( ในเมื่อ คชจ ต่างๆถูกจ่ายจากรายได้ค่าสมาชิก ดังนั้น สิทธิต่างๆ สมาชิกควรได้ด้วย)
แล้วกรณี company visit หากคนไปมากเกินจำนวน จะจัดสรรอย่างไร
ฝากคำถามไว้นะคับ เป็นคำถามกลางๆนะคับ ไม่ได้มีอคติ (หากถามตรงไป ขออภัยคับ) :D :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
minkyman

โพสต์ที่ 132

สำหรับผม ผมไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากเกี่ยวกับจะจ่าย500บาทหรอกครับ เวลาไปกินเที่ยวกับเพื่อนก็จ่ายมากกว่า500ทั้งนั้นเดี่ยวนี้ร้านอาหารช่างแพงเหลือเกิน
แต่ที่ผมกลัวอย่างนึง เกี่ยวกับสมาชิกใหม่ที่เพิ่มเข้ามา ห้อง100คน100หุ้น สำหรับผมถือเป็นห้องที่มีความสำคัญมากในเรื่องของการหาข้อมูลไม่ว่าจะเป็น ข่าวดี ข้อขัดแข้ง บางครั้งอ่านผมก็เคลิ้มจิ้มไป ขาดทุนไปมากกว่า500บาท (เพราะมันเชียร์กันเหลือเกิน)
แต่ที่ผมอยากทราบว่าการเก็บเงิน1ปีแรกเลย อาจทำให้สมาชิกใหม่หรือน้องใหม่ที่ไฟแรงอยากมีความรู้ หายไปเพราะเค้าคิดว่า อะไรวะ กูยังไม่ทันจะเข้ามาได้ไรที่นี้มีอะไรกัน ทำไมกูต้องเสียเงินวะ น้องๆที่ผมรู้จักก็โตมาจากเวปนี้ทั้งนั้น ผมพูดได้เลย ขยัน เก่งมากด้วย เห็นคนรุ่นใหม่ เก่งขึ้นแล้วดีใจ คิดดูสิครับ เหมือนอะไรที่คุณเหมือนจะรู้แล้วต้องเสียเงิน คุณจะยอมเสียเงินไปก่อนไหม
สำหรับสมาชิกเก่า เรารู้กันอยู่แล้ว ถ้าเห็นประโยชน์ทุกคนจ่ายแน่นอน แต่ถ้าไม่เห็นประโยชน์ทุกคนจะจ่ายไหม

ผมไม่ว่าหรอกครับ ที่จะเอาเงินไปทำอะไร เหมือนเราเป็นสมาชิกหรือซื้อของอะไรแล้วจ่ายไปเงินเป็นของเค้าแล้ว เอาไปทำบุญหรือเอาไปทำอะไรเรื่องของเค้า ถ้าทำดีก็อนุโมธนา แต่ถ้าทำไม่ดี ก็ไม่ใช่เรื่องของผม

ผมยอมรับว่าผมซื้อตามก็มีเยอะจากในเวปนี้ การลงทุนเป็นสิ่งที่ต้องเก็บประสบการณ์ทั้งร้ายและดี แต่ให้โอกาสคนที่อยากรู้ก่อนก็ดีนะครับ "ไม่มีใครหลอกใคร ความไม่รู้ต่างหากที่ผิด" ประโยคนี้ของ ปตท.ทำให้ผมตาสว่างขึ้นมาอีกนิด
อุ อา กะ สะ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 133

จะวิจารณ์ เสนอแนะอย่างไร ทีมงานก็พยายามจะรับฟัง

แต่การที่นาย Rocker ออกมากล่าวหา อาจารย์ไพบูลย์ ซึ่งเป็นการผิดกฎของเวบอย่างชัดเจน

อาจารย์ไพบูลย์จัดรายการ Money Talk โดยอาศัยทั้งทุนส่วนตัว และแรงกาย ให้แก่ประชาชนได้ดู

ผมคิดว่า Rocker ออกมากล่าวหาเช่นนี้ ลองย้อนกลับไปพิจารณาตัวเองหน่อยว่าได้ทำอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นมากพอแล้วหรือยัง มีสัมมาคาราวะมากน้อยแค่ไหน

การออกมาโพสต์กล่าวหาบุคคลอื่น แล้วจะให้คนอื่นใจเย็นๆ พฤติกรรมแบบนี้ไม่ไหวครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 134

โดยตัวผมเองนะครับ เวลาจะกล่าวหา คนอื่น ผมมักจะมองตัวเองก่อนนะครับ

ซึ่งส่วนใหญ่ ตัวผมเองมักจะผิด

หลังจากนับ 1 2 3 4 5 ... จนผ่านไปหลายวัน กลับมาคิดใหม่

ส่วนใหญ่ ตัวผมเอง ก็มักจะผิด อีกเหมือนเดิม

ยกตัวอย่างนะครับ ผมอาจจะผิดก็ได้

เวลาผมกล่าวหา ก้าวล่วงคนอื่น ก็ผิดข้อมุสา แล้ว (ข้อนี้แล้วแต่ แต่ละคนจะตีความนะครับ)

เวลาผมกล่าวหา ก้าวล่วงคนอื่น จิตใจผมอาจ เต็มไปด้วย อคติ และ โทสะ

เวลาผมกล่าวหาคนอื่น จิตใจผมเอง ก็ไม่มีความเมตตา

สรุปว่า ส่วนใหญ่ ตัวผมเองมักจะเป็นคนผิดอยู่เสมอ

ดังนั้น ก่อน จะแสดงความคิดเห็น ที่จะมีส่วนที่ต้องกล่าวหา หรือ ก้าวล่วงคนอื่น

ผมก็ต้องนับ 1 2 3 4 ... แล้วคิด ว่า

1 ผมมีข้อมูลเพียงพอที่เป็นจริง ที่จะตัดสินใจกล่าวหา หรือ ก้าวล่วงคนอื่น
หรือเป็นแค่ความคิดเห็น (ถ้าเป็นความคิดเห็นของ ตัวผมเองคงไม่สามารถไป กล่าวล่วงคนอื่นได้)

2 สิ่งที่ผมทำมันดี และเกิดประโยชน์อย่างไร

หวังว่า สิ่งที่เป็นแค่ความคิดเห็น และไม่ได้ กล่าวหา และ ก้าวล่วงใครนะครับ

ถ้ามี ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

:)
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 135

ปล.

1) เงินอุดหนุนสมาคมฯ จำนวน 500 บาท/ปี -> คิดเป็น 41.67 บาท/เดือน
ก็ยังถูกกว่าค่าทางด่วนนะครับ (45 บาท/ครั้ง) ถือเสียว่าเป็น "ค่าทางด่วนข้อมูลและความรู้" แล้วกันครับ
ถ้าเราจะเป็นสมาชิกสมาคมฯ เราต้องเป็นอย่างมีศักดิ์ศรี และเป็นอย่างมีความภาคภูมิใจครับ
...ผมเชื่อแบบนั้นนะ

2) เอ่อ...แล้วพวก IR บริษัทฯต่างๆ ที่เข้ามาตอบในบอร์ด เราจะทำอย่างไรกันดีครับ???

3) ยังไม่ทันเริ่ม ท่านกรรมการชุดนี้ก็เริ่มเหนื่อยกันแล้วซินะครับ
ภาระข้างหน้ายังหนักอึ้งหนัก ผมเองเป็นกำลังใจให้นะครับ
ผมเองแอบเชื่อว่า นี่จะเป็นอีกก้าวหนึ่งของการพัฒนาตลาดทุนไทยฯ
เพราะเราได้ผู้ที่มีความรู้, ความสามารถ, มีประสบการณ์ และเป็นคนดี มาเป็นหัวหอกของสมาคมเรา
และที่สำคัญ เรามีเงินแล้วด้วยขอรับ
(ก็เงินจากพวกเรา สมาชิกสมาคมฯที่อุดหนุนนั่นเอง อาจมีใครบริจาคในอนาคตก็ว่ากันไปครับ)

4) อนาคต สมาคมฯอาจจะทำอะไรดีๆให้เราก็ได้ อนาคตใครจะรู้

5) ถ้าเราอยากเจอ ปู่บัฟเฟต์ ต้องประมูลเพื่อไปทานข้าวด้วย
ถ้าเราอยากฟัง ปู่บัฟเฟต์พูด ต้องมีหุ้นเบิรกไชน์ฯ ซึ่งแพงลิบลิ่ว
แต่สำหรับบ้านเราแล้ว...
ผมอยากให้ทุกคนนึกถึงภาพ "รุมหลังงาน" ครับ
ภาพที่กระท่อนกระแท่น อาจารย์ก็เหนื่อยแสนเหนื่อย ใช้ไมค์ตัวเล็กๆ
แถมบางทีตึกมันปิดแอร์อีก ทั้งร้อนทั้งอบอ้าว แต่ท่าอาจารย์และพี่ธันวา(ประธานกรรมการสมาคมฯ)
ยังคงทำเพื่อนักลงทุนรายย่อยอย่างพวกเรา พร้อมตอบทุกคำถาม พร้อมที่จะแนะนำพวกเรา

ผมเชื่อว่า เมื่อสมาคมนี้ก่อตั้งขึ้นแล้ว ด้วยเงินที่เรามี และมันสมองของท่านกรรมการชุดนี้
น่าจะมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นกับสังคมลงทุนของเรานะครับ

ถ้าไม่ทำอะไรดีๆหล่ะก็....ผมจะ "ลาออก" จากสมาคมฯเป็นคนแรกทีเดียวขอรับ ^ ^
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
aonzzung

โพสต์ที่ 136

pak เขียน: ถ้าจะให้ผมเสียเงิน เพียงเพื่อแค่..."ให้ผมได้มีโอกาสมาเขียนข้อมูลลงเว็บไซต์ได้"
แล้วยังจะต้องให้คนที่สนใจอ่านข้อความของผมมา "เสียเงินเพื่อติดตามอ่าน" ด้วย
ถ้าแค่นั้น...ผมเชื่อว่า "ผมไม่เห็นด้วยเต็ม 100% ครับ!!!"
เพราะการให้และแบ่งปันข้อมูลควรจะต้อง "ฟรี" เท่านั้น
ดังนั้น ถ้าด้วยเหตุผลนี้...ผมยินดีขอคืน Login เป็นคนแรกครับ

...
Pak ThaiVI
คุณ Pak ใจมากครับ
เห็นด้วยว่า การให้และแบ่งปันข้อมูลควรจะต้อง "ฟรี" เท่านั้น

ที่จริง content ทั้งหมดในเว็ปนี้มันก็มาจากความเห็นที่ทุกๆคนช่วยกันโพส...แล้วเอา content ของสมาชิก มาเก็บตังค์สมาชิก...
make sense ป๊ะละ???

ดังนั้นถ้าคุณ Pak คืน login คนแรก ผมยินดีจะคืนเป็นคนที่สอง
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 137

ทำไมต้องล๊อคห้องร้อยคนร้อยหุ้น? การล๊อคเกี่ยวอะไรกับการตั้งสมาคม? แล้วการล๊อคไม่ขัดกับวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งสมาคมที่ว่า"เพื่อบริการสมาชิกในการพบปะ แลกเปลี่ยนความรู้ ข้อมูล "เหรอครับ
chatchai เขียน:
วัตถุประสงค์ของสมาคมฯ

เป็นหน่วยงานเพื่อบริการสมาชิกในการพบปะ แลกเปลี่ยนความรู้ ข้อมูล แนวคิดในแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า และเป็นหน่วยงานที่ทำประโยชน์แก่สังคม สมาคมจะนำรายได้จากค่าสมาชิก รายได้จากกิจกรรมต่างๆ เมื่อหักค่าใช้จ่ายแล้ว จะนำไปใช้กิจกรรมสาธารณประโยชน์แก่ผู้ด้อยโอกาส หรือด้านการศึกษา โดยกิจกรรมดังกล่าวจะประกาศให้สมาชิกทราบ เพื่อจะได้ทำร่วมกันในแต่ละปี ดังนั้นการเป็นสมาชิกของสมาคมฯ นอกจากจะได้พบปะ แลกเปลี่ยนความรู้จากเพื่อนสมาชิกที่มีแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่าแล้ว ยังได้ร่วมกันทำสาธารณประโยชน์ร่วมกันอีกด้วย

ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
BOON GRAHAM(VI CLASSIC)

โพสต์ที่ 138

ผมอยากให้เป็นฟรีเวปบอร์ดต่อไปครับ ผมสัญญาว่าจะบริจาคเข้าทุกปีครับ เพราะผมอยากให้สมาชิกเข้ามาโพสย์แลกเปลี่ยนข้อมูล รวมถึงสมาชิกใหม่ได้เข้ามาศึกษาครับ :|
pongo

โพสต์ที่ 139

ทำไม่มีแต่คนคิดว่า ทำไมเราจะต้องเสียตังเพื่อเข้ามาอ่านสิ่งที่คนอื่นๆ แชร์ความรู้ไว้ล่ะครับ
ทำไมไม่คิดว่า เราร่วมแรงออกค่าใช้จ่ายนิดหน่อย เพื่อให้เราเป็นเจ้าของบ้านร่วมกัน เป็นบ้านที่มีไว้เพื่อให้เราได้มาพบปะสังสรรค์คนคอเดียวกัน
เป็นบ้านที่มีแหล่งความรู้ที่เราต้องการ หากเราไม่มีบ้านหลังนี้ เราจะเสียเวลาแค่ไหน ในการ search หาความรู้ที่ตรงกับที่เราต้องการล่ะ
ลืมไปแล้วเหรอครับ ว่าสิ่งๆ เดียวที่เงินไม่สามารถหาซื้อได้ คือ เวลา นะครับ

เมื่อก่อน บ้านหลังนี้อาจเปรียบเสมือนบ้านที่ไม่มียามเฝ้า หรือยามแอบอู้งาน ไม่มีระบบป้องกันขโมยที่ดี
ทำให้มีคนแอบแฝง หรือปลอมตัวเข้ามาป่วนสมาชิก มากระพือยุยงให้เกิดความแตกแยกในบ้าน

มาตอนนี้ มีการจัดตั้งเป็นสมาคม ก็เปรียบเสมือนบ้านที่สวยงามขึ้น อาจจะสกรีนแขกผู้มาเยี่ยมบ้านเข้มข้นมากขึ้น แต่มันก็ดีกับสมาชิกในบ้านไม่ใช่เหรอครับ

แน่นอนว่าการปรับปรุงบ้านมันก็ต้องมีค่าใช้จ่ายบ้าง แต่มันก็ไม่น่าจะหนักหนาเกินไปนัก เมื่อเทียบกับความรู้ที่จะได้จากบ้านหลังนี้
ลงทุนในอะไรก็ไม่สู้ลงทุนในความรู้
anubist

โพสต์ที่ 140

อ้าวผมถามดีๆมาปิดทำไม ผมถามตรงประเด็นนะครับ
jack_jack

โพสต์ที่ 141

aonzzung เขียน:
pak เขียน: ถ้าจะให้ผมเสียเงิน เพียงเพื่อแค่..."ให้ผมได้มีโอกาสมาเขียนข้อมูลลงเว็บไซต์ได้"
แล้วยังจะต้องให้คนที่สนใจอ่านข้อความของผมมา "เสียเงินเพื่อติดตามอ่าน" ด้วย
ถ้าแค่นั้น...ผมเชื่อว่า "ผมไม่เห็นด้วยเต็ม 100% ครับ!!!"
เพราะการให้และแบ่งปันข้อมูลควรจะต้อง "ฟรี" เท่านั้น
ดังนั้น ถ้าด้วยเหตุผลนี้...ผมยินดีขอคืน Login เป็นคนแรกครับ

...
Pak ThaiVI
คุณ Pak ใจมากครับ
เห็นด้วยว่า การให้และแบ่งปันข้อมูลควรจะต้อง "ฟรี" เท่านั้น

ที่จริง content ทั้งหมดในเว็ปนี้มันก็มาจากความเห็นที่ทุกๆคนช่วยกันโพส...แล้วเอา content ของสมาชิก มาเก็บตังค์สมาชิก...
make sense ป๊ะละ???

ดังนั้นถ้าคุณ Pak คืน login คนแรก ผมยินดีจะคืนเป็นคนที่สอง
quote ข้อความมาให้หมดด้วยนะครับ :twisted:
ทำแบบนี้เหมือนจงใจทำให้คนอื่นเข้าใจผิดในสิ่งที่คุณpak post
คุณpak เค้าไม่ได้จบโพส์ทแค่นั้นนะครับ
แมนๆหน่อยนะครับ
oatty

โพสต์ที่ 142

anubist เขียน:ทำไมต้องล๊อคห้องร้อยคนร้อยหุ้น? การล๊อคเกี่ยวอะไรกับการตั้งสมาคม? แล้วการล๊อคไม่ขัดกับวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งสมาคมที่ว่า"เพื่อบริการสมาชิกในการพบปะ แลกเปลี่ยนความรู้ ข้อมูล "เหรอครับ

ห้องร้อยหุ้นที่ล็อกมันมีที่มาที่ไปนะครับสำหรับเหตุผล
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
anubist

โพสต์ที่ 143

oatty เขียน:
anubist เขียน:ทำไมต้องล๊อคห้องร้อยคนร้อยหุ้น? การล๊อคเกี่ยวอะไรกับการตั้งสมาคม? แล้วการล๊อคไม่ขัดกับวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งสมาคมที่ว่า"เพื่อบริการสมาชิกในการพบปะ แลกเปลี่ยนความรู้ ข้อมูล "เหรอครับ

ห้องร้อยหุ้นที่ล็อกมันมีที่มาที่ไปนะครับสำหรับเหตุผล
ก็แก้ไขให้ตรงประเด็นสิครับ ป่วนเหรอ ปั่นหุ้นเหรอ เก็บเงินแล้วกันได้เหรอถ้าคนจะเกรียน
pdGrff

โพสต์ที่ 144

หุยคิดไม่ลึก
500บาท ถือว่าเป็นการลงทุนในความรู้แบบdynamic ส่วนตัวเงินก็ไม่ได้มีเยอะคิดแต่คิดว่าคุ้มค่า
500บาท การตั้งสมาคมก็มีcost เราหาความรู้ร่วมกันแชร์ข้อมูลร่วมกัน เห็นอะไร(posต่างๆ) ในร้อยคนคนร้อยหุ้นเท่าๆกันไม่ว่าจะพอตเล็กพอตใหญ่ก็ต้องจ่ายเท่ากัน เหมือนคุนไปซื้อหนังสือ คุนจะมีเงิน10000หรือร้อย ถ้าเค้าขายคุณ1000 บาทคนมีเงินก็จ่ายคนไม่มีเงินก็เก็บตังซื้อ กลับมาอ่านก็ได้ความรู้เท่ากันถ้าคิดว่า500บาทคุ้มแล้วก็โอเคถ้าคิดว่่ไม่คุ้มก็แชร์ไอดีกับเพื่อนห้าคน แบ่งกันอ่านแบ่งกันโพสก็ไม่มีใครว่าอะไร แต่ก็ต้องรับผิดชอบกันเอง
เรื่องgovernance แล้วแต่วิจารณญาณ
เรื่องลิขสิทธิ์อะไร ถึงแม้จะโพสความรู้ไม่เยอะ แต่ก็ไม่ขอเรียกร้องอะไรคืนถือว่าเราให้เขาเขาให้เราบางทีหุยโพสข้อมูลอะไรไปมีคนมาทักท้วงวิจารณ์เรากลับชอบซะอีกเพราะมีคนให้ข้อคิดดีๆเรากลับมา

ไม่รุ้นะหุยคิดฝั่งตัวเอง ว่าเป็นเราเราจ่าย ไม่ได้คิดเผื่อคนอื่นว่าจะต้องจ่ายมากจ่ายน้อย เงินที่เหลือถึงแม้พี่ๆจะไม่เอาไปทำบุญ ก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ช่วยอย่าฝากประจำเอาไปซื้อหุ้นกู้prop fundให้ได้ผลตอบแทนมากกว่าเงินเฟ้อก็พอ แล้วเก็บไว้ใก้คนรุ่นหลังๆได้พัฒนาเวบต่อไป
HOPE FAITH LOVE
jack_jack

โพสต์ที่ 145

anubist เขียน: ก็แก้ไขให้ตรงประเด็นสิครับ ป่วนเหรอ ปั่นหุ้นเหรอ เก็บเงินแล้วกันได้เหรอถ้าคนจะเกรียน
postนี้ เป็น post แรกของคุณที่ผมเห็นด้วย
คนมันจะเกรียน ยังไงมันก็เกรียน
ผมว่า...ดีไม่ดีมันยอมเสียเงินเพื่อขอเข้ามาเกรียนด้วย
f.escape

โพสต์ที่ 146

สมาคมจะรับทุกคนที่ยื่นใบสมัครเป็นสมาชิกหรือต้องตรวจสอบอะไรหรือเปล่าคะ
คนที่ลงทุนแบบเก็งกำไร แบบใช้กราฟ แบบซื้อตามเซเลบ ฯลฯ ก็เป็นสมาชิกสมาคม
นักลงทุนเน้นคุณค่าได้ใช่ไหม?

เห็นด้วยกับค่าสมาชิกของสมาคม แต่อยากให้เป็นเวบฟรีค่ะ
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 147

ดูจากความเห็นส่วนใหญ่แล้ว ดูน่าหนักใจแทน คณะกรรมการก่อตั้งสมาคมครับ

ส่วนตัวผมมองว่า การสมัครสมาชิกสมาคมไม่น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องว่าจะสามารถเข้าห้องไหนได้ไม่ได้ครับ เพราะเดี๋ยวใครที่เริ่มสนใจลงทุนใหม่ๆ จะเข้าใจเป็นว่าต้องจ่ายเงินให้สมาคมก่อนนะจึงจะสามารถเข้าห้องนี้ห้องนั้นได้ สุดท้ายเสน่ห์มันก็จะลดลงไปเรื่อยๆ ดูท่าที อาจจะทำให้เวปแตกก็ได้นะครับ อาจจะมีคนทำเวปใหม่เข้ามา รวมคนที่โพสดีๆ มีคุณภาพ ไปตั้งสังคมออนไลน์ใหม่ได้ หากเป็นเช่นนั้นจริงๆ สุดท้ายแล้วสมาคมเองก็จะอยู่ไม่ได้อยู่ดี

ผมมองว่าหากมีสมาคมจริง สมาคมน่าจะมองเวปเป็นเครื่องมือที่เอาไว้เผยแพร่ความรู้ คือต้องมีทั้งเนื้อหาและจำนวนผู้ชมครับ ส่วนใดที่ค่อนข้างละเอียดอ่อนต่อกฏหมาย ก็ต้องให้มีการแสดงตัวตัวหลักฐานชัดเจนก่อนโพสก็ดีครับ คือยังเปิดให้เวป เป็นที่ๆ คนทั่วไปเข้าถึงได้โดยไม่ต้องเป็นสมาชิกสมาคม ผมว่าอันนี้สำคัญนะครับ ในโลกอินเตอร์เนต

ส่วนค่าใช้จ่ายที่มากขึ้น สมาคมนอกจากได้รับเงินสนับสนุนจากสมาชิกรายปีแล้ว ควรจะมีการหารายได้อย่างอื่นๆ ด้วย ( ไม่รู้ว่าทำได้หรือไม่) สมาคม ก็ต้องปรับปรุงคุณภาพเนื้อหา ให้ดีขึ้นต่อเนื่อง เช่น อาจจะมีการหารายได้จากการเพิ่มเนื้อหาต่างๆ เช่น เปิดให้เป็นวารสารบทความออนไลน์ บทความกลยุทธ์การลงทุน จากกูรูทั้งหลาย บทความจากการทำวิเคราะห์ SWOT 5Force ของแต่ละบริษัทที่ไม่เกี่ยวกับราคาหุ้นของหุ้นแต่ละตัว ของกูรู เก็บเงินจากใครก็ได้ที่อยากจะเข้ามาอ่าน หรือจัด คอร์ส วิเคราะห์หุ้น อบรมสัมมนาต่างๆ แล้วเอาเงินเข้าสมาคม มีการจ่ายค่าตอบแทนให้วิทยากร หรือ ผู้เขียนบทความเป็นเรื่องเป็นราว โดยคนที่มาพูดหรือเขียนบทความไม่จำเป็นต้องเป็นคนในสมาคมก็ได้ คือสร้างเนื้อหาให้น่าสนใจ ผมว่าใครๆ ก็ยอมจ่ายเงิน ดีกว่าทำให้คนรู้สึกว่าจะต้องมาจ่ายเงินค่าสมาชิกเพื่อจะได้อ่านเวปบอร์ดที่มีความเห็นของคนทั่วๆไป นะครับ ความรู้สึกมันจะผิดกันค่อนข้างมาก

สำหรับสมาชิกสมาคมอาจจะได้สิทธิพิเศษ เล็กๆ น้อยๆ เช่น สามารถอ่านวารสารออนไลน์โดยไม่เสียค่าบริการ,มีสิทธิที่จะได้จองคอร์สอบรมก่อน, ได้รับสิทธิในการไป Company Visit ที่ทำการนัดโดยสมาคม (คนนอกไปไม่ได้) รวมถึงงาน Meeting แต่ละไตรมาสที่จัดโดยสมาคมด้วย (คนนอกไปไม่ได้) เพราะ ทั้งงาน คอมปะนีวิสิท หรือ งานมิตติ้ง หากทำโดยสมาคม ก็ควรให้สิทธิแค่สมาชิกสมาคมครับ ผมว่าแค่นี้คนก็น่าจะสมัครสมาชิก กันเยอะแล้วครับ

และอะไรที่เป็นข้อมูลความเห็นสาธารณะ เราก็ความทำให้เป็นสาธารณะครับ คนเข้าเวปทั่วไปจะไม่รู้สึกถูกบังคับให้เข้าสมาคมทั้งที่เขาอาจจะไม่ได้ไปอยากเข้าเพื่อรู้จักผู้คน เขาเหล่านั้นอาจจะแค่อยากเข้ามาอ่านและโพสแลกเปลี่ยนความเห็นกันเฉยๆ ครับ

ขอฝากไปพิจารณากันดูครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Crested Jay

โพสต์ที่ 148

ผมเห็นด้วยกับการจัดตั้งสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่าขึ้นมา และเห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิิกเป็นรายปี แต่ไม่เห็นด้วยกับการเอาสิทธิในการเข้าอ่านและแสดงความคิดเห็นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นมาผูกติดเป็นเงื่อน เพื่อบังคับให้สมาชิกThaivi ต้องสมัครเข้าเป็นสมาชิกของสมาคม มันเป็นข้อเสนอที่แย่มากๆ เพราะการสมัครเป็นสมาชิกของThaivi และ การสมัครเป็นสมาชิกของสมาคมมันคนละเรื่องกัน ต่างกรรมต่างวาระกัน วัตถุประสงค์ในการจัดตั้งก็แตกต่างกัน และสมาชิกก็ไม่จำเป็นต้องเป็นกลุ่มเดียวกัน แต่บังเอิญกลุ่มผู้ริเริ่มก่อตั้งสมาคมเป็นกลุ่มเดียวกันกับกลุ่มผู้ดูแลเว็ป Thaivi ในปัจจุบัน จึงมีความคิดเช่นนี้เกิดขึ้น ผมคิดว่าการรับสมัครสมาชิกของสมาคมไม่ควรหาประโยช์จากเว็ป Thaivi โดยเฉพาะห้องร้อยคนร้อยหุ้นใดๆทั้งสิ้น แต่สมาคมควรจะประกาศในวัตถุประสงค์ของการก่อตั้งด้วยว่าจะนำเงินรายได้บางส่วนที่มาจากการรับเงินบริจาคและรายได้จากค่าสมาชิก มาเป็นค่าใช้จ่ายสำหรับดูแลเว็ป Thaivi ทั้งหมดและปล่อยให้เงื่อนไขในการเข้าใช้เวป Thaivi เป็นไปตามเดิม
อย่ากังวลให้มากเลยว่าจะมีผู้ไปสมัครเป็นสมาชิกสมาคมน้อย ถ้าไม่บังคับใจกัน ผมคิดว่าสมาชิกThaivi จะเต็มใจเสียค่่าธรรมเนียมเป็นรายปีแบะจ่ายเงินบริจาคเพิ่มเติมมากมายแน่ๆครับ
pat4310

โพสต์ที่ 149

ตอนเป็นของฟรีก็ให้เพราะไม่คิดอยากได้

แต่พอเริ่มเก็บเงินแต่ละคนก็เริ่มคิดว่า "ฉันจ่ายเงินไปต้องได้อะไรกลับมา" จะเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเพราะต้องการข้อมูลในการลงทุน แต่ไม่เห็นใครบอกว่าจ่ายเงินแล้วจะมาโพสแชร์ข้อมูลเพิ่มซักคน 555

ธรรมดาสัตว์โลกครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 150

มาสนับสนุน
เก็บไปเถอะ 500 บาท
ขาดทุนหุ้นมากกว่านี้ยังไม่เห็นบ่นให้ได้ยิน
ถ้าอยากเป็นนักลงทุน ก็ต้องหัด"ลงทุน"กันบ้าง
เงิน 500 บาทไม่มากหรอก กินข้าวมิ้อนึงก็มากกว่าแล้ว

ถือว่าบริจาคให้เวปแล้วกัน อย่าคิดมากกันเลย
ใครจะให้มากกว่าก็ยินดีน่ะ..ขอบอก