ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
naijan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 31

เห็นด้วยกับการสมัครสมาชิก ค่าใช้จ่ายสำหรับสมาชิกก็เห็นด้วยในประเด็นนี้
แต่ควรจะเปิดรับแบบออนไลน์นะครับ มีสมาชิกอยู่ต่างจังหวัดไม่ใช่น้อย คงไม่สะดวกเดินทางไปวันที่1ก.ค. เป็นแน่

ฝากให้กำลังใจทีมงาน mod. ทุกๆท่านครับ สู้ๆ
:D :D :D :D :D
aonzzung
ผู้ติดตาม: 0

Re: ด่วน การรับสมัครสมาชิกของสมาคมอย่างเป็นทางการ

โพสต์ที่ 32

Likhit เขียน:ผมเสนอแนะเรื่องค่าสมัครครับ ที่จริงมันเศษเงินสำหรับนักลงทุน แต่อุดมการณ์ของสมาคม

มันจะเสื่อมถอยครับ ผมอยากให้เป็นการบริจาคตามศรัทธาน่าจะเหมาะสมกว่า

และขายเสื้อ เก็บค่าสมาชิกออกนิตยสารรายเดือน มีช่องทางอื่นๆอีกมากมาย การจัด

meetingต่างๆ ก็สามารถหาเงินมาจ่ายค่าเวปได้แล้ว หรืออาจรับโฆษณาเข้ามาทั้งในเวป

และในนิตยสารที่จะออกรายเดือน ผมต่อต้านเรื่องเก็บเงินตามเวปมาตลอด คิดไม่ถึงจริงๆ

ว่าจะมาเจอที่เวปนี้เข้าจนได้ ผมเป็นสมาชิกมาล่วงเข้าปีที่6 ก่อนหน้านั้นก็อ่านมาก่อน

ผมทราบว่ามันมีค่าใช้จ่ายอยู่ แต่ในเมื่อคนทำงานไม่ต้องการค่าตอบแทนรายจ่ายย่อมไม่

มาก น่าจะมีวิธีอื่นๆที่เหมาะสมกว่า นักปราชญ์เขาบอกว่าเงินไม่ว่าเข้าไปที่ใหนมันจะทำให้

เสื่อม ผมฝากไว้อยากให้ลองทบทวนครับ
Like ซัก 100 ที
ผมเชื่อว่าคนเกินครึ่งที่เล่นเว็ปนี้ อยากแสดงความเห็นแบบเดียวกับพี่ Likhit ครับ

อาจจะมีคนบอกว่า 500 เศษเงินนะ โอเค ผมไม่เถียงสำหรับบางคน
แต่?
- เก็บเพื่ออะไร?
- จะกรองคน ยืนยันตัวตนด้วย การสมัครด้วยบัตรประชาชน ไม่พอ?
- เรื่องเอาเงินไปทำบุญ ทำนั่นนี่ ผมไม่พูดละกัน มันเหมือน พยายามหาอะไรมาเป็นเหตุผลในการเก็บเงิน
ผมมา Thaivi เพื่อแชร์ความรู้ แบบ Free Knowledge ไม่ได้มาทำบุญ....ถ้าผมผิดก็ด่าผมเถอะ
OneFineDay

โพสต์ที่ 33

3 ปีกับ 5 ปีราคาไม่ได้ต่างกันเลย --5 ปีน่าจะ 1500 แล้วมีแบบตลอดชีพมั๊ยคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tsar

โพสต์ที่ 34

ผมคงยังไม่ใช่VI
ผมจึงไม่เคยมองข้ามค่าของเงินแต่ละบาทแต่ละสตางค์
ผมจะไม่ใช้คำว่าเงินแค่ 500 บาท นะครับ

ผมเองยังอยากหาประโยชน์จากTVI
แต่เงิน500บาท ผมจะได้อะไรบ้าง ผมต้องการทราบรายละเอียดมากกว่านี้
ที่ว่าเอาไปใช้ในกิจการสมาคม ผมอยากทราบว่าเคยประเมินไว้หรือไม่ว่าตกปีละเท่าไหร่ ใช้ทำอะไรบ้าง
ตัวเลข500บาท คำนวนยังไง ประเมินว่าจะได้สมาชิกเท่าไหร่ ระดมทุนครั้งนี้ตั้งเป้าจะได้เงินเท่าไหร่
ที่ว่าเงินเหลือจะเอาไปทำบุญผมเองเห็นด้วยในหลักการ แต่ไม่ควรเก็บค่าสมาชิกมากจนเกิดเงินเหลือทำบุญมากๆ ยิ่งเงินส่วนเหลือมีมาก มันก็จะเป็นผลประโยชน์ ที่อาจมีคนมาแสวงหาในทางมิชอบได้

สำหรับรายชื่อกรรมการที่แจ้งไว้ มีที่มาอย่างไร ใครเป็นใคร ทำไมมาถึงก็มีวาระ2ปีเลย ซึ่งโดยปกติน่าจะ
เป็นเพียงผู้ก่อการ จนตั้งสมาคมได้ค่อยมีประชุมวาระแรกเลือกกรรมการชุดแรกอีกครั้งหนึ่ง
อีกทั้งสมาชิก จะมีสิทธ์ตรวจสอบการทำงานและธรรมมาภิบาลของกรรมการได้อย่างไร

:8)
mrj052

โพสต์ที่ 35

ก้อนหิน เขียน:จำนวนเงินอาจจะไม่มากนะครับ แต่ผมว่ายอดคนสมัคร หลัก 10000 คน น่าจะถึงแล้วสมาคมจะทำไงกับเงิน 5 ล้านที่เข้ามาทุกปีก้อนนี้เหรอครับ ผมว่าทางเว็บมีเงินเข้ามาทุกปีแล้วก็เหลืออยู่แล้วทุกปีไม่ใช่เหรอครับ

การเก็บบัตรประชาชนเพื่อยืนยันตัวตน ผมเห็นด้วยนะครับ จะได้ไม่มีใครมาใช้เว็บในการหาประโยชน์ส่วนตัวได้ แต่เรื่องเก็บเงินผมว่ามันเป็นจำนวนเงินที่มากเกินกว่าจะใช้บริหารหรือป่าวครับ อยากทราบรายละเอียด
anubist เขียน:อยากทราบแผนงานที่ชัดเจนของทางสมาคม ประมาณการรายได้ ลักษณะคชจ. และหากเงินเหลือจะทำอย่างไร จ่ายคืนสมาชิก บริจาค จัดปาร์ตี้?
ถ้าเหลือแล้วบริจาคจำนวนมากผมไม่เห็นด้วย โดยเฉพาะถ้าเหลือมากๆควรลดค่าสมาชิกลงมาเพราะสมาชิกมีหลากหลายฐานะ และหลากหลายสถานะ ความพร้อมของสมาชิกแต่ละคนต่างกัน
อยากให้มีการทำบัญชีที่สามารถตรวจสอบได้ด้วยครับ
akekarat เขียน: แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เรื่องของเงิน มันอยู่ที่เรื่องของวัตถุประสงค์มากกว่า
ผมคิดว่า น่าจะเปิดรับเป็นบริจาคตามความศรัทธา่น่าจะดีกว่า
รายได้ของสมาคม น่าจะมาจากการจัดกิจกรรม ที่ผู้เข้าร่วมจ่ายด้วยความสมัครใจ
ไม่ควรจะมาจากการบังคับจ่ายจากค่าสมาชิกแบบนี้
+100LIKE สำหรับข้อความด้านบนเลยครับ
ผลลัพท์ไม่สำคัญเท่าวิธีการ ในเมื่อเป็นสมาคมแล้วผมคิดว่าระดับผู้บริหารคงมีการวางแผนไว้ก่อนแล้วว่าจะทำยังไงกับเงินก้อน ที่ต้องเหลือแน่ๆ อยากให้ชี้แจงให้เคลียร์ครับ เงินมากน้อยไม่ใช่ปัญหา ถ้ามีเหตุผลที่สมควรผมว่าสมาชิกทุกคนจ่ายได้อยู่แล้วครับ
tech

โพสต์ที่ 36

chatchai เขียน: สมาชิกสามารถเข้าอ่านและแสดงความคิดเห็นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้
chatchai เขียน: อัตราค่าสมาชิกสมาคมฯ 1 ปี 500 บาท, 3 ปี 1,200 บาท, 5 ปี 2,000 บาท และนักศึกษาสามารถสมัครสมาชิกรายปีในอัตรา 200 บาท
คนจนไม่มีสิทธิ์ศึกษาหาความรู้ และไม่ควรได้รับโอกาสเป็นนักลงทุนคุณค่าหรือ?
aonzzung

โพสต์ที่ 37

tech เขียน:คนจนไม่มีสิทธิ์ศึกษาหาความรู้ และไม่ควรได้รับโอกาสเป็นนักลงทุนคุณค่าหรือ?
อ่านแล้วเจ็บอะ
gripen

โพสต์ที่ 38

เท่าที่ดูกระทู้ด้านบน ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเห็นด้วยน่ะครับ ทางทีมงานน่าจะทบทวนเรื่องดังกล่าวด้วย เพราะที่นี่น่าจะเป็น " สังคมแห่งการแบ่งปัน " มากกว่าน่ะครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
gripen

โพสต์ที่ 39

aonzzung เขียน:
tech เขียน:คนจนไม่มีสิทธิ์ศึกษาหาความรู้ และไม่ควรได้รับโอกาสเป็นนักลงทุนคุณค่าหรือ?
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ว่าเราควรแบ่งปันกันมากกว่าน่ะครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 40

tech เขียน:
chatchai เขียน: สมาชิกสามารถเข้าอ่านและแสดงความคิดเห็นในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้
chatchai เขียน: อัตราค่าสมาชิกสมาคมฯ 1 ปี 500 บาท, 3 ปี 1,200 บาท, 5 ปี 2,000 บาท และนักศึกษาสามารถสมัครสมาชิกรายปีในอัตรา 200 บาท
คนจนไม่มีสิทธิ์ศึกษาหาความรู้ และไม่ควรได้รับโอกาสเป็นนักลงทุนคุณค่าหรือ?
อย่าลืมนะครับ นักลงทุนที่มีความสุขและหรือประสบความสำเร็จ หลายๆท่าน เริ่มต้นจากความจนเงิน แต่รวยความใฝ่รู้นะครับ
สุขแบบเรียบง่าย สุขจากความสงบ
สู่วิถีธรรมชาติ ... วิถีแห่ง เซน

รูปภาพ
tech

โพสต์ที่ 41

แสดงความเห็นไม่ได้
แต่อย่างน้อยก็ควรให้คนไม่มีเงิน หรือรายได้น้อยได้อ่านบ้าง
รวมทั้ง นร. หรือ นักศึกษาทั่วไป
sorn adis

โพสต์ที่ 42

ผมไม่ได้ดูถูกค่าเงิน 500 บาท นะครับ แต่ผมคิดว่ามันน้อยมากเมื่อเทียบกับประโยชน์ที่ได้จากขุมความรู้แห่งนี้

และไม่ใช่ว่าคนจนมีสิทธิ์หรือไม่มีสิทธิ์ลงทุนนะครับ แต่ถ้าคุณจะลงทุนในแนวทางที่ถูกต้อง

เงิน 500 บาท มันเทียบไม่ได้หรอกครับกับค่าความไม่รู้ที่คุณอาจถูกหลอกในตลาดหุ้น

จริงๆ ผมก็ไม่ทราบที่มาที่ไปของรายชื่อกรรมการครับ แต่ผมเชื่อว่าทุกคนมีความตั้งใจ สุจริตใจ

และเสียสละมากครับที่ต้องมาเป็นหนังหน้าไฟอย่างนี้
คาถาลงทุน
BuVaPiCaMos
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 43

2BOK เขียน:ผมไม่ได้ดูถูกค่าเงิน 500 บาท นะครับ แต่ผมคิดว่ามันน้อยมากเมื่อเทียบกับประโยชน์ที่ได้จากขุมความรู้แห่งนี้

และไม่ใช่ว่าคนจนมีสิทธิ์หรือไม่มีสิทธิ์ลงทุนนะครับ แต่ถ้าคุณจะลงทุนในแนวทางที่ถูกต้อง

เงิน 500 บาท มันเทียบไม่ได้หรอกครับกับค่าความไม่รู้ที่คุณอาจถูกหลอกในตลาดหุ้น

จริงๆ ผมก็ไม่ทราบที่มาที่ไปของรายชื่อกรรมการครับ แต่ผมเชื่อว่าทุกคนมีความตั้งใจ สุจริตใจ

และเสียสละมากครับที่ต้องมาเป็นหนังหน้าไฟอย่างนี้

จริงๆแค่คุณแยกให้ออกระหว่างความเห็นกับข้อเท็จจริงก็พอ แล้วเอาข้อเท็จจริง"ที่เชื่อถือได้"ไปประมวลผลเอง มันไม่เกี่ยวกับเงินเลยสักนิด
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
Feudalz
ผู้ติดตาม: 304

โพสต์ที่ 44

ผมเห็นหลายความเห็นบอกว่า "ที่นี่เป็นที่แบ่งปันความรู้" แต่ผมอยากทราบว่า ถ้าค่าบริการรายปีปีละ 500 บาท แพงเกินไปหรือไม่มีคนเต็มใจจ่าย
ความรู้จะมาจากไหนครับ เพราะความรู้ในเว็บแห่งนี้ได้มาจากสมาชิกที่นำมาแบ่งปันกัน
สมมติมีคนไม่เต็มใจจ่าย 50% ความรู้ก็หายไปในจำนวนที่ใกล้เคียงกันด้วย
เพราะเหตุนี้ สังคมไทยวีไอจะเปลี่ยนแปลงไปไม่เหมือนเดิม
เนื่องจากสมาชิกจำนวนหนึ่ง หรืออาจจะจำนวนมากไม่เต็มใจจ่ายเงินค่าสมาชิก
วัตถุประสงค์ของสมาคมที่ตั้งมาสวยหรูจะไม่มีความหมายเลยครับ
blueplanet

โพสต์ที่ 45

1. กรรมการแต่ละคน เป็นใคร มาจากไหน อยากรู้จักทั้ง 11 คน อยากรู้ชื่อที่โพสต์ด้วย
2. แล้ว 11 คนนี้ใครเป็นคนเลือก
อยากให้ สมาชิกเก่าๆ ที่ทำประโยชน์ให้กับเวบมากๆเช่น คุณครรชิต และอีกหลายคน
รวมทั้งนายก คนเก่าๆ มาเป็นกรรมการด้วย
กรรมการชุดแรก นี้ น่าจะเป็นในช่วงสั้นๆและเลือกกรรมการใหม่ทันทีที่พร้อม
ค่าสมาชิกแพงไป
เพราะถ้าเก็บแพงคนสมัครก็จะน้อย ถ้าสมาชิกน้อย ความน่าสนใจของเวบนี้ก็จะลดลง
Blueplanet
superboy

โพสต์ที่ 46

สมาชิกเก่า ต้องสมัครใหม่ แล้วได้ใช้ log in เดิม หรือ ต้องชื่อใหม่ ครับ

ค่าสมัครสำหรับสมาชิกเดิม เท่ากันด้วยใช่มั้ย ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
superboy

โพสต์ที่ 47

อ่านเจอแล้ว ครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
leky

โพสต์ที่ 48

แล้วคนที่เข้ามาอ่านหรือเข้ามาโพสต์ได้ ถ้าต้องเป็นสมาชิกเท่านั้น มันจะไม่สกัดกั้น "คนใหม่ ๆ" ที่จะเข้ามาในเว็บหรือครับ ถ้าอยู่ ๆ ให้คนที่เค้าไม่เคยเข้าเว็บแต่ต้องจ่ายก่อน 500 บาท สุดท้าย สมาชิกใหม่ ๆ มันก็จะค่อย ๆ น้อยลง คงเหลือแต่สมาชิกเก่า ๆ ซึ่งสุดท้ายสมาชิกรวมก็น่าจะค่อย ๆ ลดลง

ส่วนเรื่องคนทำงาน ผมเสนอให้จ่ายค่าตอบแทนกันไปเลย กำหนดให้ชัดเจน จะได้ไม่ต้องมีเรื่องของการ "ควักเนื้อ" เข้ามา มีการเลือกตั้งใหม่ตามความเหมาะสม

จะว่าไปน่าจะลองไปดูหน่อยนะครับ ผมว่าทุกวันนี้สมาชิกดูเยอะ แต่ที่ active โพสต์บ่อย ๆ จริง ๆ มีกี่% กันแน่ และผมเชื่อว่าถ้าคนที่โพสต์บ่อย ๆ หายไป สุดท้าย เว็บก็ไม่บรรลุวัตถุประสงค์ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
superboy

โพสต์ที่ 49

แล้ววันที่ 1 กค. จะมีที่หายใจมั้ย ล่ะนั้น

สู้สู้ จะไปกระทบไหล่คนดังในเวบๆๆ ทุกท่าน อิอิอิ ถ้าไปนะ
The Kop 71
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 50

ให้กำลังใจครับ ทำงานจิตอาสา หนักแน่น โปร่งใส ยึดมั่นในหลักการที่วางไว้ ไม่คาดหวัง ค่อยๆเดินทีละก้าว มีคนเห็นด้วย มีคนเห็นต่าง ธรรมชาติคนครับ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
Sasueke

โพสต์ที่ 51

gripen เขียน:
aonzzung เขียน:
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ว่าเราควรแบ่งปันกันมากกว่าน่ะครับ

บางครั้งเงิน 500 บาท ก็มีความสำคัญมากสำหรับคนที่ยังไม่มีมากพอ TVI คือสถานที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการลงทุนเ้น้นคุณค่า ซึ่งทุกคนที่มีความสนใจ และตั้งใจในการลงทุนเข้าถึงได้ ผมคิดว่าหากมีการเก็บค่าสมาชิกที่มากเกินไป(ในความรู้สึกของผมคือมันมากครับ) ก็อาจจะเป็นการคัดกรองคนที่ยังไม่พร้อมในเรื่องของทุนทรัพย์ออกไป ซึงมันก็คงจะสอดคล้องกับที่คนส่วนใหญ่พูดคือ "หุ้นเป็นเรื่องของคนรวย" เพราะคนที่ไม่พร้อมเรื่องทุนทรัพย์ก็คงหมดสิทธิ์หาความรู้ใน TVI อีกต่อไป ผมอยากขอร้องให้ทีมงานมองให้ทั่วถึงสมาชิทุกกลุ่มใน TVI ครับ ยกตัวอย่างผมเองก็เพิ่งเข้ามาหาความความรู้ในนี้ ไม่กล้าแสดงความเห็นอะไรเกี่ยวกับการลงทุน เพราะกลัวว่ายังไม่รู้จริง ได้แต่ศึกษาจากผู้รู้หลายๆท่านในที่นีั้้ ซึ่งผมก็นับถือเป็นอาจารย์ของผมหลายคนครับ ตัวผมรายไ้ด้น้อยมากแต่ก็มีความสนในการลงทุน อยากจะลองดูบ้าง ถึงผลการลงทุนไม่ได้สร้างความมั่งคั่งให้ผมมากนัก(ต่อให้ได้ผลตอบแทนเป็น%ที่มากก็ตาม) เพราะรายได้น้อยจริงๆครับ แต่ผมคงจะได้แนวทางการลงทุนที่ถูกต้องจากที่แห่งนี้ ซึ่งผมยอมรับจากใจจริงเลยครับว่าเป็นเเหล่งขุมทรัพย์์ทางปัญญาที่สุดยอดมากครับ แต่หากมีการเก็บค่าสมาชิกในราคาเท่าที่ทีมงานเสนอมา ผมคงโดนคัดกรองออกเป็นคนแรกแน่นอนครับ(ถูกคัดออกเพราะความที่มีต้นทุนต่ำเกินไป) หากทีมงานเห็นว่าความเห็นของผมไม่เหมาะสม ก็ลบออกได้เลยนะครับ
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 52

ดีเหมือนกันพอมีแบบนี้ ทำให้ผมนึกถึงจุดประสงค์ของการเข้ามาใช้เวปนี้มากขึ้น

ผมเห็นด้วยกับหลายๆความเห็นเลย มีคุณค่ามากและคิดว่าทีมงานน่าจะนำความคิดเห็นทั้งหมดนี้ไปไตร่ตรองอย่างละเอียดทุกประเด็น อาจจะคิดกันมาหลายรอบแล้วแค่ไม่ได้ชี้แจงทั้งหมด

ยังไงรอข้อสรุปจากทีมงานอีกทีครับ

ส่วนผมอยากให้มีสมัคร online ด้วยจริงๆ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Hughes

โพสต์ที่ 53

ถ้าจะเก็บเงินเยอะๆนี่ผมคิดว่าควรจะมีระบบการ track เงินและรายงานการใช้เงิน ใน board ด้วยนะครับจะได้โปร่งใส ให้ตามได้ว่าเงินที่เราจ่ายไปได้เอาไปใช้ทำอะไรมั่งเป็นจำนวนเท่าไหร่ และใครเป็นคนอนุมัติ เพราะถ้าไม่มีการติดตามที่ดีผมว่าอาจจะมีปัญหาตามมาได้ ควรมีการตรวจสอบด้วย
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
imerlot
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 54

หมายเหตุ : สมาชิกเดิมต้องโอนเงินและจัดส่งเอกสารให้สมาคมฯ ภายใน 90 วัน ( 3 เดือน) นับจากวันที่ 1 กรกฎาคม 2555 เพื่อรักษาสิทธิใช้ชื่อผู้ใช้ (Username ) เดิมได้ หากเกินระยะเวลาที่กำหนด สมาคมฯขอสงวนสิทธิ์ในการยกเลิกบัญชีผู้ใช้งานดังกล่าว
just so sad..
why I feeling so sad..
imerlot

โพสต์ที่ 55

Feudalz เขียน:ผมเห็นหลายความเห็นบอกว่า "ที่นี่เป็นที่แบ่งปันความรู้" แต่ผมอยากทราบว่า ถ้าค่าบริการรายปีปีละ 500 บาท แพงเกินไปหรือไม่มีคนเต็มใจจ่าย
ความรู้จะมาจากไหนครับ เพราะความรู้ในเว็บแห่งนี้ได้มาจากสมาชิกที่นำมาแบ่งปันกัน
สมมติมีคนไม่เต็มใจจ่าย 50% ความรู้ก็หายไปในจำนวนที่ใกล้เคียงกันด้วย
เพราะเหตุนี้ สังคมไทยวีไอจะเปลี่ยนแปลงไปไม่เหมือนเดิม
เนื่องจากสมาชิกจำนวนหนึ่ง หรืออาจจะจำนวนมากไม่เต็มใจจ่ายเงินค่าสมาชิก
วัตถุประสงค์ของสมาคมที่ตั้งมาสวยหรูจะไม่มีความหมายเลยครับ

imerlot

โพสต์ที่ 56

จัดหนัก..
ขอสงวนสิทธิ์ในการยกเลิกบัญชีผู้ใช้งานดังกล่าว
เมื่อยกเลิก บัญชี แล้ว กรุณา ลบ Postเก่า ขอบัญชี นั้น ด้วย.
Likhit

โพสต์ที่ 57

เมื่อมั่งมีมากมายมิตรหมายมอง

เมื่อมัวหมองมิตรมองเหมือนหมูหมา

เมื่อไม่มีมิตรเมินไม่มองมา

เมื่อมอดม้วยแม้นหมูหมาไม่มามอง

บทกลอนนี้ครับ ถ้าคุณจะเข้ามาอ่านข้อมูลในเวปต่อไปนี้ต้องมั่งมีก่อนครับ

พอมั่งมีแล้วคุณก็ไปจับกลุ่มเข้าก๊วนกับเขาครับ
imerlot

โพสต์ที่ 58

WITH MONEY
YOU CAN BUY A HOUSE BUT NOT A HOME !

WITH MONEY
YOU CAN BUY A CLOCK BUT NOT TIME

WITH MONEY
YOU CAN BUY A BED BUT NOT SLEEP

WITH MONEY
YOU CAN BUY A BOOK, BUT NOT KNOWLEDGE

WITH MONEY
YOU CAN SEE A DOCTOR, BUT NOT GOOD HEALTH

SO SAD
WITHOUT MONEY
I CAN'T be member of THAIVI That I love..
proxies

โพสต์ที่ 59

พอมีเรื่องเงินเข้ามา ความยุ่งยากก็บังเกิด...เพิ่งจะคุยกับเพื่อนไปเมื่ออาทิตย์ก่อนเองว่า ความรู้บางเรื่องไปเจอมาจากเวบอื่น ต้องสมัครสมาชิก 5-6 ร้อย ทำไมมันแพงจังไม่คุ้มกับราคาที่จ่าย...ไม่เหมือน TVI ความรู้ดีๆมากมาย แถมแบ่งปันกันฟรีๆ

ความคิดผม ใครใคร่จ่ายเท่าไหร่ก็จ่ายไป เป็นแนวทางการบริจาค ค่า server อาจจะเปลี่ยนสี username ให้คนบริจาคได้ภูมิใจนิดๆว่ามีส่วนร่วม แต่ไม่ถือว่ามีอภิสิทธิ์มากกว่า user ทั่วไป

หากเรายังเชื่อว่าสังคม TVI ยังเป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน ผมเชื่อว่าค่าใช่จ่ายในการบริหารเวบนี้ต้องมีคนร่วมด้วยช่วยกันทุกปีแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องอบรมต่างๆ จะเก็บค่าอบรมอะไรกันนั่นก็เป็นอีกเรื่องผมว่าอันนั้นสมควร อาจจะให้ user ที่บริจาคได้รับส่วนลดอะไรก็แล้วแต่ครับ

แนวคิดนี้ไม่ได้เป็นแนวคิดลอยๆนะครับ แต่เป็นแนวคิดในเวบสังคมดีๆเวบนึงที่ผมก็ใช้อยู่ และผมก็เต็มใจบริจาคช่วยเรื่อง server มาตลอด...
"New IBM"
Saiko

โพสต์ที่ 60

ผมยังไม่วิจาร์ณอะไรแล้วกันนะครับ รอทางเว็บแถลงจุดประสงค์การเก็บเงินก่อนก็แล้วกัน เชื่อว่ากรรมการเว็บคงมีการถกกันเรื่องนี้แล้ว จึงสรุปออกมาแบบนั้น อยากดูเหตุผลก่อนครับ
"ตัวพี่ชอบกินผัดเผ็ด พี่ชอบกินเห็ดผัดตับ"