หุ้นที่ กลต. ประกาศว่าถูกสร้างราคาช่วงครึ่งปีแรก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

หุ้นที่ กลต. ประกาศว่าถูกสร้างราคาช่วงครึ่งปีแรก

โพสต์ที่ 1

จากการรวบรวมข้อมูลสำนักงาน ก.ล.ต. ตั้งแต่เดือน ม.ค.-มิ.ย. 2555 พบว่า สำนักงานได้ประกาศหุ้นที่ถูกสร้างราคามีจำนวน 18 ตัว ประกอบด้วย FOCUS IFEC METRO TUCC SECC GEN SST AQUA SSE-W1 TIES STAR IRCP-W1 SIMAT STAR-W AMAC MME MME-W1 L&E
มีบางบริษัทที่เพื่อนๆสนใจอยู่เหมือนกัน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: หุ้นที่ กลต. ประกาศว่าถูกสร้างราคาช่วงครึ่งปีแรก

โพสต์ที่ 2

อืม..มี simat ด้วยหรือครับ :cry:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
pak
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

Re: หุ้นที่ กลต. ประกาศว่าถูกสร้างราคาช่วงครึ่งปีแรก

โพสต์ที่ 3

แหม...
น่าจะมีรายชื่อหุ้นที่ กลต. คาดว่าถูกสร้างราคาในช่วงครึ่งปีหลังด้วยนะ 555+
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sumotin
ผู้ติดตาม: 51

โพสต์ที่ 4

พี่ Chatchai ครับ รายชื่อหุ้นบางตัวนี้มีอันที่เกี่ยวกับ ฉาย บุญนาค ที่โดนกล่าวหาย้อนหลังในช่วง ปี 51-53 ใช่ไหมครับ หรือเป็นกรณีใหม่ที่เกิดครับ?
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
siamkrub
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ข้อมูลไม่รู้เอามาตรฐานตรงไหนนะครับ กลต ผมไม่เคยเชื่อมั่นหน่วยงานนี้เลยจริงๆ ไม่อยากโจมตี แต่มาตรฐานไม่เป็นที่น่าเชื่อถือ เห็นมาแล้วในหลายๆกรณี หลายครั้งทำนักลงทุนเสียหายมากกว่าได้ประโยชน์
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 6

ศัพท์เป็นทางการของหุ้นปั่นคือหุ้นที่ถูกสร้างราคานี่เอง
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

เกล้า เขียน:อืม..มี simat ด้วยหรือครับ :cry:
อ่านข่าวฉบับเต็มดูนะครับ ของ simat ที่ถูกเพ่งเล็งเป็นตัวลูกครับและเคยถูกขังด้วย cash balance ไปแล้วครับ :mrgreen:
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

งงหลายตัวมาก
เช่น
secc สร้างราคายังไงเทรดไม่ได้
tucc ราคาไม่เห็นจะไปไหน
etc etc

ทีไอ้ตัวอื่นที่น่าสงสัยหละไม่ติด poll :juju:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
viviosmanager

โพสต์ที่ 9

FOCUS ,FOCUS-W1
สุโค่ยมาก
blackninja

โพสต์ที่ 10

น่าจะเป็นหุ้นที่ไปเข้าเกณฑ์การตราจสอบของกลต.มากกว่าครับ ส่วนจะมีการจงใจสร้างราคาจริงหรือไม่น่าจะต้องรอการตราจสอบซึ่งคงต้องใช้เวลาพอสมควรครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

ผมสงสัยว่า..."ทำไม กลต. ประกาศขาเดียว" หล่ะครับ
ทั้งนี้ผมมองว่า...

"การสร้างราคา" มี 2 แบบ คือ...
1. การสร้างราคาให้หุ้นขึ้น (ปั่นหุ้น)
2. การสร้างราคาให้หุ้นลง (ทุบหุ้น)

ซึ่งการสร้างราคาแบบที่ 2 นี้...
บางครั้ง "การอาศัยข้อมูล Inside" หรือ "การตกแต่งบัญชี(ให้ดูแย่กว่าความเป็นจริง)" แล้วสร้างราคาในขาลง
มันก็สร้างความเจ็บปวดให้แก่นักลงทุนรายย่อย และทำให้รายย่อยพากันติดดอยมาแล้ว...นักต่อนักครับผม
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
pat4310

โพสต์ที่ 12

pak เขียน:ผมสงสัยว่า..."ทำไม กลต. ประกาศขาเดียว" หล่ะครับ

"การสร้างราคา" มี 2 แบบ คือ...
1. การสร้างราคาให้หุ้นขึ้น (ปั่นหุ้น)
2. การสร้างราคาให้หุ้นลง (ทุบหุ้น)

ซึ่งการสร้างราคาแบบที่ 2 นี้...
บางครั้ง "การอาศัยข้อมูล Inside" หรือ "การตกแต่งบัญชี(ให้ดูแย่กว่าความเป็นจริง)" แล้วสร้างราคาในขาลง
มันก็สร้างความเจ็บปวดให้แก่นักลงทุนรายย่อย และทำให้รายย่อยพากันติดดอยมาแล้ว...นักต่อนักครับผม
น่าจะเพิ่มข้อ 3. การสร้างราคาให้หุ้นไม่ขึ้นไม่ลง (กดหุ้น, sideways, สะสมพลัง ฯลฯ)
ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
blackninja

โพสต์ที่ 13

ผมก็เคยสงสัยนะ แต่ละมาตราการออกมาสกัดตอนหุ้นขึ้นทุกที แต่ตอนหุ้นตกเฉยๆไม่มีอะไรเลย หรือกลต.ชอบให้หุ้นตก ????
pak เขียน:ผมสงสัยว่า..."ทำไม กลต. ประกาศขาเดียว" หล่ะครับ

marble

โพสต์ที่ 14

ยืมหุ้นมาทุบ ๆ ๆ และทุบ ๆ ไม่มีเหตผลอะไรเลย กลับบอกไม่เป็นไร

เป็นการสร้างสีสรรให้กับตลาด บางตัว 6 วัน 4 ลิ่ง เฉย ๆ

บางตัวลิ่งวันเดียว บ่ายนั้นเตือนซะแล้ว
คำว่า listen นั้นใช้ตัวอักษรชุดเดียวกับคำว่า silent
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 15

หุ้น IPO คงเกือบทุกตัว น่าจะมีUnderwriter สร้างราคาวันแรกๆที่เข้าเทรดนะ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ผมเห็นใจกลต มากว่า กว่าจะประกาศได้หลักฐานต้องแน่น
พอประกาศแล้วก็ส่งให้ DSI ซึ่งส่วนใหญ่นี่แหละมีพลังภายใน DSI ไม่ค่อยฟ้องกัน
พอฟ้องได้ เช่นกรณีเสี่ย ฉ. กลต ก็โดนฟ้องกลับอ่วมเลยเหมือนกัน

ประกาศเร็วโดนว่า ประกาศช้าก็โดน ทำงานเกี่ยวกับการได้เสียเงินจำนวนมหาศาลนี่ก็เครียดนะ

มาลุ้นกันดีกว่าว่า กลต ท่านจะหมดไฟ หรือฟิตจัดในช่วงครึ่งปีหลัง ผมด่าว่าปีหลังน่าจะมีราวๆ 15 ตัวเพราะต้นปีสอยไปแล้ว 18
มะม่วงบนต้นมันน้อยลงไปนะ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 17

ไปเห็นพอดีเลยครับ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 92791.html

Warrant หุ้นเหล็กตัวเล็กๆมาเยอะไปปะ
Amc-w1
Tym-w1
Smt-w1

จากคุณ : superjom
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 21:32:53
bookmark เก็บเข้าคลังกระทู้ ส่งต่อกระทู้ พิมพ์ หน้าหลัก กระทู้ก่อนหน้า กระทู้ถัดไป

ความคิดเห็นที่ 1
เอาออกมาหลอกล่อเม่า ติดทั้งแม่ทั้งลูก

AMC-W1 นี่ ราคาแปลงคือ 3 บาท แบบ 1:1 เหมือน FOCUS-W1 เป๊ะ ๆ เพียงแต่จำนวนน้อยกว่า FOCUS-W1

ราคา FOCUS-W1 โดดไป 0.90-1.20 บาท แต่ราคา AMC-W1 อยู่ที่ 0.30-0.45 บาท ทำไมต่างกันจัง อายุที่เหลือก็พอ ๆ กัน Focus-w1 หมดอายุเดือน 6/57 ส่วน AMC-W1 หมดอายุ 3/57 ราคาแม่ก็เท่า ๆ กันอีกคือ 1.80-1.88 บาท

แนวโน้มไม่รู้แม่ตัวใหนจะวิ่งก่อน แต่ให้คาดการณ์แม่ FOCUS น่าจะวิ่งกว่าเพราะไม่งั้นราคาลูกที่ 1 บาทคงขายไม่ได้

ระมัดระวังนะครับ ด้วยความเป็นห่วง

จากคุณ : พ่อน้องใบตอง
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 21:58:29

ความคิดเห็นที่ 2
เสริมนิด ถ้าราคาสวิงลงทำจุดต่ำสุดใหม่เรือ่ย ๆ ระวังหมดรอบด้วยนะครับ และคาดว่ารอบนี้น่าจะรอบสุดท้าย

เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 22:02:19

ความคิดเห็นที่ 3
...

จากคุณ : sillicon (sillicon46)
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 22:05:23

ความคิดเห็นที่ 4
sam-w1 ใบ้ไห้ 1 ตัว

จากคุณ : sillicon46
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 22:05:49

ความคิดเห็นที่ 5
sam-w1 ลากมา100กว่า% แล้วจะลากต่ออีกเหรอครับ

จากคุณ : Sawakato
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 23:13:47

ความคิดเห็นที่ 6
เหลืออีก 5-6 เดือนก็หมดอายุแล้วนี่ครับ เป็นผมโยนแล้ว

เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 23:48:30
โพสต์โพสต์