ขอถามคุณโจ ลูกอิสานค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kritawan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามคุณโจ ลูกอิสานค่ะ

โพสต์ที่ 1

เรามีวิธีคิดอยางไรคะว่าหุ้นตัวนี้มีมูลค่าเท่าไหร่ ขอยกตัวอย่างเช่น pjw เจ้าของบอกหุ้นต่ำกว่าราคาพื้นฐาน มากมันควรจะเป็น 5 บาทกว่า เราจะรู้ได้อย่างไร ขอความรู้หน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pporkha

Re: ขอถามคุณโจ ลูกอิสานค่ะ

โพสต์ที่ 2

รอฟังพี่โจและท่านอื่น ๆ ด้วยครับ
If tomorrow never come.
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 3

วิธีคิดหามูลค่าหุ้นมีหลายวิธีนะครับซึ่งหาอ่านได้ตามหนังสือหุ้นทั่วไป แต่การที่เจ้าขอมาพูดว่าหุ้นควรจะมีมูลค่าเท่านั้นเท่านี้ ตรงนี้ไม่ควรเอามา้ป็นสาระสำคัญนะครับเพราะต้องเข้าใจว่าเจ้าของย่อมพูดแต่สิ่งที่ดีๆให้บริษัทตัวเองอยู่แล้ว ไม่มีเจ้าขแงคนไหนหรอกครับที่ออกมาพูดว่าหุ้นเกินมูลค่าแล้ว นลท.ควรขายเถอะ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 4

ผมไม่กล้าตอบครับ ไม่ใช่พี่โจ กลัวผิด :D
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

pporkha เขียน:รอฟังพี่โจและท่านอื่น ๆ ด้วยครับ
ผมยังไม่เก่งและไม่ใช่พี่โจ แต่ถ้าเพื่อนๆไม่รังเกียจผมขออนุญาตตอบน๊ะครับ
เมื่อ3-4ปีที่ผ่านมา
มีพี่2ท่านที่สอนผมเรื่องการประเมินมูลค่าหุ้น ทำให้ผมพอมองเห็นทางสว่างในการลงทุนขึ้นมา
(ผมขออนุญาตพี่ทั้ง2ท่าน นำเนื้อหาที่พี่ๆสอนผมมาลงในกระทู้นี้ เพื่อประโยชน์แก่นักลงทุนรุ่นหลังน๊ะครับ)
ท่านแรกคือพี่หมอสามัญชน
พี่หมอสอนผมว่า...

วิธีประเมินหุ้นมี 2 ขั้นตอน

1. ให้พีอีที่เหมาะสม ถ้าเกินสิบก็ถือว่าค่อนข้างแพง ต้องหุ้นที่เก่งจริงๆถึงจะได้ขนาดนี้หรือเกินนี้

2. หากำไรในอนาคตของบริษัท ตัวนี้สำคัญมาก ถ้าเรากะผิดเราก็มีสิทธิขาดทุน
ที่เราเห็นพีอีสูงๆตอนนี้ อาจจะเป็นเพราะในอดีตทำกำไรได้น้อย พีอีเลยสูง

ข้อนี้อาจจะเป็นสาเหตุทำให้เราย่ามใจและกล้าซื้อหุ้นในราคาที่พีอีสูงๆ โดยที่ตัวนั้นๆไม่มีวี่แววว่าจะได้กำไรสูงๆในอนาคตตามที่หวังก็ได้

กำไรในอดีตเป็นภาพลวงตา อาจจะเกิดอีกหรือไม่เกิดก็ได้ กำไรในอนาคตสำคัญกว่า

หรืออาจจะทำข้อ 2 แล้วค่อยทำข้อ 1 ก็ได้
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

อีกท่านคือพี่โจ
พี่โจแนะนำผมเรื่องการให้พีอีที่เหมาะสมหลังจากที่ผมทดลองฝึกด้วยตนเองดังนี้

"ช่วงนี้ผมยังฝึกให้ PE หุ้นอยู่เหมือนเดิมครับ
ผมให้
PICO 6-7 เท่า
JMART 7-8 เท่า
GC 7-8 เท่า
SNC 8-9 เท่า
HEMRAJ 9-10 เท่า
SAT 9-10เท่า

พี่โจว่าพอไหวไม๊ครับ"

gc อาจจะเพิ่มได้เป็น 9-10 เท่าเพราะมีกำไรเท่าไหร่เค้าปันผลเยอะ ประมาณ 70-90% ของกำไรครับ ตอนนี้หนี้สิน/ทุนก็ลดลงมาก
ส่วนตัวอื่นๆน่าจะโอเคครับ หลักในการหุ้นพีอีขึ้นกับปัจจัยหลายๆอย่าง..
1.ถ้ามี story พีอีก็สูงได้
2.งบดี พีอีก็สูง
3.ปันผลดี พีอีก็สูง
4.มีการเติบโตสูง พีอีสูง
5.มี barrier พีอีสูง
6.ผู้บริหารให้ข่าวบ่อยๆ พีอีสูง
ถ้าตรงกันข้ามก็พีอีต่ำนะ..

หลังจากได้ PE ที่เหมาะสม และ กำไรต่อหุ้นที่เราคาดการณ์ได้
ผมก็เอามาคูณกัน ได้เป็นราคา(มูลค่า)ที่เหมาะสมของหุ้นตัวนั้นๆ แค่นี้แหละครับ

ลองมาฝึกดูเล่นๆน๊ะครับ
หุ้นที่ยกตัวอย่างคือ PJW สมมุติว่าเราได้ PE ที่เหมาะสมมาแล้วว่า 9 เท่า
เราคาดการณ์(สมมุติ)ว่าปีหน้าหลังต่อเติมโรงงาน กำไรต่อหุ้นจะเพิ่มจาก 0.11 บาท/Q
เป็น 0.12 บาท/Q

เราก็เอา 0.12*4 ได้กำไร/หุ้นทั้งปี 0.48 บาท
จากนั้นเราก็เอา 0.48*PE 9 เราจะได้ราคา(มูลค่า)เหมาะสมปีหน้าที่ 4.32 บาท เป็นต้นครับ
(ผมไม่ได้ตามหุ้นตัวนี้ ทุกอย่างผมสมมุติขึ้นน๊ะครับ)
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
โพสต์โพสต์