ปันผลเอามาคิดเป็นกำไรหรือเงินต้นอ่าคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
begin again
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ปันผลเอามาคิดเป็นกำไรหรือเงินต้นอ่าคะ

โพสต์ที่ 1

อยากให้พี่ๆช่วยแชร์ความคิดเห็นให้หน่อยค่ะ :D :D :D
Someday
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: ปันผลเอามาคิดเป็นกำไรหรือเงินต้นอ่าคะ

โพสต์ที่ 2

เงินต้นก็คือเงินที่เรานำไปซื้อหุ้น

ปันผลเป็นส่วนที่งอกเงยจากการที่เราถือหุ้น ถือเป็นผลตอบแทนจากการลงทุนครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
TBJTBT
Verified User

Re: ปันผลเอามาคิดเป็นกำไรหรือเงินต้นอ่าคะ

โพสต์ที่ 3

ผมมองเป็นกำไรครับ เป็นผลตอบแทนจากการลงทุนอย่างหนึ่ง

แต่ตอนเอาไป re-invest จะคิดเหมือนเงินต้น
คือ มีกระบวนการคิด การลงทุนเหมือนกับเป็นเงินที่เราหามาใส่ port เองทุกประการ
begin again

โพสต์ที่ 4

ตัวบรรจงเต็มบรรทัด เขียน:ผมมองเป็นกำไรครับ เป็นผลตอบแทนจากการลงทุนอย่างหนึ่ง

แต่ตอนเอาไป re-invest จะคิดเหมือนเงินต้น
คือ มีกระบวนการคิด การลงทุนเหมือนกับเป็นเงินที่เราหามาใส่ port เองทุกประการ
อย่างนี้แสดงว่าเราคิดเป็นสองแบบใช่มั้ยคะ
เป็นกำไรกับเอาไปre-invest
Someday
begin again

โพสต์ที่ 5

chatchai เขียน:เงินต้นก็คือเงินที่เรานำไปซื้อหุ้น

ปันผลเป็นส่วนที่งอกเงยจากการที่เราถือหุ้น ถือเป็นผลตอบแทนจากการลงทุนครับ
อ่อจ้า ขอบคุณค่าาา :D :D :D

แล้วถ้าพี่ไม่ได้เอาเงินปันผลออกมาใช้แต่เอากลับไปซื้อหุ้นอีก พี่จะคิดยังไงหรอคะ
Someday
นพพร
Verified User

โพสต์ที่ 6

เป็นกำไรครับ เอาไปลงทุนต่อได้ครับเป็นทุนครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์