มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pinakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

กำลังทะยอยสะสมหุ้น แต่อยู่ๆระหว่างนั้นราคาหุ้นก็พุ่งขึ้นไปมากเกินสามสิบเปอเซ็นภายในไม่กี่วัน แล้วราคาก็เกินเป้าหมายที่เราต้องการเก็บแล้ว เพื่อนๆทำอย่างไรกันบ้างครับกรณีนี้

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

Re: มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

โพสต์ที่ 2

:wall: ปกติครับ :wall:
ปีนี้ Oishi, Grammy ท้ายสุดผมขายล๊อตแรกๆที่ทะยอยซื้อทิ้งไป เพราะส่วนตัวแล้ว "เล็กๆไม่ ใหญ่ๆทำ" :mrgreen:

ผมเชื่อในมูลค่า (Value ของกิจการ)
ดังนั้นถ้าราคาเกินจากการคำนวณแล้วไม่ซื้อตามครับ
ต้องถือว่า ปัญญามีแต่กรรมบัง :mrgreen:
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

Re: มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

โพสต์ที่ 3

pinakorn เขียน:กำลังทะยอยสะสมหุ้น แต่อยู่ๆระหว่างนั้นราคาหุ้นก็พุ่งขึ้นไปมากเกินสามสิบเปอเซ็นภายในไม่กี่วัน แล้วราคาก็เกินเป้าหมายที่เราต้องการเก็บแล้ว เพื่อนๆทำอย่างไรกันบ้างครับกรณีนี้

ขอบคุณครับ
ผมเจอเหตุการณ์นี้กับaripครับเก็บมาเรื่อยๆตั้งเเต่ต้นเมษายน กะฝากชีวิตเข้ากับตัวนี้ มีราคาเป้าหมายเเละคาดการณ์ปันผลในระดับที่พอใจ เเต่เเล้วเธอก็"สั่น"คล้า"จ้าว"เข้าจนเกินราคาเป้าหมายที่ผมเคยคำนวณไว้...เลยกลับไปอ่านหนังสือหัวข้อเมื่อไหร่จะ"ขายหุ้น"เเบบต่างๆเเล้วมาเเชร์ในห้องArip...
1) ถ้าเป็นการลงทุนเเบบ"ปู่บัฟ"ก็คงถือไว้ไม่ขายเพราะธุรกิจยังดี พื้นฐานไม่เปลี่ยน เจค่นายตลาดอารมณ์ดีมากๆๆๆ

2) การขายหุ้นเเบบ"ดันโด"
3) การขายหุ้นเเบบBen graham
4) เเบบ"Bargain hunter"จากบทความของหมอReiter
ถ้าใช้"หลักการณ์"ข้อ2-4 ขายหมดเมื่อถึงราคาเป้าหมาย...ส่วนการFollow buyคงไม่ทำเเน่นอน
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
โพสต์โพสต์