สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: ผลประโยชน์ร่วม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
maoinvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: ผลประโยชน์ร่วม

โพสต์ที่ 1

ในโลกของตลาดทุน ซึ่งมีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง สำหรับนักลงทุนที่เพิ่งเริ่มลงทุน อาจจะยังอยู่ในมุมมองโลกสวย เช่น
"ฝากมาร์เล่น เดี๋ยวมาร์ก็ทำกำไรให้"
"เล่นหุ้นตามเพื่อน เพื่อนรักและหวังดีต่อเรา"
"เล่นหุ้นตามเซียน เพราะเซียนเก่งอยู่แล้ว"
ฯลฯ
ซึ่งการลงทุนโดยการหวังพึ่งคนอื่นเช่นนี้ ในระยะยาวแล้วยากที่จะประสบความสำเร็จได้

เนื่องจากความโหดร้ายที่แท้จริงของตลาดทุน คือแรงผลักดันจากพื้นฐานจิตใจของมนุษย์ซึ่งก็คือ "ความโลภและความกลัว" นั่นเอง ผู้มีบทบาทในตลาดทุนแต่ละคน อาจมีความเกี่ยวข้องต่อหุ้นตัวใดตัวหนึ่งทั้งทางตรงและทางอ้อม การแนะนำซื้อหรือแนะนำขายอาจมีผลประโยชน์แอบแฝง การเข้าซื้อหรือขายหุ้นโดยอ้างอิงคำแนะนำของผู้อื่นโดยไม่ผ่านการวิเคราะห์ไตร่ตรองอย่างรอบคอบ อาจทำให้เจ๊งโดยไม่ทันได้เตรียมตัวเตรียมใจ

แล้วนักลงทุนอย่างเราจะเชื่อใครได้...??
คำตอบในอุดมคติก็คือ เชื่อตัวเอง

แต่ถ้าเป็นแมลงเม่าควรจะเชื่อตัวเองหรือไม่....ยังคงเป็นปริศนาธรรมที่ต้องค้นหาคำตอบต่อไป ><''
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
wyn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: ผลประโยชน์ร่วม

โพสต์ที่ 2

สุดยอดครับ ขอบคุณครับ
ถ้าหลายๆคนคิดได้เอง ตัดสินใจซื้อเอง ก็ไม่ต้องไปโทษคนอื่น คิดเองดีสุดแล้วครับ ฟังคำแนะนำแล้วมาวิเคราะห์อีกที เหมือนอาจารย์เสรีบอกทุกครั้งก่อนจบรายการmoney talk ว่าการลงทุนมีความเสื่ยง เงินของท่าน ท่านลงทุนเอง รับผิดชอบเอง
thanadee

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: ผลประโยชน์ร่วม

โพสต์ที่ 3

ความรู้ของเม่าตอนนี้ดูเหมือนจะเป็นกูรูในการลงทุนแล้ว ชนิดที่รู้ทันคนรอบตัวหมดเลย
นับถือจริงๆที่ถ่ายทอดให้เห็นเป็นภาพประกอบการเล่าเรื่องที่ยอดเยีียมไปเลย
:D
aitim

โพสต์ที่ 4

wyn เขียน:สุดยอดครับ ขอบคุณครับ
ถ้าหลายๆคนคิดได้เอง ตัดสินใจซื้อเอง ก็ไม่ต้องไปโทษคนอื่น คิดเองดีสุดแล้วครับ ฟังคำแนะนำแล้วมาวิเคราะห์อีกที เหมือนอาจารย์ไพบูลย์บอกทุกครั้งก่อนจบรายการmoney talk ว่าการลงทุนมีความเสื่ยง เงินของท่าน ท่านลงทุนเอง รับผิดชอบเอง
:8)
ความรัก สามารถทำให้คนที่เลวอย่างหาดีไม่ได้กลายมาเป็นคนดีที่สุดประเสริฐได้ และทำให้คนดีที่ไม่มีที่ติกลายเป็นคนเลวที่ไม่มีใครเทียม
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ถูกใจมากๆ เลยครับ

เคยดูหนังเรื่องหนึ่งของเกาหลี
เขาก็ทำกันเป็นขบวนการเลยครับ
พระเอกเป็นมือเทคนิคช่วยสร้างกราฟ
ให้ดูงาม ผบห. และ บล. เป็นตัวการใหญ่
เสียดายจำชื่อหนังไม่ได้. เกาหลีเขาเรียก
แมงเม่า เป็น พวกมด นะครับ แต่ความหมายเดียวกัน

เรื่องจริงก็ไม่น่าแตกต่างมากนักกับในหนัง
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 6

โดยส่วนตัว อันนี้ผมไม่ค่อยชอบภาพประกอบ ถึงแม้จะชอบข้อสรุปว่า อย่าหวังพึ่งใครก็เหอะ

ผมคิดว่า การมองแง่ลบเป็นสิ่งที่ดี. แต่หากเรามองทุกอย่างลบไปหมด เราดีอยู่คนเดียว
น่าจะเป็นอันตรายมากๆครับ

ผมขอคิดตามนี้นะครับ

ผบห ถือเยอะมาก. จริงอยู่ครับ หุ้นที่ ผบห ถือเยอะมากๆ นั้นมีความเสี่ยงที่ผบห จะหลอกล่อคุณ
ด้วยโครงการดีๆ แล้ว ให้นักลงทุนเข้าไปซื้อ เพื่อ ออกของ

แต่ลองคิดอีกแง่นึงนะครับ.

ถ้าเขาเห็นว่าหุ้นเขาไม่ดี เขาจะกล้าถือเยอะเหรอครับ
ผมว่าปัจจุบัน ตลาด ไม่โง่นะ. หุ้นที่ขึ้นมาปัจจุบัน อย่างน้อยต้องมีพื้นฐานรองรับระดับหนึ่งเสมอ

ผมว่า การคิดว่า ผบห ถือเยอะแล้ว อันตราย
ควรดูรายละเอียดอย่างอื่นเพิ่มเติม แบบที่ buffet บอกว่า
ธุรกิจที่สุดยอดแค่เอาคนที่ดีมาบริหารก็พอ
ดังนั้นหากกิจการที่แข็งแกร่ง ผบห ปันผลดีต่อเนื่อง
ผบห ก็มีแรงจูงใจในการบริหาร

ลองคิดกลับกันนะครับ. หาก ผบห ถือหุ้นน้อยมากกกกกกก
แต่ออกข่าว มากมาย. ตั้งเป้านู่นนี่
ผมถามว่า เขาทำเพื่ออะไรครับ

คนเราเล่นหุ้นยังอยากให้หุ้นขึ้น
ผบห อยากให้บริษัทเติบโต ก็คงต้องมีแรงจูงใจมากกว่า
รับเงินเดือนอย่างเดียวครับ

ยกเว้น ธุรกิจ พวกที่ไม่แข็งแกร่ง
รวมไปถึงพวก คอมโมต่างๆ
ผบห รู้อยู่แล้วครับ ว่า เมื่อไหร่ที่มันดีเกินจรืง ก็พร้อมจะทำกำไรเช่นกัน
ลองดูได้ครับ.

ส่วนเรื่องนักวิเคราะห์. ผมรู้จัก นวค หลายคนครับ
รูปภาพว่าหุ่นเชิดนั้น. ผมว่า น่าจะ เป็นการ discredit มากไปนิด
ผมว่าในวงการนี้ มี คนที่เขียนเพื่อ serve ใคร สักคน. ผมว่ามีอยู่จริงครับ

แต่คิดต่อนะครับ. การทำแบบนี้ อยู่ได้ไม่นานหรอกครับ
ผมเคยได้ยินว่าคนที่ทำแบบนี้ สักพัก ถูกร้องเรียน
และถูกบีบให้ออกจากงานด้วยซ้ำ

ผมว่า นวค ที่ดีๆ มีอีกมากครับ
การเหมารวมไปว่า เขาทำเพราะ มีคนอยู่เบื้องหลัง
โดยที่ไม่สนใจ ในเนื้อหาของบทวิเคราะห์อันตรายมากๆๆ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

+100 ให้ครับ โดนใจ

ชอบรูปเต่า ครับ ดูแล้วใช่เลย

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

syj เขียน:ถูกใจมากๆ เลยครับ
เคยดูหนังเรื่องหนึ่งของเกาหลี
เขาก็ทำกันเป็นขบวนการเลยครับ
พระเอกเป็นมือเทคนิคช่วยสร้างกราฟ
ให้ดูงาม ผบห. และ บล. เป็นตัวการใหญ่
เสียดายจำชื่อหนังไม่ได้. เกาหลีเขาเรียก
แมงเม่า เป็น พวกมด นะครับ แต่ความหมายเดียวกัน
เรื่องจริงก็ไม่น่าแตกต่างมากนักกับในหนัง
The Scam ครับ
รูปภาพ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
crazyrisk

โพสต์ที่ 9

ต่อนะครับ

ผมเคยอ่าน บทวิเคราะห์ของ scib ที่มีหัวหน้าทีมเป็นคุณ สุกิจ
ผมอ่านแล้วทึ่งมาก บทวิเคราะห์ CPF เขียนไป 20 -30 หน้า
พร้อมเนื้อหาแบบ ละเอียดสุดๆ

แต่ช่วงหลังๆ เราจะหาบทวิเคราะห์แบบนี้ ยากมากแล้ว
ถึงแม้ โบรกฝรั่งเอง ก็เขียนได้ไม่ละเอียดขนาดนี้ครับ

จนผมไปคุยกับ คนที่เคยอยู่ในทีม ตอนนี้ย้ายมา โบรกเกอร์แห่งใหม่
ผมถามเขาว่า น่าเสียดายนะครับ ผมหา บทวิเคราะห์ดีๆแบบนั้นไม่ได้อีกแล้ว
เขาบอกว่า ต้องทำใจครับ ปัจจุบัน เขียนเยอะไป ก็ไม่มีคนอ่าน
แถมวันนึง ยังถูกบีบให้ เขียน วันละ หลายบริษัทอีกต่างหาก
ใครไม่ทำก็อยู่ไม่ได้....

นี่ครับ ความจริง วงจรอุบาทว์นี่แหละครับ ที่ทำร้ายพวกเรากันเอง

นักลงทุนอยากได้บทวิเคราะห์ สั้นๆ บอกเป้ามาสิ

นักวิเคราะห์เขียนยาวๆ คนไม่อ่าน สังเกตนะครับ เราชอบคนฟันธงมากกว่า อธิบายเนื้อหา
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
wyn

โพสต์ที่ 10

อุ๊ยขอโทษนะครับ เขียนชื่ออาจารย์ผิดไป ขอบคุณคุณaitim ที่แก้ให้นะครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 11

ส่วนเรื่อง vi คือ แก๊งเซียนเต่า หลอกคนไปดอย

ผมคงไม่แก้ต่างนะครับ
เพราะ อันนี้มันนานาจิตตัง

อาจจะมี บางคนทำเช่นนั้นจริงๆ

ขณะที่ หลายคนที่ผมรู้จัก ก็ลงทุนจริงๆ ไปเยี่ยมชมธุรกิจ ไปประชุมผู้ถือหุ้น ร่วมเสนอความคิดเห็น
เพื่อให้บริษัทที่ลงทุน มีการบริหารไปในทางที่ดีขึ้น

สรุป ผมเห็นด้วยกับประเด็นที่คุณแมงเม่าต้องการจะสื่อ คือ ลงทุนอย่าเชื่อใครง่ายๆ

แต่ อยากเพิ่มเติมว่า การมองทุกอย่างในแง่ลบ จะนำพาอันตรายมาสู่ตัวเอง พอๆกับมองทุกอย่างในแง่บวกครับ

สนใจในเนื้อหาสาระที่ได้จาก แหล่งข้อมูล ดีกว่ามากๆครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

เครดิต คุณ yacht7

ตลาดหุ้นบ้านเราก้แบบนี้
แนบไฟล์

ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
aitim

โพสต์ที่ 13

wyn เขียน:อุ๊ยขอโทษนะครับ เขียนชื่ออาจารย์ผิดไป ขอบคุณคุณaitim ที่แก้ให้นะครับ
ยินดีเสมอครับ ถ้าผมเขียนอะไรผิดพลาดไป รบกวนอย่าลืมแก้ให้ผมด้วยนะครับ :wink:

สิ่งๆหนึ่งที่เราคอยแก้ไขจุดผิดให้กัน เหมือนกับบางอย่างที่เราได้รับรู้มามันผิดพลาดหรือไม่ถูกต้องซะทีเดียว แล้วมีเพื่อนๆคนอื่นคอยแนะนำหรือให้คำปรึกษา แล้วเราคอยรับฟังเหตุผลของคนอื่น แบบนี้ผมว่าทำให้สังคมเราน่าอยู่กว่านี้ขึ้นอีกเยอะครับ
ความรัก สามารถทำให้คนที่เลวอย่างหาดีไม่ได้กลายมาเป็นคนดีที่สุดประเสริฐได้ และทำให้คนดีที่ไม่มีที่ติกลายเป็นคนเลวที่ไม่มีใครเทียม
halogen

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากครับ ลงทุน อย่าเชื่อใครง่าย ๆ
maoinvestor

โพสต์ที่ 15

ขอชี้แจงว่าการ์ตูนตอนนี้ไม่ได้ตั้งใจจะ discredit ใครนะคะ แต่แค่อยากสื่อให้นักลงทุนมือใหม่รู้ว่าเรื่องแบบนี้มันก็มีอยู่ในหุ้นบางตัวค่ะ ไม่ได้เหมารวมว่าทุกตัวต้องเป็นแบบนี้นะคะ เชื่อว่านักลงทุนที่ลงทุนมาสักพักคงจะเคยเจออะไรทำนองนี้มาแล้ว จากการ์ตูนจะเห็นว่า ไม่มีรูปไหนที่เม่าวิเคราะห์ด้วยตัวเองเลย แค่ฟังข้อมูลจากคนอื่นหลายๆคน ที่พูดไปในแนวทางเดียวกัน แล้วก็เชื่อ สุดท้ายก็ติดดอย ^^'

จุดมุ่งหมายของซีรีย์ maoinvestor นี้คือเขียนให้นักลงทุนหน้าใหม่ระวังตัวเองให้มากขึ้นค่ะ :-)
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
crazyrisk

โพสต์ที่ 16

maoinvestor เขียน:ขอชี้แจงว่าการ์ตูนตอนนี้ไม่ได้ตั้งใจจะ discredit ใครนะคะ แต่แค่อยากสื่อให้นักลงทุนมือใหม่รู้ว่าเรื่องแบบนี้มันก็มีอยู่ในหุ้นบางตัวค่ะ ไม่ได้เหมารวมว่าทุกตัวต้องเป็นแบบนี้นะคะ เชื่อว่านักลงทุนที่ลงทุนมาสักพักคงจะเคยเจออะไรทำนองนี้มาแล้ว จากการ์ตูนจะเห็นว่า ไม่มีรูปไหนที่เม่าวิเคราะห์ด้วยตัวเองเลย แค่ฟังข้อมูลจากคนอื่นหลายๆคน ที่พูดไปในแนวทางเดียวกัน แล้วก็เชื่อ สุดท้ายก็ติดดอย ^^'

จุดมุ่งหมายของซีรีย์ maoinvestor นี้คือเขียนให้นักลงทุนหน้าใหม่ระวังตัวเองให้มากขึ้นค่ะ :-)

จริงๆ ผมชื่นชม แนวความคิดของคุณเม่านะครับ
เพียงแต่ อยากชี้แจงให้ นักลงทุน ได้เห็นภาพที่กว้างขึ้นครับ

ยอมรับว่าการเขียนการ์ตูน มันคงสื่อได้ไม่ทั้งหมด
เป็นผมเอง ก็คงไม่มีความสามารถ ระดับคุณเม่าเช่นกัน :P

ทั้งหมด ผมแค่อยากจะเสริมให้คนที่เป็นมือใหม่
มีมุมมองที่กว้างขึ้น เพราะ ตลาดขาลง
มีแพะโผล่มาเสมอ ขึ้นอยู่กับว่า ไปตกลงที่ใคร
เพียงแต่ว่า แพะเหล่านั้น ในอดีต บางคนก็เป้นคนที่สร้างผลงานดีๆ
ให้ความคิดดีๆ กับคนอื่น

แต่พอเขาเหล่านั้นกลับเป็นแพะ ข้อคิดดีๆ ข้อเขียนดีๆ เหล่านั้น ก็ค่อยๆหายไปจากเวปไทยวีไอ

ผมชื่นชมผลงานคุณเม่าเสมอครับ
ยังไงก็จะติดตามผลงานคุณเม่าไปเรื่อยๆครับ
noooon010

โพสต์ที่ 17

ชอบมากๆครับ ขอบคุณครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
pat4310

โพสต์ที่ 18

maoinvestor เขียน:ขอชี้แจงว่าการ์ตูนตอนนี้ไม่ได้ตั้งใจจะ discredit ใครนะคะ แต่แค่อยากสื่อให้นักลงทุนมือใหม่รู้ว่าเรื่องแบบนี้มันก็มีอยู่ในหุ้นบางตัวค่ะ ไม่ได้เหมารวมว่าทุกตัวต้องเป็นแบบนี้นะคะ เชื่อว่านักลงทุนที่ลงทุนมาสักพักคงจะเคยเจออะไรทำนองนี้มาแล้ว จากการ์ตูนจะเห็นว่า ไม่มีรูปไหนที่เม่าวิเคราะห์ด้วยตัวเองเลย แค่ฟังข้อมูลจากคนอื่นหลายๆคน ที่พูดไปในแนวทางเดียวกัน แล้วก็เชื่อ สุดท้ายก็ติดดอย ^^'

จริงครับเพราะตลาดหุ้นไม่ได้สวยงามเหมือนที่คิด มันก็เหมือนโรงละครมีนักแสดงมาแสดงบทบาทที่ได้รับมอบหมาย รู้ทันกลไกแล้วจะอยู่กับมันอย่างมีความสุขครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
MO101

โพสต์ที่ 19

มองเป็นการ์ตูนดีกว่าครับอย่าคิดมาก
เขาแค่บอกว่าอย่าเชื่อใครง่ายๆ เท่านั้นเอง

ถ้าเอาให้ครบ อย่าเชื่ออัศวินนะ 555
murder_doll

โพสต์ที่ 20

ถือเป็นเรื่องเตือนสะกิดใจ ขอบคุณครับ แต่ซื้อขาย ผมไม่เคยตามหรือโทษคนอื่น :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 21

กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo

โพสต์ที่ 22

เขียนเพื่อสร้างสรรค์ ติเพื่อก่อ

ได้มุมมองดีๆทั้งนั้นครับ ขอสนับสนุนคุณเม่า และหมอเคครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
workart

โพสต์ที่ 23

เป็นการเตือนนักลงทุนมือใหม่ที่ดีเลยครับ ยังไงก็ควรจะศึกษาเพิ่มความรู้เพื่อตัวเองจะได้ตัดสินใจเองได้เด็ดขาด
ข้อมูลทางอื่นๆที่ได้รับมากควรเป็นเครื่องประกอบการตัดสินใจของเรา ไม่ใช่ตัดสินใจแทนเรา
ขอบคุณสำหรับการ์ตูนสอนเรื่องราวดีๆนะครับ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
โพสต์โพสต์