บรรยากาศงาน vi on cruise 2 มิย 2012 ยกยอมารีนา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ_st
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: บรรยากาศงาน vi on cruise 2 มิย 2012 ยกยอมารีนา

โพสต์ที่ 91

ake3004 เขียน:
crazyrisk เขียน:
champ_st เขียน:
ake3004 เขียน:
ใครอะครับอยากรู้จักด้วย

เอก อย่าไปตอบนะครับ.... รอให้แชมป์ เอา lecure มาให้ลอกก่อน...

:twisted:
i saw his book duoy kab.Lots of lecture loey kab^^

Champ posts noi na:)
ทีมงานกับอาจารขออย่าโพสครับเป็นประเด็นอ่อนไหว พอดียังไม่ได้พิมเลยมาเที่ยวหลายวัน555
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
yoyoeffect
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: บรรยากาศงาน vi on cruise 2 มิย 2012 ยกยอมารีนา

โพสต์ที่ 92

เป็นครั้งแรกที่มางานครับ..

ไม่ได้เล่นเกมส์แต่เป็นผู้โชคดีที่ได้รางวัล(เข้าใจว่ามีรางวัลเดียว)

ขอบคุณผู้ให้ข้อมูลความรู้ทุกท่าน โดยเฉพาะอาจารย์นิเวศน์ที่เป็นผู้ให้ กับนักลงทุนรุ่นใหม่ๆเสมอมา ขนาดฝนปรอย อ.ยังบอกให้อยู่คุยกันต่อเด๋วก็หยุด และก็หยุดจริงๆด้วย

เอาหนังสือตีแตกปกแรก(ซื้อมาเมื่อ10ปีก่อน)ได้ลายเซ็นถ่ายรูปคู่ก็บรรลุวัตถุประสงค์แล้ว แถมได้ความรู้ ได้เพื่อนใหม่มาด้วย

อาหารดีครับ สมราคาของร้าน แต่ไม่ได้ดื่มด่ำรสชาดมากเนื่องจากเน้นคุยซะมากกว่า

สติ๊กเกอร์ชื่อติดเสื้อของผมมันหลุดง่าย อาจเป็นเพราะชนิดผ้าของเสื้อด้วยเพราะผมติดที่กางเกงยีนส์หรือเห็นของคนอื่นเสื้อยืดก็จะไม่หลุดง่าย

ขอบคุณคุณหมอKและคณะผู้จัดงาน ที่สำเร็จไปได้ด้วยดี และพวกเราบุญดีทุกคนที่ฝนไม่ตกหนัก(ไม่รู้ว่ามีการปักตะไคร้กันรึเปล่า)
แนบไฟล์

Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 93

ฟังไม่ทัน อยากแยกร่างได้ :D 

ผมชอบทุกวง กลมกล่อมจริง ๆ อุ่นเครื่องด้วยอาหารซีฟู๊ดจัดหนักกับก๊วนเซียนขาประจำ
ต่อด้วยพี่ kao กับพี่แจ๊ค พี่ blueblood พี่ WEB คู่ดร.นี่ทีเด็ดจริง อยากฟังต่อ เรือน่าจะออกปากอ่าวไทยก่อนค่อยวนกลับ

ปิดท้ายของหวานกับพี่ sai และเซียนอีกมากมายระหว่างทาง กล่าวไม่หมด

ได้ไอเดียห่อกลับบ้าน มาอัพเดทคราวนี้ได้เห็นอะไรเยอะจริงๆ ผมว่าแนวทางหลากหลายสุดๆ ในยุคนี้ ปรับใช้ให้ถูกด้วยนะครับ อย่าลอกแต่ชื่อหุ้น :mrgreen:

ขอบคุณทีมงานมากครับ ผมว่ายอดเยี่ยมมากๆครับ เมียไม่ด่าด้วยเพราะบอกอยู่บนเรือ ยังลงไม่ได้ 555
ไปกินกับพี่เอกโดนด่าทุกที
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 94

Linzhi เขียน:ฟังไม่ทัน อยากแยกร่างได้ :D 

ผมชอบทุกวง กลมกล่อมจริง ๆ อุ่นเครื่องด้วยอาหารซีฟู๊ดจัดหนักกับก๊วนเซียนขาประจำ
ต่อด้วยพี่ kao กับพี่แจ๊ค พี่ blueblood พี่ WEB คู่ดร.นี่ทีเด็ดจริง อยากฟังต่อ เรือน่าจะออกปากอ่าวไทยก่อนค่อยวนกลับ

ปิดท้ายของหวานกับพี่ sai และเซียนอีกมากมายระหว่างทาง กล่าวไม่หมด

ได้ไอเดียห่อกลับบ้าน มาอัพเดทคราวนี้ได้เห็นอะไรเยอะจริงๆ ผมว่าแนวทางหลากหลายสุดๆ ในยุคนี้ ปรับใช้ให้ถูกด้วยนะครับ อย่าลอกแต่ชื่อหุ้น :mrgreen:

ขอบคุณทีมงานมากครับ ผมว่ายอดเยี่ยมมากๆครับ เมียไม่ด่าด้วยเพราะบอกอยู่บนเรือ ยังลงไม่ได้ 555

อยากโดนด่าบ้าง ครับ. :mrgreen:
ไปกินอะไรกันเหรอออออ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
scionman

โพสต์ที่ 95

WEB เขียน:เมื่อวานตอนลงทะเบียน ผมพยายามแซวเล่นบ้าง
ก็หวังว่าไม่ได้ทำให้ใครเคืองนะครับ
ผมก็แค่อยากสร้างบรรยากาศผ่อนคลาย
แต่บางคนอาจบอกว่าผมแซวเหมือนอยากตายอะไรงี้
แต่ดูรถแล้ว ไม่มีรอยขีดข่วน ยางก็ไม่แบน อิ อิ

คุณWEB

หลังจบงาน ผมดันจำทะเบียนรถไม่ได้ครับ (ฮ่าๆๆ)
champ_st

โพสต์ที่ 96

กลับมารายงานย่อๆ เซ็นเซอร์ชื่อหุ้นให้เหลือแต่หลักการลงทุนทีได้รับมานะครับ ถ้าตกหล่นหรือเข้าใจผิดก็ชี้แนะด้วยนะครับ

มุมมองเกี่ยวกับหมวดธนาคารของอาจารย์

ประเด็นที่น่าสนใจคือการดูหุ้นกลุ่มธนาคารนั้น เราอาจต้องพิจารณาถึงเรื่องการตั้งสำรองของแต่ละธนาคารเข้ามาประกอบเพื่อดูคุณภาพของกำไรด้วย บางธนาคารมีที่มีการตั้งสำรองไว้สูงๆ กำไรต่อหุ้นที่ปรากฏออกมาหรือ E จะไม่สูงมาก บางธนาคารมีการตั้งสำรองที่ต่ำกว่าก็จะให้กำไรต่อหุ้นออกมาค่อนข้างสูงถึงจะเป็นการตั้งสำรองตามที่กฏหมายกำหนดไว้ก็ตาม ทำให้ถ้าเรามอง pe เพียงอย่างเดียวจะพบว่าบางธนาคารบาง บางธนาคารถูกแล้วตัดสินใจจากความถูกและแพงของ PE เลยก็ดูจะไม่ครบถ้วนนัก

นอกจากนี้ธนาคารเล็กๆเมือ่เกิดวิกฤติจะมีปัญหาก่อนทั้งนี้เพราะโครงการเงินฝากของธนาคารเล็กๆขึ้นอยู่กับคนฝากเพียงไม่มากนัก และการคุ้มครองเงินฝากในปัจจุบันก็ไม่เป้น 100% เหมือนในอดีตแล้ว เมือ่เกิดปัญหาคนก็จะแห่ถอนเงินจากธนาคารเล็กๆเพื่อไป ฝากธนาคารที่ใหญ่และมั่นคงน่าเชือถือในสายตาของคนทั่วไปก่อน และสิ่งธนาคารที่มีทุนสำรองต่ำก็จะยิ่งอันตรากว่าธนาคารที่มีทุนสำรองสูงกว่า

ในส่วนของการเติบโตของธนาคารนั้นก็อาจต้องระมัดระวัง เพราะขึ้นอยู่กับนโยบายของธนาคาร ถ้าธนาคารอยากโตมากก็ปล่อยสินเชื่อออกไปมากๆ ซึ่งในช่วงแรกๆคนกู้ก็ยังมีกำลังผ่อนเพราะพึ่งเริ่มต้น แต่อนาคตหากเกิดวิกฤติ ธนาคารที่ปล่อยกู้ออกไปมากๆเร่งการเติบโตมากเกินไปกำไรดีๆในช่วงแรก อาจลำบากหนักในส่วนวิกฤติ เรียกว่ากินก่อนผ่อนที่หลัง ซึ่งตรงนี้เราวิเคราะห์ได้ยากเพราะขึ้นอยู่กับนโยบายของผู้บริหารล้วนๆ
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
champ_st

โพสต์ที่ 97

มุมมองต่อธุรกิจประกันชีวิต

ซึ่งมีรายใหญ่ๆอยู่ 2 ราย อาจารย์มีมุมมองว่าโครงการของผู้ถือหุ้นที่เป็นธนาคารทั้ง 2 รายนี้แตกต่างกัน ตัวที่มีสัดช่วนการถือหุ้นของธนาคารมากกว่าก็มองว่าน่าจะมีการช่วยเหลือเป็นพิเศษ มีการตั้งเป้า รุกผ่านช่องทางที่เป็นธนาคารมากกว่าที่ถือหุ้นน้อยเพราะความเป็นเจ้าของนั้นแตกต่างกัน

นอกจากนี้พวก ประกันภัย ประกันชีวิตก็ไม่ควรมองว่าเป็นธุรกิจที่พิเศษอะไร ที่เมืองนอกก็มีที่ปิดกิจการไปมาก ส่วนที่กำไรหรือเก่งๆก็ได้มากจากกลุ่มที่ลงทุนแล้วได้ผลตอบแทนที่ดี คือตัวธุรกิจเองแค่รักษารายรับกับรายจ่ายให้พอพอกันแล้วไปวัดกำไรขาดทุนจากการลงทุนเสียมากกว่า

ส่วนที่มองว่าอนาคตคนไทยจะทำประกันชีวิตมากขึ้นหรือไม่นั้น ก็มองว่าอาจมีการทำมากขึ้นแต่คงไม่ทำให้โตก้าวกระโดดอะไรมากมายคงไปแค่เรื่อยๆเพราะรายได้ของคนไทยก็ยังไม่สูงมากนักเมือ่เทียบกับประเทศที่มีการประกันอย่างมาก หลังๆก็มีการขายผ่านของทางว่าได้ผลตอบแทนมากกว่าฝากออมทรัพย์ คนก็ทำดูเพื่อทดแทนแต่ก็ได้ส่วนหนึ่งเท่านั้นเพราะมันขาดสภาพคล่องในการถอนเหมือนฝากคน

แต่ที่สังเกตคือช่วง 3-4 ปีนี้กำไรในธุระกิจนี้อาจดูสูงเพราะทรัพย์สินที่ไปลงทุนก็ให้ผลตอบแทนที่ดีมากแต่หลังจากนี้ก็อาจต้องระมัดระวังหน่อย เรื่องของการตั้งสำรองก็ทำให้เกิด กำไร ขาดทุนได้ซึ่งเราก็ต้องระมัดระวังในการลงทุนหุ้นกลุ่มนี้ด้วย ส่วนที่เล่นเรื่องผลตอบแทนขั้นบันได ก็อย่างี่กล่าวไว้คือ มันมีการคิดผลตอบแทนให้เราเร็จแล้วว่าทำแล้วผู้เอาประกันจะได้อะไรเท่าไหร่แค่เอาเงินเบี้ยประกันที่ผู้เอาประกันภัยส่งไปหาผลตอบแทนได้ได้สูงกว่าที่ตกลงในสัญญาก็เหมือนกันธุระกิจธนาคารี่รับความเสี่ยงจาก สเปรดของดอกเบี้ยจากและดอกเบี้ยรับที่หามาได้
champ_st

โพสต์ที่ 98

มุมมองในธุรกิจด้านการบิน

ธุรกิจนี้ความเสี่ยงเยอะมาก เป็นธุรกิจที่โหดร้ายมาก ทั้งเรื่องของการแข่งขันกันเอง และความเสี่ยงจากราคาน้ำมัน ในโลกนี้สายการบินที่ประสบความสำเร็จและให้ปันผลตอบแทนผู้ถือหุ้น แทบไม่มีเลย ที่ครั้งที่จะเติบโตก็ต้องลงทุนซื้อหรือบางบริษัทก็เช่าเครื่องบิน ก็เข้าใจยาก

ส่วนธุรกิจที่เกี่ยวข้องอย่างเด็กปั๊มเติมน้ำมันเครื่องบินก็มีรายได้แน่นอน โตช้าๆ ปลอดภัยแต่จะหวังโตหวือหวาคงไมได้ เหมือนเป้นหุ้นพันธบัตรเสียมากกว่า
champ_st

โพสต์ที่ 99

มุมมองต่อธุรกิจทีวีดาวเทียม

อาจารย์มองว่าเป้นธุรกิจที่แข่งขันกันแบบดุเดือดเชือดคอกันเลยทีเดียว เป็นธุรกิจที่แย่งสายตาคนดูซึ่งมีอยู่เท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้นน้อยมาก แต่ช่องทีวีต่างๆตอนนี้เปิดขึ้นมาเยอะมากเลยทีเดียว ทำให้มองยากว่าใครจะเป้นผู้ชนะในธุระกิจนี้

ส่วนในประเด็นเรื่องของรายการของบางแห่งมีเรทติ้งที่ดีกว่าก็คาดการว่าจะปรับค่าโฆษณาได้ก็อาจต้องใช้เวลาพิสูจน์เพราะปกติแล้วพวกเจ้าของสินค้าหรือเอเจนซี่จะมีการวางแผนทำโฆษณาไว้แต่เนิ่นๆตั้งแต่ต้นปีการจะปรับเปลี่ยนแผนก็คงต้องใช้เวลา งบอาจหมดก่อนที่จะมาถึงทีวีดาวเทียม อีกทั้งรายการที่มีเรทติ้งสูงๆก็อาจต้องใช้เวลาพิสูจน์ว่าจะรักษาเรทติ้งของตนเองไว้ได้หรือไม่ เหมือนช่วงที่ประเทศไทยมีกีฬาสี ช่องทีวีของสีแดง สีเหลือง นี่มีเรทติ้งดีกว่าฟรีทีวี แต่พอกระแสแผวลงเรทติ้งนี้ก็หายไป ก็ต้องให้เวลาพิสูจน์ต่อไป
champ_st

โพสต์ที่ 100

มุมมองต่อธุรกิจห้างและคอมโมลดิตี้มอล

หลังๆห้างนี่เปิดเยอะมากจนรู้สึกว่ามันมากเกินไปหรือไม่ ช่วงเปิดใหม่ๆคนเช่าก็อาจเต็มพื้นที่และก็ต้องทนๆอยุ่ตามสัญญาและดูเชิงกันไปก่อน อย่างล่าสุดไปเดินห้างใหญ่แถวบางนาก็รู้สึกว่าเป็นมอลที่เหมือนต่างประเทศมีสินค้าแปลกๆในต่างประเทศขายจำนวนมาก แต่พบว่าคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าส่วนใหญ่จะเดินอยุ่ข้างนอกหรืออยู่ตามร้านอาหาร ทำให้รู้สึกว่าร้านค้าจะอยู่ได้ไหมแน่นอนว่าการเป้นพื้นที่เช่าทางเจ้าของมอลหรือห้างอาจไม่กระทบในช่วงแรกๆแต่สุดท้ายหากร้านค้าที่มาเปิดอยุ่ไมได้ เจ้าของพื้นที่ก็หนีไม่พ้นที่จะต้องลำบาก และการลงทุนสร้างห้างหรือมอลแต่ละครั้งก็ต้องใช้เงินลงทุนจำนวนมากและทำเลต่างๆก็น่าจะเต็มไปเกือบหมด
champ_st

โพสต์ที่ 101

มุมมองต่อธุรกิจในประเทศไทยที่ไปลงทุนยังต่างประเทศ

มีหลายๆบริษัทที่ไปลงทุนต่างประเทศแต่สิ่งที่พบก็คือมีอุปสรรค์หรือประสบความสำเร็จยากมาก เช่นบริษัทอสังหารายใหญ่ที่ไปลงทุนในอินเดียที่ตอนแรกก็มองจำนวนประชากรจำนวนมากแต่สุดท้ายก็เหนื่อย หรือบริษัทอาหารโรงแรมที่ไปลงทุนในต่างประเทศขยายสาขาในต่างประเทศก็มีอุปสรรคมากเหมือนกัน เท่าที่ดูๆมีน้อยมากที่ไปลงทุนต่างประเทสแล้วประสบความสำเร็จแบบจริงๆจังๆ ตรงนี้ก็อยากให้นักลงทุนลองติดตามดู
crazyrisk

โพสต์ที่ 102

สมกับที่รอคอยครับ แชมป์ หากเป็นไปได้ เปิดกระทู้ใหม่ได้เลยนะครับ

เทพ lecture ตัวจริง ปรากฏกายแล้วววว
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
moonorway

โพสต์ที่ 103

ก่อนอื่นต้องขอบคุณทีมงานที่จัดงานครั้งนี้ด้วยครับ อาหารอร่อย บรรยากาศดี ลมเย็นๆ ถึงแม้ว่าตอนแรกๆเหมือนจะเมาคลื่น แต่หลังจากเริ่มฟังพี่แจ็คกับก๊วนเมพ (New, Notelio, Takky, Mario, P' วัฒนา, เอก, Linzhi, Rocker, Todto) อัดความรู้เข้าหัว เหมือนความเมาก็ออกจากสมองไปในบัดดล :) จากนั้นเดินเก็บความรู้เพิ่ม level จาก พี่ Kiri พี่เอ พี่เปี๊ยก พี่เชาว์ Hong พี่ Bank Muffin พี่บู พี่หมอมุข พี่แอ๊ะ หมอเบิร์ด พี่ miracle พี่ chatchai

พอเรือเทียบท่า ก็ขึ้นบกต่อด้วยฟัง ดร. นิเวศน์ พี่มี่ พี่ Kao พี่ web แอบฟัง blueblood นิดนึง และปิดท้ายด้วยมือ lecture อย่าง champ

กลับบ้านอย่างมึนๆและความรู้ที่อัดแน่นจริงๆครับ :mrgreen:
moonorway

โพสต์ที่ 104

ลืมไปว่าได้คุยกับ เมพ March กับ เมพ Pawiz ด้วยครับ ...

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้กับเม่าอย่างผมคร๊าบบบ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 105

ขอบคุณครับน้องแชมป์ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 106

ขอบคุณมากครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 107

งานคราวนี้เรียบง่ายกว่าทุกๆครั้ง แต่เนื้อหานี่เกินบรรยาย ผมไม่รู้สึกตัวว่าอยู่บนเรือที่กำลังแล่นอยู่ รู้สึกตอนเรือออก กับเรือถึงท่าแล้ว นอกนั้นนี่แทบจะไม่ได้สนใจวิวข้างนอกเลย แถมเวลา 2 ชั่วโมงผ่านไปเร็วมาก ได้มีโอกาสคุยกับคุณ blueblood ฟังมุมมองของ ฮง พี่แจ็ค พี่ฉัตร พี่เว็บ ขอสารภาพว่างานนี้ไม่มีโอกาสได้ฟัง ดร.เลยครับ :wall: (เดี๋ยวต้องไปตามอ่านของ แชมป์แทน ) ผมว่างานนี้แยกร่างเพิ่มอีกคนยังฟังไม่หมดเลยครับ สุดท้ายต้องขอขอบคุณทีมงานทุกๆึึคน เซียนทุกๆท่าน เพื่อนๆทุกๆคน ที่ทำให้ผมได้มีโอกาสดูดความรู้เข้าสมองอันน้อยนิดเอาไปใช้ต่อยอดครับ :D

ว่าแต่หมอเค ให้ใครมาปักตะไคร้ให้เนี่ย ฝนตกทุกวันเว้นวันเสาร์วันเดียว เทพมั่กๆครับ :mrgreen:
Financeseed

โพสต์ที่ 108

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
freedomlife

โพสต์ที่ 109

ขอบคุณครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 110

kongkang เขียน:
crazyrisk เขียน:
เมื่อคืน เจอ สาวสวย หลายคนเลยครับ....

B
หนึ่งในนั้น ก็น้องจ๋าไง
เห็นด้วยอย่างยิ่ง
leotis
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 111

เข้ามาขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ และทีมงานทุกท่านครับที่จัดงานนี้ขึ้นมา ได้ความรู้และเนื้อหาสาระเยอะมากๆ จริงๆ
ขอบคุณ ท่านดร. นิเวศน์ ที่ได้ให้มุมมองแง่คิดในหลายธุรกิจที่ดีมากครับ
ขอบคุณ คุณธันวา ที่ได้มาให้แนวทางการลงทุนที่ถูกวิธี
ขอบคุณพี่หนู (Blueblood) เพราะได้มีโอกาสคุยเยอะที่สุด ขอขอบคุณเรื่องมุมมอง และแนวทางการลงดีๆมากๆครับ
ขอบคุณพี่ outliers ที่ให้ความรู้แบบเป็นกันเองและเจาะลึกครับ

:D :D :) :)
The best way to predict the future is to invent it.
richierich
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 112

ขอบคุณพี่ๆทีมงานทุกท่าน ที่จัดงานดีๆแบบนี้มาให้ครับ เป็น 6 ชั่วโมงที่มีค่ามากจริงๆครับ

ได้ประสบการณ์ดีๆมากมายจากท่าน ดร นิเวศ พี่เวป พี่หมอเค พี่ธันวา พี่kao พี่adam smith คุณฮง คุณนิว และอีกหลายๆท่านที่ไม่ได้เอ่ยถึง

ขอบคุณ notelio ที่คอยเป็นพี่เลี้ยงให้ผมด้วยครับ
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 113

WEB เขียน:
ต้องขอบคุณทีมงานทุกท่านอีกครั้งครับที่จัด event ดีๆ อย่างนี้
ผมเพิ่งเคยร่วมงาน thaivi ครั้งนี้เป็นที่ 2 ครับ ^o^ ครั้งแรก คือ รอบงานสโมสรทหารบก ครับ

แน่นอนว่าก่อนเริ่มงานมีความกังวลอยู่เบาๆว่าเอ๊ะจะได้อะไรเหมือนคราวก่อนหรือไม่
เนื่องด้วยรูปแบบของงานที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง และส่วนตัวผมคงคุ้นชินกับการฟังบรรยายซะเยอะ ^^"

แต่หลังจากทุกท่านท้องอิ่ม "ปรากฎการณ์แม่เหล็ก" ก็เกิดขึ้นครับ เหล็กชิ้นใหญ่บ้างเล็กบ้างหรือแต่ลูกแม็กซ์อย่างผมก็ล่องลอยไปหาแม่เหล็กตามจุดต่างๆบนเรือ

มันรู้สึกเหมือนมีการบรรยายพร้อมๆกันหลายๆจุดเลยครับ ความรู้บินว่อนเรือเลยครับ จนรู้สึกแค่แวบๆเท่านั้นว่าวิวตลอดเส้นทางแม่น้ำเจ้าพระยาก็สวยดี เพราะพลังงานแทบทั้งหมดต้องใช้ไปกับการพุ่งจับความรู้ครับ

สุดท้ายแล้วการสื่อสาร 2 ทางมันย่อมดีกว่าทางเดียวจริงๆครับผม กายพร้อมใจพร้อมก็ได้เต็มๆครับ สิ่งล้ำค่าไม่ใช่หุ้นเด็ดหรอกครับ มันคือ วิธีคิด มันคือ วิธีทำการบ้าน เพราะถ้าเราอยากจะมีปลาอร่อยๆกินไปนานๆ เราควรจะเรียนรู้วิธีการจับปลา วิธีการปรุงปลา แทนที่จะหาแหล่งซื้อปลาเด็ดๆถูกมั้ยครับ เพราะคนหาปลาหรือแม่ค้าอาจจะย้ายที่อยู่ไปเมื่อไหร่ก็ได้ และเหนือสิ่งอื่นใด คือ "มิตรภาพ" ของกลุ่มคนที่คิดเหมือนกันและรักในสิ่งเดียวกัน รู้สึกว่าเข้าใจกลุ่มที่ชอบ cosplay ขึ้นมาเยอะเลยครับ ^^

ถ้าไม่ติดภารกิจอะไร จะตามไปงานทุกๆครั้งเลยครับ ขอขอบคุณพี่ๆทีมงานที่เหน็ดเหนื่อยจนงานนี้เป็นอีกหนึ่งโอกาสที่จะบ่มเพาะนักลงทุนรุ่นใหม่ให้ level สูงขึ้น รวมถึงขอบคุณ "เซียน" ทุกท่านที่ทำให้คุณภาพของงานคับแน่นคับจอ จริงๆครับ ขอบคุณจากใจอีกครั้งครับ
เห็นน้องบอกว่ามางานแบบไม่มีการบรรยายเป็นครั้งแรกแล้วชอบ อยากรบกวนให้น้อง SawScofield
แนะนำนิดนึงว่ามางานแบบนี้ต้องทำยังไงถึงจะได้ความรู้และเพื่อนกลับไปตามที่ตั้งใจ
ขอบคุณสำหรับคำถามครับพี่ Web

เอาเรื่องเพื่อนก่อนดีกว่าครับ ... ของถนัด ^^ ด้วยความที่มีนิสัยเฮฮาปาร์ตี้เป็นทุนเดิม การทำความรู้จักกับเพื่อนพี่น้องใหม่ๆจึงไม่รู้สึกเคอะเขินนักครับ นั่งใกล้ใคร ต่อแถวตักข้าวตักขนมถัดจากใคร ก็ชวนคุยเค้าไปเรื่อยครับผม เพราะผมเชื่อว่าทุกๆคนบนเรือแห่งนั้นพร้อมด้วยจิตใจที่จะมาพูดคุยแลกเปลี่ยนอยู่แล้วครับ นอกจากทักทายสวัสดีตามมารยาทชาวไทยแล้ว ก็เริ่มหาจุดร่วมที่จะแชร์ประสบการณ์ครับ ตัวอย่างเช่น ทำงานที่ไหนครับ จบคณะอะไรครับ พี่รู้จักคนนั้นคนนี้มั้ยครับ ลงทุนมานานรึยังครับ ฯลฯ คงจะดีกว่าพี่เล่นหุ้นมานานรึยังครับ มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ หรือ ถืออะไร ตอนนี้สถานะพอร์ตเป็นยังไง คือใช่ครับ จุดประสงค์หลักทุกคนก็รู้ว่าเรามาเพื่ออะไร แต่เราคงไม่ได้เจอกันเป็นวันสุดท้ายใช่มั้ยครับ จับมือกันเป็นกลุ่มก้อน น่าจะเฮฮาภาษา VI ได้สนุกสนิทขึ้นในครั้งต่อๆไปใช่ไหมครับ >o<

ทีนี้การพูดคุยทักทายไปเรื่อยๆก็จะนำพาไปสู่ความรู้แล้วล่ะครับ ฮ่าๆ

โดยส่วนตัวผมเชื่อมาตลอดว่า 24 ชม. ของเราทุกคนต้องเจอะเจอเหตุการณ์หรือมีประสบการณ์ที่แตกต่างกันอย่างแน่นอน แม้ว่าจะอยู่ในสถานที่ วัน เวลา เดียว กัน สิ่งแวดล้อม เดียวกัน แต่เมื่อความคิดหรือความสนใจแวบแรกแตกต่างกัน การเรียนรู้ก็นำพาและพัฒนาเราไปสู่สิ่งที่แตกต่างกันครับ เพราะฉะนั้นบางท่าน(ที่มีอายุหน่อย)อาจจะถ่อมตัวว่า เพิ่งเคยเล่นหุ้น เพิ่งเปิดพอร์ตเลย แต่เขาคนนั้นอาจจะทำธุรกิจส่วนตัวมานานครับ มีมุมมองเกี่ยวการค้าขาย มีลูกล่อลูกชนกับคู่แข่ง แล้วดูเหมือนเขาเหล่านั้นจะรู้สึกดีที่ได้พูดถึงสิ่งที่ตัวเองถนัดครับ ผมเรียกความรู้เหล่านี้ว่า "ผลึกประสบการณ์" ครับเพราะท่านเหล่านั้นผ่านร้อนผ่านหนาวมาด้วยตนเองจนตกผลึกครับ ในขณะเดียวกันก็มีคนวัยเดียวกับผมที่อายุยังไม่มาก ประสบการณ์ยังไม่มาก แต่เต็มไปด้วยไฟและพลังงานครับ สิ่งที่ถ่ายทอดออกมาจากคนเหล่านี้จะออกมาในรูปแบบของความรู้ในการอ่านการฟังซะเป็นส่วนใหญ่ แน่นอนว่าหลายๆท่านลูกขยันเยอะมากจึงมี "ของ" มาปล่อยกันอุดมสมบูรณ์ทีเดียวครับ ไม่ว่าจะเป็นอัตราส่วนทางกันเงินนั่นนี่ วิธีสังเกตงบการเงินตรงนั้นตรงนี้ เซียนคนนั้นนักวิเคราะห์คนนี้ถนัดแนวนั้นแนว นางเอกซีรี่ส์เรื่องไหนสวย ยูโรปีนี้เชียร์อะไรดี ... เออะ ขอโทษครับเผลอนอกเรื่อง แต่คุยกันจริงๆนะครับ 555+ ผลึกจากคนหนุ่มเหล่านี้ผมเรียกว่า "ผลึกแห่งไฟฝัน" ครับ รู้สึกเหมือนผมมั้ยครับ ว่าถ้าสัมผัสออร่าและซึมซับพลังจากผลึกทั้งสองประเภทนี้ จะรู้สึกดีและมีความรู้เพิ่มขึ้นไม่น้อยเลยทีเดียว

ก็เพราะเรามีเพียง 24 ชม นั่นแหละครับ การเรียนรู้ผ่านผู้คนรอบข้างจึงน่าจะทำให้เรารอบรู้ได้เร็วขึ้นกว้างขึ้น แต่ทั้งนี้นั้นเราจะมีผลึกเป็นของตัวเองไม่ได้หากไม่ลงมือทำเอง เรียนรู้เองครับ สำหรับผมคงต้องขอคำชี้แนะจากทุกท่านไปอีกนานเลยครับ

ปล.ขอคืนคำว่า "รบกวน" ให้พี่ Web นะครับ มันมากไปครับผม 55 ถ้าพี่ไม่แปลหนังสือไว้ level ผมคงน้อยกว่านี้อีกเยอะๆเลยครับ ^^
Respect, Persistence then Deserve
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 114

เข้ามาชมบรรยากาศ
เสียดาย จังเลยยยยย...ฮือๆ :'O
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kanok891

โพสต์ที่ 115

thank for all,and the Organiser team.
crazyrisk

โพสต์ที่ 116

เรียนพี่ ผู้พันเบิร์ด เอ้ย พี่หมอเบิร์ดครับ

รูปที่พี่ถ่าย ติดปัญหาบางอย่าง ทำให้ผมยังไม่สามารถ upload ได้ในช่วงนี้ครับ

หากพี่สะดวก รบกวน พี่ post ไปเลยได้ไหมครับ
birthboro

โพสต์ที่ 117

crazyrisk เขียน:เรียนพี่ ผู้พันเบิร์ด เอ้ย พี่หมอเบิร์ดครับ

รูปที่พี่ถ่าย ติดปัญหาบางอย่าง ทำให้ผมยังไม่สามารถ upload ได้ในช่วงนี้ครับ

หากพี่สะดวก รบกวน พี่ post ไปเลยได้ไหมครับ
เดี๋ยวจัดไปเลยครับ :D
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 118

Linzhi เขียน:
Now my name is prohibited by many VI's wifes kab.

It means coming back home late :oops:
One up on SET
birthboro

โพสต์ที่ 119

รูปบรรยากาศเพิ่มเติมเลยนะครับ 5 โมงตรงทุกคนพร้อมขึ้นเรือ ทีมงานต้อนรับทำงานขะมักเขม้นครับ :D
แนบไฟล์

birthboro

โพสต์ที่ 120

พี่ WEB ก็มาช่วยต้อนรับ อย่างเป็นกันเองด้วยครับ
แนบไฟล์