ซื้อ government bond ไปเพื่ออะไรในเมื่อ yield เกือบ 0%

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ซื้อ government bond ไปเพื่ออะไรในเมื่อ yield เกือบ 0%

โพสต์ที่ 1

http://www.marketwatch.com/story/german ... 2012-05-30

NEW YORK (MarketWatch) -- The yield on 2-year German debt fell to zero for the first time ever on Wednesday, as investors rushed into assets considered safer, which also pushed yields on some U.S. Treasury bonds to record lows. The securities /quotes/zigman/4869070/delayed DE:2YR_GER +9.89% yielded as little as 0.003%, down from 0.03% on Tuesday, according to Tradeweb
/quotes/zigman/4869070/delayed

http://www.marketwatch.com/investing/bo ... trycode=DE

ของ อเมกา ก็ record low yield
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

Re: ซื้อ government bond ไปเพื่ออะไรในเมื่อ yield เกือบ 0%

โพสต์ที่ 2

ความที่น่าจะมีแต่พวกสถาบันทำแบบนี้ คิดออกอย่างเดียว ต้องการ protect principal (ที่เยอะมากจนลงที่อื่นไม่ได้)
แต่ก็ยัง ...
D isclipine
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ซื้อ government bond ไปเพื่ออะไรในเมื่อ yield เกือบ 0%

โพสต์ที่ 3

สิ้นคิด หรือกลัวอะไรสักอย่าง
แต่ไม่ได้มองระยะยาวเลย
ลงทุนเพื่อชีวิต
xavi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่าการที่พันธบัตรที่ได้ yield ต่ำขนาดนี้ออกมาได้
ก็เพราะคนออกเชื่อว่าผู้คนส่วนมากกังวลในสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้น จนยอบรับ yield ที่ต่ำขนาดนี้ได้

ถ้ามองในข้อดีเกิดเยอรมันต้องเป็นคนเข้าไปแก้ไขสถานการณ์
อย่างน้อยเขาก็มีแหล่งเงินที่มีต้นทุนต่ำในระดับนึงอยู่ครับ

เห็นข่าวนี้แล้วเข้าใจอารมณ์ของทางฝั่งยุโรปเลยครับ
Mp808
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

Maybe they believe putting the money in the bank is no longer safe...
Winter is coming...

โพสต์ที่ 6

^^ signifies a crash is coming?
D isclipine
thaloengsak

โพสต์ที่ 7

ดอกเบี้ยต้นทุนต่ำ
ลงทุนเพื่อชีวิต
Mp808

โพสต์ที่ 8

multipleceilings เขียน:^^ signifies a crash is coming?
I think it signifies the fear of a crash.
Where else will people with billions of euros put their money?
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

คงไม่เชื่อมั่นสภาวะตอนนี้แหละคับ
เค้าว่ายังไงรักษาเงินต้นก่อน

ถามต่อนะคับ
แสดงว่า แม้แต่ดอลล่า ยังไม่เชื่อมั่น หรือเปล่า เพราะไม่เก็บเงินสดสักสกุล

ส่วนะป็นสัญญาณไหม ผมไม่รู้ ว่าอะไรเป็นเหตุเป็นผล
เพราะถ้าตื่นกันมากๆ อาจจะเหนี่ยวนำให้ crash จริงได้เล็กๆ
เหมือน reflexivity ของsoros ว่าไว้ไหมนะคับ
show me money.
jippizzz

โพสต์ที่ 10

เป็นการใช้นโยบายดอกเบี้ยควบคุมระบบเงินตรา และเศรษฐกิจ

เป็นการแทรกแซงจากธนาคารกลางของประเทศครับ

เพื่อรักษาระดับดอกเบี้ยนโยบาย

เพื่อให้นักลงทุนไม่อยากซื้อพันธบัตร ธนาคารกลางเช่น เฟด ไล่ซื้อเอง

เพื่อให้เอาเงินไปลงทุนใน real sector กระตุ้นการเติบโตของ GDP

เพื่อให้ท่านรู้สึกว่าไม่อยากซื้อ Government Bond จะได้หาทางเอาเงินไปทำอย่างอื่นครับ และเงินนั้นจะสร้างเศรษฐกิจของประเทศ การจ้างงาน การเติบโตครับ
chootana

โพสต์ที่ 11

เป็น save heaven อ่ะครับ ไม่ได้อะไร ก็ยังดีกว่าเสี่ยง
nut776

โพสต์ที่ 12

รบกวนถามหน่อยคับ
yield ที่ว่า ไม่ใช่ เกิดจากการ mark กับราคาตลาดที่ซื้อขาย หรือคับ
ตกลงมันคือ ราคาหน้าตั๋วเหรอคับ

น่าจะ safe haven นะคับ ไม่น่าใช่ safe heaven
preedee1

โพสต์ที่ 13

[quote="nut776"]รบกวนถามหน่อยคับ
yield ที่ว่า ไม่ใช่ เกิดจากการ mark กับราคาตลาดที่ซื้อขาย หรือคับ
ตกลงมันคือ ราคาหน้าตั๋วเหรอคับ

น่าจะ safe haven นะคับ ไม่น่าใช่ safe heaven[/quote]

ใช่ครับ
Mark to market
Mp808

โพสต์ที่ 14

jippizzz เขียน:เป็นการใช้นโยบายดอกเบี้ยควบคุมระบบเงินตรา และเศรษฐกิจ

เป็นการแทรกแซงจากธนาคารกลางของประเทศครับ

เพื่อรักษาระดับดอกเบี้ยนโยบาย

เพื่อให้นักลงทุนไม่อยากซื้อพันธบัตร ธนาคารกลางเช่น เฟด ไล่ซื้อเอง

เพื่อให้เอาเงินไปลงทุนใน real sector กระตุ้นการเติบโตของ GDP

เพื่อให้ท่านรู้สึกว่าไม่อยากซื้อ Government Bond จะได้หาทางเอาเงินไปทำอย่างอื่นครับ และเงินนั้นจะสร้างเศรษฐกิจของประเทศ การจ้างงาน การเติบโตครับ
ผมกลับมองว่าเป็นโอกาสให้รัฐบาลยืมในราคาที่ถูก
รัฐอยากจะให้คนมาซื้อ bond ของเค้า
ผมไม่เก่งเรื่องค่าเงิน แต่ถ้ากรีสออกจาก EU ค่าเงิน euro อาจจะขึ้นก็ได้
แล้วแต่ว่าประเทศอื่นเช่น Spain, Italy, Portugal, Ireland จะเป็นยังไง
nut776

โพสต์ที่ 15

preedee1 เขียน:
nut776 เขียน:รบกวนถามหน่อยคับ

น่าจะ safe haven นะคับ ไม่น่าใช่ safe heaven
ใช่ครับ
Mark to market
งั้นน่าจะตอบคำถามพี่ jib เค้านะคับ
ว่ามันไม่ใช่ดอกเบี้ยนโยบาย
ไม่ใช่ coupon rate
จริงๆมันก็คือหนีตาย จากสินทรัพย์เสี่ยง แค่นั้น
jippizzz

โพสต์ที่ 16

เป็นหลักการ valuation bond น่ะครับ

Require rate of return ของตลาดจะเป็นตัวกำหนดราคา bond

ซึ่ง RR ของพันธบัตร นั้นอิงดอกเบี้ยนโยบาย

Bond เก่าๆที่มี coupon rate สูงก็ตลาดจะซื้อขายกันที่ราคาแพงขึ้นเพื่อให้ RR ต่ำไปเอง

ในขณะที่ Bond ออกใหม่ก็จะอิง coupon rate ที่ต่ำกว่า

Bond แม้จะเป็น fixed income แต่ก็ราคาผันผวนสุดๆ ยิ่งกว่าหุ้นอีก และปัจจัยกำหนดราคา bond ก็ RR กะ duration

สรุปคือ จะจองซื้อ bond ใหม่จะได้ดอกเบี้ย coupon rate ต่ำ
จะซื้อ bond เก่าที่ coupon rate สูงก็ต้องจ่ายแพงขึ้นทำให้ผลตอบแทนพอๆกัน

ดอกเบี้ยนโยบายที่ธนาคารกลางใช้มีผลมากๆครับ
jippizzz

โพสต์ที่ 17

ดังนั้นแล้ว แค่เฮียเบนบอกจะกดอัตราดอกเบี้ยต่ำไปอีกเท่านั้นเท่านี้ จึงป่วนราคาพันธบัตรได้มากๆ

ผมยืนยันครับ ดอกเบี้ยนโยบาย คือเครื่องมือนึงที่ใช้ควบคุมทั้งระบบเศรษฐกิจ ไม่เว้นแต่การให้ราคาซื้อขายพันธบัตรในการกำหนดผลตอบแทน
Real-VI

โพสต์ที่ 18

Below Zero ไปเรียบร้อยแล้วครับ

A divergence in the sovereign yields of euro countries shows bets against the integrity of the 17-member currency bloc are growing. German two-year yields fell below zero for the first time this week while the yield on similar-maturity Spanish notes rose 11.8 basis points to 5.11 percent today.

ยอมซื้อทั้งๆๆๆที่ ได้ yield ติดลบ บ้าไปแล้ว
ไม่มีที่อื่นเก็บเงินแล้วเหรอ

โพสต์ที่ 19

DAX -3.42%

us markets -2% กว่า

gold +4%

................... strong sovereign bond yield 0%

....................... the markets arent looking good :roll:
D isclipine
Real-VI

โพสต์ที่ 20

multipleceilings เขียน:DAX -3.42%

us markets -2% กว่า

gold +4%

................... strong sovereign bond yield 0%

....................... the markets arent looking good :roll:
Still, there are signs of life in the economy. Consumer spending rose 0.3 percent in April, evidence that households are supporting growth. Home values in 20 cities declined at the slowest pace in more than a year during the 12 months that ended in March. Car sales during this year’s first four months have been running at their fastest pace since 2008.
romee
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 21

http://www.meconomics.net/content/193/% ... 4%E0%B8%A3 อันนี้อธิบายเรื่อง พันธบัตรติดลบครับ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
โพสต์โพสต์