น้องเยลหลีอายุ 12ปีออกรายการmoneytalkพุธ30พคนี้4ทุ่ม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

น้องเยลหลีอายุ 12ปีออกรายการmoneytalkพุธ30พคนี้4ทุ่ม

โพสต์ที่ 1

น้องเยลหลี
อายุ12ปีขึ้นม.2
ฝึกวิเคราะห์หุ้น ฝึกลงทุน
เป็นบทเรียนที่น่าสนใจอย่างมากสำหรับคนที่ต้องการให้ลูกเป็นนักลงทุน
พุธ 30 พค 22 น. tnn2
ฉายซ้ำ พฤหัส 31 8 โมงเช้า
ดูทาง net ก็ได้ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: น้องเยลหลีอยู่12ปีออกรายการmoneytalkพุธ30พคนี้4ทุ่ม

โพสต์ที่ 2

ต้องดูให้ได้ไม่งั้น"อายเด็ก" :D

ขอบพระคุณครับพี่เด็กใหม่ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: น้องเยลหลีอยู่12ปีออกรายการmoneytalkพุธ30พคนี้4ทุ่ม

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมมากครับ เด็กยุคใหม่เริ่มหันมามองที่อิสรภาพทางการเงินตั้งแต่อายุยังน้อย

น่าชมเชยครับ

บัฟเฟตเองก้ยังบอกว่า เสียดายที่เค้าลงทุนช้าไป

ผมว่า ดีแล้วที่คิดได้ ดีกว่าพวกเสียเวลาไปนั่ งประท้วงเรื่องที่เรียน จะเรียนจบจากไหน

จบมหาลัยอะไร ขอเพียงตั้งมั่นที่จะลงทุน ให้มีอิสรภาพทางการเงินและการมีชีวิต

เป็นคนดี และ รู้จักการแบ่งปัน

ขอให้น้องเค้าประสบความสำเร็จเป็นนักลงทุนคุณค่า อย่างที่ตั้งใจครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Teerasak Boonrat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ

อยากให้ลูกดูด้วย ไม่ทราบว่าพอจะมีประวัติเบื้องต้นมั๊ยครับจะได้คุยให้ลูกฟังก่อน
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ตอนอยู่ม. 2 ผมยังนั่งเล่นแต่เกมส์มาริโอ้อยู่เลย :oops:

ไว้รอดูครับ
wwwman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

:D ไว้รอดูเหมือนกันคับ..วันนั้นผมไป money@set เจอน้องอายุ 18 เห็นแล้วยังอายเลยคับ ตอน 18 ยังไม่รู้เรื่องหุ้นเลยอะคับ... :D เริ่มเร็ว และถูกต้องได้เปรียบมากๆๆคับ
BHT

โพสต์ที่ 7

เมื่อหลายปีก่อน มันยังไม่มีอินเตอร์เน็ตเร็วๆ จะเปิดพอร์ททีจะซื้อขายทีก็ยุ่งยากกว่า แถมรายย่อยเงินไม่มากก็ไม่ค่อยจะง้อ สมัยนี้เปิดกว้างกว่ามาก ทำให้มีเด็กรุ่นใหม่ๆจำนวนไม่น้อยสนใจ ถ้ามาแบบแมงเม่าก็คงเจ๊งกันไป แต่ถ้ามาแบบมีหลักการก็น่าจะอยู่รอดปลอดภัย

เดาว่าน้องคนนี้คงมีครอบครัวที่ดีจึงสามารถทำอะไรได้ตั้งแต่เด็ก ไม่เหมือนเด็กบางคนแค่ขอให้มีข้าวกินครบสามมื้อยังทำไม่ได้เลย
perfectackle

โพสต์ที่ 8

คุณ BHT นี่คิดเหมือนผมเลยครับ :bow: :bow: :bow:
ว. วีไอ อดทน
Tsurumi

Re: น้องเยลหลีอายุ 12ปีออกรายการmoneytalkพุธ30พคนี้4ทุ่ม

โพสต์ที่ 9

ผมเห็นข่าวแรกนี้ว่า อายุ 12 อยู่ม. 2 รู้เรื่องซื้อหุ้นแล้ว และอีกข่าวที่สองเมือวานนี้ว่า โรงเรียนแห่งหนึ่งนักเรียนมัธยมมีบัิตรนักเรียนที่ใช้เ็ป็น ATM ได้เิบิกได้ครั้งละไม่เกิน 500 บาท/ครั้งและ ไม่เกิน 10,000 /วัน อ่านแล้วม้ันให้ความรู้สึกไม่เต็มอะไรสักอย่างคือ

ข่าวแรก เด็กทุกวันนี้ถ้าผู้ปกครองมีกะต้ังค์แล้วก็ทำอะไรได้ทุกอย่าง แม้แต่ซื้อหุ้นผ่านอินเตอร์เน็ตก็ได้ ขณะที่เด็กๆที่พ่อแม่ไม่ม่ีเงินพอแม้กระทั่งค่าเล่าเรียนลูก ไม่มีโอกาสรู้ว่าหุ้นคืออะไร ทั้งพ่อแม่ลูกและเพื่อนบ้านอีกหลายคน

ข่าวที่สอง เด็กๆทุกวันนี้อายุแค่มัธยมก็มีบัิตรเครดิตกันแล้ว เิิบิกได้ถึงหมื่นบาทต่อวัน ไม่ต้องถือเงินสดกันเลย แล้วนี่เด็กจะรู้ค่าเงินใหมหนอ เพราะไม่เคยจับแบ้งค์เลย เหรียญก็ไม่พก เอ-แล้วพวกเขาจะประหยัดหยอดกระปุกกันเป็นใหม หรือว่าไม่ต้องหยอดเพราะที่บ้านมีมากอยู่แล้่ว ในหนังสือพิมพ์ลงว่า เด็กส่วนใหญ่ในโรงเรียนใช้เงิน 100-200 บาท/วันอยู่แล้ว แล้วสังคมที่เน้นคุณค่าออมเงินและการมีพอเีพียงก็ต้องห่างธงไปอีก เพราะกิจกรรมมันไม่สอดรับกันเท่าที่ควร

คิดมากอีกแล้ว
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

Re: น้องเยลหลีอายุ 12ปีออกรายการmoneytalkพุธ30พคนี้4ทุ่ม

โพสต์ที่ 10

เริ่มต้นจากขอชื่นชม น้องเยลหลี และ ผู้ปกครองที่ สนับสนุนให้น้องได้ลงทุนตั้งแต่อายุยังน้อย ยังไงเสียนี่ก็คือสิ่งที่ดี เพราะฝึกวิเคราะห์ ฝึกรับผิดชอบ และจะได้เรียนรู้กลยุทธ์ธุรกิจจากผู้บริหารระดับสุดยอดของประเทศผ่านการเฝ้าติดตามกิจการ

อีกมุมนึงที่เพื่อนๆ มอง ผมก็เห็นด้วยนะว่า โอกาสมันไม่เท่าเทียมกัน คนที่มีต้นทุนมาน้อยก็ต้องพยายามเองมากหน่อย ยังไงเสีย ตลาดทุนก็เปิดกว้างสำหรับทุกคน ส่วนใครจะหาทางเข้าเจอหรือไม่ เข้ามาแล้วจะได้หรือเสีย อันนี้ ก็อย่างที่บอก ต้นทุนมาไม่เท่ากัน ก็ต้องใช้ความพยายามไม่เท่ากัน โทษใครไม่ได้เลย ผมเจอใคร ไม่ว่าจะฐานะอะไร ผมก็เชียร์ให้เข้ามาลงทุนหมด ดีกว่าเล่นหวย หรือ ฝากแบงค์ จะเริ่มจาก เงินไม่กี่พันก็ได้ บางคนก็สนใจ บางคนก็ไม่สนใจ

ผมเองต้องรับผิดชอบครอบครัวของผม ตอนเข้ามาลงทุน ก็เข้ามาด้วยสถานการณ์ที่แพ้ไม่ได้ ขาดทุนไม่ได้ เพราะไม่มีหลังให้พิง และก็บีบให้ต้องลงทุนอย่างปลอดภัย สุดท้ายมันก็เดินไปได้เรือ่ยๆ เพราะจริงๆ เราไม่ได้ทำคนเดียว เรากระจายงานให้ผู้บริหารมืออาชีพเขาบริหารงานตางหาก ความเสี่ยงน้อยกว่าการทำธุรกิจเองมาก จึงน่าจะช่วยสนับสนุนทางเลือกว่า การนำเงินออมเย็นๆมาลงทุนแบบเน้นคุณค่า น่าจะดีกว่า เอาไปซื้อหวย หรือ ฝากแบงค์แน่ๆสำหรับหลายท่านที่ยังลังเลไม่กล้าเข้ามาลงทุน
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment

โพสต์ที่ 11

ข่าวแรก เด็กทุกวันนี้ถ้าผู้ปกครองมีกะต้ังค์แล้วก็ทำอะไรได้ทุกอย่าง แม้แต่ซื้อหุ้นผ่านอินเตอร์เน็ตก็ได้ ขณะที่เด็กๆที่พ่อแม่ไม่ม่ีเงินพอแม้กระทั่งค่าเล่าเรียนลูก ไม่มีโอกาสรู้ว่าหุ้นคืออะไร ทั้งพ่อแม่ลูกและเพื่อนบ้านอีกหลายคน
ดูคืนนี้แล้วจะมีคำตอบครับ
ว่าคนดูแลเป็นตัวอย่างที่น่าชื่นชมครับ
ไม่ใช่มีเงินแล้วก็ให้ลูกเล่นหุ้น หรือทำอะไรก็ได้ทุกอย่างครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
pullmeunder

โพสต์ที่ 12

น่าชื่นชมทั้งพ่อแม่ผู้ปกครอง ทั้งน้องเขาด้วย ที่เล็งเห็นประโยชน์ในการเรียนเรื่องการลงทุน
wanna

โพสต์ที่ 13

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:
ดูคืนนี้แล้วจะมีคำตอบครับ
ว่าคนดูแลเป็นตัวอย่างที่น่าชื่นชมครับ
ไม่ใช่มีเงินแล้วก็ให้ลูกเล่นหุ้น หรือทำอะไรก็ได้ทุกอย่างครับ
--
รอชมค่ะ
เข้าใจว่าเมื่อคืนที่ผ่านมาเป็นวันพุธค่ะ

^^
patongpa

โพสต์ที่ 14

ผมไม่เห็นด้วยเลยครับที่สอนเด็กที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะมาเล่นหุ้น. แม้จะอ้างว่าเป็นการลงทุนก็ตาม. เพราะสตางค์ที่มาลงยังต้องขอพ่อแม่อยู่เลย. เอาเวลาไปตั้งใจเรียนจะเหมาะสมกว่านะครับ. หรือถ้าเป็นผมๆก็ิอยากให้ลูกได้ใช้ชีวิตในวัยเด็กของแกกับเพื่อนๆที่โรงเรียนให้สนุกคุ้มค่ากับความเป็นเด็ก.
ที่เขียนนี่ไม่ตรงกับที่หลายคนคิดนะครับจะโดนแบนไม๊เนี่ย. ถามจิงอยากให้เด็กเล่นหุ้นเนี่ย คิดไม๊ครับว่าถ้าส่งเสริมกันแบบนี้อีกหน่อยก็ต้องมีจอหุ้นไว้ที่ห้องเรียน พักกลางวันก็จะมีการจับกลุ่มฝากแทงหุ้น เพราะยังเปิดพอร์ตเองไม่ได้ หรือบางคนแอบขโมยตังแม่มาเล่น. เล่นได้ก็ดีใจกัน. แต่ถ้าเสียล่ะครับ เด็กต่อเด็กอาจแหนงใจกัน เป็นเรื่องวุ่นวายไปถึงผู้ปกครองเข้าให้อีก ที่พูดนี่ไม่ได้คิดเองทั้งหมดนะครับ จำมาจากซีรี่จีนที่กำลังฉายช่อง ทรู 141 ครับ. ใครสนใจก็รีบเปิดดูครับ ฉายตอน 1ทุ่มทุกวันจันทร์ถึงศุกร์. ปลายอาทิตย์หน้าก็อวสานแล้วนะครับ. ละครดีๆเกี่ยวกับหุ้นแบบนี้หาดูที่ไหนก็ไม่มีซะด้วย.
maybe

โพสต์ที่ 15

ไม่พลาดเช่นกันค่ะ เปิดมุมมองให้กับตัวเองและลูก :D
Dekfaifah

โพสต์ที่ 16

ขอติดตามดูด้วยคนครับ
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 17

มาฟังทันแค่ครึ่งหลัง ฟังแล้วทึ่งกับน้องครับ

สุดยอดจริง ๆ ลูกโตขึ้น อยากให้คิดเป็นแบบนี้บ้างครับ

มีเด็กแบบนี้เยอะ ๆอนาคตตลาดทุนคงเติบโตยั่งยืน อย่างมีคุณภาพ

แอบคิดว่า โชคดีที่ตัวเองเกิดมาไม่สายเกินไป 555 อนาคตเจอน้องแบบนี้เยอะ ๆ จะหาหุ้นยังไงเนี่ย
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 18

เมื่อคืนผมดูผ่านเนต

ข้อมูลที่ได้จากหนูเยลหลีคนเก่งเรืื่องข้อมูลหุ้น
ทำให้รู้ว่า คุณน้าที่เป็นคนสอนวิชาเรืื่องหุ้น่ให้
ก็คือคุณ "big jump" ของห้องสินธร :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

http://www.google.com/search?ie=tis-620 ... 2Fsinthorn

คุณ patongpa ผมกดให้กิพท์กับความเห็นของคุณครับ :roll: :roll: :roll:
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 19

ดูแล้วทำให้ได้ไอเดียในการสอนลูกดีทีเดียวครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
patongpa

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณเฮียที่กดบวกให้นะครับ วันนี้ผมเปิดช่อง8 ดูตอน 8โมงเช้าว่าจะดูที่เค้าเอามา rerun แต่ปรากฏว่ากลายเป็นรายการธรรมะครับ ผมจำได้ว่าเคยสามารถดูรายการเมื่อคืนสี่ทุ่มได้อีกรอบตอน8โมงเช้านี่หน่า หรือว่าผมจำผิด ก็อยากจะฟังเหตุผลของน้องเค้าอ่ะครับว่าทำไมมาสนใจหุ้น
ผมเดาละกันนะครับว่าเป็นปกติของเด็กๆที่เห็นพ่อแม่ทำอะไรก็จะมาสนใจใฝ่รู้ ลูกผมก็เป็นครับ ถ้าลูกผมจะสนใจหุ้นผมก็สอนครับแต่คงไม่ให้ตัดสินใจเล่นเอง สอนแค่ให้รู้ว่าพ่อทำอาชีพอะไรแค่นั้นแหละ แล้วก็สอนให้เค้ารู้ว่าการลงทุนมีได้มีเสียนะ อย่ามองแต่แง่บวก เมื่อเค้าโตขึ้นมีวุฒิภาวะพอจะควบคุมอารมณ์กับความโลภและความสูญเสียได้นั่นแหละครับถึงจะเหมาะกับการเข้ามาลงทุนในตลาดหุ้น เราเห็นดีเห็นงามไปสอนเด็กให้เข้ามาเล่นตอนที่จิตใจเค้ายังไม่พร้อม ผมว่าต่อไปอาจจะมีปัญหาเด็กโดดตึกตายเพราะเสียหุ้นก็เป็นได้นะครับ แค่สอบได้คะแนนไม่ดี เพื่อนไม่คุยด้วย แฟนทิ้ง ยังเห็นโดดกันเลย แล้วถ้าต้องเสียเงินเนี่ยจิตใจเค้าจะเป็นยังไง น่าเป็นห่วงครับ
iruma

โพสต์ที่ 21

Don't judge a book by its cover.

นักลงทุนขาโจ๋ - ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
http://api.settrade.com/blog/nivate/2008/05/21/272
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 22

Tsurumi เขียน:ผมเห็นข่าวแรกนี้ว่า อายุ 12 อยู่ม. 2 รู้เรื่องซื้อหุ้นแล้ว และอีกข่าวที่สองเมือวานนี้ว่า โรงเรียนแห่งหนึ่งนักเรียนมัธยมมีบัิตรนักเรียนที่ใช้เ็ป็น ATM ได้เิบิกได้ครั้งละไม่เกิน 500 บาท/ครั้งและ ไม่เกิน 10,000 /วัน อ่านแล้วม้ันให้ความรู้สึกไม่เต็มอะไรสักอย่างคือ

ข่าวที่สอง เด็กๆทุกวันนี้อายุแค่มัธยมก็มีบัิตรเครดิตกันแล้ว เิิบิกได้ถึงหมื่นบาทต่อวัน ไม่ต้องถือเงินสดกันเลย แล้วนี่เด็กจะรู้ค่าเงินใหมหนอ เพราะไม่เคยจับแบ้งค์เลย เหรียญก็ไม่พก เอ-แล้วพวกเขาจะประหยัดหยอดกระปุกกันเป็นใหม หรือว่าไม่ต้องหยอดเพราะที่บ้านมีมากอยู่แล้่ว ในหนังสือพิมพ์ลงว่า เด็กส่วนใหญ่ในโรงเรียนใช้เงิน 100-200 บาท/วันอยู่แล้ว แล้วสังคมที่เน้นคุณค่าออมเงินและการมีพอเีพียงก็ต้องห่างธงไปอีก เพราะกิจกรรมมันไม่สอดรับกันเท่าที่ควร

คิดมากอีกแล้ว
คงจะผิดแล้วครับ

ข่าวที่สอง บัตรนักเรียนเป็นบัตร ATM ครับ ไม่ใช่บัตรเครดิต ผมว่าก็คงไม่เสียหายอะไร ถ้าธนาคารไม่คิดค่าธรรมเนียมรายปี
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

โพสต์ที่ 23

จะรีบรบกวนให้คุณสรวุฒินำลง youtube ครับ
จะได้ดูกันเป็นแนวทางสอนลูกหลานครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 24

จริงๆผมเคยคิดว่าถ้าผมมีลูกก็จะสอนลูกให้เป็นนักลงทุนเลยเพราะส่วนตัวคิดว่าเป็นอาชีพที่ดีที่สุดแล้ว แต่พอมาคิดดูดีๆเรื่องแบบนี้ปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติดีกว่า เรื่องแบบนี้ถ้าใจไม่รักก็ทำให้ดียาก บางคนอาจจะเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ แต่บางคนอาจจะไม่ใช่ก็ได้ ส่วนเรื่องฐานะพ่อแม่มีส่วนส่งเสริมจริงมั้ย ผมคงต้องบอกว่าจริง(ผมเองก็เป็น1ในนั้น) แต่เราควรจะยินดีกับคนเหล่านี้มากกว่าที่จะมาคิดอิจฉาหรือมองในแง่ลบนะครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0

โพสต์ที่ 25

มาสอนลูกหลานให้เป็นนักลงทุนที่มีคุณธรรมสิครับ

ผมว่าเขาจะเติบโตมาอย่างมีความสุขให้การออมเงินครับ

ทีนี้ก็ต้องอยู่ที่คนสอนด้วยว่า เป็นนักลงทุนที่มีคุณธรรมหรือไม่
สงบสยบการเคลื่อนไหว
Tsurumi

โพสต์ที่ 26

ผิดจริงครับ ขออภัยด้วย แท้จริงเป็นบ้ตรประจำตัวนักเรียนทีใช้เป็นบัิตร ATM ใช้ภายในโรงเรียนได้ ผู้ปกครองเติมเงินให้ได้
aitim

โพสต์ที่ 27

ยังไม่ได้ดูรายการของน้องนะครับ อาจจะเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ไม่มีถูกไม่มีผิดครับ

เริ่มจากผมลองย้อนดูตัวเองว่า ถ้าเราสามารถย้อนไปในอายุเท่าๆนั้นได้ เราจะสนใจทางด้านการลงทุนหุ้นไหม โดยมีพ่อแ่ม่คอยสนับสนุน ผมคิดดูแล้วว่า ถ้าผมเป็นเด็กตอนนั้นผมก็คงทำตามที่พ่อแม่แนะนำ เพราะเชื่อว่าเขาสอนในสิ่งที่ดีๆให้กับเรา แล้วแบบนี้โตขึ้นก็อยากเป็นนักลงทุนเลยสิแบบนี้ ผมว่าไม่น่ะ ถึงผมย้อนเวลากลับได้ผมก็ยังจะทำมันเหมือนเดิม เพียงแต่ได้รู้หลักการๆหนึ่งที่มีประโยชน์ในการดำรงชีวิตที่ดีได้ ผมก็ยังคงเรียนเหมือนเดิม ออกมาทำงานที่ตัวเองทำอยู่ตอนนี้เหมือนเดิม (ตอนนี้ผมทำงานอยู่ครับ) แต่ผมจะใช้หลักการที่ได้รับจากพ่อแม่ที่คอยปลูกฝังมาตั้งแต่เล็ก ในการลงทุน ไม่เฉพาะทางด้านการเงินหรือแม้การใช้ีชีวิต โดยที่ยังจะทำงานที่ตัวเองทำอยู่ในขณะนี้ โดยที่ไม่ต้องเริ่มออกมาเป็นนักลงทุนเต็มตัวตั้งแต่แรก

ผมชอบที่พ่อแม่สอนประสบการณ์ที่พบเจอในสิ่งที่ดีๆให้กับลูกเพื่อที่จะไม่ต้องลองผิดลองถูกหรือคิดหาแนวทางโดยเรียนรู้จากประสบการณ์เอง แต่บางครั้งบางสิ่งคนที่ได้รับอาจจะมีความสามารถในทางด้านอื่น เหมือนกับคนหนึ่งเขาเป็นคนเรียนเก่งแต่มีความสามารถทางด้านศิลปะ แต่ก็ต้องไปเรียนเป็นหมอ เป็นวิศวะ เพียงเพราะเขาเพียงแค่เรียนเก่ง

ผมเห็นด้วยกับการสนับสนุนในการลงทุน แต่อนาคตก็ต้องให้เขาเป็นคนตัดสินใจเองครับ

ปล. รอชมรายการอยู่ครับติดตามทุกอาทิตย์ (ผ่าน youtube) :D เป็นกำลังใจให้รายการ money talk ด้วยครับ
ความรัก สามารถทำให้คนที่เลวอย่างหาดีไม่ได้กลายมาเป็นคนดีที่สุดประเสริฐได้ และทำให้คนดีที่ไม่มีที่ติกลายเป็นคนเลวที่ไม่มีใครเทียม
wanna

โพสต์ที่ 28

น้องเยลหลีจะเลือกเป็นนักวิเคราะห์ หรือ นักลงทุน
อย่างน้อย น้องก็มีพื้นฐานค่ะ :idea:
watkij

โพสต์ที่ 29

ผมว่าจะเริ่มลงทุนเมื่อไรก็คงแล้วแต่โอกาสของแต่ละครอบครัวแต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่าเงินทองที่ได้มาคือความดี การเป็นคนดี แบบที่ท่านพุทธทาสภิกขุกล่าวเอาไว้ว่า คนดีสำคัญกว่าทุกสิ่ง
wwwman

โพสต์ที่ 30

ผมดูรายการตั้งแต่ต้นจนจบ..พอดีแม่มาดูด้วย ผมว่าประเด็นน่าจะอยู่ที่เรื่องการออมและการรู้เรื่องคุณค่าของเงินครับ
สำหรับผมเองตอนเด็กไม่ได้รู้เรื่องพวกนี้ หรือไม่ได้สนใจเรื่องของดอกเบี้ยทบต้นแบบนี้เลย ผมว่ามีประโยชน์นะ ถ้าให้เด็กคิดจะได้วางแผนอนาคต อย่างน้องเยลหลีที่อจ. ถามว่าโตขึ้นอยากเป็นอะไร น้องเค้าอยากเป็น เชฟ นะ น้องได้คิดวิเคราะห์หุ้นทำให้เด็กสนใจสิ่งรอบตัวมากขึ้น ทำให้พัฒนาการด้านอื่น พัฒนาไปด้วยนะคับ สรุป ผมชอบ รายการ money talk ครับได้แง่มุมใหม่ๆ ตลอดเลยครับ :D
โพสต์โพสต์